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MAAGIZO.
· Andika jina lako, nambari ya usajili, mkondo, jina la shule na tarehe katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.
· Tia sahihi yako kisha uandike tarehe katika nafasi zilizoachwa hapo juu.
· Jibu maswali Manne pekee.
· Swali la kwanza ni la lazima.
· Maswali hayo mengine matatu yachaguliwe kutoka sehemu zingine zilizobaki yaani, Riwaya, Tamthilia, Hadithi fupi na ushairi. 
· Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.
· Hakikisha kwamba kurasa zote zimechapishwa na maswali yote yamo.
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SEHEMU A:  FASIHI SIMULIZI.

1.	LAZIMA.
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Hawa wanifuatao wananicha,
kwa ukoo wangu mtukufu
kawa jadi yenye majagina
wa mioyo na vitendo
wananicha,

Kwa kuwa wa kwanza kijijini
kuvishwa taji
kwa mabuku kubukua
kwa kuwa jogoo wa kwanza
kuwika kwenye anga za ilimu
idhini nikakabidhiwa,
ya tafiti kuendeleza
mamlaka nikapewa
ya kuwaza kwa niaba ya jamii.

Hawa wanifuatao wananicha
kwa kuweza
kuvyaza mikakati
ya kukabiliana na ulitima walonipagaza
kwa ndoto zangu za ujana kuzima.

MASWALI.
a)	Tambua kipera hiki cha fasihi simulizi.  (alama 1)
b)	Kwa kurejelea kifungu hiki taja sababu tatu kwa jibu lako.  (alama 3)
c)	Bainisha vipengele viwili vya kimtindo katika kifungu hiki.  (alama 2)
d)	Eleza sifa sita bainifu za kipera hiki.  (alama 6)
e)	Kipera hiki kinaendelea kudidimia katika jamii yako.  Eleza hoja nne utakazotumia kuishawishi jamii yako kukinga hali hii.  (alama 4)
f)	Fafanua umuhimu wa kipera hiki katika jamii.  (alama 4)

SEHEMU B : RIWAYA.
A. MATEI: CHOZI LA HERI
Jibu swali la 2 au la 3.
2.a)	“Maisha yangu yalianza kwenda tenge nilipojiunga na kidato cha pili.  Unajua hali ya mtafaruku wa kihisia inayowapata vijana…”

i)	Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama 4)
ii)	Bainisha kipengele kimoja cha kimtindo katika dondoo hili.  (alama 2)
iii)	Fafanua umuhimu wa nafsineni katika kuijenga riwaya hii.  (alama 4)
b)	Kando na nafsineni.  Eleza jinsi maisha yalivyowaendea tenge vijana wengine katika riwaya hii.  (alama 10)
3.a)	Changanua mtindo katika dondoo hili.  (alama 10)
Maungo yake ambayo daima huwa mepesi yanahisika  kuwa mazito kama nanga.  Sauna anaingia jikoni na kujifunga kimori, tayari kuanza kuchoma mandazi.  Mara moyo unaanza kumwenda mbio na vipapasio vya akili yake kusimama wima.  Anajihisi kama anayetarajia kuanza kinyang’anyiro kikali cha upiganaji masumbwi.  Kwa mbali anasikia mbisho hafifu langoni.  Ghafla uso wake unakumbana ana kwa ana na polisi!  Mara anasikia moyo wake ukimuambia, “Yako ya arubaini imefika,”

b)	Riwaya ya chozi la Heri inadhihirisha jinsi migogoro inavyojitokeza katika jamii.  Thibitsha ukweli huu.  (alama 10)

SEHEMU C:  TAMTHILIA
P. KEA: KIGOGO.

