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	1-2
	SARUFI
	Vivumishi vya Sifa na Viashiria
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a)kutambua vivumishi vya sifa na viashiria/vionyeshikatika matini
b)kutumia vivumishi vya sifa na viashiria/vionyeshi ipasavyo katika matini
c)kuchangamkia matumizi ya vivumishi vya sifa na viashiria katika mawasiliano
	· Mwanafunzi aelekezwe:
●kutambua vivumishi vya sifa (k.v. -zuri, -embamba, bora, safi) na viashiria (k.v huyu, hizo, kile) kwenye chati, kadi maneno au kapu maneno
●kutenga vivumishi vya sifa na viashiria katika orodha ya maneno, sentensi au vifungu kwakuvipigia mstari au kuvikolezea wino katika matini za kidijitali  
●kumtajia mwenzake vivumishi vya sifa na viashiria katika mazingira ya shuleni na ya nyumbani
●kutunga sentensi kwa kutumia vivumishi vya sifa na viashiria akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
●kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa kutumia vivumishi vya sifa na viashiria akiwa peke yake,wawiliwawili au katika kikundi
●kutafiti mtandaoni kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria 
●kumsomea mzazi au mlezi kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria alivyotafiti mtandaoni.
	1. Je, kuna tofauti gani kati ya vivumishi vya sifa na vivumishi viashiria?
	Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Kapu maneno ●Mti maneno
●Kadi maneno 
●Picha za vitu mbalimbali ●Michoro ●Chati ●Mabango
●Sanamu ●Nyenzo halisi
OUP, Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.55
	a)Kutambua k.m. kwenye orodha b)Kuambatanisha maneno lengwa c)Kujaza mapengo d)Kutunga sentensi
e)Kazi mradi
	

	
	3-4
	KUANDIKA
	Inshaza KubuniMaelezo
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua tamathali mbalimbali za lugha katika insha ya maelezo
b)kueleza jinsi tamathali mbalimbali za lugha zinavyochangia kujenga picha dhahiri katika insha ya maelezo
c)kuandika insha ya maelezo akitumia tamathali mbalimbali za lugha ili kujenga picha dhahiri
d)kufurahia kuandika insha za maelezo akitumiatamathali mbalimbali za lughaili kujenga picha dhahiri
	Mwanafunzi aelekezwe:
kutambua tamathali mbalimbali za lugha katika vielelezo vya insha za maelezo (k.v. tashbihi, sitiari, uhaishaji na tanakali sauti) akiwa peke yake au  wawiliwawili
kutambua jinsi tamathali za lugha katika kielelezocha insha ya maelezo zinavyochangia kujenga picha dhahiri ya kinachoelezewa akishirikiana na wenzake katika kikundi  
kupigia mstari tamathali mbalimbali zilizotumiwa kwenye kifunguna kutoa maelezo katika kitabu au kifaa cha kidijitali akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
kuandika insha ya maelezo akitumia tamathali mbalimbali za lugha ili kujenga picha dhahiri katika insha ya maelezo
kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni
	Je, unatumia lugha ya aina gani wakati unapotaka kumweleza mtu kitu ili aweze kupata picha kamili?
	●Kielelezo cha insha ya  masimulizi ●Kielelezo cha insha ya maelezo ●Kielelezo cha insha ya wasifu ●Nakala ya barua ya kirafiki ●Nakala ya barua rasmi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.56
	a)Kuandika tungo mbalimbali b)Wanafunzi kufanyiana tathmini
c)Potfolio
d)Shajara
e)Mijadala kuhusu vidokezo vya insha
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	1-2
	SARUFI
	kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua vivumishi vimilikishina vya idadi katika matini
b)kutumia vivumishi vimilikishina vya idadi ipasavyo katika matini
c)kuchangamkia matumizi ya vivumishi vimilikishina vya idadi katika mawasiliano
	Mwanafunzi aelekezwe:
kutambua vivumishi vimilikishi, (k.v kitabu changu, mkoba wako, nyumba yenu n.k.)na vya idadi (k.v. mhisani mmoja, wanyama wawili, maua mengi, n.k.)kwenye chati, kadi maneno au kapu maneno akiwa peke yake au wawiliwawili 
kutenga vivumishi vimilikishina vya idadi katika orodha ya maneno, sentensi au vifungu kwa kuzipigia mstari au kuzikolezea wino katika matini za kidijitali au za kimaandishi
kumtajia mwenzake vivumishi vimilikishina vya idadi katika mazingira ya shuleni 
kutunga sentensi kwa kutumia vivumishi vimilikishi na vya idadiakiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa kutumia vivumishi vimilikishi na vya idadi 
kumtajia  mzazi au mlezi sentensi zenye vivumishi vimilikishi na vya idadi katika mazingira ya nyumbani.
	Je, kuna tofauti ganikati ya vivumishi vimilikishi na vya idadi?
	Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Kapu maneno ●Mti maneno
●Kadi maneno 
●Picha za vitu mbalimbali ●Michoro ●Chati ●Mabango
●Sanamu ●Nyenzo halisi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.57
	a)Kutambua k.m. kwenye orodha b)Kuambatanisha maneno lengwa c)Kujaza mapengo d)Kutunga sentensi
e)Kazi mradi
	

	
	3-4
	KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
	Aina za UzungumzajiUzungumzaji waPapo kwa Papo
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kueleza maana ya uzungumzaji wa papo kwa papoili kuupambanua
b)kutambua vipengele vya kuzingatia katika uzungumzaji wa papo kwa papo
c)kutoauzungumzaji wa papo kwa papo kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya uzungumzaji
d)kuchangamkia kutoauzungumzaji wa papo kwa papoili kufanikisha mawasiliano
	Mwanafunzi aelekezwe:
kuelezamaana ya mazungumzoya papo kwa papo akiwa peke yake au katika kikundi
kubainishavipengele vya kuzingatia katika uzungumzajiwa papo kwa papo (k.v ukakamavu, ujumbe unaolenga hadhira husika,ubanifu, upangajihoja, utumiaji wa lugha ya kawaida, utumiaji wa ishara, utumiaji wa sauti ifaayo) akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
kusikilizauzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu suala lengwa yakitolewana mwalimu, wenzake, mgeni mwalimu au kutoka kwenye vifaa vya kidijitali na kutathmini vipengele vya uwasilishaji vilivyotumika
kushiriki katika uzungumzaji wa papo kwa papoakizingatia vipengele vifaavyo
kubuni uzungumzaji mwepesi wa papo kwa papokuhusu suala lengwa akizingatia vipengele vifaavyona kuwawasilishiawenzake katika kikundi ili wautathmini
	Unazingatia mambogani ili kufanikisha uzungumzaji wa papo kwa papo?
	Chati Michoro na picha
Mgeni mwalikwa Vifaa vya kidijitali (k.v tarakilishi/vipakatalishi, kinasasauti, rununu, projekta, video) Mti maneno
Kapu maneno
Vitabu mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.58
	a)Kumakinikia jinsi mwanafunzi anavyotumia lugha katika mawasiliano
b)Kujibu maswali c)Maigizo  d)Kutambua k.m. kwenye orodha e)Kuambatanisha maneno na majibu
f)Mijadala g)Mazungumzo h)Matumizi ya ishara za mwili k.v ishara za uso, za mikono na mabega kuimarisha masimulizi yake
i)Wanafunzi kufanyiana tathmini
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	1-2
	KUSOMA
	Kusoma kwa KinaTamthilia 
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a) kutambua mandhari na ploti katika tamthilia
b) kueleza umuhimu wa mandhari na ploti ili kuubanishac)kujadili mandhari na ploti ya tamthilia aliyosomad)kuchangamkia nafasi ya mandhari na ploti katika tamthilia
	Mwanafunzi aelekezwe:
kutambua mandhari mbalimbali katika tamthilia akiwa peke yake au katika kikundi
kueleza umuhimu wa mandhari katika katika tamthilia akiwa peke yake au katika kikundi
kuandika kwa ufupi kuhusu mandhari katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu
kuwawasilishia wenzake darasani uchambuzi wake kuhusu mandhari
kusoma chapisho la tamthilia au kutoka mtandaoni na kutambua mandhari yake
kutambua ploti ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke yake aukwa kushirikiana na wenzake 
kujadili umuhimu wa ploti ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke yake au na wenzake
kuandaa muhtasari kuhusu ploti ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu
kuwawasilishia wenzake darasani uchambuzi wake kuhusu ploti ya tamthiliaaliyosoma
kumweleza mzazi au mlezi kuhusu mandhari na ploti katika tamthilia aliyosoma.
	1. Ni mandhari gani unayokumbuka yaliyo katika tamthilia ulizowahi kusoma?
2.Ploti ina umuhimu gani katika tamthilia ulizowahi kusoma?
	●Tarakilishi/vipakatalish
●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu  ●Kamusi mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.59
	a)Kutunga sentensi k.m. kwa 
kutumia msamiati lengwa b)Kujibu maswali k.m. katika ufahamu c)Kutoa muhtasari wa ufahamu au matini yaliyosomwa d)Kusoma kwa sauti e)Wanafunzi kufanyiana tathmini
f)Potfolio
g)Shajara
	

	
	3-4
	KUANDIKA
	ViakifishiAlama za Mtajona Mshazari
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua matumizi ya  alama za mtajo na mshazari katika matini
b)kutumia ipasavyo alama za mtajo namshazari katika matini
c)kufurahia matumizi yafaayo yaalama za mtajo na mshazarikatika matini
	Mwanafunzi aelekezwe:
kutambua matumizi ya alama za mtajo na mshazari kwenye matini andishi au za kidijitali (k.v. kutumia alama za nukuu mwanzoni na mwishoni mwa usemi halisi) kutumia mshazari (k.vkutenga maneno katika sentensi, kuchukua nafasi ya ‘au’, kuonyesha aksami, kutenga siku, mwezi na mwaka, n.k.)
