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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: nyimbo za watoto
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana za nyimbo za watoto na bembelezi
· Kujadili sifa za nyimbo za watoto na bembelezi
· Kuwasilisha nyimbo za watoto na bembelezi kwa kuzingatia uwasilishaji
· Kucahngamkia nyimbo za watoto na bembelezi kwa kuzingatia uwasilishaji ili kukuza ubunifu
MASWALI DADISI:
Je, ni nyimbo gani za watoto unazozijua katika jamii yako?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 43-44
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza wimbo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 43 ikiimbwa
Kujadili na mwenzake watu ambao huimba wimbo waliosikiliza
Kushirikiana na mwenzake kueleza ni nani wanaoimbiwa wimbo waliosikilizaukiimbwa
Kueleza maana ya nyimbo za watoto
· 
HATUA YA 2
Kumweleza mwenzake sifa za wimbo aliosikiliza
· 
HATUA YA 3
Kushirikiana na mwenzake kuimba nyimbo za watoto walizosikiliza 
Waelekeze kuimba nyimbo za watoto waliosikiliza
Wajirekodi wakiimba wimbo wa watoto  na bembelezi
· Matumizi ya kifaa cha kidijitali kutajenga na kukuza ujuzi wa kidijitali wa mwanafunzi
Kumshirikisha mwenzake kujadili namna ya kuwasilisha nyimbo za watoto
· 
HITIMISHO:
Kuchagua wimbowa watoto
Kuwasilisha nyimbo  hizo mbele ya wenzake akizingatia mtindo wa uwasilishaji wake
· 
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kujifunza nyimbo za watoto kutoka jamii nyingine
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini mwanafunzi anapoimba

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: bembelezi
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana za nyimbo za watoto na bembelezi
· Kujadili sifa za nyimbo za watoto na bembelezi
· Kuwasilisha nyimbo za watoto na bembelezi kwa kuzingatia uwasilishaji
· Kucahngamkia nyimbo za watoto na bembelezi kwa kuzingatia uwasilishaji ili kukuza ubunifu
MASWALI DADISI:
Je, ni nyimbo gani za watoto unazozijua katika jamii yako?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 43-44
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza wimbo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 45 ikiimbwa
Kujadili na mwenzake watu ambao huimba wimbo waliosikiliza
Kushirikiana na mwenzake kueleza ni nani wanaoimba wimbo waliosikiliza ukiimbwa
Kueleza maana ya bembelezi
· 
HATUA YA 2
Kumweleza mwenzake sifa za wimbo aliosikiliza – bembelezi 
· 
HATUA YA 3
Kushirikiana na mwenzake kuimba bembelezi walizosikiliza 
Waelekeze kuimba bembelezi waliosikiliza
Wajirekodi wakiimba wimbo wa watoto  na bembelezi
· Matumizi ya kifaa cha kidijitali kutajenga na kukuza ujuzi wa kidijitali wa mwanafunzi
Kumshirikisha mwenzake kujadili namna ya kuwasilisha bembezi
· 
HITIMISHO:
Kuchagua bembelezi anaoujua 
Kuwasilisha nyimbo  hizo mbele ya wenzake akizingatia mtindo wa uwasilishaji wake
· 
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kujifunza nyimbo za watoto na bembezi  kutoka jamii nyingine
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini mwanafunzi anapoimba

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFASAHA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kusoma kigungu kwa kuzingatia matamshi bora
· Kusoma kifungu kwa kasi ifaayo
· Kusoma  kwa kutumia sauti ipasavyo
· Kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo
· Kuridhia kusoma makala kwa kuzingatia vipengele vinavyofanikisha mawasiliano
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa ufasaha?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 46-47
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kumsomea mwenzake kwa sauti kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 46-47
Kumwomba mwenzake amtolee maoni yake kuhusu matamshi yake
HATUA YA 2
Kusoma tena kifungu katika shughuli ya 1 swali la 1 . 
Kumwomba mwenzake amhesabie maneno ambayo anaweza kusoma katika dakika moja
Kuweka rekodi ya idadi ya maneno ili imfae kuboresha kasi yake ya usomaji wa baadaye
Onyesha kwa mshazari(/) mahali mwanafunzi alipofika kusoma dakika moja ikikamilika
Mruhusu mwanafnzi kusoma mpaka mwisho wa kifungu
Piga mstari maneno ambayo mwanafuzi alishindwa kuyasoma au kuyatamka vizuri
Rekodi idadi ya maneno ambayo manafunzi ameweza kusoma kwa usahihi kwa dakika moja
Rekodi viwango vya umilisi wa wanafunzi
HATUA YA 3
Wasome aya kwanza mbili za kifungu katika shughuli ya 1 kwa kuzingatia kiwangi cha sauti kifaacho
Tathmini kiwango cha sauti na kiimbo katika usomaji wa mwanafunzi
Mwelekeze mwanafunzi kuzingatia ukaribu au umbali wa usomaji ili atumie kiwango cha sauti ifaayo
Mwanafunzi vilevile aongozwe na ukubwa, upana au udogo wa ukumbi wa usomaji
HITIMISHO:
Kuwasomea wenzake aya mbili za mwisho katika kifungu cha shughuli ya 1 akitumia ishara za uso, mikono na mwili
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wasikilize mwanahabari akitagaza taarifa
Kumwigiza mtangazaji huyo mbele ya wenzake
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini mwanafunzi anapoimba
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFASAHA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kusoma kigungu kwa kuzingatia matamshi bora
· Kusoma kifungu kwa kasi ifaayo
· Kusoma  kwa kutumia sauti ipasavyo
· Kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo
· Kuridhia kusoma makala kwa kuzingatia vipengele vinavyofanikisha mawasiliano
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa ufasaha?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 46-47
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kumsomea mwenzake kwa sauti kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 46-47
Kumwomba mwenzake amtolee maoni yake kuhusu matamshi yake
HATUA YA 2
Kusoma tena kifungu katika shughuli ya 1 swali la 1 . 
Kumwomba mwenzake amhesabie maneno ambayo anaweza kusoma katika dakika moja
Kuweka rekodi ya idadi ya maneno ili imfae kuboresha kasi yake ya usomaji wa baadaye
Onyesha kwa mshazari(/) mahali mwanafunzi alipofika kusoma dakika moja ikikamilika
Mruhusu mwanafnzi kusoma mpaka mwisho wa kifungu
Piga mstari maneno ambayo mwanafuzi alishindwa kuyasoma au kuyatamka vizuri
Rekodi idadi ya maneno ambayo manafunzi ameweza kusoma kwa usahihi kwa dakika moja
Rekodi viwango vya umilisi wa wanafunzi
HATUA YA 3
Wasome aya kwanza mbili za kifungu katika shughuli ya 1 kwa kuzingatia kiwangi cha sauti kifaacho
Tathmini kiwango cha sauti na kiimbo katika usomaji wa mwanafunzi
Mwelekeze mwanafunzi kuzingatia ukaribu au umbali wa usomaji ili atumie kiwango cha sauti ifaayo
Mwanafunzi vilevile aongozwe na ukubwa, upana au udogo wa ukumbi wa usomaji
HITIMISHO:
Kuwasomea wenzake aya mbili za mwisho katika kifungu cha shughuli ya 1 akitumia ishara za uso, mikono na mwili
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wasikilize mwanahabari akitagaza taarifa
Kumwigiza mtangazaji huyo mbele ya wenzake
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini mwanafunzi anapoimba
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA KUBUNI - Masimulizi 
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua lugha ya kiubunifu katika insha za masimullizi
· Kujadili umuhimu wa lugha ya kibunifu katika insha za masimulizi
· Kubainisha wahusika na mandhari katika insha za masimulizi
· Kujjadili umuhimu wa wahusika na mandhari katika insha za masimulizi
· Kuandika insha ya masimulizi akizingatia lugha, wahusika na mandhari ifaaayo
· Kufurahia kuandika insha ya masimulizi akizingatia lugha, wahusika na mandharia ifaavyo katika insha ya masimulizi ili kukuza ubunifu
MASWALI DADISI:
· Insha ya masimulizi inahusu nini
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya masimulizi
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 48-50
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 48
Waagize kufanya shughuli ya 1, huku mwalimu akitoa vielezo kuhusu insha ya masimulizi
Mwongoze mwanafunzi kuzingatia vidokezo vya insha alivyopewa kabla ya kusoma insha yenyewe
Kushiriki na mwenzake kutambua semi kutokana na kielelezo cha insha ya masimulizi alichokisoma
HATUA YA 2
Waongoze wanafunzi kujadili na mwenzake katika kikundi kuhusu ujumbe, muundo na mtindo wa insha hiyo.
Kumshirikisha mwenzake kujadili umuhimu wa kutumia methali, nahau, tashibihi ma misemo katika kilelezo cha insha ya masimulizi alichokisoma
Wanafunzi watambue kuwa insha ya masimulizi hutoa habari kuhusu jinsi kisa au tukio Fulani lilivyofanyika.
HATUA YA 3
Wape muda wajadiliane kuhusu mambo yanayoendelea katika insha hiyo, kitabu cha mwanafunzi uk wa 49 wakiwa wawiliwawili
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
   Anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri
HATUA YA 4
Mwalimu awasomee kielelezo cha insha aliyoiandaa
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo 
HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya masimulizi vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA KUBUNI - Masimulizi 
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua lugha ya kiubunifu katika insha za masimullizi
· Kujadili umuhimu wa lugha ya kibunifu katika insha za masimulizi
· Kubainisha wahusika na mandhari katika insha za masimulizi
· Kujjadili umuhimu wa wahusika na mandhari katika insha za masimulizi
· Kuandika insha ya masimulizi akizingatia lugha, wahusika na mandhari ifaaayo
· Kufurahia kuandika insha ya masimulizi akizingatia lugha, wahusika na mandharia ifaavyo katika insha ya masimulizi ili kukuza ubunifu
MASWALI DADISI:
· Insha ya masimulizi inahusu nini
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya masimulizi
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 48-50
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 22
Waagize kufanya shughuli ya 1, huku mwalimu akitoa vielezo kuhusu insha ya masimulizi 
Mwongoze mwanafunzi kuzingatia vidokezo vya insha alivyopewa kabla ya kusoma insha yenyewe
HATUA YA 2
Waongoze wanafunzi kujadili na mwenzake katika kikundi kuhusu ujumbe, muundo na mtindo wa insha hiyo.
Wanafunzi watambue kuwa insha ya masimulizi hutoa habari kuhusu jinsi kisa au tukio Fulani lilivyofanyika.
HATUA YA 3
Wape muda wajadiliane kuhusu mambo yanayoendelea katika insha hiyo, kitabu cha mwanafunzi uk wa 49 wakiwa wawiliwawili
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
Anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri/wahusika/mandhari
HATUA YA 4
Mwalimu awasomee kielelezo cha insha aliyoiandaa 
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo wakiwa wawiliwawili kisha waandike insha kufuata vidokezo waliyopewa
HITIMISHO:
Mwalimu awape wanafunzi muda wa kumsomea mwenzake insha aliyoiandika ili wasahihishe. Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Waandike nakala safi ya insha hiyo.
Kuwasomea watu nyumbani insha safi aliyoiandika  ili watoe maoni yao kuihusu
MAONI:
__________________________________________________________________________________
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NYAKATI NA HALI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua viambishi vya nyakati kwenye vitenzi
· Kutambua vitenzi katika nyakati tofauti, hali ya kuendelea kwenye matini
· Kutunga sentensi akitumia vitenzi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea
· Kufurahia zoezi la kutunga sentensi akiwa na wenzake
MASWALI DADISI:
Ni viambishi vipi hutumika kuwakilisha nyakati mbalimbali katika vitenzi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 50-54
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu atangulizi somo kwa kutenda vitendo kadha kisha wanafunzi wataje unafanya nini
Andika vitenzi/majibu yao ubaoni ukisisitiza kiambishi –na- cha wakati uliopo, -li- wakati uliopita na –ta- wakati ujao
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waambie wanafunzi wafungue vitabu vyao uk wa 50/51, wakiwa wawilwawili waambie wasomeane sentensi katika shughuli ya 1
Waeleze tofauti zilizo katika sentensi hizo
Sikiliza majibu yao kisha uwafafanulie kuwa vitendo katika sentensi hizo vinatendeka katika nyakati tofauti
Wape maelezo zaidi kuhusu nyakati na hali kisha uwaeleze ni viambishi gani huwakilisha wakati uliopo na uliopita
HATUA YA 2
Wakiwa wawiliwawili waambie wajadili jedwali iiliyo katika ukurasa wa 51 kisha wasome na kujadili sentensi walizopewa chini ya mada ndogo ya wakati uliopo, hali ya kuendelea  na wakati uliopita, hali ya kuendelea
HATUA YA 3
Wafanye zoezi 
Tathmini usahihi wa vitenzi walivyovitaja na sentensi walizozitunga
Mwalimu asahihishe kazi wa wanafunzi huku akiwaelekeza waliolemewa

HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuandika sentensi zenye mapengo ubaoni ili wanafunzi wazikamilishe kwa wakati uliopita, hali ya kutendelea.

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wape vitenzi katika chati kisha uwaambie wavigeuze view katika wakati uliopo na wakati uliopita1`
MAONI:
_________________________ __________________________________________________
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NYAKATI NA HALI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua viambishi vya nyakati kwenye vitenzi
· Kutambua vitenzi katika nyakati tofauti, hali ya kuendelea kwenye matini
· Kutunga sentensi akitumia vitenzi katika nyakati mbalimbali hali ya kuendelea
· Kufurahia zoezi la kutunga sentensi akiwa na wenzake
MASWALI DADISI:
Ni viambishi vipi hutumika kuwakilisha nyakati mbalimbali katika vitenzi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 50-54
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu atangulizi somo kwa kutenda vitendo kadha kisha wanafunzi wataje unafanya nini
Andika vitenzi/majibu yao ubaoni ukisisitiza kiambishi –na- cha wakati uliopo, -li- wakati uliopita na –ta- wakati ujao
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waambie wanafunzi wafungue vitabu vyao uk wa 52, wakiwa wawilwawili waambie wasomeane sentensi katika shughuli ya 1
Waeleze tofauti zilizo katika sentensi hizo
Sikiliza majibu yao kisha uwafafanulie kuwa vitendo katika sentensi hizo vinatendeka katika nyakati tofauti
Wape maelezo zaidi kuhusu nyakati na hali kisha uwaeleze ni viambishi gani huwakilisha wakati ujao
HATUA YA 2
Wakiwa wawiliwawili waambie wajadili sehemu ya “shabash” iiliyo katika ukurasa wa 52 
· 
HATUA YA 3
Wafanye zoezi la shughuli ya 2 ukurasa wa 53
Tathmini usahihi wa vitenzi walivyovitaja na sentensi walizozitunga
Mwalimu asahihishe kazi wa wanafunzi huku akiwaelekeza waliolemewa

HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuandika sentensi zenye mapengo ubaoni ili wanafunzi wazikamilishe kwa wakati uliopita, hali ya kutendelea.

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wape vitenzi katika chati kisha uwaambie wavigeuze view katika wakati ulijao

MAONI:
_________________________ __________________________________________________
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: mazungumzo mahususi
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua maamkuzi na maagano ya nyakati mbalimbali za siku
· Kutambua maakuzi yanatotumiwa na makundi mbalimbali ya kijamii pamoja na majibu ya maakuzi hayo
· Kutumia maamkuzi na maagano mwafaka katika miktadha mbalimbali
· Kujenga mazoea ya kutumia maamkuzi na maagano mwafaka katika maisha yz kila siku ili kufanikisha mahusiano
MASWALI DADISI:
· Je, watu husalimiana vipi katika jamii yako?
· Watu hutumia maneno gani kuagana?
· Watu husalimiana au kuagana wakati gani?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 55-58
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Wanafunzi waelezane wanavyofanya wanapokutana
· Katika kujibu haya, lenga maadili yanayokuzwa na maakuzi kama vile upendo
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 55	
Mwalimu awaelekeze kusoma mazungumzo baina ya BATI na ROBA 
HATUA YA 2
Wanafunzi waigize mazungumzo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa 55. 
Wakiwa katika vikundi, washirikishe kutambua msamiati wa maamkuzi na katika mazungumzo
HATUA YA 3
Waangizi wataje maamkuzi wanayoyafahamu wakiwa wawiliwawili
Kueleza katika kikundi, maakuzi waliyopewa katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa 55-56 hutumika wakati gani
Waulize washiriki kufanya zoezi 
Tathmini usahihi wa majibu ya wanafuzi
· 
HITIMISHO:
Hitimisha kwa kuwapa zoezi la kutaja na kujibu maamkuzi na vilevile kuambatanisha maamkuzi na majibu yake kwenye chati

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wafanye mazoezi ya kuyatumia maakuzi katika mazingira mbalimbali
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI 
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: mazungumzo mahususi
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua maamkuzi na maagano ya nyakati mbalimbali za siku
· Kutambua maakuzi yanatotumiwa na makundi mbalimbali ya kijamii pamoja na majibu ya maakuzi hayo
· Kutumia maamkuzi na maagano mwafaka katika miktadha mbalimbali
· Kujenga mazoea ya kutumia maamkuzi na maagano mwafaka katika maisha yz kila siku ili kufanikisha mahusiano
MASWALI DADISI:
· Je, watu husalimiana vipi katika jamii yako?
· Watu hutumia maneno gani kuagana?
· Watu husalimiana au kuagana wakati gani?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 55-58
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Wanafunzi waelezane wanavyofanya wanapoaga jioni wanaporudi nyumbani kutoka shuleni
· Katika kujibu haya, lenga maadili yanayokuzwa na maakuzi kama vile upendo
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 58	
Mwalimu awaelekeze kusoma mazungumzo baina ya lufi na Maka
HATUA YA 2
Wanafunzi waigize mazungumzo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa 58
Kuigiza maagano mengine waliyoijua akiwa ma wenzake
Kumweleza mwenzake jinsi maagano waliyoigiza yalivyojunga upendo, umoja, amani na heshima miogoni mwao
HATUA YA 3
Washirikishe kutazama na kusikiliza video ya watu wakiagana 
Wanafuzi wataje maagano waliyosikiliza kwenye video akiwa na mwenzake
HATUA YA 4
Kumweleza mwenzake namna anavyowaaga watu kuligana na nyakati alizopewa katika kitabu cha mwanafunzzi ukurasa wa 56/57.
Waelekeze kuwaeleza kwa nini ni vizuri wawaage watu wanapoachana.
HATUA YA 5
Waulize washiriki kufanya zoezi ya kuambatanisha maakuzi na maagano na majibu yao
Tathmini usahihi wa majibu ya wanafuzi
HITIMISHO:
Hitimisha kwa kuwapa zoezi la kutaja na kujibu maamkuzi na vilevile kuambatanisha maagano na majibu yake kwenye chati
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wafanye mazoezi ya kuyatumia maakuzi na maagano katika mazingira mbalimbali na kujirekodi kwa kutumia kifaa cha kijidijitali
MAONI:
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: Kusoma kwa ufahamu
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kudondoa habari mahususi katika kifungu cha ufahamu
· Kueleza habari za kifungu cha ufahamu
· kueleza maana ya msamiati kuligana na miktadha wa kifungu cha ufahamu
· kuchangamkia kusoma kwa ufahamu ili kukuza uelewa wa habari
MASWALI DADISI:
1. Unazingatia nini unaposoma kifungu cha hadithi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 58-60
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Wagize wanafunzi kkusoma kifungu cha ufahamu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 59-60
Kadiri usomaji wa mwanafunzi
Akiwa na mwenzake, wajibu maswali kutokana na kifungu cha ufahamu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 60
Tathmini majibu ya mwanafunzi na kumwelekeza ifaavyo
Wajadili na mwenzke mambo yanayomwelekeza kudondoa habari mahususi katika kifungu alichosoma
HATUA YA 2
Kueleza akiwa na mwenzake ujumbe katika kila aya ya kifungu cha ufahamu walichosoma kwa sentesi moja moja
Tathmini majibu ya mwanafunzikusoma sentensi katika shughuli ya 2i kueleza habari za kifungu cha ufahamu walichosoma kwa ufupi 
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HATUA YA 3
Kueleza katika makundi maana ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha ufahamu
Tathmini majibu ya mwanafunzi
Wape wanafunzi muda wa kutunga sentensi  wakiwa kwa vikundi wakitumia msamiati
HITIMISHO:
Mwalimu aulize maswali mafupi mafupi kuhusu kusoma kwa ufahamu

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kusakura mtandaoni kifungu cha ufahamu kuhusu suala la kijinsia na kukisoma 

MAONI:
___________________________________________________________________________

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: Kusoma kwa ufahamu
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kudondoa habari mahususi katika kifungu cha ufahamu
· Kueleza habari za kifungu cha ufahamu
· kueleza maana ya msamiati kuligana na miktadha wa kifungu cha ufahamu
· kuchangamkia kusoma kwa ufahamu ili kukuza uelewa wa habari
MASWALI DADISI:
1. Unazingatia nini unaposoma kifungu cha hadithi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 58-60
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Wagize wanafunzi kkusoma kifungu cha ufahamu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 59-60
Kadiri usomaji wa mwanafunzi
Akiwa na mwenzake, wajibu maswali kutokana na kifungu cha ufahamu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 60
Tathmini majibu ya mwanafunzi na kumwelekeza ifaavyo
Wajadili na mwenzke mambo yanayomwelekeza kudondoa habari mahususi katika kifungu alichosoma
HATUA YA 2
Kueleza akiwa na mwenzake ujumbe katika kila aya ya kifungu cha ufahamu walichosoma kwa sentesi moja moja
Tathmini majibu ya mwanafunzikusoma sentensi katika shughuli ya 2i kueleza habari za kifungu cha ufahamu walichosoma kwa ufupi 
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HATUA YA 3
Kueleza katika makundi maana ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha ufahamu
Tathmini majibu ya mwanafunzi
Wape wanafunzi muda wa kutunga sentensi  wakiwa kwa vikundi wakitumia msamiati
HITIMISHO:
Mwalimu aulize maswali mafupi mafupi kuhusu kusoma kwa ufahamu

