


	

2025 GRADE 7 KURUNZI KISWAHILI  SCHEMES OF WORK TERM 1
      TEACHER’S NAME………………………………………..SCHOOL……………………………..TERM……………….YEAR………

	Wik
	Kip
	Mada 
Kuu
	Mada
Ndogo
	Matokeo
Yanayotarajiwa
	Mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji
	Maswali 
Dadisi
	Nyenzo
	Tathminni
	Maoni 

	1
	REPORTING 

	2
	1
	USAFI WA KIBINAFSI
	Kusikiliza na kuzungumza –kusikiliza na kujibu
	Kufikia mwisho wa mada ndogo ,mwanafunzi aweze :
-Kutambua  vipengele muhimu  vya kuzingatia katika usikilizaji wa mazungumzo na kujibu maswali
	Mwanafunzi aelekezwe:
-kutambua vipengele muhimu katika usikilizaji na mazungumzo
-kutambua vipengele vya kujibu maswali ya mazungumzo
	Je, ni vipengele gani unapaswa kuzingatia unapozungumza na kujibu  maswali?
	-vifaa halisi : mswaki,sabuni,katana
References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 1-3


	maswali ya  muhtasari
	

	
	2
	
	Kusoma-Kifungu cha simulizi
	Kufikia mwishowa somo mwanafunzi, 
1.Aelezwe maana ya mazungumzo
2.Asome kwa kuigiza mazungumzo aliyopewa
3. Afurahiye kujibu maswali yanayohusiana na hadithi aliyoisoma
	-kusikiliza kwa makini maelezo
-kuigiza kwa makundi
Kufanya zoezi
	Mazungumzo ni nini?
Umuhimu wa mazungumzo ni upi katika Maisha ya binadamu?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 2-5
	Zoezi
 vitabuni
	

	
	3
	
	Kuandika-Herufi kubwa na kikomo
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze
1.kukumbushwa kuhusu viakifihi
2kutambua alama ya kikomo na panapotumika herufi kubwa
3.kuakifisha vifungu 
alivyopewa kwa usahihi.
	-kutambua kwa kujadiliana
-kuakifisha vyema 
-kufanya zoezi alilopewa bila kutatizika
	Herufi kubwa na kikomo hutumika vipi?

Kuakifisha kuna umuhimu gani kwa mwanafunzi
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 6-10
	Kutazama video

Chati ukutana

kiada
	

	
	4
	
	Sarufi-Nomino za pekee na kawaida
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze,
1.kufahamu maana ya nomino
2.kutambua nomino za pekee na nomino za kawaida
3.kutumia nomino za pekee na za kawaida katika mazungumza ya kila siku
	-kujadiliana 
-kueleza
-kutambua
Kufanya zoezi
	Nomino ni nini?

Kuna umuhimu wa kujua aina mbalimbali za nomino?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 11-14
	Kiada 

Kadi mbalimbali
Maonyesho mtandaoni
	

	3
	1
	LISHE BORA
	Kusikiliza na kuzungumza-Sauti /dh/ na /th/
	Kufikia mwisho wa somo; mwanafunzi aweze;
1.kuelezwa kuhusu lshe bora.
2.kutambua vyakula vinavyozingatia lishe bora kwa kuzingatia sauti  dh na th
3. kutambua maneno yalyotumia sauti dh na dh
	-kueleza na kusikiliza
-kutambua 
-kufanya zoezi[
	Lishe bora una umuhimu gan katika Maisha ya binadamu?

Mifano ya vyakula vilivyo na sauti dh,th ni kama gan?


	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 15-18
	
	

	
	2
	
	Kusoma kwa mapana
	Kufika mwisho wa somomwanafunzi aweze;
1.kusoma kifungu alichopewa
2.kuchambua kifungu hicho.
3.kujibu maswal ya ufahamu
	Kuskiliza maelezo
-kusoma ufahamu
-kuchambua ufahamu
-kujibu maswali ya ufamu
	Ufahamu kitabuni

Kamusi sanifu
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 18-20
	 Kitabu cha mwanafunzi
	

	
	3
	
	Kuandika –Barua ya kirafiki
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. Kutambua muundo na umbo la barua ya kirafiki
2. Kujadili barua ya kirafiki aliyopewa
3. Kuandika mfano wa barua ya kirafiki.
	Kusikiliza na kuzungumza
-kusoma na kuchambua barua ya kirafiki
-kuandika barua ya kirafiki
	Barua ya kirafiki ina umbo na muundo gani?


Barua ya kirafiki ina umuhimu gani?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 21-22
	Kiada

Kitabu cha marudio
	

	
	4
	
	Sarufi-nomino za makundi na za dhahania
	Kufika mwisho wa somo mwanafunzi aweze;

1. Kukumbuswa kuhusu nomino za makundi na za dhahania
2. Kutamua nomino za makundi na za dhahania
3. Kuandika mifano ya  nomino za makundi na za dhahania
	-Kujadiliana katika makundi madogomadogo.

