

SWALI LA LAZIMA – SWALI LA KWANZA

BARUA RASMI

MUUNDO

- Anwani ya mwandishi upande wa kulia, juu kabisa.
- Tarehe chini ya anwani ya mwandishi.
- Ansani ya mwandikiwa/mlengwa pambizoni kushoto chini kidogo ya tarehe.
- Anza kwa cheo cha mwandikiwa katika anwani hiyo pamoja na anwani yake.
- Ruka msitari mmoja chini ya anwani hiyo, kisha andika maamkuzi/maamkizi.
- Chini ya maamkizi pawe na mada/mintarafu.

MINT: MIKAKATI YA KUIMARISHA MATOKEO YA SOMO LA KISWAHILI NCHINI.

- Sharti ikumbukwe kwamba kama anwani ya mwandishi ni ya mlazo, basi katika barua aya zote huanzia ndani kidogo, yaani hatua chache kutoka kwa msitari ulio pambizoni kushoto.
- Aidha, iwapo anwani ni ya mlazo, basi hakuna kuruka mstari uanzapo aya mpya.
- Iwapo anwani ni wima, mwili utaendelezwa kwa aya zinazobainishwa kwa kuruka msitari.
- Na sharti anwani zote ziakifishwe ipasavyo.
- Kimalizio sharti kiwepo.

Mfano: Wako mwaminifu

Sahihi

Jina la mwandishi

Cheo (iwapo kipo)

- Kimalizio hiki huja upande wa kushoto anwani ikiwa wima au huwekwa upande wa kulia anwani ikiwa mlazo.

HOJA ZENYEWE (MAUDHUI)

- Vipindi kuongezwa.
- Pawepo na walimu wa kutosha.
- Vitabu vya kutosha.
- Teknolojia mpya kushirikishwa kufunza Kiswahili.
- Ushauri kuhusu mtazamo hasi eti Kiswahili ni kigumu.
- Kubuniwa kwa Baraza la Lugha nchini ili kutoa mwelekeo kuhusu matumizi ya Kiswahili, uundaji msamiati, n.k.
- Marekebisho kwa silabasi – ni pana sana kwa miaka mine.
- Ushirikiano kuimarisha baina ya walimu na wanafunzi ili kukuza lugha ndani na nje ya darasa.
- Kiswahili kutambulika kama lugha ya wenyeji/wakenya na ya kujivunia (uzalendo) – si mtihani tu.
- Kuandaa makongamano zaidi baina ya shule mbalimbali.
- Maktaba ya shule yawe na vitabu zaidi vya Kiswahili, vya aina kadha na majarida yajae ili kuwapa motisha.
- Mashindano ya uandishi wa insha.

*Hakiki hoja zingine zitakazojitokeza.

(tuza hoja zozote tano (5) zilizofafanuliwa vizuri au kwa kina)

SWALI LA PILI

- Ni swali la moja kwa moja linalohitaji mwanafunzi kueleza undani madhara/hasara au maangamizi ambayo yamesababishwa na mafuriko (mvua nyingi) hapa nchini.
- Pawe ne kichwa/anwani.
- Utangulizi – katika aya ya kwanza.

- Mwili – utakaonyesha madhara ya mafuriko.

- Hitimisho.

TANBIHI : katika mwili wa insha, ni sharti kila hoja ichukue aya yake huru.

Hoja zenyewe

- Kuharibiwa kwa barabara kwa kuwa teketeke.
- Madaraja kubomoka.
- Mimea kuoza – hivyo kutokua na mazao mema.
- Nyumba na majengo mengine kuharibiwa.
- Kukwamiza shughuli/kazi za kujitafutia riziki au za ujenzi wa taifa.
- Kisingizio cha wengine kuzembea kazi.
- Magonjwa kutokea.
- Kiwango cha uchumi kuzorota – mavuno machache ukarabati mwingi wa miundo-msingi.
- Kuzidisha umaskini.
- Vifo vya watu, ndege na wanyama.
(hoja zozote 5(tano) zilizoelezwa kikamilifu)

SWALI LA TATU

RIPOTI RASMI

MUUNDO

- Sura iwe ya ripoti rasmi.
- Pawe na kichwa chenye dhana zifuatazo:
 - kutaja shughuli yenyewe.
 - mahali
 - wakati /kipindimwaka
- Anza kwa kuandika nena 'utangulizi'.
- Aya ya kwanza iwe ni utangulizi utakaojumuisha mambo yafuatayo:
 - taja ni nani aliyeagiza uchunguzi ufanywe.
 - kipindi cha kufanya uchunguzi na kuwasilisha ripoti.
 - kiini cha uchunguzi huo.
 - taja majina ya wanajopo na vyeo vyao.
- Mwanafunzi aonyeshe mbinu za kusanya data. Aya hii huja baada ya utangulizi.
- Matokeo yafuate kama kijichwa kingine. Huu ndio mwili hasa wa ripoti unaobeba maudhui au hoja zitakikanazo.
- Kila hoja iwe na kijichwa chake au pawe na mada ndogo ndogo katika mzima wa ripoti tangu kichwa hadi mwisho.
- Pawe na mapendekezo.
- Hitimisho.
- Kimalizio kiwepo. Mfano
Ripoti hii imekusanywa na kuandaliwa na,
Sahihi
Jina la mwandalizi/mwandishi.
Cheo/wadhifa wa mwandishi.

4. Rais wa taifa lako amekuteua kuwa katibu wa jopo la watu sita ili kuchunguza dhima ya utandawazi ulimwenguni.

Andaa ripoti.

- Kusahihisha na kuboresha mawasiliano.
- Kutoa huduma haraka kwa urahisi.
- Kusaidia katika uvumbuzi.
- Hukuza utangamano wa kimataifa.
- Hukuza mashindano miongoni mwa mataifa mbalimbali katika sekta kadhaa.

- Inatoa ripoti kamilifu au tarakiiwimu kikamili.
- Muda mfupi – hakuna kupoteza wakati.
- Gharama kupungua.
- Hutumia nafasi /eneo dogo – haihitaji nafasi kubwa au pana.
- Kupunguza matumizi ya vitabu/Karatasi za kusomwa na kuandikwa.

SWALI LA NNE

- Ni mtungo wa kubuni.
- Mwanafunzi aandike kisa kitakachosimulia na kudhihirisha kuwa kwa kweli mwanamke anatoa mchango mkubwa katika kuiendeleza jamii.
- Hadithi ionyeshe namna mwanamke alivyo wa umuhimu katika jamii.
- Sharti pawe na kisa maalum au cha kipekee kuhusu mwanamke/msichana Fulani anayetambulika kwa jina na vitendo katika hadithi ya mwanafunzi.
- Mwanafunzi amalizie maneno /kifungu alichopewa bila kuzidisha wala kupunguza hata chembe.
- Atakayezidisha au kupunguza neno/maneno mbali na aliyopewa kama kimalizio achukuliwe kuwa alijitungiwa swali na kilijibu.
Huyu atuzwe alama ya 'D' yaani maki 3.
- Sharti mwanafunzi adhihirishe ubunifu wake wa hali ya juu na matumizi wa msamiati.

