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MIWONGBEZo - A U CARIHISHA :

JINA:
SHULE YA UPILI YA ANESTAR — LANET

MTIHANI WA KISWAHILL
MWISHO WA MUHULA
MUHULA WA KWANZA -2022
KIDATO CHA KWANZA

MUDA: SAA2

MAAGIZO
Jibu maswali yote katika nafasi zilizoachwa

1. INSHA (ALAMA 20)

Mwandikie rafiki yako barua ukimwambia kuhusu maisha yalivyo katika shule ya upili.

2. UFAHAMU (ALAMA 10)
Soma kifungu kisha ujibu maswali yanayofuata.

NDOTO YANGU

Kila mara huwa ninawaza na kuwazua juu ua maisha yangu ya usoni. Fikra zangu hupaa mithili ya chombo
Kutafuta jawabu la kitendawili cha maisha yangu ya baadaye.

‘Azma niliyo nayo maishani ni ndoto. Ni ndoto ya muda mrefu mfano wa kiu inayosumbua nafsi yangu. Ndoto
hiyo ni ile ya kuwa mkulima.

Zaraa ni kezi yenye mvito mkubwa kwangu. Nimwonapo mkulima amejipinda, jembe mkononi, mgongo
Kauachilia jua limchome litakavyo, misuli imemtutumka na macho kayakaza kwa kwa ari, moyo wangu huchanuka
Jowa furaha mfano wa ua la alfajiri. Furaha yangu ni nimwone mkulima mwenye himaya ya shamba kubwa lenye
mashine na matrekia huku wafanyakazi wakijizatiti kulihudumia.

Ninastahabu kuwa mkulima kwani tajiri wangu atakuwa Maulana kuliko kugjiriwa na mwanadamu mwenzangu.
Mkulima anapotayarisha shamba lake huwa anaweka matumaini yake kwa Rabuka. Kuchipuka na kutoa kwa mbegu
alizozifukia hutegemea mapenzi ya muumba wake. Vilevile, mifugo wake huongezeka kutokana na baraka za Mola,
kinyume cha kazi ambayo ambayo ujira unatokana na kulipwa na tajiri-binadamu.

Furaha yangu kama mkulima ni kusimama juu ya kichuguu ili nishibishe macho yangu kwa mandhari yenye
Kuvutai. Mandhari ya ardhi_ miti na mimea iliyofunika na kutanda kama vile zulia la kijani. Nione pia mifugo wengi
wakijilia majani na nyasi bila hofu. Sauti zao zikisikika zikipokezana kana kwamba wanatoa shukrani kwa Muumba.
wao.

Nitaridhika nionapo vijulanga wenye afya kutokana na lishe bora wakicheza na kurukaruka. Watoto wenye nyuso
sinazobashiri matumaini maishani. Vilevile, ni furaha liyoje kuona wananchi wanaopata lishe bora ya kuwapa
nguvu na afya kwa minajili ya kujenga taifa lao!

Kama mkulima nitachukua jukumu la kuwahamasisha wananchi kutilia maanani umuhimu wa kuhifadhi udongo
ya njaana kutunza vyanzo vya maji kwa kutokata miti kiholela.

Nataraji kuwa mikulima ifi nijiunge na wakulima wenzangu nchini, kva lengo la kuikinga jamii yetu dhidi ya
njaa. Nehi isiyo na chakula cha kutosha cha kuwalisha raia wake huwa ia matatizo. Tatizo mojawapo ni
Kulazimika kuagiza chakula kutoka nchi zingine. Hii huleta hali ya utegemezi na matumizi ya juu ya fedha 2a nchi.

‘Ndoto yangu ni kuona watu wakipata ajira kutokana na kilimo. Waama ajira mashambani au katika viwanda
huhitaji malighatfi kutoka kwenye sekia ya zaraa. Nitaridhika mno nionapo wafanyakazi nitakaowajiri
wakiimarisha maisha yao.
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Wanafunzi wenzangu hushangaa kuona vile ninavyopenda zaraa. Wao hawajui nia yangu., Nia hiyo ni ile ya
kuitimiza ndoto yangu, kwani safari ya kesho hufungwa leo.

MASWALI
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3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 30)
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Mgaagaa na upwa

4ISIMU JAMII (ALAMA 5)
a) Eleza maana ya lugha. (alal)
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