kuandika maneno, sentensi au vifungu vya maneno kwa kutumia alama za mtajo na mshazari ipasavyo
kuandika kwenye kifaa cha kidijitali (k.v. tarakilishi)kifungu kifupi kuhusu suala lengwa akitumia alama za mtajo na mshazari ipasavyo na kuwasambazia wenzake kwenye mtandao ili wakitolee maoni
kushirikiana na wenzake kusahihisha kifunguambacho hakijatumia alama za mtajo na mshazari ipasavyo
kuwasomea wenzake kifungu alichoandika na kuwataka waandike maneno, sentensi au vifungu vinavyostahili kuwa na alama za mtajo namshazari
kushirikiana na mzazi au mlezi kutafiti mtandaoni au kwenye vitabu vya ziada kuhusu matumizi ya alama za mtajo na mshazari.
	1. Je, alama za mtajo hutumiwa vipi katika maandishi? 
2. Je, alama ya mshazari hutumiwa vipi katika maandishi?
	●Kielelezo cha insha ya  masimulizi ●Kielelezo cha insha ya maelezo ●Kielelezo cha insha ya wasifu ●Nakala ya barua ya kirafiki ●Nakala ya barua rasmi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.60
	a)Kuandika tungo mbalimbali b)Wanafunzi kufanyiana tathmini
c)Potfolio
d)Shajara
e)Mijadala kuhusu vidokezo vya insha
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	SARUFI
	geli na Upatanisho wa Kisarufi
	Kufikia mwishowa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua nomino za ngeli ya I-ZI naI-I katika matinib)kutambua upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya I-ZI naI-I katika sentensi
c)kutumia nomino za ngeli ya   I-ZI na I-I katika matini kwa kuzingatia upatanisho ufaao wa kisarufi
d)kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya I-ZI na I-I ipasavyo katika sentensi na vifungu ili kuimarisha mawasiliano
	Mwanafunzi aelekezwe:
kuchopoa nomino za ngeli ya I-ZI (k.v. ndizi, ndoo, ngozi, kamba, njia n.k), na I-I (k.v chumvi, sukari, simanzi, n.k.) kwenye chati, kadi maneno,kapu maneno au tarakilishi
kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya I-ZI na I-I katika sentensi na mafungu ya maneno akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
kutaja majina katika mazingira ya shuleni yaliyo katika ngeli ya I-ZI (k.v. ngazi, bendera,) na I-I (kv mvua, sukari, n.k.)akiwa na wenzake katika kikundi
kutenga nomino za ngeli ya I-ZI na I-I katika orodha ya nomino, sentensi au vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea winoau kuzipigia mstarikutunga sentensi au vifungu vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi kuhususuala lengwakwa kutumia nomino za ngeli ya I-ZI na I-I akiwa peke yake, wawiliwawili aukatikakikundikumtajia mzaziau mlezi majina ya vifaa yaliyo katika ngeliya I-ZI (k.v ndoo, sahani, kamba, sabuni, nyanya, karoti,ngozi n.k) naI-I(k.v chai, kahawa, n.k.)katika mazingira ya nyumbani.
	1.Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina yaliyo katika ngeli ya I-ZI?2.Ni majina yapi unayojua ya ngeli ya I-I?
	Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Kapu maneno ●Mti maneno
●Kadi maneno 
●Picha za vitu mbalimbali ●Michoro ●Chati ●Mabango
●Sanamu ●Nyenzo halisi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.61
	a)Kutambua k.m. kwenye orodha b)Kuambatanisha maneno lengwa c)Kujaza mapengo d)Kutunga sentensi
e)Kazi mradi
	

	
	3-4
	KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
	Kusikiliza kwa Kina
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua sauti /k/na/gh/ katika silabi na maneno
b)kutamka sauti /k/ na /gh/ipasavyo katika silabi na maneno
c)kutumia maneno yenye sauti /k/na/gh/ ipasavyo katika matiniili kuyatofautisha kimatamshi
d)kuchangamkia matamshi bora ya sauti /k/na /gh/ katika mazungumzo ya kawaida ili kufanikisha mawasiliano
	Mwanafunzi aelekezwe:
kutambua sauti /k/na/gh/katika maneno na silabi (k.v. kali/ghali; karama/gharama n.k) akiwa peke yake au wawiliwawili 
kutambua maneno yenye sauti / k/na/gh/ katika matini andishi auza kidijitali na kuyatamka ipasavyo akiwa na wenzake
kutunga vitanzandimi vinavyotumia sauti /k/ na /gh/ na kujirekodi kwa kutumia kifaa cha kidijitali (k.v simu, tabuleti, redio na kanda za sauti)
kusikiliza akiwa na wenzake vitanzandimi alivyovirekodi ili kuvitathmini
kumwasilishiamzaziau mlezi mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia matamshi bora ya sauti /k/na/gh/.
	Ni maneno yapi unayoyajua yaliyona sauti /k/na/gh/?
