TATHMINI YA DAYOSISI YA KAKAMEGA.
KARATASI YA KWANZA.
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA INSHA.
1. Hii ni insha ya hotuba. Muundo ufuatao uzingatiwe.
(a) Kichwa/Mada/Anwani ya hotuba km. Hotuba kuhusu Athari za ufisadi na jinsi ya kukabiliana nao. (Anwani iandikwe kwa herufi kubwa na kisha ipigiwe mstari.
(b) Utangulizi 
· Itifaki izingatiwe katika kuwatambua watu muhimu waliopo.
· Mhutubi ajitambulishe kwa hadhira yake na lengo la hotuba yake.
· Pawe na maamkizi.
· Alama za mtajo zaweza kutumiwa mwanzoni mwa hotuba na mwisho mwa hotuba ama zisitumiwe.
(c) Mwili
· Hii ni sehemu ya maudhui/hoja.
· Athari za ufisadi zitajwe na kufafanuliwa ipasavyo na kisha mapendekezo yatolewe.
(d) Hitimisho
· Mhutubi atoe shukrani kwa hadhira yake kwa kutenga muda wao ili kumsikiza.
· Atilie mkazo kiini cha hotuba yake.
Athari za ufisadi
· Ukosefu wa dawa hospitalini.
· Ujenzi duni wa barabara nchini.
· Kuongezeka kwa ajali barabarani.
· Watu kupewa ajira ambazo hawajasomea na kusababisha huduma mbovu.
· Mijengo kuporomoka na kusababisha mauti na hasara .
· Nchi kufifia kiuchumi.
· Taifa kuwa na sifa hasi ughaibuni.
· Pengo kati ya matajiri na maskini kupanuka zaidi.
· Nchi kunyimwa msaada na mataifa/mashirika ya ufadhili (kadiria hoja za mtahiniwa
Mapendekezo
· Kupiga kalamu mafisadi.
· Kufungwa gerezani.
· Faini kubwa kwa mafisadi.
· Kutowaruhusu mafisadi kuwania kiti chochote cha uongozi.
[bookmark: _GoBack]
· Mali iliyopatikana kifisadi itwaliwe na serikali.
· Umma kuhamasishwa athari za ufisadi kupitia vyombo vya habari.
· Somo kuhusu maadili lifunzwe katika shule za msingi, upili na hata vyuo vikuu. (kadiria hoja za mtahiniwa.

2. Swali la mjadala/mdahalo.
· Mtahiniwa aunge mkono mada kwa kutoa hoja nyingi zinazoonyesha madhara ya mitandao kisha atoe hoja chache za faida. 
· Mtahiniwa apinge mada kwa kutoa kutoa hoja nyingi za faida na chache za hasara.
· Mtahiniwa atakayezungumzia upande mmoja tu k.m. Faida na akose kutoa hasara, asipite C+ 10.
Hasara za mitandao
· Inaendeleza utapeli k.m Umeshinda katika mchezo wa bahati nasibu na kumbe ni ulaghai.
· Inaendeleza wizi wa mitihani ya kitaifa nchini.
· Imezorotesha utamaduni wa kiafrika k.m mavazi.
· Unaendeleza uozo k.m. ponografia.
· Matendo ya kihalifu hupangwa kupitia mitandao hii.
· Watu hupoteza fedha zao zilizo katika akaunti zao kupitia mitandao hii. (kadiria hoja za mtahiniwa.)
Faida za mitandao
· Imerahishisha mawasiliano.
· Imenawirisha biashara.
· Ulipaji nauli umerahisishwa.
· Nafasi za ajira zimebuniwa.
· Imeendeleza utafiti wa kimasomo na kisayansi.
· Upashaji wa habari umerahisishwa.
· Mambo muhimu huhifadhiwa kwa mitandao hii.
· Wanaosaka ajira hujuzwa sehemu zilizo na nafasi za kazi. 
(kadiria hoja za mtahiniwa).

3. Swali la methali
· Achezeaye tope humrukia.
· Maana: Mtu anayechezea tope huishia kuchafuliwa nalo.
· Matumizi: Methali hii huwakanya watu dhidi ya kuandamana au kuhusiana na watu wenye sifa mbaya. Anayehusiana na mtu mbaya huishia kuambukizwa ubaya huo.
· Mtahiniwa atunge kisa kinachodhihirisha matumizi haya.
4. Insha ya mdokezo.
· Mtahiniwa aonyeshe mtu/watu waliokuwa taabani nje na hatua aliyoichukua kuwanusuru.
· Mtahiniwa azingatie nafsi ya kwanza umoja.
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