KISWAHILI

KIDATO CHA NNE 

KARATASI YA TATU

MTIHANI WA KUFUNGUA MUHULA WA TATU 2022

MWONGOZO

USHAIRI

a) Tarbia – mishororo minne kwa kila ubeti
Ukaraguni – vina vinabadilika kutoka ubeti mmoja hadi mwingine

Tumbuizo -  urari wa mizani kwenye vipande vya mshororo



Yoyote moja 1x1 = 1


(alama 1)
b) -Mtu mwenye tamaa ni hatari kama nyoka.

    -Mwenye tamaa ana urafiki/ masengenyo

    -Mwenye tamaa anaweza kuua

    -Mwenye tamaa ni mchoyo

(alama 3)

c)

– Mishororo minne/Tarbia/unne

- Migao mitatu – ukwapi/utao/mwandamizi

-Vina vitatu katika kila ubeti.

-Mizani 8,8,8.

-Kibwagizo

-Beti sita

(zozote 3 x1=3)

d)

Iwapo ukinunua kitu shetani hafurahi bali hujawa na chuki.

Mtu kama huyu atakasirika moyoni kwa kile ulichokifanya.

Atakuonya ili akavunje matumaini ya kutekeleza ulichokinuia.

Mtu mwenye tamaa ni hatari kama nyoka.

(zozote 4x1=4)

e) 

i) Takriri- kibwagizo

ii)Tashbihi-hatari kama nyoka

iii)Tashihisi-Bahati ina hadaa

iv) Nahau- Kinyesi nimetupiwa

(zozote 4x1=4)

f)

 i) Inkisari- ukweliwe, kiso, tajawa, asosema, alo, mipangoyo.

ii) Tabdila- Shaitani(kubadilisha sauti)

iii) mazida- shaitani(kurefusha)

iv) Kubananga/kufinyanga-shaitani hafurahi ninacho changu kilio-Ninancho kilio changu.

(zozote 4x1=4)

g) 

i) baa, balaa, janga

ii) Majivuno, maringo, ujeuri

(zozote 2x1=2)

2 a)

i)Msemaji-Kenga

ii)Msemewa- Majoka

iii)Mahali – Ofisini mwa Majoka

iv) Sababu – Majoka amesoma gazeti na kuona kuwa watu wametoa maoni ya kwamba Tunu awanie uongozi wa Sagamoyo.

(4x1=4)

Tamathali za usemi zilizotumika

i) Nidaa k.m Mamangu wee!

ii) Swali la balagha- Eti asilimia zaidi ya sitini iko tayari kumpigia kura ikiwa atasimama?

Kutaja 1, mfano 1 (2x1=2)

iii)Sifa za Kenga: 

-Ni katili

-Ni mshauri

-Ni mwenye mapuuza

-Ni mnafiki

-Ni kibaraka

(zozote 4x1=4)

KIGOGO

b) i)Kinyango cha kike kinachochongwa na Sudi na kukuita shujaa halisi wa Sagamoyo kinaashiria shujaa wa kike atakayekomboa jimbo la Sagamoyo dhidi ya uongozi dhalimu ambaye ni Tunu.

ii) Fimbo ya Kenga yenye kichwa cha nyoka ni ishara ya jinsi alivyokuwa katili  kwa raia.

iii) Uchafu wa soko la Chapakazi ambao unamsababisha hata mzee Kenga kuziba paa yake anapoenda huko ni sihara ya maovu yaliyokithiri jimboni Sagamoyo.

iv)Majoka kuvaa mkufu shingoni wenye kidani cha umbo la Swila ni ishara ya namna Majoka aliyokuwa hatari kwa maisha ya raia wa jimbo la Sagamoyo.

v)Kujaa kwa maziara jimboni Sagamoyo hadi hakuna nafasi ya kuwazika wafu wengine ni ishara ya mauaji yaliyokuwa yametekelezwa na Majoka.

vi)Kilio na machozi mengi ndani ya ziwa lililofunikwa na damu ni ishara ya raia waliouliwa na Majoka wanaoliliia haki yao.