-kutambua nomino mbalimbali za makundi na za dhahania

-kuandika mifano ya nomino za makundi na za dhahania

	Nomino ya makundi ni nini?

Kuna tofauti gani kati ya nomino za makundi na za dhahania?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 22-28
	Kiada
Vitabu vya marudio
Chati
Maonyesho mtandaoni
	

	4
	1
	UHURU
WA WANYAMA
	Kusikiliza na kuzungumza –Tanzu za Fasihi
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1.kutazama picha zilizochorwa vitabuni kwa makini
2. kuelezwa kuhusu maana ya fasihi simulizi
3.kujadiliana sifa za tanzu  za fasihi simulizi
	-Kutazama kwa makini 
-Kujadiliana kwa kina
-Kutoa na kuandika maelezo
	Fasihi simulizi ni nini?

Tanzu za fasihi simulizi ni zipi?

Sifa za tanzu za fasihi simulizi ni kama gani?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 29-32
	Maonyesho mtandaoni

Kiada

Chati

Kadi ukutani
	

	
	2
	
	Kusoma kwa mapana-Novela 
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1 kuelekezwa namna ya kusoma novela za Kiswahili
2 kuelekezwa kuchambua novela ya Kiswahili
3 kutengewa muda wa kusoma novela

	-Kusikiliza na kuzungumza

-Kusoma novela

-Kuchambua novela ya kiswahili
	Novela ni nini?

Hatua za kuchambua novel ani zipi?
	Kurunzi ya  References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 35-36
	Kitabu cha  mwanafunzi
Novela za kiswahili

	

	
	3
	
	Kuandika-insha ya kubuni
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;

1. kufahamu maana ya insha ya kubuni

2. kutazama mfano wa insha ya kubuni

3.kuandika insha ya  ubunifu.
	-kusikiliza kwa makini.

-kusoma Makala mbalimbali

-kuandika insha kwa kuzingatia ubunifu ufao.


	Insha ya kubuni ni ipi?

Ubunifu huzingatia maswala yepi?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 37-40
	Vitabu vya marudio


kiada
	

	
	4
	
	Sarufi-Nomino za wingi na vitenzi-jina
	Kufikia mwisho wa soko mwanafunzi aweze;
1.kufahamu nomino za wingi na za vitenzi-jina
2. kutambua nomino za wingi na za vitenzi- jina
3. kutumia nomino za wingi  na za vitenzi-jina
	-kujadiliana katika makundi madogomadogo
-kutambua
-Kuandika na kufanya zoezi
	Nomino za wingi na za vitenzi jina ni vipi?kwa nini mwanafunzi afundishwe nomino hizo?


	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. -46
	Chati
Maandishi ubaoni
Kitabu cha mwanafunzi
	

	5
	MTIHANI WA TATHMINI

	6
	1
	AINA ZA MALIASILI
	Kusikiliza na kuzungumza-Nyimbo za watoto na Bembelebzi
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1.kufahamiswa maana ya maliasili na maana ya nyimbo za Watoto
2. sifa za nyimbo za Watoto
3.kuimba  nyimbo za bembelezi
	-Kujadiliana
-Kutambua
-Kuandika
-kuimba nyimbo za bembelezi


	Bembelezi ni nini?
Umuhimu wa nyimbo hizi ni upi?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 47-52
	Picha mtandaoni
Maonyesho darasani
Kitabu cha mwanafunzi
	

	
	2
	
	Kusoma  kwa Ufasaha
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. aweze kusoma vifungu alivyopewa
2. kutambua hatua za kusoma kwa ufasaha
3. kuchambua na kujibu maswali ya vifungu alivyosoma
	Kusoma
Kujadiliana
Kuchambua
Kujibu maswali ya ufahamu
	Kusoma kwa ufasaha ni kufanya nini?

Hatua zipi zinazozingatiwa ili usome kwa ufasaha?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 53-56
	Kitabu cha mwanafunzi

Maandishi ubaoni

	

	
	3
	
	Kuandika –insha ya kubuni ;masimulizi
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1.kusoma mfano wa insha ya masimuli
2.kuandika mfano wa insha ya masimulizi
4.Kufurahia kubuni hadithi na kuwasilisha kwa njia ya maandishi
	-Kusoma hadithi
-kuandika insha
-kubuni hadithi na kuhadithia bila uoga
	Masimulizi ni nini?

