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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Kusikiliza kwa makini
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· kutambua hoja muhimu katika habari aliyosikiliza
· kuwasilisha hoja muhimu katika habari
· kujenga mazoea ya kutambua hoja katika habari anayosikiliza ili kuimarisha usikilizaji wa makini 
MASWALI DADISI:
Kwa nini ni muhimu kutambua hoja katika habari uliyosikiliza? 
NYENZO:
Vifa halisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.167-169
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.129-130
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi

UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza kwa makini ukisoma matini “kifuakikuu2
Kushirikiana na mwnzake kueleza kuhusu suala kuu linalozungumziwa katika matini aliyosikiliza
· 
HATUA YA 2
Kusikiliza tena matini akisomewa na mwalimu
Mwanafunzi ataje mambo muhimu kutokana na habari hiyo
· 
HATUA YA 3
Kuandika orodha ya mambo muhimu aliyoyatambua katika habari aliyosomewa
Kueleza maana ya msamiati waliouandika kama ulivyotumika katika matini uliyosomea darasani
Tathmini majibu ya mwanafunzi
· 
HATUA YA 4
Kutumia vidokezo katika matini anayosikiliza kutabiri mambo yanayoweza kutokea katika matini hiyo
· 
HITIMISHO:
Mwalimu aulize maswali mafupi mafupi kuhusu kusikiliza kwa makini

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Mwelekeze mwanafunzi kufanya zoezi la changamka katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 129
MAONI:
_________________________ ____________________________________________
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Kusikiliza kwa makini
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· kutambua hoja muhimu katika habari aliyosikiliza
· kuwasilisha hoja muhimu katika habari
· kujenga mazoea ya kutambua hoja katika habari anayosikiliza ili kuimarisha usikilizaji wa makini 
MASWALI DADISI:
Kwa nini ni muhimu kutambua hoja katika habari uliyosikiliza? 
NYENZO:
Vifa halisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.167-169
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.129-130
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi

UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza kwa makini ukisoma matini “kifuakikuu2
Kushirikiana na mwnzake kueleza kuhusu suala kuu linalozungumziwa katika matini aliyosikiliza
· 
HATUA YA 2
Kusikiliza tena matini akisomewa na mwalimu
Mwanafunzi ataje mambo muhimu kutokana na habari hiyo
· 
HATUA YA 3
Kuandika orodha ya mambo muhimu aliyoyatambua katika habari aliyosomewa
Kueleza maana ya msamiati waliouandika kama ulivyotumika katika matini uliyosomea darasani
Tathmini majibu ya mwanafunzi
· 
HATUA YA 4
Kutumia vidokezo katika matini anayosikiliza kutabiri mambo yanayoweza kutokea katika matini hiyo
· 
HITIMISHO:
Mwalimu aulize maswali mafupi mafupi kuhusu kusikiliza kwa makini

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Mwelekeze mwanafunzi kufanya zoezi la tembea na majira katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 129
MAONI:
_________________________ ____________________________________________  
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFASAHA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kusoma kigungu kwa kuzingatia matamshi bora
· Kusoma kifungu kwa kasi ifaayo
· Kusoma  kwa kutumia sauti ipasavyo
· Kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo
· Kuridhia kusoma makala kwa kuzingatia vipengele vinavyofanikisha mawasiliano
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa ufasaha?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 130-131
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Mwanafunzi kumwelekeza mwenzake kumwambia mambo yaliyomvutia kusikiliza habari aliyosomew katika somo la kusikiliza kwa makini
Kumsomea mwenzake kifungu katika kitabu cha mwanafunzi uk wa 130 kwa kuzingatia matamshi bora
Kujadili kuhusu usomaji wa kifungu kwa kuzingatia matamshi bora
HATUA YA 2
Kusoma kifungukilicho katika shughuli ya 1 katika kitabu cha mwanafunzi uk wa 130 kwa kiasi ifaayo
Kumwomba mwenzake amhesabie maneno ambayo anaweza kusoma katika dakika moja
Kuweka rekodi ya idadi ya maneno ili imfae kuboresha kasi yake ya usomaji wa baadaye
Onyesha kwa mshazari(/) mahali mwanafunzi alipofika kusoma dakika moja ikikamilika
Mruhusu mwanafnzi kusoma mpaka mwisho wa kifungu
Piga mstari maneno ambayo mwanafuzi alishindwa kuyasoma au kuyatamka vizuri
Rekodi idadi ya maneno ambayo manafunzi ameweza kusoma kwa usahihi kwa dakika moja
Rekodi viwango vya umilisi wa wanafunzi
HATUA YA 3
Wasome aya kwanza mbili za kifungu katika shughuli ya 1 kwa kuzingatia kiwangi cha sauti kifaacho
Tathmini kiwango cha sauti na kiimbo katika usomaji wa mwanafunzi
Mwelekeze mwanafunzi kuzingatia ukaribu au umbali wa usomaji ili atumie kiwango cha sauti ifaayo
Kumwomba mwenzake amweleze kuhusu kiwango cha sauti aliyotumia kusoma
HITIMISHO:
Kuwasomea wenzake aya mbili za mwisho katika kifungu cha shughuli ya 1 akitumia ishara ple panapofaa
Kupata maoni ya wenzake kuhusu usomaji wake
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wasikilize mwanahabari akitagaza taarifa
Kumwigiza mtangazaji huyo mbele ya wenzake
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini mwanafunzi anapoimba
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFASAHA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kusoma kigungu kwa kuzingatia matamshi bora
· Kusoma kifungu kwa kasi ifaayo
· Kusoma  kwa kutumia sauti ipasavyo
· Kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo
· Kuridhia kusoma makala kwa kuzingatia vipengele vinavyofanikisha mawasiliano
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini ili kusoma makala kwa ufasaha?
NYENZO:
Vifaahalisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Mabango Kamusi
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 130-131
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Mwanafunzi kumwelekeza mwenzake kumwambia mambo yaliyomvutia kusikiliza habari aliyosomew katika somo la kusikiliza kwa makini
Kumsomea mwenzake kifungu katika kitabu cha mwanafunzi uk wa 130 kwa kuzingatia matamshi bora
Kujadili kuhusu usomaji wa kifungu kwa kuzingatia matamshi bora
HATUA YA 2
Kusoma kifungukilicho katika shughuli ya 1 katika kitabu cha mwanafunzi uk wa 130 kwa kiasi ifaayo
Kumwomba mwenzake amhesabie maneno ambayo anaweza kusoma katika dakika moja
Kuweka rekodi ya idadi ya maneno ili imfae kuboresha kasi yake ya usomaji wa baadaye
Onyesha kwa mshazari(/) mahali mwanafunzi alipofika kusoma dakika moja ikikamilika
Mruhusu mwanafnzi kusoma mpaka mwisho wa kifungu
Piga mstari maneno ambayo mwanafuzi alishindwa kuyasoma au kuyatamka vizuri
Rekodi idadi ya maneno ambayo manafunzi ameweza kusoma kwa usahihi kwa dakika moja
Rekodi viwango vya umilisi wa wanafunzi
HATUA YA 3
Wasome aya kwanza mbili za kifungu katika shughuli ya 1 kwa kuzingatia kiwangi cha sauti kifaacho
Tathmini kiwango cha sauti na kiimbo katika usomaji wa mwanafunzi
Mwelekeze mwanafunzi kuzingatia ukaribu au umbali wa usomaji ili atumie kiwango cha sauti ifaayo
Kumwomba mwenzake amweleze kuhusu kiwango cha sauti aliyotumia kusoma
HITIMISHO:
Kuwasomea wenzake aya mbili za mwisho katika kifungu cha shughuli ya 1 akitumia ishara ple panapofaa
Kupata maoni ya wenzake kuhusu usomaji wake
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wasikilize mwanahabari akitagaza taarifa
Kumwigiza mtangazaji huyo mbele ya wenzake
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini mwanafunzi anapoimba
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: HOTUBA YA KUPASHA HABARI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya hotuba ya kupasha habari
· Kutambua hotuba ya kupasha habari katika matini
· Kueleza ujumbe , lugha na muundo wa hotuba ya kupasha habari
· Kuandika hotuba ya kupasha habari kwa kuzingatia ujumbe, lugha na muundo ufaao
· Kuchangamkia nafasi ya hotuba ya kupasha habari katika mawasiliano.
MASWALI DADISI:
Ni mambo yepi ambayo yanaweza kuelezwa kupitia kwa hotuba? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali,  Kamusi, Kielelezo cha hotuba ya kupasha habari
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.172-174
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.131-133
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi kutaja watu amewahi kusikia au kuona wakiwazungumzia katika mkutano
Mwanafunzi kumweleza mwenzak habari ambazo watu aliowataja katika shughuli ya 1 walikuwa wakiwasilisha kwa wasikilizaji

UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waekeleze wanafunzi katika  shughuli ya 2 ukurasa wa 132 kitabu cha mwanafuzi watazame picha
Kueleza kuwa picha inahusu utoaji wa hotuba

HATUA YA 2
Waelekeze kusoma akiwa na mwenzake kifungu kinachofuata baada ya picha 

HATUA YA 3
Kueleza ujumbe unaowasilishwa katika kila aya kwenye hotuba waliyosoma
Kueleza mwenzake maneno ya lugha ya adabu na shawishi katika kifungu walichosoma katika shughuli ya 2 ukurasa wa 132 kitabu cha mwanafuzi

HATUA YA 4
Kujadili na mwenzake muundo wa hotuba waliyosoma katika shughuli ya 2 wakizingatia utangulizi, mwili na hitimisho

 HITIMISHO:
Kadiri ubora wa majibu ya mwanafunzi kwa kurejelea hotuba yenyewe

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi za hotuba ya kupasha habari vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: HOTUBA YA KUPASHA HABARI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya hotuba ya kupasha habari
· Kutambua hotuba ya kupasha habari katika matini
· Kueleza ujumbe , lugha na muundo wa hotuba ya kupasha habari
· Kuandika hotuba ya kupasha habari kwa kuzingatia ujumbe, lugha na muundo ufaao
· Kuchangamkia nafasi ya hotuba ya kupasha habari katika mawasiliano.
MASWALI DADISI:
Ni mambo yepi ambayo yanaweza kuelezwa kupitia kwa hotuba? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali,  Kamusi, Kielelezo cha hotuba ya kupasha habari
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.172-174
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.131-133
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi kutaja watu amewahi kusikia au kuona wakiwazungumzia katika mkutano
Mwanafunzi kumweleza mwenzak habari ambazo watu aliowataja katika shughuli ya 1 walikuwa wakiwasilisha kwa wasikilizaji
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kusikiliza mfano wa hotuba ya kupasha habari watakayosomewa na mwalimu
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo wakiwa wawiliwawili kisha waandike insha kufuata vidokezo waliyopewa
Waeleze vidokezo vilivyotumika kaandaa hotuba hiyo
HATUA YA 2
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa hotuba ya kupasha habari
Waambie waandike herufi kubwa na ndogo za alfabeti madaftarini – Aa, Bb, CHch
Mwalimu awaongoze kuwaonyesha jinsi ya kuchonga kila herufi  
anwani/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri
wazingatie utangulizi, mwili na hitimisho 
HATUA YA 3
Kuandika hotuba kama alivyoagizwa katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 133

HITIMISHO:
Mwalimu awape wanafunzi muda wa kumsomea mwenzake hotuba waliyoiandika ili wasahihishe. 
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Waandike nakala safi ya insha hiyo.
Kuwasomea watu nyumbani insha safi aliyoiandika kuhusu ”Kuzuia maenezi ya homa iliyozuka katika eneo lao” ili watoe maoni yao kuihusu
MAONI:
__________________________________________________________________________
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: AINA ZA SENTENSI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya sentensi sahili
· kutambua sentensi sahili katika matini
· Kutunga sentensi sahili ipasavyo
· Kuchangamkia matumizi ya sentensi sahili na ambatano katika mawasiliano 
MASWALI DADISI:
1. Ni aina gani ya sentensi unazozijua? 
2. Je, sentensi sahili na ambatano hutofautianaje? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno, Kifaa cha kidijitali, Chati ya aina za sentensi
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.175-178
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.133-136
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha mwanafunzi uk wa 133,  
Wasome sentensi sahili
Waelekeze wanafunzi kugundua kuwa sentensi sahili huwa na wazo moja kwa kuwa na kitenzi kimoja
HATUA YA 2
Waelekeze kutambua sentensi sahili kutoka kwenye orodha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 134

HATUA YA 3
Washirikishe kutunga sentensi sahili tano kuhusu magonjwa ambulizi
Tathmini sentensi za mwanafunzi

Wape muda wafanye zoezi katunga sentensi sahili katika madaftari yao.
Tathmini usahihi wa utambuzi wao wa sentensi sahili
Mshauri mwanafunzi kurejelea maelezo kuhusu sentensi sahili ili kupata majibu sahihi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwaagiza wanafunzi watamke maswali na majibu za zoezi walilolifanya ilikukadiri tamkaji wao.

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuandika kwenye madaftari yao sentensi sahili ishirini kutokana na mazingara yake shuleni au nyumbani

MAONI:
_________________________ _____________________________________________  
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: AINA ZA SENTENSI
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya sentensi ambatano
· kutambua sentensi ambatano katika matini
· Kutunga sentensi sahili ipasavyo
· Kuchangamkia matumizi ya sentensi sahili na ambatano katika mawasiliano 
MASWALI DADISI:
1. Ni aina gani ya sentensi unazozijua? 
2. Je, sentensi sahili na ambatano hutofautianaje? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno, Kifaa cha kidijitali, Chati ya aina za sentensi
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.175-178
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.133-136
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi katika kitabu cha mwanafunzi uk wa 134-135,  
Wasome sentensi ambatano
Waelekeze wanafunzi kugundua kuwa sentensi ambatano huwa na wazo zaidi ya moja kwa kuwa na vitenzi zaidi ya kimoja.
Kiunganishi hutumiwa kubainisha mawazo hayo
HATUA YA 2
Waelekeze kutambua sentensi ambatano kutoka kwenye orodha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 135
HATUA YA 3
Waongoze wanafunzi kuunganisha sentensi katia kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 135 ili kuunda sentensi ambatano
Washirikishe kutunga sentensi ambatano tano sahihina zina maana na mantiki
Tathmini sentensi za mwanafunzi
Wape muda wafanye zoezi katunga sentensi ambatano katika madaftari yao.
Tathmini usahihi wa utambuzi wao wa sentensi sahili
Mshauri mwanafunzi kurejelea maelezo kuhusu sentensi ambatano ili kupata majibu sahihi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwaagiza wanafunzi watamke maswali na majibu za zoezi walilolifanya ilikukadiri tamkaji wao.
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuandika kwenye madaftari yao sentensi ambatano ishirini kutokana na mazingara yake shuleni au nyumbani