vii) Hali ya Majoka kujiona ndani ya ziwa lililofurika damu ni ishara ya mauaji mengi ya raia aliyokuwa akitekeleza.

viii) Kutojaa kwa raia jinsi ilivyo kawaida katika mkutano wa kuadhimisha sherehe ya uhuru pamoja na siku ya kuzaliwa kwa Majoka ni ishara ya raia kuasi Majoka kutokana na uongozi wake dhalimu.

ix) Damu ya Jabali anayoioana Majoka ikitiririka mikononi mwake akiwa amezirai ni ishara kuwa yeye ndiye aliyemuua Jabali.

x) Chombo cha safari ya jongomeo ni ishara ya kuwa mwisho wa Majoka kuondolewa mamlakani uko karibu.

(zingatia nyingine yeyote sahihi 10x1=10)

3. Ukiukaji wa haki na uvunjaji wa sheria

i)Unyakuzi wa ardhi k.m. soko la Chapakazi

ii) Vifo/mauaji – k.m. kifo cha Jabali

iii) Ufisadi- uvujaji wa pesa za umm

iv) Njaa/ukosefu wa chakula- watoto wa Ashua

v) Kufungwa jela bila hatia- Ashua

vi) Unyanyasaji wa kijinsia- Ashua kunyanyashwa kimapenzi

vii) Ukosefu wa ajira- vijana waliohitimu kutoka vyuo vikuu kukosa ajira.

Viii) Kodi za juu- wananchi kutozwa kodi isiyo halali

ix) Mishahara duni-walimu na madaktari

x) Migomo- walimu na madaktari kugoma

xi) Mihadarati na pombe haramu- hili lilikubaliwa

xii) Uharibifu wa mazingira- ukataji ovyo wa miti.

Xiii) Ubarakara- Ngurumo, Asiya, Kenga, Boza n.k.

xiv) Maandamano- kutokana na upinzani

xv) Mikopo- kukosa uadilifu/uwajibikaji .

 xvi) Vitisho- wananchi kutishwa wahame  kutoka Sagamoyo.

xvii) Gharama ya maisha kupanda.

xviii) Ukosefu wa maendeleo- hotuba ya Tamu.

xix) Elimu duni- wananchi kuishia kuwa kabeji.

x) Mapendeleo k.m. - Ashua anapewa ajira katika Majoka & Majoka academy lakini anaikataa

- Kenga ni binamuye Majoka.

(Zozote 20x1=20)

4 a)

i) Msemaji- Mwangeka

ii) Msemewa- nafsi yake

iii) Mahali- nyumbani kwake alikojenga karibu na ufuo wa bahari

iv) Sababu- anamkumbuka mkewe Lily Nyamvula aliyepinga hatua yake ya kujiunga na vikosi vya usalama.

(alama 4)

b) Jazanda- Tausi kumrejelea mkewe Lily Nyamvula

(alama 2)

c) Mwangeka alikuwa ameenda kudumisha amani kwingine(Mashariki ya kati) mkewe alipokufa kutokana na ukosefu wa usalama nchini.

(alama 2)

d) Athari za ukosefu wa usalama katika nchi ya wahafidhina.

i)Vifo au mauaji- Ridhaa alipoteza familia yake yote.

ii) Uharibifu wa mali- k.m. Nyumba ya Ridhaa iliteketea na byote vilimokuwemo.

iii) Ubakaji- watoto wa Kaizari walibakwa.

iv) Njaa- wakimbizi walikula mizizi kwa ajili ya ukosefu wa chakula.

v) Kiu- hakukuwa na maji safi ya kunywa.

vi) Msongamano- Maelfu ya wakimbizi walisongamana mno kwenye kambi la wakimbizi.

vii) Uharibifu wa mazingira- Msitu wa mamba uliharibiwa, mto ulianza kukauka.

viii) Mkurupuko wa maradhi-kipindupindu na maradhi mengine.

ix) Ukosefu wa huduma za kimsingi k.v. hospitali, vyoo na vinginezo na wengi waliteseka.

x) Chuki miongoni mwa familia k.m. Selume aliacha aila yake kutoka na chuki iliyotokea.

xi) Msongo wa mawazo k.m. Kaizari aliathirika sana.