Hatua za kuhadithia hadithi ya kubuni?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. -60
	Kitabu cha mwanafunzi
Vitabu vya marudio
	

	
	4
	
	Sarufi – Nyakati na Hali
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kufahamu maana ya nyakati na hali
2. kutambua nyakti za Kiswahili
3.  kuweza kutumia nyakati na hali zifaazo  katika mazungumzo ya kila siku
	· Kutambua 
· Kujadiliana
· Kuandika
· kuwasiliana
	Nyakati na hali za Kiswahili ni zipi?
-kwa nini mwanafunzi atambuliswe kuhusu nyakati na hali za kiswahili
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 60-66
	Chati ukutani

Maandishi ya mwalimu

kamusi
	

	7
	1
	UNYANYASAJI WA KIJINSIA
	Kusikiliza na kuzungumza –mazungumza mahususi
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kufahamu maana ya mazungumzo
2. kuzingatia muktadha mahususi wakati wa mazungumzo
3. kuzungumza pasipo matatizo
	-kujadiliana na kuwasilishafanya majadiliano 

-kuandika maelezo ya mwalimu

Kufanya mazungumzo darasani
	Mazungumzo mahususi huhusiana na nini?

Mazungumzo huzingatia hatua gani?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 67-73
	Maonyesho darasanimtandaoni

Kutazama mfano wa mazungumzo 
	

	
	2
	
	Kusoma-ufahamu 
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kusoma nakala
2. kuchambua kifungu
3. kujibu maswali ya ufahamu
	-Kusoma
-kujadiliana
-Kuandika
-Kufanya zoezi
	Kwa nini mwanafunzi asome ufahamu?
Hatua za kusoma ufahamu ni kama gani?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 73-76
	Kiada

Kamusi

ubao
	

	
	3
	
	 Kuandika – insha ya maelekezo 
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kuelezwa kuhusu
insha ya maelekezo
2. kusoma mfano wa insha ya maelekezo
3. kuandika insha ya maelekezo.
	-Kusikiliza kwa makini
-kusoma mfano wa insha
-kuandika insha
	Insha ya maelekezo ni gani?

Muundona muundo wa insha hii ni gani?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. uk76-80
	Kitabu cha marudio

Kiada

Ubao

	

	
	4
	
	Sarufi- Nyakati na Hali
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kukumbuswa kuhusu nyakakati na hali
2. kutambua hali hali za Kiswahili
3. kuwa na uwezo kutumia nyakati katika hali mbalimbali
	Kujadilia kuhusu somo la awali
Kutambua na kuandika maelezo ubaoni
Kuandika na kufanya zoezi kuhusu hali na nyakati mbalimbali
	Kuna hali zipi unazofahamu?

Kwa nini mwanafunzi afundishwe kuhusu hali hizi?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 80-86
	Kiada
Kamusi
Chati ukutani
Maonyesho mtandaoni
	

	8
	1
	USALAMA SHULENI
	Kusikiliza na kuzungumza –kusikiliza kwa kufasiri
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. asikilize kwa kufasiri Makala atakayosomewa
2. ajadili kuhusu usalama shuleni
3. mwanafunzi ahakikishe usalama shuleni kwa kuzingatia aliyosoma na kusikiliza
	-Kusilkiliza kwa kufasiri
-Kujadiliana na kuandika kilichojadiliwa
-Kufanya zoezi atakalotoa mwalimu
	Kufasiri ni kufanya nini?

Kusikiliza kwa kufasiri ni kufanya nini?
	Kurunzi ya  References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 88-90
	Mtandao

Kiada

Maandishi ubaoni
	

	
	2
	
	Kusoma-dhana za maudhui na dhamira
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kusoma kwa kuzingatia maudhui na dhamira
2. kutambua maudhui na dhamira ya kifungu alichopewa
3. kuchambua kifungu na kujibu maswali ya ufahamu.
	-Kujadiliana na kuwasilisha majadiliano 

-Kuandika maelezo

-Kuuliza na kujibu maswali
	Maaudhui na dhamira ni nini?

Kwa nini tuzingatie maadhui na dhamira unaposoma hadithi?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 90-92
	Kiada

kamusi
	

	
	3
	
	Kuandika-insha ya masimulizi;Picha
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kujua muundo na mtindo wa insha yamasimulizi
2. kutazama picha  kwa makini
3. kusimulia alichoelewa kutokana na picha ile
	-kutazama
-kujadiliana
-kuandika
-kutathmini
	Insha ya picha huandikwaje?

Insha ya picha huwa na muundo upi?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 93-93-95
	Maandishi vitabu

Vitabu vya marudio
	

	
	4
	
	Sarufi-vitenzi na vitenzi visaidizi
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kujua tofauti ya vitenzi vikuu na vitenzi visaidizi
2. kutambua vitenzi vikuu na vitenzi visaidizi
3. kuweza kutumia vitenzi vikuuu na vitenzi visaidizi
	-Kutofautisha
-Kujadiliana npamoja na kuandika
-Kufanya zoezi
Kutumia 
	Vitunzi vikuu na vitenzi visaidizi ni nini?

