Majibu ya karatasi ya tatu
102/3 

Kidato cha nne

ushairi

1. a) ukiukaji wa maadili ya kikazi

· majaji wanaostahili kutetea haki ni walaji rushwa

· madaktari hawawajibiki kwa matibabu na kuwa magonjwa hayatibiki

· madaktari wanakwenda kinyume na kiapo chao kwa kuweka pesa mbele.

· Licha ya mbwembwe nyingi za kiapo cha mawaziri, wana mikataba ghushi.

· Magavana wanatafuna nchi na kuwa haikaliki.

· Viongozi ni wanafiki hawaaminiki.

· Maraisi wanashabikia wizi.

· Waapaji ni wanafiki       
                                                                            Zozote 3
b) mbinu za kimtindo


i) usambamba

· Kila ubeti unaanza kwa neno kiapo
· Sehemu ya utao ya mshororo wa tatu katika kila ubeti inarudiwa katika kimalizio

                                                             Alama 2

ii) aina za Taswira

· Taswira oni- kiapo cha mawaziri, shingo tai haitoki

· Taswira sikivu- kwa mizinga na fataki

· Taswira mwonjo- wengi wao ni walaji
                                                            Alama 3

c) toni katika shairi

· Kulalamika- kuna ukosefu wa uwajibikaji kazini

· Kushtumu/ kusuta- majaji wanaostahili kutetea haki ni walaji rushwa

                                                      1*2= 2

d) idhini/ uhuru  wa mshairi

· Utohozi- feki
· Tabdila- dakitari

· Kuboronga sarufi- shingo tai haitoki

· Inkisari- wanosimama- wanaosimama

                                                                Alama 4
e) Aina ya shairi
i. Mpangilio wa vina- ukara- vina vya nje vinatiririka ilhali vya ndani vinabadilika badilika

ii. Mizani- msuko- kimalizio kimefupishwa

iii. Mpangilio wa maneno- kikwamba- neno kiapo limetumika kuanzia mwanzo wa kila ubeti.

Pindu- sehemu ya utao ya mshororo wa tatu katika kila ubeti inarudiwa katika kimalizio
             Alama 3


f)    



i) shairi hili lina beti tano

                   ii) kila ubeti una mishororo mine

                   iii) lina pande mbili; ukwapi na utao

                   iv) kituo kimefupishwa

                    v) vina vya nje vinatiririka ilhali vya ndani havitiririki

                    vi) mizani 8, 8 kwa kila mshororo ila kwa kituo n inane.

                               Zozote 3

Tamthilia kigogo                                                                               
2 “Na mwamba ngoma huvuta wapi?

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili



(alama 4)

(i) Msemaji ni Kenga

(ii) Msemewa ni Majoka

(iii) Wako katika ofisi ya Majoka

(iv) Ni baada ya Majoka kumwelezea kuhusu habari gazetini kuhusu maarufu wa Tunu



(4 x 1 = 4)

(b) Tambua tamathali mbili za semi zilizotumika katika muktadha huu









(alama 2)

(i) Methali – mwamba ngoma huvuta……

(ai) Swala la balagha -  huvuta wapi?








(1 x 2 = 2)

(c) Fafanua sifa sita za msemewa wa maneno haya

Msemewa ni Majoka

· Ni katili – alishiriki katika mauaji ya Jabali

· Ni mkware  - Alikuwa amemuoa Husda lakini alitaka kujihusisha kimapenzi na Ashua

· Ni mpyaro – aliwatukana wanasagamoyo wajinga 

· Ni fisadi – alinyakua mali ya uma kam vile soko la chapakazi

· Ni msaliti – Aliwasliti wanasagamoyo kwa kuwa walimchagua ilhali anajinufaisha yeye, pia anamsaliti Husda kimapenzi.