-Ridhaa alipata shinikizo la damu.

Xii) Ukosefu wa makao-wengi waliishi nje bila ya makazi.

(zozote 12x1=12)

RIWAYA:CHOZI LA HERI-ASSUMPTA MATEI

5

i) Jazanda
-Ni mbinu ya kulinganisha vtu viwili moja kwa moja bila kutumia viunganishi.

-Ardhi ya mzee Mwimo Msumbili ikawa haitoshi kuyalea madume yake ishirini. Vijana wake wanalinganishwa na madume ishirini.

-Kuna jazanda ya jahazi ambayo inarejelea nchi ya Wahafidhina.

-Jazanda ya mkia wa mbuzi imetumiwa kurejelea mishahara duni wanayolipwa wafanyakazi wenyeji wanaofanya kazi katika makampuni ya kigeni yanayochimba madini nchini.

-Jazanda ya mtoto wa miaka hamshini inarejelea nchi za Kiafrika ambazo tayari zimetimiza miaka hamsini na zaidi baada ya kupata uhuru lakini bado ni tegemezi kama mtoto.

-Jazanda ya gharika kurejelea maangamizi ya watu ambayo yangetokea baada ya kiongozi mpya kutawazwa.

-Jazanda ya maziwa na asali inarejelea namna watu wa Msitu wa Mamba walivyokuwa wakifaidi mazao tele katika msitu huo uliojaa rutuba.

-Jazanda ya kanaani mpya pia inarejelea Msitu wa Mamba ambao ulikuwa umesheheni ardhi yenye rutuba.

-Jazanda ya njuga za ujasiriamali inarejelea elimu ya ujasiriamali uwekezaji (vijana hawajafunzwa huko vyuoni ili wajiajiri.)

(zozote 10x1=10)

ii) Sadfa

-sadfa ni matukio ambayo hayakupangwa kutukia wakati mmoja.

-Kukutana kwa Umu na Dick kwenye uwanja wa ndege kulifanyika kisadfa.

-Ni sadfa kuwa wakati Umu anampa Dick ushauri katika safari ndipo Dick alikuwa ameamua kuyabdadilisha maisha yake.

-Ni sadfa kuwa Mwangeka ndiye mlezi wa Umu na Dick naye binamu yake Mwangemi ndiye mlezi wa Mwaliko.

-Ni sadfa kuwa hoteli aliyoichagua Mwaliko kumpeleka babake mlezi ili amnunulie chamcha ndiko akina Umu walikuwa na wazazi wake.

-Ni sadfa kuwa siku yake Umu ya kuzaliwa ndiyo siku ya kuzaliwa kwa Mwangemi.

-Ni sadfa kuwa siku aliyoitwa Ridhaa kwenda kumhudumia mgonjwa ndiyo siku familia yake iliangamizwa na kumponyoka.

-Ilikuwa sadfa Umulkheri kukutana na Hazina, kijana ambaye alikuwa amemsaidia hapo nyuma.

(zozote 10x1=10)

TUMBO LISILOSHIBA

6.0

a) i) Msemaji-Sara

ii) Msemewa- nafsi yake

iii) Mahali- nyumbani kwao

iv) Sababu- Sara alikuwa hajafikia utatuzi wa tatizo lake baada ya kubakwa na janadume akitoka twisheni.                                                                                                                                  (4x1=1)

b) Vipengele vya kimtindo:

i) Maswali ya balagha k.m. Kipi kipya kilichotokea?

-Matone mangapi ya machozi amekwishajirovya?

ii) Mjadala wa nafsi/uzungumzi nafsia k.m. dondoo nzima.

