MTIHANI WA KATIKATI YA MUHULA WA PILI 2026
KISWAHILI LUGHA GREDI YA 10
MUDA: SAA 2 

JINA…………………………………...NAMBARI YA USAJILI…………………………
TAREHE…………………………...SAHIHI………………………………………………


MAAGIZO KWA MWANAFUNZI:
1. Karatasi hii ina sehemu tano kuu: A, B, C, D na E.
2. Jibu maswali yote kulingana na maagizo katika kila sehemu.
3. Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha sanifu na kwa mwandiko unaosomeka vyema.


SEHEMU YA A: INSHA (Alama 20)
Jibu swali hili la lazima.
Wewe ni Katibu wa Kamati ya Usalama katika mtaa wenu. Andika Kumbukumbu za mkutano uliofanyika ili kujadili kuzorota kwa usalama mtaani na mikakati ya kukabiliana na hali hiyo. (Alama 20)

SEHEMU YA B: UFAHAMU (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yote.
Teknolojiya ya kisasa, hasa mitandao ya kijamii, imejitaandika kama ulimi wa pili wa kizazi cha sasa. Vijana wengi wamebobea katika matumizi ya vifaa vya kidijitali kiasi cha kusahau majukumu yao ya kimsingi kama vile masomo na kazi za nyumbani. Hali hii isipotizamwa kwa darubini ya tahadhari, itasababisha mmomonyoko mkubwa wa maadili na utendakazi katika jamii yetu.
Ingawa mitandao hii ina faida tele kama vile kurahisisha mawasiliano na utafiti, upande wake wa giza hauwezi kupuuzwa. Kuna ongezeko la visa vya uhalifu wa kimtandao, upotoshaji wa habari, na mmomonyoko wa lugha sanifu kwani vijana wamebuni lugha ya mkato isiyozingatia sarufi. Ni jukumu la wazazi, walimu, na serikali kushirikiana ili kuongoza kizazi hiki kuelekea matumizi chanya ya teknolojia.
Maswali:
a) Toa anwani mwafaka kwa kifungu hiki. (Alama 1)


b) Eleza athari mbili hasi za teknolojia kwa vijana kwa mujibu wa kifungu. (Alama 2)



c) Ni ushauri gani uliotolewa na mwandishi ili kusuluhisha janga hili? (Alama 2)



d) Fafanua maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu: (Alama 2)
i) Imejitaandika

ii) Mmomonyoko

SEHEMU YA C: UFUPISHO (Alama 15)
Soma kifungu kilichoko katika Sehemu ya B   tena kisha ujibu maswali yafuatayo.
a) Bila kubadilisha maana ya mwandishi, fupisha aya ya kwanza kwa maneno ishirini na tano (25). (Alama 5)


















b) Eleza mambo muhimu yaliyotajwa katika aya ya pili (Maneno 30). (Alama 5)
















c) Mtindo na utiririko wa lugha. (Alama 5)









SEHEMU YA D: MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40)
a) a) Tambua sifa za sauti zifuatazo: (Alama 2)
i) /e/

ii) /ch/

 b) Akifisha sentensi ifuatayo kwa usahihi:
mama alimuuliza juma mbona hukuenda shuleni jana (Alama 3)


c)  Bainisha viambishi awali na tamati katika neno: Walichezewana (Alama 3)



d)  Andika sentensi ifuatayo katika hali ya wingi:
Ufunguo uliopotea ulikuwa wa gari langu. (Alama 2)

e)  Badilisha sentensi ifuatayo katika kauli ya Kurejelea (O-rejeshi):
Mwalimu ambaye alituzawadia amesafiri. (Alama 2)

f)  Tenga sentensi ifuatayo katika vishazi na uvitaje:
Wanafunzi waliposoma kwa bidii, walipita mtihani. (Alama 3)

g)  Geuza sentensi ifuatayo katika kauli ya Kutendewa:
Mwindaji alimwua simba mla watu. (Alama 2)

h)  Ainisha aina za maneno yaliyopigiwa mstari:
Mtoto yule anasoma kitabu kizuri. (Alama 3)


i)  Kanusha sentensi ifuatayo kwa usahihi:
Sisi tulikula chakula chote kikatoweka. (Alama 2)

j)  Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia njia ya matawi au mishale:
Wafanyakazi hodari walipokea mshahara wao. (Alama 4)





k) Eleza matumizi mawili tofauti ya kiambishi -ki- katika sentensi. (Alama 2)


l) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa:
"Mvua ikinyesha kesho, hatutaenda sokoni," Asha alisema. (Alama 3)
m)Tambua ngeli ya majina yafuatayo: (Alama 3)
i) Sukari
ii) Kiti
iii) Utambi
n) Jaza pengo kwa kivumishi cha sifa mwafaka:
Maji yaliyochemshwa ni _____________ ( -ema ) kwa afya. (Alama 2)

o)  Sahihisha makosa yaliyopo katika sentensi hii:
Kalamu hii ndio ile mimi nilitaka. (Alama 2)


SEHEMU YA E: ISIMUJAMII (Alama 10)
Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali yote.
Mwanafunzi 1: Mambo niaje niaje msee? Mazee ile kosa ya math jana ilikuwa ngori.
Mwanafunzi 2: Acha tu daktari, mimi niliget dongo lakini next time nitapiga mzigo nikafunge hiyo paper.
a) Tambua sajili inayorejelewa na mazungumzo haya. (Alama 2)







b) Taja sifa nne za kilugha zinazodhihirika katika sajili hii kwa kurejelea kifungu hiki. (Alama 4)











c) Eleza mambo manne yanayosababisha matumizi ya sajili hii miongoni mwa wazungumzaji wake. (Alama 4)

