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JINA…………………………………………………………………….................NAMBARI……………………............. 

 

SHULE……………………………………………………………………....................MKONDO………………….............. 

 

MTIHANI WA PAMOJA WA NYAHOKAKIRA AWAMU YA TATU, 2022 

 

 
MTIHANI WA MWIGO 

 

Cheti Cha kuhitimu elimu ya sekondari nchini 

Kenya 

 

Kidato cha nne 

102/1 

Kiswahili insha Karatasi ya 1 

Muda: saa 1 dakika 45 

Maagizo 

I). Jibu maswali mawili pekee ii).Swali la kwanza ni la lazima 

iii).Chagua insha ya pili kutoka kwa zile zilizosalia iv).Kila insha isipungue maneno 400 

v).Insha zote ziandukwe kwa lugha ya Kiswahili 

Kwa matumizi ya mtahini pekee 

 

Swali Upeo Alama Sahihi 

1 20   

 20   

JUMLA 40   
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1.Visa vya vijana wengi katika ndoa katika eneo la Tamuchungu kujiua au kuuana na wapenzi 

wao vimeongezeka.Wewe kama mwanahabari umepata fursa ya kumhoji chifu wa eneo hilo 

kuhusu vyanzo vya visa hivyo na suluhu .Andika mahojiano hayo 

 

2.’’Sekta ya bodaboda ina athari mbaya katika jamii” .Thibitisha 

 

3.Andika kisa kinachoafiki maana ya methali : Subira huvuta heri 

 

4.Andika kisa kitakachomalizia kwa kauli ifuatayo 

…na katika uchaguzi wa marudio uliofanywa baada ya kisa hicho,bwana Tendakazi akapata 

ushindi mkubwa na kuwa mbunge wa eneo la Tandale 
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MWONGOZO 

1.Visa vya vijana wengi katika ndoa katika eneo la Tamuchungu kujiua au kuuana na wapenzi 

wao vimeongezeka.Wewe kama mwanahabari umepata fursa ya kumhoji chifu wa eneo hilo 

kuhusu vyanzo vya visa hivyo na suluhu .Andika mahojiano hayo.  

1.Kichwa kiwe na neno mahojiano,wahusika na mada 

2. Utangulizi 

Huwa ni maelezo mafupi ambayo huwa kwa mabano kujumuisha kiini cha mahojiano, 

mahali, mhoji na mhojiwa walipo, majina na vyeo vyao, hali zao na wakati pia 

hudokezwa. 

3. Mwili 

Huandikwa mtindo wa kitamthilia.   

Maneno au maelezo ya mhoji na mhojiwa huandikwa baada ya koloni.  

4. Hitimisho 

Mhoji anaweza kutoa kauli ya kuonyesha kukamilika kwa mahojiano kwa kumshukuru 

mhojiwa kwa kuhudhuria kisha baadaye maagano kutolewa kwa mabano kwa mfano 

(Wanasalimiana na kuondoka) 

 

 

MAUDHUI 

Vyanzo/  visababishi 

1.Ukosefu wa ushauri nasaha kabla ya ndoa 

2.Ndoa za mapema 

3.Matumizi ya dawa za kulevya 

4.Kupanda kwa gharama ya Maisha 

5.Vijana kutegemea wazazi wao kwa kila kitu wakiwa wakubwa wanashindwa kujitegemea 

6.Ukosefu wa uaminifu katika ndoa 

7.Ushindani katika ndoa 

8.Ukosefu wa heshima katika ndoa 

9.Kutamauka 

10.Kuiga mifano mibaya kutoka kwa wazazi au wengine kwenye ndoa 

11.Utepetevu wa sheria dhidi ya wanaotekeleza visa hivi 

12.Athari ya mitandao  

13.Kutothamini ndoa 

14.Ukosefu wa mafunzo ya dini 

15. Umbeya au Habari za uwongo 

Suluhu 
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1.Ushauri nasaha kabla na wakiwa kwenye ndoa 

