

KARATASI YA KWANZA - INSHA
MUHULA 2 2025 (JULAI)

MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 102/1

1. Tawasifu

Iandikwe kwa nathari

- Iwe na kichwa au anwani
- Anwani iandikwe kwa herufi kubwa na kupigiwa mstari
- Mtahiniwa ajadili maisha yake kwa ufupi
- Mtahiniwa atoe anwani yake au nambari za simu
- Aonyeshe kuhitimu kwake katika masomo husika
- Aonyeshe tajiriba aliyo nayo kwa kazi hiyo
- Mtahiniwa aonyeshe mchango wake katika jamii.
- Anaweza kuweka wazi uanachama wake shuleni k.m msalaba mwekundu, mazingira n.k
- Mtahiniwa abainishe uraibu wake; uwe ule unaoegemea masuala kuhusiana uhifadhi wa mazingira.

2. mwanafunzi akubaliane na kauli hii.

Baadhi ya hoja ni kama vile:

- kujenga bila mpango hivyo kutumia nafasi kubwa ujenzi
- Kupanda miti mingi na bila mpango hivyo kuadhiri mimea k.v kahawa na chai
- Kupanda miti mingi isiyo ya matunda ambayo in faida finyu
- Kupanda mimea yenye faida ndo kwa kuwa ina gharama ya chini
- Kugawa ardhi kwa vipande vidogo vidogo na kuuza
- Kutumia mbinu za kikale katika kilimo
- Wengine huuza udongo kwa kampuni za ujenzi wa barabara na kuharibu mashamba yao
- Kutonyunyizia mashamba yao.

3. - Maana ya methali “Baniani mbaya kiatu chake dawa” ni kwamba kitu au mtu anayedharauliwa huenda akawa wa manufaa au mwokozi katika hali fulani.

- Mtahiniwa aandike kisa kinachothibitisha matumizi ya methali hii

4. - Hii ni insha ya mdokezo.

- Mtahiniwa aweze kuanisha kisa chake na mdokezo
- Kisa chake kionyeshe alivyofika kule msituni na sababu ya kujipata peke yake