



PG:04

THE KENYA NATIONAL EXAMINATIONS BOARD



STANDARD SEVEN
KISWAHILI
SEHEMU YA KWANZA
LUGHA
2021 Muda: Saa 1 dakika 40

DAY 2
 11:00am - 12:40pm

MAAGIZO KWA WATAHINIWA (soma maagizo yafuatayo kwa makini.)

- Umepewa kijitabu hiki cha maswali na karatasi ya kujibia. Kijitabu hiki kina maswali 50.
- Ukisha chagua jibu lako lionyeshe katika **KARATASI YA MAJIBU** na wala siyo katika kijitabu hiki cha maswali.

JINSI YA KUTUMIA KARATASI YA MAJIBU

- Tumia penseli ya kawaida.
- Hakikisha ya kwamba yafuatayo yameandikwa katika karatasi ya majibu:
NAMBA YAKO YA MTHANI
JINA LAKO
JINA LA SHULE YAKO
- Kwa kuchora kistari katika visanduku vyenye namba zinazokubusu, onyesha namba yako kamili ya mthani (yaani namba ya shule, na zile namba tatu za mtahiniwa) katika sehemu iliyotengwa mwanzo wa karatasi ya majibu.
- Usitie alama zozote nje ya visanduku.
- Iweke safi karatasi yako ya majibu na usiikunje.
- Kwa kila swali 1-50 umepewa majibu manne. Majibu hayo yameonyeshwa kwa herufi A, B, C, D. Ni jibu MOJA tu kati ya hayo manne ambalo ni sahihi. Chagua jibu hilo.
- Kwenye karatasi ya majibu, jibu sahihi lionyeshe kwa kuchora kistari katika kisanduku chenye herufi uliyochagua kuwa ndilo jibu.

Mfano:

Katika kijitabu cha maswali:

22. Barua ya kuomba kazi huitwa

- waraka
- barua maalum
- barua ya kiofisi
- Barua rasmi

Jibu sahihi ni D

Katika karatasi ya majibu:

2 (A) (B) (C) (D) 12 (A) (B) (C) (D) 22 (A) (B) (C) (D) 32 (A) (B) (C) (D) 42 (A) (B) (C) (D)

Katika visanduku vinavyoonyesha majibu ya swali namba 22, kisanduku chenye herufi D ndicho kilichochorwa kistari.

- Chora kistari chako vizuri. Kistari chako kiwe cheusi na kisijitokeze nje ya kisanduku.
- Kwa kila swali, chora kistari katika kisanduku kimoja tu kati ya visanduku vinne ulivyopewa.



Kijitabu hiki cha maswali kina kurasa 7 zilizopigwa chapa.



PRE-GOLD

GEUZA UKURASA

Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne. Chagua jibu lifaalo zaidi kati ya yale uliyopewa.

Naam, shukrani zangu za 1 ziwaendee walimu na wanafunzi wote 2 kufa kupona kijifunza na 3 Kiswahili kwa 4 na mali usiku na mchana. Juhudi 5 nyingi kama za mchwa wanaojenga kichuguu kwa 6 zimekiwezesha Kiswahili kupanda na kupanuka kiasi 7 kufikia ubora unaoaminika na 8. Hakika penye nia 9 njia. Nao umoja ni nguvu 10 ni udhaifu.

- | | | | | |
|-----|---------------|-----------------|----------------|----------------|
| 1. | A. hati | B. bati | C. chati | D. dhati |
| 2. | A. wanaojitoa | B. wanaojitolea | C. wanaotoana | D. wanajitoa |
| 3. | A. kukua | B. kupinga | C. kukuza | D. kukiuka |
| 4. | A. nguvu | B. pesa | C. haki | D. hali |
| 5. | A. yao | B. zao | C. lao | D. chao |
| 6. | A. mawe | B. tope | C. mate | D. mchanga |
| 7. | A. ya | B. cha | C. kwa | D. la |
| 8. | A. kuhamanika | B. kutamauka | C. kuthaminika | D. kudhaminika |
| 9. | A. kuna | B. pana | C. ina | D. iko |
| 10. | A. utangamano | B. utengamano | C. utengano | D. utangano |

11 baadhi ya wanafunzi hawapendi michezo. Ni muhimu kukumbuka kuwa michezo 12 manufaa mengi sana kwao. 13 kwa kweli michezo 14 watoto 15 nzuri ya kujifunza mambo mengi.