JIBU SWALI LA 4 AU LA 5.
4.a)	“Ni kiwandani ninakofanyia kazi; Majoka and Majoka ...wamewaua…”
i)	Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama 4)
ii)	Bainisha vipengele vitatu vya kimtindo katika dondoo hili.  (alama 3)
iii)	Fafanua sifa mbili za nafsinenewa katika dondoo hili.  (alama 2)

b)	Eleza sababu tano za maandamano katika tamthilia ya Kigogo. (alama 5)

c)	Jadili umuhimu wa mandhari ya soko la chapakazi katika kuijenga tamthilia hii.  (alama 6)

5.	Fafanua jinsi mwandishi alivyofaulu kutumia mbinu zifuatazo katika kuijenga tamthilia ya Kigogo.
i)	Kinaya.  (alama 12)
ii)	Jazanda (alama 8)

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI
A.chokocho na D. Kayanda: Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyingine.
Jibu swali la 6 au la 7
Salma Omar Hama: Shiobe inatumaliza’

6.a)	Changanua mtindo katika dondoo hili.  (alama 10)
Na sisi tunabaki kuwatazama na kusema; Hayatu! Na si kula tu.  Kunywa na kunywa tena.  Vyakula vyeupe vya rangi.  Vitamu, vikali, vichachu.  Baridi.  Hayatu! lakini mpishi ni nani?  Kwa kweli vimepikwaje?  Kwa kuni?  Makaa?  Umeme?  si vya kupikwa ni vya kurowekwa hadi vivunde, vioze na kunyunyizwa hata uvundo?  Aah! wenye midomo washasema “Usimchunguze bata utashindwa kumla!.

b)	Viongozi ndio wa kulaumiwa katika matumizi mabaya ya mali ya umma.  Fafanua kauli hii kwa kurejelea hadithi fupi ya “Shibe Inatumaliza.” (alama 10)
7.	Onyesha namna mwandishi alivyoshughulikia maudhui yaliyo kwenye mabano katika hadithi zifuatazo.
i)	Tulipokutana tena.  (ukiukaji wa haki za watoto) (alama 14)
ii)	Mtihani wa maisha (Elimu).  (alama 6)
SEHEMU E:  USHAIRI.
8.	Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

	Ngakua na mto, ya kuonea
Ngalisana kito, cha kuchezea
Kilicho kizito, cha kuelea
Kikamuenea, akivae.

	Makusudi yangu, Ngaliandaa
Ngafinyanga chungu, cha mduwaa
Ngatia vitangu, vinavyong’aa
Ili ziwe taa, kwa apikae.

	Mkungu wa tano, wa mduwara
Ulo bora mno, kisha imara
Ulo na maono, kuwa ni dira
Kwenye barabara, itindiae

	Ngaomba baraka, kwake Rabana
Punje za nafaka, kila aina
Chunguni kuweka, kwa kulingana
Hajaangu suna, yule alae.

	Ngalifanya bidii, kwenda mwituni
Sio kutalii, kukata kuni
Ya miti mitii, huko jikoni
Isio na kani, ni iwakae.

	Kwa yangu mabega, nikathubutu
Ngabeba mafiga, yalo matatu
Bila hata woga, kwenye misitu
Simba tembo chatu, sinitishie.

	Miti yenye pindi, na jema umbo
Ngajenga ulindi, mwema wimbombo
Fundi aso fundi, penye kiwambo
Moyo wenye tambo, apekechae.

	Singaajiri, ngachimba mimi
Kisima kizuri, cha chemichemi
Maji ya fahari, ya uzizimi
Jua la ukami, siyaishae

	Tamati nafunga, kwa kuishia
Mato ndo malenga, kanikimbia
Nahofu kutunga, mabeti mia
Asije chukia, ayasomae.


MASWALI.
a)	Fafanua ujumbe wa shairi hili.  (alama 2)
b)	Kwa kurejelea ubeti wa pili, eleza umuhimu wa aina mbili za uhuru wa kishairi alioutumia mshairi. (alama 4)
c)	Andika ubeti wa saba kwa lugha nathari.  (alama 2)
d)	Fafanua muundo wa ubeti wa nane (alama 2)
e)	Bainisha mbinu mbili za kimtindo katika shairi hili.  (alama 2)
f)	Eleza aina tatu za urudiaji zilizotumiwa katika shairi hili.  (alama 3)
g)	Fafanua aina mbili za taswira zinazojitokeza katika shairi hili.  (alama 2)
h)	Eleza toni ya shairi hili.  (alama 1)
i)	Bainisha nafsineni katika shairi hili.  (alama 2)
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