



TIMER NATIONAL SERIES
MAJARIBIO YA MTHANI
DARASA LA TANO KISWAHILI

{5}

Muda: Saa 1 Dak 40

Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Kwa kila nafasi umepewa majibu manne hapo. Chagua jibu lifaalo zaidi kati ya uliyopewa.

Ukimsomesha mtoto 1 itakuwa faida kwake na kwa jamii 2. Si 3 kumsomesha wa kiume 4 wala wa kike tu kwani 5 huwa wa msaada baadaye. Hakika 6, 7 wa kike au kiume.

- | | | | |
|------------------|-------------------|---------------------|-----------------|
| 1. A. yoyote | B. yeyote | C. wowote | D. wote |
| 2. A. mzima | B. nzima | C. zima | D. kizima |
| 3. A. vizuri | B. vibaya | C. mbaya | D. mzuri |
| 4. A. pekee yake | B. pekee yao | C. peke yetu | D. pekee |
| 5. A. sote | B. nyote | C. wote | D. yote |
| 6. A. mtu ni mtu | B. mtoto ni mtoto | C. watoto ni watoto | D. watu ni watu |
| 7. A. niwe | B. uwe | C. tuwe | D. awe |

Siku 8 ya kwanza katika darasa la tano, 9 Vumilia hakufurahia kucheza pamoja na wasichana wenzake. Siku zilipozidi kusonga, 10 kufurahia maisha ya shule ya 11. Aliwapata marafiki wageni na hata wengine 12 akisoma nao mwaka uliotangulia 13 gredi ya 14. Kweli uchangamfu wake uliweza kuonekana 15.

- | | | | |
|-------------------|--------------|----------------|-------------|
| 8. A. wake | B. hii | C. yake | D. hio |
| 9. A. mvulana | B. msichana | C. kijana | D. mwalimu |
| 10. A. aliendelea | B. alienda | C. aliendeleza | D. alienda |
| 11. A. msingi | B. upili | C. sekondari | D. serikali |
| 12. A. aliyekuwa | B. aliyokuwa | C. waliyekuwa | D. aliokuwa |
| 13. A. kwenye | B. kwa | C. katika | D. ndani |
| 14. A. pili | B. nne | C. tatu | D. tano |
| 15. A. waza | B. wasiwasi | C. wasi | D. wazi |

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 31 hadi 40.

Jiji letu la Bumaye lilikumbwa na ukosefu wa maji kwa muda wa miezi minane. Katika wakati huo, wakazi wa Bumaye waliteseka na kuhangaika kweli kweli. Iliwabidi wengine wao kusafiri hadi kilomita sabini ili kupata angalau maji ya kukata kiu. Mifugo pia walihangaika sana katika wakati huo mgumu. Si mifugo pekee, hata mimea ilizidi kukosa afya na kujikaukia mashambani.

Wakazi hawakufa moyo. Walizidi kumwomba Mungu awateremshie baraka ya mvua. Maombi hayo yaliendelea kwa miezi kama sita hivi. Hata hivyo hakukuwa na dalili yoyote ya mvua. Kufikia hapo, wengi walikata tamaa na kumwachia Mola afanye uamuzi wake. Idadi ya wanyama walioaga dunia ilizidi kuongezeka huku mashamba nayo yakibaki makavu. Mateso yakazidi maradufu.

Wachuuzi wanaouza maji nao wakizidi kupandisha bei za maji yao kutoka shilingi ishirini kwa mtungi mmoja hadi shilingi arobaini. Hata hivyo walio na hela hawakuhangaishwa na hali hiyo kwani walinunua maji hata kwa bei ghali.

Hata hivyo, Maulana hamtupi mja wake. Wakazi walipoendeleza maombi katika mwezi wao wa saba wa maombi, dalili ya mvua ilionekana kwa mawingu yaliyo tanda angani. Baada ya muda mfupi, tatizo la ukosefu wa maji likawa limeisha. Hakuna marefu yasiyo na ncha.