MAONI:
_________________________ _____________________________________________
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Wahusika katika nyimbo
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua wahusika katika wimbo
· Kuchambua wahusika katika wimbo
· Kueleza mafunzo kutokana na wahusika katika imbo
· Kufurahia kushiriki katika uchanganuzi wa wahusika katika nyimbo
 MASWALI DADISI:
Je, ni wahusika gani katika wimbo unaowajua? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Nyimbo zilizorekodiwa
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.179-181
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.137-139
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Kuimba wimbo kwa zamu wakiwa kaika vikundi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 137-138
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza wimbo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 137-138 ikiimbwa
Kujadili na mwenzake watu ambao huimba wimbo waliosikiliza
Kueleza wenzake wimbo unahusu nini
Tathmini majibu ya wnafunzi 
· 
HATUA YA 2
Kumweleza mwenzake sifa za wimbo aliosikiliza
Kujadali kuhusu aina za wahusika katika wimbo walioimba na kusikiliza kwa kurejelea mwimbaji
Tathmini majibu ya wanafunzi
· 
HATUA YA 3
Kujadili na mwenzake katika kikundi sifa za kila mhusika ambaye ametajwa kaitka wimbo wa “Kisima cha wanyama”
Tathimi majibu ya wanafunzi
HITIMISHO:
Kumweleza mwenzake mafunzo ambayo amepata kutokana mna wahusika katika wimbo wa “kisima cha wanyama”
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kuimba na kusikiliza wimbo
Kutaja wahusika ambao wanajitokeza katika wimbo na kuandika maelezo kuhusu sifa na tabia za wahusika waliotambuliwa kutoka wimbo waliouchagua
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Wahusika katika nyimbo
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua wahusika katika wimbo
· Kuchambua wahusika katika wimbo
· Kueleza mafunzo kutokana na wahusika katika imbo
· Kufurahia kushiriki katika uchanganuzi wa wahusika katika nyimbo
 MASWALI DADISI:
Je, ni wahusika gani katika wimbo unaowajua? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Nyimbo zilizorekodiwa
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.179-181
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.137-139
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Kuimba wimbo kwa zamu wakiwa kaika vikundi katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 137-138
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza wimbo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 137-138 ikiimbwa
Kujadili na mwenzake watu ambao huimba wimbo waliosikiliza
Kueleza wenzake wimbo unahusu nini
Tathmini majibu ya wnafunzi 
· 
HATUA YA 2
Kumweleza mwenzake sifa za wimbo aliosikiliza
Kujadali kuhusu aina za wahusika katika wimbo walioimba na kusikiliza kwa kurejelea mwimbaji
Tathmini majibu ya wanafunzi
· 
HATUA YA 3
Kujadili na mwenzake katika kikundi sifa za kila mhusika ambaye ametajwa kaitka wimbo wa “Kisima cha wanyama”
Tathimi majibu ya wanafunzi
HITIMISHO:
Kumweleza mwenzake mafunzo ambayo amepata kutokana mna wahusika katika wimbo wa “kisima cha wanyama”
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kuimba na kusikiliza wimbo
Kutaja wahusika ambao wanajitokeza katika wimbo na kuandika maelezo kuhusu sifa na tabia za wahusika waliotambuliwa kutoka wimbo waliouchagua
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini
MAONI:
___________________________________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA KINA- mbinu za lugha
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mbinu za lugha katika fasihi
· Kutambua mbinu za lugha katika novella
· Kueleza umuhimu wa mbinu za lugha zilizotumiwa katika novela
· Kufurahia kuchanganua matumizi ya mbinu za lugha katika fasihi 
MASWALI DADISI:
Mbinu za lugha zina umuhimu gani zinapotumiwa katika kifungu? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Kamusi, Novela
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.182-185
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.139-141
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Washirikishe wanafunzi kutafuta maana ya mbinu za lugh wakiwa katika kikundi
/tashbihi/sitiari/nahau/methali/tasfida/tanakali za sauti
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kutaja na kueleza maana ya mbinu nyingine za lugha katika fasihi wanazozijua
Tathmini majiu ya wanafunzi
Maelezo yaambatane na mbinu iliyotajwa

HATUA YA 2
Kurejelea novella waliyoisoma darasani katika kikundi na kufanya yafuatayo
1. Kusoma sehemu ya novella hiyo
Tathmini usomaji wa mwanafunzi , asome kwa ufasaha akizingatia matamshi bora
2. Kutambua mbinu za lugha zilizotumika katika sehemu waliyoisoma ya novella

HATUA YA 3
Kuandika mbinu za lugha huku wakitoa mifano ambapo mbinu zimejitokeza kutoka kwenye novella
Tathmini majibu ya wnafunzi

HITIMISHO:
Kutumia kifaa cha kidijitali kuandika maelezo mafupi kuhusu mbinu za lugha ya novella aliyoisoma kisha ayahifadhi kwenye kifaa hicho
Tathmini uwajibikaji na utekelezaji wa wanafunzi

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma novella wakati wake 
Wahimize kufanya zoezi la changamka 
MAONI:
___________________________________________________________________________   
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: KUSOMA KWA KINA- mbinu za lugha
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya mbinu za lugha katika fasihi
· Kutambua mbinu za lugha katika novella
· Kueleza umuhimu wa mbinu za lugha zilizotumiwa katika novela
· Kufurahia kuchanganua matumizi ya mbinu za lugha katika fasihi 
MASWALI DADISI:
Mbinu za lugha zina umuhimu gani zinapotumiwa katika kifungu? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Kamusi, Novela
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.182-185
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.139-141
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Washirikishe wanafunzi kutafuta maana ya mbinu za lugh wakiwa katika kikundi
/tashbihi/sitiari/nahau/methali/tasfida/tanakali za sauti
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kutaja na kueleza maana ya mbinu nyingine za lugha katika fasihi wanazozijua
Tathmini majiu ya wanafunzi
Maelezo yaambatane na mbinu iliyotajwa
HATUA YA 2
Kurejelea novella waliyoisoma darasani katika kikundi na kufanya yafuatayo
1. Kusoma sehemu ya novella hiyo
Tathmini usomaji wa mwanafunzi , asome kwa ufasaha akizingatia matamshi bora
2. Kutambua mbinu za lugha zilizotumika katika sehemu waliyoisoma ya novella
Kadiria majibu ya wanafunzi
3. Kuandika mbinu za lugha huku wakitoa mifano ambapo mbinu zimejitokeza kutoka kwenye novella
Tathmini majibu ya wnafunzi
HATUA YA 3
Kueleza athari au picha anayopata akilini kutokana na mbinu za lugha zilizotumiwa
Tathmini majibu ya wanafunzi
Kueleza umuhimu wa matumizi ya mbnu za lugha katika uwasilishaji wa ujumbe wa novela
HITIMISHO:
Kutoa mifano mwafaka kutoka kwenye novella waliyoisoma darasani

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuendelea kusoma novella wakati wake 
Wahimize kufanya zoezi la changamka 
MAONI:
___________________________________________________________________________   

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA KUBUNI - MAELEZO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua mambo ya kimsingi katika uandishi wa insha ya maelezo
· Kuandika insha ya maelezo inayodhihirisha sifa za mtu
· Kuchangamkia kutoa maelezo kamilifu kuhusu kitu au jambo.
MASWALI DADISI:
· Insha ya maelezo inahusu nini?
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya maelezo?
NYENZO:
Vifaa halisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Kielelezo cha insha ya maelezo
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 141-142
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Wanafunzi warejele insha ya maelezo aliyoihifadhi kwenye potifolio
Kuisoma akiwa na mwenzake ili kutambua  mada, muundo, mpamgilio, mtiririko, uakifishaji, matumizi ya lugha, maendelezo ya maneno 
Kadiri majibu ya wanafuzi 
Majibu yalenge kueleza kuwa insha ya maelezo hutoa taarifa ya kweli kuhusu kitu au jambo
HATUA YA 2
Waelekze kujadili na kutambua mabmbo ya kimsingi katika uandishi wa insha ya maelezo

HATUA YA 3
Wanafunzi watambue umuhimu wa kutumia msamiati ufao wanapoandika insha ya maelezo
Wakiwa katika vikundi waongoze wajadili muundo wa insha ya maelezo pamoja na mambo ya kimsingi wanayofaa kuzingatia wanapoandika insha ya aina hii