· Ni mwenye dharau

· Ni laghai

· Ni dikteta

· Ni mwoga




zozote 3
d) 
·  Ni kielelezo cha washauri wabaya
· Anasaidia kuibua maudhui ya ubinafsi, ukatili 
· Ametumiwa kujenga tabia za wahusika wengine kama vile ukatili wa Majoka
· Ametumia kuibua migogoro na dhamira ya mwandishi
                                                                       Zozote 3
(d) Thibitisha ukweli kuwa kila mwamba ngoma huvuta kwake ukirejelea Tamthilia nzima ya Kigogo





(alama 8)

· Kenga anamfuata Majoka na uongozi dhalimu kwani ananufaika nao. Mfano ardhi

· Ngurumo anaunga mkono uongozi dhalimu wa Majoka ili aendelee kunufaika. Mfano pombe.

· Mama pima anautetea uongozi wa Majoka kwa kuwa ananufaika nao, mfano. Kandarasi ya kuoka keki, kibali cha kuuza pombe haramu

· Majoka ana ari ya kuwafurusha wafanyabiashara kutoka sokoni ili alinyakue kwa matumizi yake kibinafsi ya kujenga hoteli ya kifahari.

· Wafadhili wa kina Tunu wanatia habari chumvi kuhusu umaarufu wa Tunu.

· Wanapolisi wanayafuata maagizo ya Majoka ya kuwashambulia wanasagamoyo ili walinde kazi yao.

· Chopi anatekeleza uhuni wa Majoka ndiposa asije akamwaga unga wake. (Kufutwa kazi)

· Husda anaolewa na Majoka kwa sababu ya utajiri wa Majoka.

· Boza anajipendekeza kwa kenga ili apewe mradi wa kuchonga kinyago. Pia anasema mke wake ndiye aliyeioka keki



(8 x 1 = 8)

3 Maudhui

a) Utabaka

· Majoka na Kenga ni wa tabaka la juu ilhali wafanyakazi wa sokoni ni wa tabaka la chini
· Majoka anamiliki mali nyingi huko sagamoyo, kwa mfano- Majoka and Majoka Academy, Majoka and Majoka modern Resort
· Matajiri kama majoka wanapata huduma bora za kiafya , anaye hata daktari wake huku huduma za afya Sagamoyo zikidorora
· Tabaka la juu lina fedha za kuendeleza miradi yao kwa haraka kama vile ujenzi wa hoteli ya kifahari ilhali ni vigumu kwa maskini kupata lishe au kumudu bei ya vyakula
· Tabaka la juu linatumia tabaka la chini kutimiza malengo yake. Vijana wahuni kwa mfano wanalipwa na wanasiasa ili wamuumize Tunu
· Tabaka la chini halina vitu vya kimsingi kama mavazi kwa mfano Ashua ilhali Husda ana mavazi mazuri ya kisasa. Sudi ni maskini kiasi kwamba anashindwa kumpa mkewe pesa za matumizi.
                                                       Zozote 5

Kadiria majibu ya mwanafunzi

b) Usaliti

· Majoka anawasaliti wafanyabiashara kwa kuwafungia soko la chapakazi
· Majoka anawasaliti wafanyakazi kwa kupandisha kodi licha ya hali ngumu ya maisha
· Majoka anamsaliti Ashua kwa kumpangia njama ya kumkutanisha na mkewe Husda na kufungwa korokoroni
· Majoka aliwasaliti wanahabari kwa kupanga kuwafungia vituo vya habari kwa kupeperusha habari za maandamano
· Boza aliwasaliti wafanyakazi wenzakekwa kumuunga mkono Majoka licha ya kuwa aliwafungia soko walikofanyia biashara
· Boza anawasaliti wenzake kwa kukosa kuwapasha habari kuhusiana na mradi wa kuchonga kinyago
· Kenga alimsaliti Majoka kwa kuungana na wananchi mambo yanapomharibikia Majoka
· Uongozi wa Sagamoyo unawasaliti wananchi kwa kuwatupia vijikaratasi wahame Sagamoyo si kwao
· Serikali ya Majoka inawasaliti walimu na madaktari kwa kuwaongezea mshahara na kisha kupandisha kodi
· Asiya aliwasaliti wananchi kwa kuwauzia pombe haramu iliyodhuru afya yao na hata kupelekea maafa
                                                      Zozote 5




