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MTIHANI WA KUFUNGUA MUHULA WA 2  - 2024 
KISWAHILI 
KIDATO CHA NNE 
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
 
SEHEMU YA A.  UFAHAMU (ALAMA 15) 
 
Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali yanayofuata. 
 
Suala la mahusiano ya wanadamu katika jamii, uainishaji wake na udhihirikaji wake limewashughulisha 
wataalamu wa elimu jamii kwa dhari ya miaka.  Suala huwatafakarisha wataalamu hao kutokana na 
umuhimu wake katika maisha ya binadamu.  Msingi mkuu wa uainishaji wa mahusiano hayo ni kukichuza 
kipindi cha mahusiano yenyewe.  Yapo mahusiano baina ya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa 
mfano saa au dakika chache, na mengine ambayo huenda yakachukua miaka ayami. 
 Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni yale yanayojulikana kama mahusiano ya kudumu. Inamkinika 
kudai kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa.  
Watu wengi huitakidi kuwa uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwak 
hiyo ni uhusianok wa kudumu.  Hali hii utokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa kipindi 
kirefu labda tangu ukembe hadi utu uzima wetu.  Uhusiano huu hautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa 
baina yetu; tunaendelea kuwasiliana kwa barua au katika enzi hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za 
teknohama kama mtandao na simu za mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa.  Hata hivyo, 
inawezekana baadhi ya mahusiano ya kijamaa yasiwe ya kudumu.  Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke 
na mume, na ambao unatarajiwa kuwa wa kudumu au wa kipindi kirefu, unaweza kuvunjwa kwa kutokea 
kwa talaka.  Talaka hiyo inavunja ule uwezekano wa uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya pingu 
za maisha. 
 Katika ngazi ya pili, mahusiano ya kipindi cha wastani, kuna mahusiano yanayohusisha marafiki z etu 
maishani, shuleni au kwenye taasisi zote zile, majirani zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi, washiriki 
kwenye sehemu za ibada au za burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea.  
Inawezekana kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafikina majirani huweza kuwa 
yamiongo na daima.  Hali hii huweza kutegemea muundo na mfumo wa jamii.  Kwa mfano, kwa wanajamii 
wanaoishi kwenyejanibu fulani mahsusi, na kwa miaka tawili bila ya kuhajiri, uhusiano wao na majirani 
huwea kuwa wa kudumu.  Hali hii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini.  Maisha ya mijini yana 
sifa ya kubadilikabadilika.  Isitoshe, kutokana na mfumu wa maisha ya kibepari yameghoshi ubinafsi mwingi.  
Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi huweza kumomonyoa ukuta wa uhusiano wa kudumu. 
 
 Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu unasababisha 
kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao.  Uhusiano kati ya wenza katika mazingira 
ya kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani.  Vimbunga vya ufutwaji kazi, ubadilishaji wa kazi, 
hali zisizotegemewa na mifumo yua kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasa huweza kuathiri 
mshikamano wa wanaohusika kazini.   Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa mpito au 
wa muda mfupi.  Mahusiano ya aina hii hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani.  Huduma 
 
 Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo auviambo walikoishi watu unasababisha 
kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yaona majirani zao.  Uhusiano kati ya wenza katika mazingira 
ya kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani.  Vimbunga vya ufutwaji kazi, ubadilishaji wa kazi, 
hali zisizotegemewa na mifumo yua kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasa huweza kuathiri 
mshikamano wa wanaohusika kazini.   Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa mpito au 
wa muda mfupi.  Mahusiano ya aina hii hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani.  Huduma hizi 
zinaweza kuwa za kukani, kwenye sehemu za ibada, kwenye kituo cha mafuta, kwa kinyozi, kwa msusi na 
kadhalika.  Kuna sababu kadha zinazotufanya kuyazungumzia mahusiano ya aina hii kama ya mpito.  
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Kwanza, uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa huduma hiyo ni mkubwa.  Si ajabu kuwa unaporudi kwa 
kinyozi au msusi unatambua aliyekushughulikia hayupo.  Hata hivyo, kuna vighairi hususan pale ambapo 
mtoa huduma ayanayehusika ni Yule Yule mmoja. 
 
 Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na ‘uhusiano wa chembe chembe’.  Uhusiano wa chembe chembe, 
bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa kinachomshughulisha mtu ni chembe ndogo tuya 
mwenzake.  Chembe hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzxia mtu, viatu 
anavyokushonea, nguo anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k.  Mahusiano ya aina hii yametovukwa na hisia 
za utu nan i zao la mirumo ya kisasa ya kiuchumi na kijamii.  Mtuanayehusiana na mwenzake kwa misingi ya 
chembe ndogo tu, huenda asijali kama mwenzake amekosa chakule, amefutwa kazi, amefiliwa, ameibiwa na 
kadhalika. 
Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni: Je, tunahusiana vipi na jamaa zetutaasisi zetumarafiki zetu na majirani 
zetu?  Je, uhusiano wetuna riaia wenzetu ni wa aina gani? Je, uhusiano wetu nan chi yetu ni wa mpito auni wa 
kudumu? 
 
MASWALI: 
(a)  Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.  (alama 1) 

❖ Kukichuza kipindi cha mahusiano yenyewe. 
 
(b)  Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa. (alama 1) 
 

❖ Uhusiano baina ya jamaa ni wa kudumu.  Haijalishi umbali wa masafa wanamoishi. 
 
(c)  Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu. (alama 2) 
 

❖ Athari za teknolojia imeharibu baadhi ya mahusiano ya watu kama mke na mume. 
 
 
(d)  Taja sifa kuu yamahusiano yamuda mfupi.   (alama 2) 

❖ Mahusiano mafupi ni yale ya kudumu muda mfupikwa miktadha fulani kama ya kinyozi, ususi, 
ibada  n.k. 

 
(e)  Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mhusiano katika maisha ya  
 leo.          (alama 4) 

❖ Mifumo ya kipepari mijini ya ubinafsi 
❖ Mifumo ya kisiasa huathiri mshikamano wa uhusiano. 
❖ Uhusiano wa kijamaa kati ya mke na mume huenda yasidumu. 
❖ Kukaa mahali kwa muda mfupi hasa kwa chembe ndogo tu. 

 
(f)  Je, kifungu, hikikin aujumbe gani mkuu?    (alama 2) 

❖ Kifungu hiki ni kuhimiza watu kuwa na uhusiano mwema. 
 
(g)  Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika  
       kifungu.         (alama 3) 
 (i)  Inasigana – Inakuwa tofauti 
 
 (ii)  Yameghoshi – Yamechakuwa/jaa 
 
 (iii) Vighairi – Vitu vya kubadilisha 
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SEHEMU YA B: UFUPISHO: (ALAMA 15) 
Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuatia. 
Mwelekeo wa utoaji mafunzo kwa mwaloimu wa shule za sekondari nchini unazua mjadala.  Hatua katika 
Nyanja hizi zinaonekana kuchukuliwa bila kutilia maanani utabili wa idadi katika siku za usoni. 
Hapo miaka ya tisini, walimu wengiwaliohitimukatika shahada za diggrii na diploma hawakuegemea upande 
wa hisabati, sayansi na lugha (Kiingereza na Kiswahili) Hivyo kukazuka kampeni za chini kwa chini katika 
vyuo vya nchi ambayo walimu – wanafunzi walihimizwa kusomea, Hesabati, Sayansi na lugha.  Hili 
lilionekana kuwa suluhu kwa wakati ule kwani punde idadi ya marupurupu maalum maarufukwa jina 
“Special allowance” kwenye mishahara yao. 
 
Idara za Dini, Historia na masomo mengine husika zilipuuzwa na idadi ya wanafunzi waliojisajili hapa 
kupunguka kabisa.  Wnafunzi katika idara hizi walionekana kutokuwa na matumaini ya kuajiriwa kwani 
wenzao waliokwisha hitimu walikuwa wengi kupindukia. 
Hali hii ilidumishwa na miaka ya karibuni imeshuhudia tatizo linguine tofauti; ubabe wa walimu wa Dini na 
Historia na ongezeko kubwa la walimu wa Hesabati, Sayansi na lugha.  Dalili zake ni ukweli kwamba shule 
nyngi hazina walimu wa kutosha katika Dini na Historian a zinapotangaza nafasi hizi kuwa wazi hukuwa 
wanaoojitokeza kuzichukua.  Miongoni mwa walimu waliohitimu na wanaosaka nafasi za kazi, asilimia 
kubwa zaidi ni wa Hesabati, Sayansi au lugha.  Swali ni je, kwa nini mambo yabadilike haraka jinsi hii”? 
 
