MWONGOZO WA KUSAHIHISHA

102 /3

KISWAHILI — FASIHI
KARATASI YA 3

KIDATO CHA NNE

MTIHANI WA MUHULA 2 2026
MUDA : SAA 2"

SEHEMU A: USHAIRI

1. Lazima

Maswali
a) Tambua aina ya shairi hili.Toa sababu yako. (alama 2)

o  Shairi arudhi. Linafuata sheria za utunzi.
e Mfano - kila ubeti una mishororo minne. Kutaja 1, thibitisho 1

b) Kwa kutoa idhibati tambua nafsineni katika shairi hili. (alama 2)

o  Mwanafunzi-Lugha unatufundisha
o Aliyekuwa mwanafunzi- kwa kunifanya niwe mtu. Kutaja 1,mfano 1

c) Eleza sifa tatu za nafsi nenewa katika shairi. (alama 3)

e  Mshauri-anaelekeza a kutoa ukorofi.

e Mwenye busara-Busara za kitabu

o  Mwenye bidii-anafika darasani mapema

o  Mvumilivu- hachoki hata anapoulizwa maswali mengi.

o Mlumbi- kwa kunena hutokwama

o  Milezi mwema-aleaye kwa uzuri namba wani ni mwalimu. Za kwanza 3 x 1
d) Thibitisha kuwa nafsinenewa amefaulu katika jukumu lake. (alama 1)

o Watu wote mashuhuri walio katika ofisi nzuri ni mkono wa mwalimu. Ix1
e) Kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo tambua bahari za shairi hili. (alama 2)

1) Vipande

o  Mathnawi —mishororo imegawika katika migao miwili ukwapi na utao.

i1) Vina
o Ukaraguni-Vina vya kati na vva mwisho vinabadilika katika kila mshororo. 2xl
f) Fafanua aina mbili za toni katika shairi hili. (alama 2)

e Toni ya shukurani- Nakushukuru mwalimu

o Toni ya masikitiko - cha kulipwa ki kidogo hujalipwa vya kutosha

o Toni ya kuridhika — Nashukuru mwalimu, hunifanya niwe mtu Za kwanza 2 x 1
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g) Kwa kutolea mifano ,fafanua mbinu mshairi alizotumia ili kukidhi mahitaji ya kiarudhi. T°°°"°"°°"‘

Inkisari- kifundisha, wanamsha, wasochoka waloiva

Kuboronga sarufi-Kwa tabia nakuchosha-nakuchosha kwa tabia
Mazida-safisafi,nzurinzuri, ndogondogo

Utohozi- wani/namba/ofisi

Tabdila-chaondowa-chaondoa Lazima atoe mifano. Asipotoa atuzwe 0 zozote 2 x 1

h) Fafanua mbinu mbili za kimtindo zilizotumiwa katika shairi hili. (alama 2)

Sitiari/jazanda- Mwalimu ndiyo kiwanda,binadamu malighafi
Maswali balagha-Walipwaje ndogondogo na kaziyo inachosha?
Takriri-nakuchosha, kidogokidogo, safisafi, nzurinzuri, ndogondogo
o Kinaya-Mwalimu analipwa pesa kidogo ilhali kazi yake inachosha.

1) Andika ubeti wa saba kwa lugha nathari. (alama 4)

V' Mwalimu hajalipwa vya kutosha na hastahili kulipwa kidogo kwa kuwa kazi yake inatosha.Anauliza kwa
nini mwalimu alipwe mshahara mdogo ilhali kazi yake inachosha.Anaendelea kumshukuru mwalimu
kwa kumfanya awe mtu.

SEHEMU B: TAMTHILIA
Timothy Arege: Bembea ya Maisha

Jibu swali la 2 au 3

2.
(a) Changanua mtindo katika kifungu kifuatacho. (alama 10)

Maskini mke wangu! Kumbe ugonjwa haukumsaza mwaka baada ya mwaka. Umemla bila huruma. Awali niliona
kama mchezo. Kumbe ilikuwa kweli! Kauli yake ninaona imesimama. Ni mwele hakika. Laiti ningejua, jana
ningeishi tofauti. Silesi zetu za maisha tungezila zilivyokuja kwa furaha. (Kimya). Siku hazigandi wala jana
hairudi. Sasa jana imebaki kuwa kumbukizi baada ya kusombwa na wakati mfano wa mafuriko msimu wa masika.
(Kimya). Kwa bahati nzuri bado tupo. Ninaweza kuiachia dunia tabasamu iwe silesi kwa vizazi vijavyo na kila
mwenye nia njema. (Kimya). Siwezi kuendelea kuishi hivi. Sasa nimekata shauri. Lazima niache njia ya zamani
na kuifuata mpya. Maisha mapya. Pombe! (kama anayeisemea pombe). Umenichezesha kama mwanasesere kwa
muda mrefu. Umeninyima fursa ya kuielewa familia yangu. Hapana! Siku zangu za uzeeni lazima nizitumie
kumwangalia mke wangu mgonjwa. Lazima nimshukuru kwa vitendo kwa jinsi alivyojitolea kuijenga familia
yetu. (anapunga mkono.) Kwaheri pombe. Buriani.