Kadiria majibu ya mwanafunzi

c) Umaskini

· Wachongaji vinyago walitoka tabaka la chini. Wanakunywa chai ya mkandaa
· Watoto wa Sudi wanalala njaa. Hii inamlazimu Ashua kwenda kuomba msaada kwa Majoka
· Mamapima anauza pombe haramu kama njia ya kujipatia riziki
· Mzee Majoka ana mpango wa kutoa chakula kwa wale wasiojiweza. Hii ni ithibati tosha kuna umaskini katika jimbo la Sagamoyo
· Soko la Chapakazi linapofungwa wafanyakazi wanahangaika. Soko hili ni la walalahoi ambao walitarajia kuchuma riziki ya kila siku kutoka soko hili.
                                          Zozote 5



Kadiria majibu ya mwanafunzi

d) Dhuluma

· Majoka napanga njama na Kenga na kumfungia Ashua kwa kisingizio kuwa alizua rabsha ofisini mwake
· Korokoroni Ashua alipigwa na kujeruhiwa
· Tunu alivamiwa na wahuni na kuvunjwa muundi wa mguu
· Majoka na Kenga walipanga njama ambapo jabali aliaga dunia katika ajali ya barabarani. 
· Watu wanaoandamana wanapigwa na polisi na wengine kuuawa.
· Serikali ya Majoka inafunga soko la Chapakazi ambalo lilikuwa tegemeo la kila siku
· Hashima anatujulisha kuwa kumekuwa na umwagikaji mwingi wa damu pale Sagamoyo kiasi cha damu kuitia ardhi najisi.
                                    Zozote 5



Kadirira majibu

HADITHI FUPI
4 a) Umaskini katika mapenzi ya kifaurongo

· wazazi wa Dennis wanafanya vibarua ili kukidhi mahitaji ya familia

· Dennis akiwa shuleni hakuwa na mavazi ya kuvutia kama wanafunzi wenzake, hana simu na kipatakilishi 

· Chuoni dennis anapika uji mweupe kama chamcha kwa kukosa pesa za kununua chakula

· Umaskini unamfanya Dennis kuchelea uhusiano wa mapenzi na wasichana chuoni

· Umaskini unakuwa chanzo cha utengano wa watu. Peninah anamfukuza Dennis kwa ajili ya ukata
· Dennis anakosa kuajiriwa katika shirika la uchapishaji kwa sababu ni maskini hajulikani.                  Alama 4
b) unafiki katika Shogake Dada ana Ndevu

· Safia anajifanya alivyo mzuri kwa wazazi wake kwa jinsi anavyovalia mavazi yenye staha ndani na nje ya nyumba. Kumbe alikuwa anawapumbaza wazazi wake.

· Safia anatumia unafiki kwa kutajia wazazi wake masomo ili apate nafasi ya kumleta  kimwana nyumbani
· Kitendo cha Safia kujitia hasira anapoulizwa na mamake kuhusiano na mabadiliko yake ni cha unafiki

· Swala la Safia kuavya mimba ni la kinafiki. Hakutaka wazazi wake wajue kuwa ulikuwa mjamzito   
· Kimwana ni mnafiki. Anajifanya mwanamke kwa kuvaa buibui ili aweze kukutana na mpenzi nyumbani kwao.

