
GRADE 8 KISWAHILI RECORD OF WORK (RATIONALISED) 

SOMO:  KISWAHILI 

JINA LA MWALIMU: 

GREDI: 8 

MUHULA: 1 

WIKI  MADA 

 

KAZI MAONI SAINI 

1 
SARUFI  Viwakilishi:vya Nafsi, Vionyeshi na vya Idadi 

(Vipindi 2) 

a) kutambua viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi katika matini 

b) Kutumia ipasavyo viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi katika matini 

c) Kuchangamkia matumizi yafaayo ya 
viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya 
idadi ili kufanikisha mawasiliano. 

 

 

 

 

 

 

 SARUFI  
Viwakilishi:vya Nafsi, Vionyeshi na vya Idadi 
(Vipindi 2) 

a) kutambua viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi katika matini 

b) Kutumia ipasavyo viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi katika matini 

c) Kuchangamkia matumizi yafaayo ya 
viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya 
idadi ili kufanikisha mawasiliano. 

 

 

 

 

 

 

 
KUSIKILIZ
A NA 
KUZUNGU
MZA 

Kusikiliza kwa Kina Sauti: /g/na/gh/(Vipindi 
2) 

a)kutambua sauti /g/na/gh/ katika silabi na 
maneno 

b)kutamka sauti/g/na /gh/ ipasavyo katika silabi 
na maneno 

c)kutumia maneno yenye sauti /g/na/gh/ 
ipasavyo katika matiniili kuyatofautisha 
kimatamshi 

d)kuchangamkia matamshi bora ya sauti/g/na 
/gh/ katika mazungumzo ya kawaida 
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 Kusikiliza kwa Kina Sauti: /g/na/gh/(Vipindi 

2) 

a)kutambua sauti /g/na/gh/ katika silabi na 
maneno 

b)kutamka sauti/g/na /gh/ ipasavyo katika silabi 
na maneno 

c)kutumia maneno yenye sauti /g/na/gh/ 
ipasavyo katika matiniili kuyatofautisha 
kimatamshi 

d)kuchangamkia matamshi bora ya sauti/g/na 
/gh/ katika mazungumzo ya kawaida 

  

2 
KUSOMA Kusoma kwa Mapana Matini ya Kujichagulia 

(Vipindi 2) 
a)kutambua msamiati uliotumiwa katika matini 
ya kujichagulia 
b)kutumia ipasavyo msamiati unaotokana na 
matini aliyosoma 

c)kujenga mazoea ya kusoma matini za 
miktadha mbalimbali ili kupanua mawanda ya 
fikra 

  

 
 Kusoma kwa Mapana Matini ya Kujichagulia 

(Vipindi 2) 
a)kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia 
aliyosoma 
b)kuweka daftarini rekodi ya aliyosoma  

c)kujenga mazoea ya kusoma matini za 
miktadha mbalimbali ili kupanua mawanda ya 
fikra 

  

 
KUANDIKA Barua ya Kirafiki(Vipindi 2 

a)kueleza umuhimu wa barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani  
b)kutambua ujumbe unaoafiki barua ya kirafiki 
ya kutoa shukrani 

c)kukuzamazoea ya kuandika barua ya kirafiki 
ya kutoa shukranikatika maisha ya kila siku 

  

  
Barua ya Kirafiki(Vipindi 2 
a)kutambua vipengele vya kimuundo vya barua 
ya kirafiki ya kutoa shukrani 
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b)kuandika barua ya kirafiki ya kutoa 
shukranikwa kuzingatia ujumbe, lugha na 
muundo ipasavyo   

c)kukuzamazoea ya kuandika barua ya kirafiki 
ya kutoa shukranikatika maisha ya kila siku 

