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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 

Mtaala ni kigezo muhimu kinachotumiwa na nchi kuwawezesha raia wake kujimudu. Taasisi ya Ukuzaji Mtaala Kenya 

katika kutekeleza wajibu wake wa ‘Kuunda mitaala na nyenzo ambatani’ imekuwa ikiendeleza mabadiliko katika sekta 

ya elimu. Mabadiliko hayo yamejikita katika utafiti wa kina kuhusu mtaala wa 8-4-4 ili kuuelekeza Mtaala wa Kiumilisi 

unaotekelezwa kwa viwango mbalimbali. Mabadiliko haya pia yameelekezwa na tathmini tamati ya mtaala iliyofanyika 

mwaka 2009, utafiti kuhusu mahitaji ya kielimu wa mwaka 2016 na Ripoti ya Jopokazi kuhusu Mpangilio Mpya wa 

Sekta ya Elimu, 2012. 

 

Mabadiliko katika mtaala yanakusudia kukidhi mahitaji ya raia wa Kenya kwa kuyahusisha na Katiba ya Kenya 2010, 

Ruwaza ya Kenya 2030, Itifaki ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, miongoni mwa mengine kama ilivyoelezwa na Mswada 

Elekezi Nambari 1 wa mwaka 2019 kuhusu ‘Mageuzi katika Elimu na Mafunzo nchini Kenya’. Mabadiliko haya 

yamechukua mwelekeo wa Mtaala wa Kiumilisi ili kukuza maarifa yanayohitajika, stadi, mielekeo na maadili 

yanayohitajika na vizazi vijavyo nchini kama ilivyo katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF). Ili kuweza 

kufikia mwito wa elimu ya kimsingi, Kenya imeweza kutekeleza mtaala kiviwango kuanzia elimu ya kiwango cha 

kwanza/awali na sasa katika elimu ya kati inayojumuisha daraja ya juu ya shule ya msingi na ya awali ya shule ya upili. 

  

Ni matumaini yangu kuwa mtaala wa Gredi ya 7 utaelekeza walimu na washikadau wengine katika kutekeleza ruwaza ya 

Mtaala wa Kiumilisi ambayo ni kumkuza mwananchi aliyeshirikishwa, kuwezeshwa na mwenye maadili.  

 

 

 

 

PROF. GEORGE A. O. MAGOHA, MBS, EBS, CBS 

WAZIRI WA ELIMU  

WIZARA YA ELIMU 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | iv 

 

DIBAJI YA KATIBU MKUU 

Serikali ya Kenya ilianza utekelezaji wa kitaifa wa Mtaala wa Kiumilisi (CBC) Januari, 2019 katika elimu ya kiwango 

cha kwanza/awali (Chekechea 1 na Chekechea 2, na Gredi 1, 2 na 3). Utekelezaji huu uliendelea mpaka daraja ya juu ya 

shule ya msingi (Gredi ya 4,5 na 6) kama ilivyoratibiwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF). Gredi 

ya 7 inaendeleza utekelezaji wa mtaala katika daraja la awali la shule ya upili. Hiki ni kilele cha elimu ya kiwango cha 

kati inayokusudia kumpa mwanafunzi nafasi pana ya kutalii kuhusu talanta, hamu na uwezo wake kabla ya kuchagua 

mkondo wa masomo katika daraja ya juu ya shule ya upili.  

 

Mitaala ya Gredi ya Saba katika masomo mbalimbali itawezesha ukuzaji wa umilisi unaohitajika katika karne ya ishirini. 

Hatimaye, hii itawezesha kufikia ruwaza na mwito wa Mtaala wa Kiumilisi kama ilivyoratibiwa katika Utaratibu wa 

Mtaala wa Elimu ya Msingi (KICD, 2017). 

 

Ni matumaini yangu kuwa, mashirika yote ya serikali pamoja na wadau mbalimbali katika elimu watatumia mtaala ili 

kuelekeza utekelezaji wa shughuli za ujifunzaji pamoja na kutoa mwelekeo ufaao kuhusu vipengele mbalimbali vya 

mtaala. Utekelezaji fanisi wa Gredi ya 7 utakuwa hatua muhimu katika kufikia mwito wa mtaala ambao ni ‘kukuza 

vipawa vya kila mwanafunzi’. 
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SHUKURANI 

Sheria ya Bunge nambari 4 ya 2013 (iliyorekebishwa 2018) iliyoasisi Taasisi ya Ukuzaji Mtaala Kenya hurasimisha 

Taasisi kukuza mitaala na nyenzo ambatani kwa viwango vya elimu vilivyo chini ya vyuo vikuu. Ukuzaji mtaala wa 

kiwango chochote huhusisha utafiti, ulinganishi wa kimataifa na uhusishaji mkubwa wa wadau. Kupitia kwa mchakato 

huu wa utaratibu na wa mashauriano, KICD ilizua wazo la Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika 

Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) ambao unaitikia mahitaji ya karne ya 21 na matamanio yanayoelezwa 

katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya 2030, Itifaki ya Jumuia ya Afrika Mashariki na Malengo ya Maendeleo 

Endelevu ya Umoja wa Mataifa. 

 

Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya iliandaa mtaala wa Gredi ya 7 kwa kuzingatia kanuni za Mtaala wa Kiumilisi, 

mojawapo ikiwa, kuhakikisha mwanafunzi anapitia shughuli za ujifunzaji zinazokuza uwazaji wa kina ili kuweza kuwa 

mwananchi aliyeshirikishwa, kuwezeshwa na mwenye maadili kama ilivyoratibiwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu 

ya Msingi. 

 

KICD hufadhiliwa na serikali kuu ili kutekeleza majukumu na mipangilio ya sekta ya elimu. Taasisi imepata msaada 

kutoka kwa mashirika mengine ya kimaendeleo yanayoangazia miradi teule. Mtaala wa Gredi ya 7 umekuzwa kwa 

ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia Kenya Secondary Education Quality Improvement Programme (SEQIP). Taasisi 

inashukuru kwa ufadhili wote iliyopata kutoka kwa Serikali ya Kenya kupitia Wizara ya Elimu na washirika wengine wa 

kimaendeleo.  

 

Ningependa kuwashukuru wakuza mitaala wa KICD na wafanyakazi wengine, walimu wote na wanaelimu wengine 

walioshiriki kama wanajopo katika ukuzaji wa mitaala. Nashukuru pia mashirika mengine yanayoshirikiana na serikali 

(SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali kwa majukumu mbalimbali waliyotekeleza katika ukuzaji wa Mtaala 

wa Gredi ya Saba. 

 

Nawapa shukurani za kipekee Waziri wa Elimu, Katibu Mkuu wa Idara ya Serikali ya Elimu ya Awali na Elimu ya 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | vi 

 

Msingi, Katibu wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Baraza la Kitaifa la Mitihani 

(KNEC) kwa msaada wao katika mchakato huo. 

 

Mwisho, nalishukuru baraza la KICD kwa maongozi yake katika ukuzaji wa mitaala. Nawahakikishia watekelezaji wa 

mtaala, wazazi na wadau wengine kuwa mtaala huu wa kiumilisi utatekelezwa ipasavyo katika Gredi ya 7. 
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MGAO WA VIPINDI 

 Somo  Vipindi kwa wiki 

(Dakika 40 kwa kipindi) 

1.  English 5 

2.  Kiswahili/KSL 4 

3.  Mathematics 5 

4.  Integrated Science 4 

5.  Health Education 2 

6.  Pre-Technical and Pre-Career  5 

7.  Social Studies 3 

8.  Religious Education (CRE/IRE/HRE) 2 

9.  Business Studies 3 

10.  Agriculture 3 

11.  Life Skills Education 1 

12.  Physical Education and Sports 2 

13.  Optional Subject 3 

14.  Optional Subject 3 

 Jumla 45 
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA  

Elimu nchini Kenya inatakiwa: 

 

1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa. 

 Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. 

Lazima waweze kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia 

za uzalendo na utaifa kwa kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana itakayowezesha jamii 

kuishi pamoja kwa utangamano na kujenga uzalendo ili kuchangia uhai wa taifa. 

 

2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa. 

 Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa nchi kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini. 

a) Mahitaji ya kijamii  

 Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika 

kwa maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mapinduzi kimyakimya ya kijamii 

kutokana na maendeleo ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na 

mabadiliko haya. 

b) Mahitaji ya kiuchumi  

 Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili 

maendeleo ya kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio 

na maarifa yanayohitajika na wa humu nchini.  

c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda  

 Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. 

 Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu 

ulioendelea. Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi 

maarifa, stadi na mielekeo itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko ya yanayoendelea ulimwenguni. 
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3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza. 

 Elimu inapaswa kumwezesha mtu kutambua, kukuza na kuimarisha kipawa chake ili aweze kujiendeleza na 

kujitosheleza. Inafaa kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni 

ujenzi wa tabia ifaayo.  

 

4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini. 

Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto 

kukua wakiwa wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu.  

 

5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji. 

 Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa.  

 Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa 

sawa ya elimu kwa wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zilizo na changamoto kwa mazoezi ya 

pamoja na ushirika katika huduma za kijamii bila kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia. 

 

6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya.  

 Elimu inafaa kutoa nafasi kwa wanaosoma kuelewa, kuthamini, kukuza na kudumisha tamaduni faafu na kudondoa 

zile potofu kulingana na jamii ya wakati uliopo ili kujenga jamii ya kisasa.  

 

7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine. 

 Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini 

mahusiano ya kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo. 

 

8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira. 
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 Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira 

kwa kujiepusha na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Elimu inafaa pia kuimarisha mielekeo 

chanya kuhusu ukuzaji na uhifadhi wa mazingira. Inafaa kuwaelekeza vijana wa Kenya kukubali haja ya mazingira 

safi.  

 

MATOKEO YA KIWANGO CHA KATI CHA ELIMU YA MSINGI 

Kufikia mwisho wa kiwango cha kati cha elimu mwanafunzi aweze:  

1. Kutumia ujuzi wa kusoma na kuandika, ujuzi wa kuhesabu na kufikiri kimantiki ifaavyo katika kujieleza. 

2. Kuwasiliana kikamilifu katika miktadha mbalimbali. 

3. Kudhihirisha ujuzi wa kijamii, kiimani na kimaadili kwa ajili ya mahusiano mema.  

4. Kutalii, kubadilisha, kusimamia na kutunza mazingira ifaavyo kwa ajili ya ujifunzaji na maendeleo endelevu.  

5. Kufanya usafi, kufuata kanuni zifaazo za usafi na lishe ili kuimarisha afya. 

6. Kudhihirisha mienendo ya kimaadili na kuonyesha uraia mwema kama wajibu wa kiraia. 

7. Kuonyesha ridhaa kwa mirathi mingi na tofauti ya kitamaduni nchini ili kuleta mshikamano wa kimahusiano. 

8. Kudhibiti masuala mtambuko katika jamii ifaavyo.  

9. Kutumia ujuzi wa kidijitali ifaavyo kwa madhumuni ya mawasiliano na ujifunzaji. 

 

KAULI KIINI 

Somo la Kiswahili litampa mwanafunzi wa daraja la awali la Shule ya Upili umilisi katika shughuli za kila siku. Umilisi 

huu utajengea haiba na uwezo wake wa kuwasiliana na kuhusiana katika jamii, kitaifa na kimataifa. Aidha, 

litamwendeleza kielimu na kumwandaa kwa ulimwengu wa kazi. Somo hili litampa mwanafunzi hamasa ya kumudu na 

kufurahia lugha na fasihi kwa kuzihusisha na tajiriba na mazingira yake. Hali kadhalika, litampa mwanafunzi maarifa ya 

kijamii na kitamaduni. Mwanafunzi ataweza kujieleza na vilevile kupata fursa ya kutoa huduma kwa jamii. 
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA DARAJA YA AWALI YA SHULE YA UPILI 

Kufikia mwisho wa daraja ya awali katika Shule ya Upili, mwanafunzi aweze:  

1. kujieleza ipasavyo kwa kutumia lugha ya Kiswahili kwa njia ya maandishi na mazungumzo 

2. kuwasiliana ipasavyo katika miktadha mbalimbali ya kijamii 

3. kujenga desturi ya kusoma na kufasiri maandishi kwa ufasaha 

4. kutumia lugha kiubunifu kusimulia na kuandika tungo mbalimbali 

5. kushiriki katika shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

6. kutumia teknolojia ipasavyo katika ujifunzaji na mawasiliano ili kukuza ujuzi wa kidijitali 

7. kutumia maadili yanayohitajika maishani kupitia stadi za lugha ya Kiswahili 

8. kufurahia na kuthamini lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi, ya taifa na kimataifa.
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MADA 1.0 USAFI WA KIBINAFSI 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

1.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

1.1.1 

Kusikiliza 

na Kujibu  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua vipengele 

vya kuzingatia katika   

usikilizaji wa 

mazungumzo 

b) kutambua vipengele 

vya kuzingatia katika 

kujibu mazungumzo   

c) kutumia vipengele 

vifaavyo katika 

kusikiliza na kujibu 

mazungumzo 

d) kuchangamkia 

kushiriki 

mazungumzo katika 

miktadha mbalimbali.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vipengele vya kuzingatia 

katika kusikiliza (k.v. kusikiliza kwa 

makini, kumtazama mzungumzaji 

kwa makini ili kupata ishara za uso, 

kutikisa kichwa kuonyesha kusikia 

kauli, kutumia maneno au vihisishi 

vya kumhimiza kuendelea 

kuzungumza (k.v ehe), kuepuka 

vizuizi vya mawasiliano (k.v. 

kutazama nje), kumtazama 

mzungumzaji ana kwa ana, n.k.) 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

• kutambua vipengele vya kuzingatia 

katika kujibu mazungumzo (k.v. 

kutumia lugha ya adabu, kutomkata 

kalima mzungumzaji, ubadilishanaji 

zamu ufaao, kujibu kwa kujikita 

katika kiini cha swali/mazungumzo, 

n.k.) akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

1. Je, 

unaposikiliza 

mazungumzo 

unapaswa 

kuzingatia nini 

ili kupata 

ujumbe 

unaowasilishwa

?  

2. Unazingatia 

nini unapomjibu 

mtu katika 

mazungumzo? 
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•  kusikiliza mazungumzo kuhusu 

suala lengwa katika kifaa cha 

kidijitali (k.v. simu, redio au vinasa 

sauti) huku akizingatia vipengele vya 

kuboresha usikilizaji wa 

mazungumzo 

• kusikiliza na kujibu mazungumzo 

(k.v kutoka kwa mwalimu, wenzake 

au kutoka kwenye vifaa vya kidijitali) 

ipasavyo 

• kuigiza mazungumzo (k.v. ya simu) 

kuhusu suala lengwa akiwa katika 

kikundi kwa kuzingatia vipengele 

vifaavyo vya kusikiliza na kujibu 

mazungumzo 

• kushiriki mazungumzo na mzazi au 

mlezi kuhusu suala lengwa kwa 

kuzingatia vipengele vifaavyo vya 

kusikiliza na kujibu mazungumzo. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapoeleza kwa uwazi alichokisikiliza kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia vipengele 

vifaavyo vya kujibia mazungumzo. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika mazungumzo kwenye kikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kama vile simu, redio na vinasa sauti kusikilizia 

mazungumzo mbalimbali na kutambua vipengele vya kusikiliza na kuzungumza vilivyozingatiwa. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapopendekeza vipengele vya kuzingatia ili kuhakikisha usikilizaji faafu.  
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• Kujiamini – mwanafunzi anaposikiliza mazungumzo na kuyajibu ipasavyo bila woga. Pia anapochangia katika 

shughuli ya kikundi. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na wenzake, mzazi au mlezi na kujifunza njia bora za 

kusikiliza na kujibu mazungumzo. 

 Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi; pia anapoheshimu zamu ya 

wenzake katika mazungumzo. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

•  Usafi wa kibinafsi – mwanafunzi anaposikiliza, kushiriki na kuigiza mazungumzo kuhusu suala lengwa. Pia 

anapotumia ipasavyo vipengele vifaavyo katika kusikiliza na kujibu mazungumzo. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – dhana ya kusikiliza na kujibu ni mojawapo ya masuala 

yanayoshughulikiwa katika masomo haya.  

• Science and Technology, Health Education na Home Science – usafi wa kibinafsi ni mojawapo ya masuala 

yanayoshughulikiwa katika masomo haya. 

      

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini  

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

usikilizaji wa 

mazungumzo. 

Anatambua kwa wepesi 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

usikilizaji wa 

mazungumzo.  

Anatambua 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

usikilizaji wa 

mazungumzo.  

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

usikilizaji wa 

mazungumzo. 

Anatambua, kwa 

kusaidiwa, baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

usikilizaji wa 
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mazungumzo. 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kujibu mazungumzo.  

Anatambua kwa urahisi 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kujibu mazungumzo. 

 

Anatambua 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kujibu 

mazungumzo. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kujibu mazungumzo. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kujibu mazungumzo 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kujibu mazungumzo. 

 

Anatumia kwa wepesi 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kujibu mazungumzo. 

Anatumia 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza 

na kujibu   

mazungumzo. 

Anatumia baadhi ya 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kujibu mazungumzo. 

Anatumia, kwa 

kusaidiwa, baadhi ya 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kujibu mazungumzo.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

1.2 

Kusoma 

1.2.1 

Ufahamu wa 

Kifungu cha 

Simulizi 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha 

ufahamu 

b) kupanga matukio 

yanavyofuatana 

katika kifungu cha 

ufahamu 

c) kufanya utabiri na 

ufasiri kutokana 

na kifungu cha 

ufahamu 

d)  kueleza msamiati 

katika kifungu cha 

ufahamu 

e) kuchangamkia 

kusoma vifungu 

vya ufahamu ili 

kukuza uelewa wa 

habari. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusoma kifungu cha ufahamu cha simulizi 

kwenye kitabu au kifaa cha kidijitali (k.v. 

redio, simu, n.k.) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi  

• kudondoa habari mahususi (k.v. nani, nini, 

wapi, lini, n.k.) katika kifungu cha ufahamu 

cha simulizi 

• kupanga matukio yanavyofuatana katika    

 kifungu cha ufahamu cha simulizi akiwa peke 

yake au katika kikundi 

• kufanya utabiri na ufasiri kutokana na    

kifungu cha ufahamu cha simulizi alichosoma 

akiwa peke yake au katika kikundi 

• kueleza msamiati (k.v. maneno na nahau)     

katika kifungu cha ufahamu cha simulizi na 

kuueleza kwa kutumia kamusi akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

• kusoma vifungu simulizi mtandaoni au kwenye 

vitabu kuhusu suala lengwa akiwa na 

mwenzake au katika kikundi kisha atambue na 

kueleza maana za msamiati wa usafi wa 

kibinafsi kulingana na muktadha wa matumizi  

1. Kwa nini 

tunasoma 

ufahamu? 

2. Je, ni 

mambo 

gani 

yanayowez

a 

kukusaidia 

kuelewa 

kifungu cha 

ufahamu? 
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• kumsomea mzazi au mlezi sentensi kuhusu 

usafi wa kibinafsi kisha wajadiliane maana za 

msamiati wa suala husika kimuktadha. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kudondoa habari mahususi. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na mwenzake katika shughuli za kikundi. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa kwa usahihi katika muktadha maalum. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anapobashiri na kufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kusoma vifungu kuhusu suala lengwa. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kifungu na kuutambua msamiati wa suala lengwa.  

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapotunza vifaa 

vya kidijitali anavyotumia. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Usafi wa kibinafsi – mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa na kuzingatia ujumbe. RASIM
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Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – kusoma kwa ufahamu ni mojawapo ya masuala 

yanayoshughulikiwa katika masomo haya.  
● Science and Technology, Health Education na Home Science – usafi wa kibinafsi ni mojawapo ya masuala 

yanayoshughulikiwa katika masomo haya. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                      Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa habari 

mahususi katika kifungu 

cha ufahamu. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa urahisi. 

Anadondoa 

habari mahususi 

katika kifungu 

cha ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kupanga matukio 

yanavyofuatana katika 

kifungu cha ufahamu. 

 

Anapanga matukio 

yanavyofuatana 

katika kifungu cha 

ufahamu kwa 

urahisi. 

 

Anapanga 

matukio 

yanavyofuatana 

katika kifungu 

cha ufahamu. 

Anapanga baadhi ya 

matukio yanavyofuatana 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anapanga baadhi ya 

matukio 

yanavyofuatana katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa kuelekezwa. RASIM
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Kuweza kufanya utabiri 

na ufasiri kutokana na 

kifungu cha ufahamu. 

Anafanya utabiri na 

ufasiri kutokana na 

kifungu cha ufahamu 

kwa urahisi. 

Anafanya utabiri 

na ufasiri 

kutokana na 

kifungu cha 

ufahamu. 

Anafanya kwa kiasi 

utabiri na ufasiri 

kutokana na kifungu cha 

ufahamu. 

Anafanya kwa kiasi 

utabiri na ufasiri 

kutokana na kifungu 

cha ufahamu kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kueleza msamiati 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

 

Anaeleza msamiati 

katika kifungu cha 

ufahamu kwa 

urahisi. 

Anaeleza 

msamiati katika 

kifungu cha 

ufahamu. 

Anaeleza baadhi ya 

msamiati katika kifungu 

cha ufahamu. 

Anaeleza baadhi ya 

msamiati katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

1.3 

Kuandika 

1.3.1 

Viakifishi 

 

  

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

herufi kubwa na kikomo 

katika maneno, sentensi na 

vifungu 

b) kutumia herufi kubwa na 

kikomo ipasavyo katika 

maneno, sentensi na 

vifungu 

c) kuonea fahari matumizi ya 

herufi kubwa na kikomo 

katika maneno, sentensi na 

vifungu ili kufanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua matumizi ya herufi kubwa na 

kikomo (k.v. kutumia herufi kubwa 

kuanzia majina ya watu, mwanzoni 

mwa kila neno kuu katika anwani ya 

kitabu; kikomo mwishoni mwa 

sentensi ya taarifa n.k.) katika maneno, 

sentensi na vifungu kwenye matini 

andishi au za kidijitali akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi  
● kuandika maneno, sentensi au vifungu 

kuhusu suala lengwa kwa kutumia 

herufi kubwa na kikomo 

ipasavyo akiwa peke yake au katika 

kikundi 
● kuandika kifungu kifupi kwa 

kuzingatia herufi kubwa na kikomo 

ipasavyo kwenye kifaa cha kidijitali 

(k.v. tarakilishi) na kuwasambazia 

wenzake kwenye mtandao ili wakitolee 

maoni 
● kushirikiana na wenzake kusahihisha 

Herufi kubwa 

na kikomo 

hutumika vipi 

katika 

maandishi? 
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kifungu kuhusu suala lengwa ambacho 

hakijatumia herufi kubwa na 

kikomo ipasavyo 
● kuwasomea wenzake kifungu 

alichoandika na kuwataka waandike 

maneno na sentensi zinazostahili kuwa 

na herufi kubwa na kikomo  
● kushirikiana na mzazi au mlezi kutafiti 

mtandaoni au kwenye vitabu vya ziada 

kuhusu matumizi ya herufi kubwa na 

kikomo katika maneno, sentensi na 

vifungu.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapowasomea wenzake kifungu kwa ufasaha na anaposhiriki katika mijadala na 

wanafunzi wenzake na wazazi.  
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusahihisha vifungu. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika kifungu na kukisambaza mtandaoni. 
● Ubunifu – mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya herufi kubwa na kikomo.  
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutafiti mtandaoni kuhusu matumizi ya 

herufi kubwa na kikomo katika maneno, sentensi na vifungu. 
● Uwazaji kina – mwanafunzi anapotumia herufi kubwa na kikomo katika kifungu alichokiandika. 

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 
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● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko  
● Usafi wa kibinafsi – mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia herufi kubwa na kikomo 

ipasavyo. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – matumizi ya herufi kubwa na kikomo ni mojawapo ya 

masuala yanayoshughulikiwa katika masomo haya.  
● Integrated Science, Health Education na Home Science – usafi wa kibinafsi ni mojawapo ya masuala 

yanayoshughulikiwa katika masomo haya. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

matumizi ya herufi 

kubwa na kikomo 

katika maneno, 

sentensi na vifungu. 

Anatambua matumizi 

ya herufi kubwa na 

kikomo katika 

maneno, sentensi na 

vifungu kwa urahisi.  

Anatambua 

matumizi ya herufi 

kubwa na kikomo 

katika maneno, 

sentensi na 

vifungu. 

Anatambua matumizi 

ya herufi kubwa na 

kikomo katika baadhi 

ya maneno, sentensi 

na sehemu za 

vifungu. 

Anatambua matumizi ya 

herufi kubwa na kikomo 

katika baadhi ya maneno, 

sentensi na sehemu za 

vifungu kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia Anatumia herufi Anatumia herufi Anatumia herufi Anatumia herufi kubwa na 
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herufi kubwa na 

kikomo ipasavyo 

katika maneno, 

sentensi na vifungu. 

kubwa na kikomo 

ipasavyo katika 

maneno, sentensi na 

vifungu kwa urahisi. 

kubwa na kikomo 

ipasavyo katika 

maneno, sentensi 

na vifungu.  

kubwa na kikomo 

ipasavyo katika 

baadhi ya maneno, 

sentensi na sehemu za 

vifungu. 

kikomo ipasavyo katika 

baadhi ya maneno, 

sentensi na sehemu za 

vifungu kwa kuelekezwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

1.4 

Sarufi 

  

1.4.1 Nomino 

za Pekee na 

za Kawaida 

 

 

 

(Vipindi 2)  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za 

pekee na za kawaida 

kwenye orodha ya 

maneno, sentensi na 

vifungu 

b) kutambua aina za 

nomino za pekee na 

za kawaida kwenye 

orodha ya maneno, 

sentensi na vifungu 

c) kutumia nomino za 

pekee na za kawaida 

ipasavyo katika 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua nomino za pekee (k.v. Kenya, 

Jumatatu, Kiptoo, Kisiwa chenye Hazina, 

n.k.) na za kawaida (k.v. mwanafunzi, 

kalamu, nyumba, mkeka, n.k.) kwenye 

orodha, sentensi na vifungu akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 
● kutaja aina za nomino za pekee (k.v. 

majina ya watu, siku za wiki, miezi ya 

mwaka, mito, nchi, anwani za vitabu, za 

magazeti na za majarida, n.k.) akiwa peke 

yake au na wenzake katika kikundi 
● kutenga nomino za pekee na za kawaida 

katika orodha ya maneno, sentensi au 

vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati 

n.k. akiwa peke yake, wawiliwawili au 

1. Ni vitu gani 

katika 

mazingira 

yako 

ambavyo ni 

nomino za 

pekee? 

2. Ni vitu gani 

katika 

mazingira 

yako 

ambavyo ni 

nomino za 

kawaida? 
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sentensi na vifungu  

d) kuchangamkia 

matumizi ya nomino 

za pekee na za 

kawaida katika 

sentensi na vifungu 

ili kufanikisha 

mawasiliano. 

katika kikundi  
● kutunga sentensi au vifungu kuhusu suala 

lengwa kwa kutumia nomino za pekee na 

za kawaida akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 
● kumtajia mzazi au mlezi wake nomino za 

pekee (k.v. Mjomba Selemani, Inspekta 

Lama, Ziwa Naivasha, Mto Tana, n.k) na 

za kawaida (k.v. sabuni, maji, dodoki, 

mgomba, bustani, miti, n.k.) katika 

mazingira ya nyumbani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino za pekee na za kawaida.  
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kazi za kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua nomino za pekee na za kawaida. 
● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za pekee na za kawaida. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za pekee na za kawaida kisha kuzitungia sentensi sahihi na 

vifungu. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino za pekee katika mazingira ya nyumbani.  

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
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● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.  
● Amani – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko 
● Usafi wa kibinafsi – mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za 

pekee na za kawaida. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – dhana ya nomino za pekee na za kawaida ni mojawapo ya 

masuala yanayoshughulikiwa katika masomo haya.  
● Integrated Science, Health Education na Home Science – usafi wa kibinafsi ni mojawapo ya masuala 

yanayoshughulikiwa katika masomo haya. 

  

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

nomino za pekee na 

za kawaida kwenye 

orodha ya maneno, 

sentensi na vifungu. 

Anatambua kwa 

wepesi nomino za 

pekee na za kawaida 

kwenye orodha ya 

maneno, sentensi na 

vifungu. 

Anatambua nomino 

za pekee na za 

kawaida kwenye 

orodha ya maneno, 

sentensi na 

vifungu. 

Anatambua baadhi ya 

nomino za pekee na 

za kawaida kwenye 

orodha ya maneno, 

sentensi na vifungu. 

Anatambua baadhi ya 

nomino za pekee na za 

kawaida kwenye orodha 

ya maneno, sentensi na 

vifungu kwa kusaidiwa.  
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Kuweza kutambua 

aina za nomino za 

pekee na za kawaida 

kwenye orodha ya 

maneno, sentensi na 

vifungu. 

Anatambua kwa 

wepesi aina za 

nomino za pekee na 

za kawaida kwenye 

orodha ya maneno, 

sentensi na vifungu. 

Anatambua aina za 

nomino za pekee na 

za kawaida kwenye 

orodha ya maneno, 

sentensi na 

vifungu. 

Anatambua baadhi ya 

aina za nomino za 

pekee na za kawaida 

kwenye orodha ya 

maneno, sentensi na 

vifungu. 

Anatambua baadhi ya aina 

za nomino za pekee na za 

kawaida kwenye orodha 

ya maneno, sentensi na 

vifungu kwa kusaidiwa.  

Kuweza kutumia 

nomino za pekee na 

za kawaida ipasavyo 

katika sentensi na 

vifungu. 

Anatumia nomino za 

pekee na za kawaida 

ipasavyo katika 

sentensi na vifungu 

kwa urahisi.  

Anatumia nomino 

za pekee na za 

kawaida ipasavyo 

katika sentensi na 

vifungu. 

Anatumia nomino za 

pekee na za kawaida 

ipasavyo katika 

baadhi ya sentensi na 

vifungu. 

Anatumia nomino za 

pekee na za kawaida 

ipasavyo katika baadhi ya 

sentensi na vifungu kwa 

kusaidiwa.   
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MADA 2.0 LISHE BORA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali 

Dadisi 

2.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

2.1.1 

Kusikiliza 

kwa Kina 

 

  

 

(Vipindi 2) 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti /dh/ 

na /th/ katika silabi 

na maneno  

b) kutamka sauti /dh/ 

na /th/ ipasavyo 

katika silabi na 

maneno 

c) kutumia maneno 

yenye sauti /dh/ na 

/th/ katika sentensi 

ili kuyafautisha 

kimaana. 

d) kuonea fahari 

matamshi bora ya 

sauti /dh/ na /th/ 

katika mazungumzo. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe:  
● kutambua sauti /dh/ na /th/ katika 

maneno na silabi (k.v dhamani/thamani; 

adhiri/athiri; dhibiti/thibiti, n.k.)  
● kutambua maneno yenye sauti /dh/ na 

/th/ katika matini andishi au za kidijitali 

na kuyatamka ipasavyo akiwa na 

wenzake  
● kutumia maneno yenye sauti /dh/ na /th/ 

kwenye sentensi ili kuyatofautisha 

kimaana katika kifaa cha kidijitali au 

katika vitabu akiwa na wenzake katika 

kikundi 
● kuunda vitanzandimi vinavyotumia sauti 

/dh/ na /th/ kwenye kifaa cha kidijitali 

au katika vitabu akiwa na wenzake 

katika kikundi 
● kusoma vitanzandimi alivyounda 

akizingatia matamshi bora ya sauti /dh/ 

na /th/ 

Ni maneno 

yepi 

unayoyajua 

yaliyo na 

sauti /dh/ na 

/th/? 
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 ● kushirikisha mzazi au mlezi wake 

kusoma kifungu kuhusu suala lengwa 

akizingatia matamshi bora ya sauti /dh/ 

na / th/. 

    Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapotamka maneno yenye sauti /dh/ na/ th/ ipasavyo katika sentensi.  
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika mazungumzo kwenye kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kuunda na kusikiliza vitanzandimi vyenye 

sauti /dh/ na /th/.  
● Ubunifu – mwanafunzi anapounda vitanzandimi vyenye sauti /dh/ na /th/ na kuvitamka ipasavyo katika kikundi.    
● Kujiamini – mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti /dh/ na /th/ na anapochangia katika kazi ya kikundi.  
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki na mzazi au mlezi wake kusoma kifungu kwa kuzingatia matamshi 

bora ya sauti /dh/ na /th/. 

Maadili  
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko  
● Lishe bora – mwanafunzi anapotamka na kuzingatia maneno yenye sauti lengwa ipasavyo katika muktadha wa suala 

lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – dhana ya kutofautisha na kutamka sauti ni mojawapo ya 

masuala yanayoshughulikiwa katika masomo haya.  
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● Integrated Science, Health Education na Home Science – lishe bora ni mojawapo ya masuala yanayoshughulikiwa 

katika masomo haya. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

sauti /dh/ na /th/ 

katika silabi na 

maneno. 