Nidaa/ siyahi - Maskini mke wangu!, Kumbe ilikuwa kweli!, Pombe!

Tashihisi - umemla bila huruma , Kauli yake ninaona imesimama.

Sitiari - Silesi zetu za maisha

Utohozi — silesi

Tashbihi - kusombwa na wakati mfano wa mafuriko msimu wa masika , Umenichezesha kama
mwanasesere

Taswira oni - mafuriko msimu wa masika

Nahau — nimekata shauri

Ritifaa — Yona anasema na pombe kana kwamba pombe ilikuwa hai, ‘Umeninyima fursa ya kuielewa
familia yangu.’

Uzungumzi nafsia — Yona anajizungumzia mwenyewe

Takriri/urudiaji/uradidi — mwaka baada ya mwaka, silesi

AN NANEN

AN

AN
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b) Bainisha toni ya dondoo hili. (alama2)

- Toni ya majuto- Yona anajutia
- Toni ya huzuni/masikitiko- Kumtesa mkeweMaskini mke wangu! 2x1 =2

¢) Fafanua umuhimu wa msemaji wa maneno haya katika kuijenga tamthilia nzima. (alama 8)
Umuhimu wa Yona

- Ametumika kukuza maudhui ya udhalimu kwa kumpiga Sara hadi anapoteza fahamu

- Kupitia kwake tunajua athari za wudaku;, kusemwa na majirani kwa kutokuwa na mrithi
kunampaunyanyapaana kumfanya kugeukia ulevi (uk.9)

- Kielelezo cha wanaume wasiothamini wanawake

- Anakuza ubabedume; hakuthamini Neeme, Asna na Salome kwa kuwa wasichana

- Ametumika kuendeleza bidii anapokuwa mwalimu. Alikuwa anabeba vitabu kwendakusahihisha nyumbani
wakati wa wikendi (uk.62)

- Anakuza baadhi ya sifa za Sara (mvumilivu)

- Ametumiwa kujenga mtiririko wa vitushi/ploti ya tamthilia kwa kumpiga Sara, kulewa.

- Anajenga mtindo wa tamthilia kupitia mbinu ya dhihaka, ritifaa, methali.

- Ni kielelezo cha watu wanaotuzwa katika jamii kutokana na kazi yao nzuri — anatuzwa na serikali na
wazazi. (8x1)

(a) “Ndiyo inifae nini? Mimi mwenyewe sikuwa mnyonge. Ninajua maana ya bidii. Lakini vilevile ninajua
kuwa bidii pekee haifaulishi kila jambo.”

(1)  Eleza muktadha wa dondoo. (Alama 4)
Msemaji ni Neema.
Msemewa ni Bunju.
Wako nyumbani kwao.
Wanajadiliana kuhusu matokeo ya shule ya Lemi mtoto wao.

AN N NN

(i1)) Eleza sifa nne za msemewa. (Alama 4)
Bunju ni Karimu - Anamwachia Neema mshahara wake autumie atakavyo.
Bunju ana mtazamo hasi - Licha ya Lemi kuboresha alama zake shuleni, yeye analalamika kuwa
ameshuka nafasi darasani.
Bunju ni mpenda kulalamika - Analalamikia hali ya Lemi kutoamka mapema.
Bunju ni mwenye dharau - Anamwita Lemi bumbumbu wa kutupwa kwa kuwa ameshuka nafasi
darasani.
Ana bidii - Anawahi kazini mapema ili kuepuka msongamano barabarani.
Bunju ni mwajibikaji - Anaijengea familia yake nyumba. Alichukua mkopo wa benki kutimiza hilo.
Ni mlezi mwema - Anawapa wanawe Lemi na Mina malezi bora: anawaelimisha katika shule bora.
Ana mapenzi ya dhati - Anamnunulia mkewe Neema gari la kibinafsi.
Ni mtamaduni - Anashikilia kuwa Sara hawezi kulala kwa nyumba yake kwa kuwa ni kinyume na
utamaduni.
Ni mwepesi wa hasira - Anamwambia Neema mkewe kuwa maneno yake yanachosha.
Ana mlahaka mwema - Ana uhusiano mzuri na Bwana waliyesoma naye shule ya upili na anamsaidia
katika jambo fulani.
Ana moyo wa kusaidia - Anaahidi Neema kumpiga jeki kwa suala la matibabu ya Sara.
Ni mbabedume - Analalamika kuwa mkewe Neema hataki kuwa chini ya amri.
Ni mwenye dhihaka - Anatoa kauli ya kumdhihaki Neema kwa kusema, “Umetimiza yote bibie.Tangu
mshahara hadi kunipangia la kufanya na mtoto. Bado tu kunipangia kazi za ndani.”
Ni mfariji mwema - Anamfariji Neema anapoanza kulia. Anamwambia asilie mbele ya mumewe.