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kusakura mtandaoni kifungu cha ufahamu kuhusu suala la kijinsia na kukisoma 

MAONI:
___________________________________________________________________________

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA YA MAELEKEZO- 
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kaeleza maana ya insha ya mwelekezo
· Kujadili aina za insha za maelekezo
· Kuandaa mpangilio wa hatua za insha ya maelekezo
· Kuandaa mpangilio wa hatua za insha ya maelekezo
· Kuandika insha akizingatia vipegele muhimu vya insha ya maelekezo
· Kufurahia kuandika insha ya maelekezo akizingatia vipengele vyake muhimu ili kufanikisha mawasiliano
MASWALI DADISI:
· Insha ya maelekezo inahusu nini
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya maaelekezo
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 58-60
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waagize wanafunzi Kumwelekeza mwenzake jinsi ambavyo anaweza kufika shuleni kutoka sokoni
· 
HATUA YA 2
Kutazama picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 61
Kumweleza mwenzake anafikiria watu kwenye picha wanatoa maelekezo kuhusu nini
HATUA YA 3
Kusoma kielelezo cha maelekezo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 62 akiwa na mwenzake
Kumweleza mwenzake kuhusu sifa za insha ya maelekezo kutokana na kielelezo walichokisoma
Mwalimu awasomee kielelezo cha insha aliyoiandaa
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo wakiwa wawiliwawili 
HITIMISHO:
Kushirikiakana akiwa katika kikundi kuandaa mpangilio wa hatua za insha za maelekezo
Kunakili mpagilio walioandaa kwenye daftari lake

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi za maelekezo vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali

MAONI:
_________________________ __________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA YA MAELEKEZO- 
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kaeleza maana ya insha ya mwelekezo
· Kujadili aina za insha za maelekezo
· Kuandaa mpangilio wa hatua za insha ya maelekezo
· Kuandaa mpangilio wa hatua za insha ya maelekezo
· Kuandika insha akizingatia vipegele muhimu vya insha ya maelekezo
· Kufurahia kuandika insha ya maelekezo akizingatia vipengele vyake muhimu ili kufanikisha mawasiliano
MASWALI DADISI:
· Insha ya maelekezo inahusu nini
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya maaelekezo
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 58-60
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waagize wanafunzi Kumwelekeza mwenzake jinsi ambavyo anaweza kufika shuleni kutoka sokoni
HATUA YA 2
Kutazama picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 61
Kumweleza mwenzake anafikiria watu kwenye picha wnatoa maelekezo kuhusu nini
HATUA YA 2
Wape muda wajadili mada ya siku 
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha ya maelekezo
anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri

HATUA YA 3
Waandike insha ya maelekezo ili kumwelekeza mwenzake kufika kwao kutoka shuleni
Atumie mpagilio wa hatua za insha ya maelekezo aliyoandaa kwa somo lilopita

HITIMISHO:
Wape wanafunzi fursa ya kusomeana insha walizoziandika darasani kisha watoleane maoni kwa upendo na upole

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi za maelezo vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali
MAONI:
_________________________ __________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NYAKATI NA HALI – wakati uliopo hali ya kuendelea
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kubainisha vitenzi vilivyo katika wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea katika matini
· Kutumia wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopo hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea ifaavyo katika matini
· Kuchangamkia kutumia wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea ifaavyo ili kuboresha mawasiliano
MASWALI DADISI:
Ni viambishi vipi hutumika kuwakilisha nyakati mbalimbali katika vitenzi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 63-66
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu atangulizi somo kwa kutenda vitendo kadha kisha wanafunzi wataje unafanya nini
Andika vitenzi/majibu yao ubaoni ukisisitiza kiambishi –na- cha wakati uliopo, -li- wakati uliopita na –ta- wakati ujao
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kumweleza mwenzake kitendo anachokifanya wakati huo
Kuigiza kitendo alichokitaja
Kujadiliana hali ya wakati wa kitendo anachoigiza wakati huo
HATUA YA 2
Kuchagua vitenzi vinavyobainisha akati uliopo hali ya kuendelea katika sentensi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 63
· 
HATUA YA 3
Kunakili kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 64 kisha apigie mstari vitenzi vilivyo katika wakati uliopo hali ya kundelea
· 
HATUA YA 3
Wafanye zoezi la shughuli ya 2 ukurasa wa 64
Tathmini usahihi wa vitenzi walivyovitaja kwa sentensi walizozitunga
· 
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuandika sentensi zenye mapengo ubaoni ili wanafunzi wazikamilishe kwa wakati uliopo, hali ya kutendelea.
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wape vitenzi katika chati kisha uwaambie wavigeuze viwe katika wakati uliopo hali ya kuendelea
MAONI:
_________________________ __________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NYAKATI NA HALI – wakati uliopita hali ya kuendelea
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kubainisha vitenzi vilivyo katika wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea katika matini
· Kutumia wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopo hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea ifaavyo katika matini
· Kuchangamkia kutumia wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea ifaavyo ili kuboresha mawasiliano
MASWALI DADISI:
Ni viambishi vipi hutumika kuwakilisha nyakati mbalimbali katika vitenzi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 63-66
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu atangulizi somo kwa kutenda vitendo kadha kisha wanafunzi wataje unafanya nini
Andika vitenzi/majibu yao ubaoni ukisisitiza kiambishi –na- cha wakati uliopo, -li- wakati uliopita na –ta- wakati ujao
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kumweleza mwenzake kitendo alichokuwa akifanya kabla ya kulala
Kuigiza kitendo alichokitaja
Kujadiliana hali ya wakati wa kitendo alichokuwa akifanya
Tathmini majibu  na uigizaji wa mwanafunzi
HATUA YA 2
Kuchagua sentensi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 63 kisha choree mistari vitenzi vinavyobainisha wakati uliopita hali ya kuendelea
· 
HATUA YA 3
Kunakili kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 64 kisha apigie mstari vitenzi vilivyo katika wakati uliopita hali ya kundelea
· 
HATUA YA 3
Wafanye zoezi la shughuli ya 2 ukurasa wa 65
Tathmini usahihi wa vitenzi walivyovitaja kwa sentensi walizozitunga
· 
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuandika sentensi zenye mapengo ubaoni ili wanafunzi wazikamilishe kwa wakati uliopita, hali ya kutendelea.
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wape vitenzi katika chati kisha uwaambie wavigeuze viwe katika wakati uliopita hali ya kuendelea
MAONI:
_________________________ __________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NYAKATI NA HALI – wakati ujao hali ya kuendelea
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kubainisha vitenzi vilivyo katika wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea katika matini
· Kutumia wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopo hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea ifaavyo katika matini
· Kuchangamkia kutumia wakati uliopo hali ya kuendelea, uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea ifaavyo ili kuboresha mawasiliano
MASWALI DADISI:
Ni viambishi vipi hutumika kuwakilisha nyakati mbalimbali katika vitenzi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 63-66
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu atangulizi somo kwa kutenda vitendo kadha kisha wanafunzi wataje unafanya nini
Andika vitenzi/majibu yao ubaoni ukisisitiza kiambishi –na- cha wakati uliopo, -li- wakati uliopita na –ta- wakati ujao
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kumweleza mwenzake kitendo atachokuwa akifanya kesho
Kuigiza kitendo alichokitaja
Kujadiliana hali ya wakati wa kitendo atachokuwa akifanya
Tathmini majibu  na uigizaji wa mwanafunzi
HATUA YA 2
Kuchagua sentensi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 635kisha choree mistari vitenzi vinavyobainisha wakati uliopita hali ya kuendelea
· 
HATUA YA 3
Kunakili kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 64 kisha aandike vitenzi vinavyobainisha wakati ujao hali ya kuendelea
· 
HATUA YA 3
Wafanye zoezi la shughuli ya 2 ukurasa wa 66
Tathmini usahihi wa vitenzi walivyovitaja kwa sentensi walizozitunga
· 
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuandika sentensi zenye mapengo ubaoni ili wanafunzi wazikamilishe kwa wakati ujao, hali ya kutendelea.
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wape vitenzi katika chati kisha uwaambie wavigeuze viwe katika wakati ujao hali ya kuendelea
MAONI:
_________________________ __________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Kusikiliza kwa kufasiri - Matini
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza kwa usahihi yanayozungumzwa katika matini ya kusikiliza 
· Kufasiri habari katika matini ya kusikiliza
· Kueleza maana ya msamiati kama ulivyotumika katika matini ya kusikiliza
· Kutabiri kitachotokea katika matini kwa kurejelea vidokezo katika matini ya kusikiliza
· Kufurahia kufasiri matini ili kukuza stadi ya kusikiliza
MASWALI DADISI:

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 67-68
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi

UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza kwa makini ukisoma matini 
“Umewahi kufiki kuhusu usalama wako unapokuwa shuleni”
Kushirikiana na mwnzake kueleza kuhusu suala kuu linalozungumziwa katika matini aliyosikiliza
· 
HATUA YA 2
Kusikiliza tena matini akisomewa na mwalimu
· 
HATUA YA 3
Kueleza maana ya msamiati waliouandika kama ulivyotumika katika matini uliyosomea darasani
Tathmini majib ya mwanafunzi
· 
HATUA YA 4
Kutumia vidokezo katika matini anayosikiliza kutabiri mambo yanayoweza kutokeakatika matini hiyo
· 
HITIMISHO:
Mwalimu aulize maswali mafupi mafupi kuhusu kusikiliza kwa kufasiri

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Mwelekeze mwanafunzi kumweleza mwanafunzi mgeni jinsi anavyozingatia usalama shuleni
Kunasa mazungumzo yake na mwanafunzi mgeni kijidijitali

MAONI:
_________________________ __________________________________________________ 

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Kusikiliza kwa kufasiri - Matini
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza kwa usahihi yanayozungumzwa katika matini ya kusikiliza 
· Kufasiri habari katika matini ya kusikiliza
· Kueleza maana ya msamiati kama ulivyotumika katika matini ya kusikiliza
· Kutabiri kitachotokea katika matini kwa kurejelea vidokezo katika matini ya kusikiliza
· Kufurahia kufasiri matini ili kukuza stadi ya kusikiliza
MASWALI DADISI:

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 67-68
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi

UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza kwa makini ukisoma matini 
“Umewahi kufiki kuhusu usalama wako unapokuwa shuleni”
Kushirikiana na mwnzake kueleza kuhusu suala kuu linalozungumziwa katika matini aliyosikiliza
· 
HATUA YA 2
Kusikiliza tena matini akisomewa na mwalimu
· 
HATUA YA 3
Kueleza maana ya msamiati waliouandika kama ulivyotumika katika matini uliyosomea darasani
Tathmini majib ya mwanafunzi
· 
HATUA YA 4
Kutumia vidokezo katika matini anayosikiliza kutabiri mambo yanayoweza kutokeakatika matini hiyo
· 
HITIMISHO:
Mwalimu aulize maswali mafupi mafupi kuhusu kusikiliza kwa kufasiri

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Mwelekeze mwanafunzi kumweleza mwanafunzi mgeni jinsi anavyozingatia usalama shuleni
Kunasa mazungumzo yake na mwanafunzi mgeni kijidijitali

MAONI:
_________________________ __________________________________________________

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI 
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA KINA- maudhui na dhamira
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kusoma  dhana za maudhui na dhamira katika fasihi
· Kujadili maudhuli katika novela
· Kujadili dhamira katika novela
· Kutoa muhtasari wa dhamira na maudhui kuhusu novela
· Kujenga mazoea ya usomaji kwa kazi za fasihi katika maisha ya kila siku
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa kina?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 68-69
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kujadili na mwezake 
· Mambo ya nayozungumzwa na mwandishi katika novella aliyoisoma
· Lengo la mwandishi katika kuzungumzia mabo hayo
Kujadili na mwenzake maana ya dhamira na maudhui katika fasihi kwa kurejelea aliyoisoma
HATUA YA 2
Kusoma sehemu ya novella uliyoteua 
Akiwa na mwenzake katika kikundi, kujadiliana maudhui mbalimbali katika sehemu ya novella aliyoisoma
Kuandika maudhui hayo kwenye daftari lake
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HATUA YA 3
Akiwa na mwenzake katika kikundi kujadiliana dhamira katika sehemu ya novella waliyoisoma
Kuandika dhamira hiyo kwenye daftari
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi

HITIMISHO:
Kuwasilishia mwenzake darasani muhtasari wa dhmaira na maudhui za sehemu ya novella aliyoisoma
Tathmini hoj za mwanafunzi

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma novella wakati wake 

MAONI:
___________________________________________________________________________  

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI 
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA KINA- maudhui na dhamira
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kusoma  dhana za maudhui na dhamira katika fasihi
· Kujadili maudhuli katika novela
· Kujadili dhamira katika novela
· Kutoa muhtasari wa dhamira na maudhui kuhusu novela
· Kujenga mazoea ya usomaji kwa kazi za fasihi katika maisha ya kila siku
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa kina?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 68-69
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kujadili na mwezake 
· Mambo ya nayozungumzwa na mwandishi katika novella aliyoisoma
· Lengo la mwandishi katika kuzungumzia mabo hayo
Kujadili na mwenzake maana ya dhamira na maudhui katika fasihi kwa kurejelea aliyoisoma
HATUA YA 2
Kusoma sehemu ya novella uliyoteua 
Akiwa na mwenzake katika kikundi, kujadiliana maudhui mbalimbali katika sehemu ya novella aliyoisoma
Kuandika maudhui hayo kwenye daftari lake
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HATUA YA 3
Akiwa na mwenzake katika kikundi kujadiliana dhamira katika sehemu ya novella waliyoisoma
Kuandika dhamira hiyo kwenye daftari
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi

HITIMISHO:
Kuwasilishia mwenzake darasani muhtasari wa dhmaira na maudhui za sehemu ya novella aliyoisoma
Tathmini hoj za mwanafunzi

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma novella wakati wake 

MAONI:
___________________________________________________________________________ 

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA MASIMULIZI - PICHA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kubuni anwani inayooana na kisa atakachosimulia kutokana na picha kwenye matini
· Kutoa maelezo dhahiri kuhusu matukio katka picha kwenye matini
· Kuandika kisa chenye maelezo dhahiri kutokana na picha kwenye matini
· Kufurahia kusimulia kisa kutoka na picha ili kukuza ubunifu
MASWALI DADISI:
· Insha ya masimulizi inahusu nini
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya masimulizi
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 69-72
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 70
Waagize kutaza picha katika kitabu cha mwanafunzi kwa makini
Ataje mambo kama yanayoendelea kwa picha hizo
Kuipa anwani hadithi inayotokana na picha hizo
Kutoa maelezo dhahiri kuhusu maatukio katika picha kwenye matini
HATUA YA 2
Waongoze wanafunzi kujadili na mwenzake katika kikundi kuhusu ujumbe, muundo na mtindo wa insha ya masimulizi kutokana na picha
Kumshirikisha mwenzake kujadili umuhimu wa kutumia methali, nahau, tashibihi ma misemo katika kilelezo cha insha ya masimulizi
Wanafunzi watambue kuwa insha ya masimulizi hutoa habari kuhusu jinsi kisa au tukio Fulani lilivyofanyika.
HATUA YA 3
Mwalimu awasomee kielelezo cha insha aliyoiandaa
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo 
HATUA YA 3
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
   Anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri/maudhui
Wafahamishi Masimulizi yatirirke hatua kwa hatua kutoka tukio moja hadi linalofuata
Kuandika daftarini insha ya masimulizi kutokana na vidokezo alivyoandika
HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Kuandika nakala safi ya insha akizingatia usahihishaji wake 
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya masimulizi vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali
MAONI:
___________________________________________________________________________ 

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA MASIMULIZI - PICHA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kubuni anwani inayooana na kisa atakachosimulia kutokana na picha kwenye matini
· Kutoa maelezo dhahiri kuhusu matukio katka picha kwenye matini
· Kuandika kisa chenye maelezo dhahiri kutokana na picha kwenye matini
· Kufurahia kusimulia kisa kutoka na picha ili kukuza ubunifu
MASWALI DADISI:
· Insha ya masimulizi inahusu nini
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya masimulizi
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 69-72
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 70-71
Waagize kutaza picha katika kitabu cha mwanafunzi kwa makini
Ataje mambo kama yanayoendelea kwa picha hizo
Kuipa anwani hadithi inayotokana na picha hizo
Kutoa maelezo dhahiri kuhusu maatukio katika picha kwenye matini
HATUA YA 2
Waongoze wanafunzi kujadili na mwenzake katika kikundi kuhusu ujumbe, muundo na mtindo wa insha ya masimulizi kutokana na picha
Kumshirikisha mwenzake kujadili umuhimu wa kutumia methali, nahau, tashibihi ma misemo katika kilelezo cha insha ya masimulizi
Wanafunzi watambue kuwa insha ya masimulizi hutoa habari kuhusu jinsi kisa au tukio Fulani lilivyofanyika.
HATUA YA 3
Mwalimu awasomee kielelezo cha insha aliyoiandaa
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo 
HATUA YA 3
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
   Anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri/maudhui
Wafahamishi Masimulizi yatirirke hatua kwa hatua kutoka tukio moja hadi linalofuata
Kuandika daftarini insha ya masimulizi kutokana na vidokezo alivyoandika
HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Kuandika nakala safi ya insha akizingatia usahihishaji wake 
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya masimulizi vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali
MAONI:
___________________________________________________________________________

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: VITENZI VIKUU NA VITENZI VISAIDIZI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua vitenzi vikuu na vitenzi visaidizi katika sentensi
· Kutumia vitenzi vikuu na visaidizi katika sentensi
· Kuchamgamkia kutumia vitenzi vikuu na visaidizi ipasavyo katika mawasiliano
MASWALI DADISI:
Ni shughuli gani unazofanya kila siku?

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 72-74
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 72 waigize vitendo hivyo wakiwa wawiliwawili
Tazama uigizaji wa mwanafunzi, mwelekeze akikosea
Kusoma sentenzi kwa sauti na kwa matamshi yafaayo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 68
Tathmini usomaji kisha umkoe anapokosea
Kumweleza mwenzake maneno yanayoonyesha vitendo vilivyofanya katika sentensi ulizosoma 
Kutaja neno lililotumiwa kabla tu ya kitendo ili kuwezesha kitenzi katika kila sentensi alizosoma
Kutambua kuwa vitenzi vikitanguliwa na maneno kama vile alikuwa, aliweza, aliwahi na ilibidi hitwa vitenzi vikuu
HATUA YA 2
Kunakili daftarini kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 73 kwa kuzingatia hati bora
Kupigia mstari vitenzi vikuu alichonakili daftarini
Kudondoa vitenzi visaidizi na kuviandika daftarini
HATUA YA 3
Kutunga sentensi kumi akitumia vitenzi vikuu atakavyochagua mwenyewe pamoja na vitenzi viaidizi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 73
· Ubunifu unaendelezwa mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vitenzi vikuu na visaidizi
HITIMISHO:
Tathmini usahihi wa sentensi za mwanafunzi 
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Kuandika kifungu kuhusu usalama shuleni ili awasomee wanafunzi wenzake. Atumie vitenzi visaidizi na vitenzi vikuu katika kifungu atakachoandika
MAONI:
___________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: VITENZI VIKUU NA VITENZI VISAIDIZI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua vitenzi vikuu na vitenzi visaidizi katika sentensi
· Kutumia vitenzi vikuu na visaidizi katika sentensi
· Kuchamgamkia kutumia vitenzi vikuu na visaidizi ipasavyo katika mawasiliano
MASWALI DADISI:
Ni shughuli gani unazofanya kila siku?