Anatambua kwa wepesi 

sauti /dh/ na /th/ katika 

silabi na maneno. 

Anatambua sauti 

/dh/ na /th/ katika 

silabi na maneno. 

 

Anatambua sauti /dh/ 

na /th/ katika baadhi 

ya silabi na maneno. 

 

Anatambua sauti /dh/ 

na /th/ katika baadhi 

ya silabi na maneno 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutamka 

sauti /dh/ na /th/ 

ipasavyo katika 

silabi na maneno. 

Anatamka sauti /dh/ na 

/th/ ipasavyo katika silabi 

na maneno kwa wepesi.  

 

Anatamka sauti /dh/ 

na /th/ ipasavyo 

katika silabi na 

maneno.  

Anatamka sauti /dh/ na 

/th/ ipasavyo katika 

baadhi ya silabi na 

maneno.  

Anatamka sauti /dh/ 

na /th/ ipasavyo 

katika baadhi ya silabi 

na maneno kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

maneno yenye sauti 

/dh/ na /th/ katika 

sentensi. 

Anatumia maneno yenye 

sauti /dh/ na /th/ katika 

sentensi kwa urahisi. 

Anatumia maneno 

yenye sauti /dh/ na 

/th/ katika sentensi.  

Anatumia baadhi ya 

maneno yenye sauti 

/dh/ na /th/ katika 

sentensi. 

Anatumia baadhi ya 

maneno yenye sauti 

/dh/ na /th/ katika 

sentensi kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

2.2 

Kusom

a  

2.2.1 Kusoma 

kwa Mapana 

 

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati 

uliotumiwa katika 

matini ya 

kujichagulia 

b) kutumia ipasavyo 

msamiati 

uliotumiwa katika 

matini aliyosoma  

c) kueleza ujumbe wa 

matini aliyosoma 

d) kutoa muhtasari wa 

matini ya 

kujichagulia 

aliyosoma 

e) kuweka rekodi ya 

aliyosoma kwa 

kuyanakili katika 

kijitabu  

f) kujenga mazoea ya 

kusoma matini za 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua msamiati uliotumiwa katika 

matini ya kujichagulia (andishi au ya 

kidijitali) akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 
● kutumia kamusi kutafuta maana za maneno 

asiyoyajua akiwa peke yake au katika 

kikundi 
● kujenga rekodi ya msamiati aliojifunza 

katika kitabu  
● kumtungia mwenzake sentensi akitumia 

msamiati katika matini aliyoisoma (ya 

kidijitali au maandishi) 
● kuwaeleza wenzake ujumbe wa matini    

aliyoisoma  
● kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia 

aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake ili 

waitolee maoni 
● kurekodi aliyoyasoma katika kijitabu chake 

kwa marejeleo ya baadaye 
● kusakura mtandaoni na kujichagulia matini 

ya ziada kisha aisome 

1. Unapenda 

kusoma 

matini za 

aina gani? 

2. Unazingatia 

nini 

unapochagu

a matini ya 

kujisomea?  
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miktadha 

mbalimbali kupanua 

mawanda wa fikra.  

● kumshirikisha mzazi au mlezi kuchagua 

matini mtandaoni au maktabani yanayohusu 

lishe bora ili kuyatolea maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapoandika muhtasari na kuuwasilisha kwa wenzake. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuwawasilishia muhtasari wa matini ya kujichagulia 

aliyosoma. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi kutokana na msamiati wa matini ya kujichagulia 

akizingatia ufasaha wa lugha.  
● Ubunifu – mwanafunzi anapoeleza ujumbe wa matini aliyosoma. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua 

kwenye kamusi. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.    

Maadili  
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapowasilisha muhtasari wa matini ya kujichagulia 

waliyosoma. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini aliyojichagulia. Pia anapozingatia nidhamu 

anaposakura mtandaoni.  
● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala mtambuko mbalimbali (k.v. lishe bora, utunzaji wa mazingira, masuala ya jinsia, n.k.) kulingana na matini 

zinazosomwa na mwanafunzi. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa mapana. 
● Integrated Science, Health Education na Home Science – lishe bora ni mojawapo ya masuala yanayoshughulikiwa 

katika masomo haya. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

msamiati uliotumiwa 

katika matini 

aliyosoma. 

Anatambua kwa 

urahisi msamiati 

uliotumiwa katika 

matini aliyosoma. 

Anatambua msamiati 

uliotumiwa katika 

matini aliyosoma. 

Anatambua baadhi ya 

msamiati uliotumiwa 

katika matini 

aliyosoma. 

Anatambua baadhi ya 

msamiati uliotumiwa 

katika matini aliyosoma 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo msamiati 

aliosoma katika 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

na kwa urahisi 

msamiati aliosoma 

katika matini.  

Anatumia ipasavyo 

msamiati aliosoma 

katika matini. 

Anatumia ipasavyo 

baadhi ya msamiati 

aliosoma katika 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

baadhi ya msamiati 

aliosoma katika matini 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

ujumbe wa matini 

aliyosoma. 

Anaeleza ujumbe wa 

matini aliyosoma 

kwa urahisi.  

Anaeleza ujumbe wa 

matini aliyosoma. 

Anaeleza kwa kiasi 

ujumbe wa matini 

aliyosoma. 

Anaeleza kwa kiasi 

ujumbe wa matini 

aliyosoma kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutoa 

muhtasari wa matini 

aliyosoma. 

Anatoa muhtasari 

wa 

matini aliyosoma 

kwa urahisi.  

Anatoa muhtasari wa 

matini aliyosoma. 

Anatoa muhtasari wa 

sehemu ya matini 

aliyosoma.  

Anatoa muhtasari wa 

sehemu ya matini 

aliyosoma kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kuweka 

rekodi ya aliyosoma 

kwa kuyanakili 

katika kijitabu.  

 

Anaweka rekodi ya 

aliyosoma kwa 

kuyanakili katika 

kijitabu kwa wepesi. 

 

Anaweka rekodi ya 

aliyosoma kwa 

kuyanakili katika 

kijitabu.  

Anaweka kwa kiasi 

rekodi ya aliyosoma 

kwa kuyanakili katika 

kijitabu.  

Anaweka kwa kiasi 

rekodi ya aliyosoma 

kwa kuyanakili katika 

kijitabu kwa 

kuelekezwa.  

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

2.3 

Kuandika 

2.3.1 Barua ya 

Kirafiki ya 

Kutoa Mwaliko 

 

  

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza umuhimu wa 

barua ya kirafiki ya 

kutoa mwaliko 

kuhusu masuala 

mbalimbali katika 

jamii 

b) kutambua ujumbe 

katika barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko 

c) kutambua vipengele 

vya kimuundo vya 

barua ya kirafiki ya 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza umuhimu wa kuandika 

barua ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko kuhusu maswala 

mbalimbali (k.v. kuleta jamii 

pamoja, kuimarisha utangamano, 

kuhamasisha jamii, n.k.) akiwa 

peke yake au katika kikundi 
● kutambua ujumbe katika kielelezo 

cha barua ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi  
● kujadili katika kikundi vipengele 

vya kimuundo vya barua ya 

kirafiki ya kutoa mwaliko (k.v. 

anwani ya mwandishi, tarehe, 

1. Je, ni shughuli 

gani zinazoweza 

kukufanya 

uandike barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko? 

2. Je, ni mambo 

gani yanayotiliwa 

maanani katika 

kuandika barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko? RASIM
U
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kutoa mwaliko 

d) kuandika barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko kwa 

kuzingatia ujumbe, 

muundo na lugha 

ifaayo 

e) kufurahia uandishi wa 

barua ya kirafiki ya 

kutoa mwaliko ili 

kufanikisha 

mawasiliano. 

n.k.) 
● kushiriki katika kujadili na 

wenzake kuhusu lugha inayofaa 

katika uandishi wa barua ya 

kirafiki ya kutoa mwaliko 
● kuandika barua ya kirafiki ya 

kutoa mwaliko kuhusu suala 

lengwa (k.v kushiriki katika 

upishi wa vyakula vya kiasili, 

kushiriki kuhamasisha jamii 

kuhusu umuhimu wa vyakula vya 

kiasili, n.k.) na kuwasomea 

wenzake darasani ili waitathmini 
● kumwandikia rafiki, mzazi au 

mlezi barua ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko kwenye hafla fulani (k.v. 

sherehe ya siku ya kuzaliwa) kwa 

kutumia vifaa vya kidijitali na 

kuwasambazia wenzake pamoja 

na mwalimu mtandaoni, kwa 

kuzingatia maadili ya mtandaoni, 

ili kuitolea maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapoandika ipasavyo na kwa ufasaha barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko kwa rafiki, 

mzazi au mlezi. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili ujumbe, lugha na muundo wa barua ya kirafiki 
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ya kutoa mwaliko na kuheshimu maoni ya wenzake. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko na 

kuisambaza mtandaoni. 
● Ubunifu – mwanafunzi anapoandika kwa mvuto barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko kwa kuzingatia ujumbe, lugha na 

muundo ufaao. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomwandikia rafiki au mzazi wake barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko ili kutoa 

maoni. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anapopendekeza shughuli ambazo zinaweza kumfanya aandike 

barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko. Pia anapoandika barua kuhusu masuala yanayoathiri jamii na kuwashirikisha 

wenzake katika kupendekeza suluhu. 

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.  
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapotumia vifaa 

vya kidijitali inavyostahili.  
● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.  
● Amani – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu, heshima na kusikilizana. 

Masuala Mtambuko  
● Lishe bora – mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za 

kiuamilifu. 
● Integrated Science, Health Education na Home Science – lishe bora ni mojawapo ya masuala yanayoshughulikiwa 

katika masomo haya. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

umuhimu wa barua 

ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko kuhusu 

masuala mbalimbali 

katika jamii.  

 

Anaeleza kwa wepesi 

umuhimu wa barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko kuhusu 

masuala mbalimbali 

katika jamii.  

Anaeleza umuhimu 

wa barua ya kirafiki 

ya kutoa mwaliko 

kuhusu masuala 

mbalimbali katika 

jamii.  

 

Anaeleza baadhi ya 

umuhimu wa barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko kuhusu 

masuala mbalimbali 

katika jamii.  

Anaeleza baadhi ya   

umuhimu wa barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko kuhusu 

masuala mbalimbali 

katika jamii kwa 

kuelekezwa.  

Kuweza kutambua 

ujumbe katika barua 

ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko. 

 

Anatambua ujumbe 

katika barua ya kirafiki 

ya kutoa mwaliko kwa 

urahisi. 

Anatambua ujumbe 

katika barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko. 

Anatambua ujumbe 

katika baadhi ya 

sehemu za barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko. 

Anatambua ujumbe 

katika baadhi ya 

sehemu za barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko kwa 

kusaidiwa.  

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

kimuundo vya barua 

ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko.  

Anatambua kwa 

wepesi vipengele vya 

kimuundo vya barua 

ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko.  

Anatambua 

vipengele vya 

kimuundo vya barua 

ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kimuundo vya barua 

ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kimuundo vya barua 

ya kirafiki ya kutoa 

mwaliko kwa 

kusaidiwa.    

Kuweza kuandika 

barua ya kirafiki ya 

kutoa mwaliko kwa 

kuzingatia ujumbe, 

Anaandika kwa 

ufasaha barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko kwa 

Anaandika barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko kwa 

kuzingatia ujumbe, 

Anaandika barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko akizingatia 

kwa kiasi ujumbe, 

Anaandika barua ya 

kirafiki ya kutoa 

mwaliko akizingatia 

kwa kiasi ujumbe, 
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muundo na lugha 

ifaayo. 

 

kuzingatia ujumbe, 

muundo na lugha 

ifaayo. 

muundo na lugha 

ifaayo. 

muundo na lugha 

ifaayo. 

muundo na lugha 

ifaayo kwa kusaidiwa. 

 

 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

2.4 

Sarufi 

  

2.4.1 

Nomino za 

Makundi na 

za Dhahania 

 

 

 

(Vipindi 2) 

  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua 

nomino za 

makundi na za 

dhahania kwenye 

matini 

b) kutumia nomino 

za makundi na za 

dhahania ifaavyo 

katika sentensi na 

vifungu  

c) kuchangamkia 

kutumia nomino 

za makundi na za 

dhahania katika 

mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwa: 
● kutambua nomino za makundi (k.v. 

mkungu, mtungo, tita, bunda, shada, jamii, 

kikosi, genge, n.k) na za dhahania (k.v. 

ugonjwa, usingizi, furaha, shibe, elimu, 

maisha, n.k.) kwenye chati, kadi maneno, 

kapu maneno na matini nyingine akiwa 

peke yake au katika kikundi 
● kutenga nomino za makundi na za dhahania 

katika orodha ya maneno, sentensi au 

vifungu kwa kuzipigia mstari au 

kuzikolezea wino katika matini za 

kimaandishi au za kidijitali akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 
● kushirikiana na wenzake katika kikundi 

kutambua nomino za makundi na za 

dhahania katika mazingira ya shuleni na 

nyumbani na kuzitungia sentensi 
● kutunga sentensi kuhusu suala lengwa kwa 

1. Ni nomino 

gani za 

makundi 

zinazopatikana 

katika 

mazingira ya 

shuleni na ya 

nyumbani? 

2. Ni nomino 

gani za 

dhahania 

zinazopatikana 

katika 

mazingira ya 

shuleni na ya 

nyumbani? 
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kutumia nomino za makundi na za dhahania 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 
● kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa 

kutumia nomino za makundi na za dhahania 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 
● kushirikiana na mzazi au mlezi wake 

kutambua nomino za makundi na za 

dhahania kwenye mtandao au kwenye 

vitabu vya ziada na kuzitungia sentensi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapomtajia kwa ufasaha mwenzake nomino za makundi na za dhahania katika 

mazingira ya shuleni na nyumbani. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kikamilifu katika kazi za kikundi kutambua na kutenga nomino 

za makundi na za dhahania.   
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua nomino za makundi na za dhahania.  
● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za makundi na za dhahania. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za makundi na za dhahania na kuzitungia sentensi na vifungu 

sahihi. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomtajia mwenzake nomino za makundi katika mazingira ya shuleni na 

nyumbani. 
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Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 
● Lishe bora – mwanafunzi anapotunga sentensi na vifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – dhana ya nomino za makundi na za dhahania ni mojawapo 

ya masuala yanayoshughulikiwa katika masomo haya.  
● Science and Technology, Health Education na Home Science – lishe bora ni mojawapo ya masuala 

yanayoshughulikiwa katika masomo haya. 

 

Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                     Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

nomino za makundi na za 

dhahania kwenye matini. 

Anatambua kwa 

wepesi nomino za 

makundi na za 

dhahania kwenye 

matini.  

Anatambua nomino 

za makundi na za 

dhahania kwenye 

matini.  

Anatambua baadhi 

ya nomino za 

makundi na za 

dhahania kwenye 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

nomino za makundi 

na za dhahania 

kwenye matini kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kutumia nomino 

za makundi na za 

dhahania ifaavyo katika 

sentensi na vifungu.  

Anatumia nomino za   

makundi na za 

dhahania ifaavyo na 

kwa urahisi katika 

sentensi na vifungu. 

Anatumia nomino za   

makundi na za 

dhahania ifaavyo 

katika sentensi na 

vifungu. 

Anatumia baadhi ya 

nomino za makundi 

na za dhahania 

ifaavyo katika 

sentensi na vifungu. 

Anatumia baadhi ya   

nomino za makundi 

na za dhahania 

ifaavyo katika 

sentensi na vifungu 

kwa kusaidiwa.  

 

 

 

 

MADA 3.0 UHURU WA WANYAMA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

 3.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumz

a 

3.1.1 Tanzu 

za Fasihi  

 

 

  

(Vipindi 2)  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana 

ya fasihi ili 

kuipambanua   

b) kujadili sifa za 

tanzu za fasihi  

c)  kutambua aina 

za tungo za 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kushiriki na wenzake kueleza kikamilifu 

maana ya fasihi katika jamii  

● kutambua tanzu za fasihi (fasihi andishi 

na simulizi) akiwa peke yake au katika 

kikundi 

● kueleza maana ya fasihi simulizi na 

andishi akiwa peke yake au katika 

kikundi 

● kutofautisha kati ya fasihi simulizi na 

 

1. Je, jamii yako 

ina tungo zipi za 

fasihi simulizi?  

2. Kuna tofauti 

gani kati ya 

fasihi simulizi na 

andishi? 
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fasihi simulizi 

na fasihi 

andishi katika 

matini 

d) kuwasilisha 

utungo wa 

fasihi anaoujua 

e) kufurahia 

kushiriki katika 

uwasilishaji wa 

fasihi simulizi 

na fasihi 

andishi ili 

kujenga 

ufasaha wa 

lugha na fasihi.   

fasihi andishi akiwa katika kikundi 

● kujadili sifa za fasihi simulizi (k.v. 

kuwasilishwa kwa njia ya mdomo, kuwa 

mali ya jamii, n.k.) na fasihi andishi 

(k.v. kuandikwa, kuwa mali ya mtu 

binafsi, n.k.) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kutambua tungo za fasihi simulizi (k.v. 

hadithi, semi, mazungumzo, ushairi 

simulizi na maigizo) na fasihi andishi 

(k.v. novela, riwaya, tamthilia, ushairi 

na hadithi fupi) kutoka simulizi za moja 

kwa moja au kwenye matini za kidijitali  

● kuwawasilishia wenzake utungo wa 

fasihi (k.v. hadithi za wanyama n.k.) ili 

waitolee maoni 

● kushiriki na mzazi au mlezi wake 

kutafiti kuhusu tanzu za fasihi simulizi 

na andishi katika jamii yake. 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapoeleza kwa ufasaha maana na sifa za fasihi andishi na fasihi simulizi.  

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi ya kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunza sifa za fasihi simulizi na andishi. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapojieleza kwa mitindo mbalimbali. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapojieleza katika kazi ya kikundi na kujenga ukakamavu. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutambua tanzu za fasihi simulizi na andishi 

katika jamii yake. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kujieleza. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia sifa za fasihi simulizi na andishi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Uraia – mwanafunzi anapothamini tungo za fasihi simulizi katika jamii. 

Masuala Mtambuko  

● Ushirikishi wa wazazi – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutambua tungo za fasihi simulizi na andishi 

katika jamii. 

● Uhuru wa wanyama – mwanafunzi anaposimulia tungo na kutilia maanani uhuru wa wanyama. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia dhana ya tungo za fasihi 

simulizi na andishi. 

● Social Studies na Agriculture – masomo haya pia yanashughulikia masuala ya utunzaji wa wanyama. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                    Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 

ya fasihi ili 

kuipambanua. 

Anaeleza maana ya 

fasihi kwa urahisi ili 

kuipambanua.  

Anaeleza maana ya 

fasihi ili 

kuipambanua.  

 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya fasihi ili 

kuipambanua. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya fasihi ili 

kuipambanua kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kujadili sifa za 

tanzu za fasihi. 

 

Anajadili sifa za 

tanzu za fasihi kwa 

wepesi.  

Anajadili sifa za 

tanzu za fasihi. 

Anajadili baadhi ya sifa 

za tanzu za fasihi. 

Anajadili baadhi ya sifa 

za tanzu za fasihi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua aina 

za tungo za fasihi 

simulizi na fasihi 

andishi.  

Anatambua aina za 

tungo za fasihi 

simulizi na fasihi 

andishi kwa urahisi.  

Anatambua aina za 

tungo za fasihi 

simulizi na fasihi 

andishi.  

Anatambua baadhi ya 

aina za tungo za fasihi 

simulizi na fasihi 

andishi.  

 Anatambua baadhi ya 

aina za tungo za fasihi 

simulizi na fasihi 

andishi kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuwasilisha 

utungo wa fasihi 

anaoujua. 

Anawasilisha kwa 

ufasaha utungo wa 

fasihi anaoujua. 

Anawasilisha 

utungo wa fasihi 

anaoujua. 

Anawasilisha sehemu 

za utungo wa fasihi 

anaoujua. 

Anawasilisha sehemu 

ya utungo wa fasihi 

anaoujua kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

3.2 

Kusoma  

3.2.1 Kusoma 

kwa Kina 

 

  Novela 

 

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

novela ili 

kuipambanua 

b) kujadili sifa za 

novela kama utanzu 

wa fasihi andishi 

c)  kuchangamkia 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya novela akiwa peke 

yake au katika kikundi 
● kutafiti maktabani au mtandaoni 

kuhusu maana na sifa za novela (k.v. 

wahusika wachache, maudhui 

machache n.k.) akiwa peke yake au 

katika kikundi 
● kuwasambazia wenzake matokeo ya 

Novela ni utungo 

wa aina gani? 
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usomaji wa novela 

ili kukuza stadi ya 

kusoma.  

utafiti wake ili wasome na kutolea 

maoni  
● kujadili sifa za novela iliyoteuliwa na 

mwalimu akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 
● kusoma novela iliyoteuliwa na 

mwalimu na kutambua sifa zake 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 
● kushirikiana na mzazi au mlezi 

kusoma na kutambua sifa za novela. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
● Mawasiliano – mwanafunzi anapochangia katika shughuli za kikundi kwa kutumia lugha fasaha. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi huku akitoa maoni yake na kuheshimu ya 

wengine. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kutafiti kuhusu maana na sifa za novela. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani au mtandaoni kuhusu maana na sifa za novela. Pia 

anaposoma tafiti za wenzake na kuzitolea maoni.  
● Kujiamini – mwanafunzi anapowawasilishia wenzake sifa za novela katika kikundi.   

Maadili  
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili sifa za novela.  
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali ipasavyo na kuzingatia maadili anapotafiti mtandaoni. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kuwasilisha maoni yao katika shughuli za kikundi. 
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● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi za kikundi. 

Masuala Mtambuko  

• Masuala mtambuko anuwai – mwanafunzi anaposoma novela. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 

● Social Studies na Agriculture – masomo haya pia yanashughulikia masuala ya utunzaji wa wanyama. 

  

 

 

 

 

 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya novela ili 

kuipambanua. 

Anaeleza kwa urahisi 

maana ya novela ili 

kuipambanua. 

Anaeleza maana ya 

novela ili 

kuipambanua. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya novela ili 

kuipambanua. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya novela ili 

kuipambanua kwa 

kusaidiwa. 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 37 

 

Kuweza kujadili sifa 

za novela kama 

utanzu wa fasihi 

andishi. 

Anajadili kwa urahisi 

sifa za novela kama 

utanzu wa fasihi 

andishi. 

Anajadili sifa za 

novela kama utanzu 

wa fasihi andishi. 

Anajadili baadhi ya 

sifa za novela kama 

utanzu wa fasihi 

andishi. 

Anajadili baadhi ya sifa 

za novela kama utanzu 

wa fasihi andishi kwa 

kusaidiwa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

3.3 

Kuandika 

3.3.1 Insha za 

Kubuni  

 

 

(Vipindi 2) 

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kuteua mada na 

ujumbe wa kuandikia 

insha ya kubuni 

b) kujadili vidokezo 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kuteua mada kulingana na ujumbe 

anaoandikia akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kutafiti kuhusu mada 

anayoiandikia (k.v mtandaoni, 

Ni mambo 

gani 

unayozingatia 

unapoandaa 

vidokezo vya 

insha ya 
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kulingana na mada ya 

kuandikia insha ya 

kubuni 

c) kuandika vidokezo 

vyenye ujumbe 

unaolingana na mada 

ya insha ya kubuni 

d) kuandika insha ya 

kubuni inayozingatia 

vidokezo 

vilivyoandaliwa 

e) kufurahia kuandaa 

vidokezo vyenye 

ujumbe unaolingana 

na mada ya insha. 

vitabuni, magazetini, n.k.) kuhusu 

masuala yanayoathiri jamii akiwa 

peke yake au katika kikundi 

● kujadiliana na wenzake vidokezo 

vya mada aliyoteua 

● kuandika vidokezo vyenye 

ujumbe unaolingana na mada 

akiwa peke yake au kwa 

kushirikiana na wenzake 

● kuwasomea wenzake katika 

kikundi vidokezo alivyoandika au 

awasambazie kwenye kifaa cha 

kidijitali ili wavitolee maoni 

● kuandika insha ya kubuni 

inayozingatia vidokezo 

alivyoandaa 

● kuwasilisha insha yake darasani 

au mtandaoni ili wenzake 

wamtolee maoni  

● kushirikiana na mzazi au mlezi 

wake kuandaa vidokezo na 

kuandika insha ya kubuni 

kulingana na mada aliyoiteua. 

kubuni? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kwa ufasaha vidokezo vya insha ya kubuni. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili vidokezo vya insha ya kubuni. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu mada anayoandikia. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoteua mada na vidokezo mwafaka vya kuandikia insha ya kubuni. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapotafiti kuhusu mada anayoandikia kwenye makala mbalimbali. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kuteua mada mwafaka na kuiandalia vidokezo. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.  

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapozingatia 

nidhamu anaposakura mtandaoni. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

• Masuala mtambuko anuwai – mwanafunzi anapotafiti na kuteua mada kuhusu masuala yanayoathiri jamii. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za 

kubuni. 

● Social Studies na Agriculture – masomo haya pia yanashughulikia masuala ya utunzaji wa wanyama. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 
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               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kuteua 

mada na ujumbe wa 

kuandikia insha ya 

kubuni. 

Anateua mada na 

ujumbe wa kuandikia 

insha ya kubuni kwa 

urahisi. 

Anateua mada na 

ujumbe wa 

kuandikia insha ya 

kubuni. 

Anachukua muda 

kuteua mada na 

ujumbe wa kuandikia 

insha ya kubuni. 

Anachukua muda 

kuteua mada na ujumbe 

wa kuandikia insha ya 

kubuni kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

vidokezo kulingana 

na mada ya 

kuandikia insha ya 

kubuni. 

Anajadili kwa urahisi 

vidokezo kulingana na 

mada ya kuandikia insha 

ya kubuni. 

Anajadili vidokezo 

kulingana na mada 

ya kuandikia insha 

ya kubuni. 

Anajadili baadhi ya 

vidokezo kulingana na 

mada ya kuandikia 

insha ya kubuni. 

Anajadili baadhi ya 

vidokezo kulingana na 

mada ya kuandikia insha 

ya kubuni kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kuandika 

vidokezo vyenye 

ujumbe unaolingana 

na mada ya insha ya 

kubuni. 

Anaandika vidokezo 

vyenye ujumbe 

unaolingana na mada ya 

insha ya kubuni kwa 

urahisi.  

Anaandika 

vidokezo vyenye 

ujumbe 

unaolingana na 

mada ya insha ya 

kubuni.  

Anaandika baadhi ya 

vidokezo vyenye 

ujumbe unaolingana 

na mada ya insha ya 

kubuni.  

Anaandika baadhi ya 

vidokezo vyenye 

ujumbe unaolingana na 

mada ya insha ya 

kubuni kwa kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

insha ya kubuni 

inayozingatia 

vidokezo 

vilivyoandaliwa. 

 

Anaandika kwa mvuto 

insha ya kubuni 

inayozingatia vidokezo 

vilivyoandaliwa. 

 

Anaandika insha ya 

kubuni 

inayozingatia 

vidokezo 

vilivyoandaliwa.  

Anaandika kwa kiasi 

insha ya kubuni 

inayozingatia 

vidokezo 

vilivyoandaliwa. 

Anaandika kwa kiasi 

insha ya kubuni 

inayozingatia vidokezo 

vilivyoandaliwa kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

3.4 

Sarufi 

  

3.4.1 Nomino 

za Wingi na 

za Vitenzi-

jina 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino 

za wingi na za 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua nomino za wingi (k.v. maji, 

changarawe, n.k) na za vitenzi-jina (k.v 

kusimama, kula, kuchunga, n.k.) kwenye 

chati, kadi maneno au kapu maneno 

Je, ni nomino zipi 

za wingi na za 

vitenzi jina 

zinazopatikana 

katika mazingira 
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(Vipindi 2) 

  

vitenzi-jina katika 

matini  

b) kutumia nomino 

za wingi na za 

vitenzi-jina 

ipasavyo katika 

sentensi na 

vifungu  

c) kufurahia 

matumizi ya 

nomino za wingi 

na za vitenzi-jina 

katika 

mawasiliano.  

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

● kutenga nomino za wingi na za vitenzi-

jina katika orodha ya maneno, sentensi au 

vifungu kwa kuzipigia mstari au 

kuzikolezea wino katika matini za 

kidijitali akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

● kumtajia mwenzake nomino za wingi na 

za vitenzi-jina katika mazingira ya 

shuleni na ya nyumbani 

● kutunga sentensi kuhusu suala lengwa 

kwa kutumia nomino za wingi na za 

vitenzi-jina akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa 

kutumia nomino za wingi na za vitenzi-

jina akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

● kushirikiana na mzazi au mlezi wake 

kutafiti (k.v. mtandaoni, vitabuni, n.k.) 

kuhusu nomino za wingi na za vitenzi-

jina na kuzitungia sentensi kisha 

awasomee wenzake darasani ili wamtolee 

maoni. 

yako? 

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
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● Mawasiliano – mwanafunzi anapomtajia mwenzake kwa ufasaha nomino za wingi na za vitenzi-jina katika mazingira 

yake. 

● Ushirikiano –   mwanafunzi anapochangia katika kazi za vikundi kutambua na kutenga nomino za wingi na za 

vitenzi-jina.   

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu nomino za wingi na za vitenzi-jina.  

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za wingi na za vitenzi-jina. 

● Kujiamini –   mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za wingi na za vitenzi-jina na kuzitungia sentensi na vifungu 

sahihi. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapotafiti mtandaoni kuhusu nomino za wingi na za vitenzi-jina kisha kuwasomea 

wenzake darasani ili wamtolee maoni. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 

● Maslahi ya wanyama – mwanafunzi anapotunga sentensi na aya kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za wingi 

na za vitenzi-jina.   

Uhusiano na Masomo Mengine  

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia aina za nomino. 

● Social Studies na Agriculture – masomo haya pia yanashughulikia masuala ya utunzaji wa wanyama.  

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 
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                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

nomino za wingi na 

za vitenzi-jina katika 

matini. 

Anatambua kwa 

wepesi nomino za 

wingi na za vitenzi-

jina katika matini. 

Anatambua nomino 

za wingi na za 

vitenzi-jina katika 

matini.  

Anatambua baadhi ya 

nomino za wingi na za 

vitenzi-jina katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

nomino za wingi na za 

vitenzi-jina katika 

matini kwa kusaidiwa.  

Kuweza kutumia 

nomino za wingi na 

za vitenzi-jina 

ipasavyo katika 

sentensi na vifungu. 

Anatumia nomino za 

wingi na za vitenzi-

jina ipasavyo katika 

sentensi na vifungu 

kwa urahisi.  

Anatumia nomino za 

wingi na za vitenzi-

jina ipasavyo katika 

sentensi na vifungu. 

Anatumia nomino za 

wingi na za vitenzi-

jina ipasavyo katika 

baadhi ya sentensi na 

vifungu. 

Anatumia nomino za 

wingi na za vitenzi-

jina ipasavyo katika 

baadhi ya sentensi na 

vifungu kwa 

kusaidiwa. 

 

 

 

 

 

MADA 4.0 AINA ZA MALIASILI 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
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4.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumz

a 

4.1.1 

Nyimbo za  

Watoto na  

Bembelezi 

 

(Vipindi 2) 

 

 

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

nyimbo za watoto 

na bembelezi  

b) kujadili sifa za 

nyimbo za watoto 

na bembelezi  

c) kujadili mitindo 

ya uwasilishaji 

wa nyimbo za 

watoto na 

bembelezi 

d) kuwasilisha 

nyimbo za watoto 

na bembelezi kwa 

kuzingatia 

uwasilishaji ufaao  

e) kuchangamkia 

uwasilishaji na 

ujumbe wa 

nyimbo za watoto 

na bembelezi ili 

kukuza ubunifu. 

       

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya nyimbo za watoto 

na bembelezi akiwa na wenzake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kutafiti vitabuni au mtandaoni 

kuhusu sifa za nyimbo za watoto na 

bembelezi 

● kuwasilisha matokeo ya utafiti wake 

kwa wenzake ili waweze kujadili 

sifa hizo 

● kusikiliza vielelezo vya nyimbo za 

watoto na bembelezi kutoka kwa 

mwalimu, mgeni mwalikwa au kifaa 

cha kidijitali (k.v. redio, rununu, 

kipakatalishi, runinga, n.k.) 

● kushirikiana na wenzake kujadili 

mitindo ya uwasilishaji wa nyimbo 

za watoto na bembelezi (k.v. urudiaji 

wa sauti, maneno na vifungu vya 

maneno, uchezeshaji wa viungo vya 

mwili, n.k.) katika nyimbo 

walizosikiliza 

● kuimba nyimbo za watoto na 

bembelezi kwa kuzingatia mitindo 

mbalimbali ya uwasilishaji akiwa 

1. Je, ni nyimbo 

gani za watoto 

unazozijua 

katika jamii 

yako? 