Lawama zote zafaa kuandikiwa wizara ya Elimu hasa idara zinazohusika na tarakimu na utoaji wa mafunzo 
kwa elimu hasa idara zinazohusika na tarakimu na utoaji wa mafunzo kwa walimu.  Kwa kufuata njia za 
kitaalamu, inawezekana kukadiria idadi ya walimu watakaohitajika katika masomo mbalimbali kwa kipindi 
cha miaka hamsini au hata zaidi.  Maafisa katika idara hizi wafaa kuajibika na  kutoa mwelekeo dhabiti ili 
kujepusha nchi matatizo kama hayo. 
 
MASWALI:  
(a)  Fupisha aya ya kwanza na ya pili kwa maneno 50. 
       (alama 6, mtiririko 1) 

Nakala chafu 
 

❖ Mwelekeo wa mafunzo ya walimu wa sekondari wazua mjadala. 
❖ Mahitaji ya baadaye ya walimu hayatiliwi maanani 
❖ Miaka ya tisini, waliohitimu hawakuegemea masomo ya Hesabati, Sayansi na lugha. 
❖ Hivyo kampuni zikawa za kuhimiza walimu kusomea masomo  
❖ Ilikuwa suluhu ya muda kwani walimu waliohitajika waliongezeka. 
❖ Waalimu hawa walipewa nyongeza katika mishahara yao.  

(b)   Ni hoja zipi muhimu zinazojitokeza katika aya  ya tatu hadi ya  
       mwisho?      (alama 7, mtitiriko 1) 

Nakala chafu 
 

❖ Idadi ya waliosomea masomo haya mengine ilipunguka 
❖ Walonekana kutokuwa na matumaini ya kukajiriwa  
❖ Hali hii iliendelea na tatizo lingine likachipuka 
❖ Walimu wa Dini na Historia waliadimika 
❖ Walimu wa Sayansi, Hisabati na lugha wakaongezeka na kukosa kazi 
❖ Wizara ya elimu kulaumiwa kwa kutokadiria idadi ya walimu watakaohitajika. 
❖ Maafisa wapaswa kutoa mwelekeo ili kuepuka matatizo haya. 

▪ (Hoja 7 x 1 = 7) 
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SEHEMU YA C: MATUMIZI YA LUGHA 
1.  (a)   Haya ni maneno gani? 
 (i)  Nazali ya ufizi, irabu ya chini kati, irabu ya chini kati, nazali  ya midomo. (alama 1) 
  Naam 
 
 (ii)  Mbele juu, mbele kati, nyuma juu na mbele kati. (alama 1) 
  Ieue 
 
     (b)  Eleza sifa bainifu za sauti /h/     (alama 2) 
 
  Ni kikwamizo cha kooni 
     (c)  Andika mifano ya sauti za mdomo-meno. 
 
  (i) /f/ 
 
  (ii) /v/ 
 
 
2.  Andika sentensi moja na “vile” kama kitenzi na kivumishi.  (alama 2) 
 Vile   Vile  Vyakula 
   T      V 
 
 
3.  Yakinisha sentensi hii:       (alama 2) 
 Jambazi baya halikuuawa kwa kupigwa risasi. 
 
 Jambazi baya liliuawa kwa kupigwa risasi 
 
4.  Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo:     (alama 2) 
 Ingawa shamba lake si kubwa, linatoa mazao tele.    
 
 (i)  Ingawa shambal lake si kumbwa – Kishazi tegemezi 
 
 (ii)  Linatoa mazao tele – Kishazi huru. 
 