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 72-74
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 72 waigize vitendo hivyo wakiwa wawiliwawili
Tazama uigizaji wa mwanafunzi, mwelekeze akikosea
Kusoma sentenzi kwa sauti na kwa matamshi yafaayo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 68
Tathmini usomaji kisha umkoe anapokosea
Kumweleza mwenzake maneno yanayoonyesha vitendo vilivyofanya katika sentensi ulizosoma 
Kutaja neno lililotumiwa kabla tu ya kitendo ili kuwezesha kitenzi katika kila sentensi alizosoma
Kutambua kuwa vitenzi vikitanguliwa na maneno kama vile alikuwa, aliweza, aliwahi na ilibidi hitwa vitenzi vikuu
HATUA YA 2
Kunakili daftarini kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 73 kwa kuzingatia hati bora
Kupigia mstari vitenzi vikuu alichonakili daftarini
Kudondoa vitenzi visaidizi na kuviandika daftarini
HATUA YA 3
Kutunga sentensi kumi akitumia vitenzi vikuu atakavyochagua mwenyewe pamoja na vitenzi viaidizi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 73
· Ubunifu unaendelezwa mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vitenzi vikuu na visaidizi
HITIMISHO:
Tathmini usahihi wa sentensi za mwanafunzi 
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Kuandika kifungu kuhusu usalama shuleni ili awasomee wanafunzi wenzake. Atumie vitenzi visaidizi na vitenzi vikuu katika kifungu atakachoandika
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Kusikiliza kwa ufahamu
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua ujumbe katika ufahamu wa kusikiliza
· Kueleza maana ya msamiati ulio katika ufahamu wa kusikiliza
· Kufasiri ujumbe kutokana na ufahamu kwa kusikiliza
· Kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa ufahamu ili kukuza stadi yz kusikiliza kwa ufahamu
MASWALI DADISI:

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 75 -76
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 75 kutazama picha
Kumweleza mwenzake kinachoendelea katika kila picha

HATUA YA 2
Kumhusisha mwenzake kutaja mambo yanayozuia usikilizaji bora kuligana na picha ya pili
Kumweleza mwenzake jinsi anavyoweza kuepuka mambo yanayozuia usikilizaji bora kwa kurejelea picha ya pili
· 
HATUA YA 3
Kumsikiliza mwalimu kwa makini akimsomea kifungu cha ufahamu kisha ajibu maswali
Kujadili na mwenzake ujumbe katika kifungu cha ufahamu alichokisikiliza
· 
HATUA YA 4
Kusikiliza tena akisomewa kifungu cha ufahamu
Kushirikiana na mwenzake kueleza maana ya msamiati kama yalivyotumika katika kifungu cha ufahamu alichosomewa
Kushirikiana na mwenzake kutumia kamusi kutafuta maana ya msamiati
Wajibu maswali ya ufahamu
· 
HITIMISHO:
Tathmini majibu ya wanafunzi huku ukitoa maelezo na majibu sahihi 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kushiriiana na mwenzake kusoma kifungu kifupi  kisha waulizane maswali kuhusu kifungu walichokisoma
MAONI:
___________________________________________________________________________ 

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Kusikiliza kwa ufahamu
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua ujumbe katika ufahamu wa kusikiliza
· Kueleza maana ya msamiati ulio katika ufahamu wa kusikiliza
· Kufasiri ujumbe kutokana na ufahamu kwa kusikiliza
· Kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa ufahamu ili kukuza stadi yz kusikiliza kwa ufahamu
MASWALI DADISI:

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 75 -76
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 75 kutazama picha
Kumweleza mwenzake kinachoendelea katika kila picha

HATUA YA 2
Kumhusisha mwenzake kutaja mambo yanayozuia usikilizaji bora kuligana na picha ya pili
Kumweleza mwenzake jinsi anavyoweza kuepuka mambo yanayozuia usikilizaji bora kwa kurejelea picha ya pili
· 
HATUA YA 3
Kumsikiliza mwalimu kwa makini akimsomea kifungu cha ufahamu kisha ajibu maswali
Kujadili na mwenzake ujumbe katika kifungu cha ufahamu alichokisikiliza
· 
HATUA YA 4
Kusikiliza tena akisomewa kifungu cha ufahamu
Kushirikiana na mwenzake kueleza maana ya msamiati kama yalivyotumika katika kifungu cha ufahamu alichosomewa
Kushirikiana na mwenzake kutumia kamusi kutafuta maana ya msamiati
Wajibu maswali ya ufahamu
· 
HITIMISHO:
Tathmini majibu ya wanafunzi huku ukitoa maelezo na majibu sahihi 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kushiriiana na mwenzake kusoma kifungu kifupi  kisha waulizane maswali kuhusu kifungu walichokisoma
MAONI:
___________________________________________________________________________
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: UFUPISHO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya ufupisho ili kuupambanua
· Kutambua habari kuu za aya na kuzielezea kwa usahihi katika sentensi moja
· Kufupisha kifungu akizingatia mpangilio ufaao wa habari
· Kufurahia kufupisha habari kwa usahihi katika mawasiliano ya kila siku
MASWALI DADISI:

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 77-79
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 77 kutazama picha
Kumweleza mwenzake anachoona katika kiwambo cha televisheni
Kujadili na mwenzake kuhusu habari kwenye kiwambo cha teleavisheni

HATUA YA 2
Kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 77-78
Kuandika akiwa na mwenzake ujumbe wa kila aya kwa kutumia sentensi moja  moja kwa kila aya

HATUA YA 3
Kuunganisha sentensi alizoziandika kutokana na kila yaya ili ziwe aya
Wazingatie mtirirko wa mawazo kama ilivyo katika kifungu alichokisoma
HATUA YA 4
Kumsomea mwenzake kifungu cha ufupisho alichoandika kutokana na sentensi alizounganisha kisha amwombe amtolee maoni yake

HITIMISHO:
Kuandika nakala safi ya ufupisho kwa kuzingatia maoni aliyopewa na mwenzake
Kuwasilisha nakala safi ya ufupisho wake kwa mwalimu ausahihishe

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma makala kotoka kwenye magazeti ili kufanya mazoezi zaidi ya ufupisho

MAONI:
___________________________________________________________________________
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: UFUPISHO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya ufupisho ili kuupambanua
· Kutambua habari kuu za aya na kuzielezea kwa usahihi katika sentensi moja
· Kufupisha kifungu akizingatia mpangilio ufaao wa habari
· Kufurahia kufupisha habari kwa usahihi katika mawasiliano ya kila siku
MASWALI DADISI:

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 77-79
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 77 kutazama picha
Kumweleza mwenzake anachoona katika kiwambo cha televisheni
Kujadili na mwenzake kuhusu habari kwenye kiwambo cha teleavisheni

HATUA YA 2
Kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 77-78
Kuandika akiwa na mwenzake ujumbe wa kila aya kwa kutumia sentensi moja  moja kwa kila aya

HATUA YA 3
Kuunganisha sentensi alizoziandika kutokana na kila yaya ili ziwe aya
Wazingatie mtirirko wa mawazo kama ilivyo katika kifungu alichokisoma
HATUA YA 4
Kumsomea mwenzake kifungu cha ufupisho alichoandika kutokana na sentensi alizounganisha kisha amwombe amtolee maoni yake

HITIMISHO:
Kuandika nakala safi ya ufupisho kwa kuzingatia maoni aliyopewa na mwenzake
Kuwasilisha nakala safi ya ufupisho wake kwa mwalimu ausahihishe

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma makala kotoka kwenye magazeti ili kufanya mazoezi zaidi ya ufupisho

MAONI:
___________________________________________________________________________
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA KUBUNI - MAELEZO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya insha ya maelezo
· Kutambua msamiati ufaao katika kutoa maelezo
· Kutambua umuhimu wa msamiati ufaao katika insha ya maelezo
· Kutumia msamiati ufaao kwa ufasaha kuandika insha ya maelezo
· Kufurahia kuandika insha ya maelezo ili kujenga stadi ya kuandika
MASWALI DADISI:
· Insha ya maelezo inahusu nini?
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya maelezo?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 79-80
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 79
Kadiri majibu ya wanafuzi kuhusu kifungu walichokisoma
Majibu yalenge kueleza kuwa insha ya maelezo hutoa taarifa ya kweli kuhusu kitu au jambo
HATUA YA 2
Kushirikiana na mwenzake kutambua msamiato uliotumika kwa kifungu walichokisoma 
Tathmini majibu yao

HATUA YA 3
Wanafunzi watambue umuhimu wa kutumia msamiati ufao wanapoandika insha ya maelezo
Wakiwa katika vikundi waongoze wajadili muundo wa insha ya maelezo pamoja na mambo ya kimsingi wanayofaa kuzingatia wanapoandika insha ya aina hii

HATUA YA 3
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
   Anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri/maudhui
Wafahamishi maelezo yatirirke hatua kwa hatua kutoka tukio moja hadi linalofuata
Kuandika daftarini insha ya maelezo kutokana na vidokezo alivyoandika

HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Kuandika nakala safi ya insha akizingatia usahihishaji wake 
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya maelezo vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA KUBUNI - MAELEZO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya insha ya maelezo
· Kutambua msamiati ufaao katika kutoa maelezo
· Kutambua umuhimu wa msamiati ufaao katika insha ya maelezo
· Kutumia msamiati ufaao kwa ufasaha kuandika insha ya maelezo
· Kufurahia kuandika insha ya maelezo ili kujenga stadi ya kuandika
MASWALI DADISI:
· Insha ya maelezo inahusu nini?
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya maelezo?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 79-80
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 79
Kadiri majibu ya wanafuzi kuhusu kifungu walichokisoma
Majibu yalenge kueleza kuwa insha ya maelezo hutoa taarifa ya kweli kuhusu kitu au jambo
HATUA YA 2
Kushirikiana na mwenzake kutambua msamiato uliotumika kwa kifungu walichokisoma 
Tathmini majibu yao

HATUA YA 3
Wanafunzi watambue umuhimu wa kutumia msamiati ufao wanapoandika insha ya maelezo
Wakiwa katika vikundi waongoze wajadili muundo wa insha ya maelezo pamoja na mambo ya kimsingi wanayofaa kuzingatia wanapoandika insha ya aina hii

HATUA YA 3
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
   Anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri/maudhui
Wafahamishi maelezo yatirirke hatua kwa hatua kutoka tukio moja hadi linalofuata
Kuandika daftarini insha ya maelezo kutokana na vidokezo alivyoandika

HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Kuandika nakala safi ya insha akizingatia usahihishaji wake 
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya maelezo vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: VITENZI VISHIRIKISHI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua vitenzi vishirikishi katika sentensi
· Kutumia vitenzi vishirikishi katika sentensi na vifungu
· Kuonea fahari matumizi ya vitenzi vishirikishi katika sentensi na vifungu
MASWALI DADISI:
Ni shughuli gani unazofanya kila siku?