2. Unapomwimbia 

mtoto 

bembelezi, 

unazingatia nini 

ili apate kulala? 
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peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi  

● kutunga nyimbo nyepesi za watoto 

na bembelezi akiwa peke yake au 

katika kikundi na kuziwasilisha kwa 

kutumia mitindo ifaayo 

● Kuimba wimbo wa watoto na 

bembelezi akiwa na mzazi au mlezi 

wake na kujadili ujumbe katika 

nyimbo hizo. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – anapojadiliana na wenzake kuhusu uwasilishaji wa nyimbo za watoto na bembelezi.  

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuimba nyimbo kwenye kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza nyimbo mbalimbali za watoto na 

bembelezi. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga na kuwasilisha nyimbo za watoto na bembelezi. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapoimba na kuwasilisha nyimbo. Pia anapochangia ifaavyo katika shughuli za kikundi. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kuimba nyimbo za watoto na bembelezi.  

● Uraia – mwanafunzi anaposikiliza nyimbo mbalimbali za watoto na bembelezi kutoka jamii tofautitofauti. 

 Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
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● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

● Haki za watoto – mwanafunzi anapotunga na kuwasilisha nyimbo zinazohusu masuala ya watoto. 

 Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia dhana ya tungo za fasihi 

simulizi. 

● Performing Arts – somo hili pia linashughulikia uwasilishaji wa nyimbo na uimbaji.  

   

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya nyimbo za 

watoto na bembelezi. 

Anaeleza maana ya 

nyimbo za watoto na 

bembelezi kwa 

urahisi.   

Anaeleza maana ya 

nyimbo za watoto na 

bembelezi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya nyimbo za 

watoto na bembelezi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya nyimbo za 

watoto na bembelezi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

ujumbe katika 

nyimbo za watoto na 

bembelezi. 

Anajadili ujumbe 

katika nyimbo za 

watoto na bembelezi 

kwa wepesi. 

Anajadili ujumbe 

katika nyimbo za 

watoto na bembelezi. 

Anajadili kwa kiasi 

ujumbe katika 

nyimbo za watoto na 

bembelezi.   

Anajadili kwa kiasi 

ujumbe katika nyimbo za 

watoto na bembelezi kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kujadili 

mitindo ya 

uwasilishaji wa 

nyimbo za watoto na 

bembelezi. 

Anajadili mitindo ya 

uwasilishaji wa 

nyimbo za watoto na 

bembelezi kwa 

urahisi. 

Anajadili mitindo ya 

uwasilishaji wa 

nyimbo za watoto na 

bembelezi. 

Anajadili baadhi ya 

mitindo ya 

uwasilishaji wa 

nyimbo za watoto na 

bembelezi. 

Anajadili baadhi ya 

mitindo ya uwasilishaji 

wa nyimbo za watoto na 

bembelezi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kuwasilisha 

nyimbo za watoto na 

bembelezi kwa 

kuzingatia mitindo 

mbalimbali ya 

uwasilishaji. 

Anawasilisha nyimbo 

za watoto na 

bembelezi kwa 

kuzingatia mitindo 

mbalimbali ya 

uwasilishaji kwa 

urahisi.  

Anawasilisha nyimbo 

za watoto na 

bembelezi kwa 

kuzingatia mitindo 

mbalimbali ya 

uwasilishaji. 

Anawasilisha baadhi 

ya nyimbo za watoto 

na bembelezi kwa 

kuzingatia mitindo 

mbalimbali ya 

uwasilishaji. 

Anawasilisha baadhi ya 

nyimbo za watoto na 

bembelezi kwa kuzingatia 

baadhi ya mitindo ya 

uwasilishaji. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
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4.2 

Kusoma  

4.2.1 Kusoma 

kwa Ufasaha 

 

  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kusoma kifungu kwa 

kuzingatia matamshi 

bora 

b) kusoma kifungu kwa 

kasi ifaayo 

c) kusoma kifungu kwa 

kutumia sauti ipasavyo 

d) kusoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo 

e) kuridhia kusoma 

makala kwa kuzingatia 

vipengele 

vinavyofanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kujadiliana na wenzake vipengele vya 

kuzingatia katika kusoma makala kwa 

ufasaha 

● kutazama vielelezo vya video za watu 

wanaosoma kwa ufasaha makala (k.v.  

hotuba, habari, n.k.) akiwa peke yake au 

na wenzake 

● kusoma kifungu kuhusu suala lengwa 

katika matini andishi au ya kidijitali 

akizingatia matamshi bora akiwa peke 

yake au katika kikundi 

● kusoma kifungu cha habari kwa kasi 

ifaayo kuhusu suala lengwa akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

● kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo 

(k.v. kiwango cha sauti na kiimbo) akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika 

kikindi   

● kusoma kifungu kwa kuambatanisha 

ishara zifaazo panapofaa (k.v. ishara za 

uso na mikono) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kusoma mbele ya wenzake kazi yake ili 

wamtolee maoni 

● kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma 

Unazingatia 

nini ili kusoma 

makala kwa 

ufasaha? 
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makala akizingatia vipengele vya usomaji 

bora. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

● Mawasiliano – mwanafunzi anapofanikiwa kusoma makala kwa ufasaha na anapojadiliana na wenzake katika kikundi 

kuhusu vipengele vya kimsingi vya kusoma kwa ufasaha. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuhusu vipengle vya kusoma kwa ufasaha. 

● Kujiamini – mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapotumia ishara wakati wa kusoma kifungu. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma anakuza hamu ya ujifunzaji.  

Maadili  

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji 

bora. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji 

katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu. 

● Umoja – mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora. 

Masuala Mtambuko  

● Masuala ya elimu ya mazingira – mwanafunzi anaposoma ujumbe unaohusu maliasili. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusoma. 

● Social Studies – somo hili pia linashughulikia suala la maliasili. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 
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                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kusoma 

kifungu kwa 

kuzingatia matamshi 

bora. 

Anasoma kifungu kwa 

kuzingatia matamshi 

bora kwa urahisi. 

Anasoma kifungu 

kwa kuzingatia 

matamshi bora. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kuzingatia 

matamshi bora. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kuzingatia 

matamshi bora kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kusoma 

kifungu kwa kasi 

ifaayo. 

Anasoma kifungu kwa 

kasi ifaayo kwa 

urahisi. 

Anasoma kifungu 

kwa kasi ifaayo. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kasi ifaayo. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kasi ifaayo 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kusoma 

kifungu kwa 

kutumia sauti 

ipasavyo. 

Anasoma kifungu kwa 

kutumia sauti ipasavyo 

kwa urahisi. 

Anasoma kifungu 

kwa kutumia sauti 

ipasavyo. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kutumia 

sauti ipasavyo. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kutumia 

sauti ipasavyo kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kusoma 

kifungu kwa 

kuambatanisha 

ishara zifaazo. 

Anasoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo kwa urahisi. 

 

Anasoma kifungu 

kwa 

kuambatanisha 

ishara zifaazo. 

Anasoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo katika baadhi ya 

sehemu. 

Anasoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo katika baadhi ya 

sehemu kwa kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 
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4.3 

Kuandika 

4.3.1 Insha za 

Kubuni 

 

Masimulizi 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada ndogo 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua lugha ya 

kiubunifu katika insha za 

masimulizi 

b) kujadili umuhimu wa 

lugha ya kiubunifu katika 

insha za masimulizi 

c) kubainisha wahusika na 

mandhari katika insha za 

masimulizi 

d) kujadili umuhimu wa 

wahusika na mandhari 

katika insha za 

masimulizi 

e) kuandika insha ya 

masimulizi akizingatia 

lugha, wahusika na 

mandhari ifaavyo   

f) kufurahia kuandika insha 

ya masimulizi akizingatia 

lugha, wahusika na 

mandhari ifaavyo katika 

insha ya masimulizi ili 

kukuza ubunifu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua lugha ya kiubunifu 

katika vielelezo vya insha za 

masimulizi akiwa peke yake au 

katika kikundi 

● kushirikiana na wenzake kujadili 

umuhimu wa lugha ya kiubunifu 

katika vielelezo vya insha za 

masimulizi  

● kubainisha wahusika na 

mandhari katika vielelezo vya 

insha za masimulizi kutoka 

kwenye maandishi au vifaa vya 

kidijitali akiwa peke yake au 

katika kikundi 

● kushirikiana na wenzake kujadili 

umuhimu wa wahusika na 

mandhari katika insha za 

masimulizi 

● kuandika insha ya masimulizi 

akitumia lugha kiubunifu na 

kuwabainisha wahusika na 

mandhari akizingatia suala 

lengwa 

● kuwasomea wenzake insha 

Je, ni mambo 

gani utahitaji 

kuzingatia ili 

kuandika insha 

nzuri ya 

masimulizi? 
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aliyoandika ili waitathmini  

● kushirikiana na mzazi au mlezi 

kusoma kileelezo cha insha ya 

masimulizi kisha watambue 

matumizi ya lugha kiubunifu na 

ubainishaji wa wahusika na 

mandhari. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapojadili kwa ufasaha umuhimu wa ubainishaji wa wahusika na mandhari katika insha 

za masimulizi. Pia anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitathmini. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutathmini insha. Anapojadiliana na wenzake kuhusu 

umuhimu wa kubainisha wahusika na mandhari katika insha za masimulizi.  

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma vielelezo vya insha. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoandika insha kwa kutumia lugha kiubunifu na kubainisha wahusika na mandhari. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika na kuwataka waitathmini. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha ya masimulizi. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. Pia 

anapotathmini insha za wenzake.  

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 

● Masuala ya elimu ya mazingira – mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi kuhusu aina za maliasili kwa 

kuzingatia matumizi ya lugha kiubunifu, ubainishaji wa wahusika na mandhari.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yana mada zinazoshughulikia vipengele 

vya masimulizi. 

● Social Studies – somo hili pia lina mada inayoshughulikia masuala ya kiuchumi kama vile maliasili.  

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

lugha ya kiubunifu 

katika insha za 

masimulizi.  

 

Anatambua lugha ya 

kiubunifu katika insha 

za masimulizi kwa 

urahisi. 

Anatambua lugha ya 

kiubunifu katika 

insha za masimulizi.  

Anatambua lugha ya 

kiubunifu katika 

baadhi ya sehemu za 

insha za masimulizi. 

Anatambua lugha ya 

kiubunifu katika 

baadhi ya sehemu za 

insha za masimulizi 

kwa kusaidiwa.  

Kuweza kujadili 

umuhimu wa lugha 

ya kiubunifu katika 

insha za masimulizi. 

Anajadili kwa wepesi 

umuhimu wa lugha ya 

kiubunifu katika insha 

za masimulizi.  

Anajadili umuhimu 

wa lugha ya 

kiubunifu katika 

insha za masimulizi. 

 

Anajadili baadhi ya 

umuhimu wa lugha ya 

kiubunifu katika insha 

za masimulizi.  

Anajadili baadhi ya 

umuhimu wa lugha ya 

kiubunifu katika insha 

za masimulizi kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kubainisha 

wahusika na 

mandhari katika 

insha za masimulizi. 

Anabainisha wahusika 

na mandhari katika 

insha za masimulizi 

kwa urahisi. 

Anabainisha 

wahusika na 

mandhari katika 

insha za masimulizi. 

Anabainisha baadhi ya 

wahusika na mandhari 

katika insha za 

masimulizi. 

Anabainisha baadhi ya 

wahusika na mandhari 

katika insha za 

masimulizi kwa 

kusaidiwa. 

Kujadili umuhimu 

wa kubainisha 

wahusika na 

mandhari katika 

insha za masimulizi. 

Anajadili kwa wepesi 

umuhimu wa 

kubainisha wahusika 

na mandhari katika 

insha za masimulizi. 

Anajadili umuhimu 

wa kubainisha 

wahusika na 

mandhari katika 

insha za masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 

umuhimu wa 

kubainisha wahusika 

na mandhari katika 

insha za masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 

umuhimu wa 

kubainisha wahusika 

na mandhari katika 

insha za masimulizi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuandika 

insha ya masimulizi 

akizingatia lugha, 

wahusika na 

mandhari ifaavyo   

 

Anaandika kiubunifu 

insha ya masimulizi 

akizingatia lugha, 

wahusika na mandhari 

ifaavyo.   

Anaandika insha ya 

masimulizi 

akizingatia lugha, 

wahusika na 

mandhari ifaavyo.   

 

Anaandika insha ya 

masimulizi akizingatia 

kwa kiasi lugha, 

wahusika na mandhari.   

Anaandika insha ya 

masimulizi akizingatia 

kwa kiasi lugha, 

wahusika na mandhari 

kwa kusaidiwa.   

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

4.4 

Sarufi 

4.4.1 

Nyakati na 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kushirikiane na wenzake katika kikundi 

Kwa nini 

tunatumia 
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Hali 

 

(Vipindi 2)   

 

a) kubainisha 

vitenzi vilivyo katika 

wakati uliopo, 

uliopita na ujao 

katika sentensi na 

vifungu kwa usahihi 

b) kutumia wakati 

uliopo, uliopita na 

ujao ifaavyo katika 

sentensi na vifungu 

c) kuchangamkia 

kutumia wakati 

uliopo, uliopita na 

ujao ifaavyo ili 

kuboresha 

mawasiliano.  

kubainisha vitenzi vilivyo katika wakati 

uliopo, uliopita na ujao kutoka kwenye 

chati, mti maneno, kapu maneno au kwa 

kupigia mstari kwenye sentensi na vifungu 
● kusoma kifungu na kutambua nyakati 

zilizotumiwa akiwa peke yake au katika 

kikundi 
● kutunga sentensi kwa kutumia wakati 

uliopo, uliopita na ujao ifaavyo akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 
● kuandika sentensi kuhusu suala lengwa 

katika wakati uliopo, uliopita au ujao 

kwenye kifaa cha kidijitali na kuwasambazia 

wenzake mtandaoni ili wazibadilishe katika 

nyakati zinazozingatiwa 
● kushirikiana na mzazi au mlezi kubadilisha 

nyakati katika kifungu kulingana na 

maagizo.   

nyakati 

mbalimbali 

katika 

mawasiliano? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapowatungia wenzake sentensi kwa kutumia wakati uliopo, uliopita na ujao ifaavyo. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi za kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika sentensi katika wakati lengwa na 

kuwasambazia wenzake mtandaoni. 
● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi na kuzibadilisha katika wakati uliopo, uliopita na ujao ipasavyo.  
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● Kujiamini – mwanafunzi anapochangia kutambua nyakati na kuzitungia sentensi ifaavyo. 

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapotunza vifaa 

vya kidijitali anavyotumia. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya elimu ya mazingira – kupitia utunzi wa sentensi na vifungu mbalimbali kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia nyakati na hali. 
● Social Studies – somo hili pia lina mada inayoshughulikia maliasili 

 

 

 

 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 58 

 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kubainisha 

vitenzi vilivyo 

katika wakati 

uliopo, uliopita na 

ujao katika sentensi 

na vifungu kwa 

usahihi. 

Anabainisha vitenzi 

vilivyo katika wakati 

uliopo, uliopita na ujao 

katika sentensi na 

vifungu kwa usahihi na 

wepesi. 

Anabainisha vitenzi 

vilivyo katika wakati 

uliopo, uliopita na 

ujao katika sentensi na 

vifungu kwa usahihi. 

Anabainisha baadhi 

ya vitenzi vilivyo 

katika wakati uliopo, 

uliopita na ujao 

katika sentensi na 

vifungu. 

Anabainisha baadhi ya 

vitenzi vilivyo katika 

wakati uliopo, uliopita 

na ujao katika sentensi 

na vifungu kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

wakati uliopo, 

uliopita na ujao 

ifaavyo katika 

sentensi na vifungu. 

  

Anatunga sentensi kwa 

kutumia wakati uliopo, 

uliopita na ujao ifaavyo 

kwa wepesi. 

Anatunga sentensi 

kwa kutumia wakati 

uliopo, uliopita na 

ujao ifaavyo. 

Anatunga baadhi ya 

sentensi kwa kutumia 

wakati uliopo, 

uliopita na ujao 

ifaavyo. 

Anatunga baadhi ya 

sentensi kwa kutumia 

wakati uliopo, uliopita 

na ujao ifaavyo kwa 

kusaidiwa. 
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MADA 5.0: UNYANYASAJI WA KIJINSIA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

5.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

5.1.1 

Mazungumzo 

Mahususi  

 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua 

maamkuzi na 

maagano ya 

nyakati 

mbalimbali za siku 

b)  kutambua majibu 

ya maamkuzi na 

maagano ya 

nyakati 

mbalimbali za siku   

c) kutambua 

maamkuzi 

yanayotumiwa na 

makundi 

mbalimbali ya 

kijamii pamoja na 

majibu ya 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua, katika mazungumzo, kapu 

maneno, kadi maneno au matini 

mbalimbali, maamkuzi pamoja na 

majibu ya maamkuzi hayo (k.v. 

habari za asubuhi – njema/nzuri, 

sabalkheri – aheri, n.k) na maagano 

pamoja na majibu ya maagano hayo 

(k.v. kwaheri – ya kuonana, alamsiki 

– binuru) yanayotumiwa miktadha 

anuwai, akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kutambua maamkuzi mwafaka kwa 

kuzingatia mahusiano ya kijamii (k.v. 

mtoto kwa mzazi; shikamoo – 

marahaba, mwanafunzi kwa 

mwalimu; shikamoo – marahaba) na 

maagano mwafaka kulingana na 

nyakati za siku akiwa peke yake au 

katika kikundi  

1. Je, ni 

maamkuzi na 

maagano gani 

yanayotumiw

a katika jamii 

yako? 

2. Kwa nini ni 

muhimu 

kujua 

maamkuzi na 

maagano 

mbalimbali? 
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maamkuzi hayo 

d)  kutumia 

maamkuzi na 

maagano mwafaka 

katika miktadha 

mbalimbali  

e) kujenga mazoea ya 

kutumia maamkuzi 

na maagano 

mwafaka katika 

maisha ya kila siku 

ili kufanikisha 

mahusiano. 

  

● kusikiliza mazungumzo kuhusu suala 

lengwa katika kifaa cha kidijitali (k.v 

simu, redio, kinasa sauti n.k.) na 

kutaja maamkuzi na maagano 

yaliyotumiwa, akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kuigiza mazungumzo (k.v.  kati ya 

mwalimu na mwanafunzi, mwanafunzi 

na mwanafunzi, mtoto na mzazi au 

mlezi n.k) akiwa katika kikundi kwa 

kuzingatia maamkuzi na maagano 

mwafaka 

● kushirikiana na wenzake kujadili 

kuhusu maamkuzi na maagano 

yanayotumiwa na makundi 

mbalimbali katika jamii zao 

● kushiriki mazungumzo na mzazi au 

mlezi wake kwa kuzingatia maamkuzi 

na maagano mwafaka. RASIM
U
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapoigiza mazungumzo na wenzake kwa kuzingatia maamkuzi na maagano yafaayo. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua maamkuzi na maagano, pamoja na majibu, katika 

miktadha mbalimbali ya kijamii.  

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza maamkuzi na maagano mbalimbali. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoigiza maamkuzi na maagano mbalimbali. 

● Kujiamini – mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na kutumia maamkuzi na maagano kwa ukakamavu. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi akizingatia maamkuzi na maagano 

mwafaka. Pia anapojadili na wenzake kuhusu maamkuzi na maagano katika jamii zao.  

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anaposhiriki katika uigizaji na anapotunza vifaa vya kidijitali vinavyotumiwa. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

● Masuala ya kijamii – mwanafunzi anapotumia maamkuzi na maagano ifaayo akizingatia umri, cheo au rika. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yana masuala yanayoshughulikia 

maamkuzi na maagano. 

● Social Studies – somo hili pia lina mada inayoshughulikia masuala ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

maamkuzi na 

maagano ya nyakati 

mbalimbali za siku.  

Anatambua maamkuzi 

na maagano ya nyakati 

mbalimbali za siku kwa 

wepesi. 

Anatambua 

maamkuzi na 

maagano ya nyakati 

mbalimbali za siku. 

Anatambua baadhi ya 

maamkuzi na 

maagano ya nyakati 

mbalimbali za siku. 

Anatambua baadhi ya 

maamkuzi na maagano 

ya nyakati mbalimbali 

za siku kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

majibu ya 

maamkuzi na 

maagano ya nyakati 

mbalimbali za siku.   

Anatambua majibu ya 

maamkuzi na maagano 

ya nyakati mbalimbali 

za siku kwa urahisi.  

Anatambua majibu 

ya maamkuzi na 

maagano ya nyakati 

mbalimbali za siku. 

Anatambua baadhi ya 

majibu ya maamkuzi 

na maagano ya 

nyakati mbalimbali za 

siku. 

Anatambua baadhi   ya 

majibu ya maamkuzi na 

maagano ya nyakati 

mbalimbali za siku kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

maamkuzi 

yanayotumiwa na 

makundi 

mbalimbali ya 

kijamii pamoja na 

majibu ya 

maamkuzi hayo. 

Anatambua kwa wepesi 

maamkuzi 

yanayotumiwa na 

makundi mbalimbali ya 

kijamii pamoja na 

majibu ya maamkuzi 

hayo.  

Anatambua 

maamkuzi 

yanayotumiwa na 

makundi mbalimbali 

ya kijamii pamoja na 

majibu ya maamkuzi 

hayo. 

Anatambua baadhi ya 

maamkuzi 

yanayotumiwa na 

makundi mbalimbali 

ya kijamii pamoja na 

baadhi ya majibu ya 

maamkuzi hayo. 

Anatambua, kwa 

kuelekezwa, baadhi ya 

maamkuzi 

yanayotumiwa na 

makundi mbalimbali ya 

kijamii pamoja na 

majibu ya maamkuzi 

hayo. 
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Kuweza kutumia 

maamkuzi na 

maagano mwafaka 

katika miktadha 

mbalimbali.  

Anatumia maamkuzi na 

maagano mwafaka kwa 

urahisi katika miktadha 

mbalimbali. 

Anatumia maamkuzi 

na maagano 

mwafaka katika 

miktadha 

mbalimbali. 

Anatumia baadhi ya 

maamkuzi na 

maagano mwafaka 

katika miktadha 

mbalimbali.  

Anatumia, kwa 

kuelekezwa, baadhi ya 

maamkuzi na maagano 

mwafaka katika 

miktadha mbalimbali.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

5.2 

Kusom

a 

5.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufahamu 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

b) kueleza habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi 

c) kueleza maana ya 

msamiati kulingana 

na muktadha wa 

kifungu cha ufahamu 

d) kuchangamkia 

kusoma kwa 

ufahamu ili kukuza 

uelewa wa habari. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kudondoa habari mahususi (k.v. nani, 

nini, wapi, lini) katika kifungu cha 

ufahamu 

• kutambua msamiati mpya (k.v. 

maneno na nahau) katika kifungu cha 

ufahamu na kuueleza kwa kutumia 

kamusi akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kuandika habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi akiwa peke yake 

au kwa kushirikiana na wenzake 

• kuwawasilishia wenzake kazi yake ili 

wamtolee maoni 

• kushirikiana na mzazi au mlezi 

kusoma kifungu cha ufahamu na 

kujibu maswali. 

Unazingatia nini 

unapodondoa 

habari mahususi 

katika kifungu 

cha ufahamu? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma kifungu. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kusoma na kudondoa habari katika kifungu. 

• Ubunifu – mwanafunzi anaposoma kwa ufasaha na kubainisha ujumbe katika kifungu na kukiandika kwa ufupi. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposakura na kusoma makala mbalimbali ya suala lengwa ili kusoma vifungu.  

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

• Masuala ya kijinsia – mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufasaha. 

• Social Studies – somo hili pia lina mada inayoshughulikia masuala ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa urahisi. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha 

ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

habari za kifungu 

cha ufahamu kwa 

ufupi. 

 

Anaeleza habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi na kwa 

urahisi. 

Anaeleza habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi. 

 

Anaeleza sehemu ya 

habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi. 

 

Anaeleza sehemu ya 

habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

maana ya msamiati 

kulingana na 

muktadha wa 

kifungu cha 

ufahamu. 

Anaeleza maana ya 

msamiati kulingana na 

muktadha wa kifungu 

cha ufahamu kwa 

urahisi. 

Anaeleza maana ya 

msamiati kulingana 

na muktadha wa 

kifungu cha 

ufahamu. 

 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati 

kulingana na 

muktadha wa kifungu 

cha ufahamu. 

 Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati 

kwa kuzingatia 

muktadha wa kifungu 

cha ufahamu kwa 

kuelekezwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

5.3 

Kuandika  

5.3.1  

Insha ya 

Maelekezo   

 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya insha ya  

       maelekezo  

b) kutambua aina za insha za 

maelekezo  

c) kujadili sifa za insha ya 

maelekezo 

d) kuandaa mpangilio wa 

hatua za insha ya 

maelekezo 

e) kuandika insha akizingatia 

vipengele muhimu vya 

insha ya maelekezo 

f) kufurahia kuandika insha 

ya maelekezo akizingatia 

vipengele vyake muhimu 

ili kufanikisha 

mawasiliano. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya insha ya 

maelekezo akiwa peke yake au 

katika kikundi 

● kutambua anwani ya insha ya 

maelekezo ambayo amesoma 

kwenye matini akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kutambua aina za insha za 

maelekezo kwenye maandishi au 

vifaa vya kidijitali akiwa peke yake 

au katika kikundi 

● kujadili sifa za insha ya maelekezo 

kwa kuzingatia vielelezo vya insha 

kwenye matini za kimaandishi au 

za kidijitali (k.v usahihi wa habari, 

mpangilio wa maelezo wenye 

mantiki, lugha sahili, maelezo 

yanayotoka upande mmoja, n.k.) 

● kushiriki katika kikundi kuandaa        

mpangilio ufaao wa hatua za insha 

ya maelekezo 

1. Unataka 

kumwelekez

a rafiki yako 

nyumbani 

kwenu. 

Utatumia 

mpangilio 

gani wa 

hatua ili 

asipotee 

njia? 

 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 68 

 

● kuandika insha ya 

maelekezo akizingatia vipengele 

vyake muhimu (k.v anwani na 

mpangilio mwafaka wa hatua) 

huku akitumia vipengele vya lugha 

vinavyotumiwa kuelekeza ili 

kumjengea msomaji taswira kamili 

ya anachoelekezwa kufanya 

● kuwasomea wenzake 

katika kikundi insha 

aliyoandika darasani au 

awasambazie kwenye vifaa vya 

kidijitali ili waitolee maoni 

● kuandika insha ya 

maelekezo akizingatia anwani na 

mpangilio mwafaka wa hatua huku 

akitumia vipengele vya lugha 

vinavyotumiwa kuelekeza ili 

kumjengea msomaji taswira kamili 

ya anachoelekezwa kufanya 

● kuwasomea wenzake 

katika kikundi insha 

aliyoandika darasani au 

kuwasambazia kwenye vifaa vya 

kidijitali ili waitolee maoni 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 69 

 

● kushirikiana na wenzake 

kusahihisha insha ya maelekezo 

aliyoandika kwa kuzingatia anwani 

na mpangilio ufaao wa hatua 

● kumsambazia mwalimu kifungu 

alichofupisha ili akitathmini. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

● Mawasiliano – mwanafunzi anapoandika insha kwa ufasaha na anapoisoma vizuri. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili kuhusu insha ya maelekezo. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoteua lugha mwafaka na kufaulu kutoa maelezo bayana ya anachoelekeza. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko  

● Masuala ya kijamii – mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala la kijinsia. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 
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● Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya insha ya 

maelekezo.  

Anaeleza maana ya 

insha ya maelekezo 

kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 

insha ya 

maelekezo.     

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya insha ya 

maelekezo. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya insha ya 

maelekezo kwa 

kusaidiwa.  

Kuweza kutambua 

aina za insha za 

maelekezo. 

Anatambua aina za 

insha za maelekezo 

kwa urahisi. 

Anatambua aina za 

insha za maelekezo. 

Anatambua baadhi ya 

aina za insha za 

maelekezo. 

Anatambua baadhi ya 

aina za insha za 

maelekezo kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kujadili sifa 

za insha ya 

maelekezo.  

Anajadili sifa za 

insha ya maelekezo 

kwa urahisi.  

Anajadili sifa za 

insha ya maelekezo.  

Anajadili baadhi ya 

sifa za insha ya 

maelekezo.  

Anajadili baadhi ya sifa 

za insha ya maelekezo 

kwa kuelekezwa.  RASIM
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Kuweza kuandaa 

mpangilio wa hatua 

za insha ya 

maelekezo. 

Anaandaa mpangilio 

wa hatua za insha ya 

maelekezo kwa 

wepesi. 

Anaandaa mpangilio 

wa hatua za insha ya 

maelekezo. 

 

Anaandaa kwa kiasi 

mpangilio wa hatua 

za insha ya 

maelekezo. 

 

Anaandaa kwa kiasi 

mpangilio wa hatua za 

insha ya maelekezo kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

insha akizingatia 

vipengele muhimu 

vya insha ya 

maelekezo. 

 

Anaandika kwa 

wepesi insha 

akizingatia vipengele 

muhimu vya insha ya 

maelekezo. 

Anaandika insha ya 

maelekezo 

akizingatia vipengele 

muhimu vya insha 

ya maelekezo. 

 

Anaandika insha ya 

maelekezo akizingatia 

baadhi ya vipengele 

muhimu vya insha ya 

maelekezo. 

Anaandika insha ya 

maelekezo akizingatia 

baadhi ya vipengele 

muhimu vya insha ya 

maelekezo kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

5.4 

Sarufi 

5.4.1 

Nyakati na 

Hali 

 

 

(Vipindi 2)   

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kubainisha vitenzi vilivyo 

katika wakati uliopo hali 

ya kuendelea, uliopita hali 

ya kuendelea na ujao hali 

ya kuendelea 

katika sentensi na vifungu  

b) kutumia wakati uliopo 

hali ya kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na ujao 

hali ya kuendelea ifaavyo 

katika sentensi na vifungu 

c) kuchangamkia kutumia 

wakati uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita hali ya 

kuendelea na ujao hali ya 

kuendelea ifaavyo ili 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kushirikiana na wenzake katika kikundi 

kubainisha vitenzi vilivyo katika wakati 

uliopo hali ya kuendelea, uliopita hali ya 

kuendelea na ujao hali ya kuendelea kutoka 

kwenye chati, mti maneno, kapu maneno au 

kwa kuvipigia mstari kwenye sentensi na 

vifungu 
● kusoma kifungu kuhusu suala lengwa na 

kutambua nyakati na hali zilizotumiwa 

akiwa peke yake au katika kikundi  
● kutunga sentensi kwa kutumia wakati 

uliopo hali ya kuendelea, uliopita hali ya 

kuendelea na ujao hali ya kuendelea 

ifaavyo akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 
● kuandika sentensi kuhusu suala lengwa 

Kwa nini 

tunazingatia 

nyakati na hali 

mbalimbali 

katika 

mawasiliano? 
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kuboresha mawasiliano.  katika wakati uliopo hali ya kuendelea, 

uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya 

kuendelea kwenye kifaa cha kidijitali na 

kuwasambazia wenzake mtandaoni ili 

waziweke katika nyakati na hali 

zinazozingatiwa 
● kushirikiana na mzazi au mlezi kubadilisha 

nyakati na hali katika kifungu kulingana na 

maagizo.    

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapowatungia wenzake sentensi kwa kutumia nyakati na hali mbalimbali. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi za kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika sentensi katika wakati na hali lengwa na 

kuwasambazia wenzake mtandaoni. 
● Ubunifu – mwanafunzi anapobadilisha nyakati na hali mbalimbali na kutunga sentensi. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapochangia kutambua nyakati na hali na kuzitungia sentensi. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kubadilisha nyakati na hali katika 

kifungu. 

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
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● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya kijamii – mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala la kijinsia. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia nyakati na hali. 
● Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kubainisha 

vitenzi vilivyo katika 

wakati uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na 

ujao hali ya kuendelea 

katika sentensi na 

vifungu. 

Anabainisha vitenzi 

vilivyo katika wakati 

uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na 

ujao hali ya 

kuendelea katika 

sentensi na vifungu 

Anabainisha vitenzi 

vilivyo katika wakati 

uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na 

ujao hali ya 

kuendelea 

katika sentensi na 

Anabainisha baadhi ya 

vitenzi vilivyo katika 

wakati uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita hali 

ya kuendelea na ujao 

hali ya kuendelea katika 

sentensi na vifungu. 

Anabainisha baadhi ya 

vitenzi vilivyo katika 

wakati uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na 

ujao hali ya kuendelea 

katika sentensi na 

vifungu kwa 
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kwa urahisi. vifungu. kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

wakati uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na 

ujao hali ya kuendelea 

ifaavyo katika 

sentensi na vifungu. 

