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ZOEZI 1 : KUSOMA
KUSOMA KWA UEAHAMU
Soma ufahamu ufuatao kisha ujibu maswali.

Katika nchi ya Ustawi, wananchi wengi walipata ari ya kujiandalia maisha bora ya
baadaye. Walithamini sana mustakabali wa wana wao. Ili kufanikisha haya, waliunda vyama
vya ushirika. Wananchi walipata mikopo isiyo na riba kubwa. Wananchi wa Ustawi
walipambana kwa hali na mali kuimarisha hali yao ya maisha. Muda si muda, vyama
vikastawi. Fedha walizopata zilivunja nguu na milima ikalala. Kwa wananchi wengi wa
Ustawi, biwi la mashaka tipitipi liliondolewa na baadaye wakaanza kuishi kama watu.
Usimamizi mzuri wa vyama ulizaa matunda yaliyowafaa wananchi wote.

Baada ya uchaguzi wa wanachama, uongozi mpya ulishika hatamu. Lakini kumbe
ngoma ya wana haikeshi! Viongozi waliojawa na tamaa walivuruga usimamizi wa vyama.
Ahadi za kuendeleza na kuboresha vyama vya ushirika znhtupwa katika jaa! Walitumia hila
kujipa mikopo mikubwa ambayo hawakulipa. Matumizi yasxyo 'na mipango yaliwekwa katika
ratiba. Wengine walipora mali ya wanachama. Kutokana na wizi na wanachama kuchezeshwa
ngoma, vyama vilianza kulegalega. Ukweli wa wakubwa kuwameza wadogo ulian:a
kubainika. Wanachama walijuta kwa kutojua kuwa paka hawekewi maziwa kuiinda.

Wananchi waliingiwa na kiwewe. Waliogopa kurudia umaskini wa hapo awali. Waliililia
serikali, nacho kilio chao kikasikika. Serikali iliagiza vyama vyote visajiliwe na kuunda
katiba. Sheria aidha iliweka vigezo vya watu wanaopaswa kuongoza vyama. Micngoni mwa
vigezo hivyo vilikuwa ni elimu, tajriba, maadili na uwajibikaji. Kwa amri ya serikali,
madaftari ya uhasibu wa vyama yahkagulnwa Waliopatikana na hatia walikula kalenda.

Bunge la nchi lilitunga sheria nzuri zilizolenga kulinda vyama vya ushirika, Mapato ya
vyama yakaanza kuimarika.

1.  Kuundwa kwa vyama vya ushirika = |3.  Ni nini hasa klhc.aowaondolca
" ‘ulikuwa na umuhimu gani kwa . wananchi wa Ustawi mashaka
wananchi wa Ustawi? (alama 1) yaliyowazonga? (alama 1)

2.  Eleza maana ya kidokezi . . :
iy : . 4.  Uongozi mpya uliwaletea wanachama
kilichoangaziwa katika paragrafu ya wa-\g' 3 \}r);a ushirika maafa gani?
kwanza. (alama 2) ; (alama 1)
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Maovu gani makuu katika jamii 7.  Badala ya kusema walikula kalenda,

5.
yamepewa kipaumbele katika aya ya mwandishi angesemaje?  (alama 1)
pili? (alama 1)

. ; i 8. Kimsingi, wanachama wa vyama vya

e Ukwc.h iy mc’t,hah -JTamaa mbele ushirika walinufaika vipi na mchango
mauti nyuma” unajitokeza vipi katika wi serikall? (alama 2
makala haya? (alama 2) )

ZOEZ]12: UFUPISHO

Magari madogo madogo ya uchukuzi wa umma yenye magurudumu matatu yameanza
kuwa namna maarufu ya usafiri, Wanaoabiri magari ili kusafiri huyachangamkia na
kuyafurahia kwa ajili hayabebi watu wengi; kwa hivyo, kuna mzunguko mzuri/wa hewa.

Hayo tukivaachilia mbali, magari haya hutoza hela nafuu za usafiri kwani, mara kwa
mara, huwa hayasafiri masafa marefu. Kando na hayo, ingawa magari haya yana uwezo wa,
kusafiri kwa kasi ya hadi kilomita sitini na tano kwa saa, huendeshwa kwa mwendo wa kobe
ili kusitol.ee ajali yoyote barabarani.

9.  Fupisha aya ya kwanza kwa maneno 11.  Habari kuu katika aya ya kwanza ni
yasiyozidi ishirini. (alama 2) gani? (alama 2)

12. Kwa mujibu wa aya ya pili, kwa

¢ : ' s ufupi, dondoa sababu za watu
% kuyapenda magari yaliyotajwa.
z : (alama 2)
10. Badal i} i i
I a ya kutumia hela za usafiri,
kwa neno moja mwandishi angetumia
neno lipi? ' (alama 1)
ZOEZI 3: SARUFI .. (alama 5)
13 ni chombo maarufu sana katika matilaba ya kupashana habari.
Hutumika kwingi kuliko magazeti na runinga ambazo zimezoeleka sana katika
14 - mikubwa mikubwa. Hupatikana kwa miundo na aina mbali mbali, teris,
Zipo za bei nafuu zaidi- hadi shilingi 15 7 .Zipozlizo ghali zaidi. ___16___,
ibainike kuwa simu zizo hizo huwa na manufaa na 17 pia.
13. A. Televisheni B. Redio C. Rununu D. Majarida
14. A.mitaa B. mipaka C. mito D. miji
15. A.elfumoja B. thelathini "C. elfu tisini D. sitini
16. . A.Kwa hivyo B. Hata hivyo C. Hivyo basi D. Sasa basi

17. A.madhila \ B. ubora C. madhara D. uzun
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18. landike sentensi ifuatayo katika usemi
wa taarifa: (alama 1)
“Nitakibeba kikapu changu na
kuelekea sokoni,” Mama akasema.