	Chati Michoro na picha
Mgeni mwalikwa Vifaa vya kidijitali (k.v tarakilishi/vipakatalishi, kinasasauti, rununu, projekta, video) Mti maneno
Kapu maneno
Vitabu mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.62
	a)Kumakinikia jinsi mwanafunzi anavyotumia lugha katika mawasiliano
b)Kujibu maswali c)Maigizo  d)Kutambua k.m. kwenye orodha e)Kuambatanisha maneno na majibu
f)Mijadala g)Mazungumzo h)Matumizi ya ishara za mwili k.v ishara za uso, za mikono na mabega kuimarisha masimulizi yake
i)Wanafunzi kufanyiana tathmini
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	1-2
	KUSOMA
	Ufahamu wa Kifungu cha Kushawishi
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua habari mahususi katika kifungu cha ufahamu 
b)kutabiri matukio katika kifungu cha ufahamu
c)kueleza maana ya msamiati na vifungu vya maneno katika kifungu cha ufahamu
d)kujadili ushawishi katika kifungu cha ufahamu
e)kuchangamkia usomaji wa ufahamu shawishi ili kukuzahamu ya ujifunzaji
	Mwanafunzi aelekezwe:
kusoma ufahamu wa kifungu cha kushawishi kutoka kwa vitabu au vifaa vya kidijitali na kudondoa habari mahususi (k.v. nani, nini, wapi, lini, n.k.)
kutabiri matukio katika kifungu cha ufahamucha kushawishi akishirikiana na wenzake katika kikundi
kueleza maana ya msamiati kuhusu suala lengwa (k.v. maneno na nahau) katika kifungu cha ufahamu cha kushawishi na kuueleza kwa kutumia kamusi akiwa peke yakeau katika kikundi
kujadili ushawishi katika kifungu cha ufahamu akishirikiana na wenzake katika kikundi
kuwawasilishia wenzake kazi yake ili wamtolee maoni
	Ni kwa njia gani tunaweza kutambua ujumbe wenye lengo la kushawishi katika habari?
	●Tarakilishi/vipakatalish
●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu  ●Kamusi mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.63
	a)Kutunga sentensi k.m. kwa 
kutumia msamiati lengwa b)Kujibu maswali k.m. katika ufahamu c)Kutoa muhtasari wa ufahamu au matini yaliyosomwa d)Kusoma kwa sauti e)Wanafunzi kufanyiana tathmini
f)Potfolio
g)Shajara
	

	
	3-4
	KUANDIKA
	Insha za KubuniMasimulizi
	Kufikiamwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua vipengele vinavyozingatiwa kujenga wazo katika insha ya masimulizi
b)kujadili vipengele vinavyojenga wazo katika aya kuhusu insha ya masimulizi 
c)kuandika insha ya masimulizi akikuza wazo katika aya ipasavyo
d)kufurahiautunzi wa insha za masimulizi zenye mpangilio mzuri wa wazo
	Mwanafunzi aelekezwe:
kutambua vipengele vinavyozingatiwa kujenga wazo (k.v. mada, utangulizi, kati, hitimisho,n.k.)katika insha ya masimulizi katikamatini za kimaandishi na za kidijitali akiwa  peke yake au katika kikundi
kutambua ukuzaji wa wazo katika kila aya ya insha ya masimulizi katika matini za kimaandishi au za kidijitali akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
kushirikiana na wenzake kueleza jinsi wazo lilivyokuzwa katika kila aya ya insha ya masimulizi (k.v. kila wazo kuu kuwa katika aya yake, kutoa maelezo toshelevu kwa kila hoja kuu katika aya yake, kuepuka urudiaji au uchanganyaji wa hoja katika aya, n.k.)
kushirikiana na wenzake kujadili vipengele vinavyojenga mawazo
kuandika vidokezo vya insha vinavyozingatia ukuzaji wa wazo katika kila aya akishirikiana na wenzake
kuandika insha ya masimulizi akizingatiaukuzaji wa wazo katika kila ayana vipengele vinavyojenga mawazo hayo
kuwasomea wenzake katika kikundi insha aliyoandika au awasambazie kwenye vifaa vya kidijitali ili waitolee maoni
kushirikiana na wenzake kusahihisha insha ya maelezo aliyoandika kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia ukuzaji wa wazo katika kila aya
	Je, unawezaje kulikuzawazo vizuri katika insha ya masimulizi?