  

Anatunga sentensi 

kwa kutumia wakati 

uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na 

ujao hali ya 

kuendelea ifaavyo 

kwa wepesi. 

Anatunga sentensi 

kwa kutumia wakati 

uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na 

ujao hali ya 

kuendelea ifaavyo. 

Anatunga baadhi ya 

sentensi kwa kutumia 

wakati uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita hali 

ya kuendelea na ujao 

hali ya kuendelea 

ifaavyo. 

Anatunga baadhi ya 

sentensi kwa kutumia 

wakati uliopo hali ya 

kuendelea, uliopita 

hali ya kuendelea na 

ujao hali ya kuendelea 

ifaavyo kwa 

kusaidiwa. 
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MADA 6.0: USALAMA SHULENI 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

6 .1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

6.1.1 

Kusikiliza 

kwa 

Kufasiri 

 

 Matini 

 

 

 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza kwa usahihi 

masuala 

yanayozungumziwa 

katika matini ya 

kusikiliza 

b) kufasiri habari katika 

matini ya kusikiliza 

c) kueleza maana ya 

msamiati kama 

ulivyotumika katika 

matini ya kusikiliza 

d) kutabiri kitakachotokea 

katika matini kwa 

kurejelea vidokezo 

katika matini ya 

kusikiliza 

e) kufurahia kufasiri 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza masuala 

yanayozungumziwa katika 

matini aliyosikiliza kutoka 

kwa mwalimu, mgeni 

mwalikwa au katika vifaa vya 

kidijitali (k.v. simu, redio, 

kipakatalishi au runinga) 

akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika 

kikundi  
● kufasiri habari katika matini 

aliyosikiliza akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika 

kikundi 
● kueleza maana ya msamiati 

wa suala lengwa kama 

ulivyotumika katika habari 

aliyosikiliza akiwa peke yake, 

Je, ni mambo 

gani 

utakayozingatia 

katika 

kuchanganua 

habari 

uliyosikiliza? 
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matini za kusikiliza ili 

kukuza stadi ya 

kusikiliza. 

wawiliwawili au katika 

kikundi 
● kutabiri kitakachotokea katika 

matini kwa kurejelea 

vidokezo (k.v. picha, 

kichwa/anwani na toni ya 

mzungumzaji) vilivyopo 

katika matini akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 
● kushirikiana na mzazi au 

mlezi kusikiliza na 

kuchanganua habari katika 

matini za aina mbalimbali 

kuhusu suala lengwa. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapoeleza kwa ufasaha masuala yanayozungumziwa katika matini aliyosikiliza. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia ipasavyo vifaa vya kidijitali kama vile simu, redio, kipakatalishi au 

runinga kusikiliza matini. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anapotabiri kitakachotokea katika matini aliyosikiliza. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapowaelezea wenzake kuhusu masuala yanayozungumziwa katika matini aliyosikiliza. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapoeleza masuala yanayozungumziwa katika matini aliyosikiliza. 
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Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia.  
● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
● Suala la usalama – mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kikundi kuchanganua habari kwenye matini 

aliyosikiliza kuhusu usalama shuleni.          

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusikiliza na kufasiri 

matini. 
● Physical Education and Sports, Integrated Science na Home Science – masomo haya pia yanashughulikia masuala ya 

usalama.  

 

Vigezo na Viwango vya   Kuzingatia katika Kutathmini 

                  

Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

kwa usahihi 

masuala 

Anaeleza kwa 

usahihi na wepesi 

masuala 

Anaeleza kwa usahihi 

masuala 

yanayozungumziwa katik

Anaeleza kwa 

usahihi baadhi ya 

masuala 

Anaeleza kwa usahihi 

baadhi ya masuala 

yanayozungumziwa 
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yanayozungumziw

a katika matini ya 

kusikiliza.  

yanayozungumziwa 

katika matini ya 

kusikiliza. 

a matini ya kusikiliza. 

 

yanayozungumziwa 

katika matini ya 

kusikiliza. 

katika matini ya 

kusikiliza kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kufasiri 

habari katika 

matini ya 

kusikiliza. 

Anafasiri habari 

kwa wepesi katika 

matini ya kusikiliza. 

Anafasiri habari katika 

matini ya kusikiliza. 

Anafasiri baadhi ya 

habari katika matini 

ya kusikiliza. 

Anafasiri baadhi ya 

habari katika matini ya 

kusikiliza kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

maana ya msamiati 

kama ulivyotumika 

katika matini ya 

kusikiliza. 

Anaeleza maana ya 

msamiati kama 

ulivyotumika katika 

matini ya kusikiliza 

kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 

msamiati kama 

ulivyotumika katika 

matini ya kusikiliza. 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati 

kama ulivyotumika 

katika matini ya 

kusikiliza. 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati 

kama ulivyotumika 

katika matini ya 

kusikiliza kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutabiri 

kitakachotokea 

katika matini kwa 

kurejelea vidokezo 

vilivyopo. 

Anatabiri kwa 

wepesi 

kitakachotokea 

katika matini kwa 

kurejelea vidokezo 

vilivyopo. 

Anatabiri kitakachotokea 

katika matini kwa 

kurejelea vidokezo 

vilivyopo. 

 

Anatabiri kwa kiasi 

kitakachotokea 

katika matini kwa 

kurejelea vidokezo 

vilivyopo. 

Anatabiri kwa kiasi 

kitakachotokea katika 

matini kwa kurejelea 

vidokezo vilivyopo 

kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

6.2 

Kusoma 

6.2.1 Kusoma 

kwa Kina 

 

 Maudhui na 

Dhamira  

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza dhana za 

maudhui na dhamira 

katika fasihi 

b) kujadili maudhui katika 

novela  

c)  kujadili dhamira katika 

novela  

d) kutoa muhtasari wa 

dhamira na maudhui 

kuhusu novela 

e) kujenga mazoea ya 

usomaji wa kazi za 

fasihi katika maisha ya 

kila siku. 

  

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya maudhui katika fasihi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

● kutambua maudhui mbalimbali katika 

novela iliyoteuliwa na mwalimu akiwa 

peke yake au katika kikundi 

● kujadili maudhui ya novela iliyoteuliwa 

na mwalimu akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kuwawasilishia wenzake darasani 

uchambuzi wake kuhusu maudhui ili 

waitolee maoni 

● kuandika maelezo mafupi kuhusu 

maudhui katika novela aliyosoma 

● kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma 

chapisho la novela au kutoka 

mtandaoni na kutambua ujumbe wake 

● kueleza maana ya dhamira katika fasihi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

● kutambua dhamira ya novela 

iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke 

Vitabu vya fasihi 

ulivyowahi 

kusoma 

vinazungumzia 

nini? 
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yake au akiwa na wenzake  

● kuandika maelezo mafupi kuhusu 

dhamira ya novela iliyoteuliwa na 

mwalimu akiwa peke yake au katika 

kikundi 

● kuwawasilishia wenzake darasani 

uchambuzi wake kuhusu dhamira 

● kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma 

novela iliyochapishwa au kutoka 

mtandaoni na kutambua dhamira yake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapotambua na kujadili maudhui na dhamira kwenye novela akiwa na wenzake katika 

kikundi. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anapotangamana na wenzake ili kuigiza matukio katika novela. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapoigiza novela katika kikundi na kuwawasilishia wenzake ufupisho wa maudhui na 

dhamira ili waujadili na kutoa maoni. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoigiza matukio katika novela akiwa na wenzake kwenye kikundi. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapochambua maudhui na dhamira katika novela na kushirikiana na mzazi au 

mlezi katika uchambuzi. RASIM
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Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapotambua na kujadili maudhui na dhamira kwenye 

novela katika kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza. 

● Umoja – mwanafunzi anapotagusana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili maudhui na dhamira kwenye 

novela. 

Masuala Mtambuko 

● Masuala mtambuko anuwai – mwanafunzi anaposoma novela na kuchambua dhamira na maudhui yaliyomo. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini  

                Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

dhana za maudhui 

na dhamira katika 

fasihi. 

Anafafanua dhana za 

maudhui na dhamira 

katika fasihi kwa 

wepesi. 

Anafafanua dhana 

za maudhui na 

dhamira katika 

fasihi. 

Anafafanua kwa kiasi 

dhana za maudhui na 

dhamira katika fasihi. 

Anafafanua kwa kiasi 

dhana za maudhui na 

dhamira katika fasihi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

na kujadili maudhui 

katika novela. 

Anatambua na kujadili 

maudhui katika novela 

kwa urahisi. 

Anatambua na 

kujadili maudhui 

katika novela. 

Anatambua bila 

kujadili maudhui 

katika novela. 

Anatambua bila kujadili 

maudhui katika novela 

kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 

na kujadili dhamira 

katika novela. 

Anatambua na kujadili 

dhamira katika novela 

kwa urahisi. 

Anatambua na 

kujadili dhamira 

katika novela. 

Anatambua bila 

kujadili dhamira 

katika novela. 

Anatambua bila kujadili 

dhamira katika novela 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutoa 

muhtasari wa 

dhamira na maudhui 

kuhusu novela. 

Anatoa muhtasari wa 

dhamira na maudhui 

kuhusu novela kwa 

wepesi. 

Anatoa muhtasari wa 

dhamira na maudhui 

kuhusu novela. 

 

Anatoa kwa kiasi 

muhtasari wa dhamira 

na maudhui kuhusu 

novela. 

Anatoa muhtasari wa 

dhamira na maudhui 

kuhusu novela kwa 

kuelekezwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

6.3 

Kuandika 

6.3.1 Insha 

za 

Masimulizi  

 

Picha 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo mwanafunzi aweze: 

a) kubuni anwani 

inayooana na kisa 

atakachosimulia 

kutokana na picha 

kwenye matini  

b) kutoa maelezo dhahiri 

kuhusu matukio katika 

picha kwenye matini 

c) kuandika kisa chenye 

maelezo dhahiri 

kutokana na picha 

kwenye matini  

d) kufurahia kusimulia kisa 

kutokana na picha ili 

kukuza ubunifu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kushirikiana na wenzake katika 

kikundi kusimuliana matukio 

kutokana na picha kwenye matini 

kuhusu suala lengwa 

● kubuni anwani inayooana na kisa 

atakachosimulia kutokana na picha 

kwenye matini akiwa peke yake au 

kwenye kikundi 

● kutoa maelezo dhahiri kuhusu 

matukio katika picha kwenye matini 

akiwa peke yake au katika kikundi 

● kuandika kisa chenye maelezo dhahiri 

kutokana na picha kwenye matini  

● kuwasomea wenzake kisa 

alichoandika ili wakitolee maoni 

● kushirikiana na mzazi au mlezi wake 

kutafiti mtandaoni au vitabuni kuhusu 

insha za picha kisha wasimuliane visa 

kutokana na picha.   

Je, ni vigezo vipi 

utakavyozingati

a wakati wa 

kuandika insha 

ya kubuni 

kutokana na 

picha? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapotoa maelezo dhahiri kutokana na picha kwenye matini. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana kuhusu matukio kwenye picha. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutafiti kuhusu insha za kusimulia mtandaoni. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoandika kisa chenye maelezo dhahiri kutokana na picha. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapotafuta habari mtandaoni au vitabuni na mzazi au mlezi wake. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

• Masuala ya usalama – mwanafunzi anapoandika insha kuhusu usalama shuleni. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini  

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kubuni 

anwani inayooana na 

kisa atakachosimulia 

kutokana na picha 

kwenye matini. 

Anabuni kwa urahisi 

anwani inayooana na 

kisa atakachosimulia 

kutokana na picha 

kwenye matini. 

Anabuni anwani 

inayooana na kisa 

atakachosimulia 

kutokana na picha 

kwenye matini. 

Anabuni anwani 

inayooana kwa kiasi 

na kisa 

atakachosimulia 

kutokana na picha 

kwenye matini. 

Anabuni anwani 

inayooana kwa kiasi na 

kisa atakachosimulia 

kutokana na picha 

kwenye matini kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutoa 

maelezo dhahiri 

kuhusu matukio 

katika picha kwenye 

matini. 

Anatoa maelezo 

dhahiri kuhusu 

matukio katika picha 

kwenye matini kwa 

wepesi. 

Anatoa maelezo 

dhahiri kuhusu 

matukio katika picha 

kwenye matini. 

Anatoa baadhi ya 

maelezo dhahiri 

kuhusu matukio katika 

picha kwenye matini.  

Anatoa baadhi ya 

maelezo dhahiri 

kuhusu matukio katika 

picha kwenye matini 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuandika 

kisa chenye maelezo 

dhahiri kutokana na 

picha kwenye matini. 

Anaandika kwa wepesi 

kisa chenye maelezo 

dhahiri kutokana na 

picha kwenye matini. 

Anaandika kisa 

chenye maelezo 

dhahiri kutokana na 

picha kwenye matini. 

Anaandika kwa kiasi 

kisa chenye maelezo 

dhahiri kutokana na 

picha kwenye matini. 

Anaandika kwa kiasi 

kisa chenye maelezo 

dhahiri kutokana na 

picha kwenye matini 

kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

6.4 

Sarufi  

6.4.1 

Vitenzi 

Vikuu na 

Vitenzi 

Visaidizi 

 

(Vipindi 2)  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vitenzi 

vikuu na visaidizi 

      katika sentensi  

b) kutumia vitenzi 

vikuu na visaidizi 

ipasavyo katika 

sentensi 

c) kuchangamkia 

kutumia vitenzi 

vikuu na visaidizi 

ipasavyo katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vitenzi vikuu (k.v. cheka, tembea, 

shiba, pona, soma, n.k.) na visaidizi (k.v. kuwa, 

weza, kuja, -ngali, bidi, wahi, n.k.) kwenye 

chati, kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi 

akiwa peke yake au katika kikundi 

● kubainisha vitenzi vikuu na visaidizi katika 

sentensi au vifungu kwenye vitabu, tarakilishi 

au chati kwa kuvikolezea wino au kuvipigia 

mstari akiwa na wenzake au katika kikundi 

● kutunga sentensi kuhusu masuala mtambuko 

anuwai kwa kutumia ipasavyo vitenzi vikuu na 

visaidizi akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi  

● kushirikiana na mzazi au mlezi wake kutunga 

sentensi zinazohusu shughuli katika mazingira 

ya nyumbani kwa kutumia vitenzi vikuu na 

visaidizi (k.v. Mtoto huyu huwa anajali 

usalama wake). 

Kuna tofauti 

gani kati ya 

vitenzi vikuu 

na visaidizi?  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapotaja kwa uwazi vitenzi vikuu na visaidizi vinavyojitokeza katika sentensi na 
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vifungu. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anapochangia kazi za kikundi huku akiwapa wenzake nafasi ya kushiriki na kutoa maoni 

yao. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi vikuu na visaidizi. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vitenzi vikuu na visaidizi. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapochangia kutambua vitenzi vikuu na visaidizi na kuvitungia sentensi na vifungu sahihi.  

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutunga sentensi zenye vitenzi vikuu na 

visaidizi vinavyohusu shughuli katika mazingira ya nyumbani. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wengine nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 

● Masuala mtambuko anuwai – mwanafunzi anapotunga sentensi kwa kutumia vitenzi vikuu na visaidizi kwa 

kuzingatia masuala mtambuko.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia aina za vitenzi.  

● Home Science na Integrated Science – masomo haya pia yana mada zinazoshughulikia masuala ya usalama.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vitenzi vikuu na 

visaidizi katika 

sentensi. 

Anatambua kwa 

wepesi vitenzi vikuu 

na visaidizi katika 

sentensi. 

Anatambua vitenzi 

vikuu na visaidizi 

katika sentensi. 

Anatambua baadhi ya 

vitenzi vikuu na 

visaidizi katika 

sentensi. 

Anatambua baadhi ya 

vitenzi vikuu na visaidizi 

katika sentensi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

vitenzi vikuu na 

visaidizi ipasavyo 

katika sentensi.  

Anatumia vitenzi 

vikuu na visaidizi 

ipasavyo katika 

sentensi kwa urahisi.  

Anatumia vitenzi 

vikuu na visaidizi 

ipasavyo katika 

sentensi.  

Anatumia vitenzi 

vikuu na visaidizi 

ipasavyo katika baadhi 

ya sentensi.  

Anatumia vitenzi vikuu 

na visaidizi ipasavyo 

katika baadhi ya sentensi 

kwa kuelekezwa.  
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MADA 7.0: KUHUDUMIA JAMII SHULENI 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

7.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

7.1.1 Kusikiliza 

kwa Ufahamu  

 

 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua ujumbe 

katika ufahamu wa 

kusikiliza 

b) kueleza maana ya 

msamiati ulio 

katika ufahamu wa 

kusikiliza 

c) kufasiri ujumbe 

kutokana na 

ufahamu wa 

kusikiliza 

d) kuchangamkia 

kushiriki katika 

kusikiliza kwa 

ufahamu ili kukuza 

stadi ya kusikiliza 

kwa ufahamu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua ujumbe wa suala lengwa 

uliotumiwa katika ufahamu wa 

kusikiliza kutoka kwa mwalimu, 

mgeni mwalikwa au kwenye kifaa 

cha kidijitali, akiwa peke yake au 

katika kikundi 

• kueleza maana za msamiati wa suala 

lengwa kama ulivyotumiwa katika 

kauli au sentensi zilizosemwa akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi   

• kusikiliza kauli au vifungu vya 

sentensi kuhusu suala lengwa kutoka 

kwa mwalimu au mgeni mwalikwa 

akiwa peke yake na katika kikundi 

na kufasiri ujumbe katika kauli au 

sentensi hizo 

• kushirikiana na mzazi au mlezi 

kusikiliza kwa ufahamu kuhusu suala 

1. Je, kusikiliza 

kwa 

ufahamu 

kuna faida 

zipi? 

2. Rafiki yako 

anakutolea 

maelezo 

mafupi kuhus

u umuhimu 

wa 

kuihudumia 

jamii ya shule 

yako. 

Utafanya nini 

ili uelewe 

anachosema? 
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lengwa kutoka kwa kifaa cha 

kidijitali na kutambua maana ya 

msamiati na ujumbe muhimu. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapozisema kwa usahihi kauli au sentensi zilizosemwa. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika kujadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza kwa 

ufahamu. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza kauli na sentensi na kujibu.  

● Ubunifu – mwanafunzi anaposikiliza na kusema upya alichoambiwa. Pia anapofasiri wazo kuu. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anapofasiri ujumbe kutokana na ufahamu wa kusikiliza.  

● Kujiamini – mwanafunzi anaposikiliza kauli au sentensi na kujibu bila woga. Pia anapochangia katika shughuli ya 

vikundi. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki shughuli ya kusikiliza kwa ufahamu na mzazi au mlezi wake na 

kujifunza njia bora za kusikiliza na kujibu katika shughuli ya kusikiliza kwa ufahamu. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za vikundi; pia anapoheshimu zamu ya 

wenzake katika mazungumzo. 

● Upendo –   mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini. Pia anapowapa wanafunzi wenzake zamu ya 

kuzungumza. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi. 

Masuala Mtambuko 

● Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya ujifunzaji wa kusikiliza 
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kwa ufahamu kuhusu kuhudumia jamii shuleni. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kusikiliza kwa 

ufahamu. 

● Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                    Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

ujumbe katika 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

 

Anatambua kwa 

wepesi ujumbe katika 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anatambua 

ujumbe katika 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anatambua baadhi ya 

ujumbe katika ufahamu 

wa kusikiliza. 

Anatambua baadhi ya 

ujumbe katika ufahamu 

wa kusikiliza kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 

maana ya msamiati 

ulio katika ufahamu 

wa kusikiliza. 

 

Anaeleza kwa wepesi 

maana ya msamiati 

ulio katika ufahamu 

wa kusikiliza.  

Anaeleza maana 

ya msamiati ulio 

katika ufahamu 

wa kusikiliza.  

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati ulio 

katika ufahamu wa 

kusikiliza.  

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati ulio 

katika ufahamu wa 

kusikiliza kwa 

kusaidiwa.  
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Kuweza kufasiri 

ujumbe kutokana na 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anafasiri kwa ufasaha 

ujumbe kutokana na 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anafasiri ujumbe 

kutokana na 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anafasiri baadhi ya 

ujumbe kutokana na 

ufahamu wa kusikiliza. 

Anafasiri baadhi ya 

ujumbe kutokana na 

ufahamu wa kusikiliza 

kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

7.2 

Kusoma 

7.2.1 Ufupisho 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

ufupisho ili 

kuupambanua 

b) kutambua habari kuu za 

aya na kuzieleza kwa 

usahihi katika sentensi 

moja  

c) kufupisha kifungu 

akizingatia mpangilio 

ufaao wa habari 

kutokana na matini 

d) kufurahia kufupisha 

habari kwa usahihi 

katika mawasiliano ya 

kila siku. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya ufupisho akiwa 

peke yake au katika kikundi ili 

kuupambanua 

•  kusoma kifungu kuhusu suala 

lengwa katika matini andishi au 

ya kidijitali akiwa peke yake au 

katika kikundi 

•  kutambua kwenye matini andishi 

au ya kidijitali habari kuu za aya 

na kuzieleza kwa usahihi kwa 

kuzingatia mtazamo wa matini 

katika matini ya kufupishwa 

akishirikiana na wenzake 

• kufupisha kifungu alichosoma 

kwa kuzingatia mpangilio ufaao 

wa habari sahihi kutokana na 

matini akishirikiana na wenzake 

katika kikundi 

• kuwawasilishia wenzake kazi 

yake ili waitolee maoni 

Unazingatia nini 

unapofupisha 

kifungu? 
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• kushirikiana na mzazi au mlezi 

wake kufupisha kifungu 

wakizingatia mpangilio ufaao wa 

habari sahihi kutokana na matini. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika kikundi habari kuu za aya kwenye kifungu alichosoma. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kudondoa habari kuu za aya muhimu katika kifungu. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapoandaa ufupisho na kuwawasilishia wenzake ili waitolee maoni. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapoandika ufupisho kwa kuzingatia mpangilio ufaao. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anaposoma kifungu mtandaoni na kudondoa hoja muhimu.  

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili hoja na maneno 

muhimu. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia, anapojitolea 

kuiandaa kazi yake ili kuwawasilishia wenzake. 

• Umoja – mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili maneno na hoja muhimu katika kifungu. 

Masuala Mtambuko  

• Huduma kwa jamii – mwanafunzi apofupisha kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia ufupisho.  

• Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya ufupisho ili 

kuupambanua. 

 

Anaeleza kwa urahisi 

maana ya ufupisho ili 

kuupambanua. 

Anaeleza maana ya 

ufupisho ili 

kuupambanua. 

 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya ufupisho ili 

kuupambanua. 

  

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya ufupisho ili 

kuupambanua kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

habari kuu za aya na 

kuzieleza kwa usahihi 

katika sentensi moja.  

 

Anatambua kwa 

urahisi habari kuu za 

aya na kuzieleza kwa 

usahihi katika sentensi 

moja kwa urahisi.  

Anatambua habari kuu 

za aya na kuzieleza 

kwa usahihi katika 

sentensi moja.  

 

Anatambua baadhi ya 

habari kuu za aya na 

kuzieleza kwa usahihi 

katika sentensi moja. 

 

Anatambua baadhi ya 

habari kuu za aya na 

kuzieleza kwa usahihi 

katika sentensi moja  

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kufupisha 

kifungu akizingatia 

mpangilio ufaao wa 

habari kutokana na 

matini. 

Anafupisha kifungu 

akizingatia mpangilio 

ufaao wa habari 

kutokana na matini 

kwa urahisi. 

Anafupisha kifungu 

akizingatia mpangilio 

ufaao wa habari 

kutokana na matini. 

 

Anafupisha sehemu ya 

kifungu akizingatia 

mpangilio ufaao wa 

habari kutokana na 

matini. 

Anafupisha sehemu ya 

kifungu akizingatia 

mpangilio ufaao wa 

habari kutokana na 

matini kwa 

kuelekezwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi 
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Yanayotarajiwa Ujifunzaji  

7.3 

Kuandika 

7.3.1 Insha 

za Kubuni 

 

Maelezo 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya insha 

ya maelezo 

b) kutambua msamiati 

ufaao katika kutoa 

maelezo 

c) kutambua umuhimu wa 

msamiati ufaao katika 

insha ya maelezo 

d)  kutumia msamiati ufaao 

kwa ufasaha katika 

kuandika insha ya 

maelezo 

e) kufurahia kuandika insha 

za maelezo ili kujenga 

stadi ya kuandika. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua msamiati ufaao katika 

kutoa maelezo (k.v vivumishi, vielezi, 

n.k) kutoka kwa vielelezo vya insha 

kwenye matini za kimaandishi au za 

kidijitali akiwa peke yake au katika 

kikundi 

• kutumia kifaa cha kidijitali kupigia 

mstari maneno yaliyotumiwa kutoa 

maelezo katika kifungu akiwa peke 

yake, katika kikundi au na mzazi au 

mlezi wake 

• kutambua umuhimu wa kuteua 

maneno yafaayo katika insha 

kielelezo (k.v. kushawishi, 

kuburudisha, kupasha habari au 

kufunza) 

• kuandika insha ya maelezo kwa 

kuzingatia msamiati ufaao ili kujenga 

maelezo dhahiri yenye kuathiri hisia 

mbalimbali na kutekeleza majukumu 

ya kushawishi, kuburudisha, kupasha 

habari au kufunza  

Je, unatumia 

lugha ya aina 

gani 

unapotaka 

kumweleza 

mtu jambo 

fulani ili 

aweze kupata 

picha kamili? 
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• kuwasomea wenzake insha 

aliyoandika ili waitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo inayotumia maneno yanayojenga picha dhahiri.  

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusahihisha insha. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kupigia mstari maneno yaliyotumiwa. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapofaulu kuandika insha inayosawiri picha halisi ya kitu anachoelezea. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 

• Kujiamini – mwanafunzi anaposhiriki kuwasomea wenzake insha. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

• Masuala mtambuko mbalimbali - kutokana na maelezo yanayotolewa na mwanafunzi katika insha yake. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha ya 

maelezo.  

• Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya insha ya 

maelezo. 

Anaeleza maana ya 

insha ya maelezo 

kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 

insha ya maelezo.  

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya insha ya 

maelezo.  

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya insha ya 

maelezo kwa 

kuelekezwa.  

Kuweza kutambua 

msamiati ufaao katika 

kutoa maelezo. 

Anatambua kwa 

urahisi msamiati 

ufaao katika kutoa 

maelezo. 

Anatambua msamiati 

ufaao katika kutoa 

maelezo. 

Anatambua baadhi ya 

msamiati ufaao katika 

kutoa maelezo. 

Anatambua baadhi ya 

msamiati ufaao katika 

kutoa maelezo kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

umuhimu wa 

msamiati ufaao katika 

insha ya maelezo.  

Anatambua kwa 

urahisi 

umuhimu wa 

msamiati ufaao 

katika insha ya 

maelezo.  

Anatambua umuhimu 

wa msamiati ufaao 

katika insha ya 

maelezo.   

Anatambua baadhi ya 

umuhimu wa msamiati 

ufaao katika insha ya 

maelezo.  

Anatambua baadhi ya 

umuhimu wa msamiati 

ufaao katika insha ya 

maelezo kwa kusaidiwa.   

Kuweza kutumia 

msamiati ufaao kwa 

ufasaha katika 

kuandika insha ya 

maelezo. 

Anatumia msamiati 

ufaao kwa ufasaha 

katika kuandika 

insha ya maelezo 

kwa urahisi. 

Anatumia msamiati 

ufaao kwa ufasaha 

katika kuandika 

insha ya maelezo. 

Anatumia baadhi ya 

msamiati ufaao kwa 

ufasaha katika 

kuandika insha za 

maelezo. 

Anatumia baadhi ya 

msamiati ufaao kwa 

ufasaha katika kuandika 

insha za maelezo kwa 

kuelekezwa. 

  

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 100 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

7.4 

Sarufi  

7.4.1 Vitenzi 

vishirikishi 

 

 (Vipindi 2)  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua vitenzi 

vishirikishi katika 

matini mbalimbali 

b) kutumia vitenzi 

vishirikishi katika 

sentensi na vifungu 

c) kuonea fahari 

matumizi ya vitenzi 

vishirikishi katika 

sentensi na vifungu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili na mwenzake maana ya vitenzi 

vishirikishi 

• kuchopoa vitenzi vishirikishi (k.v. ni, si, yu, 

ndiye, ndio, ndipo) kwenye chati, kadi 

maneno, kapu maneno au tarakilishi  

• kutaja vitenzi vishirikishi vinavyojitokeza 

katika sentensi na vifungu akiwa na 

wenzake katika kikundi 

•  kutenga vitenzi vishirikishi katika orodha 

ya maneno, sentensi au vifungu kwenye 

vitabu, tarakilishi kwa kuvikolezea wino au 

kuvipigia mstari 

• kutunga sentensi na vifungu kwa kutumia 

vitenzi vishirikishi akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi  

• kushirikiana na mzazi au mlezi wake 

kutunga sentensi zenye vitenzi vishirikishi 

zinazohusu shughuli katika mazingira ya 

nyumbani (k.v Mtoto alikuwa nje ya mlango, 

Yeye ndiye hupika, n.k.) 

Je, unajua aina 

gani za 

vitenzi?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapotaja kwa uwazi vitenzi vishirikishi vinavyojitokeza katika sentensi na vifungu. Pia 

anapojadiliana na mwenzake kuhusu maana ya kitenzi kishirikishi. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kazi za vikundi huku akiwapa wenzake nafasi ya kushiriki na 

kutoa maoni yao. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi vishirikishi.  

• Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vitenzi vishirikishi.  

• Kujiamini – mwanafunzi anaposhiriki kutambua vitenzi vishirikishi na kuvitungia sentensi sahihi na vifungu kwa 

ukakamavu. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 

• Masuala ya huduma kwa jamii – mwanafunzi anapoandika sentensi na vifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia 

vitenzi vishirikishi.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia aina za vitenzi.  

• Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.    
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vitenzi vishirikishi 

katika sentensi na 

vifungu. 

Anatambua kwa 

wepesi vitenzi 

vishirikishi katika 

sentensi na vifungu. 

Anatambua vitenzi 

vishirikishi katika 

sentensi na vifungu. 

Anatambua baadhi ya 

vitenzi vishirikishi 

katika sentensi na 

vifungu. 

Anatambua baadhi ya 

vitenzi vishirikishi katika 

sentensi na vifungu kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

vitenzi vishirikishi 

katika sentensi na 

vifungu. 

 

Anatumia vitenzi 

vishirikishi katika 

sentensi na vifungu 

kwa urahisi. 

Anatumia vitenzi 

vishirikishi katika 

sentensi na vifungu. 

Anatumia baadhi ya 

vitenzi vishirikishi 

katika sentensi na 

vifungu. 

Anatumia baadhi ya 

vitenzi vishirikishi katika 

sentensi na vifungu kwa 

kusaidiwa. 
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MADA 8.0 ULANGUZI WA BINADAMU 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

8.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

  

8.1.1 

Mazungumzo 

ya Kupasha 

Habari 

 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana 

ya mazungumzo ya 

kupasha habari 

ili kuyatofautisha na 

aina nyingine za 

mazungumzo 

b) kutambua aina za 

mazungumzo ya 

kupasha habari 

c) kujadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

mazungumzo ya 

kupasha habari  

d) kupasha habari kwa 

kutumia vipengele 

vifaavyo vya 

mazungumzo ya kup-

Mwanafunzi aelekezwe:  

• kueleza maana ya mazungumzo ya 

kupasha habari akiwa peke yake au 

katika kikundi 

• kushiriki katika vikundi kujadili aina 

za mazungumzo ya kupasha habari 

katika jamii yake (k.v mihadhara, 

mafunzo shuleni kuhusu suala fulani, 

maelezo kuhusu namna ya kutumia 

kifaa fulani, warsha, semina, n.k.)  

• kutambua mazungumzo ya 

kupasha habari kutoka kwenye aina za 

mazungumzo alizosikiliza kutoka kwa 

mwalimu, mgeni mwalikwa, 

wanafunzi wenzake au vifaa vya 

kidijitali (k.v. vinasasauti) 

• kusikiliza mazungumzo ya kupasha 

habari yakitolewa na mwalimu, mgeni 

mwalikwa au katika vifaa vya kidijitali 

na kutathmini kama yametumia 

1. Je, 

mazungumzo 

ya kupasha 

habari hutol-

ewa katika 

miktadha 

gani ya jamii 

yako? 

2. Je, utatumia 

mikakati gani 

ili kuwapasha 

wanajamii 

habari 

kuhusu 

mambo 

mbalimbali?  RASIM
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asha habari 

e) kuchangamkia 

kupasha 

habari mbalimbali ili 

kufanikisha 

mawasiliano.    