HATUA YA 3
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
 /hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri/maudhui
Wafahamishi maelezo yatirirke hatua kwa hatua kutoka tukio moja hadi linalofuata
Kuandika daftarini insha ya maelezo kutokana na vidokezo alivyoandika

HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Kuandika nakala safi ya insha akizingatia usahihishaji wake 
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya maelezo vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	
	KISWAHILI
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA ZA KUBUNI - MAELEZO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua mambo ya kimsingi katika uandishi wa insha ya maelezo
· Kuandika insha ya maelezo inayodhihirisha sifa za mtu
· Kuchangamkia kutoa maelezo kamilifu kuhusu kitu au jambo.
MASWALI DADISI:
· Insha ya maelezo inahusu nini?
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya maelezo?
NYENZO:
Vifaa halisi,Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Kielelezo cha insha ya maelezo
KLB; Top Scholar; Kiswahili Kitabu cha Mwanafunzi Gredi ya 7, Uk. 141-142
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Wanafunzi warejele insha ya maelezo aliyoihifadhi kwenye potifolio
Kuisoma akiwa na mwenzake ili kutambua  mada, muundo, mpamgilio, mtiririko, uakifishaji, matumizi ya lugha, maendelezo ya maneno 
Kadiri majibu ya wanafuzi 
Majibu yalenge kueleza kuwa insha ya maelezo hutoa taarifa ya kweli kuhusu kitu au jambo
HATUA YA 2
Waelekze kujadili na kutambua mabmbo ya kimsingi katika uandishi wa insha ya maelezo

HATUA YA 3
Wanafunzi watambue umuhimu wa kutumia msamiati ufao wanapoandika insha ya maelezo
Wakiwa katika vikundi waongoze wajadili muundo wa insha ya maelezo pamoja na mambo ya kimsingi wanayofaa kuzingatia wanapoandika insha ya aina hii

HATUA YA 3
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha
 /hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri/maudhui
Wafahamishi maelezo yatirirke hatua kwa hatua kutoka tukio moja hadi linalofuata
Kuandika daftarini insha ya maelezo kutokana na vidokezo alivyoandika

HITIMISHO:
Aeleze mwenzake jinsi ya kusahihisha insha ya mwezake na mambo ya kuzingatia

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Kuandika nakala safi ya insha akizingatia usahihishaji wake 
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi ya maelezo vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali

MAONI:
___________________________________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	
	KISWAHILI
	
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: ukanushaji kwa kuzingatia nyakati
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana ya ukanushaji
· Kutambua nyakati katika matini
· Kutambua ukanushaji kwa kuzingatia wakati uliopita, wakati uliopo na wakati ujao katika matini
· Kutumia ipasavyo hali ya ukanushaji wa wakati uliopita, uliopo na ujao katika matini
· Kuchangamkia kukanusha sentensi katika wakati uliopita, uliopo na ujao ili kukuza mawasiliano.
MASWALI DADISI:
Tunakanusha sentensi kwa kuzingatia nyakati gani? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Chati kuhusu ukanushaji
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.189-194	
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.142-146
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Gawa wanafunzi katika vikundi vya wawiliwawili kisha uwaelekeze kusoma sentensi katika kitabu cha mwanafunzi uk 142 
Hakikisha kuwa wanazingatia matamshi bora na ujumbe katika sentensi hizo
Kumweleza mwenzake alichogundua kuhusu sentensi za A na B kwenye jedwali
Waeleze kuwa sentensi za a zinaonysha hali ya kukubali ilhali za b zinaonyesha hali ya kukataa au kukanusha
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 143
Waorodheshe daftarini maneno yanayoonyesha nyakati kutoka kwenye kifungu
Kueleza ni wakati upi unaorejelew na kila neno aliloandika
HATUA YA 2
Waelekeze wanafunzi kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi  ukurasa wa 143
Kuandika vitenzi vilivyo katika hai ya kukanusha kwenye kifungu
Kueleza vitenzi hivyo viko katika wakati gani
Watambue ukanushaji kwa kuzingatia wakati uliopita, uliopo na ujao katika matini
HATUA YA 3
Kuandika kifungu daftarini katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 144
Kupigia mstari vitenzi vilivyo katika hali ya kukanusha
Kueleza vitenzi hivyo katika wakati gani
Tathmini majibu yao na uwaelekeze panapofaa
HATUA YA 4
Kusoma kifungu cha 3 katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 144
Kuandika vitenzi vilivyo katika hali ya kukanusha kwenye kifungu
Kueleza vitenzi hivyo katika wakati gani
Tathmini majibu yao na uwaelekeze panapofaa
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuuliza maswali ya ziada
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watunge sentensi wakitumia nyakati tatu walizojifunza kisha wawape wenzao wazihakiki
MAONI: 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	
	KISWAHILI
	
	
	
	


MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: ukanushaji kwa kuzingatia nyakati
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua nyakati katika matini
· Kutambua ukanushaji kwa kuzingatia wakati uliopita, wakati uliopo na wakati ujao katika matini
· Kutumia ipasavyo hali ya ukanushaji wa wakati uliopita, uliopo na ujao katika matini
· Kuchangamkia kukanusha sentensi katika wakati uliopita, uliopo na ujao ili kukuza mawasiliano.
MASWALI DADISI:
Tunakanusha sentensi kwa kuzingatia nyakati gani? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Chati kuhusu ukanushaji
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.189-194	
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Gawa wanafunzi katika vikundi vya wawiliwawili kisha uwaelekeze kusoma sentensi katika kitabu cha mwanafunzi uk 142 
Hakikisha kuwa wanazingatia matamshi bora na ujumbe katika sentensi hizo
Kumweleza mwenzake alichogundua kuhusu sentensi za A na B kwenye jedwali
Waeleze kuwa sentensi za a zinaonysha hali ya kukubali ilhali za b zinaonyesha hali ya kukataa au kukanusha
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze wanafunzi kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 143
Waorodheshe daftarini maneno yanayoonyesha nyakati kutoka kwenye kifungu
Kueleza ni wakati upi unaorejelew na kila neno aliloandika
HATUA YA 2
Waelekeze wanafunzi kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi  ukurasa wa 143
Kuandika vitenzi vilivyo katika hai ya kukanusha kwenye kifungu
Watambue ukanushaji kwa kuzingatia wakati uliopita, uliopo na ujao katika matini
HATUA YA 3
Kugeuza sentensi katika hali ya ya kukanusha wakati uliopita katika shughuli ya 3 sehemu ya 1 ukurasa wa 144, kitabu cha mwanafunzi
Waelekeze kutumia ipsavayo hali ya ukanushaji wa wakati uliopita katika sentensi
Kadiria usahihi wa sentensi
HATUA YA 4
Kutunga sentensi kwa kutumia maneno yaliyo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 144 sehemu ya 2 katika hali ya kukanusha wakati uliopo
Kadiria usahihi wa sentensi
HATUA YA 5
Kuchangua sehemu za sentensi kutoka A na B katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 145 sehemu ya 3 ili kutunga sentensi sahihi kuonyesaha kukanusha wakati ujao
Kadiria usahihi wa sentensi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuuliza maswali ya ziada
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watunge sentensi wakitumia nyakati tatu walizojifunza kisha wazikanushe zote na wawape wenzao wazihakiki
MAONI: 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Wahusika katika nyimbo
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua vipengele vya lugha vinavyotumika katika nyimbo
· Kujadili umuhimu wa vipengele vya lugha vinavyotumika katika nyimbo teule
· Kuonea fahari uchanganuzi wa lugha katika nyimbo kama utungo wa fasihi simulizi
MASWALI DADISI:
Nyimbo hutumia vipengele gani vya lugha? 
Kutumia vipengele mbalimbali vya lugha katika wimbo kuna umuhimu gani? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Nyimbo zilizorekodiwa, picha
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.195
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.147
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Waelekeze kujadili na mwenzake mambo wanayoyaona kwenye picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 147
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza wimbo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 148 (uliounasa kwenye kifaa cha kidijitali)
Kujadili na mwenzake watu ambao huimba wimbo waliosikiliza
Kueleza wenzake wimbo unahusu nini
Tathmini majibu ya wnafunzi 
HATUA YA 2
Kuimba na mwenzake wimbo waliousikiliza
Tathmini uimbaji wao
· 
HATUA YA 3
Kujadili na mwenzake vipengele vya lugha vilivyotumika katika wimbo waliousikiliza kwa kujibu mwaswali yaliyo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 148
Tathimi majibu ya wanafunzi
HATUA YA 3
Kujadili katika kikundi umuhimu wa vipegele vya lugha walivyovitambua katika wimbo waliousikiliza
HITIMISHO:
Kumweleza mwenzake mafunzo ambayo amepata kutokana wimbo waliousikiliza