	●Kielelezo cha insha ya  masimulizi ●Kielelezo cha insha ya maelezo ●Kielelezo cha insha ya wasifu ●Nakala ya barua ya kirafiki ●Nakala ya barua rasmi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.64
	a)Kuandika tungo mbalimbali b)Wanafunzi kufanyiana tathmini
c)Potfolio
d)Shajara
e)Mijadala kuhusu vidokezo vya insha
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	1-2
	SARUFI
	Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua nomino katika ngeli ya U -U na U -YA katika matini 
b)kutambua upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya U -U na U -YA katika sentensi
c)kutumia nomino katika ngeli ya U -U na U -YA kwa kuzingatia upatanisho ufaao wa kisarufi 
d)kuchangamkia kutumia nomino katika ngeli ya U-U na U -YA ipasavyo ili kuimarisha umilisi wa lugha
	Mwanafunzi aelekezwe:
kuchopoa nomino za ngeli ya U -U (k.v uji, ugoro, umaskini urafiki, n.k) naU-YA (k.v. ugonjwa -magonjwa, uovu: maovu, ulezi-malezi,n.k.)kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi akiwa peke yake au katika kikundi
kutenga nomino za ngeli ya U -U na U -YA katika orodha ya nomino, sentensi au vifungu kwenye vitabu, vifaa vya kidijitali, chati kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli yaU -U na U -YA katika sentensi na vifungu akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 
kutunga sentensi au vifungu vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino zangeli ya U-U na U -YA akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	1. Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina yaliyo katika ngeli ya U -U?
2. Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina yaliyo katika ngeli ya U-YA?
	Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Kapu maneno ●Mti maneno
●Kadi maneno 
●Picha za vitu mbalimbali ●Michoro ●Chati ●Mabango
●Sanamu ●Nyenzo halisi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.65
	a)Kutambua k.m. kwenye orodha b)Kuambatanisha maneno lengwa c)Kujaza mapengo d)Kutunga sentensi
e)Kazi mradi
	

	
	3-4
	KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
	Hadithi Hurafa naHekaya
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kueleza maana ya hurafa na hekaya ili kuzibainisha
b)kueleza ujumbe katika hurafa na hekaya    
c)kujadili vipengele vya uwasilishaji wa hurafa na hekayad)kusimuliahurafa na hekaya kwa kuzingatia vipengele vya uwasilishaji e)kufurahia hurafa na hekaya kama vipera vya fasihi simulizi
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kusikiliza kielelezo cha hadithi ya hurafa na hekaya kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au kifaa cha kidijitali(k.v. redio, rununu, kipakatalishi na runinga).
●kueleza maanaya hurafa na hekaya ili kuzibainisha akiwa peke yake au katika kikundi
●kueleza ujumbe katika hurafa na hekaya akiwa na wenzake katika kikundi
●kujadili akiwa na mwenzake vipengele vya uwasilishaji wa hurafa na hekaya
●kuwasilisha hurafa na hekaya kuzingatia vipengele vya uwasilishaji (kiini cha hadithi, kiwango cha lugha, mpangilio wa matukio, sauti, ishara za mwili)
●kujirekodi akitamba hurafa na hekaya kwa kutumia vifaa vya kidijitali na kusikiliza akiwa na wenzake
●kushirikiana na mzazi au mlezi kutambua hurafa na hekaya kutoka kwa jamii yake nakujadili ujumbe unaojitokeza katika hadithi hizo.
	1. Je, hadithi ambayo umewahi kusikiliza ilihusu wanyama gani?
2. Je, hurafa na hekaya hutofautianaje?
	Chati Michoro na picha
Mgeni mwalikwa Vifaa vya kidijitali (k.v tarakilishi/vipakatalishi, kinasasauti, rununu, projekta, video) Mti maneno
Kapu maneno
Vitabu mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.66
	a)Kumakinikia jinsi mwanafunzi anavyotumia lugha katika mawasiliano
b)Kujibu maswali c)Maigizo  d)Kutambua k.m. kwenye orodha e)Kuambatanisha maneno na majibu
f)Mijadala g)Mazungumzo h)Matumizi ya ishara za mwili k.v ishara za uso, za mikono na mabega kuimarisha masimulizi yake
i)Wanafunzi kufanyiana tathmini
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	1-2
	KUSOMA
	Kusoma kwa KinaTamthilia
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua wahusika katika tamthiliaaliyosoma
b)kujadili sifa za wahusika katika tamthilia 
c)kujadili mafunzo yanayotokana na wahusika katika tamthilia  
d)kujenga mazoea ya usomaji wa kazi za kifasihi ili kukuza hamu ya ujifunzaji.
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kutambua wahusikakatika tamthilia aliyoisoma akiwa peke
●kujadili sifa za wahusika katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu (k.v. usiri, uovu, ukali, udadisi, n.k.)akiwa na wenzake katika kikundi
●kuigiza wahusika katika tamthilia akiwa na wenzake katika kikundi ili kukuza uelewa wa sifa zao
●kueleza uhusiano kati ya wahusika katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu wakiwa wawiliwawili ●kutazama video kuhusu wahusika katika tamthilia aliyosoma akiwa na wenzake
●kuandaa muhtasari kuhusu sifa za wahusika katika video aliyotazama
●kujadili mafunzo yanayotokana namatendo ya wahusika akiwa na wenzake katika kikundi