3 SARUFI 
Viwakilishi vya Sifa, Pekee na Viulizi (Vipindi 
2) 
a) kutambua viwakilishi vya sifa, vya pekee na 
viulizi katika matini 
b) kutumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na 
viulizi ifaavyo katika matini 

c) kuchangamkia kutumia viwakilishi vya sifa, 
vya pekee na viulizi katika mawasiliano 

  

 
 Viwakilishi vya Sifa, Pekee na Viulizi (Vipindi 

2) 
a) kutambua viwakilishi vya sifa, vya pekee na 
viulizi katika matini 
b) kutumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na 
viulizi ifaavyo katika matini 

c) kuchangamkia kutumia viwakilishi vya sifa, 
vya pekee na viulizi katika mawasiliano 

  

 
KUSIKILIZ
A NA 
KUZUNGU
MZA 

Hadithi Mighani(Vipindi 2) 
a) kueleza maana ya mighani ili kuibainisha 
b)kueleza sifa za mighani ili kuipambanua 

c)  Kuchangamkia kushiriki katika uwasilishaji 
wa mighani katika miktadha mbalimbali ya 
kijamii. 

  

  
Hadithi Mighani(Vipindi 2) 
a)kujadili ujumbe na lugha katika mighani 
b)kusimulia mighani kwa kuzingatia 
vipengelevifaavyo vya uwasilishaji wa mighani 

c)  Kuchangamkia kushiriki katika uwasilishaji 
wa mighani katika miktadha mbalimbali ya 
kijamii. 

  

4 KUSOMA 
Kusoma kwa Kina Tamthilia(Vipindi 2) 

a)kueleza maana ya tamthilia ili kuipambanua  

b)kujadili sifa za tamthilia kama utanzu wa fasihi 
andishi 
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c)kuchangamkia usomaji wa tamthilia ili 
kukuza stadi ya kusoma. 

 
 Kusoma kwa Kina Tamthilia(Vipindi 2) 

a)kueleza maana ya tamthilia ili kuipambanua  

b)kujadili sifa za tamthilia kama utanzu wa fasihi 
andishi 

c)kuchangamkia usomaji wa tamthilia ili 
kukuza stadi ya kusoma. 

  

 
KUANDIKA Insha za KubuniMasimulizi(Vipindi 2) 

a)kubaini wazo moja kuu la insha ya masimulizi 
atakayoandika 
b)kuandika insha ya masimulizi inayoendeleza 
wazo moja kuu katika kila aya  

c)kufurahia kuandika insha za masimulizi katika 
maisha ya kila siku akizingatia ujumbe 
uliotegemezwa kwenye wazo moja kuu 

  

  
Insha za KubuniMasimulizi(Vipindi 2) 
a)kubaini wazo moja kuu la insha ya masimulizi 
atakayoandika 
b)kuandika insha ya masimulizi inayoendeleza 
wazo moja kuu katika kila aya  

c)kufurahia kuandika insha za masimulizi katika 
maisha ya kila siku akizingatia ujumbe 
uliotegemezwa kwenye wazo moja kuu 

  

5 SARUFI 
Viwakilishi Vimilikishi na Visisitizi(Vipindi 2 
a)kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi 
katika matini  
b)kutumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi 
ipasavyo katika matini 

c) Kuchangamkia kutumia viwakilishi vimilikishi 
na visisitizi katika sentensi na vifungu. 

  

 
 Viwakilishi Vimilikishi na Visisitizi(Vipindi 2 

a)kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi 
katika matini  
b)kutumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi 
ipasavyo katika matini 

c) Kuchangamkia kutumia viwakilishi vimilikishi 
na visisitizi katika sentensi na vifungu. 
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KUSIKILIZ
A NA 
KUZUNGU
MZA 

Hadithi Visasili(Vipindi 2) 
a)kueleza maana ya visasili ili 
kuibanishab)kujadili sifa za visasili ili 
kuipambanua 
b)kujadili vipengele vya kimsingi 
katikauwasilishaji wa visasili  

c) Kufurahia uchambuzi na uwasilishaji wa 
visasili ili kujenga umahiri katika fasihi simulizi. 