· Wenye kliniki ambako safia alienda kuavya mimba ni wanafiki.wnatekeleza uovu huu huku wakijua madhara ya kitendo kile

Zozote 4

Kadiria majibu

c)  mtindo
· Uhuishi-  donge likaja juu, 
· Balagha- kweli? Uongo? 
· Takriri- labda kweli
· Msemo- tunga donge kifuani
· Taswira-  alitunga donge kifuani mwake
· Taharuki-  hakutambua afanye nini
D)   (i) Mtihani wa maisha
· Kuthaminiwa sana kwa elimu ya mtoto wa kiume huku elimu ya mtoto wa kike ikipuuzwa
· Kuthaminiwa sana kwa elimu ya vitabu na kuipuuza elimu ya maisha
· Kupuuzwa kwa wanafunzi wasioelewa masomo ya vitabu
· Wanafunzi kusafiri masafa marefu kuelekea shuleni.
· Kujiamini sana miongoni mwa wanafunzi
        Zozote 3

ii)   Mwalimu Mstaafu.

·  Kutamauka:Wanafunzi kujiona zuzu wasiposhika masomo,mfano,Jairo.

· Ubaguzi: Kufeli katika elimu kunachukuliwa kama ni kufeli maishani. Hata hawapewi nafasi ya kuzungumza mbele ya watu.Mwalimu Mosi anawashinikiza wasimamizi katika sherehe ya kustaafu kwake kumpa Jairo nafasi ili naye aihutubie hadhira.

· Umaskini: Watoto kufukuzwa shule kwa kukosa vitabu vya kaida – Sabina bintiye Jairo.

· Mfumo wa elimu: Haushughulikii wasioshika masomo darasani- Jairo.

· Mapenzi ya kiholela:Wanakijiji walishuku kuwa huenda Mwalimu Mosi alikuwa amemtorosha shule Sabina bintiye Jairo.   

                                                        zozote 3
5 Ukiukaji wa haki za watoto kwa kurejelea diwani

Tulipokutana tena

·  Haki ya malezi- babake Bogoa alimlazimisha kwenda kulelewa na Bi. Sinai bila hiari yake
·  Haki ya kutobaguliwa- Bi. Sinai alimbagua Bogoa kwa kuhakikisha alikula mwisho na kulia kutoka kwa sufuria
· Haki ya kupata elimu- Baadhi ya wanafunzi kutokana na tabia ya Bogoa ya kukosa shule walisema kuwa watoto wa kimaskini walihitaji jutumikishwa na hawastahiki kusoma shuleni
· Haki ya kupata mapenzi ya wazazi- Bogoa anaterngwa na wazazi wake wakati walipofika kwa bi. Sinai. 
· Haki ya kutodhulumiwa- Bogoa alidhuluimiwa na Bi. Sinai kwa kuchomwa na kijinga moto vigajani
· Haki ya kutotumikishwa- Bogoa aliytumikishe=wa alipokuwa kwa Bi. Sinai
· Haki ya kutangamana- Bogoa ananyimwa haki ya kutangamana na kucheza na watoto wa rika lake
· Bogoa ananyimewa haki ya kujieleza na kutoa maoni yake anapojaribu kumweleza babakehakutaka kwenda alikokuwa anapelekwa .
· Haki ya kutohusishwa katika ajira- Bogoa alilazimishwa na Bi. Sinai kuwauzia wanafunzi wenzake mandazi
· Haki ya kupata elimu- janadume bakaji linaathiri masomo ya Sara kwa kumbaka bado angali anasoma
· Haki ya Sara ya kulindwa inakiukwa. Wazazi wake wanamwachilia arudi masomo usiku peke yake.
· Samueli anadharauliwa na kupuuzwa anapoenda kuchukua matokeo yake.
· Kitoto kilichotunguliwa na Sara kilinyimwa haki ya kuishi.
           10*2= 20