- | | | | | |
|-----|------------|------------|------------|--------------|
| 11. | A. Hamkani | B. Maskani | C. Yamkini | D. Makini |
| 12. | A. zina | B. uno | C. yana | D. ina |
| 13. | A. Ama | B. Ati | C. Bila | D. Wala |
| 14. | A. huwapea | B. huwapa | C. hupata | D. huwapasha |
| 15. | A. fursa | B. wakati | C. ruhusa | D. muda |

Teknolojia imeleta mfumo mpya wa maisha kote ulimwenguni. Imekuwa **nadra** sana kwa watu wa mataifa kutekeleza kazi zao kivyao. Hii ni kwa sababu mitambo ya tarakilishi imeenea kote na matumizi yake si mapya tena. Hali hii imekuwa msukumo mpya wa maendeleo katika nyanja mbalimbali za nchi kama vile biashara, uvumbuzi wa bidhaa mpya viwandani na vyombo vya **kuonewa fahari** katika makazi ya watu, vikiwemo redio, runinga na majiko.

Kweli, dunia nzima imekuwa kijiji tu hivi, mlango wa kwenu unakabiliana na wa kwetu na mawasiliano, mapatano na uhusiano huo kuwa bayana zaidi. Kale, watu walichukua muda mrefu kuandikiana nyaraka zilizochukua miezi kadhaa kufika; siku hizi huduma hii ya shirika la posta na nyingine hapa na pale si kuzuizi kikubwa kwa mawasiliano na umuhimu wake umeachiwa uwasilishi wa vifurushi. Watu wengi hutuina ujumbe mfupi kwa rununu. Barua pepe nazo ni nyingine ambazo zimeimarisha mawasiliano hasa kutoka mabara; pasi kuwa na gharama kuu kama hapo awali. Kipepesi na mitambo ya umeme vinatumika katika nyanja mbalimbali kote duniani.

Hata hivyo, kila masika yana mbu, nao mbu husambaza malaria. Kupitia vyombo vya habari na mawasiliano, vijana wetu wamechukua hulka za kizungu. Matumizi ya dawa za kulevya, kujivalia nusu uchi na lugha chafu, ni baadhi ya mambo yanayochangia ongezeko la visa vya ubakaji.

Ni kweli kuwa mambo mapya yakija watu hujifunza mengi lakini si yote ambayo huja yana manufaa kwetu.

31. Watu wa mataifa hawawezi kutekeleza shughuli kivyao kwa sababu
- mawasiliano yamekuwa na gharama kuu.
 - ulimwengu umekuwa kijiji tu.
 - kiwango cha teknolojia kimekuwa sawa kote.
 - mataifa mengine hayana nguvu za umeme.
32. Neno nadra kama lilivyotumika katika kifungu linamaanisha
- kawaida
 - muhali
 - mbeleni
 - rahisi
33. Ni jambo lipi ambalo limechangia kuunganisha ulimwengu wa sasa?
- Masomo ya sayansi.
 - Ueneaji wa nguvu za umeme.
 - Uuzaji wa dawa za kulevya
 - Mawasiliano.
34. Semi 'kuonewa fahari' katika kifungu inamaanisha
- kukejeliwa
 - kuchukiza
 - kujivunia
 - kubezwa
35. Barua pepe hutumika nyakati hizi kwa sababu zifuatazo isipokuwa
- zina gharama ya chini.
 - huchukua muda mfupi kuwasilisha ujumbe
 - uvumbuzi wa teknolojia mpya.
 - watu wote duniani wana elimu ya tarakilishi.
36. Shirika la posta na simu ni muhimu hususan katika nyanja za
- barua za watu.
 - vifurushi.
 - matangazo ya bidhaa.
 - elimu ya mawasiliano.
37. Kifaa kitumiwacho kutuma nakala na barua upesi zaidi katika mashirika ni
- rununu
 - kipepesi
 - tarishi
 - kidubwasha
38. Ni methali ipi kati ya hizi inayoeleza kuwa mambo mapya si mabaya kama asemavyo mwandishi?
- Mgeni njoo mwenyeji apone.
 - Mwacha mila ni mtumwa.
 - Vyote ving'avyo si dhahabu.
 - Mla nawe hafi nawe ila mzaliwa nawe.
39. Kulingana na ufahamu matumizi ya mihadarati yanaongeza visa vya
- ubakaji
 - wizi
 - usalama
 - mauaji
40. Kasoro moja ya teknolojia ni
- kuwaelimisha watu.
 - kutangaza habari za ulimwengu.
 - watu kupoteza maadili ya kiasili na kuiga ya kigeni.
 - kueneza habari duniani kote.