  

vipengele vifaavyo vya mazungumzo 

ya kupasha habari 

• kujadili vipengele vya kuzingatia 

katika mazungumzo ya kupasha habari 

(k.v. kuteua mada, kuzingatia 

ukweli wa masuala kulingana na suala 

kuu unalozungumzia, kutumia lugha 

sahili kulingana na hadhira, n.k.) 

akiwa peke yake au katika kikundi 

• kushiriki katika mazungumzo ya 

kupasha habari kuhusu suala 

lengwa akiwa peke yake au katika 

kikundi akitumia vipengele vifaavyo 

vya mazungumzo ya kupasha habari 

• kushiriki katika mazungumzo na mzazi 

au mlezi wake kuhusu suala lengwa 

huku akitumia vipengele vifaavyo vya 

uwasilishaji wa mazungumzo ya 

kupasha habari. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapowaelimisha wenzake kuhusu suala lengwa kwa kutumia lugha sahili. Pia 

anapowaeleza wenzake kwa lugha nyepesi kuhusu vipengele vya kuzingatia ili kufanikisha mawasiliano. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapotunga mazungumzo ya kupasha habari kuhusu suala lengwa. 

• Uwazaji kina – mwanafunzi anapopasha habari kuhusu mambo mbalimbali yanayoathiri jamii. 

• Kujiamini – mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo ili kupasha habari kuhusu suala lengwa. 
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• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki na mzazi au mlezi wake katika mazungumzo ya kupasha habari 

kuhusu suala lengwa. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapoihusisha hadhira yake. Pia anapowapa wenzake zamu ya kushiriki katika 

mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kujifunza mazungumzo ya kupasha 

habari. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

• Amani – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko 

•  Masuala ya usalama – mwanafunzi anaposhiriki katika kupasha habari kuhusu suala la ulanguzi wa binadamu. 

• Ukakamavu – mwanafunzi anapowapasha wenzake habari kuhusu ulanguzi wa binadamu. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kuzungumza. 

• Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii kama vile ulanguzi wa binadamu.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana 

ya mazungumzo ya 

kupasha habari kwa 

usahihi. 

Anaeleza kwa urahisi 

maana 

ya mazungumzo ya 

kupasha habari kwa 

usahihi. 

Anaeleza maana 

ya mazungumzo ya 

kupasha habari kwa 

usahihi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana 

ya mazungumzo ya 

kupasha habari. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya mazungumzo 

ya kupasha habari kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

aina za mazungumzo 

ya kupasha habari. 

Anatambua kwa 

urahisi aina za 

mazungumzo ya 

kupasha habari. 

Anatambua aina za 

mazungumzo ya 

kupasha habari. 

Anatambua baadhi 

ya aina za 

mazungumzo za 

kupasha habari. 

Anatambua baadhi ya 

aina za mazungumzo ya 

kupasha habari kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza 

kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 

mazungumzo ya 

kupasha habari.  

Anajadili kwa wepesi 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

mazungumzo ya 

kupasha habari. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

mazungumzo ya 

kupasha habari. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

mazungumzo ya 

kupasha habari. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

mazungumzo ya 

kupasha habari kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kupasha 

habari kwa kutumia 

vipengele 

vifaavyo vya 

Anapasha habari kwa 

wepesi kwa kutumia 

vipengele 

vifaavyo vya 

Anapasha habari 

kwa kutumia 

vipengele 

vifaavyo vya 

Anapasha habari 

kwa kutumia baadhi 

ya vipengele 

vifaavyo vya 

Anapasha habari kwa 

kutumia baadhi ya 

vipengele vifaavyo vya 

mazungumzo ya 
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mazungumzo ya 

kupasha habari. 

mazungumzo ya 

kupasha habari. 

mazungumzo ya 

kupasha habari. 

mazungumzo ya 

kupasha habari. 

kupasha habari kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

8.2 

Kusoma 

8.2.1 

Kusoma 

kwa Kina 

Mandhari na 

Ploti 

 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

mandhari na ploti katika 

fasihi 

b) kutambua mandhari 

mbalimbali na ploti ya 

novela 

c) kueleza umuhimu wa 

mandhari na ploti ya 

novela 

d) kuandika maelezo 

mafupi kuhusu 

mandhari na ploti ya 

novela aliyosoma 

e) kuchangamkia nafasi ya 

mandhari na ploti katika 

kazi ya fasihi. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya mandhari katika 

fasihi akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

• kutambua mandhari mbalimbali katika 

novela iliyoteuliwa na mwalimu akiwa 

peke yake au katika kikundi 

• kujadili umuhimu wa mandhari ya 

novela iliyoteuliwa na mwalimu akiwa 

peke yake au katika kikundi 

• kuwawasilishia wenzake darasani 

uchambuzi wake kuhusu mandhari 

• kuandika maelezo mafupi kuhusu 

mandhari ya novela iliyoteuliwa na 

mwalimu 

• kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma 

chapisho la novela au kutoka 

mtandaoni na kutambua mandhari yake 

• kueleza maana ya ploti katika fasihi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

1. Ni mandhari 

gani 

unayokumbuka 

yaliyo katika 

kazi za fasihi 

ulizowahi 

kusoma? 

2. Ploti ya hadithi 

ina vipengele 

gani?  
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• kutambua ploti ya novela iliyoteuliwa 

na mwalimu akiwa peke yake au akiwa 

na wenzake  

• kujadili umuhimu wa ploti ya novela 

iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke 

yake au na wenzake 

• kuandika maelezo mafupi kuhusu ploti 

ya novela iliyoteuliwa na mwalimu 

• kuwawasilishia wenzake darasani 

uchambuzi wake kuhusu ploti 

• kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma 

novela iliyochapishwa au kutoka 

mtandaoni na kutambua ploti yake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapotambua na kujadili mandhari na ploti katika novela akiwa na wenzake katika 

kikundi. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anapotangamana na wenzake kuchambua mandhari na ploti ya novela. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapowasilisha kazi yake darasani. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapochanganua habari katika novela ili kupata mandhari na ploti. 

• Uwazaji kina – mwanafunzi anapoeleza umuhimu wa mandhari na ploti katika novela. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapotafiti na kujiandaa ili awawasilishie wenzake muhtasari wa mandhari na 

ploti. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapotambua na kujadili mandhari na ploti kwenye 
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novela katika kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anaposoma na kuchanganua novela. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili mandhari na ploti kwenye 

novela. 

Masuala Mtambuko 

• Ukakamavu – mwanafunzi anapochangia katika kikundi, anapofanya uchambuzi kuhusu mandhari na ploti katika 

novela na kuwasilisha akiwa na wenzake anajifunza ukakamavu, mbinu za mawasiliano na stahamala. 

• Masuala mtambuko anuwai – kutokana na ujumbe katika novela. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina.  

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya mandhari 

na ploti katika fasihi. 

Anaeleza maana ya 

mandhari na ploti 

katika fasihi kwa 

urahisi. 

Anaeleza maana ya 

mandhari na ploti 

katika fasihi. 

Anatoa maelezo kiasi 

kuhusu maana ya 

mandhari na ploti 

katika fasihi. 

Anatoa maelezo kiasi 

kuhusu maana ya 

mandhari na ploti 

katika fasihi kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 

mandhari 

mbalimbali na ploti 

katika novela. 

 

 

Anatambua mandhari 

mbalimbali na ploti 

katika novela kwa 

urahisi. 

 

Anatambua mandhari 

mbalimbali na ploti 

katika novela. 

 

Anatambua baadhi ya 

mandhari na baadhi ya 

vipengele vya ploti 

katika novela. 

 

Anatambua baadhi ya 

mandhari na baadhi ya 

vipengele vya ploti 

katika novela kwa 

kuelekezwa. 

 

Kuweza kueleza 

umuhimu wa 

mandhari na ploti 

katika novela. 

Anaeleza umuhimu 

wa mandhari na ploti 

katika novela kwa 

urahisi. 

Anaeleza umuhimu wa 

mandhari na ploti 

katika novela. 

Anaeleza baadhi ya 

umuhimu wa 

mandhari na ploti 

katika novela.  

Anaeleza baadhi ya 

umuhimu wa mandhari 

na ploti katika novela 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

maelezo mafupi 

kuhusu mandhari na 

ploti ya novela 

aliyosoma. 

 

Anaandika maelezo 

mafupi kuhusu 

mandhari na ploti ya 

novela aliyosoma 

kwa wepesi. 

 

Anaandika maelezo 

mafupi kuhusu 

mandhari na ploti ya 

novela aliyosoma. 

Anaandika kwa kiasi 

maelezo mafupi 

kuhusu mandhari na 

ploti ya novela 

aliyosoma. 

Anaandika kwa kiasi 

maelezo mafupi 

kuhusu mandhari na 

ploti ya novela 

aliyosoma. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

8.3 

Kuandika 

8.3.1 

Kuandika 

 Viakifishi 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi 

ya kiulizi na koma 

katika maneno, 

sentensi au vifungu 

b) kutumia kiulizi na 

koma ipasavyo 

katika maneno, 

sentensi au vifungu 

c) kufurahia matumizi 

bora ya kiulizi na 

koma katika 

maneno, sentensi au 

vifungu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua matumizi ya kiulizi (k.v. mwishoni 

mwa sentensi ya swali) na koma (k.v kutenga 

orodha ya vitu vitatu au kuandika anwani, 

n.k.) katika maneno, sentensi au vifungu vya 

maneno kwenye matini andishi na za kidijitali 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kutumia kifaa cha kidijitali kusoma matumizi 

ya kiulizi na koma akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kuandika maneno, sentensi au vifungu vya 

maneno kuhusu suala lengwa kwa kutumia 

kiulizi na koma ipasavyo akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi  

• kuandika kwenye kifaa cha kidijitali (k.v. 

tarakilishi) kifungu kifupi kuhusu suala 

lengwa kwa kuzingatia kiulizi na koma 

ipasavyo na kuwasambazia wenzake kwenye 

mtandao ili wakitolee maoni 

• kushirikiana na wenzake kusahihisha kifungu 

kuhusu suala lengwa ambacho hakijatumia 

1. Je, kiulizi 

hutumiwa 

vipi katika 

maandishi? 

2. Je, koma 

hutumiwa 

wapi katika 

sentensi? 
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kiulizi na koma ipasavyo 

•  kuwasomea wenzake kifungu alichoandika 

na kuwataka waandike maneno, sentensi au 

vifungu vinavyostahili kuwa na kiulizi na 

koma  

• kushirikiana na mzazi au mlezi kutafiti 

mtandaoni au katika vitabu vya ziada kuhusu 

matumizi ya kiulizi na koma katika maneno, 

sentensi au vifungu.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapotumia koma na kiulizi ipasavyo katika maandishi.  

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili matumizi ya kiulizi na koma. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusoma matumizi ya kiulizi na koma. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya kiulizi na koma ubunifu wake unajengeka.  

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutafiti mtandaoni au katika vitabu vya ziada 

kuhusu matumizi ya kiulizi na koma. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

• Masuala mtambuko anuwai (k.v. ulanguzi wa binadamu, haki za watoto, n.k.) kulingana na sentensi na vifungu 
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vinavyotungwa na mwanafunzi.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uakifishaji. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

matumizi ya kiulizi 

na koma katika 

maneno, sentensi au 

vifungu. 

Anatambua matumizi 

ya kiulizi na koma 

katika maneno, 

sentensi au vifungu 

kwa urahisi.  

Anatambua 

matumizi ya kiulizi 

na koma katika 

maneno, sentensi au 

vifungu. 

Anatambua baadhi ya 

matumizi ya kiulizi na 

koma katika maneno, 

sentensi au vifungu. 

Anatambua baadhi ya 

matumizi ya kiulizi na 

koma katika maneno, 

sentensi au vifungu kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

kiulizi na koma 

ipasavyo katika 

maneno, sentensi au 

vifungu.    

Anatumia kiulizi na 

koma ipasavyo katika 

maneno, sentensi au 

vifungu kwa urahisi.  

Anatumia kiulizi na 

koma ipasavyo 

katika maneno, 

sentensi au vifungu. 

Anatumia kiulizi na 

koma ipasavyo katika 

baadhi ya maneno, 

sentensi au vifungu.  

Anatumia kiulizi na 

koma ipasavyo katika 

baadhi ya maneno, 

sentensi au vifungu kwa 

kuelekezwa.  
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

8.4 

Sarufi 

8.4.1 Ngeli 

na 

Upatanisho 

wa Kisarufi 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za ngeli ya 

A-WA na U-I katika matini 

mbalimbali 

b) kutambua viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi vya 

ngeli ya A-WA na U-I katika 

sentensi 

c) kutumia nomino za ngeli ya   

A-WA na U-I katika sentensi 

na vifungu kwa kuzingatia 

upatanisho ufaao wa kisarufi 

d) kuchangamkia kutumia nomino 

za ngeli ya A-WA na U-I 

katika sentensi na vifungu.  

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kuchopoa nomino za ngeli ya A-WA 

(k.v. mtoto, ndege, simba, msichana, 

n.k) na U-I (k.v. mti, mkono, n.k.) 

kwenye chati, kadi maneno, kapu 

maneno au tarakilishi akiwa peke, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kutaja majina ya vitu katika 

mazingira ya shuleni yaliyo katika 

ngeli ya A-WA (k.v. mwalimu, 

mwanafunzi, mpishi n.k) na U-I (k.v 

mti, mlango, n.k.) akiwa na wenzake 

katika kikundi 

• kutenga nomino za ngeli ya A-WA 

na U-I katika orodha ya nomino, 

sentensi au vifungu kwenye vitabu, 

tarakilishi, chati kwa kuzikolezea 

wino au kuzipigia mstari akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

• kutambua viambishi vya upatanisho 

wa kisarufi vya ngeli ya A-WA na 

U-I katika sentensi na mafungu ya 

Ni vitu gani 

katika 

mazingira yako 

vilivyo na 

majina 

yanayopatikan

a katika ngeli 

ya  A-WA na 

U-I? 
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maneno akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kutunga sentensi au vifungu vyenye 

upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu 

suala lengwa kwa kutumia nomino 

za ngeli ya A-WA na U-I akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

• kumtajia mzazi au mlezi wake 

majina yaliyo katika ngeli ya A-WA 

(k.v mama, kuku, ndege, n.k.) na U-

I (k.v mti, mto, mkeka, msitu n.k.) 

katika mazingira ya nyumbani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapotoa mchango katika kikundi. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino katika ngeli ya A-WA na 

U-I. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za ngeli ya A-WA na U-I. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za ngeli ya A-WA na U-I na kuzitungia sentensi na vifungu 

sahihi. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino za ngeli ya A-WA na U-I katika 

mazingira ya nyumbani.  

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
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• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

• Kujiamini – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutenga nomino za ngeli ya A-WA na U-I 

katika sentensi na vifungu. 

• Masuala ya ulanguzi wa binadamu – mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za 

ngeli ya A-WA na U-I.   

Uhusiano na Masomo Mengine  

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia upatanisho wa kisarufi. 

• Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya ulanguzi wa binadamu. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

nomino katika ngeli 

ya A-WA na U-I 

katika matini.  

Anatambua kwa 

wepesi nomino katika 

ngeli ya A-WA na U-I 

katika matini. 

Anatambua nomino 

katika ngeli ya A-WA 

na U-I katika matini. 

Anatambua baadhi 

ya nomino katika 

ngeli ya A-WA na 

U-I katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

nomino katika ngeli ya   

A-WA na U-I katika 

matini kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 

viambishi vya 

upatanisho wa 

kisarufi katika ngeli 

ya A-WA na U-I 

katika sentensi. 

Anatambua kwa 

wepesi viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi 

katika ngeli ya A-WA 

na   U-I katika 

sentensi. 

Anatambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi katika ngeli 

ya A-WA na U-I 

katika sentensi. 

Anatambua 

viambishi vya 

upatanisho wa 

kisarufi katika ngeli 

ya A-WA na U-I 

katika baadhi ya 

sentensi. 

Anatambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi katika ngeli ya 

A-WA na U-I katika 

baadhi ya sentensi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

nomino katika ngeli 

ya A-WA na U-I 

kutunga sentensi 

zenye upatanisho 

ufaao wa kisarufi. 

Anatumia nomino 

katika ngeli za A-WA 

na U-I kutunga 

sentensi zenye 

upatanisho ufaao wa 

kisarufi kwa wepesi. 

Anatumia nomino 

katika ngeli ya A-WA 

na U-I kutunga 

sentensi zenye 

upatanisho ufaao wa 

kisarufi. 

Anatumia baadhi ya 

nomino katika ngeli 

ya A-WA na U-I 

kutunga sentensi 

zenye upatanisho 

ufaao wa kisarufi. 

Anatumia baadhi ya 

nomino katika ngeli ya   

A-WA na U-I kutunga 

sentensi zenye 

upatanisho ufaao wa 

kisarufi kwa kusaidiwa. 
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MADA 9.0 MATUMIZI YA VIFAA VYA KIDIJITALI KATIKA MAWASILIANO 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

9.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

9.1.1 

Kusikiliza 

kwa Kina 

  

(Vipindi 2) 

  

  

  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sauti 

/d/ na /nd/ 

katika silabi na 

maneno  

b) kutamka sauti 

/d/ na /nd/ 

ipasavyo ili 

kuzitofautisha 

kimatamshi 

katika silabi na 

maneno 

c) kuchangamkia 

matamshi bora 

ya sauti /d/ na 

/nd /katika 

mazungumzo 

ya kawaida ili 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua sauti /d/ na /nd/ katika maneno na 

silabi (k.v. doa/ndoa; duni/nduni; 

dugu/ndugu, n.k.) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kutafuta maneno yenye sauti /d/ na /nd/ 

katika matini andishi na za kidijitali na 

kuyatamka ipasavyo akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kutunga vitanzandimi vinavyotumia sauti /d/ 

na /nd/ na kujirekodi kwa kutumia kifaa cha 

kidijitali (k.v simu, tabuleti, redio na kanda 

za sauti) 

• kusikiliza akiwa na wenzake vitanzandimi 

alivyovirekodi ili kuvitathmini 

• kusikiliza vitanzandimi vinavyotumia sauti 

/d/ na /nd/ katika kifaa cha kidijitali (k.v 

simu, redio na kanda za sauti.) akiwa na 

wenzake katika kikundi 

•  kushiriki mazungumzo na mzazi au mlezi 

Ni maneno 

yepi 

unayoyajua 

yaliyo na sauti 

/d/ na /nd/? 
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kufanikisha 

mawasiliano. 

 

wake kwa kuzingatia matamshi bora ya sauti 

/d/na /nd/. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo na kutamka sauti /d/ na /nd/ ipasavyo. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anapochangia katika shughuli za kutafuta maneno yenye sauti lengwa katika matini akiwa 

na wenzake. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanzandimi vyenye sauti lengwa. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapotafuta maneno yenye sauti lengwa na kuyatamka ipasavyo.  

• Kujiamini – mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti lengwa na anapochangia katika kazi ya kikundi. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuzingatia matamshi bora ya 

sauti lengwa. 

Maadili 

• Upendo – mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 

• Ukakamavu – mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa na wenzake katika kikundi.  
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Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kutofautisha na 

kutamka sauti. 

• Computer Science – somo hili pia linashughulikia ujuzi wa kidijitali. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

sauti /d/na /nd/ 

katika silabi na 

maneno. 

Anatambua kwa urahisi 

sauti /d /na /nd/ katika 

silabi na maneno. 

Anatambua sauti /d/ 

na /nd/ katika silabi 

na maneno.  

Anatambua sauti /d/ 

na /nd/ katika 

baadhi ya silabi na 

maneno.  

Anatambua sauti /d/ na 

/nd/ katika baadhi ya 

silabi na maneno kwa 

kusaidiwa.  

Kutamka sauti /d/na 

/nd/ ipasavyo 

katika silabi na 

maneno.  

Anatamka sauti /d/ na /nd/ 

ipasavyo katika silabi na 

maneno kwa ufasaha.  

Anatamka sauti /d/ 

na /nd/ ipasavyo 

katika silabi na 

maneno.  

Anatamka sauti 

/d/na /nd/ ipasavyo 

katika baadhi ya 

silabi na maneno.  

Anatamka sauti /d/ na 

/nd/ ipasavyo katika 

baadhi ya silabi na 

maneno kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

9.2 

Kusoma 

9.2.1 

Ufahamu wa 

Kifungu cha 

Shawishi 

 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

b) kueleza maana ya 

msamiati na vifungu 

vya maneno katika 

kifungu cha ufahamu 

c) kueleza habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi 

d) kuchangamkia usomaji 

wa ufahamu ili kukuza 

uelewa wa habari. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe; 

• kudondoa habari mahususi (k.v. nani, 

nini, wapi, lini, n.k.) katika kifungu cha 

ufahamu cha kushawishi 

• kueleza maana ya msamiati kuhusu 

suala lengwa (k.v. maneno na nahau) 

katika kifungu cha ufahamu cha 

kushawishi na kuueleza kwa kutumia 

kamusi akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

• kuandika habari za kifungu cha 

ufahamu cha kushawishi kwa ufupi 

akiwa peke yake au kwa kushirikiana 

na wenzake 

• kuwawasilishia wenzake kazi yake ili 

wamtolee maoni 

• kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma 

kifungu cha ufahamu na kujibu 

maswali. 

 

 Kifungu cha 

ushawishi kina 

sifa gani? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapowasilisha kazi yake ya ufahamu kwa wenzake. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki kazi za kikundi. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kukamilisha kikamilifu kazi yake ya ufahamu. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

 

Masuala Mtambuko 

• Masuala mtambuko anuwai – yanayojitokeza katika kifungu cha ufahamu. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufahamu. 

• Computer Science – somo hili pia linashughulikia suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali. 

 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 
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Kuweza kudondoa 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa wepesi. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu. 

 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

maana ya msamiati 

na vifungu vya 

maneno katika 

kifungu cha 

ufahamu. 

Anaeleza maana ya 

msamiati na vifungu 

vya maneno katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa urahisi. 

 

Anaeleza maana ya 

msamiati na vifungu 

vya maneno katika 

kifungu cha ufahamu. 

 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati na 

vifungu vya maneno 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati na 

vifungu vya maneno 

katika kifungu cha 

ufahamu kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

habari za kifungu 

cha ufahamu kwa 

ufupi. 

Anaeleza habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi na kwa 

urahisi. 

Anaeleza habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi. 

Anaeleza sehemu ya 

habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi. 

Anaeleza sehemu ya 

habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi 

kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

9.3  

Kuandika 

9.3.1 Insha 

za Kubuni 

Masimulizi 

 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele 

vinavyozingatiwa kujenga 

wazo katika insha ya 

masimulizi 

b) kueleza vipengele 

vinavyojenga wazo kuhusu 

insha ya masimulizi  

c) kuandika insha ya 

masimulizi akikuza wazo 

katika aya ipasavyo 

d) kufurahia utunzi wa insha 

za masimulizi zenye 

mpangilio mzuri wa wazo. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua vipengele vinavyozingatiwa 

kujenga wazo (k.v. mada, utangulizi, 

kati, hitimisho, n.k.) katika insha ya 

masimulizi kwenye matini za 

kimaandishi na za kidijitali akiwa peke 

yake au katika kikundi 

• kushirikiana na wenzake kueleza 

vipengele vinavyojenga mawazo 

• kuandika insha ya masimulizi 

akizingatia sehemu ya mwanzo, kati na 

hitimisho  

• kuwasomea wenzake katika kikundi 

insha aliyoandika au awasambazie 

kwenye vifaa vya kidijitali ili waitolee 

maoni 

• kushirikiana na wenzake kusahihisha 

insha ya maelezo aliyoandika kuhusu 

suala lengwa kwa kuzingatia vipengele 

vya mwanzo, kati na hitimisho. 

  

Ni sehemu 

gani kuu 

katika 

mpangilio 

wa matukio 

ya insha ya 

masimulizi? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapoandika na kuwasomea wenzake insha aliyoiandika. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kusahihisha insha. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi yenye kuzingatia vipengele vifaavyo vya kujenga wazo. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kuandika na kuwasomea wenzake insha. 

Masuala Mtambuko 

• Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi, anaposahihisha insha na wenzake na 

kujifunza ukakamavu, stahamala na kujiamini. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele 

vinavyozingatiwa 

kujenga wazo katika 

insha ya masimulizi. 

Anatambua kwa 

wepesi vipengele 

vinavyozingatiwa 

kujenga wazo katika 

insha ya masimulizi. 

Anatambua vipengele 

vinavyozingatiwa 

kujenga wazo katika 

insha ya masimulizi. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele 

vinavyozingatiwa 

kujenga wazo katika 

insha ya masimulizi. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele 

vinavyozingatiwa 

kujenga wazo katika 

insha ya masimulizi 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 

vipengele 

vinavyojenga wazo 

kuhusu insha ya 

masimulizi. 

Anaeleza vipengele 

vinavyojenga wazo 

kuhusu insha ya 

masimulizi kwa 

urahisi. 

Anaeleza vipengele 

vinavyojenga wazo 

kuhusu insha ya 

masimulizi. 

Anaeleza baadhi ya 

vipengele 

vinavyojenga wazo 

kuhusu insha ya 

masimulizi. 

Anaeleza baadhi ya 

vipengele 

vinavyojenga wazo 

kuhusu insha ya 

masimulizi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

insha ya masimulizi 

akikuza wazo katika 

aya ipasavyo. 

Anaandika kwa wepesi 

insha ya masimulizi 

akikuza wazo katika 

aya ipasavyo. 

Anaandika insha ya 

masimulizi akikuza 

wazo katika aya 

ipasavyo. 

Anaandika insha ya 

masimulizi akikuza 

kwa kiasi wazo katika 

aya ipasavyo. 

Anaandika insha ya 

masimulizi akikuza 

kwa kiasi wazo katika 

aya kwa kuelekezwa. 
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9.0 MATUMIZI YA VIFAA VYA KIDIJITALI KATIKA MAWASILIANO 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

9.4 

Sarufi 

  

9.4.1 Ngeli 

na 

Upatanisho 

wa Kisarufi 

 

(Vipindi 2)  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua nomino 

katika ngeli ya KI-VI 

na LI-YA katika 

matini  

b) kutambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi vya ngeli ya 

KI-VI na LI-YA 

katika sentensi 

c)  kutumia nomino 

katika ngeli ya KI-VI 

na LI-YA kwa 

kuzingatia upatanisho 

ufaao wa kisarufi  

d) kuchangamkia 

kutumia nomino 

katika ngeli ya    KI-

VI na LI-YA 

ipasavyo ili 

kuimarisha umilisi 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kuchopoa nomino katika ngeli ya KI-VI 

(k.v. kiwambo - viwambo, kipakatalishi - 

vipakatalishi, kitabu - vitabu, chama - 

vyama, kidole - vidole, n.k.) na LI-YA 

(k.v. gari - magari, jiwe - mawe, n.k.) 

kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno 

au tarakilishi akiwa peke yake au katika 

kikundi 

• kutaja vifaa vya shuleni vyenye majina ya 

ngeli ya KI-VI (k.v. kifutio - vifutio, kiti - 

viti n.k.) na LI-YA (k.v. tunda - matunda, 

jicho - macho, shamba - mashamba, jiko - 

meko, bega - mabega, n.k.) akiwa na 

wenzake katika kikundi 

• kutenga nomino za ngeli ya KI-VI na LI-

YA katika orodha ya nomino, sentensi au 

vifungu kwenye vitabu, vifaa vya 

kidijitali, chati za maneno kwa 

kuzikolezea wino au kuzipigia mstari 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kutambua viambishi vya upatanisho wa 

1. Ni vitu 

gani 

katika 

mazingira 

ya shuleni 

vilivyo 

katika 

ngeli ya 

KI-VI? 

2. Ni vitu 

gani 

katika 

mazingira 

ya shuleni 

vilivyo 

katika 

ngeli ya 

LI-YA? 
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wa lugha. kisarufi vya ngeli ya KI-VI na LI-YA 

katika sentensi na mafungu akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi  

• kutunga sentensi au vifungu vyenye 

upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu suala 

lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya    

KI-VI na LI-YA akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kumtajia mzazi au mlezi majina ambayo 

yamo katika ngeli ya KI – VI (k.v. 

chandarua- vyandarua, kijiko-vijiko, 

chakula - vyakula,) na LI-YA (k.v. jiko - 

meko, shamba - mashamba, embe – 

maembe n.k.) katika mazingira ya 

nyumbani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapotaja mifano ya vifaa vya shuleni vilivyo na majina ya ngeli ya KI-VI na LI-YA na 

kusikiliza mifano ya wenzake. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kazi za kikundi na kuwaruhusu wenzake pia kuchangia.  

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali ipasavyo kutambua nomino katika ngeli ya KI-VI 

na    LI-YA. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za ngeli ya KI-VI na LI-

YA. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapotambua nomino za ngeli ya KI-VI na LI-YA na kuzitungia sentensi na vifungu 

vilivyo na upatanisho ufaao wa kisarufi.  

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino za ngeli ya KI-VI na LI-YA katika 
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mazingira ya nyumbani. 

 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

• Kujiamini – mwanafunzi anapochangia na kushirikiana na wenzake katika kikundi. 

• Kujithamini – mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino katika ngeli ya KI-VI na   

LI-YA.     

Uhusiano na Masomo Mengine 

•  English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia upatanisho wa kisarufi. 

• Computer Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya matumizi ya vifaa vya kidijitali. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

nomino za ngeli ya    

KI-VI na LI-YA 

katika matini. 

Anatambua kwa 

urahisi nomino za 

ngeli ya    KI-VI na 

LI-YA katika matini.   

Anatambua nomino 

za ngeli ya KI-VI na 

LI-YA katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

nomino za ngeli ya   

KI-VI na LI-YA 

katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

nomino za ngeli ya KI-

VI na LI-YA katika 

matini kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 

viambishi vya 

upatanisho wa 

kisarufi vya ngeli ya 

KI-VI na LI-YA 

katika sentensi. 

Anatambua kwa 

wepesi viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi 

vya ngeli ya KI-VI na 

LI-YA katika sentensi. 

Anatambua 

viambishi vya 

upatanisho wa 

kisarufi vya ngeli ya 

KI-VI na LI-YA 

katika sentensi. 

Anatambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi vya ngeli ya 

KI-VI na LI-YA 

katika baadhi ya 

sentensi. 

Anatambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi vya ngeli ya KI-

VI na LI-YA katika 

baadhi ya sentensi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

nomino katika ngeli 

ya KI-VI na LI-YA 

kwa kuzingatia 

upatanisho ufaao wa 

kisarufi.  

Anatumia nomino 

katika ngeli ya KI-VI 

na       LI-YA kwa 

kuzingatia upatanisho 

ufaao wa kisarufi kwa 

wepesi. 

Anatumia nomino 

katika ngeli ya KI-

VI na LI-YA kwa 

kuzingatia 

upatanisho ufaao wa 

kisarufi. 

Anatumia baadhi ya 

nomino katika ngeli 

ya KI-VI na LI-YA 

kwa kuzingatia 

upatanisho ufaao wa 

kisarufi. 

Anatumia baadhi ya 

nomino katika ngeli ya   

KI-VI na LI-YA kwa 

kuzingatia upatanisho 

ufaao wa kisarufi kwa 

kusaidiwa. 
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MADA 10.0 KUJITHAMINI 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

10.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumz

a 

10.1.1 

Nyimbo za 

Kazi na za 

Dini 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze:  

a) kueleza maana ya 

nyimbo za kazi na za 

dini ili kuzibainisha 

b) kutambua mazingira 

ambapo nyimbo za 

kazi na za dini 

huimbwa 

c) kueleza ujumbe 

katika nyimbo za kazi 

na za dini 

d) kuwasilisha nyimbo 

za kazi na za dini 

kwa kuzingatia hisia 

na ishara za mwili 

e) kuchangamkia 

nyimbo za kazi na za 

dini kama vipera vya 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kusikiliza kielelezo cha wimbo wa kazi 

na wa dini kutoka kwa mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kifaa cha kidijitali (k.v. 

redio, rununu, kipakatalishi na runinga) 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

• kueleza maana ya nyimbo za kazi na za 

dini ili kuzibainisha akiwa peke yake au 

katika kikundi 

• kutambua mazingira ambapo nyimbo za 

kazi na za dini huimbwa akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

• kueleza ujumbe katika nyimbo za kazi 

na za dini akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kuwasilisha nyimbo za kazi na za dini 

kuzingatia hisia na ishara akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

• kujirekodi akiimba nyimbo za kazi na za 

1. Je, unajua 

nyimbo zipi 

katika jamii 

yako? 

2. Je, nyimbo 

za kazi na za 

dini 

zinatofautian

aje? 
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fasihi simulizi. dini kwa kutumia vifaa vya kidijitali na 

kusikiliza akiwa na wenzake 

• kushirikiana na mzazi au mlezi kujadili 

ujumbe katika nyimbo za kazi na za dini 

na kuziimba kuzingatia hisia na ishara 

za mwili.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anaposhiriki kutambua vipengele vya kimsingi vya nyimbo za kazi na dini kwenye 

kikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza nyimbo mbalimbali za kazi na za 

dini.  