- | | |
|---|---|
| 31. Licha ya Mungu, taja majina mengine mawili yaliyotajwa kumaanisha Mungu.
A. Mola na Hela
B. Hela na Dalili
C. Maulana na Mola
D. Maulana na Mja | 36. Baadhi ya wakazi walisafiri kwa kilomita ngapi kutafuta maji?
A. 60
B. 80
C. 50
D. 70 |
| 32. Mwandishi wa makala haya ni mkazi wa jiji gani?
A. Wachuuzi
B. Bumaye
C. Mja
D. Kilomita Sabini | 37. Kulingana na taarifa, dalili ya mvua ni nini?
A. Manyunyu
B. Mauti
C. Maombi
D. Mawingu |
| 33. Kulikuwa na ukosefu wa bidhaa gani muhimu?
A. Maji
B. Chakula
C. Hela
D. Maombi | 38. Viumbe hivi vyote vilihangaika kwa kukosa maji isipokuwa
A. mimea
B. mifugo
C. wanyamapori
D. wanadamu |
| 34. Kulingana na taarifa, "wachuuzi" ni kama nani?
A. Wapishi
B. wakazi wa mji
C. Wanaouza maji
D. Walio na hela | 39. Ni katika mwezi wa ngapi wa maombi ya wakazi ambapo dalili ya mvua ilionekana?
A. Wa sita hivi
B. Wa saba
C. Wa nane
D. Wa mwisho |
| 35. Kabla ya tatizo hilo mtungi mmoja wa maji uliuzwa kwa shilingi ngapi?
A. Ishirini
B. Arubaini
C. Hamsini
D. Kumi | 40. Mwisho kabisa, mwandishi anamalizia kwa
A. kitendawili
B. methali
C. kihusishi
D. kiashiria |

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 41 hadi 50.

Bidii za Gilbert zilionekana tangu alipokuwa katika gredi ya pili. Wazazi wake, walimu wake pamoja na wanafunzi wenzake kila mara walionekana kumchangamkia kwa sababu mbali mbali zikiwemo uwezo wake kimasomo na pia katika ukariri wa mashairi. Vilevile, Gilbert alikuwa na talanta ya ucheekeshaji. Daima walipokuwa uwanjani aliwavunja wenzake mbavu kwa vichekesho mbali mbali na kutokana na hilo akawa na mashabiki wengi sana.

Baada ya kukamilisha gredi ya nne, alifaulu kujiunga na darasa la tano ambapo mwalimu wao wa darasa alimchagua kuwa kiranja. Aliendeleza bidii katika kila jambo huku akizidisha heshima kwa wakubwa na wadogo.

Gilbert alikuwa mshauri mzuri kwa vijana wenzake ambao walipenda kutumia dawa za kulevywa. Mara kwa mara, ungemisikia akiviongoza vikundi vidogo vidogo vya wanafunzi kwa kuviéleza wazi wazi madhara ya dawa za kulevywa. Haya yote aliyafanya kwa kujitolea, wala hakulazimishwa na yeyote yule.

Baada ya miaka mitatu, Gilbert aliufanya mtihani wa kitaifa na kujipatia alama mia nne na hamsini na nane, hivyo akawa wa pili katika nchi nzima ya Uzalendo. Mwishowe alijiunga na shule ya Upili ya Utubora. Hakika bidii hulipa.

41. Chagua sentensi sahihi kulingana na ufahamu. Gilbert
A. hakulazimishwa kutoa ushauri.
B. hakuwahi kusoma.
C. hakuwa na wazazi.
D. alikuwa mwalimu.
42. Bidii za Gilbert zilionekana tangu alipokuwa katika gredi gani? Ya
A. kwanza B. pili
C. tatu D. nne
43. Ni nini maana ya "aliwavunja wenzake mbavu"?
A. Aliwacheka
B. Alicheka nao
C. Alichekeshwa nao
D. Aliwachekesha
44. Gilbert alichaguliwa kuwa kiranja katika darasa gani?
A. La nne
B. La pili
C. La tatu
D. La tano
45. Baada ya mtihani wa kitaifa, Gilbert alipata alama ngapi?
A. 854 B. 458
C. 464 D. 894
46. Nchi ya kijana Gilbert iliitwaje kulingana na taarifa?
A. Kenya B. Utubora
C. Uzalendo D. Mzalendo
47. Ni nani kati ya hawa hakumchangamkia Gilbert?
A. Maadui zake
B. Wazazi wake
C. Walimu wake
D. Rafiki zake
48. Baada ya kufanya mtihani wa kitaifa, Gilbert alijiunga na
A. shule ya Uzalendo.
B. shule ya upili ya Utubora.
C. shule ya msingi ya Uzalendo.
D. shule ya upili ya Uzalendo.
49. Kwa jumla, Gilbert hakuwa
A. na bidii.
B. mcheshi.
C. mvivu.
D. mshauri.
50. Taarifa hii inafaa mada gani?
A. Vijana wa leo.
B. Gilbert na familia yake.
C. Shule ya Gilbert.
D. Bidii hulipa.