	1. Ni mambo yapi yanayokuelekeza kuwaelewa wahusika katika tamthilia?
2. Je, ni mambo gani tunayoweza kujifunza kutokana na wahusika wa tamthilia?
	●Tarakilishi/vipakatalish
●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu  ●Kamusi mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.67
	a)Kutunga sentensi k.m. kwa 
kutumia msamiati lengwa b)Kujibu maswali k.m. katika ufahamu c)Kutoa muhtasari wa ufahamu au matini yaliyosomwa d)Kusoma kwa sauti e)Wanafunzi kufanyiana tathmini
f)Potfolio
g)Shajara
	

	
	3-4
	KUANDIKA
	Barua ya Kuomba Msaada
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kutambua vipengele vya kimuundo vya barua rasmi ya kuomba msaada
b)kutambua ujumbe katika barua rasmi ya kuomba msaada
c)kuandika barua rasmi ya kuomba msaada kwa kuzingatia ujumbe,muundo na lugha ifaayo
d)kufurahia kujieleza ifaavyo kwanjia yabarua
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kujadili katika kikundi vipengele vya kimuundo vya barua rasmi ya kuomba msaada (k.v. anwani, suala linaloshughulikiwa, sahihi n.k.) 
●kutambua ujumbe unaoafiki barua rasmi ya kuomba msaada kwa kujadiliana na mwenzake
●kujadili na wenzake kuhusu lugha inayofaa katika uandishi wa barua rasmi ya kuomba msaada
●kuandika barua rasmi ya kuomba msaada kuhusu masuala mbalimbali na kuwasomea wenzake darasani ili waitolee maoni
●kuandika barua ya kuomba msaada katika kifaa cha kidijitali na kuwasambazia wenzake kupitia mtandao ili waitolee maoni
	1. Je ni mambo gani yanayoweza kukufanya kuomba msaada?
2. Je, ni vipengele vipi unazingatia wakati unapoandika barua ya kuomba msaada?
	●Kielelezo cha insha ya  masimulizi ●Kielelezo cha insha ya maelezo ●Kielelezo cha insha ya wasifu ●Nakala ya barua ya kirafiki ●Nakala ya barua rasmi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.68
	a)Kuandika tungo mbalimbali b)Wanafunzi kufanyiana tathmini
c)Potfolio
d)Shajara
e)Mijadala kuhusu vidokezo vya insha
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	SARUFI
	Vinyume vya Vitenzi na Vielez
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kueleza maana ya kinyume cha maneno ili kuibainisha
b)kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi katika matini
c)kutumia ipasavyo vinyume vya vitenzi na vielezi katika matini
d)kuchangamkia kutumia vinyume vya vitenzi na vielezi katika mawasiliano
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kujadili maana ya kinyume cha maneno akiwa na mwenzake au katika kikundi
●kutambua vinyume vya vitenzi (k.v. simama-keti, cheka-lia, vaa-vua, n.k.) na vielezi (k.v.haraka haraka-polepole,asubuhi-jioni)kwa kutumia kadi maneno, mti maneno, kapu maneno akiwa na mwenzake
●kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi katika matini(k.v orodha ya maneno, sentensi na vifungu vya maneno) akiwa peke yake
●kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya vinyume vya vitenzi na vielezi kutoka kwa sentensi mbalimbali kwenye vitabu, tarakilishi au chati akiwa na mwenzake
●kutunga sentensi sahihi akitumia vinyume vya vitenzi na vielezi ●kusakura mtandaoni au kutafiti katika vitabu vya ziada ili kupata vinyume zaidi vya vitenzi na vielezi
●kumsomea mzazi au mlezi sentensi alizotunga kuhusu vinyume vya vitenzi na vielezi.
	1. Je, ni vinyume gani vya vitenzi unavyojua?
2. .Je, unajua vinyume gani vya vielezi?
	Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Kapu maneno ●Mti maneno
●Kadi maneno 
●Picha za vitu mbalimbali ●Michoro ●Chati ●Mabango
●Sanamu ●Nyenzo halisi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.69
	a)Kutambua k.m. kwenye orodha b)Kuambatanisha maneno lengwa c)Kujaza mapengo d)Kutunga sentensi
e)Kazi mradi
	

	
	3-4
	KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
	Kuzungumza kwa Kutumia Vidokezo
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kueleza maana ya kuzungumza kwakutumia vidokezo
b)kutambua umuhimu wa kuzungumza kwa kutumia vidokezo
c)kutambua miktadha katika jamii ambapokuzungumza kwakutumia vidokezo hufanywa
d)kujadilivipengele vya kuzingatia katika kuzungumza kwakutumia vidokezo
e)kutoamazungumzo kwa kutumia vidokezo ifaavyo 
f)kujenga mazoea yakutumia vidokezo katika mazungumzo ili kufanikisha mawasiliano
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kueleza maana ya kuzungumza kwa kutumia vidokezo akiwa peke yake au katika kikundi
●kujadili na wenzake umuhimu wa kuzungumza kwa kutumia vidokezo
●kutambua miktadha katika jamii yake ambamo anahitajikuzungumza kwa kutumia vidokezo(k.v. anapowazungumzia wenzake shuleni kuhusu haki za watoto, akiwa mzungumzaji maalum katikakongamano, katika semina, anapomtambulisha mgeni wa heshima katika hafla fulanin.k.)