• Ubunifu – mwanafunzi anapowasilisha nyimbo za kazi na za dini akizingatia hisia na ishara za mwili zifaazo. 

•  Kujiamini – mwanafunzi anapowasilisha nyimbo kwa wepesi na ukakamavu. 

•  Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutunga na kuimba nyimbo kwa kuzingatia 

hisia na ishara za mwili.  

 Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za uimbaji. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapochukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na pia kutunza vifaa vya 

kidijitali   anavyotumia. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 
RASIM

U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 134 

 

Masuala Mtambuko 

• Kujithamini – mwanafunzi anapotunga na kuwasilisha nyimbo za kazi na za dini.  

 Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia dhana ya tungo za fasihi 

simulizi. 

• Performing Arts – somo hili pia linashughulikia nyimbo.   

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

              Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya nyimbo 

za kazi na za dini. 

Anaeleza maana ya 

nyimbo za kazi na 

za dini ipasavyo 

kwa urahisi. 

Anaeleza 

maana ya 

nyimbo za 

kazi na za dini.  

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya nyimbo za 

kazi na za dini.  

Anaeleza kwa kiasi maana ya 

nyimbo za kazi na za dini kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza 

kutambua 

mazingira ambapo 

nyimbo za kazi na 

za dini huimbwa. 

Anatambua 

mazingira ambapo 

nyimbo za kazi na 

za dini huimbwa 

kwa urahisi. 

Anatambua 

mazingira 

ambapo 

nyimbo za 

kazi na za dini 

huimbwa. 

Anatambua baadhi ya 

mazingira ambapo 

nyimbo za kazi na za 

dini huimbwa. 

Anatambua baadhi ya mazingira 

ambapo nyimbo za kazi na za dini 

huimbwa kwa kusaidiwa. RASIM
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Kuweza kueleza 

ujumbe katika 

nyimbo za kazi na 

za dini. 

 

Anaeleza ujumbe 

katika nyimbo za 

kazi na za dini kwa 

wepesi. 

 

Anaeleza 

ujumbe katika 

nyimbo za 

kazi na za dini.  

Anaeleza baadhi ya 

ujumbe katika nyimbo 

za kazi na za dini. 

Anaeleza baadhi ya ujumbe 

katika nyimbo za kazi na za dini 

kwa kuelekezwa.  

Kuweza 

kuwasilisha 

nyimbo za kazi na 

za dini kwa 

kuzingatia hisia 

na ishara za 

mwili. 

Anawasilisha kwa 

wepesi nyimbo 

za kazi na za dini 

kwa kuzingatia 

hisia na ishara za 

mwili. 

Anawasilisha 

nyimbo 

za kazi na za 

dini kwa 

kuzingatia 

hisia na ishara 

za mwili. 

 

Anawasilisha kwa kiasi 

nyimbo za kazi na za 

dini kwa kuzingatia hisia 

na ishara za mwili. 

 

Anawasilisha kwa kiasi nyimbo 

za kazi na za dini kwa kuzingatia 

hisia na ishara za mwili kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

10.2 

Kusoma 

10.2.1 

Kusoma 

kwa Kina 

Wahusika   

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua wahusika 

katika novela 

b) kujadili sifa za 

wahusika katika 

novela  

c) kueleza uhusiano 

kati ya wahusika 

katika novela  

d) kuandika muhtasari 

wa sifa za wahusika 

katika novela 

e) kujadili mafunzo 

yanayotokana na 

matendo ya 

wahusika katika 

novela  

f) kujenga mazoea ya 

usomaji wa kazi za 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua wahusika katika novela iliyoteuliwa 

na mwalimu, akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

• kujadili sifa za wahusika katika novela 

iliyoteuliwa na mwalimu (k.v. usiri, uovu, 

ukali, udadisi, n.k.) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kuigiza wahusika katika novela iliyoteuliwa na 

mwalimu akiwa na wenzake kwenye kikundi 

ili kukuza uelewa wa sifa zao 

• kueleza uhusiano kati ya wahusika katika 

novela iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

• kutazama video kuhusu wahusika katika 

novela iliyoteuliwa na mwalimu akiwa na 

wenzake  

• kuandaa muhtasari kuhusu sifa za wahusika 

katika video aliyotazama 

• kujadili mafunzo yanayotokana na matendo ya 

wahusika akiwa peke yake au na wenzake 

Ni mambo yapi 

yanayokuweze

- sha 

kuwaelewa 

wahusika 

katika novela? 
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kifasihi katika 

maisha ya kila siku.  
• kumsimulia mzazi au mlezi wake hadithi ya 

novela na kujadiliana kuhusu wahusika 

wawili. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapoigiza na wenzake wahusika katika novela. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotazama video kuhusu wahusika katika novela kwenye vifaa vya kidijitali. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapoigiza wahusika katika novela. 

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anapochambua sifa za wahusika katika novela. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomhadithia mzazi au mlezi hadithi ya novela na kujadiliana kuhusu wahusika. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika majadiliano ya kuwachambua wahusika katika 

kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

•  Masuala mtambuko anuwai – mwanafunzi anaposoma novela. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 

• Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

 

                Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

wahusika katika 

novela aliyosoma. 

Anatambua wahusika 

katika novela 

aliyosoma kwa urahisi. 

Anatambua 

wahusika katika 

novela aliyosoma. 

Anatambua baadhi 

ya wahusika katika 

novela aliyosoma. 

Anatambua baadhi ya 

wahusika katika novela 

aliyosoma kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 

sifa za wahusika 

katika novela. 

 

Anaweza kujadili sifa 

za wahusika katika 

novela kwa urahisi. 

Anaweza kujadili 

sifa za wahusika 

katika novela. 

Anaweza kujadili 

baadhi ya sifa za 

wahusika katika 

novela. 

Anaweza kujadili baadhi 

ya sifa za wahusika katika 

novela kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

uhusiano kati ya 

wahusika katika 

novela. 

Anaweza kueleza 

uhusiano kati ya 

wahusika katika 

novela kwa urahisi. 

Anaweza kueleza 

uhusiano kati ya 

wahusika katika 

novela. 

Anaweza kueleza 

kwa kiasi uhusiano 

kati ya wahusika 

katika novela. 

Anaweza kueleza kwa 

kiasi uhusiano kati ya 

wahusika katika novela 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

muhtasari wa sifa 

za wahusika katika 

novela. 

 

Anaandika muhtasari 

wa sifa za wahusika 

katika novela kwa 

wepesi. 

 

Anaandika 

muhtasari wa sifa 

za wahusika katika 

novela. 

Anaandika kwa 

kiasi muhtasari wa 

sifa za wahusika 

katika novela. 

Anaandika kwa kiasi 

muhtasari wa sifa za 

wahusika katika novela 

kwa kusaidiwa. 
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Kujadili mafunzo 

yanayotokana na 

matendo ya 

wahusika katika 

novela. 

Anajadili mafunzo 

yanayotokana na 

matendo ya wahusika 

katika novela kwa 

urahisi. 

Anajadili mafunzo 

yanayotokana na 

matendo ya 

wahusika katika 

novela. 

Anajadili baadhi ya 

mafunzo 

yanayotokana na 

matendo ya 

wahusika katika 

novela. 

Anajadili baadhi ya 

mafunzo yanayotokana na 

matendo ya wahusika 

katika novela kwa 

kuelekezwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

10.3 

Kuandika 

10.3.1 

Barua ya 

Kuomba 

Msamaha   

 

 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza umuhimu wa 

barua rasmi ya kuomba 

msamaha  

b) kutambua ujumbe katika 

barua rasmi ya kuomba 

msamaha 

c) kutambua vipengele vya 

kimuundo vya barua 

rasmi ya kuomba 

msamaha 

d) kuandika barua rasmi ya 

kuomba msamaha kwa 

kuzingatia ujumbe, 

muundo na lugha ifaayo 

e) kufurahia kujieleza kwa 

njia ifaayo kupitia kwa 

barua. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza umuhimu wa kuandika barua 

rasmi ya kuomba msamaha kuhusu 

matukio mbalimbali (k.v. kukosa 

kuhudhuria darasa, kuchelewa kufika 

shuleni, n.k.) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

•  kutambua ujumbe unaoafiki barua 

rasmi ya kuomba msamaha kwa 

kujadiliana na mwenzake 

• kujadili katika kikundi vipengele vya 

kimuundo vya barua rasmi ya kuomba 

msamaha (k.v. anwani, suala 

linaloshughulikiwa, sahihi n.k.) akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kujadili na wenzake kuhusu lugha 

inayofaa katika uandishi wa barua 

rasmi ya kuomba msamaha 

• kuandika barua rasmi ya kuomba 

msamaha kuhusu matukio mbalimbali 

1. Je, ni mambo 

gani  

yanayoweza 

kukufanya 

uandike barua 

rasmi ya 

kuomba 

msamaha? 

2. Je, 

utazingatia 

nini 

unapoandika 

barua ya 

kuomba 

msamaha? RASIM
U
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na kuwasomea wenzake darasani ili 

waitolee maoni 

• kuandika barua ya kuomba msamaha 

katika kifaa cha kidijitali na 

kuwasambazia wenzake kupitia 

mtandao ili waitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapotoa mchango katika kikundi. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili vipengele vya barua rasmi ya kuomba msamaha. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika barua na kuisambazia wengine. 

• Ubunifu –   mwanafunzi anapoandika barua rasmi ya kuomba msamaha. 

• Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapoandika barua rasmi ya kuomba msamaha. 

• Uwazaji kina – mwanafunzi anapowaza kuhusu matukio yanayomfanya mtu kuomba msamaha. 

• Uraia – mwanafunzi anapoomba msamaha anajenga mshikamano katika jamii au taifa. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa nafasi wenzake kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.  

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

• Amani – mwanafunzi anapoandika barua kuomba msamaha. 

Masuala Mtambuko 

• Kujali maslahi – mwanafunzi anapoandika barua ya kuomba msamaha. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za 

kiuamilifu. 

• Masomo ya Dini – masomo haya pia yana masuala yanayohimiza msamaha. 

 

 

 Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

umuhimu wa barua 

rasmi ya kuomba 

msamaha. 

 

Anaeleza kwa urahisi 

umuhimu wa barua 

rasmi ya kuomba 

msamaha. 

Anaeleza umuhimu wa 

barua rasmi ya kuomba 

msamaha. 

 

Anaeleza kwa kiasi 

umuhimu wa barua 

rasmi ya kuomba 

msamaha. 

 

Anaeleza kwa kiasi 

umuhimu wa barua rasmi 

ya kuomba msamaha kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

ujumbe katika 

barua rasmi ya 

kuomba 

msamaha. 

Anatambua ujumbe 

katika barua rasmi ya 

kuomba msamaha kwa 

urahisi. 

Anatambua ujumbe 

katika barua rasmi ya 

kuomba msamaha.  

Anatambua baadhi 

ya ujumbe katika 

barua rasmi ya 

kuomba msamaha.  

Anatambua baadhi ya 

ujumbe katika barua 

rasmi ya kuomba 

msamaha kwa 

kuelekezwa.  RASIM
U
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Kuweza kutambua 

vipengele vya 

kimuundo vya 

barua rasmi ya 

kuomba 

msamaha. 

Anatambua kwa 

wepesi vipengele vya 

kimuundo vya barua 

rasmi ya kuomba 

msamaha. 

 

Anatambua vipengele 

vya kimuundo vya 

barua rasmi ya kuomba 

msamaha. 

 

Anatambua baadhi 

ya vipengele vya 

kimuundo vya 

barua rasmi ya 

kuomba msamaha. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya kimuundo 

vya barua rasmi ya 

kuomba msamaha kwa 

kusaidiwa. 

 

Kuweza kuandika 

barua rasmi ya 

kuomba msamaha 

kwa kuzingatia 

ujumbe, muundo 

na lugha ifaayo. 

Anaandika kwa urahisi 

barua rasmi ya kuomba 

msamaha kwa 

kuzingatia ujumbe, 

muundo na lugha 

ifaayo. 

Anaandika barua rasmi 

ya kuomba msamaha 

kwa kuzingatia ujumbe, 

muundo na lugha 

ifaayo. 

Anaandika barua 

rasmi ya kuomba 

msamaha kwa 

kuzingatia baadhi 

ya vipengele vya 

ujumbe, muundo na 

lugha ifaayo. 

Anaandika barua rasmi 

ya kuomba msamaha kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya ujumbe, 

muundo na lugha ifaayo 

kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

10.4 Sarufi 10.4.1 

Vinyume vya 

Maneno 

  

 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza dhana ya 

kinyume cha 

maneno 

b) kutambua vinyume 

vya nomino na 

vivumishi katika 

fungu la maneno 

c) kutumia vinyume 

vya nomino na 

vivumishi katika   

fungu la maneno 

d) kuchangamkia 

kutumia vinyume 

vya nomino na 

vivumishi katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kujadili maana ya kinyume cha 

maneno akiwa na mwenzake au 

katika kikundi 

• kutambua vinyume vya nomino 

(k.v. mwalimu - mwanafunzi, mzee 

- kijana n.k.) na vivumishi (k.v. 

jasiri - mwoga) kwa kutumia kadi 

maneno, mti maneno, kapu 

maneno akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

• kutambua vinyume vya nomino na 

vivumishi katika fungu la maneno 

(k.v orodha ya maneno, sentensi na 

vifungu vya maneno) akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kuchagua sentensi zinazoashiria 

matumizi ya vinyume vya nomino 

na vivumishi kutoka kwa sentensi 

mbalimbali kwenye vitabu, 

Je, ni vinyume gani 

vya nomino na 

vivumishi 

unavyovijua? 
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tarakilishi au chati akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kutunga sentensi sahihi akitumia 

vinyume vya nomino na vivumishi 

akiwa peke yake au katika kikundi 

• kusakura mtandaoni au katika 

vitabu vya ziada akiwa na mzazi au 

mlezi ili kupata vinyume zaidi vya 

nomino na vivumishi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapotoa mchango katika kazi ya kikundi. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

• Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua vinyume vya nomino na vivumishi.  

• Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha vinyume vya nomino na vivumishi. 

• Kujiamini – mwanafunzi anaposhiriki katika kutambua vinyume vya nomino na vivumishi na kuvitungia sentensi 

sahihi. 

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 

• Kujiamini – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuchopoa vinyume vya nomino na vivumishi na 

kutunga sentensi sahihi. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia vinyume vya maneno. 

• Social Studies – somo hili pia huangazia dhana ya kujiamini.  

 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

dhana ya kinyume 

cha maneno. 

Anaeleza dhana ya 

kinyume cha maneno 

kwa urahisi. 

Anaeleza dhana ya 

kinyume cha 

maneno. 

Anaeleza kwa kiasi 

dhana ya kinyume cha 

maneno. 

Anaeleza kwa kiasi 

dhana ya kinyume cha 

maneno kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

vinyume vya 

nomino na 

vivumishi katika 

fungu la maneno. 

Anatambua vinyume 

vya nomino na 

vivumishi katika 

fungu la maneno kwa 

wepesi. 

Anatambua vinyume 

vya nomino na 

vivumishi katika 

fungu la maneno. 

Anatambua baadhi ya 

vinyume vya nomino 

na vivumishi katika 

fungu la maneno. 

Anatambua baadhi ya 

vinyume vya nomino na 

vivumishi katika fungu 

la maneno kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

vinyume vya 

nomino na 

vivumishi katika 

sentensi na vifungu. 

Anatumia vinyume 

vya nomino na 

vivumishi katika 

sentensi na vifungu 

kwa wepesi. 

Anatumia vinyume 

vya nomino na 

vivumishi katika 

sentensi na vifungu. 

Anatumia baadhi ya 

vinyume vya nomino 

na vivumishi katika 

sentensi na vifungu. 

Anatumia baadhi ya 

vinyume vya nomino na 

vivumishi katika 

sentensi na vifungu kwa 

kusaidiwa. 
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MADA 11.0 MAJUKUMU YA WATOTO 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

11.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

11.1.1 Kuzungumza 

kwa Kuambatanish

a na Vitendo   

 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze:   

a) kueleza maana ya 

kuzungumza 

kwa kuambatani- 

sha na vitendo  

b) kutambua umuhimu 

wa kuzungumza 

kwa kuambatanisha 

na vitendo  

c) kujadili vitendo vya 

kuambatanisha na 

mazungumzo 

d) kutoa 

mazungumzo kwa 

kuyaambatanisha 

na vitendo vifaavyo 

e) kujenga mazoea ya 

kuzungumza kwa 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kueleza maana ya 

kuzungumza kwa 

kuambatanisha na vitendo 

akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kutambua umuhimu wa 

kuzungumza kwa 

kuambatanisha na vitendo 

(k.v. kumwelekeza mtu 

njia, kueleza jinsi ya 

kutayarisha chakula n.k.) 

akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kuigiza jinsi ya 

kuzungumza kwa 

kuambatanisha na vitendo 

akiwa peke yake, 

1. Ni vitendo gani 

tunatumia 

tunapozungumza? 

2. Kuna umuhimu 

gani wa kutumia 

vitendo 

tunapozungumza? 
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kuambatanisha na 

vitendo ili 

kufanikisha 

mawasiliano. 

  

wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kushiriki na wenzake 

katika kikundi kusikiliza 

au kutazama mazungumzo 

yanayoambatanisha 

vitendo kutoka kwa 

mwalimu, mgeni 

mwalikwa au kwenye vifaa 

vya kidijitali 

• kujadili vitendo vya 

kuambatanisha na 

mazungumzo akiwa peke 

yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

• kusikiliza au kutazama 

mazungumzo 

yanayoambatana na 

vitendo kuhusu suala 

lengwa na kubainisha 

vipengele vya kuzungumza 

kwa aina hii 

vilivyozingatiwa akiwa 

katika kikundi  

• kuwasilisha mazungumzo 

yanayoambatana na 
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vitendo kuhusu suala 

lengwa kwa kuzingatia 

vitendo vifaavyo akiwa 

peke yake au katika 

kikundi 

• kushiriki na mzazi au 

mlezi wake katika 

kuzungumza kwa 

kuambatanisha na vitendo 

kuhusu suala lengwa. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

• Mawasiliano – mwanafunzi anapotumia lugha nyepesi kuwaelimisha wenzake kuhusu majukumu ya watoto huku 

akiambatanisha na vitendo. 

• Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kikundi.  

• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anaposhiriki katika kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo na 

kufafanua namna ya kutekeleza jambo fulani. 

• Ubunifu – mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa kutumia mbinu zifaazo za kufanikisha 

mazungumzo. 

• Kujiamini – mwanafunzi anapojadili na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kuzungumza na kuambatanisha na 

vitendo katika kikundi. RASIM
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Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

• Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake zamu ya kushiriki katika mazungumzo bila kuwakata kauli. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyovitumia kuwaelezea wenzake kuhusu suala fulani. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhiriki na wengine na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

• Uraia – mwanafunzi anapomshirikisha mzazi au mlezi wake katika kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo kuhusu 

majukumu ya watoto. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

• English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia stadi ya mazungumzo. 

• Social Studies na Religious Education – masomo haya pia yanashughulikia majukumu ya watoto. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                   Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya 

kuzungumza 

kwa kuambatanisha 

na vitendo. 

Anaeleza maana ya 

kuzungumza kwa  

kuambatanisha na 

vitendo kwa usahihi. 

Anaeleza maana ya 

kuzungumza 

kwa kuambatanish

a na vitendo. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya 

kuzungumza 

kwa kuambatanisha 

na vitendo.   

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya kuzungumza 

kwa kuambatanisha na 

vitendo kwa kusaidiwa.  
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Kuweza kutambua 

umuhimu 

wa kuzungumza kwa 

kuambatanisha na 

vitendo. 

Anatambua 

kwa wepesi umuhimu 

wa kuzungumza 

kwa kuambatanisha na 

vitendo. 

Anatambua 

umuhimu wa 

kuzungumza 

kwa kuambatanish

a na vitendo. 

Anatambua baadhi ya 

umuhimu wa 

kuzungumza 

kwa kuambatanisha 

na vitendo. 

Anatambua baadhi ya 

umuhimu wa 

kuzungumza 

kwa kuambatanisha na 

vitendo kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

vitendo vya 

kuambatanisha na 

mazungumzo. 

Anajadili kwa urahisi 

vitendo vya 

kuambatanisha na 

mazungumzo.  

Anajadili vitendo 

vya kuambatanisha 

na mazungumzo. 

Anajadili baadhi ya 

vitendo vya 

kuambatanisha na 

mazungumzo. 

Anajadili baadhi ya 

vitendo vya 

kuambatanisha na 

mazungumzo kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutoa 

mazungumzo kwa 

kuyaambatanisha na 

vitendo vifaavyo.  

Anatoa 

mazungumzo kwa 

kuyaambatanisha na 

vitendo vifaavyo kwa 

urahisi.  

Anatoa 

mazungumzo kwa 

kuyaambatanisha 

na vitendo 

vifaavyo.  

Anatoa 

mazungumzo kwa 

kuyaambatanisha na 

baadhi ya vitendo 

vifaavyo.  

Anatoa 

mazungumzo kwa 

kuyaambatanisha na 

baadhi ya vitendo 

vifaavyo kwa kusaidiwa.  
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

11.2 

Kusoma 

11.2.1 

Kusoma 

kwa 

Mapana 

  

 

(Vipindi 2) 

 Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza ujumbe wa matini 

ya kujichagulia 

b) kutambua msamiati 

uliotumiwa katika matini 

ya kujichagulia 

c) kutumia ipasavyo 

msamiati aliosoma katika 

matini ya kujichagulia 

d) kutoa muhtasari wa matini 

ya kujichagulia aliyosoma 

e) kujenga mazoea ya 

kusoma matini mbalimbali 

katika maisha ya kila siku.  

 

  

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza ujumbe wa matini ya kujichagulia 

aliyosoma akiwa na wenzake 

● kutambua msamiati uliotumiwa katika 

matini ya kujichagulia (andishi au ya 

kidijitali; ya kisayansi, kisiasa. kihistoria, 

kifasihi, michezo, n.k.) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kutumia kamusi kutafuta maana za 

maneno asiyoyajua akiwa peke yake au 

katika kikundi 

● kujenga rekodi ya msamiati aliojifunza 

katika kitabu 

● kumtungia mwenzake sentensi akitumia 

msamiati katika matini aliyoisoma 

● kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia 

aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake ili 

waitolee maoni 

● kusakura mtandaoni na kujichagulia 

matini ya ziada kisha aisome. 

1. Unapenda 

kusoma 

matini za 

aina gani? 

2. Unazingatia 

nini 
unapochagua 
matini ya 

kujisomea?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapoandika muhtasari na kuuwasilisha kwa wenzake. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuwawasilishia muhtasari wa matini ya kujichagulia 

aliyosoma. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi kutokana na msamiati wa matini ya kujichagulia 

akizingatia ufasaha wa lugha. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua 

kwenye kamusi. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.     

Maadili 

• Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapowasilisha muhtasari wa matini ya kujichagulia 

waliyosoma. 

• Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini aliyojichagulia. Pia anapozingatia nidhamu 

anaposakura mtandaoni. 

• Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza. 

Masuala Mtambuko 

● Masuala ya watoto – mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa mapana. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

ujumbe wa matini ya 

kujichagulia. 

Anaeleza ujumbe wa 

matini ya 

kujichagulia kwa 

urahisi. 

Anaeleza ujumbe wa 

matini ya 

kujichagulia. 

Anaeleza baadhi ya 

ujumbe wa matini ya 

kujichagulia. 

Anaeleza baadhi ya 

ujumbe wa matini ya 

kujichagulia kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

msamiati uliotumiwa 

katika matini ya 

kujichagulia. 

Anatambua msamiati 

uliotumiwa katika 

matini ya 

kujichagulia kwa 

urahisi. 

Anatambua msamiati 

uliotumiwa katika 

matini ya 

kujichagulia. 

Anatambua baadhi ya 

msamiati uliotumiwa 

katika matini ya 

kujichagulia. 

Anatambua baadhi ya 

msamiati uliotumiwa 

katika matini ya 

kujichagulia kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo msamiati 

aliosoma katika matini 

ya kujichagulia. 

Anatumia ipasavyo 

msamiati aliosoma 

katika matini ya 

kujichagulia. 

Anatumia ipasavyo 

msamiati aliosoma 

katika matini ya 

kujichagulia. 

Anatumia ipasavyo 

baadhi ya msamiati 

aliosoma katika 

matini ya 

kujichagulia. 

Anatumia ipasavyo 

baadhi ya msamiati 

aliosoma katika 

matini ya 

kujichagulia kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutoa 

muhtasari wa matini 

ya kujichagulia 

Anatoa muhtasari wa 

matini ya 

kujichagulia 

Anatoa muhtasari wa 

matini ya 

kujichagulia 

Anatoa muhtasari wa 

sehemu ya matini ya 

kujichagulia 

Anatoa muhtasari wa 

sehemu ya matini ya 

kujichagulia 
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aliyosoma. aliyosoma kwa 

urahisi. 

aliyosoma. aliyosoma. aliyosoma kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali 

Dadisi 

11.3 

Kuandika 

11.3.1 Insha 

za Maelezo 

 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya 

mpangilio wa insha ya 

maelezo  

b) kueleza mpangilio wa 

insha ya maelezo 

c) kuandika insha ya 

maelezo inayozingatia 

mpangilio ufaao wa 

maelezo 

d) kufurahia kuandika insha 

za maelezo katika 

maisha ya kila siku  

akizingatia  

mpangilio ufaao wa 

maelezo.  

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua mpangilio wa insha ya maelezo 

katika matini za kimaandishi au za kidijitali 

(k.v. mpangilio unaozingatia mahali, hasa 

kama maelezo yanahusu mahali na 

mpangilio unaozingatia mfuatano wa 

matukio kiwakati n.k) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kushirikiana na wenzake kueleza jinsi 

maelezo yalivyopangwa katika insha ya 

maelezo (k.v. mfuatano ufaao wa matukio 

kuanzia la kwanza hadi la mwisho na 

matumizi ya viungio kuendeleza wazo)  

● kuandika vidokezo vya insha 

vinavyozingatia jinsi maelezo 

yalivyopangwa katika insha ya maelezo 

kuhusu suala lengwa akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kuandika insha ya maelezo akizingatia 

mpangilio ufaao wa maelezo 

● kuwasomea wenzake katika kikundi insha 

Je, 

unawezaje 

kupanga 

matukio 

katika 

insha ya 

maelezo? 
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aliyoandika au awasambazie kwenye vifaa 

vya kidijitali ili waitolee maoni 

● kushirikiana na wenzake kusahihisha insha 

ya maelezo aliyoandika akizingatia 

mpangilio ufaao wa maelezo.   

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapoandika insha na kuwasomea wenzake darasani. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kusahihisha insha. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuwasambazia wenzake insha. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoandika insha yenye mpangilio mzuri wa maelezo. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapowasomea wenzake kwa ufasaha insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapoandika insha na kuwasomea wenzake. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

● Kujiamini – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na pia anaposahihisha insha na wenzake. 

● Haki za watoto – mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu suala lengwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

mpangilio wa insha 

za maelezo. 

Anatambua vipengele 

vya mpangilio wa 

insha za maelezo kwa 

urahisi. 

Anatambua 

vipengele vya 

mpangilio wa insha 

za maelezo. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

mpangilio wa insha 

za maelezo. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya mpangilio 

wa insha za maelezo 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

mpangilio wa insha 

ya maelezo.  

Anaeleza mpangilio 

wa insha ya maelezo 

kwa urahisi. 

Anaeleza mpangilio 

wa insha ya maelezo. 

Anaeleza baadhi ya 

sehemu za mpangilio 

wa insha ya maelezo. 

Anaeleza baadhi ya 

sehemu za mpangilio wa 

insha ya maelezo kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kuandika 

insha ya maelezo 

inayozingatia 

mpangilio ufaao wa 

maelezo.  

Anaandika insha ya 

maelezo inayozingatia 

mpangilio ufaao wa 

maelezo kwa weledi. 

Anaandika insha ya 

maelezo 

inayozingatia 

mpangilio ufaao wa 

maelezo.  

Anaandika insha ya 

maelezo 

inayozingatia kwa 

kiasi mpangilio ufaao 

wa maelezo. 

Anaandika insha ya 

maelezo inayozingatia 

kwa kiasi mpangilio 

ufaao wa maelezo kwa 

kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi  

11.4 

Sarufi 

  

11.4.1 

Mnyambuliko 

wa Vitenzi 

 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze:  

a) kutambua kauli ya 

kutenda, kutendea na 

kutendwa katika vitenzi 

b) kutumia vitenzi katika 

kauli ya kutenda, 

kutendea na kutendwa 

ipasavyo 

c) kuchangamkia kutumia 

ipasavyo vitenzi katika 

kauli ya kutenda, 

kutendea na kutendwa ili 

kujenga ufasaha wa 

lugha. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vitenzi katika kauli ya 

kutenda, kutendea na kutendwa (k.v. 

som-a, som-e-a, som-w-a) mtawalia 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

● kuteua vitenzi katika kauli ya kutenda, 

kutendea na kutendwa (k.v. soma, 

somea, somwa) mtawalia, kwenye chati, 

kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

● kugeuza vitenzi katika kauli ya kutenda, 

kutendea na kutendwa akiwa na wenzake 

katika kikundi 

● kutenga vitenzi katika kauli ya kutenda, 

kutendea na kutendwa katika sentensi na 

vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati 

kwa kuvikolezea wino au kuvipigia 

mstari akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

● kutunga sentensi au vifungu kuhusu 

Ni kauli gani 

za vitenzi 

unazozijua? 
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suala lengwa kwa kutumia vitenzi katika 

kauli ya kutenda, kutendea na kutendwa 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

vikundi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua vitenzi katika kauli mbalimbali. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vitenzi katika kauli mbalimbali. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapotambua viambishi vya kauli mbalimbali. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

● Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuteua vitenzi katika kauli mbalimbali. 

● Majukukumu ya watoto – mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vitenzi katika kauli 

mbalimbali. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia mnyambuliko wa vitenzi. 

● Integrated Science na Home Science – masomo haya pia yanashughulikia masuala ya watoto. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

kauli ya kutenda, 

kutendea na 

kutendwa katika 

vitenzi. 

Anatambua kwa 

wepesi kauli ya 

kutenda, kutendea na 

kutendwa katika 

vitenzi. 

Anatambua kauli 

ya kutenda, 

kutendea na 

kutendwa katika 

vitenzi. 

Anatambua baadhi 

ya kauli za kutenda, 

kutendea na 

kutendwa katika 

baadhi ya vitenzi. 

Anatambua baadhi ya 

kauli za kutenda, 

kutendea na kutendwa 

katika baadhi ya vitenzi 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

vitenzi katika kauli 

ya kutenda, 

kutendea na 

kutendwa 

ipasavyo. 

Anatumia kwa urahisi 

vitenzi katika kauli ya 

kutenda, kutendea na 

kutendwa ipasavyo. 

Anatumia vitenzi 

katika kauli ya 

kutenda, kutendea 

na kutendwa 

ipasavyo. 

Anatumia baadhi ya 

vitenzi katika kauli 

ya kutenda, 

kutendea na 

kutendwa ipasavyo. 

Anatumia baadhi ya 

vitenzi katika kauli ya 

kutenda, kutendea na 

kutendwa ipasavyo kwa 

kusaidiwa. 

 

 

 

 

 

 RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 163 

 

 

MADA 12.0   MAGONJWA YANAYOAMBUKIZWA 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

12.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

12.1.1 

Kusikiliza 

kwa 

Makini 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua hoja muhimu 

katika habari aliyosikiliza 

b) kuwasilisha hoja muhimu 

katika habari 

c) kujenga mazoea ya 

kutambua hoja katika 

habari anayosikiliza ili 

kuimarisha usikilizaji wa 

makini. 

 

Mwanafunzi aelekezwe:  

● kutambua hoja muhimu katika habari 

aliyosikiliza kuhusu suala lengwa 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

● kusikiliza habari kuhusu suala lengwa 

na kutaja hoja muhimu kwa maneno 

machache 

● kutafiti mtandaoni kuhusu suala 

lengwa na kuwawasilishia wenzake 

hoja muhimu kuhusu suala hilo kwa 

maneno machache 

● kumsomea mzazi au mlezi habari 

kuhusu suala lengwa na kushirikiana 

kutambua hoja. 

Kwa nini ni 

muhimu 

kutambua hoja 

katika habari 

uliyosikiliza?  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapowatolea wenzake hoja muhimu katika habari aliyosikiliza inayochangia uelewa wa 

suala hilo. 
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● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kazi ya kikundi. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kusikiliza na kuwatajia wenzake hoja muhimu kuhusu suala lengwa kwa ufupi. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anaposikiliza habari, kuichanganua na kutambua hoja muhimu. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapotafiti kwenye mtandao kuhusu suala lengwa na kuwasilisha hoja kuu kwa 

ufupi. Pia anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake kuhusu suala lengwa na kuiwasilisha habari hiyo upya 

kwa hoja fupi. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoiwasilisha upya habari aliyosikiliza kupitia hoja kuu. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wengine fursa ya kutambua na kusema hoja muhimu bila kuwakatiza. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia. 

