

KISWAHILI
KIDATO CHA TATU
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
MTIHANI WA KATI YA MUHULA 2 2025

UFAHAMU (Ala.10)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali

Mengi yamesemwa kuhusiana na nchi kuwa na katiba mpya. Kile ambacho hakibainiki hasa, ni jinsi ambavyo wanasiasa wetu wamejitwalia nafasi ya ukunga na tena ya uzazi na mama mwenye mtoto kutupwa pembeni. Je, huyu si mtoto wa Wanjiku tena?

Huenda visa vya hivi karibuni vinavyohusu familia mbalimbali vikawa na mizizi katika huyu mwana wa Wanjiku. Si haba unasikia kisa cha baba ambaye amemwua mwanawe na kumkatakata mapandemapande na kuyaacha yaoze yakiozeana kwa sababu ya msinyo au msakamo. Akili za binadamu zinapolazimishwa kwenda Zaidi ya uwezo wa kawaida, matokeo aidha ni kuingiwa na wazimu, yaani kupagawa, au kuua bila kukusudia.

Aidha, kuna wengi wengine ambao huyachukua maisha yao wenyewe kwa kutaka kuondokewa na shida. Hawa husabau kuwa mbio za sakafuni huishia ukingoni. Si nadra kwa hivyo kuwa na viumbe wanaojitia kitanzi mara kwa mara ili kuepuka mg'ang'ano wa maisha yasiyo na matumaini katu. Je, hali hii itaendelea hadi lini?

Muujiza mwingine ni ule wa ubakaji wa watoto na maajuzi. Nyanya tena si mpezi aliyekusanyiwa watoto na vijana wa kata nzima jioni na wakazunguka mtoto wake na kushiba ngano zake ambazo zilikuwa hazina mwisho. Si nyanya mabaye zao lake kuu lilikuwa viazi vitamu na njugu karanga kwa minajili ya kuwalisha wajukuu wake jioni, na asubuhi, kama ndege kuonja umande wa asubuhi? Leo nyanya anaishi na uwoga, hawaamini tena wajukuu ni wabakaji. Sasa vipi chamicchemi ya furaha kugeuzwa simanzi ya huzuni? Wasemao husema, dunia uwanja wa fujo.

Ukizuru magereza yetu ndipo tuna shida katika nchi yetu. Watu wamefungiwa tumbitumbi. Hadithi zao nazo ni nyingi; uvutaji bagi, wizi wa kimabavu, kuua jamaa, uchopozi na Zaidi. Hakuna mwisho.

Ashakum si matusi, ugonjwa wa “kidon” umeanza kuwashika ndugu zetu vilivyo. Asilimia ya watu wanashikwa wakilangua dawa za kulevya haisemekiki. Wote huwa na jibu lililile. Maisha yamekuwa ghali na hapana ila kutumia kila mbinu. Je, hatujaambiwa uhalifu haulipi chochote?

Kukariri usemi huo wa Leonard Mambo Mbotela na wengine wenye semi kama hizo wakiwemo wahubiri mbalimbali ni Baraka maana hupunguza makali ya maisha na kutoa nafasi ya kutabasamu kidogo, ijapo siku moja.



Maswali

1. Taja na uleleze kisa chochote kinachoonyesha msinyo kulingana na mwandishi (Ala.1)
- Mzazi kumua mwanawe - Ubakaji (1x1=1)
- Kuwa wazimu
- Kuwa bila kukusudia au kujinyonga
2. Kwa nini mwandishi anawalaumu wanasiasa? (Ala.2)
Wao ndio wamewanyima watu katiba na kuwasababisha wengi msinyo.
3. Kulingana na taarifa hii nyanya alikuwa na wajibu gani? (Ala.2)
- mlezi wa watoto
- Alivaburudisha kwa ngano
- Alivalipha wajukuu wake
- Alipanda viazi na nyugu alizowapa kila siku (1x2=2)
4. Wajibu wa nyanya umegeuzwa na watoto na vijana wenyewe kivipi? (Ala.2)
Wamekuwa wabakaji na kumfanya nyanya kuishi kwa woga. (1x1=1)
5. Safari ya jela imedhihirisha uvumbuzi gani muhimu? (Ala.2)
- waliofungiwa huko ni watu wengi sana, wenye misingi tofauti tofauti
- Wengi walishikwa wakilangua dawa za kulevya (1x2=2)
6. Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa kwenye taarifa (Ala.2)
 - a) Msakamo
udhia
 - b) Uchopozi
wizi