●kujadilivipengele vya kuzingatiakatika kuzungumza kwakutumia vidokezo (k.vkubainisha kiini cha mazungumzo, (je, ni ya kupasha habari? Ni ya kushawishi? Ili kuteua lugha mwafaka),mpangilio wa mawazokimantiki, kutosoma vidokezo; kuvitazama kwaufupi tu, kufanya mazoezi kabla ya kuzungumza, kuviweka  juu ya meza wakati wa kuzungumza, n.k) akiwa na wenzakekatika kikundi
●kusikiliza au kutazama aina mbalimbali za mazungumzo kutoka kwenye vifaa vya kidijitali, mgeni mwalikwa au wenzakena kubainishavipengele vilivyozingatiwa
●kuandaa vidokezo kuhusu suala lengwa akiwa peke yake
●kuwawasilishia wenzake mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa kutumia vidokezo alivyoandaa ili wayatolee maoni
●kumwasilishia mzaziau mlezi vidokezo vya mazungumzo kuhusu suala lengwa ili atoe maoni yake
	Kwa nini ni muhimu kuandaa vidokezo unapozungumza?
	Chati Michoro na picha
Mgeni mwalikwa Vifaa vya kidijitali (k.v tarakilishi/vipakatalishi, kinasasauti, rununu, projekta, video) Mti maneno
Kapu maneno
Vitabu mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.70
	a)Kumakinikia jinsi mwanafunzi anavyotumia lugha katika mawasiliano
b)Kujibu maswali c)Maigizo  d)Kutambua k.m. kwenye orodha e)Kuambatanisha maneno na majibu
f)Mijadala g)Mazungumzo h)Matumizi ya ishara za mwili k.v ishara za uso, za mikono na mabega kuimarisha masimulizi yake
i)Wanafunzi kufanyiana tathmini
	

	11
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	KUSOMA
	Kusoma kwa MapanaMatini za Kujichagulia
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kuteua matini ifaayo ya kujisomea  
b)kueleza ujumbe katika matini ya kujichagulia
c)kutambua maana za msamiati na matumizi mengine ya lugha katika matini ya kujichagulia
d)kujenga mazoea yakusoma matini mbalimbali katika maisha ya kila siku
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kuteua matini ifaayo ya kujisomea 
●kueleza ujumbe wa matini ya kujichagulia aliyosoma 
●kutambua msamiati uliotumiwa katika matini ya kujichagulia (k.v ya kisayansi, kisiasa, kihistoria, kifasihi, michezo, n.k.) akiwa peke yake
●kutumia kamusi kutafuta maana za maneno asiyoyajua 
●kujenga rekodi ya msamiati aliojifunza katika kitabu
●kumtungia mwenzake sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma
●kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake ili waitolee maoni
●kusakura mtandaoni na kujichagulia matini ya ziada kisha aisome
	1. Unavutiwa zaidi na nini unaposoma makala ya kujichagulia?
2.Unazingatia mambo gani wakati wa kusoma makala ya kujichagulia?
	●Tarakilishi/vipakatalish
●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu  ●Kamusi mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.71
	a)Kutunga sentensi k.m. kwa 
kutumia msamiati lengwa b)Kujibu maswali k.m. katika ufahamu c)Kutoa muhtasari wa ufahamu au matini yaliyosomwa d)Kusoma kwa sauti e)Wanafunzi kufanyiana tathmini
f)Potfolio
g)Shajara
	

	
	3-4
	KUANDIKA
	Inshaza Kubuni  Maelezo
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kujadili vipengele vya insha ya maelezo
b)kuandika insha ya maelezo ipasavyo kwa kuzingatiavipengele vyake
c)kufurahia kuandika insha zamaelezo katika maisha ya kilasiku
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kueleza maana ya insha ya maelezo kwa kurejelea matini mbalimbali ●kutafiti maktabani au mtandaoni vipengele vya insha ya maelezo
●kujadili  na wenzake vipengele vya insha ya maelezo alivyotafiti mtandaoni
●kuandika insha ya maelezo kwa kuzingatia vipengele vifaavyo
●kuwasomea wenzake katika kikundi insha aliyoandika au kuwasambazia kwenye vifaa vya kidijitali ili waitolee maoni
●kushirikiana na wenzake kusahihisha insha walizoandika na kutoleana maoni kwa amani na upendo
	Je, ni vipengele gani vya kuzingatia katika kuandika insha ya maelezo?