19. Kanusha sentensi ifuatayo kwa usahihi:

(alama 1)
Waliocheza vizuri walituzwa.

20. Nilimwona ndege mkubwa angani. .
Andika ukubwa wa neno lililopigiwa
mstari. - (alama 1)

Tambua aina hizi za sentensi. (hlama 2)
21. Mtoto anacheza '

22.  Nilimwendea nikamwita.

23. Nyanya alisomewa barua na
Farashuu. Iandike upya wentensi hii
ukianza kwa neno Farashuu.

(alama 1)
Kamilisha jedwali lifuatalo.
(alama 2)
| Neno Kinyume
24. | Mnene 5 \
25, Mgeni
Andika nomino moja katika kila
ngeli.  (alama 2)
26. KI-VI
27. LI-YA

~" ZOEZI LA 7: FASIHI - Wema Hauozi

28. Kwa kurejelea tamthilia ya Wema
Hauozi, taja sababu kuu iliyomfanya
mabula kumwita mkewe Mishi

| alipokuwa amelala juu ya sofa kuukuu.

| (alama 1)

29, “.... Sikiliza Mishi nikuambie. It is
Jjust a matter of time na mimi
nitakuwa where I belong” Tambua
mbinu iliyotumika katika dondoo hii.

(alama 1)
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30. Mabula ni mtu anayetumia
visingizio ili kuuziba udhaifu
-wake. Fafanua kauli hii kwa ufupi
ukirejelea tamthilia ya Wema Hauozi.
(alama 2)

31. Mwanzoni mwa tamthilia ya Wema
Hauozi, familia ya Mabula na Mishi
inaonekana kuogelea katika bahari ya
umaskini. Thibitisha kauli hii kwa
kurejelea tamthilia ya Wema Hauozi.

(alama 1)
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ZOEZ1 8: NOVELA ‘

Mimi na wazazi wangu tulikuwa tukiishi Kisamale. Hapo ndipo palikuwa na mji wetu.
Nilizaliwa hapo, nikakulia hapo hadi kujiunga na shule ya msingi. Udogoni, nilikuwa
nikitangamana na kila mtu bila kuwa na ubaguzi wa kimbari wala kikabila, Wakati huo
niliamini kwamba binadamu wote tulikuwa sawa.

Muda ulisonga huku tukiendelea na shughuli zetu. Uvumi wa vurugu ulitulia kwa
muda na maisha yakarejelea hali yake ya kawaida, Binafsi nilishukuru sana. Nilikuwa na
marafiki wengi Walanga na Wareba, Sikutaka kukosana nao. Ningekosana nao, ningecheza
mpira na nani? Shuleni ningesoma vipi bila marafiki? Sikutaka mzozo baina yetu.
Nilishukuru kuona kuwa amani ilirejea na watu waliendelca na shughuli zao za kawaida.
Wakristo walienda makanisani nao Waislamu wakaenda misikitini. Wanasiasa walifanya siasa,
za0 nao wakulima wakapanda mashambani mwao. Mavuno yalinawiri na kuvunwa. Jua
lilichomoza mashariki na kutua magharibi. Kuku waliotaga mayai waliyaatamia na kuangua.
Wa kunadi sala katika misikiti walinadi. Ndege wa mwituni waliimba, Upepo wa kusi
ulivuma. Jua liliwaka na mvua kunyesha. Watu walizaliwa na wengine wakafa. Maji ya
bahari yalijaa na kupwa. Siku zilisonga kama kawaida.

Ghafla bin vuu, uvumi ulibisha hodi tena kwa kishindo. Mara hii ulikuwa na kishindo
kikuu. Kila mtu aliyeusikia alifadhaika. Watu wengi walitapatapa kwa woga.

“Ala! Umerudi tena huu uvumi jamani,” baba alimweleza mama jioni moja.

“Potelea mbali. Si kweli. Nikwambie mara ngapi ndipo unisikie? Hizo ni kelele za chura
zisizomzuia tembo kunywa maji,” mama alimwambia baba. z
“Ninapendekeza mhamie Azania au jamhuri ya Demokrasia ya Tereka kwa muda,” baba
alimshauri mama yangu.

“Sioni haja ya kuwa na wasiwasi namna hii. Habari hizi zitapita kama zilivyopita zile za
awali,” mama aliendelea kupinga ushauri ya baba.

Laiti angetambua mapema ukweli wa maneno ya baba na kuyatilia maanani, mambo
hayangetumbukia nyongo kama yalivyotokea. Labda tungehamia nchini Azania au Jamhuri
ya Demokrasia ya Tereka kama alivyopendekeza baba yangu tungekuwa salama. Lakini
mama yangu alikuwa mshindani mno. Alikataa katakata kusikia ushauri aliopewa.

rd-

-

32. Nikwa nini mwandishi hakutaka 34. Hoja kuu inayojitokeza katika aya
kukosana na Walanga na Wareba? ya pili ni ipi? * (alama 1)
(alama 1)

35. Ni kwa nini mama hakupendezwa

» ‘ na wazo la baba la kuhamia Azania
u Jamhuri ya Demokrasi
33. Msimulizi anamwuliza nani maswali ;ereka? » ooyl (’_':hm a1

yaliyo katika aya yapili?  (alama 1)

/
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