vV VYVV VV VVVVY VYV VY
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(b) “Wala hakuna wapatanao kama sahani na kawa.” Kauli hii inadokeza kuwa migororo lazima iwepo
katika jamii. Fafanua migogoro iliyojitokeza kwenye Tamthilia ya Bembea ya Maisha.
(Alama 12)

i. Mgogoro wa Sara na Yona kuhusu mapishi. Yona analalamika kuwa hakuna chakula, Sara
anaeleza kuwa ugonjwa umemlemea.

ii. Mgororo wa Sara na Yona kuhusu kumwita Neema ili ampeleke Sara kwa matibabu. Sara
anashikilia kuwa hakuna haja ya kumsumbua, naye Yona anasisitiza kuwa ni wajibu.

iii. Mgogoro wa Sara na Yona kuhusu mtoto wa kiume. Yona alimgombeza na kumpiga Sara kwa
kutomzalia mtoto mvulana.

iv. Mgogoro wa utamaduni na usasa. Neema na Bunju wanatofautiana kuhusu Sara kulala kwao.
Neema anashikilia kuwa mila hizo zimepitwa na wakati.

v. Mgogoro wa Asna na Sara wa kimtazamo kuhusu umuhimu wa ndoa. Sara na Asna
wanatofautiana kuhusu suala la Asna kuolewa. Asna anaona ndoa kama utumwa, ilhali Sara
anamshinikiza kuolewa.

vi. Mgogoro baina ya Sara na Asna kuhusu Bunju. Asna anamwona Bunju kama mtu bahiri, Sara
asisitiza Bunju apewe heshima yake.

vii. Mgogoro wa kimawazo wa Yona. Yona anapatwa na vuta nkuvute ya kimawazo kwa sababu ya
kusemwa na jamii alipokosa mtoto mvulana.

viii. Mgogoro wa Neema na Bunju kuhusu matokeo ya Lemi shuleni.

ix. Mgogoro kati ya Yona na nafsi yake. Anajisuta kwa kumtesa Sara na kuapa kuwa angemtunza
uzeeni mwake.

x. Mgogoro kati ya Yona na nafsi yake. Anakumbuka namna alivyofanya kazi kwa bidi kabla ya
kuingilia ulevi uliomfanya afutwe kazi.

xi. Mgogoro kati ya Yona na wazee wenzake. Wazee hawa walimshauri amuoe mke ambaye
angemzalia mrithi.

xii. Mgogoro kati ya Sara na nafsi yake. Aliumia moyo aliposikia Yona akishauriwa amuoe mke
mwingine ili amzalie mrithi.

xiii. Mgogoro kati ya Bunju na nafsi yake. Bunju ana madeni mengi ambayo yanamkwaza.

xiv. Mgogoro kati ya Asna na nafsi yake, binti huyu amesoma ila hana ajira.

xv. Mgogoro kati ya Sara na nafsi yake. Ugonjwa wa moyo unamfanya kuhisi kwamba alikuwa karibu
kufa. Anadai kuwa akiitwa ataitika.

xvi. Mgogoro kati ya utamaduni na usasa. Wahusika wanaunga mikono pande tofauti mfano Bunju
hataki Sara alale chumbani mwao ila Neema anashikilia kuwa hayo ni ya kale.

xvii. Mgogoro kati ya Yona na wanafunzi. Wanafunzi waliofika shuleni baada yake kufika lazma
wangepata adhabu.

xviii. Mgogoro kati ya Neema na nafsi yake. Anahisi kuwa hana muda wa kutosha na Lemi.

SEHEMU C: RIWAYA
Clara Momanyi: Nguu za Jadi

Jibu swali la 4 au 5

4. Sasa alifahamu fika kwamba mzigo huo kamwe hauchukuliki. Fedheha ikamshika, uso ukamshuka. Sasa
mambo yakamtokea puani.