(2x2=4)

c) Sara alitambua kwamba alichokihitaji sasa sio kilio na machozi tena wala si kujijutia na kujilaumu. Alichokihitaji ni kupashona pale ambapo tayari palikwishararuka.

(alama 2)

d) i) Ubakaji- Sara anabakwa na janadume akitoka twisheni.

ii) Ujauzito- Sara aliambulia ujauzito bila kutaka.

iii) Kuharibiwa maisha- Sara alivunjiwa ujanajike na utu wake.

iv) Kutengwa- Sara aliona kutengwa kila alivyofikiri kilichomfika.

v) Kuteswa- Sara aliwaza kuwa babake angemchinja.

vi) Kufukuzwa nyumbani- Sara alifikiria jinsi angetupwa nje na kuambiwa nyumba yao aione paa!

vii) Kudhahilishwa- mama yake Sara hana usemi mbele ya mumewe.

viii) Kuachishwa masomo- Sara alifikiria jinsi skuli ingemtazama kufuatia tukio lile.

ix) Kulaaniwa- Sara aliona angelaaniwa na walimu wake.

x) Kusimangwa- Sara alihofia masimango ya majirani na wanafunzi wenzake. Wengi wangemtenga kama mgonjwa wa ukoma.

(Zozote 10x1=10)

FASIHI SIMULIZI

7 a) Maigizo ni sanaa ya mazungumzo yanayoambatana na matendo.                                    (al. 2)

    b) Sifa za maigizo: 

i) Hutolewa mbele ya hadhira

ii) Huhitaji uwanja maalumwa kutendea au mandhari.

Iii) Sharti kuwe na tendo la kuigizwa.

iv) Huiga hali ya maisha ya jamii husika.

v) Huwa na muundo mahususi wa mtiririko wa matukio.

vi) Maigizo yanaweza kuambatana na ngoma moja na uimbaji wa nyimbo

vi) Waigizaji huvaa maleba yanayooana na hali wanazoigiza.

(zozote 4x1=4)

c) i) Awe jasiri

ii) Awe mbunifu

iii) Awe mwenye ujuzi wa kutumia ishara za uso, za mwili na miondoko kulimgana na ha;i anayoigiza.

iv) Awe mwenye uhuzi na ufasaha wa lugha

v) Aielewe hadhira yake.

vi) Anapaswa kuvaa maleba yanayooana na nafasi anayoigiza.

Vii) Aweze kubadilisha toni na kiimbo kulingana na hali tofauti za matukio.

Viii) Ashirikishe hadhira

ix) Aelewe utamaduni wa hadhira yake

x) Aweze kufaragua

(zozote 4 x 1=4)

d) Umuhimu wa kushiriki:

1. i)Mtafiti hupata habari za kuaminika moja kwa moja.

ii) Ni njia bora ya kukusanya habari kutoka kwa wanajamii ambao hawajui kusoma na kuandika.

iii) Ni rahisi kwa mtafiti kuuliza maswali kuhusu kipera kinachowasilishwa.

iv) Mtafiti hupata taathira na hisia halisi ya yanayowasilishwa .

v) Mtafiti anaweza kunakili anayosikiliza au anayotazama.

vi)  Mtafiti anaweza kuthibitisha yale aliyokusanywa kupitia kwa hojaji na mahojiano kwa kuyahakiki.

vii)  Hukuza utangamano kati ya mtafiti na wanajamii.

(Zozote 5 x 1 = 5)

2. Udhaifu wa mbinu ya kushiriki.

i)Mbinu hii huchukua muda murefu

ii) Huenda mtafiti akatekwa na yaliyomo na kusahau kurekodi.

iii) Ugeni wa mtafiti huweza kuleta wasiwasi miongoni mwa washiriki.

iv) Uchanganuzi wa data kwa njia hii ni ngumu na ni rahisi kwa mtafiti kuacha masuala muhimu.

v) Ni njia ghali ya utafiti kwani mtafiti husafiri mbali ili kushiriki katika utendaji.

(Zozote 5 x 1 = 5)