MATUMIZI YA LUSHA (Alama 30)

- a) Taja mifano miwili ya viyeyusho (Ala.2)
/w/ na /y/
- b) Sauti hizi zina usawa gani? (Ala.2)
 - i) /b/ na /t/ - ni vipasuo/vizuio/vizuiwa
 - ii) /m/ na /ng'/ - ni nazali/vipuo/vingongo
- c) i) Nini maana ya silabi? (Ala.1)
pigo moja la sauti katika neno
- ii) Tenganisha silabi katika neon lifuatalo (Ala.2)
mlolongo
m - lo - lo - ngo
- d) Unda nomino kutokana na vitenzi hivi (Ala.2)
 - i) Rithi - Urithi / mridhi / uradhi

ii) Soma

Somo / Msomaji / Usomaji

e) Ainisha viyakilishi katika sentensi ifuatayo

(Ala.2)

Mwenye ^{we} amekubali yote

mwenye ~~we~~ cha pekee kuonyesha kuisitiza yote - cha pekee kuonyesha kila kubakisha jumla

f) Eleza matumizi ya na katika sentensi hizi

(Ala.2)

i) Lovine na Levina ni watoto wazuri

Kiunganishi

ii) Vijana watukutu waliadhibiwa na mwalimu

Kihusishi cha mtenda

(Ala.2)

g) Tunga sentensi ukitumia neno kitoto kama:

i) Nomino

Kitoto hiki hakiwezi kujilisha.

ii) Kielezi

Juma ni mkubwa lakini hufanya mambo yake kitoto.

(Ala.2)

h) Andika sentensi hii katika usemi taarifa

"Njoo hapa mara moja!" Ali aliamriwa na baba yake.

Baba yake alimwamuru aende hapo mara moja/bila kusita.

i) Kanusha sentensi ifuatayo katika umoja.

(Ala.2)

Sisi ndio tunaopenda kula ndizi.

*Sisi ~~ho~~ tunaopenda kula ndizi.
Sisi ndio tunatopenda kula ndizi.*

j) Tofautisha sentensi hizi:

(Ala.2)

i) Kitabu chote kitasomwa

Kitabu kwa jumla/bila kubakisha

ii) Kitabu chochote kitasomwa

Kitabu bila kubagua/bila kuchagua

k) Andika katika udogo

(Ala.2)

Ng'ombe aliyeanguka mtoni alivunjika mguu

Kigombe kilichoanguka kijitoni kilivunjika kiguu.

l) Nomino hizi ziko katika ngeli gani?

(Ala.3)

i) Nyua - U-ZI

ii) Kiwete - A-WA

iii) ugonjwa — U-YA

m) Sahihisha sentensi hizi:

i) watu wagani walichukua ng'ombe zetu

(Ala.2)

*Watu gani walichukua ng'ombe wetu?
Watu wapi/wepi walichukua ng'ombe wetu?*

ii) walipika machakula nyingi siku ya harusi

*Walipika chakula kingi siku ya harusi.
Walipika vyakula vingi siku ya harusi.*

n) Kanusha sentensi hizi

(Ala.2)

i) Mkungu uliokatwa umebebwa

*Mkungu uliiongesha umetuliwa.
Mkungu ambao haukukatwa haukukebwa.*

ii) Nikipata nauli nitasafiri

*Nikikosa nauli
Nisipopata nauli sitasafiri.*

A. ISIMU JAMII (Ala.5)

Eleza sifa tano za lugha

- (i) Kila lugha ina sauti zake.
- (ii) Kila lugha ina wazungumzaji wake
- (iii) Lugha hubadilika kutungana na mazingira na wakati.
- (iv) Hakuna lugha bora kuliko nyingine.
- (v) Lugha huzaliwa na inaweza kufa
- (vi) Lugha hukua

B. FASIHI SIMULIZI (Ala.5)

Orodhesha vipera vitano vya utanzu wa semi

- (i) Metkali
- (ii) Vitendawili
- (iii) Chemshabongo
- (iv) Mafumbo
- (v) Vitanza ndimi
- (vi) Lakabu
- (vii) Shirikina
- (viii) Mizungu
- (ix) Nahau
- (x) Misemo