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
i.Ni maelezo ya msimulizi
ii.Anamrejelea Chifu Mshabaha
iii. Mshabaha alikuwa ametoka ofisini mwa Mangwasha
iv.Mshabaha alikuwa ameenda ofisini mwa Mangwasha kuomba mkopo ila Mangwasha akamfukuza.
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(b) Fafanua umuhimu wa anayerejelewa katika kujenga riwaya ya Nguu za Jadi. (alama
i.Kuendeleza suala la usaliti — Chifu Mshabaha anamsaliti rafiki yake, Sagilu kwa kumwambaa kila alipomwona
kwa kuwa hakutaka kuwa na uhusiano na majununi.
ii.Kuendeleza maudhui ya ufisadi — Mshabaha hakulipa ushuru katika biashara zake alipokuwa akifanya kazi kama
chifu.
iii. Kuendeleza suala la udhalimu — Chifu Mshabaha alimdhalilisha Mangwasha kazini. Alimtumia kama tarishi na
wakati mwingine kama topasi huku mshahara wake ukiwa wa kijungujiko.
iv.Kubainisha maudhui ya ukabila — Chifu Mshabaha aliwachukia sana Waketwa. Alikuwa amejaza watu wa kabila
la Wakule katika ofisi yake.
v.Kuonyesha suala la mabadiliko — baada ya Chifu Mshabaha kuachishwa kazi, analazimika kulipa ushuru
kinyume na hali ilivyokuwa alipokuwa chifu.
vi.Kupitia kwake tunatambua kuwa Mangwasha ni jasiri — Mangwasha anamkabili Chifu Mshabaha kwa ujasiri
baada ya chifu huyo kumwachisha kazi.
vii.Kukuza ploti ya riwaya.
viii.Ni mfano wa watu wapyaro — anasema kuwa Waketwa hawakuwa na akili.
Zozote 6x 1 =6

(c) Bainisha mbinu mbili za kimtindo katika dondoo. (alama 2)
i.Sitiari - mzigo huo kamwe hauchukuliki
ii. Uhaishaji/tashihisi - fedheha ikamshika
iii. Msemo - uso ukamshuka, mambo yakamtokea puani zozote 2 x1 =2

(d) “Sasa mambo yakamtokea puani.” Onyesha jinsi mambo yalivyomtokea puani msemaji na wahusika
wengine riwayani. (alama &)

i.Kuachishwa kazi —Chifu Mshabaha anapigwa kalamu na waziri aliyehusika na masuala ya kiutawala kutokana
na matokeo duni ya uteuzi wa wajumbe
ii.Kulazimishwa kulipa ushuru — baada ya Chifu Mshabaha kuachishwa kazi, analazimishwa kulipa ushuru au
biashara zake zifungwe.
iii. Kutiwa mbaroni — Sihaba anatiwa mbaroni kutokana na kuwahusisha wasichana wadogo katika biashara ya
ukahaba.
iv.Kushindwa katika uchaguzi — Mtemi Lesulia anashindwa uchaguzini kutokana na uongozi wake mbaya.
v.Kutengwa na marafiki - Mbwashu anamwambaa Mtemi Lesulia baada ya kushindwa katika uchaguzi. Aidha,
Mshabaha alimwambaa Sagilu kila alipomwona kwa kuwa hakutaka kuhusiana na majununi.
vi.Kurukwa akili — Sagilu anarukwa na akili aliposhindwa katika uteuzi wa chama.
vii.Kuzorota kwa afya - afya ya Nanzia ilianza kuzorota tangu aanze kupoteza mali ya umma aliyohodhi
viii.Kutoroka nchi yao - inamlazimu Mbwashu kutorokea Ulaya kwa kuchelea kuchukuliwa hatua za kisheria kwa
sababu ya maovu aliyoyatenda wakati wa uongozi wa Mtemi Lesulia.
ix.Kutengana na wana wao — Sagilu anatengana na mwanawe Mashauri kwa kuwa na uhusiano na Cheiya ambaye
alikuwa mpenziwe Mashauri
x.Kuvunjika kwa uchumba — Uchumba wa Cheiya na Mashauri unavunjika kutokana na Cheiya kukosa uaminifu
Zozote8x1=38

5. (a) Changanua mtindo katika dondoo lifuatalo. (alama 8)

Hakujua liliko bahasha ambayo ingemfungulia milango ya heri. Pengine ingemtoa katika maisha yale ya
kujikunakuna. Ingemfanya kujua namna atakavyojenga duka jingine na kumwingiza katika pepo ya furaha daima.
Haidhuru atakuwa amewaendea kinyume watu wake aliowapenda. Lakini ni lipi lisilowezekana mbele ya pesa?