Bahati alikuwa amelala kifudifudi kitandani pake, akilia kwi! Kwi! Kwi! Akilia kwa sababu ya majuto, mapenzi na upweke; akililia ndoto zake. Mara alijiona yuko peke yake katika dunia. Ie kamba ya tumaini aliyokuwa akiininginia aliona imeponyoka akawa hana cha kushika. Alijiona hali yuko kwao, tena kitandani pake.

Alisikitika akaona amekimbiwa na mwenyeji wake wa uhai. Sasa hakuthamini kitu chochote kingine ila Idi, ambaye alikwishampoteza. Hakuwa na mwingine, wala asingemtaka mwingine; nani angekuwa kama Idi? Haya ndiyo mawazo aliyokuwa akipigana nayo.

Ah! Lakini aliona yote hayo aliyataka mwenyewe. Yeye ndiye aliyemfukuza, ndiye mkosa na ndiye sababu. Vile alivyofanya sivyo, kabisa sivyo, kwani mapenzi ni kujitolea na kukubali, iwe jema au baya. Lawama zake zilikuwa bure maana yeye ndiye wa kulaumiwa. Alijuta kutumia nguvu; bora angetumia upole na siasa, au angekubali kushiriki jambo aliloambiwa na Idi. Bora ubaya wa nia ya Idi kuliko aliyokuwa nayo sasa. Kwa nini asikubali, kwa nini?

Bahati alilia kwa kite na simanzi, usingizi ukamwonea huruma, ukamchukua hima na kupumzisha kitandani. Alizinduliwa na vishindo vya waenda msikitini, maana tayari kulikwisha pambazuka. Saa ya Bahati siku zote ilikuwa wapita njia. Alikuwa amekwishazoea kukisia wakati kwa miendo ya wale waenda kazini, shuleni, msikitini, ndege za abiria na waadhini.

Punde hivi, alizoazoa juu ya kitanda chake cha mayowe, chenye godoro la usumba, akaketi ukingoni. Macho yalikuwa yameiva na kuvimba, kichwa kikawa kizito, mfano wa mtu aliyekesha. Aliona sakafu ya chumba chake ikienda mrama kama vile chumba hicho kilikuwa kikielea juu ya mawimbi yenye kusukasuka. Bahati alishika hodari kingo za kitanda chake asiporomoke na kuanguka. Kichwani mlikuwa na mgongano wa vipande vya mawazo, kwa sababu ya vituko vya jana.

41. Kinyume cha 'kulala kifudifudi' ni
- kulala chali
 - kulala kwa ubavu
 - kulala kifundifundi
 - kusinzia
42. Ni kamba gani ya tumaini iliyomponyoka Bahati?
- Mapenzi na majuto.
 - Mapenzi yake na Idi.
 - Ndoto zake.
 - Alikurwa amebaki pekee duniani
43. Aliyesababisha utengano baina ya Bahati na rafiki yake ni
- mama yake Bahati.
 - Idi
 - Bahati mwenyewe
 - Fatani
44. Maana ya maneno 'kulia kwa kite na simanzi' ni
- kulia kwa sauti na mayowe.
 - kulia bila ya kutoa machozi.
 - kulia kwa uchungu na huzuni.
 - kulia ndani kwa ndani
45. Kulia kwa Bahati kulichachawizwa na
- wageni
 - usingizi
 - waadhini
 - wapita njia
46. "..... saa ya Bahati siku zote ilikuwa wapita njia." Maana yake ni
- Bahati aliamshwa na wapita njia.
 - Bahati hakuwa na saa yoyote.
 - Wapita njia walijua saa ya Bahati.
 - Bahati na wapita njia walikuwa na saa moja.
47. Ni ipi kati ya zifuatazo haielezi hali ya Bahati?
- Mpweke
 - Mwenye hofu
 - Mwenye mawazo
 - Mtulivu
48. Kwa nini Bahati alishika kingo za kitanda chake?
- Ili asianguke.
 - Ili asiwaze.
 - Ili asione kizunguzungu.
 - Ili aketi.
49. Anayewaita waislamu kwenda kuswali msikitini huitwa
- Imamu
 - Kadhi
 - Mwadhini
 - Shehe
50. Kamilisha methali ifuatayo: Mapenzi ni kikohozi
- hayatambuliki
 - hayafichiki
 - hayaonekani
 - hujulikana