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 80-82
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 81
Kumweleza mwenzake aina ya vitenzi vilivyokolezwa rangi katiika kifuno alichosoma
Kutambua na wenzake vitenzi vishirikishi katika sentensi, kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 81
· 
HATUA YA 2
Washirikishe wanafunzi kutunga sentensi wakitumia vitenzi vishirikishi  katika matini
Kadiria usahihi wa sentensi ambazo mwanafunzi atatunga akitumia vitenzi vishirikishi alivopewa katika kitabu cha mwanafunzi
Kusomea mwenzake sentensi alizotunga ili ampe maoni yake
· 
HATUA YA 3
Kutumia vitenzi vishirikishi kutunga kifungu kifupi daftarini kuhusu kuhudumia jamii shuleni
Kuwasilisha alichokitunga kkwa mwalimu ili ausahihishe na kumpa maoni
· Ubunifu unaendelezwa mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vitenzi vishirikishi
HITIMISHO:
Tathmini usahihi wa sentensi za mwanafunzi 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Mwongoze mwanafunzi kutambua vitu na hali katika mazingira yake na kuandika daftarini sentensi akitumia vitenzi vishirikishi
· 
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: mazungumzo ya kupasha habari
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mazungumzo ya kupasha habari ili kuyatofautisha na aina nyingine za mazungumzo
· Kutambua aina za mazungumzo ya kupasha habari
· Kujadili vipegele vya kuzingatia katika mazungumzo ya kupasha habari
· Kupasha habari kwa kutumia vipegele vifaavyo vya mazungumzo ya kupasha habari
· Kuchangamkia kupasha habari mbalimbali ili kufanikisha mawasiliano
MASWALI DADISI:

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 83 -86
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Wanafunzi waelezane wanavyofanya wanapokutana
· Katika kujibu haya, lenga maadili yanayokuzwa na maakuzi kama vile upendo
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 83 kutazama picha
Kufasiri ujumbe uliomo kwenye picha
Waeleze maana ya mazungumzo ya kupasha habari ili kuya tofautisha na aina nyingine ya mazungumzo 
HATUA YA 2
Wasikilize mazungumzo ya kupasha habari ambayo mwalimu ameandaa
Wanafunzi watambue aina za mazungumzo waliyosomewa na mwalimu ili kupasha habari

HATUA YA 3
Wajadili vipengele vya kuzingatia latika mazungumzo ya kupasha habari
Waigize mazungumzo yaliyo katika litabu cha mwanafunzi ukurasa wa 84/85
Wazingatie matamshi bora

HITIMISHO:
Hitimisha kwa kuwaagiza wafanye  zoezi baada la shughuli la 3 ya mazungumzo ya kupasha habari
Tathmini majibu yao

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kufanya zoezi la changamkia kwa kumhimiz kusikiliza au kutazama na kuigiza watu wakifanya mazungumzo ya kupasha habari

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: mazungumzo ya kupasha habari
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mazungumzo ya kupasha habari ili kuyatofautisha na aina nyingine za mazungumzo
· Kutambua aina za mazungumzo ya kupasha habari
· Kujadili vipegele vya kuzingatia katika mazungumzo ya kupasha habari
· Kupasha habari kwa kutumia vipegele vifaavyo vya mazungumzo ya kupasha habari
· Kuchangamkia kupasha habari mbalimbali ili kufanikisha mawasiliano
MASWALI DADISI:

NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 83 -86
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Wanafunzi waelezane wanavyofanya wanapokutana
· Katika kujibu haya, lenga maadili yanayokuzwa na maakuzi kama vile upendo
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 83 kutazama picha
Kufasiri ujumbe uliomo kwenye picha
Waeleze maana ya mazungumzo ya kupasha habari ili kuya tofautisha na aina nyingine ya mazungumzo 
HATUA YA 2
Wasikilize mazungumzo ya kupasha habari ambayo mwalimu ameandaa
Wanafunzi watambue aina za mazungumzo waliyosomewa na mwalimu ili kupasha habari
HATUA YA 3
Wajadili vipengele vya kuzingatia latika mazungumzo ya kupasha habari
Waigize mazungumzo yaliyo katika litabu cha mwanafunzi ukurasa wa 84/85
Wazingatie matamshi bora
HITIMISHO:
Hitimisha kwa kuwaagiza wanafunzi wachague mada/mazungumzo ya kupasha habari ya namna ya kulinda usalama wao shuleni
Kupasha habari kwa kutumia vipegele viffavyo vya mazungumzo ya kupasha habari

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kufanya zoezi la changamkia kwa kumhimiza kusikiliza au kutazama na kuigiza watu wakifanya mazungumzo ya kupasha habari
Wajirekodi wakiwasilisha mazungumzo kwa wenzao

MAONI:
___________________________________________________________________________  
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA KINA- mandhari na ploti
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mandhari na ploti katika fasihi
· Kutambua mandhari na ploti mbalimbali ya novela
· Kueleza umuhimu wa mandhari nap loti ya novela
· Kuandika maelezo mafupi kuhusu mandhari na ploti ya novela
· Kuchangamkia nafasi ya mandhari na ploti katika kazi ya fasihi
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa kina?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 86-90
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kutaza picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 86-87 
Waulize maswali kutokana na picha walizozitazama
Kadiria majibu ya wanafunzi
Waeleze maana ya mandhari katika fasihi
Kutumia kamusi kutafuta maana ya mandhari
HATUA YA 2
Kusoma sehemu ya novella uliyoteua 
Akiwa na mwenzake katika kikundi, kujadiliana mandhari ya novella aliyoisoma
Kuandika mandhari hayo kwenye daftari lake
Waelekeze kutambua mandhari mbalimbali ya novela
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HATUA YA 3
Akiwa na mwenzake katika kikundi kujadiliana umuhimu wa mandhari ya novella waliyoisoma
Kuandika umuhimu wa mandari hiyo kwenye daftari
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi

HITIMISHO:
Kuwasilishia mwenzake darasani muhtasari wa mandhari ya sehemu ya novella aliyoisoma
Tathmini uwajibikaji na utekelezaji wa wanafunzi

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma novella wakati wake 
Wahimize kufanya zoezi la changamka 

MAONI:
___________________________________________________________________________  
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI 
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA KINA- mandhari na ploti
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mandhari na ploti katika fasihi
· Kutambua mandhari na ploti mbalimbali ya novela
· Kueleza umuhimu wa mandhari na ploti ya novela
· Kuandika maelezo mafupi kuhusu mandhari na ploti ya novela
· Kuchangamkia nafasi ya mandhari na ploti katika kazi ya fasihi
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa kina?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 86-90
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kutaza picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 86-87 
Waulize maswali kutokana na picha walizozitazama
Kadiria majibu ya wanafunzi
Waeleze maana ya mandhari katika fasihi
Kutumia kamusi kutafuta maana ya mandhari
HATUA YA 2
Kusoma sehemu ya novella uliyoteua 
Akiwa na mwenzake katika kikundi, kujadiliana mandhari ya novella aliyoisoma
Kuandika mandhari hayo kwenye daftari lake
Waelekeze kutambua mandhari mbalimbali ya novela
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HATUA YA 3
Akiwa na mwenzake katika kikundi kujadiliana umuhimu wa mandhari ya novella waliyoisoma
Kuandika umuhimu wa mandari hiyo kwenye daftari
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HITIMISHO:
Kuwasilishia mwenzake darasani muhtasari wa mandhari ya sehemu ya novella aliyoisoma
Kutumia kifaa cha kidijitali kuandika maelezo mafupi kuhusu mandhari ya novella aliyoisoma kisha ayahifadhi kwenye kifaa hicho
Tathmini uwajibikaji na utekelezaji wa wanafunzi
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma novella wakati wake 
Wahimize kufanya zoezi la changamka 

MAONI:
___________________________________________________________________________  
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI 
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA KINA- mandhari na ploti
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mandhari nap loti katika fasihi
· Kutambua mandhari na ploti mbalimbali ya novela
· Kueleza umuhimu wa mandhari na ploti ya novela
· Kuandika maelezo mafupi kuhusu mandhari na ploti ya novela
· Kuchangamkia nafasi ya mandhari na ploti katika kazi ya fasihi
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa kina?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 86-90
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kutaza picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 89
Waulize maswali kutokana na picha walizozitazama
Kadiria majibu ya wanafunzi
Waeleze maana ya ploti katika fasihi
Kutumia kamusi kutafuta maana ya ploti
HATUA YA 2
Kusoma sehemu ya novella uliyoteua 
Akiwa na mwenzake katika kikundi, kujadiliana ploti ya novella aliyoisoma
Kuandika ploti/matukio yalivyofuatana katika sehemu ya novella kwenye daftari lake
Kumweleza mwenzake mfuatano wa matukio katika sehemu ya novela aliyoisoma
Kumwomba mwenzake kutoa maoni yake kuhusu ploti aliyoelezwa
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HATUA YA 3
Akiwa na mwenzake katika kikundi kujadiliana umuhimu wa ploti ya novella waliyoisoma
Kuandika umuhimu wa ploti hiyo kwenye daftari
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HITIMISHO:
Kuwasilishia mwenzake darasani muhtasari wa ploti ya sehemu ya novella aliyoisoma
Kutumia kifaa cha kidijitali kuandika maelezo mafupi kuhusu ploti ya novella aliyoisoma kisha ayahifadhi kwenye kifaa hicho
Tathmini uwajibikaji na utekelezaji wa wanafunzi
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma novella wakati wake 
Wahimize kufanya zoezi la changamka 

MAONI:
___________________________________________________________________________   
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI 
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA KINA- mandhari na ploti
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mandhari nap loti katika fasihi
· Kutambua mandhari na ploti mbalimbali ya novela
· Kueleza umuhimu wa mandhari na ploti ya novela
· Kuandika maelezo mafupi kuhusu mandhari na ploti ya novela
· Kuchangamkia nafasi ya mandhari na ploti katika kazi ya fasihi
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa kina?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 86-90
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kutaza picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 89
Waulize maswali kutokana na picha walizozitazama
Kadiria majibu ya wanafunzi
Waeleze maana ya ploti katika fasihi
Kutumia kamusi kutafuta maana ya ploti
HATUA YA 2
Kusoma sehemu ya novella uliyoteua 
Akiwa na mwenzake katika kikundi, kujadiliana ploti ya novella aliyoisoma
Kuandika ploti/matukio yalivyofuatana katika sehemu ya novella kwenye daftari lake
Kumweleza mwenzake mfuatano wa matukio katika sehemu ya novela aliyoisoma
Kumwomba mwenzake kutoa maoni yake kuhusu ploti aliyoelezwa
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HATUA YA 3
Akiwa na mwenzake katika kikundi kujadiliana umuhimu wa ploti ya novella waliyoisoma
Kuandika umuhimu wa ploti hiyo kwenye daftari
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HITIMISHO:
Kuwasilishia mwenzake darasani muhtasari wa ploti ya sehemu ya novella aliyoisoma
Kutumia kifaa cha kidijitali kuandika maelezo mafupi kuhusu ploti ya novella aliyoisoma kisha ayahifadhi kwenye kifaa hicho
Tathmini uwajibikaji na utekelezaji wa wanafunzi
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma novella wakati wake 
Wahimize kufanya zoezi la changamka 