Kwanza nani angejua amepokea malaki hayo na kwa sababu gani? “Aah, potelea mbali,” aliwaza, “Siku hizi kila
mtu anazisaka chapaa, haijalishi ni kwa njia gani ilimradi maisha yamnyookee.” Kisha alisita na kusema
kimoyomoyo, “Utu? Kwani mtu atakula utu. Inafaa mtu ajijenge kwanza kwa njia yoyote ile kisha afikirie
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masuala ya utu baadaye. Au hata aungame baadaye. Mungu si Athumani. Atamsikiliza na kupokea msamaha
wake. Nani asiyeiba au kupokea mlungula siku hizi? Mimi sitakuwa wa kwanza wala wa mwisho.”

i.Tashihisi - bahasha ambayo ingemfungulia milango ya heri
ii.Msemo - milango ya heri
iii. Taswira mguso - yale ya kujikunakuna
iv.Sitiari - maisha yale ya kujikunakuna
v.Swali la balagha - Lakini ni lipi lisilowezekana mbele ya pesa?
vi.Misimu - chapaa
vii. Uzungumzi nafsia — Mrima anajisemea mwenyewe
viii. Takriri/uradidi - Utu? Kwani mtu atakula utu
ix.Methali - Mungu si Athumani
x.Tanakuzi - wa kwanza wala wa mwisho.’

’

Zozote8x1=38
(b) Fafanua jinsi vijana walivyosawiriwa riwaya ya Nguu za Jadi. (alama 12)

i.Vijana ni katili — kijana mmoja anampiga kumbo mwanamke fulani hadi akaserereka mtaroni. Pia, Ngoswe
anashiriki uuzaji wa dawa za kulevya licha ya kufahamu kuwa vijana wengine walipoteza maisha yao kutokana
na matumizi ya dawa hizo.

ii. Vijana wamewajibika — vijana mabarobaro wanajitolea kulinda usalama katika makazi ya Matango baada ya
kina Mangwasha kusimika mahema yao. Aidha, Ngoswe anapotambua kuwa Sagilu alikuwa na uhusiano wa
kimapenzi na Cheiya, anaenda kuripoti kwa Mashauri, rafikiye.

iii.Vijana ni wakarimu — kuna vijana waliojitolea kumsaidia Mangwasha kukita hema lake karibu na yale ya
wenziwe. Aidha, Mashauri alimpa Cheiya kila alichotaka. Alimkodishia nyumba katika mtaa wa Majuu na
kumnunulia gari.

iv.Vijana wanatumiwa kuendeleza ufisadi — Mtemi Lesulia anawapa vijana vifurushi vya pesa ili wahonge watu
siku ya zoezi la uchaguzi wa mchujo kwa lengo la kuharibu zoezi la upigaji kura. Aidha, Mashauri alishirikiana
na mzazi wake, Sagilu kufisidi vipusa na meno ya ndovu.

v. Wanatumiwa kuvuruga zoezi la upigaji kura katika vituo vya wapinzani — Lesulia anawaelekeza vijana kwamba
walifaa kuvuruga zoezi la upigaji kura katika vituo ambavyo Lonare alikuwa na wafuasi wengi.

vi.Makini — Ngoswe anatambua kuwa uhusiano kati ya Sagilu na Cheiya haukuwa ule wa baba na bintiye bali ni
wa kimapenzi.

vii. Waaminifu — Ngoswe alikuwa mwaminifu kwa rafikive Mashauri. Anamripotia Mashauri kuhusu uhusiano wa
Sagilu na Cheiya.
viii. Wakware — Ngoswe aliwastarehesha na kuwabadilisha warembo mbalimbali wa mji kila uchao.

ix. Wapenda anasa — Ngoswe aliishi katika kasri kubwa peke yake. Aliishi maisha ya fawaishi. Pesa nyingine
alizokusanya kutokana na kodi za nyumba za babake alizifuja kwa raha na anasa.

x.Wabadhirifu — Ngoswe alizifuja kwa anasa pesa nyingine alizopata kutokana na kodi za nyumba za babake.

xi. Wenye bidii — Mashauri alitia bidii masomoni hadi akahitimu chuoni katika taaluma ya usanifu Majengo.

xii. Wenye mapenzi — Mashauri na Cheiya walipendana kama ulimi na mate.
xiii. Vibaraka — Mashauri alitumiwa na Mtemi Lesulia kutekeleza maovu kama vile alitumiwa kubomoa jumba la
Lonare kutokana na husuda tu.
xiv.Wapyaro — Mashauri anamwita Cheiya kiokote.
xv.Wenye heshima — Mashauri anawaomba msamaha kina Lonare kwa kuwaingilia katika kikao chao.
xvi.Wenye msimamo thabiti — Mashauri anapoamua kuhama kutoka nyumbani kwao, anafanya hivyo bila
kubadilisha nia yake hata anaposhawishiwa na Sagilu, babake.
xvii. Wasaliti — Cheiya anamsaliti Mashauri, mpenzi wake kwa kuwa na uhusiano na Sagilu, babake Mashauri.

xviii. Wenye tamaa - Cheiya alianza kutamani vitu asivyoweza kugharamia.
Zozote 12x1=12
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SEHEMU D: HADITHI FUPI
D.W. Lutomia na Phibbian Muthama (wah.): Mapambazuko ya Machweo na Hadithi Nyingine
Winnie Nyaruri Ogenche: Sabina
6. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yafuatayo.

