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MTIHANI WA DESEMBA
MTIHANI WA KUKOMOA
  

MAAGIZO.
· Andika jina lako, nambari ya usajili, mkondo, jina la shule na tarehe katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.
· Jibu maswali Manne pekee.
· Swali la kwanza ni la lazima.
· Maswali hayo mengine matatu yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki yaani; Riwaya, Hadithi Fupi, Ushairi na Fasihi simulizi
· Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.
· Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili.


KWA MATUMIZI YA MTAHINI PEKEE.
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SEHEMU A:  TAMTHILIA.
P. KEA: KIGOGO.

1.	Lazima.
a)	“La, koma! La, koma.  Siwezi mimi, siwezi mimi.  Sitaki kuwa gurudumu la akiba….hujayaacha hayo.?”
i)	Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama 4)
ii)	Bainisha vipengele vinne vya kimtindo katika dondoo hili.  (alama.4)
iii)	Fafanua sifa mbili za nafsinenewa katika dondoo hili.  (alama 4)

b)	Eleza umuhimu wa mandhari husika kwenye dondoo hili katika kuijenga tamthilia ya Kigogo.  (alama.8)
SEHEMU B:  RIWAYA
A.MATEI:  CHOZI LA HERI.
jibu swali la 2 au la 3.

2.a)	“Basi…..muda haukupita kabla ya kusikia mlio wa bunduki, mitutu yake ilitema risasi jinsi bafe atemavyo mate.  Vilio vya kite vilihanikiza hewani, vita vikaanza.”
i)	Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama.4)
ii)	Bainisha aina mbili za taswira katika dondoo hili.  (alama.2)
iii)	Eleza vipengele viwili vya kimtindo katika dondoo hili.  (alama 2)

b)	Vita vinavyorejelewa katika dondoo hili  viliwaathiri wahafidhina kwa njia hasi.  Fafanua. (alama 12)

3.a)	“Nashangaa kinachompa kijana kama huyu, na wengine waliofariki jana, ambao wamesomea shahada za uzamili, kujihusisha na unywaji wa pombe haramu!
i)	Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama 4)
ii)	Fafanua umuhimu wa msemaji katika dondoo hili.  (alama 4)
iii)	Kando na maudhui ya elimu eleza maudhui mengine mawili katika dondoo hili. (alama 2)

b)	Eleza jinsi mwandishi alivyofaulu kutumia mbinu zifuatazo katika kuijenga riwaya hii.
i)	Hadithi ndani ya hadithi.    		(alama 5)
ii)	Mbinu rejeshi				(alama 5)

SEHEMU C:  HADITHI FUPI.
Jibu swali la 4 au 5.
A. chokocho na D. Kayanda (wah):  Tumbolisiloshiba na Hadithi Nyingine.
Alifa chokocho :  “Masharti ya Kisasa”

4.a)	“Pom poom! pom poom! pom poom…Honi ya muuza samaki hiyo.  Alibonyeza mpira wa honi ili kuashiria kwamba sasa yumo njiani juu ya baiskeli yake, anapita akitembeza samaki.
i)	Eleza muktadha wa dondoo hili.  (alama 4)
ii)	Bainisha vipengele vitatu vya kimtindo katika dondoo hili.  (alama.3)
iii)	Bainisha aina tatu  za taswira katika dondoo hili.  (alama 3)

b)”….mapenzi ni mateso, ni utumwa, ni ukandamizaji, ni ushabiki usio na maana.  “Thibitsha ukweli wa kauli hii kama unavyojitokeza kwenye hadithi ya Masharti ya kisasa.  (alama 10)

5.a)	Onyesha jinsi ufisadi unavyoshughulikiwa katika hadithi, “Shibe inatumaliza.”  (alama 10)

	Ali Abudulla Ali:  “Ndoto ya Mashaka”
b)	“….Kumbe hii yote ilikuwa ndoto – ndoto yangu.  Ndoto ya mashaka yangu.”  Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa kumrejelea mhusika husika katika hadithi hii.  (alama 10)
SEHEMU YA D:  USHAIRI.
6.	Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali
Said A. Mohamed:  Mbele ya Safari.