MAONI:
___________________________________________________________________________  
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	Kiswahili
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: UAKIFISHI –  kiulizi
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
1. Kutambua alama ya koma, na kiulizi katika maandishi
2. Kutumia koma na kiulizi ifaavyo katika maaandishi
3. Kufurahia matumizi ya komana kiulizi katika maaandishi
MASWALI DADISI:
Kwa nini alama za kuakifisha hutumiwa katika maandishi?
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno, Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 91-92
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kusoma kwa sauti na kwa zamu wakiwa katika vikundi, kifungu katika kitabu cha mwanafunzi uk wa 91
Waelekeze wanafunzi kutambua alama ya kiulizi pale ilipotumika katika kifungu walichokisoma
HATUA YA 2
Wanakili kifungu hicho kwa daftari mwao
Waelekeze kumwonyesha mwenzake kiakifishi  cha alama ya kiulizi vilivyotumika katika kifungu na kuichorea mviringo
· 
HATUA YA 3
Wajadili katika vikundi matumizi matumizi ya alama ya kiulizi kwa kurejelea kifungu walichokisoma
HATUA YA 4
Kunakili sentensi daftarini zilizo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 91 kisha watumie alama ya kiulizi mahali panapofaa katika sentesi alizozinakili daftaribi
Watumie alama ya kiulizi ipasavyo katika matini
Kadiri majibu ya wanafunzi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwauliza wanafunzi maswali mafupi mafupi kuhusu alama za uakifishaji
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wanafunzi waendelee kujifunza kwa kushirikiana na mwenzake au mzazi kufungua ukuraasa wa kitabu cha hadithi anachokipenda na kuelezana viakifishi vilivyotumika.
MAONI:
_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	Kiswahili
	7
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: UAKIFISHI –  koma
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
1. Kutambua alama ya koma, na kiulizi katika maandishi
2. Kutumia koma na kiulizi ifaavyo katika maaandishi
3. Kufurahia matumizi ya komana kiulizi katika maaandishi
MASWALI DADISI:
Kwa nini alama za kuakifisha hutumiwa katika maandishi?
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno, Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 91-92
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kusoma kwa sauti na kwa zamu wakiwa katika vikundi, sentensi kaika kitabu cha mwanafunzi uk wa 92
Waelekeze wanafunzi kutambua alama ya koma pale ilipotumika katika sentensi walizozisoma
HATUA YA 2
Wanakili sentenzi hizo kwa daftari mwao
Waelekeze kumwonyesha mwenzake kiakifishi cha alama ya koma vilivyotumika katika sentensi na kuichorea mviringo
· 
HATUA YA 3
Wajadili katika vikundi matumizi matumizi ya alama ya koma kwa kurejelea kifungu walichokisoma
HATUA YA 4
Waandike sentensi tano daftarini mwao kisha watumie alama ya koma mahali panapofaa katika sentesi
Watumie alama ya koma ipasavyo katika matini
Kadiri majibu ya wanafunzi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwauliza wanafunzi maswali mafupi mafupi kuhusu alama za uakifishaji
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wanafunzi waendelee kujifunza kwa kushirikiana na mwenzake au mzazi kufungua ukuraasa wa kitabu cha hadithi anachokipenda na kuelezana viakifishi vilivyotumika.
MAONI:
_________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NGELI NA UPATANISHO WA KISARUFI -  NGELI YA A-WA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya ngeli za nomino ili kuzibainisha
· Kutambua nomino za ngeli ya A-WA
· Kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya A-WA
· Kutumia nomino za ngeli ya a-wa katika sentensi
· Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya A-WA
MASWALI DADISI:
Nomino zinazorejelea viumbe hai
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 91-92
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waambie wanafunzi wafungue vitabu vyao uk wa 93, waandike nomino ya ngeli ya A-WAzilizo kwenye mwavuli
Katika vikundi, wataje maneno yanayorejelea watu na wanyama kutoka kwenye vikundi
Tathmini majibu yao
HATUA YA 2
Wape muda wasome kifungu /shairi walichopewa ukurasa wa 93
Waandike nomino za ngeli ya A-WA zilizo kwenye shairi 
Katika vikundi, wataje maneno yanayorejelea watu na wanyama kutoka kwenye vikundi
Tathmini majibu yao
HATUA YA 3
Washirikishe kutunga sentensi katika ngeli ya A-WA kwa umoja na wingi
Waelekeze kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya A-WA katika matini
HATUA YA 4
Wafanye zoezi shughuli ya 3 ukurasa wa 94
Tathmini sentensi zilizotungwa
Tathmini usomaji 
Kadiria uandishi wa mwanafunzi na, nomino za ngeli ya A-WA na upatanisho wa kisarufi 
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwapa wanafunzi nafasi waelezane maana ya ngeli na vilevile kutajiana nomino zaidi katika ngeli ya A-WA huku mwalimu akitadhimini usahihi wa majibu
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kupiga chapa kifungu kifupi alichoandika ili kuonyesha matumizi mbalimbali ya ngeli ya A-WA 
Mwanafunzi aweke katika italiki nomino ya A-WA alizozitumia
MAONI:
_________________________ __________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NGELI NA UPATANISHO WA KISARUFI -  NGELI YA A-WA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya ngeli za nomino ili kuzibainisha
· Kutambua nomino za ngeli ya U-I
· Kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya U-I
· Kutumia nomino za ngeli ya U-I katika sentensi
· Kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I
MASWALI DADISI:
· Ni nomino zipi zilizo katika ngeli ya U-I?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 91-92
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waambie wanafunzi wafungue vitabu vyao uk wa 95, waandike nomino ya ngeli ya U-I zilizo kwenye mraba
Katika vikundi, wataje maneno yanayorejelea mimea na vitu vya kimaumbile kutoka kwenye vikundi
Tathmini majibu yao
HATUA YA 2
Waelekeze katika shughuli ya 2 katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 95 kupigIa mstari maneno katika ngeli ya U-I
Wanafuzi watambue nomino katika ngeli YA U-I
Tathmini majibu yao
HATUA YA 3
Washirikishe kutunga sentensi katika ngeli ya U-I kwa umoja na wingi
Waelekeze kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya U-I katika matini
HATUA YA 4
Wafanye zoezi shughuli ya 3 ukurasa wa 95
Tathmini sentensi zilizotungwa/Tathmini usomaji 
Kadiria uandishi wa mwanafunzi na, nomino za ngeli ya U-I na upatanisho wa kisarufi 
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwapa wanafunzi nafasi waelezane maana ya ngeli na vilevile kutajiana nomino zaidi katika ngeli ya U-1 huku mwalimu akitadhimini usahihi wa majibu
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kupiga chapa kifungu kifupi alichoandika ili kuonyesha matumizi mbalimbali ya ngeli ya U-I
Mwanafunzi aweke katika italiki nomino ya U-I  na viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli hiyo alizozitumia
MAONI:
_________________________ __________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: KUSIKILIZA KWA KINA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua sauti /d/ na /nd/ katika silabi na manen
· Kutamka sauti /d/ na /nd/ ipasavyo ili kuzitofautisha kimatamshi katika silabi na maneno
· Kuchangamkia matamshi  bora ya sauti /d/ na /nd/ katika mazungumzo ya kawaida ili kufanikisha mawasiliano
· Kujenga mazoea ya kutamka silabi zinazo karibiana kimatamshi
MASWALI DADISI:
Ni silabi zipi zinazokaribiana kimatamshi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 97
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi ukurasa wa 97
Waelekeze kutamka baadhi ya sauti zilizo vitabuni mwao 
Kutambua sauti /d/ na /nd/ katika silabi walizotamka
Kutamkiana maneno kwenye chati na kutambua sauti /d/ na /nd/
HATUA YA 2
Waonyeshe vifaa halisi, vipitishwe miongoni mwao waviguze, wavitambue na kutaja majina yao
Kumsomea mwenzake jozi la maneno kwenye chati yenye sauti /d/ na /nd/ ukurasa wa 97
HATUA YA 3
Waongoze kutambua silabi za sauti /d/ na /nd/ katika maneno waliyopewa
Wape muda wa kutamka maneno hayo wakiwa katika vikundi
Mwalimu atathmini usahihi wa matamshi yao
HATUA YA 4
Watunge vitanzandimi wakitumia sauti /d/ na /nd/ 
Waandike sentensi hizo daftarini mwao
Wasomee sentensi zilizo vitabuni mwao
Wakiwa wawiliwawili, watake wasomeane sentensi walizopewa kwenye vitabu vyao
Kadiri usomaji/utamkaji bora wa mwanafunzi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwauliza maswali wanafunzi watamkiane maneno na sentensi huku wenzao wakikariri baada yao

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wasomee wazazi wao sentensi walizosoma zenye sauti lengwa, nao pia wawasomee

MAONI:
___________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: KUSIKILIZA KWA KINA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua sauti /d/ na /nd/ katika silabi na manen
· Kutamka sauti /d/ na /nd/ ipasavyo ili kuzitofautisha kimatamshi katika silabi na maneno
· Kuchangamkia matamshi  bora ya sauti /d/ na /nd/ katika mazungumzo ya kawaida ili kufanikisha mawasiliano
· Kujenga mazoea ya kutamka silabi zinazo karibiana kimatamshi
MASWALI DADISI:
Ni silabi zipi zinazokaribiana kimatamshi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 97
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi ukurasa wa 97
Waelekeze kutamka baadhi ya sauti zilizo vitabuni mwao 
Kutambua sauti /d/ na /nd/ katika silabi walizotamka
Kutamkiana maneno kwenye chati na kutambua sauti /d/ na /nd/
HATUA YA 2
Waonyeshe vifaa halisi, vipitishwe miongoni mwao waviguze, wavitambue na kutaja majina yao
Kumsomea mwenzake jozi la maneno kwenye chati yenye sauti /d/ na /nd/ ukurasa wa 97
HATUA YA 3
Waongoze kutambua silabi za sauti /d/ na /nd/ katika maneno waliyopewa
Wape muda wa kutamka maneno hayo wakiwa katika vikundi
Mwalimu atathmini usahihi wa matamshi yao
HATUA YA 4
Watunge vitanzandimi wakitumia sauti /d/ na /nd/ 
Waandike sentensi hizo daftarini mwao
Wasomee sentensi zilizo vitabuni mwao
Wakiwa wawiliwawili, watake wasomeane sentensi walizopewa kwenye vitabu vyao
Kadiri usomaji/utamkaji bora wa mwanafunzi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwauliza maswali wanafunzi watamkiane maneno na sentensi huku wenzao wakikariri baada yao

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wasomee wazazi wao sentensi walizosoma zenye sauti lengwa, nao pia wawasomee

MAONI:
___________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: UFAHAMU WA KIFUNGU CHA SHAWISHI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kudondoa habari ya mahsusi katika kifungu cha ufahamu
· Kueleza maana ya msamiati na vifungu vya maneno katika kifungu cha ufahamu
· Kueleza habari za kifungu cha ufahamu kwa ufupi
· Kuchangamkia usomaji wa ufahamu ili kukuza uelewa wa habari
MASWALI DADISI:
Vifungu vya kusoma vina umuhimu gani
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 98-100
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waonyeshe vifaa halisi ili wapate kutambua
Waelekeze katika kitabu cha mwanafunzi, uk wa 98, kusoma kifungu cha nakala 
Kudondoa habari mahususi katika kifungu cha ufahamu
Kujibu maswali katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 99
Kadiri majibu ya mwanafunzi
HATUA YA 2
Kushirikiana na mwenzake kudondoa maneno mageni yaliyotumiwa katika kifungu alichosoma
Wakiwa wawiliwawili, waagize wasomeane msamiati lengwa uliomo vitabuni mwao 
Kueleza maana ya msamiati na vifungu vya maneno katika kifungu cha ufahamu
Kutumia kamusi kutafuta maana za maneno hayo ili kuthibitisha maana
HATUA YA 3
Waelekeze tema katika ukurasa wa 98/99 wa kitabu ili wasome kifungu kitabuni kimyakimya kasha uteue baadhi yao kusoma kwa sauti darasani
Wape wanafunzi muda wa kutunga sentensi  wakiwa kwa vikundi wakitumia msamiati
Wajadili kifungu kila mmoja ajibu maswali katika daftari lake
Mwalimu asahihishe kazi ya mwanafunzi huku akitoa maelekezo kwa waliolemewa

HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwauliza wanafunzi maswali mafupi mafupi kuhusu ufahamu wa kifungu cha shawishi

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutafuta makala gazetini kuhusu matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano. Asome makala hayo kisha amweleze mwenzake habari muhimu alizopata
Kutumia kifaa cha kidijitali kuandika habari muhimu alizosoma kwenye gazeti kuhusu matumizi ya viffa vya kidijitali
MAONI:
___________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: UFAHAMU WA KIFUNGU CHA SHAWISHI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kudondoa habari ya mahsusi katika kifungu cha ufahamu
· Kueleza maana ya msamiati na vifungu vya maneno katika kifungu cha ufahamu
· Kueleza habari za kifungu cha ufahamu kwa ufupi
· Kuchangamkia usomaji wa ufahamu ili kukuza uelewa wa habari
MASWALI DADISI:
Vifungu vya kusoma vina umuhimu gani
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 98-100
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waonyeshe vifaa halisi ili wapate kutambua
Waelekeze katika kitabu cha mwanafunzi, uk wa 98, kusoma kifungu cha nakala 
Kudondoa habari mahususi katika kifungu cha ufahamu
Kujibu maswali katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 99
Kadiri majibu ya mwanafunzi
HATUA YA 2
Kushirikiana na mwenzake kudondoa maneno mageni yaliyotumiwa katika kifungu alichosoma
Wakiwa wawiliwawili, waagize wasomeane msamiati lengwa uliomo vitabuni mwao 
Kueleza maana ya msamiati na vifungu vya maneno katika kifungu cha ufahamu
Kutumia kamusi kutafuta maana za maneno hayo ili kuthibitisha maana
HATUA YA 3
Waelekeze tema katika ukurasa wa 98/99 wa kitabu ili wasome kifungu kitabuni kimyakimya kasha uteue baadhi yao kusoma kwa sauti darasani
Akiwa na mwenzake kueleza ujumbe katika kila aya ya kifungu walichokisoma kwa sentensi moja moja 
Tathmini sentensi za mwanafunzi
Kutumia sentnsi hizo kueleza habari za kifungu cha ufahamu walichokisoma kwa ufupi
Tathmini sentensi zilizoandikwa ili kuonyesha ujumbe wa makala nzima
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwauliza wanafunzi maswali mafupi mafupi kuhusu ufahamu wa kifungu cha shawishi
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutafuta makala gazetini kuhusu matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano. Asome makala hayo kisha amweleze mwenzake habari muhimu alizopata
Kutumia kifaa cha kidijitali kuandika habari muhimu alizosoma kwenye gazeti kuhusu matumizi ya viffa vya kidijitali
MAONI:
___________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA KUBUNI - Masimulizi 
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua vipengele vinavyozingatiwa kujenga wazo kuu katika masimulizi
· Kueleza vipengele vinavyojenga wazo kuhusu insha ya masimulizi
· Kuandika insha ya masimulizi akikuza wazo katika aya ipasvyo
· Kufurahia utunzi wa insha za masimulizi zenye mpangilio mzuri wa wazo
MASWALI DADISI:
· Insha ya masimulizi inahusu nini?
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya masimulizi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 100-102
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 100
Waagize kufanya shughuli ya 1, wasimuliane na mwenzake kisa kifupi kuhusu siku yake ya kwanza shuleni katika gredi la 7
Kusoma kielezo cha insha ya masimulizi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 100-101
Kutambua vipengele vinavozingatiwa kujenga wazo katika insha ya masimulizi
Kushirikiana na mwenzake kujibu maswali kuhusu insha ya masimulizi aliyoisoma
HATUA YA 2
Waongoze wanafunzi kujadili na mwenzake katika kikundi kuhusu ujumbe, muundo, mtindo  na kueleza vipegele vinavyojenga wazo kuhusu insha ya masimulizi
Kumshirikisha mwenzake kujadili umuhimu wa kutumia methali, nahau, tashibihi ma misemo katika kilelezo cha insha ya masimulizi alichokisoma
Wanafunzi watambue kuwa insha ya masimulizi hutoa habari kuhusu jinsi kisa au tukio Fulani lilivyofanyika.
HATUA YA 3
Wape muda wajadiliane kuhusu mambo yanayoendelea katika insha hiyo, kitabu cha mwanafunzi uk wa 100-101 wakiwa wawiliwawili
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
   Anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri
HATUA YA 4
Mwalimu awasomee kielelezo cha insha aliyoiandaa
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo 
HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia 
Kuandika vidokezo walivyojadili daftarini mwake

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya masimulizi vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali
MAONI:
___________________________________________________________________________  
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA KUBUNI - Masimulizi 
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua vipengele vinavyozingatiwa kujenga wazo kuu katika masimulizi
· Kueleza vipengele vinavyojenga wazo kuhusu insha ya masimulizi
· Kuandika insha ya masimulizi akikuza wazo katika aya ipasvyo
· Kufurahia utunzi wa insha za masimulizi zenye mpangilio mzuri wa wazo
MASWALI DADISI:
· Insha ya masimulizi inahusu nini?
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya masimulizi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 100-102
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha wanafunzi uk wa 100
Waagize kufanya shughuli ya 1, wasimuliane na mwenzake kisa kifupi kuhusu siku yake ya kwanza shuleni katika gredi la 7
Kusoma kielezo cha insha ya masimulizi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 100-101
Kutambua vipengele vinavozingatiwa kujenga wazo katika insha ya masimulizi
Kushirikiana na mwenzake kujibu maswali kuhusu insha ya masimulizi aliyoisoma
HATUA YA 2
Waongoze wanafunzi kujadili na mwenzake katika kikundi kuhusu ujumbe, muundo, mtindo  na kueleza vipegele vinavyojenga wazo kuhusu insha ya masimulizi
Kumshirikisha mwenzake kujadili umuhimu wa kutumia methali, nahau, tashibihi ma misemo katika kilelezo cha insha ya masimulizi alichokisoma
Wanafunzi watambue kuwa insha ya masimulizi hutoa habari kuhusu jinsi kisa au tukio Fulani lilivyofanyika.
HATUA YA 3
Kuandika insha ya masimulizi kwa kukuza kila wazo katika aya yakwe
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
   Anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri
HATUA YA 4
Kuwasomea wenzake darasani insha ya masimulizi aliyoandika
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo 
HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Mwelekeze mwanafunzi kupiga picha insha ya masimulizi aliyoiandika kisha asambazie mwalimu kwa njia ya mtandao

Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya masimulizi vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	KALOLENI
	KISWAHILI
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NGELI NA UPATANISHO WA KISARUFI -  NGELI YA KI -VI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya ngeli za nomino ili kuzibainisha
· Kutambua nomino katika ngeli  ya KI-VI
· Kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya KI-VI
· Kutumia ipasavyo upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya KI-VI
· Kuchangamkia kutumia nomino katika ngeli ya KI-VI
MASWALI DADISI:
1. Ni nomino zipi zilizo katika ngeli ya KI-VI?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 102-106
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waambie wanafunzi wafungue vitabu vyao uk wa 102, waandike nomino ya ngeli ya KI- VI zilizo kwenye chati. Watambue maneno ya ngeli ya KI-VI kutoka kwenye chati
Wape maelezo zaidi kuhusu ngeli ya KI-VI ili kuwapa uelewa mzuri  ya kutambua nomino katika ngeli ya KI-VI
HATUA YA 2
Washirikishe kutaja vifaa vya shuleni vyenye majina yaliyo katika katika ngeli ya KI-VI
Wanafuzi watambue nomino katika ngeli YA KI-VI
Tathmini majibu yao
HATUA YA 3
Washirikishe kutunga sentensi katika ngeli ya KI-VI kwa umoja na wingi
Waelekeze kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya KI-VI katika matini
HATUA YA 4
Wafanye zoezi shughuli ya 3 ukurasa wa 103
Tathmini sentensi zilizotungwa/Tathmini usomaji 
Kadiria uandishi wa mwanafunzi na, nomino za ngeli ya KI-VI na upatanisho wa kisarufi 
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwapa wanafunzi nafasi waelezane maana ya ngeli na vilevile kutajiana nomino zaidi katika ngeli ya KI-VI huku mwalimu akitadhimini usahihi wa majibu
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kupiga chapa kifungu kifupi alichoandika ili kuonyesha matumizi mbalimbali ya ngeli ya KI-VI
Mwanafunzi aweke katika italiki nomino ya KI-VI  na viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli hiyo alizozitumia
MAONI:
_________________________ __________________________________________________ 

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: NGELI NA UPATANISHO WA KISARUFI -  NGELI YA LI-YA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya ngeli za nomino ili kuzibainisha
· Kutambua nomino katika ngeli  ya LI-YA
· Kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya LI-YA
· Kutumia ipasavyo upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya LI-YA
· Kuchangamkia kutumia nomino katika ngeli ya LI -YA
MASWALI DADISI:
· Ni nomino zipi zilizo katika ngeli ya LI-YA
· Nomino zinazorejelea matunda ni zipi?
· Nomino zinazorejelea viungo vya mwili ni zipi?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 102-106
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waambie wanafunzi wafungue vitabu vyao uk wa 102, waandike nomino ya ngeli ya LI- YA zilizo kwenye chati. Watambue maneno ya ngeli ya LI-YA kutoka kwenye chati
Wape maelezo zaidi kuhusu ngeli ya LI-YA ili kuwapa uelewa mzuri  ya kutambua nomino katika ngeli HUSIKA
HATUA YA 2
Washirikishe kutaja vifaa vya shuleni vyenye majina yaliyo katika katika ngeli ya LI-YA
Wanafuzi watambue nomino katika ngeli YA LI-YA
Tathmini majibu yao
HATUA YA 3
Washirikishe kutunga sentensi katika ngeli ya LI-YA kwa umoja na wingi
Waelekeze kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya LI-YA katika matini
HATUA YA 4
Wafanye zoezi shughuli ya 3 ukurasa wa 105
Tathmini sentensi zilizotungwa/Tathmini usomaji 
Kadiria uandishi wa mwanafunzi na, nomino za ngeli ya LI-YA na upatanisho wa kisarufi 
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwapa wanafunzi nafasi waelezane maana ya ngeli na vilevile kutajiana nomino zaidi katika ngeli ya LI-YA huku mwalimu akitadhimini usahihi wa majibu
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kupiga chapa kifungu kifupi alichoandika ili kuonyesha matumizi mbalimbali ya ngeli ya LI-YA
Mwanafunzi aweke katika italiki nomino ya LI-YA  na viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli hiyo alizozitumia
MAONI:



