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1) Ushairi
a) Kichwa mwafaka.
· Unafiki wa binadamu.
· Binadamu hatosheki.
· Hatari ya tamaa ya binadamu.
         Yoyote 1x1 =1

b) Sababu ya kulalamika kwa mtungaji.
· Kusengenya/ kusema faraghani.
· Kuuwawa. 
· Kunyang`any`wa pesa.
· Kuchukiwa pindi anaponunua kitu.
        Zozote 3x1 =3

c) Umbo la shairi.
· Lina kibwagizo.
· Mishororo ni 4 katika kila ubeti.
· Beti ni sita.
· Vipande vitatu kila mshororo.
· Vina vya ndani na nje vinabadilika kila ubeti.
· Idadi ya mizani inabadilika katika kila mshororo.
        Zozote 6x ½ =3

d)  Ukinunua kitu binadamu aliye kama shetani hafurahi bali atakasirika kwa kile kitendo.Maneno yake ni ya kutoa tumaini lako.Binadamu anayetamani vya wengine ni hatari kama nyoka.
               4x1=4
e) Mifano ya tamathali za usemi:
· Stiari –mf shetani
· Misemo mf kukupa kisogo
        2x1=2 Kutaja ½, mfano 
 
f) i)  Zani- Baa 
ii) Faraghani –Pembeni
               2x1=2

g) i) Kuboronga sarufi mf hafurahi shetani.
ii) inkisari mf Kinuna badala ya ukinunua.
iii) Tabdila mf rohoyo badala ya roho.
                 Zozote     2x2=4

h) – Ukawafi – lina vigae vitatu.
i) – Nimkereketwa anayekerwa na unafiki wa binadamu.
                      1x1=1

CHOZI LA HERI 
2.  a) Muktadha 
- Ni maneno ya Tetei katika usimulizi wa Kaizari.
- Anamweleza Ridhaa na jamii ya Wahafidhina kwa jumla. 
                  - Wako kambini
- Ni baada ya kutokea kwa vita vya uchanguzi kupinga kutawazwa kwa Mwekevu.

              b)  Athari zinazotokana na kuvikwa kilemba cha kuku:
- Mauaji – Baadhi walipoteza maisha kutokana na mashambulizi mf familia ya 
   Ridhaa
- Vilio – Vya kite vilihanikiza hewani wakati wa vita vya baada ya uchaguzi.
- Ukimbizi – Watu waliacha makaazi yao na kukimbilia usalama mf Ridhaa, 
   Kaizari,Selume nk.
- Uporaji – Majangili waliingia madukani ya wahindi wakapora.
- Uharibifu wa mali – Mifugo na majumba kama ile ya Ridhaa ziliteketezwa.
- Ubakaji – Genge lilivamia boma la Kaizari na kubaka binti zake Lime na 
   Mwanaheri.
- Mateso ya kisaikolojia – Kaizari alibaki kuuguza majeraha ya maoyo aliyoyapata 
   kwa kuona unyama wa kubakwa kwa wanawe.
- Vita vya wenyewe kwa wenyewe – Familia ya Ridhaa ilishambuliwa kwa moto na        
   jirani yake Kedi.
- Ukosefu wa chakula na maji – Kule msituni wakimbizi walikula mizizi na matunda 
   mwitu huku wengine wakifa njaa.
- Magonjwa – Wakimbizi walipatwa na homa ya matumbo na kipindupindu kwa 
   kunywa maji machafu.
- Utengano wa kifamilia- Selume alitengana na familia yake kwa misingi ya tofauti za 
   kisiasa.								Zozote  8 x 2 = 16
                                                          				
           3. Uozo katika Chozi la Heri
               - Mashambulizi – familia ya Ridhaa ilishambuliwa kwa moto.
               - Ufisadi –Mabwanyenye walionekana wakitoa hongo hadharani kuzuia ubomozi wa        
                majumba yao.
      
· Ajira ya watoto – vijilunga vilinyakuliwa na kupelekwa maeneo mbali mbali kufanya kazi.
· Unyanyasaji – Wakoloni walinyanyasa wafrika kwa kunyakua ardhi na kuwafanyisha kazi.
· Ubaguzi – Ridhaa alitengwa na wanafunzi wenzake katika eneo la Msitu wa Heri.
· Uongo- Vijana walidaganywa kuwa baada ya uchaguzi watapewa nyadhifa.
· Kisasi – Umati wa wakimbizi ulitaka kumwadhibu askari kwani walimuona kuwa chanzo cha ukimbizi wao.
· Umbeya – Wambeya walisema kuwa mumuwe Selume ameshaoa msichana wa kwao.
· Taasubi ya kiume – Tetei anaamini kuwa uogozi kupewa mwanamke ni maoenevu.
· Wizi – Madereva walivyonza mafuta kwa magari ya waajiri wao na kuyauza.
· Wizi wa watoto- Sauna aliwaiba watoto Dick na Mwaliko.
· Ulaghuzi wa dawa – Dick alishirikishwa katika ulaghuzi wa dawa na Mzee Buda.
· Ukahaba – Sauna aliwahudumia waugwana katika majumba ya kuuza pombe.
· Kuavya mimba – Mamake Sauna alitekeleza kitendo cha kumuavya mimba bintiye Sauna.
· Kutupa watoto – Nehema anapata mtoto aliyetupwa kwenye takataka asubuhi akielekea ofisini.
· Vitisho – Vikaratasi vilienezwa kutahadharisha wageni kuondoka baada ya kutawazwa kwa Mwekevu.
· Ulevi –Shamshi ni mwandani wa chupa ya pombe.
[bookmark: _GoBack]                          Zozote 20x1=20