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kujinasa akiimba wimbo kisha amwombe mlezi wake ampe maombi yake kuhusu uwasilishaji wake
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini
MAONI:
___________________________________________________________________________  
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: Wahusika katika nyimbo
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua vipengele vya lugha vinavyotumika katika nyimbo
· Kujadili umuhimu wa vipengele vya lugha vinavyotumika katika nyimbo teule
· Kuonea fahari uchanganuzi wa lugha katika nyimbo kama utungo wa fasihi simulizi
MASWALI DADISI:
Nyimbo hutumia vipengele gani vya lugha? 
Kutumia vipengele mbalimbali vya lugha katika wimbo kuna umuhimu gani? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Nyimbo zilizorekodiwa, picha
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.195
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.147
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Waelekeze kujadili na mwenzake mambo wanayoyaona kwenye picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 147
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kusikiliza wimbo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 148 (uliounasa kwenye kifaa cha kidijitali)
Kujadili na mwenzake watu ambao huimba wimbo waliosikiliza
Kueleza wenzake wimbo unahusu nini
Tathmini majibu ya wnafunzi 
HATUA YA 2
Kuimba na mwenzake wimbo waliousikiliza
Tathmini uimbaji wao
· 
HATUA YA 3
Kujadili na mwenzake vipengele vya lugha vilivyotumika katika wimbo waliousikiliza kwa kujibu mwaswali yaliyo katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 148
Tathimi majibu ya wanafunzi
HATUA YA 3
Kujadili katika kikundi umuhimu wa vipegele vya lugha walivyovitambua katika wimbo waliousikiliza
HITIMISHO:
Kumweleza mwenzake mafunzo ambayo amepata kutokana wimbo waliousikiliza

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kujinasa akiimba wimbo kisha amwombe mlezi wake ampe maombi yake kuhusu uwasilishaji wake
· Hii itajenga umilisi wa mawasiliano, ubunifu na kujiamini
MAONI:
___________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	
	KISWAHILI
	7
	
	
	


MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: Kusoma – ufahamu wa kifungu cha mjadala
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kudondoa habari mahususi katika kifungu cha mjadala
· Kutambua msamiati mpya katika kifungu cha mjadala 
· Kuandika habari za kifungu cha mjadala kwa ufupi
· Kuchambua mitazamo katika kifungu cha mjadala
· Kuridhia kusoma kwa ufahamu ili kukuza uelew wa habari
MASWALI DADISI:
Kwa nini tunasoma ufahamu? 
Je, ni mambo gani yanayoweza kukusaidia kuelewa kifungu cha ufahamu? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Picha
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.198-200
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.149-152
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Kujadili na mwenzake kuhusu picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 150
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Wagize wanafunzi kusoma kifungu cha mjadala katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 150-151

HATUA YA 2
Waelekeze kutambua msamiati mpya uliotumiwa katika kifungu cha ufahamu alichokisoma
Kuandika daftarini msamiati huo mpya alioutambua

HATUA YA 3
Kujadili na Kuelezana katika makundi maana ya msamiati kama yalivyotumika katika kifungu cha mjadala alichokisoma
Kutumia kamusi kuthibitisha maana za msamiati walioutambua
Tathmini majibu ya mwanafunzi

HITIMISHO:
Mwalimu aulize maswali mafupi mafupi kuhusu kusoma kwa ufahamu

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kusakura mtandaoni kifungu cha mjadala kuhusu suala la matumizi ya pesa na kukisoma 

MAONI:
___________________________________________________________________________


	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: Kusoma – ufahamu wa kifungu cha mjadala
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kudondoa habari mahususi katika kifungu cha mjadala
· Kutambua msamiati mpya katika kifungu cha mjadala 
· Kuandika habari za kifungu cha mjadala kwa ufupi
· Kuchambua mitazamo katika kifungu cha mjadala
· Kuridhia kusoma kwa ufahamu ili kukuza uelew wa habari
MASWALI DADISI:
Kwa nini tunasoma ufahamu? 
Je, ni mambo gani yanayoweza kukusaidia kuelewa kifungu cha ufahamu? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Picha
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.198-200
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.149-152
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Kujadili na mwenzake kuhusu picha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 150
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Wagize wanafunzi kusoma kifungu cha mjadala katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 150-151
HATUA YA 2
Waelekeze kutambua msamiati mpya uliotumiwa katika kifungu cha ufahamu alichokisoma
Kuandika daftarini msamiati huo mpya alioutambua
HATUA YA 3
Kujadili na Kuelezana katika makundi maana ya msamiati kama yalivyotumika katika kifungu cha mjadala alichokisoma
Kutumia kamusi kuthibitisha maana za msamiati walioutambua
Tathmini majibu ya mwanafunzi
HATUA YA 4
Kueleza akiwa na mwenzake ujumbe katika kila aya ya kifungu cha mjadala walichosoma kwa sentesi moja moja
Kuunganisha sentensi alizoandika ili kueleza kwa usahihi ujumbe wa kifungu kwa aya moja
Tathmini usahihi wa hoja za mwanafunzi
HITIMISHO:
Waelekeze kuchambua mitazamo katika kifungu cha mjadala
Mwalimu aulize maswali mafupi mafupi kuhusu kusoma kwa ufahamu
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kusakura mtandaoni kifungu cha mjadala kuhusu suala la matumizi ya pesa na kukisoma 

MAONI:
___________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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	7
	
	
	


MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA YA MAELEKEZO- 
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kaeleza maana ya insha ya mwelekezo
· Kujadili aina za insha za maelekezo
· Kuandaa mpangilio wa hatua za insha ya maelekezo
· Kuandika insha ya maelekezo akizingatia vipegele muhimu vya insha ya maelekezo
· Kufurahia kutoa maelekezo ifaavyo katika maisha ya kila siku akizingatia anwani na mpangilio ufaao wa hatua
MASWALI DADISI:
· Insha ya maelekezo inahusu nini
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya maaelekezo
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno, Kifaa cha kidijitali, Kielelezo cha insha ya maelekezo
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.201-203
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.152-154
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waagize wanafunzi Kusoma akiwa na mwenzake maandishi ya A na B katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 153
Kumweleza mwenzake maandishi hayo yanahusu nini
· 
HATUA YA 2
Washirikishe kutaja miktadha ambapo maandishi kama hayo hutumika
Ajadili na mwenzake anavyoweza kutumia hoja katika A na B kuandika insha ya maelekezo kwa kutumia aya

HATUA YA 3
Kusoma kielelezo cha maelekezo alichoaanda mwalimu
Kumweleza mwenzake kuhusu sifa za insha ya maelekezo kutokana na kielelezo walichosomewa
Wape muda wajadiliane kuhusu za insha ya maelekezo 
HITIMISHO:
Kushirikiakana akiwa katika kikundi kuandaa mpangilio wa hatua za insha za maelekezo
Kunakili mpagilio walioandaa kwenye daftari lake