  

 
 Hadithi Visasili(Vipindi 2) 

a)kujadili vipengele vya kimsingi 
katikauwasilishaji wa visasili  
b)kuwasilisha visasili kwa kuzingatia uwasilishaji 
ufaao 

c) Kufurahia uchambuzi na uwasilishaji wa 
visasili ili kujenga umahiri katika fasihi simulizi. 

  

6 
KUSOMA Kusoma kwa Ufasaha (Vipindi 2) 

a)kusoma kifungu kwa kuzingatia matamshi bora 
b)kusoma kifungu kwakasi ifaayo. 

c)kuchangamkia kusoma kifungu kwa 
kuzingatia vipengele vya usomaji 

  

 
 Kusoma kwa Ufasaha (Vipindi 2 

a)kusoma kifungu kwa kutumia sauti ipasavyo 
b)kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara 
zifaazo  

c)kuchangamkia kusoma kifungu kwa 
kuzingatia vipengele vya usomaji 

  

 
KUANDIKA Insha za KubuniMasimulizi(Vipindi 2) 

a)kutambua mbinu za lughakatika insha ya 
masimulizi 
b)kujadili umuhimu wa mbinu za lugha katika 
insha za masimulizi 

c)kufurahia kuandika insha ya masimulizi 
akizingatia lugha, wahusika na mandhari 
ifaavyo ili kukuza ubunifu 

  

 
 Insha za KubuniMasimulizi(Vipindi 2) 

a)kujadili wahusika na mandhari katika insha za 
masimulizi 
b)kuandika insha ya masimulizi akizingatia 
mbinu za lugha, wahusika wanaobainika na 
mandhari ifaavyo  
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c)kufurahia kuandika insha ya masimulizi 
akizingatia lugha, wahusika na mandhari ifaavyo 
ili kukuza ubunifu 

8 
 

LIKIZO FUPI   

9 
SARUFI Nyakati na Hali(Vipindi 2) 

a)kueleza maana ya hali ya mazoea na timilifu 
b)kutumia hali ya mazoea na timilifu ipasavyo 
katikamatini 

c)kufurahia kutumia hali ya mazoea na timilifu 
ipasavyo ili kufanikisha mawasiliano 

  

 
 Nyakati na Hali(Vipindi 2) 

a)kueleza maana ya hali ya mazoea na timilifu 
b)kutumia hali ya mazoea na timilifu ipasavyo 
katikamatini 

c)kufurahia kutumia hali ya mazoea na timilifu 
ipasavyo ili kufanikisha mawasiliano 

  

 
KUSIKILIZ
A NA 
KUZUNGU
MZA 

Kusikiliza Maagizo(Vipindi 2) 
a)kueleza maana ya maagizo ili kuyapambanua 
b)kutambua maagizo katika miktadha 
mbalimbali 

c)kuchangamkia kutoa na kufuata maagizo 
ifaavyo katika miktadha mbalimbali 

  

 
 Kusikiliza Maagizo(Vipindi 2) 

a)kutambua maagizo katika miktadha 
mbalimbali 
b)kujadili sifa za kimsingi za maagizo 
yafaayod)kutoa na kupokea maagizo ipasavyo 

c)kuchangamkia kutoa na kufuata maagizo 
ifaavyo katika miktadha mbalimbali 

  

10 
KUSOMA Kusoma kwa Ufahamu(Vipindi 2) 

 a)kudondoa habari mahususi katika kifungu cha 
ufahamu 
b)kueleza maana ya msamiati kulingana na 
muktadha wa kifungu cha ufahamu 

c) kuchangamkia kusoma kwa ufahamu ili 
kukuza uelewa wa habari. 
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 Kusoma kwa Ufahamu(Vipindi 2) 

 a)kudondoa habari mahususi katika kifungu cha 
ufahamu 
b)kueleza maana ya msamiati kulingana na 
muktadha wa kifungu cha ufahamu 

c) kuchangamkia kusoma kwa ufahamu ili 
kukuza uelewa wa habari. 

  

 
KUANDIKA Insha ya Maelekezo(Vipindi 2) 

a)kutambua insha ya maelekezo katika matini 
b)kujadilisifa za insha ya maelekezo 

c)kufurahiakuandika insha za maelekezo 
maishani. 

  

 
 Insha ya Maelekezo(Vipindi 2) 

a)kujadilisifa za insha ya maelekezo 
b)kuandika insha ya maelekezo akizingatia 
anwani na mpangilio ufaao  

c)kufurahiakuandika insha za maelekezo 
maishani. 

  

11 
SARUFI Nyakati na Hali(Vipindi 2) 

a)kueleza maana ya wakati uliopita hali timilifu 
na wakati ujao hali timilifu ili kuzipambanua 
b)kutambua viambishi vya wakati uliopitahali 
timilifu na wakati ujao hali timilifu katika matini 

c)kuchangamkia kutumia ipasavyo wakati 
uliopita hali timilifu na wakati ujao hali timilifu 
ili kufanikishamawasiliano. 

  

 
 Nyakati na Hali(Vipindi 2) 

a)kutambua viambishi vya wakati uliopitahali 
timilifu na wakati ujao hali timilifu katika matini 
b)kutumia ipasavyo wakati uliopitahali timilifu 
na wakatiujao hali timilifu katika matini 

c)kuchangamkia kutumia ipasavyo wakati 
uliopita hali timilifu na wakati ujao hali timilifu 
ili kufanikishamawasiliano. 

  

 
KUSIKILIZ
A NA 
KUZUNGU
MZA 

Kusikilizakwa Kufasiri(Vipindi2) 
a)kutambua ujumbe katika matini ya kusikiliza 
b)kueleza uhusiano kati ya ujumbe wa matini na 
maisha ya kila siku 
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c)kujadili mafunzo yanayotokana na ujumbe wa 
matini 

d)kujenga mazoea ya kuhusisha ujumbe katika 
matini na hali ya maisha ya kila siku. 

  
Kusikilizakwa Kufasiri(Vipindi2) 
a)kutambua ujumbe katika matini ya kusikiliza 
b)kueleza uhusiano kati ya ujumbe wa matini na 
maisha ya kila siku 
c)kujadili mafunzo yanayotokana na ujumbe wa 
matini 

d)kujenga mazoea ya kuhusisha ujumbe katika 
matini na hali ya maisha ya kila siku. 

  

11 KUSOMA 
Kusoma kwa KinaTamthilia (Vipindi 2) 
a)kueleza maana ya maudhui na dhamira katika 
fasihi ili kuvipambanua  
b)kutambua maudhui katikatamthilia 

c)kujenga mazoea ya usomaji wa kazi za kifasihi 
ili kujenga misingi ya uchambuzi 

  

  
Kusoma kwa KinaTamthilia (Vipindi 2) 
a)kutambua dhamira katika tamthilia 
b)kujadili dhamira katika tamthilia 

c)kujenga mazoea ya usomaji wa kazi za kifasihi 
ili kujenga misingi ya uchambuzi 

  

 KUANDIKA 
Insha za KubuniMdokezo(Vipindi 2) 
a)kueleza maana ya insha ya mdokezo ili 
kuipambanua 
b)kuandika insha ya mdokezo kwa kuzingatia 
vipengele vya uandishi husika 

c)kufurahia kuandika insha za mdokezo ili 
kukuza ubunifu 

  

  
Insha za KubuniMdokezo(Vipindi 2) 
a)kujadili vipengele vya insha ya mdokezo 
b)kuandika insha ya mdokezo kwa kuzingatia 
vipengele vya uandishi husika 

c)kufurahia kuandika insha za mdokezo ili 
kukuza ubunifu 

  

12-13  MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA   
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