	●Kielelezo cha insha ya  masimulizi ●Kielelezo cha insha ya maelezo ●Kielelezo cha insha ya wasifu ●Nakala ya barua ya kirafiki ●Nakala ya barua rasmi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.72
	a)Kuandika tungo mbalimbali b)Wanafunzi kufanyiana tathmini
c)Potfolio
d)Shajara
e)Mijadala kuhusu vidokezo vya insha
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	SARUF
	Mnyambuliko wa Vitenzi
	Kufikia mwisho wa FUNZO,mwanafunzi aweze:
a)kutambua kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda katika vitenzi
b)kutumia ipasavyo vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda katika matini
c)kuchangamkia kutumia ipasavyo vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda ili kuimarisha mawasiliano
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kutambua vitenzikatika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda (kv. eleweka, tembelewa, chezacheza n.k)mtawalia akiwa peke yake
●kuteua vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda (k.v. limika, bebewa, sukasuka n.k) mtawalia, kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno autarakilishi akiwa na mwenzake
●kutenga vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda katika sentensi na vifungu kwenye vitabu, tarakilishi,chati kwa kuvikolezeawino au kuvipigia mstari
●kugeuza vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda akiwa na wenzake katika kikundi
●kutunga sentensi au vifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa nakutendatenda akiwa peke na mwenzake
●kujaza mapengo kwa kutumia vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda akiwa peke yake au wawiliwawili
	2. Kwa nini ni muhimu kujifunza kauli za vitenzi
	Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Kapu maneno ●Mti maneno
●Kadi maneno 
●Picha za vitu mbalimbali ●Michoro ●Chati ●Mabango
●Sanamu ●Nyenzo halisi
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.73
	a)Kutambua k.m. kwenye orodha b)Kuambatanisha maneno lengwa c)Kujaza mapengo d)Kutunga sentensi
e)Kazi mradi
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	KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
	Kusikiliza kwa Makini
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kueleza habari katika matini ya kusikiliza
b)kukadiria maana ya msamiatimahususi na vifungu katika matini ya kusikiliza
c)kuziwasilisha hoja muhimu katika habari aliyosikilizakwa kufuata mpangilio ufaao
d)kujenga mazoea ya kufurahia kusikiliza vifungu vya kusikiliza ili kuimarisha uwezo wa kusikiliza
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kutambua hoja muhimu katika habari aliyosikiliza kuhusu suala lengwa kutoka kwa mwalimu, kifaa cha kidijitali, mgeni mwalikwa au wenzake akiwa peke yake
●kukadiria maana ya msamiati mahususi na vifungu katika matini aliyosikiliza
●kuelezea mwenzakemaana ya msamiati katika matini ya kusikiliza
●kueleza hoja muhimualiyotambua kutoka matini aliyosikilizakwa maneno machache
●kuwawasilishia wenzake hoja muhimu katika habari aliyosikilizakwa kufuata mpangilio ufaao
	Je, kwa nini ni muhimu kuwa na mpangilio ufaao wa hojakutoka habari uliyosikiliza?
	Chati Michoro na picha
Mgeni mwalikwa Vifaa vya kidijitali (k.v tarakilishi/vipakatalishi, kinasasauti, rununu, projekta, video) Mti maneno
Kapu maneno
Vitabu mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.74
	a)Kumakinikia jinsi mwanafunzi anavyotumia lugha katika mawasiliano
b)Kujibu maswali c)Maigizo  d)Kutambua k.m. kwenye orodha e)Kuambatanisha maneno na majibu
f)Mijadala g)Mazungumzo h)Matumizi ya ishara za mwili k.v ishara za uso, za mikono na mabega kuimarisha masimulizi yake
i)Wanafunzi kufanyiana tathmini
	

	13
	1-2
	KUSOMA
	Kusoma kwa Ufasaha
	Kufikia mwisho wa FUNZO, mwanafunzi aweze:
a)kusoma kifungu kwa kuzingatia matamshi bora
b)kusoma kifungu kwa kasi ifaayo
c)kusoma kifungu kwa kutumia sauti ipasavyo
d)kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo
e)kuridhia kusoma makala kwa kuzingatia vipengele vinavyofanikisha mawasiliano.
	Mwanafunzi aelekezwe:
●kujadiliana na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kusoma makala kwa ufasaha (matamshi bora, kasi ifaayo, sauti ifaayo, ishara zifaazo)
●kutazama vielelezo vya video za watu wanaosoma kwa ufasaha makala (k.v hotuba, taarifa ya habari, n.k.) akiwana wenzake
●kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika matini andishi au ya kidijitali akizingatia matamshi bora ●kusoma kifungu cha habari kwa kasi ifaayo kuhusu suala lengwa
●kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo (k.v kiwango cha sauti na kiimbo)akiwa katika kikundi ●kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo panapofaa (k.v ishara za uso na mikono) akiwa na wenzake katika kikundi
●kusoma mbele ya wenzake kazi yake ili wamtolee maoni
	Je, unaposoma kifungu unazingatia mambo gani ili kufanikisha usomaji?
	●Tarakilishi/vipakatalish
●Kinasasauti
●Rununu ●Projekta ●Tarakilishi/vipakatalishi ●Kinasasauti
●Rununu  ●Kamusi mbalimbali
OUP,Kiswahili
Gredi 8, Kitabu Cha Mwanafunzi,Uk.75
	a)Kutunga sentensi k.m. kwa 
kutumia msamiati lengwa b)Kujibu maswali k.m. katika ufahamu c)Kutoa muhtasari wa ufahamu au matini yaliyosomwa d)Kusoma kwa sauti e)Wanafunzi kufanyiana tathmini
f)Potfolio
g)Shajara
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