2.Wazazi kufunza wanao kujitegemea 

3.Vijana wajikimu kabla ya kuingia kwenye ndoa 

 4.Vijana wafunzwe kuwa wavumilivu 

 5.Talaka 

6.Kufufua mila na tamaduni za kiafrika hasa mviga ya ndoa 

7.Mafunzo ya dini kutolewa 

8.Kuhamasishwa kuhusu athari ya dawa za kulevya 

9. Kuchukua mkondo wa sheria panapotokea mtafaruku kwenye ndoa 

 

Tanbihi 

 Mtahiniwa ajihusishe na mahojiano 

 Maudhui yawe sita 

 Ashughulikie pande zote mbili 

 Pande moja asipite 10/20 

 Iwapo mwanafunzi akiwa na maudhui 

 5 =10/20 

 4=09/20 

 3=08/20 

 2=07/20 

 1=06/20 

 kutajataja maudhui=05/20 

 Sura ya insha 04/20 

 kupotoka= 03/20 

 

2.’’Sekta ya bodaboda ina athari mbaya katika jamii” .Thibitisha 

 

Kuunga mkono(athari mbaya) 

   1. Ajali 

  2. Vifo 

 3. Msongamano barabarani 

 4.  Wizi wa kimabavu 

  5. Kusababisha magonjwa kwa mfano ugonjwa wa pumu 

 6. Vita 

 7. Wanafunzi kusitisha masomo kujiunga na sekta hii 

 8. Baadhi yao kuwahadaa wasichana wadogo kuzini nao 

 9. Uchafuzi wa mazingira 

10. Hubeba idadi ndogo ya wasafiri 

 

Kupinga (athari nzuri) 

1. Kurahisisha usafiri 

2. Ujira 

3. Rahisi kupenya kwenye msongamano 

4. Rahisi kupata maeneo ya kuegesha 
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5. Ushuru unaotozwa ni wa chini ukilinganishwa na magari 

6. Bodaboda hupenya kwenye maeneo ambayo magari hayawezi pita  

7. Hutumia kiwango cha chini cha mafuta 

8. Wahudumu wa pikipiki kupatikana kwa urahisi wakati wowote 

 

 

Tanbihi 

 Maudhui yawe sita 

 Ashughulikie pande zote mbili 

 Pande moja asipite 10/20 

 Iwapo mwanafunzi akiwa na maudhui 

 5 =10/20 

 4=09/20 

 3=08/20 

 2=07/20 

 1=06/20, 

 Kutojataja maudhui=05/20 

 kupotoka= 03/20 

 

 

3.Andika kisa kinachoafiki maana ya methali : Subira huvuta heri 

 Ni insha ya methali 

 Ina pande mbili 

 Andika kisa kinachoafiki maana na matumizi ya methali 

 Kisa kikikosa kulenga matumizi atakuwa amepotoka kimaudhui atuzwe 03/20 

 Maana..uvumilivu katika jambo au hali fulani baadaye huleta afueni 

 Kisa kiwe kimoja 

 

4.Andika kisa kitakachomalizia kwa kauli ifuatayo 

…na katika uchaguzi wa marudio uliofanywa baada ya kisa hicho, bwana Tendakazi akapata ushindi 

mkubwa na kuwa mbunge wa eneo la Tandale 

 

1.Atunge kisa kinachoonyesha sababu ya marudio ya uchaguzi katika eneo la Tandale 

2.Uchaguzi ulirudiwa labda kwa sababu ya mbunge wa awali kuhusika katika wizi,kifo,uamuzi wa 

korti,mchafuko wa uchaguzi na uchaguzi kusitishwa. 

 

Tanbihi 

 Kisa kiwe kimoja na cha kusisimua 

 Awe na kichwa akikosa aadhibiwe kimtindo 

 Kisa kilenge uchaguzi,asipolenga uchaguzi atapotoka kimaudhui na apate 03/20 

 Asipoonyesha sababu za kurudiwa kwa uchaguzi asipite 10 

 