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi za maelekezo vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali
MAONI:
_________________________ __________________________________________________ 
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: INSHA YA MAELEKEZO- 
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kaeleza maana ya insha ya mwelekezo
· Kujadili aina za insha za maelekezo
· Kuandaa mpangilio wa hatua za insha ya maelekezo
· Kuandika insha ya maelekezo akizingatia vipegele muhimu vya insha ya maelekezo
· Kufurahia kutoa maelekezo ifaavyo katika maisha ya kila siku akizingatia anwani na mpangilio ufaao wa hatua
MASWALI DADISI:
· Insha ya maelekezo inahusu nini
· Je, unazingatia mambo gani unapoandika insha ya maaelekezo
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno, Kifaa cha kidijitali, Kielelezo cha insha ya maelekezo
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.201-203
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.152-154
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waagize wanafunzi Kusoma akiwa na mwenzake maandishi ya A na B katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 153
Kumweleza mwenzake maandishi hayo yanahusu nini
HATUA YA 2
Washirikishe kutaja miktadha ambapo maandishi kama hayo hutumika
Ajadili na mwenzake anavyoweza kutumia hoja katika A na B kuandika insha ya maelekezo kwa kutumia aya
HATUA YA 3
Kusoma kielelezo cha maelekezo alichoaanda mwalimu
Kumweleza mwenzake kuhusu sifa za insha ya maelekezo kutokana na kielelezo walichosomewa
HATUA YA 4
Kushirikiakana akiwa katika kikundi kuandaa mpangilio wa hatua za insha za maelekezo
Kunakili mpagilio walioandaa kwenye daftari lake
HATUA YA 4
Wape muda wajadili mada ya siku 
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa insha ya maelekezo
/hati nadhifu/maendelezo sahihi/kanuni za kisarufi/mpangilio mzuri
Kuandika insha ya maelekezo akitumia vidokezo alivyoandaa 
Kuwasilisha insha yake ili isahihishwe
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi za maelekezo vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali
MAONI:

	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: UKUBWA WA NOMINO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino katika hali ya ukubwa katika matini
· Kutambua viambishi vya ukubwa katika nomino
· Kutumia nomino katika hali ya ukubwa ipasavyo
· Kuchangamkia kutumia nomino katika hali ya ukubwa katika sentensi.
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini unapoandika nomino katika ukubwa? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Chati kuhusu ukubwa wa nomino
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.204-206
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.154-158
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kujadili na mwenzake mambo aliyojifunza awali kuhusu ukubwa wa nomino
Kushirikiana na mwenzake kutambua nomino za hali ya ukubwa kutoka kwenye orodha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 155
HATUA YA 2
Waelekeze kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 155
Watambue nomino zilizo katika hali ya ukubwa katika kifungu alichokisoma
Tathmini majibu yao
HATUA YA 3
Kuandika daftarini nomino za hali ya ukubwa alizozitambua
Kumhusisha mwenzake kutambua na kuandika nomino za vitu vinavyopatikana darasani katika hali ya ukubwa
HATUA YA 4
Kuchorea mstari viambishi vya hali ya ukubwa wa nomino kwenye jedwali katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 156
Mwonngoze kutambua kiambishi -ji
Kumweleza mwenzake amegundua nini kuhus viambishi vya hali ya ukubwa katika nomino zilizo katika jedwali
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwaeleza wanafunzi kuwa viambishi vya awali ya ukubwa katika nomino huanza na kiambisji –ji
Kiambishi –ji kinatangulizwa katika nomino ya hali ya ukubwa
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kutumia kifaa cha kidijitali kupiga chapa kifungu kifupi alichoandika ili kuonyesha ukubwa wa nomino
MAONI:
_________________________ __________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: UKUBWA WA NOMINO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua nomino katika hali ya ukubwa katika matini
· Kutambua viambishi vya ukubwa katika nomino
· Kutumia nomino katika hali ya ukubwa ipasavyo
· Kuchangamkia kutumia nomino katika hali ya ukubwa katika sentensi.
MASWALI DADISI:
Unazingatia nini unapoandika nomino katika ukubwa? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Chati kuhusu ukubwa wa nomino
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.204-206
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.154-158
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu arejelee somo lilopita
Kujadili na mwenzake mambo aliyojifunza awali kuhusu ukubwa wa nomino
Kushirikiana na mwenzake kutambua nomino za hali ya ukubwa kutoka kwenye orodha katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 155
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelekeze kusoma kifungu katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 155
Watambue nomino zilizo katika hali ya ukubwa katika kifungu alicokisoma
Tathmini majibu yao
HATUA YA 2
Kuandika daftarini nomino za hali ya ukubwa alizozitambua
Kumhusisha mwenzake kutambua na kuandika nomino za vitu vinavyopatikana darasani katika hali ya ukubwa
HATUA YA 3
Kuchorea mstari viambishi vya hali ya ukubwa wa nomino kwenye jedwali katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 156
Mwonngoze kutambua kiambishi -ji
Kumweleza mwenzake amegundua nini kuhus viambishi vya hali ya ukubwa katika nomino zilizo katika jedwali. Kiambishi –ji kinatangulizwa katika nomino ya hali ya ukubwa
HATUA YA 4
Welekeze wanafunzi kuambatanisha nomino za hali ya wastani na hali ya ukubwa katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 156
Kuandika nomino katika hali ya ukubwa katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 158-157
HATUA YA 5
Kutunga sentensi akitumia nomino alizoandika katika hali ya ukubwa
Tathmini majibu ya mwanafunzi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuuliza maswali mafupi mafupi kuhusu ukubwa wa nomino
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wafanye zoezi la Changamkia kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 157
MAONI:  
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI

	
	KISWAHILI
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: KUSIKILIZA HABARI NA KUJIBU
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua masuala katika matini aliyosikiliza
· Kutabiri yatakayotokea katika matini kutokana na vidokezo alivyosikia katika habari
· Kueleza maana a msamiati wa suala lengwa kama ulivyotumika katika matini aliyosikiliza 
· Kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa ufahamu ili kukuza stadi ya kusikiliza.
MASWALI DADISI:
Je, ni mambo gani yanayokuelekeza kufasiri suala muhimu katika habari unayosikiliza? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, 
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.207-210
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.159-160
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu arejelee somo lilopita
Kusikiliza habari atakayosomewa na mwalimu 
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Washirikishe wanafunzi kusikiliza habari atakayosemewa na mwalimu tena
Wajibu maswali katika kitabu cha mwanafunzi ulurasa wa 159 akiwa na mwenzake
HATUA YA 2
Kuandika daftarini maneno ambayo yanaonyesha vitendo vya maadili katika habari hiyo

HATUA YA 3
Washirikishe wanafunzi kujibu maswali akiwa na mwenzake katika kitabu cha mwanafunzi kurasa wa 159

HATUA YA 4
Wakiwa katika kikundi waelezane maana wa masuala lengwa aliyotambua katika habari aliyosomewa kama yalivyotumika katika habari

HATUA YA 5
Kuelezana maana za maneno yalivyotumika katika habari aliyosikiliza, kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 160
Tathmini majibu ya mwanafunzi

HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuuliza maswali mafupi mafupi kuhusu kusikiliza habari 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuigiza mtagazaji wa redio au televisheni akizingatia mambo muhimu yaliyotangazwa