“Akili za masomo huna ... zinachangamkia barua na mambo ya wanaume tu. Mamako alikuwa vivyo hivyo
na unajua kilichomﬁka Kweli mtoto wa nyoka ni nyoka"’ Yunuke alimfokea Alikizima kibatari kile na
likizo ya mwezi wa Dlsemba. Alifika nyumbani kufanya maandalizi ya kupeleka Mike katika shule ya upili
kwani alikuwa na imani kuwa angepita mtihani. Ombati alikuwa na jingine. Sabina aliwasikia binamu zake
waliokuwa katika shule ya upili wakizungumza kuhusu mpango wa baba yao wa kumwoza kwa kijana
mmoja mwendesha pikipiki ili apate mahari ambayo dadake Nyaboke hakumpa.

a) Tambua mbinu zozote za lugha ambazo zinajitokeza katika kifungu hiki. (alama 4)
i)  Methali — mtoto wa nyoka ni nyoka

ii) Nidaa — mtoto wa nyoka ni nyoka!

iii) Uhuishi — giza kuu likaivaa nyumba

iv) Taharuki — Ombati alikuwa na jingine — hatuelezwi ni jambo lipi alikuwa nalo hadi baadaye.

v)  Mdokezo. Akili za masomo huna ...

b) Fafanua maudhui yoyote matano yanayojitokeza katika dondoo hili. (alama 5)
i)  Tamaa — Tamaa inamfanya Ombati kutaka kumwoza Sabina bado akiwa mwanafunzi ili apate mahari
(mali)

ii) Ubinafsi — Ombati kutaka kumwoza Sabina badala ya kumpeleka kidato cha kwanza. Pia anamtaka
mwanawe Mike apite mtihani peke yake.

iii) Elimu — Sabina na Mike ni wanafunzi, wamefanya mtihani wa darasa la nane, wanangoja matokeo. Pia
binamu wengine wa Sabina wako shule ya upili.

iv) Malezi — Ombati alifika kijijini kufanya maandalizi ya kumpeleka Mike katika shule ya upili.

v)  Ndoa za mapenzi — Ombati kutaka kumwoza Sabina

vi) Dhuluma — Sabina anasoma kwa kutumia kibatari pia Ombati kupanga kumwoza Sabina bila hiari ni
dhuluma.

¢) Mizizi ya elimu ni michungu ila matunda yake ni matamu. Ikiwa mnataka kuyaonja matunda ya elimu,
lazima mtie bidii kwani mtaka cha mvunguni sharti ainame.”

(1) Pambanua aina nne za taswira zinazojitokeza katika dondoo hili. (alama 4)
a)
V' Taswira hisi — Mizizi ya elimu ni michungu
v’ Taswira oni - Mtaka cha mvunguni sharti ainame
v’ Taswira muonjo — Ikiwa mnataka kuyaonja matunda ya elimu/ matunda yake ni
matamu
v’ Taswira mwendo - mtaka cha mvunguni sharti ainame
v’ Taswira za kijazanda - kuyaonja matunda ya elimu/ matunda yake ni matamu

Za kwanza 4X1=4

(1)  Kwa kutumia hoja saba, Jadili namna suala la dhuluma lilivyoshughulikiwa katika hadithi ya
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v Sabina kupewa kazi ya kuuza maziwa sokoni asubuhi na mapema.

v Sabina kupewa kazi ya kutapakaza kisonzo shambani.

v Kupewa kazi nyingi za nyumbani; kupika, kuosha hivyo kukosa muda wa kusoma.

v Binamuze Sabina kumzidishia kazi wanapokuja likizoni kwani wanamtuma ovyo ovyo.

v Sabina kutopewa mahitaji ya kimsingi. Alivaa sare iliyojaa viraka vya kila rangi.(uk35)

v Yunuke kumkaripia Sabina huku akimtusi kiokote, mjalaana, baradhuli.

v Yunuke kumchapa Sabina bila hatia eti kwa kuja na barua (ya mwalimu mkuu) na kuchelewa
kutoka shuleni.

v Yunuke kumzimia Sabina kibatari anachotumia kusoma (uk39)

v Yunuke kuchochea Sabina dhidi ya mjombake Ombati (uk39)

v Ombati kutaka kumwoza Sabina kwa umri wake mdogo badala ya kumwelimisha kama wanawe.

v Kumbagua Sabina ambapo Ombati anawasomeshea wanawe kwenye shule ya bweni Golden
Heart huku akimpeleka Sabina ya kutwa ili amtumikishe.

v Janadume lililofaa kuitwa babake kumkana Nyaboke mchana kweupe na kumwachia Nyaboke
malezi yote peke yake.