KIGOGO
   4. a) Muktadha 
 	 - Maneno ya Majoka
 - Anamwambia Ashua 
 - Ofisini kwa Majoka 
- Ni baada ya Ashua kumkataa Majoka kimapenzi.    4 x 1 = 4

 b) Mbinu za lugha
- Swali la balagha mf uliona nini kwa huyo zembe wako?
- Nidaa mf eti mapenzi!				2 x 2 = 4

c) Sifa za mnenaji 
-  Mwenye dharau – anamuita Sudi zembe.
-  Mpyaro anamtusi Sudi kwa kumuita zembe.

d)    - Kupigwa- Ashua kupigwa na askari kule gerezani.
       -  Kubezwa –Tunu anakejeliwa na Ngurumo na walevi wengine.
       - Wanatumiwa kama chombo cha kutumikia wanaume –Majoka anaagiza Husda kumpikia 
          chapati na nyama.
       - Kufungwa – Ashua atiwa gerezani na Majoka.
       - Kunyimwa uogozi – Ngurumo asema kuwa ni heri ampe kura Paka kuliko Tunu.
       - Kunyimwa ajira – Ashua achuuza maembe katitka soko la chapa kazi licha ya kusomea 
         ualimu.
       -Kuozwa bila hiari – Majoka ataka kumwoza Tunu kwa Ngao junior.
       -Kunyimwa fidia- Majoka alitaka kumnyima Hashma fidia baada ya kifo cha mumewe.
       -Kusalitiwa – Husda asalitiwa kimapenzi na Majoka anapomtaka mapenzi Ashua.
       - Wanatumiwa kama chombo cha mapenzi – Majoka anamtaka Ashua kimapenzi.		
                                                                                			 	Zozote 10x1 =10
5. Tamaa ya viongozi.
    - Majoka anamuangamiza Jabali kutokana na tamaa ya kuongoza.
    - Majoka ataka kuridhisha Ngao junior uongozi.
    - Majoka ana tamaa ya anasa anaenda kuogelea katika hoteli yake ya Majoka and Majoka 
       modern resort.
    -Majoka ana tamaa ya ulinzi kutoka kwa askari wake.
    -Majoka ana tamaa ya mapenzi na wake za watu mf Ashua.
    -Majoka ana tamaa ya kuungwa mkono na watu kama vile Ngurumo,Asiya,Boza nk.
    -Majoka ana tamaa ya kupata kodi – Anatoza wna bihashara kodi kwa manufaa yake.
    -Majoka ana tamaa ya kunyakua soka la chapa kazi ilikujenga hoteli ya kifahali.
   - Majoka ana tamaa ya kupata sifa – Ni lazima atangazwe kupitia vyombo vya habari.
Zozote 10x2=20
 TUMBO LISILO SHIBA NA HADITHI ZINGINE
6. a) Muktadha 
        - Kauli ya kwanza ni ya Sasa. 
        - Kauli ya pili ni ya Mbura.
        - Walikua nyumbani kwa mzee Mambo.
        - Ni baada ya kula na kushiba sana katika sherehe iliyoandaliwa kusherehekea motto wa         
           kwanza kuingia nasari na Yule mwingine kumea pembe.

b) Kula tunakumaliza:
       - Mzee Mambo kupata mshahara ilhali hana kazi yoyote.
       - Wafanyikazi wanafika kazini lakini hawafanyi lolote.
       - Wafanyiazi kama mzee mambo wanachota mshahara/hawapewi.
       - Mzee Mambo kuandaa sherehe kubwa inayoangaziwa na vyombo vya  habari kwa garama       
         kubwa.
      -Wizara moja inaendeshwa na mawaziri wawili mf Sasa na Bura katika wizara ya mipango 
        na mipangilio.
      -Mawaziri kuendesha wizara kwa namna ya kujifaidi mf Sasa na Bura wasema kuwa wizara      
         inawaendesha.
      - Magari ya serikari kutumiwa vibaya kwenye sherehe ya mzee Mambo kama vile kuleta 
         maji,jamaa nk.
      -Wenye uwezo wanapapia mali ya umma jinsi Sasa na Bura wanavyobugia chakula upesi.
      -Matajiri hawajali lawama kutokana na wizi wao wa mali ya umma.
      -Dj kwenye sherehe hajali lawama kulipwa mabilioni ya pesa kutoka kwenye hazina ya uuma.
      -Dj ana duka la dawa ambalo mtaji wake ni bohari kubwa ya dawa za serikali.
      -Dj na wenzake wanapata huduma za afya huku rahia wakiumia.	Zozote 10 x 1=10

