MTIHANI WA KATI YA MUHULA WA TATU MWONGOZO KIDATO CHA PILI, 2022
1. INSHA
[bookmark: _GoBack]-Hii ni insha ya mazungumzo.
-Inahusisha majibizano baina ya watu wawili au zaidi.
-Hapa majibizano ni kati ya mwalimu wa ushauri na uelekezi, mwanafunzi na  mzazi wake. Wahusika lazima wapewe jukumu la kuzungumzia mada fulani.
-Mtahiniwa anatakiwa kujiweka katika hali ya wahusika wake, mf. Mwalimu wa ushauri na      uelekezi, mwanafunzi, kisha mzazi wa huyu mwanfunzi.
-Mtahiniwa anatakiwa kuwapa wahusika wake lugha inayoambatana na majukumu yao katika mazungumzo.
-Mtahiniwa anapaswa kutumia viingizi au vihusishi.
2. UFAHAMU
1. Changamoto zaUgatuzi/Matatizo ya ugatuzi/Ugatuzi( alama 1x1 = 01)
1. -	Ugatuzi ni mfumo geni (Alama 3x1=03)
	- 	Serikali kuu kutowajibika
	- 	Kudai kuwa mfumo huu unahitaji mda zaidi
(c)  -       Husababisha unyonyaji na ukandamizaji miongoni mwa wananchi kwa kuwatoza ushuru. (alama 2x1=02)
(d)	- 	Hali mbaya ya muundo msingi (alama 3x1= 03)
	- 	Viongozi kuendeleza ufisadi
	- 	Ukosefu wa usawa katika ugavi wa rasilimali
	- 	Viongozi kupuuza mchango wa wananchi
(e) 	- 	Raia kulazimishwa kulipa ili kuona maiti za jamaa zao katika fuo (alama 2x1=02)
	-	Raia kurundikiziwa mzigo wa kulipa ushuru mkubwa
	- 	Ushuruunaolipwanawananchihauwasaidiiwananchi la huishiamifukonimwaviongozi
(f) 	 -      Ugavi wa mamlaka na raslimali kutoka serikali kuu hadi mashinani 	(alama 2x1 =02)
3. MATUMIZI YA LUGHA
1) Oa,ua,au
2) i)Njia, baraste
      ii) sawasawa, shwari
            iii) Aina ya jamii ya ndege.
3) Abiria walisafiri kwa ndege.
4) i) mara kwa mara, Mara chache, tena na tena
      ii) kijeshi, kitoto, kikondoo
5) /d/ - Ni konsonanti 
       -Ya ufizi
      -Ghuna
      -Kipasuo
/th/-kikwamizo – ya meno – si ghuna
6) i)mahali mle mna siafu wengi.
ii)pahali pale pana siafu wengi.
iii) mahali kule kuna siafu wengi.
7) Ukifanya bidii utapita mtihani.
8) i)sentensi ina makosa ya kisarufi
      ii) Neno limeendelezwa vibaya.
     iii)Maana zaidi ya neno Fulani.
9) Vitoto vikaidi viliiba vijitabu vya wenzao.
10) Ni ile sehemu ndogo sana ya neno inayowasilisha maana.

11) i)Mjaribu, jaribio, majaribio
ii)Uchumi, mchumi kuchuma
12) Fasihi simulizi – KN
       Inasomwa kote nchini  - KT
       Kitabu kile kizuri – KN
       Kinauzwa madukani – KT
13) i) Wangapi
      ii) Papi
     iii) Zipi
14) Nyumba hii ilijengwa karibu na mji.
15) Ni kupanda na kushuka kwa sauti.
16) Uu huu ndio uliokatwa.
       Wawa hawa ndio waliotutia matatani.
17)  i)  Kiwafi     -     A - WA 
ii) Ukuta      -      I  - ZI
      
4. FASIHI SIMULIZI
i) Nyimbo ni tungo za kishairi zenye mahadhi ya kupanda na kushuka kwa sauti, muwala na mapigo ya kimziki.
Sifa za Nyimbo
-hutolewa kwa mahadhi ya kupanda na kushuka.
-hutumia lugha ya mkato.
-hutumia lugha nzito yenye kuibua taswira.
-huandamana na ala za muziki.
-hufungamana na muktadha fulani.
-vifungu katika nyimbo hurudiwarudiwa.
-huandamana na uchezaji wa viungo vya mwili.
-huimbwa na makundi ya watu kwa hadhira hai.
Dhima / umuhimu
-hutambulisha jamii kwa kusawiri shughuli na maisha ya jamii.
-humwezesha binadamu kukatasa hisia zake.
-huifadhi na kuendeleza utamaduni wa jamii.
-hutumbuiza.
-hupitisha amani na mambo ambayo jamii inayothamini.
-hutumiwa kuhamasisha watu na kuchochea hisia.
-huakisi ukwasi wa tamaduni za jamii.
-hukuza ubuni ya miongoni mwa wanajamii.
5. ISIMU JAMII
     i) sajiliya hoteni/mkahawani.
    ii) lugha ya adabu
   iii) sentensi fupi fupi.
   iv) kuchanganya ndimi.
   v) utohozi – kastoma.
   vi) haizingatii sarufi.
  vii) kuna msamiati teule/maalum.
 viii) lugha ya kuamrisha