v Binamuze Sabina hawakupaswa kumsaidia kufanya kazi kwani kufanya hivyo kulikuwa kinyume
na amri mfano, Mike kuandamana naye machungani. (uk36)

v Yunuke kumtoneshea sabina kidonda kwa kumkumbusha kuhusu hayati mamake anapotoka
shuleni akiwa amechelewa (uk39)

(za kwanza saba 7% 1)
Pauline Kea:Kila Mchezea Wembe
7. a) Changanua tamathali za usemi katika dondoo lifuatalo. (alama 6)

Sote tulifahamu kuwa pombe ya Mamapima ni haramu. Na wala hatukulazimishwa kwenda kwake. Maji
ya kwake tuliyochapa kwa hiari. Swali linalokosesha wengi usingizi ni, “Je, ni vipi tutoe pesa za jasho letu
wenyewe kununua mauti? Jambo la starehe ligeuke kuwa maombolezo? Pengine ni uchochole wetu!”
Nilikunywa sumu, Emmi. Huo ndio ukweli hasa wa mambo na hapana haja ya kukibatiza kinywaji hiki.

Eti moshi, chang’aa, tear gas, sijui nini. Bora kiitwe sumutu! Sumu hiyo imenipofusha, Emmi, na pengine
hata ujogoo wangu ishanibwakura. Uchunguzi umedhihirsha kuwa chang’aa yenyewe ilikuwa imetiwa
dawa yakuhifadiwa maiti. Maajabu ya dunia hayakomi jamani! Tangu lini mtu kahifadhiwa ali hai? Hivi sisi
ni mizuka tu hatustahili kuwa hospitalini bali kuzimu. Mapipa ya Mamapima ya chang’aa nasikia

A. Kinaya — i) walifahamu pombe ni haramu lakini waliinywa.
ii) mtu kuhifadhiwa akiwa hai.
iii) kutoa pesa kununua mauti
iv ) wanajiita mizuka wangali hai.
Misemo/nahau — chapa maji/ kutia tumbo baridi.
Jazanda / stiari — sumu, ujogoo
Chuku - hatustahili kuwa hospitalini bali kuzimu
Tabaini — si panya wa kuoza si nyoka wafu si sodo.
Majazi — mamapima
Kejeli — eti moshi, chang’aa, tear gas.
Taswira — taswira ya pombe iliyotiwa panya wa kuoza, nyoka wafu na sodo. (6*1=6)

TS AR
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b). “Kila mchezea wembe hujikata vyanda vyake.” Onyesha jinsi wahusika mbalimbali
wanavyojikata vyanda vyao. (Alama 14)

Kuchezea wembe — kufanya mambo bila kujali athari zake. Mfano. anasa kupindukia. Kila mchezea wembe
hujikata vyanda vyake. Maana ni kuwa yeyote anayejiingiza kwenye janga, hatimaye janga hilo humuathiri
yeye mwenyewe.

i. ~ Tembo anachezea pombe mwishowe anakunywa sumu na kuathirika kiafya — kutapika/kufuja damu
ii.  Tembo anakuwa mlevi na kushtukia amelala na kibibi na kujutia sana hali hiyo-Anji
iii.  Walevi wanachezea pombe wakilewa na wengine wakamalizia kufa papo hapo. Mfano: moshi
iv.  Wanaochezea pombe(wembe) wamejipata wakiwa vipofu -Tembo
v.  Tembo anaanza kuwa mdanganyifu na kuchezea ndoa yake hadi mkewe anamtoroka.
vi.  Tembo anapuuza maonyo anayopewa na majirani, familia na jamaa zake kuhusu ulevi. Mwishowe
anajipata hospitalini.

vii.  Mamapima ana mchezo wa kuuza pombe haramu kama kawaida yake lakini anashtukia kufungwa jela.

viii.  Walevi wengine wanajipata wakiwa hali mahututi hospitali baada ya kubugia pombe-Temo na salim

ix.  Emmi anamdekeza mumewe na kuchukulia ulevi na kuchelewa nyumbani kama vitu vya kawaida.
Mwishowe anajuta kukosa bwana. Anabebeshwa mzigo wa kuwalea watoto mwenyewe.

x.  Kuchezea pombe kunasababisha migogoro katika ndoa- Emmi anadai talaka.

xi.  Kuchezea pombe kunamgharibu Tembo pesa nyingi. Anaporwa pesa nyingi akiwa mlevi isipokuwa
akiba aliyoficha ndani ya soksi ambayo ilimlipa Anji.

xii.  Kuchezea pombe kunafukarisha kihali na hisia ikisaikoloji. Tembo anajihusisha na unywaji wa pombe
haramu ambao hatimaye unamlaza hospitalini. Pombe hii imempofusha, hali chakula au hata kusimama
kutoka kitandani. Wapo wahusika wengine walioathirika kwa unywaji wa pombe hii kama vile bwana
Salim ambaye wamelazwa pamoja na Tembo hospitali ya uhai ni Neema.