Vitenzi hivi hutumika aje kwenye  sentensi?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 95-100
	Kiada
Ubao
Vitabu vya marudio
	

	9
	
	HALF TERM BREAK 

	10
	1
	KUHUDUMIA JAMII SHULENI
	Kusikiliza na kuzungumza –ufahamu
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi a
weze;
1. kufahamishwa kuhusu kusikiliza kwa kufahamu
2. kutambua hatua za kusikiliza kwa kufahamu
3. kuweza kusikiliza kwa kufahamu
	-Kusikiliza
-Kuuliza na kuuliza maswali
-Kujadiliana na kuwasilisha kilichojadiliwa
	Kwa nini mwanafunzi afundishwe ufahamu?

Hatua za kujibu maswali ya ufahamu ni zipi?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 101-103
	Kiada 

Kamusi

ubao
	

	
	2
	
	Kusoma-Ufupisho
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kusoma ufamau
2. kuchambua ufahamu
3. kujibu maswali ya ufahamu
	-Kusoma
-Kuuliza na kujibu maswali
-Kujadiliana na kuandika kilichojadiliwa
-Kujibu maswali ya ufahamu
	Kusoma ufahamu kunahusu nini?

Maswali ya ufahamu yanajibiwaje?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 104-106
	Kiada
Daftari
ubao
	

	
	3
	
	Kuandika-insha za kubuni-Maelezo
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kukumbushwa kuhusu insha ya maelezo
2. kusoma mfano wa insha ya maelezo na kujadili
3. kuandika insha ya maelezo
	Kujadiliana
Kuuliza na kujibu maswali
Kuandika insha ya maelezo
	Kwa nini mwana funzi afundishwe insha ya maelezo?
Insha ya maelezo ina muundo na mtindo gani?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk.105-106
	Kiada
Ubao vitabu vya insha kabambe
	

	
	4
	
	Sarufi-vitenzi vishirikishi
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kujadili kuhusu vitenzi vishirikishi
2. kutambua vitenzi vishirikiishi
3. kutumia vitenzi vishirikishi kwa ufasaha
	Kujadiliana.
Kuwasilisha majadiliano.
Kujibu na kuuliza maswali.
Kuandka kilichojadiliwa.
	Vitenzi vishirikishi ni nini?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 106-109
	Kitabu  cha mwanafunzi

Ubao 

daftari
	

	11
	1
	ULANGUZI WA BINADAMU
	Kusikiliza na kuzungumza – kupasha Habari
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze; 
1. kugundua maana ya matangazo ya kupasha habari
2. kutambua aina ya matangazo ya kupasha habari
3. kutumia vipengele vya kuzingatia katika mazungumzo ya kupasha habari
	Kujadiliana

Kuandika

Kujibu na kuuliza maswali
	Habari ya kupasha habari ni gani?
Vipengele gani vinavyofwatwa katika mazungumzo ya kupasha  habari?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 114-118
	Kiada

Kamusi

daftari
	

	
	2
	
	Kusoma kwa kina-manndari na ploti-mandhari katika novela
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kusoma ufahamu
2. kuchambua ufahamu
3. kujibu maswali ya ufahamu
	-Kusoma kujadiliana
-kuuliza na kujibu maswali ya ufahamu
Kuandika na kufanya zoezi la ufahamu
	Ufahamu humusaidia mwanafunzi aje?
Maswali ya ufahamu yanalenga nini?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk. 118-123
  
	
	

	
	3
	
	Kuandika-viakifishi;kiluzi na Koma
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kufahamiswa kuhusu viulizi na koma katika uandishi
2. kutambua matumizi ya koma na viulizi katika uandishi
3. kuandika insha akizingatia allama za koma na viulizi
	-Kujadili
-Kutambua
-Kuandika 
-kutumia
	Koma  na viulizi ni alama zipi?

Kwa nini alama za koma na viulizi zitumike?
	References 
Grade 7 kurunzi ya Kiswahili cha mwanafunzi 
uk.123-126
	Kiada
ubao
	

	
	4
	
	Sarufi-Ngeli na upatanisho wa Kisarufi
	Kufikia mwisho wa somo mwanafunzi aweze;
1. kufahamu ngeli za Kiswahili
2. kutambua upatanisho wa ngeli katika sarufi
3. kutumia  
	-kufahamu
-kujadiliana
-kuandika
	Ngeli ni nini?

Kwa nini ngeli izingatiwe?
	Kurunzi ya Kiswahili
Kitabu cha mwanafunzi uk 127-136
	Chati ukutani

Maonyesho mtandaoni?
	

	12
	
	KUDURUSU

	13
	
	MAANDILIZI YA MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA KWANZA 
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