c) Kula kunawamaliza:
    -Magonjwa yanayosababishwa na lishe mf Saratani,Obesti,presha nk.
    -Kuna mauaji –Watu wanamalizana kutokana na unyakuzi wa mali ya umma.
    -Kuhalalisha wizi-Aliyepewa hapokonyeki.
    - Kuagiza bidhaa ghushi kutoka nje mf mchele huku wakulima wa hapa njini wakikosa     
      wanunuzi.
    -Wananchi kula vyakula duni mf mchele ghushi.
    -Raia kuumia kwa kukosa huduma za kimsingi kwa sababu ya uporaji wa viongozi.
 								Zozote 6x1=6
7. a) -Kubakwa,Sarah anaambulia ubakaji alipokua akirejea shuleni kwa masomo ya ziada.
       - Kujeruhiwa –Sarah anajeruhiwa na kuvuja damu baada ya kubakwa.
      - Kuvunjiwa utu- Tendo la ubakaji lilimvunjia Sara utu na ujananjike wake.
      - Kukatizwa masomo –Mwalimu mkuu alimkabidhi Sarah barua ya kuacha masomo anapokuwa 
        mja mzito.
      -Kudhulumiwa – Mwalimu mkuu anamdhulumu Sarah kwa kumwambia kuwa hiyo haikuwa     
       shule ya wazazi.
    -  Kuteseka kisaikolojia- Sarah anaingiwa na mawazo mengi jinsi ya kuukabili ujauzito wake.
     -Kupata adhabu ya wazazi – Sarah anahofu kwamba babake angemchinja kwa kupata mimba.
    - Kutoaminiwa-Sarah anaogopa kutoa taarifa ya kubakwa kwa kuwa babake hangemwamini.
     -Kuonekaka kama shetani/lawama Kila mara mwanamke anapobakwa yeye ndiye hulaumiwa     
      huku mbakaji akibaki huru.			Zozote 10 x 1=10

b) -Dadi anaumia kimapenzi kwa kumpenda Kidawa ambaye alichelea kumpenda Dadi.
    -Dadi ndiye mchuma riziki- Anachuuza samaki kuikimu jamii.Pesa za mkewe ni za kununua 
     fasheni mpya na mapambo.
   -Dadi alazimika kufanya kazi za nje na za ndani mf upishi.
   -Kidawa na Dadi wana hiari kuzaa mtoto mmoja kutokana na athari za usasa
   -Dadi anajilazimisha/anaumia kumwona mkewe akitembeza bidhaa nje.
   -Dadi anashindwa kumweleza kidawa ugumu wa masharti yake.
   -Dadi ana hofu kuyavunja masharti ya mkewe kwa kuhofia kuvunja ndoa yao
   -Dadi ana wasiwasi kuwa kidawa huenda ana uhusiano wa mapenzi na mwalimu mkuu
   -Dadi alitarajiwa kuwa baada ya kula aviondoe vyombo mezani na kuvisafisha
   -Dadi avumaniwa akiwa katika harakati za kuchunguza mienendo ya Kidawa na mwalimu mkuu
10x1=10
FASIHI SIMULIZI
8. a) Methali ni semi fupi yenye maana fiche	1x2=2
     b) -Ni fupi
         -Huwa na urari wa maneno
         -Huwa na maana ya nje na ya ndani
         -Huwa na sehemu mbili
         -Hufunganishwa na jamii husika
         -Huwa na mpangilio wa kishairi
         -Hutumia tamathali za semi		6 x 1 = 6

c) i)  Tashbihi- usichokijua ni kama usiku wa giza
    ii) Takriri-Haraka haraka haina Baraka
   iii) Tanakali –Kazi mbi! Si mchezo mwema
   iv) Istiari- Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi	4 x 1 = 4

d)- Huburudisha jamii
    -Hufikirisha jamii
    -Huonya wana jamii
    -Hukuza ushirikiano katika jamii
   - Huhifadhi na kuendeleza utamaduni katika jamii
   -Huhifadhi historia ya jamii
  - Ni kitambulisho cha jamii
   -Huadilisha wanajamii                                        8x1=8
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