Masuala Mtambuko 

● Masuala ya afya – mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa na kutambua 

ujumbe au hoja muhimu; anapata maarifa kuhusu magonjwa ya kuambukiza. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusikiliza. 

● Integrated Science, Homescience na Health Education – masomo haya pia yanashughulikia magonjwa 

yanayoambukizwa. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 

Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

hoja 

muhimu katika 

habari aliyosikiliza. 

Anatambua kwa 

wepesi hoja muhimu 

katika habari 

aliyosikiliza. 

Anatambua hoja 

muhimu katika 

habari 

aliyosikiliza. 

Anatambua baadhi ya 

hoja muhimu katika 

habari aliyosikiliza. 

 

Anatambua baadhi ya 

hoja muhimu katika 

habari aliyosikiliza kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza 

kuwasilisha  

hoja muhimu 

katika habari 

aliyosikiliza. 

Anawasilisha   

hoja muhimu katika 

habari   

aliyosikiliza kwa   

urahisi. 

Anawasilisha hoja 

muhimu katika 

habari   

aliyosikiliza. 

Anawasilisha baadhi 

ya hoja muhimu katika 

habari aliyosikiliza. 

Anawasilisha, kwa 

kusaidiwa,   

baadhi ya hoja muhimu 

katika habari 

aliyosikiliza. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

12.2 

Kusoma 

12.2.1 

Kusoma 

kwa 

Ufasaha 

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kusoma kifungu kwa 

kuzingatia matamshi bora 

b) kusoma kifungu kwa kasi 

ifaayo 

c) kusoma kifungu kwa 

kutumia sauti ipasavyo 

d) kusoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo 

e) kuridhia kusoma makala 

kwa kuzingatia vipengele 

vinavyofanikisha 

mawasiliano. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kujadiliana na wenzake vipengele vya 

kuzingatia katika kusoma makala kwa 

ufasaha 

● kutazama vielelezo vya video za watu 

wanaosoma kwa ufasaha makala (k.v 

hotuba, habari, n.k.) akiwa peke yake 

au na wenzake 

● kusoma kifungu kuhusu suala lengwa 

katika matini andishi au ya kidijitali 

akizingatia matamshi bora akiwa peke 

yake au katika kikundi 

● kusoma kifungu cha habari kwa kasi 

ifaayo kuhusu suala lengwa akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

● kusoma kifungu akizingatia sauti 

ifaayo (k.v kiwango cha sauti na 

kiimbo) akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi   

● kusoma kifungu kwa kuambatanisha 

ishara zifaazo panapofaa (k.v ishara za 

uso na mikono) akiwa peke yake, 

Unazingatia nini 

ili kusoma 

makala kwa 

ufasaha? 
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wawiliwawili au katika kikundi 

● kusoma mbele ya wenzake kazi yake 

ili wamtolee maoni 

● kushirikiana na mzazi au mlezi 

kusoma makala akingatia vipengele 

vya usomaji bora.  

 Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapofanikiwa kusoma makala kwa ufasaha na anapojadiliana na wenzake katika kikundi 

kuhusu vipengele vya kimsingi vya kusoma kwa ufasaha. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuhusu vipengle vya kusoma kwa ufasaha. 

● Kujiamini – mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapotumia ishara wakati wa kusoma kifungu. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma anakuza hamu ya ujifunzaji.  

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji 

bora. 

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji 

katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu. 

● Umoja – mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora. 

Masuala Mtambuko 

● Masuala ya afya – mwanafunzi anapofupisha ujumbe unaohusu magonjwa yanayoambukizwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusoma. 

● Homescience, Health Education na Integrated Science – masomo haya pia yanashughulikia magonjwa 

yanayoambukizwa. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kusoma kifungu 

kwa kuzingatia 

matamshi bora. 

Anasoma kifungu 

kwa kuzingatia 

matamshi bora kwa 

urahisi. 

Anasoma kifungu 

kwa kuzingatia 

matamshi bora. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa 

kuzingatia matamshi 

bora. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kuzingatia 

matamshi bora kwa 

kusaidiwa. 

Kusoma kifungu 

kwa kasi ifaayo. 

Anasoma kifungu 

kwa kasi ifaayo kwa 

urahisi. 

Anasoma kifungu 

kwa kasi ifaayo. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kasi 

ifaayo. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kasi ifaayo 

kwa kusaidiwa. 

Kusoma kifungu 

kwa kutumia sauti 

ipasavyo. 

Anasoma kifungu 

kwa kutumia sauti 

ipasavyo kwa urahisi. 

Anasoma kifungu 

kwa kutumia sauti 

ipasavyo. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kutumia 

sauti ipasavyo. 

Anasoma sehemu za 

kifungu kwa kutumia sauti 

ipasavyo kwa kusaidiwa. 
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Kusoma kifungu 

kwa kuambatanisha 

ishara zifaazo. 

 

Anasoma kifungu 

kwa kuambatanisha 

ishara zifaazo kwa 

urahisi. 

 

Anasoma kifungu 

kwa 

kuambatanisha 

ishara zifaazo. 

 

Anasoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo katika baadhi 

ya sehemu. 

 

Anasoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 

zifaazo katika baadhi ya 

sehemu kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

12.3 

Kuandika 

12.3.1 

Hotuba ya 

Kupasha 

Habari 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

hotuba ya kupasha 

habari 

b) kutambua hotuba ya 

kupasha habari katika 

matini 

c) kueleza ujumbe, lugha 

na muundo wa hotuba 

ya kupasha habari  

d) kuandika hotuba ya 

kupasha habari kwa 

kuzingatia ujumbe, 

lugha na muundo ufaao 

e) kuchangamkia nafasi ya 

hotuba ya kupasha 

habari katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya hotuba ya kupasha 

habari akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

● kujadiliana na wenzake kuhusu ujumbe 

(unaolenga kuelimisha kundi lengwa), 

lugha (nyepesi inayoeleweka) na 

muundo ufaao wa hotuba ya kupasha 

habari 

● kujadili na wenzake miktadha 

inayochochea hotuba ya kupasha habari 

● kujadili na wenzake vidokezo 

vinavyoweza kutumiwa katika kuandika 

hotuba ya kupasha habari 

● kuandika hotuba ya kupasha habari 

kuhusu suala lengwa akizingatia 

ujumbe, lugha na muundo ufaao kisha 

awasambazie wenzake mtandaoni au 

kuwasomea darasani ili waitolee maoni 

● kushirikiana na mzazi au mlezi wake 

kuandika hotuba ya kupasha habari 

Ni mambo 

yepi ambayo 

yanaweza 

kuelezwa 

kupitia kwa 

hotuba? 
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kuhusu suala linaloathiri jamii yao. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapotoa mchango katika kikundi kuhusu hotuba ya kupasha habari. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili ujumbe, lugha na muundo wa hotuba ya 

kupasha habari. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika hotuba ya kupasha habari na kuisambaza kwa 

mtandao. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoandika hotuba ya kupasha habari. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kuandika hotuba ya kupasha habari kuhusu 

suala linaloathiri jamii yao. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

● Amani – mwanafunzi anapoweza kuwapasha wenzake habari kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko 

● Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo wa hotuba 

ya kupasha habari hukuza ukakamavu, stahamala na kujiamini. 

● Uraia – mwanafunzi anapoandika hotuba ya kupasha habari kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa kiuamilifu.  
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● Homescience, Health Education na Integrated Science – masomo haya pia yanashughulikia magonjwa 

yanayoambukizwa. 

 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kueleza maana ya 

hotuba ya kupasha 

habari. 

Anaeleza maana ya 

hotuba ya kupasha 

habari kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 

hotuba ya kupasha 

habari. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya hotuba ya 

kupasha habari. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya hotuba ya 

kupasha habari kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

hotuba ya kupasha 

habari katika matini. 

  

Anatambua kwa 

wepesi hotuba ya 

kupasha habari katika 

matini. 

Anatambua hotuba 

ya kupasha habari 

katika matini.  

Anatambua hotuba ya 

kupasha habari katika 

baadhi ya matini. 

Anatambua hotuba ya 

kupasha habari katika 

matini mbalimbali kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 

ujumbe, lugha na 

muundo wa hotuba 

ya kupasha habari. 

Anaeleza kwa urahisi 

ujumbe, lugha na 

muundo wa hotuba ya 

kupasha habari. 

Anaeleza ujumbe, 

lugha na muundo 

wa hotuba ya 

kupasha habari. 

Anaeleza baadhi ya 

masuala ya ujumbe, 

lugha na muundo wa 

hotuba ya kupasha 

habari. 

Anaeleza baadhi ya 

masuala ya ujumbe, lugha 

na muundo wa hotuba ya 

kupasha habari kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kuandika 

hotuba ya kupasha 

habari kwa 

kuzingatia ujumbe, 

lugha na muundo 

ufaao. 

Anaandika kwa urahisi 

hotuba ya kupasha 

habari kwa kuzingatia 

ujumbe, lugha na 

muundo ufaao. 

Anaandika hotuba 

ya kupasha habari 

kwa kuzingatia 

ujumbe, lugha na 

muundo ufaao. 

Anaandika hotuba ya 

kupasha habari kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya 

ujumbe, lugha na 

muundo ufaao. 

Anaandika hotuba ya 

kupasha habari kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya ujumbe, 

lugha na muundo ufaao 

kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

12.4 

Sarufi 

  

12.4.1 Aina 

za Sentensi 

 

 

 

(Vipindi 2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

sentensi sahili na 

ambatano  

b) kutambua sentensi 

sahili na ambatano 

katika matini 

c) kutunga sentensi 

sahili na ambatano 

ipasavyo 

d) kuchangamkia 

matumizi ya 

sentensi sahili na 

ambatano katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya sentensi sahili na ambatano 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

● kutenga sentensi sahili na ambatano katika 

orodha ya sentensi kwenye vitabu, chati au 

tarakilishi kwa kuzipigia mstari au kuzikolezea 

wino akiwa peke yake au katika kikundi 

● kutaja sentensi sahili na ambatano 

zinazojitokeza katika vifungu akiwa na wenzake 

katika kikundi 

● kutunga sentensi sahili na ambatano ipasavyo 

kuhusu suala lengwa akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kuunganisha sentensi sahili mbili au zaidi 

kuunda sentensi ambatano akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kuunda sentensi sahili kutokana na sentensi 

ambatano akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

● kumtungia mzazi au mlezi sentensi sahili na 

1. Ni aina gani 

ya sentensi 

unazozijua? 

2. Je, sentensi 

sahili na 

ambatano 

hutofautianaj

e? 
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ambatano zinazohusu shughuli katika mazingira 

ya nyumbani.   

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapotaja sentensi sahili na ambatano zinazojitokeza katika vifungu akiwa na wenzake. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kazi za kikundi na kuwapa wenzake nafasi ya kuchangia. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua sentensi sahili na ambatano. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia sentensi sahili na ambatano. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kutambua sentensi sahili na ambatano katika kifungu. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomtungia mzazi au mlezi wake sentensi sahili na ambatano zinazohusu 

shughuli katika mazingira ya nyumbani.  

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 

● Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutunga sentensi sahili na ambatano. 

● Magonjwa yanayoambukizwa – mwanafunzi anapotunga sentensi sahili na ambatano kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia aina za sentensi. 

● Homescience, Health Education na Integrated Science – masomo haya pia yanashughulikia magonjwa 

yanayoambukizwa. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya sentensi 

sahili na ambatano. 

Anaeleza kwa urahisi 

maana ya sentensi sahili 

na ambatano. 

Anaeleza maana ya 

sentensi sahili na 

ambatano. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya sentensi 

sahili na ambatano. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya sentensi sahili 

na ambatano kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

sentensi sahili na 

ambatano katika 

matini.    

Anatambua kwa urahisi 

sentensi sahili na 

ambatano katika matini.  

Anatambua 

sentensi sahili na 

ambatano katika 

matini.  

Anatambua baadhi 

ya sentensi sahili na 

ambatano katika 

matini.  

Anatambua baadhi ya 

sentensi sahili na 

ambatano katika matini 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutunga 

sentensi sahili na 

ambatano ipasavyo. 

Anatunga sentensi sahili 

na ambatano ipasavyo 

kwa urahisi. 

Anatunga sentensi 

sahili na ambatano 

ipasavyo. 

Anatunga baadhi ya 

sentensi sahili na 

ambatano ipasavyo. 

Anatunga baadhi ya 

sentensi sahili na 

ambatano kwa 

kuelekezwa. 
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MADA 13.0  UTATUZI WA MIZOZO 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali 

Dadisi 

13 .1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

13.1.1 

Wahusika 

katika Nyimbo 

   

(Vipindi 2)  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua wahusika 

katika wimbo  

b) kuchambua wahusika 

katika wimbo  

c) kueleza mafunzo 

kutokana na wahusika 

katika wimbo 

d) kufurahia kushiriki 

katika uchanganuzi wa 

wahusika katika nyimbo. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua wahusika katika wimbo 

anaosikiliza au kuimba na wenzake 

katika kikundi (k.v mwimbaji, 

hadhira na wahusika wengine 

kwenye wimbo) 

● kuchambua akiwa na 

wenzake wahusika katika 

wimbo anaosikiliza au kuimba 

● kuimba au kusikiliza wimbo katika 

vifaa vya kidijitali (k.v simu, redio, 

kipakatalishi na runinga) kuhusu 

suala lengwa akiwa na wenzake 

huku akichukua nafasi mbalimbali 

(k.v mwimbaji, hadhira n.k.) 

● kueleza mafunzo kutokana na 

wahusika katika wimbo akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

● kutunga wimbo kuhusu mada 

Je, ni 

wahusika 

gani katika 

wimbo 

unaowajua? 
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lengwa na kuwawasilishia wenzake 

ili kuchanganua wahusika 

● kushirikiana na mzazi au mlezi 

kuchanganua wahusika katika 

nyimbo mbalimbali kutoka kwa 

jamii yake.   

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapochambua wahusika kwa njia wazi akiwa na wenzake. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anapochangia hoja katika kazi za kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia nyimbo. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga wimbo kuhusu suala lengwa na kuwawasilishia wenzake. 

● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anapochanganua wahusika na nafasi zao katika wimbo. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapowawasilishia wenzake wimbo alioutunga. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapochanganua wimbo kuhusu mada lengwa na mzazi au mlezi wake.  

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

● Ukakamavu – mwanafunzi anapoimba nyimbo. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia tungo za fasihi simulizi. 

● Life Skills na Social Studies – masomo haya pia yanashughulikia utatuzi wa mizozo. 

● Performing arts – somo hili pia linashughulikia uwasilisaji wa nyimbo 

 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

 Kuweza kutambua 

wahusika katika 

wimbo.  

Anatambua wahusika 

katika wimbo kwa 

wepesi. 

Anatambua 

wahusika katika 

wimbo. 

Anatambua baadhi ya 

wahusika katika 

wimbo.  

Anatambua baadhi ya 

wahusika katika 

wimbo kwa 

kuelekezwa.  

Kuweza kuchambua 

wahusika katika 

wimbo. 

 Anachambua kwa 

wepesi wahusika 

katika wimbo. 

Anachambua 

wahusika 

katika wimbo. 

Anachambua baadhi ya 

wahusika katika 

wimbo.  

Anachambua baadhi ya 

wahusika katika wimb

o kwa kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 

mafunzo kutokana 

na wahusika katika 

wimbo. 

Anaeleza kwa urahisi 

mafunzo kutokana na 

wahusika katika 

wimbo. 

Anaeleza mafunzo 

kutokana na 

wahusika katika 

wimbo. 

Anaeleza baadhi ya 

mafunzo kutokana na 

wahusika katika 

wimbo. 

Anaeleza baadhi ya 

mafunzo kutokana na 

wahusika katika 

wimbo kwa 

kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

13.2 

Kusoma 

13.2.1 Kusoma 

kwa Kina  

 

Mbinu za Lugha 

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya mbinu 

za lugha katika fasihi 

b) kutambua mbinu za lugha 

katika novela 

c) kueleza umuhimu wa 

mbinu za lugha 

zilizotumiwa katika novela  

d) kufurahia kuchanganua 

matumizi ya mbinu za 

lugha katika fasihi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya mbinu za 

lugha katika fasihi akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

● kutambua mbinu za lugha (k.v. 

tashbihi, sitiari, nahau, methali, 

tasfida, tanakali za sauti n.k.) 

katika novela iliyoteuliwa na 

mwalimu akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

● kueleza umuhimu wa mbinu za 

lugha zilizotumiwa katika 

novela iliyoteuliwa na mwalimu 

akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi  

● kuhakiki uwasilishaji wa 

wenzake na kutoa maoni 

● kufanya utafiti maktabani au 

mtandaoni kuhusu matumizi ya 

mbinu za lugha katika novela 

● kushirikiana na mzazi au mlezi 

Mbinu za lugha 

zina umuhimu 

gani 

zinapotumiwa 

katika kifungu? 
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kujadili kuhusu matumizi ya 

mbinu za lugha katika novela. 

 Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anaposhiriki katika kutambua mbinu za lugha kwenye novela aliyosoma akiwa na 

wenzake katika kikundi. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili matumizi ya mbinu za lugha katika 

novela.  

● Kujiamini – mwanafunzi anapowawasilishia wenzake muhtasari wa matumizi ya mbinu za lugha katika novela kwa 

kutetea hoja zake. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu matumizi ya mbinu za lugha 

katika novela.  

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili mbinu za lugha katika novela huku 

akiheshimu maoni yao. 

● Upendo – mwanafunzi anapohakiki uwasilishaji wa wenzake kuhusu mbinu za lugha katika novela huku akiwakosoa 

kwa upendo na kuwahimiza. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojiandaa ipasavyo ili kuwawasilishia wenzake kazi yake kuhusu mbinu za lugha 

katika novela. Pia anapochukua hatua ya kutafiti kuhusu matumizi ya mbinu za lugha maktabani au mtandaoni. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi ili kujadili matumizi ya mbinu za lugha 

katika novela. 

Masuala Mtambuko 

● Masuala mtambuko anuwai – kulingana na ujumbe katika novela. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

● English – somo hili pia linashughulikia kusoma kwa kina. 

● Life Skills na Social Studies – masomo haya pia yanashughulikia utatuzi wa mizozo. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                    Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kueleza maana ya 

mbinu za lugha katika 

fasihi. 

Anaeleza maana ya 

mbinu za lugha katika 

fasihi kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 

mbinu za lugha 

katika fasihi. 

Anatoa maelezo kiasi 

kuhusu maana ya 

mbinu za lugha 

katika fasihi. 

Anatoa maelezo kiasi 

kuhusu maana ya 

mbinu za lugha katika 

fasihi kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

mbinu za lugha katika 

novela. 

Anatambua mbinu za 

lugha katika novela 

kwa urahisi. 

Anatambua mbinu za 

lugha katika novela. 

Anatambua baadhi 

ya mbinu za lugha 

katika novela. 

Anatambua baadhi ya 

mbinu za lugha katika 

novela kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

umuhimu wa mbinu za 

lugha zilizotumiwa 

katika novela. 

Anaeleza kwa urahisi 

umuhimu wa mbinu za 

lugha zilizotumiwa 

katika novela. 

Anaeleza umuhimu 

wa mbinu za 

lugha zilizotumiwa 

katika novela. 

Anaeleza umuhimu 

wa baadhi ya mbinu 

za 

lugha zilizotumiwa 

katika novela. 

Anaeleza umuhimu 

wa baadhi ya mbinu 

za lugha zilizotumiwa 

katika novela kwa 

kuelekezwa. RASIM
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

13.3 

Kuandika 

13.3.1 Insha 

za Kubuni 

 

  Maelezo 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mambo 

ya kimsingi katika 

uandishi wa insha 

ya maelezo 

b) kuandika insha ya 

maelezo 

inayodhihirisha sifa 

za mtu 

c) kuchangamkia 

kutoa maelezo 

kamilifu kuhusu 

kitu au jambo. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

• kutambua dhana ya insha ya maelezo 

akiwa peke yake au katika kikundi 

• kutambua mambo ya kimsingi katika 

uandishi wa insha ya maelezo akiwa na 

wenzake katika kikundi 

• kujadiliana na wenzake kuhusu mada ya 

insha ya maelezo 

• kuandaa vidokezo vya insha ya maelezo 

kuhusu sura na matendo ya mtu 

anayelengwa katika insha ya maelezo 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

• kuandika insha ya maelezo inayotoa sifa 

za mtu akizingatia muundo ufaao na 

inayohusisha suala lengwa kisha 

awasomee wenzake darasani  

• kubuni insha ya maelezo inayotoa sifa za 

mtu kisha awasambazie wenzake 

mtandaoni ili waitolee maoni 

• kutolea insha za wenzake maoni kwa 

1. Je, insha ya 

maelezo 

inahusu nini? 

2. Je, ni vigezo 

vipi 

vinatumika 

katika 

kuandika 

insha ya 

maelezo? 
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upendo. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi.  

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadiliana kuhusu insha ya maelezo. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha ya maelezo na kuisambaza 

mtandaoni. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kwa muundo ufaao. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapobuni na kusambaza insha kwa wenzake. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapotolea insha za wenzake maoni. 

Masuala Mtambuko 

● Utatuzi wa mizozo – mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za 

maelezo.   

● Life Skills na Social Studies – masomo haya pia yanashughulikia utatuzi wa mizozo. 

 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 
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               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza 

kutambua 

mambo ya 

kimsingi katika 

uandishi wa 

insha ya 

maelezo. 

Anatambua kwa urahisi 

mambo ya kimsingi 

katika uandishi wa insha 

ya maelezo. 

Anatambua mambo ya 

kimsingi katika uandishi 

wa insha ya maelezo. 

Anatambua baadhi ya 

mambo ya kimsingi 

katika uandishi wa 

insha ya maelezo. 

Anatambua baadhi ya 

mambo ya kimsingi 

katika uandishi wa 

insha ya maelezo kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza 

kuandika insha 

ya maelezo 

inayodhihirisha 

sifa za mtu. 

 

Anaandika kwa wepesi 

insha ya maelezo 

inayodhihirisha sifa za 

mtu. 

 

Anaandika insha ya 

maelezo inayodhihirisha 

sifa za mtu. 

 

Anaandika insha ya 

maelezo 

inayodhihirisha 

baadhi ya sifa za mtu. 

 

Anaandika insha ya 

maelezo 

inayodhihirisha 

baadhi ya sifa za mtu 

kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

13.4 

Sarufi 

13.4.1 

Ukanushaji 

kwa 

Kuzingatia 

Nyakati  

 

 

 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

ukanushaji 

b) kutambua nyakati 

katika matini 

c) kutambua ukanushaji 

kwa kuzingatia wakati 

uliopita, wakati uliopo 

na wakati ujao katika 

matini  

d) kutunga sentensi kwa 

kuzingatia ukanushaji 

katika wakati uliopita, 

uliopo na ujao 

e) kuchangamkia 

kukanusha sentensi 

katika wakati uliopita, 

uliopo na ujao ili 

kukuza mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kueleza maana ya ukanushaji akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

● kutambua nyakati tatu tofauti (uliopita, 

uliopo, ujao) kutoka kwenye chati, mti 

maneno, vitabu au vifaa vya kidijitali 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

● kutambua ukanushaji wa sentensi katika 

wakati uliopita, uliopo na ujao akiwa na 

wenzake katika kikundi 

● kutunga sentensi kwa kutumia nyakati hizo 

na kujadiliana na wenzake wakiwa wawili 

wawili au katika kikundi 

● kutunga sentensi zinazoonyesha 

ukanushaji katika wakati uliopita, uliopo 

na ujao kuhusu suala lengwa kisha 

awatumie wenzake kupitia vifaa vya 

kidijitali 

● kushirikiana na mzazi au mlezi kutunga 

sentensi zinazoonyesha ukanushaji wa 

Tunakanusha 

sentensi kwa 

kuzingatia 

nyakati gani? 
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wakati uliopo, uliopita na ujao. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika kazi za kikundi na mawasiliano mtandaoni. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua ukanushaji kwa kuzingatia nyakati.  

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha ukanushaji wa nyakati. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kutambua ukanushaji wa nyakati na kuutungia sentensi sahihi. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

● Utatuzi wa mizozo – mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia ukanushaji. 

● Life Skills na Social Studies – masomo haya pia yanashughulikia utatuzi wa mizozo. 

 

 

 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 188 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya ukanushaji. 

Anaeleza maana ya 

ukanushaji kwa 

urahisi. 

Anaeleza maana ya 

ukanushaji. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya ukanushaji. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya ukanushaji 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

nyakati katika matini. 

Anatambua kwa 

wepesi nyakati katika 

matini.  

Anatambua nyakati 

katika matini.  

Anatambua baadhi ya 

nyakati katika matini.  

Anatambua baadhi ya 

nyakati katika matini 

kwa kusaidiwa.  

Kuweza kutambua 

ukanushaji kwa 

kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao katika matini.  

 

Anatambua kwa 

wepesi ukanushaji 

kwa kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao katika matini. 

Anatambua 

ukanushaji kwa 

kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

ukanushaji kwa 

kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

ukanushaji kwa 

kuzingatia wakati 

uliopita, uliopo na ujao 

katika matini kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutunga 

sentensi kwa 

kuzingatia ukanushaji 

wa wakati uliopita, 

uliopo na ujao. 

 

Anatunga sentensi 

kwa kuzingatia 

ukanushaji wa wakati 

uliopita, uliopo na 

ujao kwa wepesi. 

Anatunga sentensi 

kwa kuzingatia 

ukanushaji wa 

wakati uliopita, 

uliopo na ujao. 

Anatunga baadhi ya 

sentensi kwa 

kuzingatia ukanushaji 

wa wakati uliopita, 

uliopo na ujao. 

Anatunga baadhi ya 

sentensi kwa kuzingatia 

ukanushaji wa wakati 

uliopita, uliopo na ujao 

kwa kuelekezwa. 
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14.0 MATUMIZI YA PESA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

14.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

  

14.1.1 Lugha 

katika 

Nyimbo  

 

 

  (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele 

vya lugha 

vinavyotumika 

katika nyimbo 

b) kujadili umuhimu 

wa vipengele vya 

lugha 

vinavyotumika 

katika nyimbo teule 

c) kuonea fahari 

uchanganuzi 

wa lugha 

katika nyimbo kama 

utungo wa fasihi 

simulizi. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua vipengele vya lugha (k.v 

urudiaji, nahau, methali, maneno 

yasiyokuwa na maana n.k.) kwa 

kusikiliza nyimbo kuhusu suala 

lengwa kutoka kwa mwalimu, 

kwenye maandishi (k.v vitabu, chati 

n.k) au vifaa vya kidijitali, akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

● kujadili umuhimu wa vipengele vya 

lugha vilivyotumika katika nyimbo 

walizosikiliza akiwa na wenzake 

● kutunga wimbo unaohusiana na suala 

lengwa akizingatia vipengele vya 

lugha katika nyimbo akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

● kushirikiana na mzazi au mlezi wake 

kusikiliza na kutambua vipengele vya 

lugha katika nyimbo.  

1. Nyimbo 

hutumia 

vipengele 

gani vya 

lugha? 

2. Kutumia 

vipengele 

mbalimbali 

vya lugha 

katika wimbo 

kuna 

umuhimu 

gani? RASIM
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapotambua vipengele vya lugha katika nyimbo. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza nyimbo. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga wimbo na kuzingatia vipengele vya lugha. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapojadili na wenzake katika kikundi vipengele vya lugha katika nyimbo kwa njia wazi. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kusikiliza nyimbo na kutambua vipengele 

vya lugha vilivyotumika.  

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

● Matumizi ya pesa – mwanafunzi anapotunga nyimbo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia tungo za fasihi simulizi. 

● Business Studies – somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya pesa. 

● Performing Arts – somo hili pia linashughulikia nyimbo. 

 

 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 191 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika 

katika nyimbo. 

Anatambua vipengele 

vya lugha 

vinavyotumika katika 

nyimbo kwa urahisi. 

Anatambua vipengele 

vya lugha 

vinavyotumika katika 

nyimbo. 

Anatambua baadhi 

ya vipengele vya 

lugha 

vinavyotumika 

katika nyimbo. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

nyimbo kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika 

katika nyimbo 

teule.  

Anajadili vipengele 

vya lugha 

vinavyotumika katika 

nyimbo teule.  

Anajadili vipengele 

vya lugha 

vinavyotumika katika 

nyimbo teule. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika 

katika nyimbo teule. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

nyimbo teule kwa 

kusaidiwa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 192 

 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

14.2 

Kusoma 

  

14.2.1 

Ufahamu 

wa 

Kifungu 

cha 

Mjadala 

 

  

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari 

mahususi katika kifungu 

cha ufahamu 

b) kutambua msamiati mpya 

katika kifungu cha 

ufahamu 

c) kuandika habari za 

kifungu cha ufahamu kwa 

ufupi 

d) kuchambua mitazamo 

katika kifungu cha 

mjadala 

e) kuridhia kusoma kwa 

ufahamu ili kukuza 

uelewa wa habari. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kudondoa habari mahususi (k.v. nani, 

nini, wapi, lini) katika kifungu cha 

mjadala cha ufahamu 

● kutambua msamiati mpya (k.v. 

maneno na nahau) kuhusu suala 

lengwa katika kifungu cha ufahamu 

na kuueleza kwa kutumia kamusi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

● kuandika habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi akiwa peke yake 

au kwa kushirikiana na wenzake 

● kuchambua mitazamo iliyo katika 

kifungu cha ufahamu cha mjadala 

(k.v. tofauti na mifanano iliyopo) 

akiwa peke yake au na wenzake 

● kuwawasilishia wenzake kazi yake ili 

wamtolee maoni 

● kutathmini kazi ya wenzake kwa 

upendo 

● kushirikiana na mzazi au mlezi 

kusoma kifungu cha ufahamu na 

1. Kwa nini 

tunasoma 

ufahamu? 

2. Je, ni mambo 

gani 

yanayoweza 

kukusaidia 

kuelewa 

kifungu cha 

ufahamu? 
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kujibu maswali. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapowasilisha kazi yake ya ufahamu kwa wenzake. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki kazi za kikundi. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kukamilisha kikamilifu kazi yake ya ufahamu. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapotathmini kazi ya wenzake kwa upendo.  

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

● Masuala mtambuko anuwai – yanayojitokeza katika kifungu cha ufahamu. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia hushughulikia stadi ya kusoma.  

● Business Studies – somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya pesa. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa urahisi. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha 

ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

msamiati katika 

kifungu cha 

ufahamu. 

Anatambua msamiati 

katika kifungu cha 

ufahamu kwa urahisi. 

Anatambua msamiati 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anatambua msamiati 

baadhi ya nyakati 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anatambua msamiati 

baadhi ya nyakati katika 

kifungu cha ufahamu 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuandika 

habari za kifungu 

cha ufahamu kwa 

ufupi. 

Anaandika habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi kwa urahisi. 

Anaandika habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi. 

Anaandika habari za 

sehemu za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi. 

Anaandika habari za 

sehemu za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kuchambua 

mitazamo katika 

katika kifungu cha 

mjadala. 

Anachambua 

mitazamo katika katika 

kifungu cha mjadala 

kwa urahisi. 

Anachambua 

mitazamo katika 

katika kifungu cha 

mjadala. 

Anachambua baadhi 

ya mitazamo katika 

kifungu cha mjadala. 

Anachambua baadhi ya 

mitazamo katika kifungu 

cha mjadala kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

14.3 

Kuandika 

14.3.1  

Insha ya 

Maelekezo

  

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua aina za 

insha za 

maelekezo  

b) kujadili sifa za 

insha ya maelekezo 

c) kuandaa mpangilio 

wa hatua za insha 

ya maelekezo 

d) kuandika insha ya 

maelekezo 

akizingatia 

vipengele muhimu 

vya insha ya 

maelekezo 

e) kufurahia kutoa 

maelekezo ifaavyo 

katika maisha ya 

kila siku 

akizingatia anwani 

na mpangilio ufaao 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kubainisha sifa za insha ya maelekezo kwa 

kuzingatia vielelezo vya insha kwenye 

matini za kimaandishi au za kidijitali (k.v 

usahihi wa habari, mpangilio wa maelezo 

wenye mantiki, lugha sahili, maelezo 

yanayotoka upande mmoja, n.k) 

● kujadili na wenzake aina za insha za 

maelekezo 

● kushiriki katika kikundi kujadili mpangilio 

ufaao wa hatua za kuelekeza  

● kuandaa mpangilio wa hatua za insha ya 

maelekezo 

● kuandika insha ya maelekezo akizingatia 

anwani na mpangilio mwafaka wa hatua 

huku akitumia vipengele vya lugha 

vinavyotumiwa kuelekeza ili kumjengea 

msomaji taswira kamili ya anachoelekezwa 

kufanya 

● kuwasomea wenzake katika kikundi insha 

aliyoandika darasani au 

awasambazie kwenye vifaa vya kidijitali ili 

waitolee maoni 

Unataka 

kumwelekeza 

rafiki yako 

nyumbani 

kwenu. Utatumia 

mpangilio gani 

wa hatua ili 

asipotee njia? 
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wa hatua. ● kushirikiana na wenzake kusahihisha insha 

ya maelekezo aliyoandika kwa kuzingatia 

anwani na mpangilio ufaao wa hatua. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano – mwanafunzi anapoandika insha kwa ufasaha na anapoisoma vizuri. 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili kuhusu anwani na hatua katika kielelezo cha 

insha ya maelekezo waliyosoma. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambaza insha. 