5.  Onyesha matumizi ya PO katika sentensi: 
 (i)  Alipoketi pana vumbi. - Mahali     (alama 2) 
 
 (ii)  Aketipo watu humshangilia  - Wakati wowote   (alama 2) 
 
 
6.  Andika ukubwa wingi wa: 
 Mbuzi alitoka katika shamba la mwanamke.    (alama 3) 
Mabuzi yalitoka katika majishamba ya majianajike. 
 
 
7.  Kanusha sentensi ifuatayo.       (alama 2) 
 Nyumba yake ina milango mikubwa na mapamba mengi. 
 
 Nyumba yake haina milango mikubwa na miembamba mingi. 
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8.  Eleza maana nne za sentensi ifuatayo.     (alama 4) 
 Alinunuliwa ng’ombe na mtoto wake. 
 
 (i) Mtoto alimpa baba ng’ombe. 
 
 (ii) Mtoto alimpa baba ng’ombe na ndama 
 
 (iii) Ng’ombe wake na mtoto  wote walinunuliwa 
 
 (iv) Mtoto alinunua ng’ombe baba alitaka kuuza. 
 
9.  Changanua sentensi kwa visanduku.     (alama 4) 
 Wanafunzi wasiofanya mitihani watapata alama za kuudhi. 
 

S 

KN KT 

N S T N H V 

Wanafunzi Wasiofanya 
mtihani 

Watapata Alama Za kuudhi 

 
 
 
 
10.  Iunde upya sentensi hii ukigeuza shamirisho kitondo kuwa kiima. (alama 2) 
 Tuna mwandalia mgeni chakula sasa hivi. 
 
 Mgeni ataandaliwa chakula sasa hivi. 
 
11.  Andika kwa udogo.        (alama 2) 
 Tulipoyaona yalikuwa yakisoma majitabu. 
 
 Tulipoviona vilikuwa vikisoma vijitabu. 
 
12.  Neno “furaha” liko katika ngeli gani?     (alama 2) 
 
 Ngeli ya I - I 
 
 
13.  Andika kinyume cha sentensi hii.      (alama 2) 
 Watoto wanaombwa waanike nguo. 
  
 Watoto wanalazimishwa kuanua nguo . 
 
14.  Onyesha na uainishe mofimu katika neno:    (alama 2) 
 Tulipowapitisha 
  
 Tu – nafsi ya kwanza 
 li – wakati uliopita 
 wa – kirjeshi cha watendewa 
 pik – mzizi 
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 ish – kauli yakutendesha 
 a - Kiishio 
 
SEHEMU YA D: ISIMU JAMII 
(a)  Eleza maana ya istilahi zifuatazo.      (alama 2) 
 (i)  Sajili – Ni matumizi ya lugha katika muktadha fulani. 
 
 (ii)  Lahaja – Ni vilugha vidogo vidogo vinavyopatikana katika lugha kuu  
    kimaeneo. 
 
 
 
 
(b)  Taja nadharia tatu za chimbuko la Kiswahili.    (alama 3) 
 
(i)  Kiswahili ni mojawapo wa lahaja ya Kiarabu.  Haikupata mashiko  
       nadhama hii 
(ii) Kiswahili ni chimbuko la kizazi kati ya waarabu na waafrika pwani ya  
       Afrika mashariki. 
(iii) Kiswahili ni lugha kutoka kwa Wabantu wa Afrika mashariki. 
 
(c)  (i)  Eleza maana ya dhana usanifishaji.     (alama 2) 
 

❖ Ni kuwa na Kiswahili aina moja kutokana na aina nyingi zilizokuwa zikiongewa pwani na sehemu 
za Afrika mashariki. 

 
       (ii)  Eleza dhima mbili za lugha rasmi.     (alama 2) 
 

❖ Ni lugha ya Taifa ya Kenya na Tanzania 
❖ Inatumika katika kueneza habari mikutanoni, redioni na magazetini. 
❖ Inatumika mikutano mbalimbali ya kiserikali kueneza sera. 

 
 
 (iii)  Fafanua sababu mbili za usarufishaji wa Kiswahili.  (alama 2) 
 

❖ Kuwa na lugha moja kuu iliyosafi. 
❖ Kuandika vitabu watoto/wasomi 
❖ Kuandika Biblia/Kurani watu wasome 
❖ Kuhubiria neno la Mungu n.k. 
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