MAONI:
________________________________________________________________________  
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA
MADA NDOGO: KUSIKILIZA HABARI NA KUJIBU
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua masuala katika matini aliyosikiliza
· Kutabiri yatakayotokea katika matini kutokana na vidokezo alivyosikia katika habari
· Kueleza maana a msamiati wa suala lengwa kama ulivyotumika katika matini aliyosikiliza 
· Kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa ufahamu ili kukuza stadi ya kusikiliza.
MASWALI DADISI:
Je, ni mambo gani yanayokuelekeza kufasiri suala muhimu katika habari unayosikiliza? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, 
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.207-210
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.159-160
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu arejelee somo lilopita
Kusikiliza habari atakayosomewa na mwalimu 
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Washirikishe wanafunzi kusikiliza habari atakayosemewa na mwalimu tena
Wajibu maswali katika kitabu cha mwanafunzi ulurasa wa 159 akiwa na mwenzake
HATUA YA 2
Kuandika daftarini maneno ambayo yanaonyesha vitendo vya maadili katika habari hiyo

HATUA YA 3
Washirikishe wanafunzi kujibu maswali akiwa na mwenzake katika kitabu cha mwanafunzi kurasa wa 159

HATUA YA 4
Wakiwa katika kikundi waelezane maana wa masuala lengwa aliyotambua katika habari aliyosomewa kama yalivyotumika katika habari

HATUA YA 5
Kuelezana maana za maneno yalivyotumika katika habari aliyosikiliza, kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 160
Tathmini majibu ya mwanafunzi

HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuuliza maswali mafupi mafupi kuhusu kusikiliza habari 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kuigiza mtagazaji wa redio au televisheni akizingatia mambo muhimu yaliyotangazwa

MAONI:
________________________________________________________________________
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: UFIPISHO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya za matini kwa sentensi mojamoja
· Kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya zote za matini kwa aya moja
· Kuandika ufupisho unaozingatia mtazamo wa matini ya kufupishwa
· Kufurahia kufupisha ujumbe kwa usahihi katika miktadha mbalimbali
 MASWALI DADISI:
Ni mambo gani yanayokusaidia kuandika ufupisho? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Makala ya kufupisha
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.211-210
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.160-162
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu arejelee somo lilopita
Akiwa na mwenzake , waweze kusoma matini katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 161

UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelezane kwa sentensi mojamoja ujumbe wa kila aya
Tathmini majibu ya mwanafunzi
Kuandika sentensi hizo katika madaftari yao

HATUA YA 2
Waongoze wanafunzi kuunganisha sentensi walizoandika ili kueleza kwa usahihi ujumbe wa matini nzima kwa aya moja

HATUA YA 3
Asome aya aliyoandika akiwa katika kikundi chake kwa sauti darasani ili wenzake watoe maoni yao

HATUA YA 4
Mwanafunzi achaguw matini kwenye kitabu au mtandaoni asome, kisha aiandike upya matini hiyo kwa kufanya alivyoelekezwa katika litabu cha mwanafunzi ukurasa wa 161-162 shughuli ya 3

HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuuliza maswali mafupi mafupi kuhusu ufupisho 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kusoma makala ya gazeti akiwa na mwenzake na kuaandika kwa ufupi
Kupiga chapa ufupisho wa makal aliyoandika kwa kutumia kifaa cha kidijitali

MAONI:
________________________________________________________________________
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MADA:  KUSOMA
MADA NDOGO: UFIPISHO
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya za matini kwa sentensi mojamoja
· Kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya zote za matini kwa aya moja
· Kuandika ufupisho unaozingatia mtazamo wa matini ya kufupishwa
· Kufurahia kufupisha ujumbe kwa usahihi katika miktadha mbalimbali
 MASWALI DADISI:
Ni mambo gani yanayokusaidia kuandika ufupisho? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Makala ya kufupisha
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.211-210
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.160-162
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu arejelee somo lilopita
Akiwa na mwenzake , waweze kusoma matini katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 161

UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Waelezane kwa sentensi mojamoja ujumbe wa kila aya
Tathmini majibu ya mwanafunzi
Kuandika sentensi hizo katika madaftari yao

HATUA YA 2
Waongoze wanafunzi kuunganisha sentensi walizoandika ili kueleza kwa usahihi ujumbe wa matini nzima kwa aya moja

HATUA YA 3
Asome aya aliyoandika akiwa katika kikundi chake kwa sauti darasani ili wenzake watoe maoni yao

HATUA YA 4
Mwanafunzi achaguw matini kwenye kitabu au mtandaoni asome, kisha aiandike upya matini hiyo kwa kufanya alivyoelekezwa katika litabu cha mwanafunzi ukurasa wa 161-162 shughuli ya 3

HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuuliza maswali mafupi mafupi kuhusu ufupisho 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi kusoma makala ya gazeti akiwa na mwenzake na kuaandika kwa ufupi
Kupiga chapa ufupisho wa makal aliyoandika kwa kutumia kifaa cha kidijitali
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: KUANDIKA KIDIJITALI – Barua pepe
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua ujumbe unaoafiki baruapepe kwa rafiki
· Kutambua vipengele vya kimuundo vya baruapepe kwa rafiki
· Kutumia lugha inayofaa katika uandishi wa baruapepe kwa rafiki
· Kuandika barua pepe kwa rafiki kwa kuzingatia ujumbe, lugha na muundo ufao
· Kujenga mazoea ya kuwasiliana kuandika kwa baruapepe kwa rafiki
.MASWALI DADISI:
1. Je, ni mambo gani yanayoweza kukufanya uandike baruapepe kwa rafiki? 
2. Je, utazingatia nini unapoandika barua pepe kwa rafiki yako? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, kielelezo cha baruapepe
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.213-215
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.162-164
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Tanguliza somo kwa kuwaambia wanafunzi waeleze ni kwa nini watu huandika barua
Waulize kama wamewahi kuandika barua na waeleze walimwandikia nani.
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kujadili kuhusu ujumbe ambaounafaa kuwepo katika baruapepe anayoandikia rafiki
Kunakili hoja za mjadala ho kwenye daftari lake
Kuwasomea wenzake darasani hoja zake ili wazitolee maoni
HATUA YA 2
Mwalimu awaongoze kusoma kilelezo cha baruapepe, kitabu cha mwanafunzi uk wa 163
Mwongoze mwanafunzi kutambua kuwa baruapepe ni ujumbe unaotumwa kwa njia ya mtandoa wa intaneti.
Ujumbe huu huwana anwani ya kielektroniki ya mtumaji na pokeaji, huwa na tarehe, saa na mada. Mwishoni kuna hitimisho
HATUA YA 3
Kushirikiana katika kikundi kueleza ujumbe katika baruapepe aliyoisoma
Washirikiane na mwenzake kujadili sehemu kuu za baruapepe alizotambua kwenye kielelezo alichosoma.
Kuandika vipegele vya baruapepe alivotambua kwenye daftari lake
HITIMISHO:
Mwalimu awasomee kielelezo cha insha ya baruapepe  aliyoiandaa
Mwalimu awape wanafunzi muda wa kusoma hilo baruapepe katika kama njia ya kujifurahisha na kuthamini kusoma
Mwanafunzi atambue sifa zinazofaa kuzingatiwa katika uandishi wa barua pepe kwa rafiki, kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 163/164
Hitimisha somo kwa kuwauliza wanafunzi maswali ya ziada 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kutafuta na kusoma insha zaidi za baruapepe vitabuni au kwenye vifaa vya kidijitali
MAONI:
___________________________________________________________________________
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MADA:  KUANDIKA
MADA NDOGO: KUANDIKA KIDIJITALI – Barua pepe
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kutambua ujumbe unaoafiki baruapepe kwa rafiki
· Kutambua vipengele vya kimuundo vya baruapepe kwa rafiki
· Kutumia lugha inayofaa katika uandishi wa baruapepe kwa rafiki
· Kuandika barua pepe kwa rafiki kwa kuzingatia ujumbe, lugha na muundo ufao
· Kujenga mazoea ya kuwasiliana kuandika kwa baruapepe kwa rafiki
.MASWALI DADISI:
1. Je, ni mambo gani yanayoweza kukufanya uandike baruapepe kwa rafiki? 
2. Je, utazingatia nini unapoandika barua pepe kwa rafiki yako? 
NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, kielelezo cha baruapepe
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.213-215
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.162-164
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu arejelee somo lilopita
Mwalimu awaulize wanafunzi maswali huku akirejelea swali dadisi
Tanguliza somo kwa kuwaambia wanafunzi waeleze ni kwa nini watu huandika barua
Waulize kama wamewahi kuandika barua na waeleze walimwandikia nani.
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kujadili kuhusu ujumbe ambaounafaa kuwepo katika baruapepe anayoandikia rafiki
Kunakili hoja za mjadala ho kwenye daftari lake
Kuwasomea wenzake darasani hoja zake ili wazitolee maoni
HATUA YA 2
Mwalimu awaongoze kusoma kilelezo cha baruapepe, kitabu cha mwanafunzi uk wa 163
Mwongoze mwanafunzi kutambua kuwa baruapepe ni ujumbe unaotumwa kwa njia ya mtandoa wa intaneti.
Ujumbe huu huwana anwani ya kielektroniki ya mtumaji na pokeaji, huwa na tarehe, saa na mada. Mwishoni kuna hitimisho
HATUA YA 3
Mwalimu awasomee kielelezo cha insha ya baruapepe aliyoiandaa
Waeleze mambo ya kuzingatia katika uandishi wa  baruapepe
Wanaweza kuandaa vidokezo kuhusu baruapepe zao kisha wakabadilishana na vikundi vingine ili kila kikundi kivihakiki vidokezo vya wenzao kabla ya wao kuandika insha zao
Wape muda wajadiliane kuhusu insha hiyo wakiwa wawiliwawili kisha waandike insha ya baruapepe daftarini kwanza huku wakifuata vidokezo waliyopewa na mwalimu. 
HATUA YA 3
Waelekeze watumie tarakilishi au kifaa kingine cha kidijitali kifaacho ili kuingia katika mtandao wa intaneti kama vili yahoo au gmail
Wajifanye LUKA kisha ajibu baruapepe ya Kabiru iliyoandikwa na zina kwa kuzingatia hatua alizopewa katika kitabu cha mwanafunzi uk wa 163-164
Mwalimu awaelekeze na kuwasaidia waliyolemewa huku akitathmini kazi yao
HITIMISHO:
Hitimisha somo kwa kuwauliza wanafunzi maswali ya ziada 
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi watumie muda wao wa ziada kumwandikia rafiki yake baruapepe akimweleza kuhusu manufaa ya kujua kusoma saa
MAONI:
	SHULE
	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: USEMI HALISI NA USEMI WA TAARIFA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana za usemi halisi na usemi wa taarifa
· Kutambua kanuni za kubadilisha usemi halisi kuwa usemi wa taarifa
· Kutumia usemi halisi na usemi wa taarifa ifaavyo
· Kuchangamkia matumizi ya usemi halisi na usemi wa taarifa katika mawasiliano.
MASWALI DADISI:
1. Ni kwa usemi gani tunaweza kuwasilisha ujumbe? 
2. Je, ni mambo gani unayazingatia wakati wa kubadilisha usemi halisi kuwa usemi wa taarifa? NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Chati kuhusu usemi halisi na usemi taarifa
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.216-218
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.164-167
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Waelekeze wanafunzi kusoma sentensi katika kitabu cha mwanfunzi ukurasa wa 165
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kutambua sentensi zilizo  na maneno yaliyosemwa moja kwa moja
Waelekeze kutambua kuwa sentensi za usemi halisi ni zile zenye maneno yaliyotoka kinywani mwa msemaji moj kwa moja
HATUA YA 2
Kutambua sentensi za habari iliyoripotiwa baada ya kusemwa na mtu mwingine
Waelekeze kutambua kuwa sentensi za usemi wa taarifa ndizo zenye habari iliyoripotiwa baada ya kusemwa na mtu mwingine 
HATUA YA 3
Akiwa katika kikundi wasome sentensi za shughuli ya 1 
Watambue tofauti zilizoko kati ya sentensi za usemi halisi na zile za usemi wa taarifa
Waeleze jinsi ya kutambua kanuni za kubadilisha usemi halisi kuwa usemi wa taarifa
HATUA YA 4
Kutumia jedwali katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 166, kujadili mabadiliko zaidi kati ya usemi halisi na zile wa taarifa
Wafanye zoezi la shughuli ya 3 sehemu ya 1 ukurasa wa 166
Tathmini usahihi wa sentensi
· 
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuandika sentensi ubaoni na kuvihakiki

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wafanye zoezi la Chagamka, kuitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 167

MAONI:
_________________________ __________________________________________________
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	SOMO
	GREDI
	TAREHE
	MUDA
	IDADI
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MADA:  SARUFI
MADA NDOGO: USEMI HALISI NA USEMI WA TAARIFA
MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:
· Kueleza maana za usemi halisi na usemi wa taarifa
· Kutambua kanuni za kubadilisha usemi halisi kuwa usemi wa taarifa
· Kutumia usemi halisi na usemi wa taarifa ifaavyo
· Kuchangamkia matumizi ya usemi halisi na usemi wa taarifa katika mawasiliano.
MASWALI DADISI:
1. Ni kwa usemi gani tunaweza kuwasilisha ujumbe? 
2. Je, ni mambo gani unayazingatia wakati wa kubadilisha usemi halisi kuwa usemi wa taarifa? NYENZO:
Vifaa halisi, Kadi za maneno,Kifaa cha kidijitali, Chati kuhusu usemi halisi na usemi taarifa
KLB Top Scholar Kisw. Mwongozo wa mwalimu Uk.216-218
KLB Top Scholar Kisw. Ktb cha Wanafunzi Uk.164-167
MPANGILIO WA SOMO
Darasani /katika vikundi
UTANGULIZI
Mwalimu kuwaamkua wanafunzi
Waelekeze wanafunzi kusoma sentensi katika kitabu cha mwanfunzi ukurasa wa 165
UTARATIBU WA SOMO
HATUA YA 1
Kutambua sentensi zilizo  na maneno yaliyosemwa moja kwa moja
Waelekeze kutambua kuwa sentensi za usemi halisi ni zile zenye maneno yaliyotoka kinywani mwa msemaji moj kwa moja
HATUA YA 2
Kutambua sentensi za habari iliyoripotiwa baada ya kusemwa na mtu mwingine
Waelekeze kutambua kuwa sentensi za usemi wa taarifa ndizo zenye habari iliyoripotiwa baada ya kusemwa na mtu mwingine 
HATUA YA 3
Akiwa katika kikundi wasome sentensi za shughuli ya 1 
Watambue tofauti zilizoko kati ya sentensi za usemi halisi na zile za usemi wa taarifa
Waeleze jinsi ya kutambua kanuni za kubadilisha usemi halisi kuwa usemi wa taarifa
Kutumia jedwali katika kitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 166, kujadili mabadiliko zaidi kati ya usemi halisi na zile wa taarifa
HATUA YA 4
Wafanye zoezi la shughuli ya 3 sehemu ya 2 ukurasa wa 166
Tathmini usahihi wa sentensi
HITIMISHO:
Hitimisha kipindi kwa kuwaambia wanafunzi watunge sentensi tano za usemi halisi
Tathmini sentensi za wanafunzi
Kisha wazibadilishe sentensi  alizotunga katika usemi wa taarifa
Tathmini sentensi za wanafunzi
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI
Wahimize wanafunzi wafanye zoezi la Chagamka, kuitabu cha mwanafunzi ukurasa wa 167

MAONI:
_________________________ __________________________________________________
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