● Ubunifu – mwanafunzi anapoteua lugha mwafaka na kufaulu kutoa maelezo bayana ya anachoelekeza. 

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni. 

● Kujiamini – mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani. 

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

● Upendo – mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

● Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kusahihisha insha na wenzake na kujifunza 

ukakamavu, stahamala na kujiamini.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

●  English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za 
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maelekezo. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini  

                Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

aina za insha za 

maelekezo. 

Anatambua aina za 

insha za maelekezo 

kwa urahisi. 

Anatambua aina za 

insha za maelekezo. 

Anatambua baadhi ya 

aina za insha za 

maelekezo. 

Anatambua baadhi ya aina 

za insha za maelekezo kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

sifa za insha ya 

maelekezo.  

Anajadili sifa za 

insha ya maelekezo 

kwa urahisi.  

Anajadili sifa za 

insha ya 

maelekezo.  

Anajadili baadhi ya sifa 

za insha ya maelekezo.  

Anajadili baadhi ya sifa za 

insha ya maelekezo kwa 

kuelekezwa.  

Kuweza kuandaa 

mpangilio wa hatua 

za insha ya 

maelekezo. 

Anaandaa mpangilio 

wa hatua za insha ya 

maelekezo kwa 

wepesi. 

Anaandaa 

mpangilio wa hatua 

za insha ya 

maelekezo. 

Anaandaa kwa kiasi 

mpangilio wa hatua za 

insha ya maelekezo. 

 

Anaandaa kwa kiasi 

mpangilio wa hatua za 

insha ya maelekezo kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

insha ya maelekezo 

akizingatia 

vipengele muhimu 

vya insha ya 

maelekezo. 

Anaandika kwa 

wepesi insha ya 

maelekezo 

akizingatia vipengele 

muhimu vya insha ya 

maelekezo. 

Anaandika insha ya 

maelekezo 

akizingatia 

vipengele muhimu 

vya insha ya 

maelekezo. 

Anaandika insha ya 

maelekezo akizingatia 

baadhi ya vipengele 

muhimu vya insha ya 

maelekezo. 

Anaandika insha ya 

maelekezo akizingatia 

baadhi ya vipengele 

muhimu vya insha ya 

maelekezo kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

14.4 

Sarufi 

  

14.4.1 

Ukubwa wa 

Nomino 

 

 

 

(Vipindi 2)   

Kufikia mwisho wa 

mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino 

katika hali ya 

ukubwa kwenye 

matini 

b) kutambua viambishi 

vya ukubwa katika 

nomino 

c) kutumia nomino 

katika hali ya 

ukubwa ipasavyo 

d) kuchangamkia 

kutumia nomino 

katika hali ya 

ukubwa katika 

sentensi. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

● kutambua nomino katika hali ya ukubwa 

(k.v. jitu, joka, jiji, kapu, goma, jisu, 

jishamba, n.k.) kwenye orodha ya nomino, 

chati, kadi maneno, kapu maneno, sentensi, 

vifungu vya maneno au   tarakilishi akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 

● kutambua viambishi vya ukubwa katika 

maneno akiwa peke yake au katika kikundi  

● kuandika majina ya vifaa vya darasani 

katika ukubwa (k.v. jidawati, jitabu, n.k) 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi  

● kuambatanisha nomino za hali ya wastani 

na za hali ya ukubwa kwa usahihi akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 

● kubadilisha nomino za hali ya wastani 

ziwe katika katika hali ya ukubwa akiwa 

peke yake au katika kikundi 

● kutunga sentensi akitumia nomino katika 

hali ya ukubwa kuhusu suala lengwa na 

Unazingatia nini 

unapoandika 

nomino katika 

ukubwa? 

 . 
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kuwasilisha darasani ili wenzake 

wazitathmini  

● kushirikiana na mzazi au mlezi kutambua 

majina ya vifaa vya nyumbani katika 

ukubwa (k.v. jimeza, jijiko, jisahani, n.k.) 

na kutunga sentensi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kazi za kikundi kikamilifu. 

● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino katika hali ya ukubwa.   

● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino katika hali ya ukubwa.   

● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino katika hali ya ukubwa katika mazingira 

ya nyumbani.  

Maadili 

● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.  

● Upendo – mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika 

kikundi. 

● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

● Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  

 

Masuala Mtambuko 

● Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi anajifunza ukakamavu, stahamala na 

kujiamini.  

● Masuala ya kifedha – mwanafunzi anapotunga sentensi mbalimbali kuhusu suala lengwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia nomino. 

 

Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                   Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

nomino katika hali ya 

ukubwa katika matini.     

 

Anatambua kwa 

wepesi nomino katika 

hali ya ukubwa katika 

matini.     

Anatambua nomino 

katika hali ya 

ukubwa katika 

matini.     

Anatambua baadhi ya 

nomino katika hali ya 

ukubwa katika matini.     

Anatambua baadhi ya 

nomino katika hali ya 

ukubwa katika matini 

kwa kusaidiwa.     

Kuweza kutambua 

viambishi vya ukubwa 

katika nomino. 

Anatambua kwa 

urahisi viambishi vya 

ukubwa katika 

nomino. 

Anatambua 

viambishi vya 

ukubwa katika 

nomino. 

Anatambua baadhi ya 

viambishi vya ukubwa 

katika nomino. 

Anatambua viambishi 

vya ukubwa katika 

nomino kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

nomino katika hali ya 

ukubwa ipasavyo. 

Anatumia kwa urahisi 

nomino katika hali ya 

ukubwa ipasavyo. 

Anatumia nomino 

katika hali ya 

ukubwa ipasavyo. 

Anatumia baadhi ya 

nomino katika hali ya 

ukubwa ipasavyo. 

Anatumia baadhi ya 

nomino katika hali ya 

ukubwa ipasavyo kwa 

kuelekezwa. 
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MADA 15.0 MAADILI YA MTU BINAFSI 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli 

za Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

15.1 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

15.1.1Kusikiliza 

Habari na 

Kujibu 

 

  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua masuala 

katika matini 

aliyosikiliza 

b) kutambua msamiati 

wa suala 

lengwa katika matini 

aliyosikiliza 

c) kutabiri yatakayotokea 

katika 

matini kutokana na 

vidokezo alivyosikia 

katika habari  

d) kueleza maana za 

msamiati wa suala 

lengwa 

kama ulivyotumiwa 

katika matini 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua masuala 

yanayoshughulikiwa 

katika matini kuhusu suala 

lengwa aliyosikiliza akiwa 

peke yake au katika 

kikundi   
● kutambua msamiati wa 

suala lengwa uliotumiwa 

katika matini alizosikiliza 

kutoka kwenye kifaa cha 

kidijitali, kutoka kwa 

mwalimu au mgeni 

mwalikwa akiwa peke 

yake, wawiliwawili au 

katika kikundi  
● kutabiri kitakachotokea au 

atakachofanya 

mhusika kutoka kwenye 

matini aliyosikiliza kwa 

Je, ni mambo gani 

yanayokuelekeza 

kufasiri suala 

muhimu katika habari 

unayosikiliza? 
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aliyosikiliza 

e)   kuchangamkia    

      kushiriki katika 

      kusikiliza kwa  

      ufahamu ili kukuza 

      stadi ya kusikiliza.  

  

kuzingatia vidokezo (k.v. 

anwani, picha n.k.) 

anavyopatana navyo katika 

usikilizaji akiwa peke 

yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 
● kueleza maana za 

msamiati wa suala lengwa 

kama ulivyotumiwa katika 

matini aliyosikiliza akiwa 

peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi   
● kusikiliza matini kuhusu 

suala lengwa kutoka 

kwa mwalimu 

au mgeni mwalikwa 

akiwa na wenzake katika 

kikundi na kufasiri wazo 

kuu katika habari hiyo 
● kusikiliza habari 

kwenye vifaa vya 

kidijitali (k.v. kinasasauti) 

kuhusu suala lengwa 

akiwa katika kikundi na 

kutaja masuala 
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yanayoshughulikiwa 
● kushirikiana na mzazi au 

mlezi kutafiti kwenye 

tovuti salama kuhusu 

maadili ya mtu 

binafsi na kutambua suala 

kuu au masuala makuu 

katika matini.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – Mwanafunzi anapoeleza kwa uwazi suala kuu au masuala makuu katika matini. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi na kuchangia kutambua na kueleza maana za msamiati wa 

suala lengwa katika matini aliyosikiliza. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia habari na kujibu kulingana na maagizo. 
● Kujiamini – mwanafunzi anaposikiliza matini ipasavyo na anapochangia katika shughuli za kikundi. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposhiriki shughuli ya kusikiliza kwa ufahamu na mzazi au mlezi wake na 

kujifunza maaarifa ya kuwasilisha habari kuhusu maadili ya mtu binafsi. 

 Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi; pia anapoheshimu zamu ya 

wenzake katika mazungumzo. 
● Upendo – mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini. Pia anapowapa wanafunzi wenzake zamu za 

kuzungumza. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 
● Maadili ya mtu binafsi – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusikiliza na kujibu mazungumzo kuhusu 

suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia kusikiliza kwa ufahamu. 
● Social Studies – somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   

 

 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia 

Matarajio 

Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

masuala katika matini 

aliyosikiliza. 

Anatambua kwa 

wepesi masuala katika 

matini aliyosikiliza.  

Anatambua 

masuala katika 

matini 

aliyosikiliza. 

Anatambua baadhi ya 

masuala katika matini 

aliyosikiliza. 

Anatambua baadhi ya 

masuala katika matini 

aliyosikiliza kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

msamiati wa suala 

lengwa katika matini 

aliyosikiliza. 

Anatambua kwa 

urahisi msamiati wa 

suala lengwa katika 

matini aliyosikiliza. 

Anatambua 

msamiati wa suala 

lengwa katika 

matini 

aliyosikiliza. 

Anatambua baadhi ya 

msamiati wa suala 

lengwa katika matini 

aliyosikiliza. 

Anatambua, kwa 

kuelekezwa baadhi ya 

msamiati wa suala 

lengwa katika matini 

aliyosikiliza. 
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Kuweza 

kutabiri yatakayotokea 

katika matini kutokana 

na vidokezo 

alivyosikia katika 

habari.  

Anatabiri kwa urahisi 

yatakayotokea katika 

matini kutokana na 

vidokezo alivyopata 

katika matini.  

Anatabiri  

yatakayotokea 

katika 

matini kutokana na 

vidokezo 

alivyopata katika 

matini.  

Anatabiri kwa kiasi 

yatakayotokea katika 

matini kutokana na 

vidokezo alivyopata 

katika matini.  

Anatabiri kwa kiasi 

yatakayotokea katika 

matini kutokana na 

vidokezo alivyopata 

katika matini kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kueleza maana 

za msamiati wa suala 

lengwa kama 

ulivyotumiwa katika 

matini aliyosikiliza. 

Anaeleza kwa wepesi 

maana za 

msamiati wa suala 

lengwa 

kama ulivyotumiwa  

katika matini 

aliyosikiliza.  

Anaeleza maana za 

msamiati wa suala 

lengwa kama 

ulivyotumiwa 

katika matini 

aliyosikiliza. 

Anaeleza   

maana za baadhi ya 

msamiati wa suala 

lengwa kama 

ulivyotumiwa katika 

matini aliyosikiliza. 

Anaeleza kwa 

kusaidiwa, maana za 

baadhi ya msamiati wa 

suala lengwa kama 

ulivyotumiwa katika 

matini aliyosikiliza. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

15.2 

Kusoma 

  

15.2.1 

Ufupisho 

 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza kwa usahihi 

ujumbe wa aya za matini 

kwa sentensi mojamoja  

b) kueleza kwa usahihi 

ujumbe wa aya zote za 

matini kwa aya moja 

c) kuandika ufupisho 

unaozingatia mtazamo wa 

matini ya kufupishwa 

d) kufurahia kufupisha 

ujumbe kwa usahihi katika 

miktadha mbalimbali. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza kwa usahihi ujumbe katika 

kila aya kwa kutumia sentensi 

mojamoja akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 
● kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya 

zote za matini kwa aya moja akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 
● kujadili katika kikundi kuhusu jinsi 

ya kuandika ufupisho wa matini 
● kushirikiana na mzazi au mlezi 

kusoma kifungu na kuandika 

ufupisho kutoka mtandaoni na 

kutambua. 

Ni mambo gani 

yanayokusaidia 

kuandika 

ufupisho? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu ufupisho wa matini. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma kifungu. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapofanya ufupisho wa matini katika kikundi. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anaposoma kifungu kutoka mtandaoni na kukifupisha. 

Masuala Mtambuko 
● Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kufupisha kifungu. 
●  Maadili ya mtu binafsi – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma na kufupisha kifungu kuhusu suala 

lengwa. 

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo – mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English – somo hili pia hushughulikia dhana ya ufupisho.  

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

 

               Viwango Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 
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Vigezo  

Kuweza kueleza 

kwa usahihi 

ujumbe wa aya za 

matini kwa 

sentensi mojamoja. 

 

Anaeleza kwa usahihi 

na wepesi ujumbe wa 

aya za matini kwa 

sentensi mojamoja. 

 

Anaeleza kwa 

usahihi ujumbe wa 

aya za matini kwa 

sentensi mojamoja. 

 

Anaeleza kwa usahihi 

ujumbe wa baadhi ya 

aya za matini kwa 

sentensi mojamoja. 

 

 Anaeleza kwa usahihi 

sehemu ya ujumbe wa 

baadhi ya aya za matini 

kwa sentensi mojamoja 

kwa kusaidiwa. 

 

Kuweza kueleza 

kwa usahihi 

ujumbe wa aya 

zote za matini kwa 

aya moja. 

  

 Anaeleza kwa usahihi 

ujumbe wa aya zote za 

matini kwa aya moja 

kwa urahisi. 

Anaeleza kwa 

usahihi ujumbe wa 

aya zote za matini 

kwa aya moja. 

  

Anaeleza kwa usahihi 

sehemu ya ujumbe wa 

baadhi ya aya za 

matini kwa aya moja. 

Anaeleza kwa usahihi 

ujumbe wa baadhi ya aya 

za matini kwa aya moja 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

ufupisho 

unaozingatia 

mtazamo wa 

matini ya 

kufupishwa. 

 

  

Anaandika ufupisho 

unaozingatia mtazamo 

wa matini ya 

kufupishwa kwa 

wepesi. 

 

  

Anaandika ufupisho 

unaozingatia 

mtazamo wa matini 

ya kufupishwa. 

 

Anaandika ufupisho 

bila kuzingatia 

mtazamo wa matini ya 

kufupishwa. 

 

Anaandika ufupisho bila 

kuzingatia mtazamo wa 

matini ya kufupishwa kwa 

kusaidiwa.  
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Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

15.3 

Kuandika 

15.3.1 

Kuandika 

Kidijitali 

 

Baruapepe 

 

 

(Vipindi 2) 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua ujumbe unaoafiki 

baruapepe kwa rafiki 

b) kutambua vipengele vya    

kimuundo vya baruapepe kwa 

rafiki 

c) kutumia lugha inayofaa katika 

uandishi wa baruapepe kwa 

rafiki 

d) kuandika baruapepe kwa 

rafiki kwa kuzingatia ujumbe, 

lugha na muundo ufaao 

e)  kujenga mazoea ya 

kuwasiliana kuandika kwa 

baruapepe kwa rafiki. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua ujumbe unaoafiki 

baruapepe kwa rafiki kwa 

kujadiliana na mwenzake 
● kujadili vipengele vya 

kimuundo vya baruapepe kwa 

rafiki akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika 

kikundi 
● kushiriki katika kujadili na 

wenzake kuhusu lugha 

inayofaa katika uandishi wa 

baruapepe kwa rafiki 
● kuandika baruapepe kwa rafiki 

kwenye tarakilishi na 

kumsambazia mwenzake 

kupitia mtandao ili aitolee 

maoni 
● kumwandikia mwalimu wake 

baruapepe kwa rafiki ili 

aitathmini. 

1. Je, ni mambo 

gani 

yanayoweza 

kukufanya 

uandike 

baruapepe kwa 

rafiki?  

2. Je, utazingatia 

nini 

unapoandika 

barua pepe kwa 

rafiki yako? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano – mwanafunzi anapotoa mchango katika kazi ya kikundi. 
● Ushirikiano – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo wa 

baruapepe kwa rafiki. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika baruapepe kwa rafiki na kuisambaza mtandaoni. 
● Ubunifu – mwanafunzi anapoandika baruapepe kwa rafiki. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapoandika baruapepe kwa rafiki kwenye tarakilishi na kumsambazia mwalimu.  

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo wa 

baruapepe kwa rafiki. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages – masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa kiuamilifu. 
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Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                   Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

ujumbe unaoafiki 

baruapepe kwa 

rafiki.  

Anatambua ujumbe 

unaoafiki baruapepe 

kwa rafiki kwa 

urahisi. 

Anatambua ujumbe 

unaoafiki baruapepe 

kwa rafiki.  

Anatambua baadhi 

ya ujumbe unaoafiki 

baruapepe kwa 

rafiki.  

Anatambua baadhi ya 

ujumbe unaoafiki 

baruapepe kwa rafiki 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua  

vipengele vya 

kimuundo vya 

baruapepe kwa rafiki. 

  

Anatambua kwa 

wepesi vipengele vya 

kimuundo vya 

baruapepe kwa rafiki. 

Anatambua vipengele 

vya kimuundo vya 

baruapepe kwa rafiki. 

Anatambua baadhi 

ya vipengele vya 

kimuundo vya 

baruapepe kwa 

rafiki.  

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya kimuundo 

vya baruapepe kwa rafiki 

kwa kusaidiwa.  

Kuweza kutumia 

lugha inayofaa katika 

uandishi wa 

baruapepe kwa rafiki. 

Anatumia lugha 

inayofaa katika 

uandishi wa 

baruapepe kwa rafiki 

kwa urahisi. 

Anatumia lugha 

inayofaa katika 

uandishi wa baruapepe 

kwa rafiki. 

Anatumia kwa kiasi 

lugha inayofaa 

katika uandishi wa 

baruapepe kwa 

rafiki. 

Anatumia kwa kiasi 

lugha inayofaa katika 

uandishi wa baruapepe 

kwa rafiki. 

Kuweza kuandika 

baruapepe kwa rafiki 

kwa kuzingatia 

ujumbe, lugha na 

muundo ufaao. 

Anaandika kwa 

urahisi baruapepe 

kwa rafiki kwa 

kuzingatia ujumbe, 

lugha na muundo 

Anaandika baruapepe 

kwa rafiki kwa 

kuzingatia ujumbe, 

lugha na muundo 

ufaao. 

Anaandika 

baruapepe kwa 

rafiki kwa 

kuzingatia ujumbe 

na baadhi ya 

Anaandika baruapepe 

kwa rafiki kwa 

kuzingatia ujumbe na 

baadhi ya vipengele vya 

lugha na muundo ufaao 
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ufaao. vipengele vya lugha 

na muundo ufaao. 

kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

15.4 

Sarufi  

  

15.4.1 Usemi 

Halisi na 

Usemi wa 

Taarifa  

 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze:  

a) kueleza maana za 

usemi halisi na usemi 

wa taarifa 

b) kutambua kanuni za 

kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi wa 

taarifa 

c) kutumia usemi halisi na 

usemi wa taarifa 

ifaavyo 

d) kuchangamkia 

matumizi ya usemi 

halisi na usemi wa 

taarifa katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana za usemi halisi na 

usemi wa taarifa akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 
● kutambua kanuni za kimsingi za 

kubadilisha usemi halisi kuwa usemi 

wa taarifa (k.v leo kuwa siku hiyo, 

kwetu kuwa kwao, hapa kuwa hapo, 

kiambishi ‘ta’ cha wakati kuwa ‘nge’ 

n.k.) akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi  
● kutungia wenzake katika kikundi 

sentensi sahili za usemi halisi na 

usemi wa taarifa akizingatia suala 

lengwa 
● kumsomea mwenzake sentensi sahili 

alizotunga za usemi halisi na usemi 

wa taarifa 
● kubadilisha sentensi sahili kutoka 

usemi halisi hadi usemi wa taarifa na 

Ni kwa usemi 

gani tunaweza 

kuwasilisha 

ujumbe? 

Je, ni mambo 

gani 

unayazingatia 

wakati wa 

kubadilisha 

usemi halisi 

kuwa usemi wa 

taarifa? 
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usemi wa taarifa hadi usemi halisi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 
● kushirikiana na wenzake kutunga na 

kutathmini sentensi sahili za usemi 

halisi na usemi wa taarifa. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi na kujadili usemi halisi na wa taarifa. 
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotambua sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa kwenye matini ya 

kidijitali. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapomsomea mwenzake sentensi sahili alizotunga za usemi halisi na usemi wa taarifa. 
● Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapotunga na kutathmini sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa na 

wenzake. 

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 
● Ukakamavu – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kutambua sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa 

taarifa anakuza ukakamavu, stahamala na kujiamini.  
● Maadili ya mtu binafsi – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutumia usemi halisi na wa taarifa katika 
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sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English – somo hili pia hushughulikia dhana ya usemi halisi na usemi wa taarifa.  
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Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana za usemi 

halisi na usemi wa 

taarifa.  

Anaeleza maana za 

usemi halisi na usemi 

wa taarifa kwa ufasaha. 

Anaeleza maana za 

usemi halisi na usemi 

wa taarifa. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana za usemi 

halisi na usemi wa 

taarifa. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana za usemi halisi na 

usemi wa taarifa kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

kanuni za 

kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi 

wa taarifa. 

 

Anatambua kanuni za 

kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi wa 

taarifa kwa urahisi. 

Anatambua kanuni za 

kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi wa 

taarifa. 

Anatambua baadhi 

ya kanuni za 

kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi 

wa taarifa. 

Anatambua baadhi ya 

kanuni za kubadilisha 

usemi halisi kuwa usemi 

wa taarifa kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

usemi halisi na 

usemi wa taarifa 

ifaavyo. 

 

 

Anatumia usemi halisi 

na usemi wa taarifa 

ifaavyo kwa urahisi. 

  

Anatumia usemi 

halisi na usemi wa 

taarifa ifaavyo. 

Anatumia baadhi ya 

usemi halisi na 

usemi wa taarifa 

ifaavyo. 

Anatumia baadhi ya 

usemi halisi na usemi wa 

taarifa ifaavyo kwa 

kusaidiwa. 

 

 

 

 

RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 217 

 

SHUGHULI ZA HUDUMA ZA KIJAMII ZINAZOCHANGIA UJIFUNZAJI 

Mradi wa shughuli ya huduma za kijamii umejikita katika mada ndogo ya fasihi simulizi. Mradi huu utamwezesha 

mwanafunzi kuelewa dhana ya fasihi simulizi aliyojifunza darasani. Mradi huu utahusisha ukusanyaji wa nyimbo za 

watoto. Kazi hii itatumika shuleni kama nyenzo ya kufundisha fasihi simulizi. 

 

Mradi huu utahitaji mwanafunzi kutambua aina mbalimbali za nyimbo za watoto katika fasihi simulizi na njia mwafaka 

ya kukusanya nyimbo hizo. Ili kutekeleza mradi huu mwanafunzi ashirikishwe katika kikundi.  

 

Mradi huu utatekelezwa kwa: 

a) Kutambua nyimbo za mbalimbali za fasihi simulizi 

b) kutambua mbinu mwafaka ya kukusanya nyimbo za watoto katika fasihi simulizi 

c) kutambua mahali watakapozuru ili kupata nyimbo mbalimbali za watoto 

d) kuomba idhini ya kufanya utafiti kutoka kwa wasimamizi wa shule 

e) kuenda nyanjani kufanya utafiti 

f) kurekodi au kunasa nyimbo za watoto kwa kutumia vifaa vya kidijitali 

g) kuwasilisha nyimbo walizokusanya  

h) kueleza mafanikio na changamoto ya kazi mradi. 

 

Mada  Mada 

Ndogo 

Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

Nyimbo za 

Watoto 

  

  

  

Kufikia mwisho wa kazi 

mradi, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua mbinu 

mwafaka za 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua mbinu mwafaka za kukusanya 

nyimbo za watoto katika jamii yake 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

1. Je, ni 

nyimbo gani 

za watoto 

unazozijua? 

2. Je, ni ujumbe 
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kukusanya nyimbo za 

watoto  

b) kukusanya aina 

mbalimbali za nyimbo 

za watoto katika jamii 

c) kujadili ujumbe 

unaojitokeza katika 

nyimbo mbalimbali za 

watoto alizozikusanya 

d) kueleza mafunzo 

yanayojitokeza katika 

aina mbalimbali za 

nyimbo za watoto 

alizozikusanya 

e) kuchangamkia nafasi 

ya fasihi simulizi 

katika ukuzaji wa 

lugha.  

  

● kujadiliana na wenzake kuhusu mbinu 

alizozitambua 
● kukusanya aina mbalimbali za nyimbo 

za watoto (k.v. za kuvuka barabara, za 

kuaga mwalimu, n.k.) katika jamii yake 
● kurekodi (inapowezekana) nyimbo za 

watoto kwa kutumia kifaa cha kidijitali 

ili kumsaidia katika kuzichambua 
● kujadili sifa za nyimbo za watoto 

alizozikusanya (k.m. unaimbwa lini, na 

akina nani, kwa nini n.k) akishirikiana 

na wenzake katika kikundi 
● kutathmini ujumbe unaojitokeza katika 

kila wimbo alioukusanya akiwa na 

wenzake katika kikundi 
● kujadili mafunzo yanayojitokeza katika 

nyimbo za watoto alizozikusanya 
● kuwasilishia kazi yake kwa wenzake na 

mwalimu ili waitathmini 
● kutathmini kazi za wenzake kwa 

upendo. 

gani 

unaopata 

katika 

nyimbo za 

watoto 

unazozijua? 

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anapofikiri kuhusu ujumbe na mafunzo yanayojitokeza katika 

nyimbo za watoto. 
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● Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anapowasiliana na watu anapokusanya nyimbo za watoto.  
● Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kurekodi nyimbo za watoto. 
● Kujiamini – mwanafunzi anapowasilisha nyimbo za watoto alizozikusanya. 
● Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapoenda nyanjani kukusanya na kujifunza nyimbo mbalimbali za watoto. 

Maadili 
● Heshima – mwanafunzi anapoheshimu wanajamii anaotangamana nao wakati wa kukusanya nyimbo za watoto. 
● Uwajibikaji – mwanafunzi anapokusanya aina mbalimbali za nyimbo za watoto. 
● Amani – mwanafunzi anapokusanya aina mbalimbali za nyimbo za watoto kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala mtambuko anuwai – kutegemea aina mbalimbali za nyimbo za watoto. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English na Indigenous Languages – masomo haya pia yanashughulikia tungo za fasihi simulizi. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 

Mbali na Matarajio RASIM
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Kuweza kutambua 

mbinu mwafaka za 

kukusanya nyimbo za 

watoto. 

 

Anatambua mbinu 

mwafaka za kukusanya 

nyimbo za watoto kwa 

urahisi. 

Anatambua mbinu 

mwafaka za 

kukusanya nyimbo 

za watoto. 

Anatambua baadhi 

ya mbinu mwafaka 

za kukusanya 

nyimbo za watoto. 

Anatambua baadhi ya 

mbinu mwafaka za 

kukusanya nyimbo za 

watoto kwa kusaidiwa. 

Kuweza kukusanya 

aina mbalimbali za 

nyimbo za watoto 

katika jamii.    

Anakusanya kwa umahiri 

aina mbalimbali za 

nyimbo za watoto katika 

jamii. 

Anakusanya aina 

mbalimbali za 

nyimbo za watoto 

katika jamii. 

Anakusanya 

nyimbo chache za 

watoto katika jamii. 

Anakusanya nyimbo 

chache za watoto katika 

jamii kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 

ujumbe unaojitokeza 

katika nyimbo 

mbalimbali za watoto 

alizozikusanya. 

 

Anajadili kwa urahisi 

ujumbe unaojitokeza 

katika nyimbo 

mbalimbali za watoto 

alizozikusanya. 

Anajadili ujumbe 

unaojitokeza katika 

nyimbo mbalimbali 

za watoto 

alizozikusanya. 

 

Anajadili baadhi ya 

ujumbe 

unaojitokeza katika 

nyimbo mbalimbali 

za watoto 

alizozikusanya. 

Anajadili baadhi ya 

ujumbe unaojitokeza 

katika nyimbo 

mbalimbali za watoto 

alizozikusanya 

kwa kusaidiwa.  

Kuweza kueleza 

mafunzo 

yanayojitokeza katika 

aina mbalimbali za 

nyimbo za watoto 

alizozikusanya. 

Anaeleza kwa ufasaha 

mafunzo yanayojitokeza 

katika aina mbalimbali za 

nyimbo za watoto 

alizozikusanya. 

Anaeleza mafunzo 

yanayojitokeza 

katika aina 

mbalimbali za 

nyimbo za watoto 

alizozikusanya. 

Anaeleza baadhi ya 

mafunzo 

yanayojitokeza 

katika aina 

mbalimbali za 

nyimbo za watoto 

alizozikusanya. 

Anaeleza baadhi ya 

mafunzo yanayojitokeza 

katika aina mbalimbali 

za nyimbo za watoto 

alizozikusanya kwa 

kuelekezwa. 
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA 

SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI 

MADA MAPENDEKEZO YA 

MBINU ZA KUTATHMINI  

MAPENDEKEZO YA 

NYENZO ZA 

KUFUNDISHIA  

MAPENDEKEZO YA 

SHUGHULI NYINGINE 

ZILIZORATIBIWA ZA 

UJIFUNZAJI  

KUSIKILIZA 

NA 

KUZUNGUMZA  

a) Kumakinikia jinsi 

mwanafunzi anavyotumia 

lugha katika mawasiliano 

b) Kujibu maswali  

c) Maigizo   

d) Kutambua k.m. kwenye 

orodha  

e) Kuambatanisha maneno na 

majibu 

f) Mijadala  

g) Mazungumzo  

h) Matumizi ya ishara za mwili 

● Chati  
● Michoro na picha 
● Mgeni mwalikwa  
● Vifaa vya kidijitali (k.v 

tarakilishi/vipakatalishi, 

kinasasauti, rununu, 

projekta, video)  
● Mti maneno 
● Kapu maneno 
● Vitabu mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

4. Ziara za nyanjani 

5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali RASIM
U



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hakiuzwi 

 

Page | 222 

 

k.v ishara za uso, za mikono 

na mabega kuimarisha 

masimulizi yake 

i) Wanafunzi kufanyiana 

tathmini 

KUSOMA a) Kutunga sentensi k.m. kwa 

kutumia msamiati lengwa  

b) Kujibu maswali k.m. katika 

ufahamu  

c) Kutoa muhtasari wa 

ufahamu au matini 

yaliyosomwa  

d) Kusoma kwa sauti  

e) Wanafunzi kufanyiana 

tathmini 

f) Potfolio 

g) Shajara 

 

● Tarakilishi/vipakatalishi  
● Kinasasauti 
● Rununu  
● projekta  
● Kamusi mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

4. Ziara za nyanjani 

5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 

KUANDIKA a) Kuandika tungo mbalimbali  

b) Wanafunzi kufanyiana 

tathmini 

c) Potfolio 

d) Shajara 

e) Mijadala kuhusu vidokezo 

vya insha 

 

● Kielelezo cha insha ya   

masimulizi  
● Kielelezo cha insha ya 

maelezo  
● Kielelezo cha insha ya 

maelekezo  
● Nakala ya barua ya 

kirafiki  

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

4. Ziara za nyanjani  

5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 
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● Nakala ya barua rasmi 
● Barua pepe 

SARUFI a) Kutambua k.m. kwenye 

orodha  

b) Kuambatanisha maneno 

lengwa  

c) Kujaza mapengo  

d) Kutunga sentensi 

e) Kazi mradi  

 

 

 

 

● Tarakilishi/vipakatalishi  
● Kinasasauti 
● Rununu  
● projekta  
● Kapu maneno  
● Mti maneno  
● Kadi maneno  
● Picha za vitu mbalimbali  
● Michoro  
● Chati  
● Mabango 
● Sanamu  
● Nyenzo halisi  

 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Ziara za nyanjani 

4. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 

 RASIM
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