MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 102/1 – INSHA 

MTIHANI WA KUFUNGUA MUHULA WA TATU 2022

KIDATO CHA NNE

1. Hii ni insha ya mahojiano .Vipengele muhimu vya insha ya aina hii viweze kujitokeza. Yafuatayo yazingatiwe:

a) Muundo

Sura ya mahojiano idhihirike.

i. Kichwa au anwani

Kichwa kionyeshe wahusika na mada inayoshugulikiwa

ii. Utangulizi

Haya ni maelezo mafupi kwenye mabano ambayo hufafanua mazingira ambapo mahojiano yanaendelea. Huweza pia kutaja majina ya wahusika.

iii. Mwili

Sehemu hii hujumuisha ujumbe au maudhui yanayoshughulikiwa.

Huchukua mtindo wa  kitamthilia.

Majina ya mhoji na mhojiwa huandikwa  kushoto mwa pambizo yakifuatwa na koloni kisha kauli zao.

Maelezo ya ziada huandikwa kwenye mabano.

iv. Hitimisho

Huhitimishwa na mhoji kwa kutoa shukrani kwa mhojiwa.

b) Maudhui

Baadhi ya hoja ni :

I. Uhasama wa makabila tofautitofauti unakosesha amani.

II. Ukosefu wa ajira unafanya watu wengine kuwa wahalifu.

III. Tamaa ya kutajirika inawafanya wengine kuibiana.

IV. Tofauti za kitabaka.

V. Ufisadi. Wenye pesa huhongana na kufanya vitendo viovu.

VI. Idara ya mahakama kutotoa adhabu kali kwa wahalifu.

VII. Vijana kujiunga na makundi haramu.

Suluhisho

I. Watu kuelimishwa  kuhusu uzuri wa kuishi kwa amani.

II. Kupanuliwa kwa nafasi za ajira.

III. Watu kuhimizwa kutosheka na kile Mungu amewajalia.

IV. Adhabu kali kutolewa kwa wahalifu.

Tanbihi 

Mtahiniwa awe na hoja tano au zaidi ili aweze kujitosheleza kimaudhui.

Mtahiniwa akikosa muundo wa mahojiano aadhibiwe kwa kutolewa alama nne za sura (4s)
2. Hii ni insha ya mjadala. Makala yaonyeshe faida na hasara za mitandao ya kijamii.

Faida za mitandao ya kijamii :

(i) Kuboresha mahusiano

(ii) Kuboresha mawasiliano.

(iii) Hutumika katika kutafuta kazi.

(iv) Hutumika kupunguza misongo ya mawazo.

(v) Huburudisha.

Hasara za mitandao.

(i) Kutumia muda mwingi mtandaoni na kuwafanya watu kuwa wazembe.

(ii) Wafanyikazi huiba muda wa wajiri wao.

(iii) Kuathiri watu kimaadili.

(iv) Kupenyezwa kwa utamaduni wa nje.

(v) Kueneza umbeya.

(vi) Wizi wa mawazo na fedha.

Mtahiniwa awe na hoja tano na zaidi ili kujitosheleza kimaudhui.

3. Hii ni insha ya methali

Kisa kidhihirishe maana ya methali.

Maana ya methali hii ni kuwa jambo linaloenda tenge linafaa kurekebishwa  kabla halijaharibika kabisa. Mtu anafaa kufanya jambo mapema, baadaye haitawezekana.

4. Hii ni insha ya mdokezo. Mtahiniwa anafaa atunge kisa kinachooana na mdokezo aliopewa.

Msimulizi anaweza kutumia mbinu rejeshi na kusimulia kisa kuhusu jinsi mhusika alisaidiwa na familia yao.

Mtahiniwa akikosa kuandika mdokezo atakuwa amepungukiwa kimtindo.

Mtahiniwa akitunga kisa kisichooana na mdokezo atakuwa amepotoka kimaudhui.
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