xiii.  Kabla Tembo hajalazwa hospitalini, hali hii yake ya ulevi ili — mtia kwenye masaibu mengi kama vile;
kukosana na wazazi wake, kuzua vurugu siku ya mazishi ya mpwa wake, mtoto wa Natasha. Alijikuta
chumba cha Bi — kizee, Anji siku moja ulevi ulipomzidi asiweze kueleza alivyofika pale.

xiv.  Kufutwa kazi kama Tembo.

xv.  Kutelekeza familia, Tembo hashughulikii mahitaji ya familia yake kama vile chakula.

xvi.  Matusi — Tembo anamtusi mkewe Emmi anapolewa.

xvii.  Kujitia aibu — Tembo anazua rabsha katika mazishi ya mpwa wake. 14x4=14

8. SEHEMU D : FASIHI SIMULIZI

Maswali

(i) Tambua kipera cha utungo huu. Thibitisha. (alama 2)
e Ngano ya Usuli — inatueleza kwa nini urafiki wa nyani na mamba ulisambaratika.

(ii) Tambua mbinu sita kimtindo alizotumia mtambaji wa utungo huu. (alama 6)
e Nahau — kufa kuzikana/Pasulia mbarika
o Tashibihi — kufaana kama ndugu wa toka nitoke /kama kupe na mkia wa ng ' ombe
o Methali — maji hufuata mkondo/ lisilobudi hutendwa
o  Uhuishi/tashihisi — kuchekelewa na nyavu/njaa kubisha hodi
e Mdokezo wa methali — alikuwa mla nawe tu.
o  Uzuri wako wa mkakasi
o  Chuku — maghala yakishiba na kutapika
o Takriri — alingoja... akangoja... akangoja
e Mdokezo — alingoja .... mwaka...
e Dayalojia — kati ya nyani na mamba
e Balagha — mbona haji kukuona?
*  Uzungumzaji nafsia —una g[)‘\}v%lg%aﬁzs’ ﬁ?é{lr'% Igng%élgec\l/;i? cc)lr{n ni%terials frg?nahlgtvgg'ﬁtzgagh)ér]c; k6/notes
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(iii)Umepewa jukumu la kutamba ngano hii. Fafanua mambo Matano muhimu utakayozingatia ili
kufanikisha uwasilishaji wako. (alama 5)
Nitahusisha hadhira ili kuundoa ukinaifu

Nitatumia uigizaji — matendo ili kusisitiza ujumbe

Kutumia viziada lugha — ishara za uso, mikono

Kutumia maleba yanayoafikiana na hadithi inayowasilishwa

Kubadilisha toni

kiimbo kulingana na ujumbe ninaopitisha

Kuwa mbaraza, kuingiliana vyema na hadhira yangu.

Kuelewa lugha ya hadhira

Kuwa mkakamavu/jasiri

Kuwa mfaraguzi — kubadilisha hadithi

kuwa mcheshi ili kuchangamsha hadhira yangu.

Kuelewa hadhira yangu na mahitaji yake

Kutumia sauti inayosikika (za kwanza 5x1=135)

VVVVVVVVVVVVYY

(iv)Fafanua umuhimu wa ngano hii katika jamii. (alama 3)

» Hueleza chanzo cha hali Fulani m.f chanzo cha uadui kati ya mamba na nyani

» Huadilisha — kukashifu tabia hasi kama usaliti

» Huburudisha watu wanapotambiwa

» Hukuza ubunifu

» Huhifadhi na kendeleza utamaduni wa jamii

» Hukuza ujasiri wa kuzungumza hadharani

» Hukuza umoja/ushirikiano watu wnapojumuika pamoja kutambiana

» Huendeleza historia ya jamii kwa kuvitamba kwa vizazi mbalimbali.

» Huelimisha wanajamii kuwepo kwa funzo

» Hutumiwa kupitisha muda. (zozote 3x 1 = 3)
(v) Kwa kutoa hoja nne jadili umuhimu wa maneno yaliyokolezwa rangi katika utambaji wa ngano kama

hizi. (alama 4)

- Huashiria mwisho wa utambaji

- Humpisha mtambaji anayefuata.

- Huitoa hadhira kwenye ulimwengu wa fantasia hadi ulimwengu halisi.

- Huwapumzisha/kutuliza hadhira — kwa kutoa suluhisho la mgogoro uliokuwepo katika hadithi.

- Hutangaza adili na funzo la ngano.

- Huwapa wasikilizaji changamoto ya kuwa watambaji bora.

- Hupisha watu kwenye shughuli nyingine.

- Hutia watu mshawasha wa kusikiliza hadithi nyingine pengine kupitia taharuki inayoibuliwa na fanani
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