Ilipoanza safari, ilianza kwa dhiki
Tulishikana kwa ari, kwenda safari ya haki
Tukawa ni majabari, nyoyo zisitaharuki
Tukajizatiti

Njaa ikawa thabiti, na kiu kutamalaki
Nasi tulitia dhati, tusijali kuhiliki
Ingawa mbele mauti, dhila na mingi mikiki
Tulijizatiti.

Huu mwisho wa safari, tukaambiwa ni haki
Shangwe kwetu na fahari, utumwa hatuutaki
Kuwa mbele ya safari, juhudi iliyobaki
Tulijizatiti
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Ile ilikuwa ndoto, Mwisho wake mafataki 
Nguvu zimechomwa moto, sahala ‘mekuwa dhiki
Wagombania kipato, utashi haukatiki
Na kutabakari.

Msafara ukasita, kwenye mlima wa haki
Kijasho kinatuita, Mlima haupandiki
Basi sote ‘kajipeta, kukikwea kima hiki
Twataka hazina.

Tukiwa migongo wazi, tukainama kwa shaki
Tukawa’chia ukwezi, kialeni wadiriki
Wakapanda bila kazi, kuteremsha miliki
Wakaitapia


Wakafikia makazi, ya pumbao na ashiki
Huko wakajibarizi, kwenye raha lakilaki
wakaisahau ngazi, ya umma uliomiliki
Mbele ya safari.

Na hazina yetu sote, kuishusha hawataki
Wamo wanatema mate, kwa umati halaiki
Imezima nia yote, kiza hakitakasiki
Mbele ya safari.

a)	Eleza safari inayorejelewa katika shairi hili.  (alama 2)
b)	Onyesha kinaya cha safari inayozungumziwa. (alama 3)
c)	Taja na ueleze bahari tatu za shairi hili ukizingatia:	(alama.2)
i)	Mizani
ii)	Vina
d)	Andika ubeti wa saba kwa lugha ya nathari.  (alama.4)
e)	Eleza umuhimu wa aina mbili za uhuru wa kishairi zilizotumiwa katika ubeti wa sita.(alama 2)
f)	Bainisha aina mbili za urudiaji zilizotumiwa katika shairi hili.  alama 2)
g)	Fafanua aina mbili za taswira zinazojitokeza katika shairi hili.  (alama 2)
h)	Kando na kinaya, bainisha vipengele vingine viwili vya kimtindo katika shairi hili. (alama 2)
i)	Eleza toni ya shairi hili (alama.1)
SEHEMU E:  FASIHI SIMULIZI.
1.	Soma wimbo ufuatao kisha ujibu maswali.
Ewe mpwa wangu,
Kwetu hakuna mwoga, usiwe kama msichana
Uoga ukikufika, huenda ni wa akina mamayo.
Fahali tulichinja ili uwe mwanamume
Iwapo utatingiza kichwa
Uhamie kwa wasiokatwa
Waume wa mbari yetu
Si waoga wa kisu
Wao hukatwa kuanzia macheo hadi machweo.

Simama jicho liwe juu
Ngariba alilala jikoni
Visu ametia makali
Kabiliana na kisu kikali
wengi wasema ni kikali
Mbuzi utampata
Na hata shamba la mahindi
Usiende kwa wasiotahiri.

a)	Huu ni wimbo wa aina gani?  Fafanua.  (alama.2)
b)	Eleza shughuli mbili za kiuchumi zinazodokezwa na wimbo huu.  (alama 2)
c)	Eleza aina mbili za taswira katika utungo huu.  (alama 2)
d)	Kando na taswira, bainisha vipengele vingine viwili vya kimtindo katika wimbo huu.  (alama.2)
e)	Onyesha jinsi taasubi ya kiume inavyojitokeza katika wimbo huu.  (alama 4)
f)	Fafanua umuhimu wa aina hii ya wimbo katika jamii.  (alama 8)
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