          Kadiria majibu

RIWAYA CHOZI LA HERI
6 a) muktadha

Ni mawazo yanayompitia Ridhaa anapokumbuka maneno ya marehemu mwanawe Tila

Mjadala wenyewe wahusu mafanikio ya baada ya uhuru

Ridhaa yumo nyumbani kwake akitazama masazo ya aila yake ambayo ni majivu

Hii ni baada ya kuuawa kwa familia yake kinyama na mzee Kendi alipoliteketeza jumba lake

alama 4

b) mbinu

balagha- 

jazada-  watoto wa miaka hamsini kumaanisha kuwa waafrika bado hawajaweza kujitegemea

 alama 1

c) ukoloni mambo-leo
· kuwepo kwa walowezi waafrika wanaowafanya waafrika wenzao maskwota kv Kiriri
· waafrika kuendelea kuwa watumwa wa wakoloni kiuchumi
· wakoloni kuendelea kuamua waafrika watakuza nini katika nchi yao
· waafrika  kuendelea kuwategemea wakoloni kwa lishe na kwa ajira duni
· waafrika wanakuza mazao yanayomfaidi mkoloni kama vile kahawa
· mwafrika alirithi umilikaji wa ardhi kwa kutumia hatimiliki kutoka kwa mzungu
· uchimbaji wa madini ulifadhiliwa na nchi za kigeni kv |Shirika la Chai la Tengenea, Kisiwa Bora
· mifumo kandamizi ya utawala- uongozi unatumia vyombo vya dola kudhibiti raia na upinzani
alama 8

d) wasifu wa msemaji

Ni maneno ya Tila yanayompitia babake Ridhaa mawazoni

· mwenye busara- Ridhaa hakuacha kushangazwa na upevu wa mawazo wa mwanawe Tila

· mwenye matumaini- alikuwa na matumaini kuwa siku moja atakuwa jaji katika mahakama kuu

· mpenda haki- alikuwa na mazoea ya kumwambia babake kuwa angekuwa jaji katika mahakama angehakikisha kuwa kila mtu angepata haki

· mwenye kumbukumbuku- anakumbuka kuwa Ridhaa aliwahi kumwambia kuwa mifumo ya uzalishaji ilibadilika
                                 alama 4

e) umuhimu wa msemewa

 msemewa ni Ridhaa

· anawakilisha wanaume wenye bidi katika jamii

· ametumiwa kuendeleza maudhui ya ushirikina

· ni kielelezo cha wanaume wanaowapa wanao ushauri mwema maishani

· ametumiwa na mwandishi kuonyesha athari za kutokuwa na udhabiti wa kisiasa

· ni mmojapo wa wasimulizi wa matukio ya hadithini. Anasimulia kisa cha kupoteza majumba yake mawili, kuchomeka kwa ndugu yake makaa, nk

· anachipuza migogoro inayosababishwa na tofauti za kiusuli. Wanafunzi shuleni wanamtenga kwa sababu yeye ni mgeni

· kupitia kwake, mwandishi amekuza maudhui mbalimbali kama vile uwajibikaji,utu, uongozi, ndoa, malezi nk
zozote 3

7 Athari za siasa za ukabila na ubabedume

· Vitisho-  majirani waliwatupia kina Ridhaa vijikaratasi vya kuwafahamisha wahame
· Kukatika kwa urafiki  wa wanajamii-  jirani wa Ridhaa Mzee Kedi alikata guu kwake mara moja licha ya kuishi pamoja kwa miaka hamsini
· Wivu- mkewe mzee Kedi alikuwa akilalamika kuhusu kuuzwa kwa mashamba ya wenyeji
· Mauaji- mzee Kendi anaiangamiza familia ya Ridhaa
· Uharibifu wa mali-  jumba la Ridhaa liliteketezwa na mali za thamani ya juu kuharibiwa
· Uhaba wa chakula- kambini watu waling”anng”ania chakula. Hata waliokuwa wenye hadhi  hapoawali akina Waziri Mstaafu
· Mazingira duni- wakimbizi kambini hawakuwa na makazi. Kaizari anaeleza alivyowahurumia wanawe waliponyeshewa na mvua
· Watu kujeruhiwa/ kuvamiwa- Kaizari anaeleza jinsi mkewe Subira alivyojeruhiwa vibaya na wavamizi
· Ukosefu wa Amani-  mzee Kaizari anaeleza kuwa ilibidi vyombo vya dola kutumwa ili kudumisha usalama katika vijiji
· Wizi/ uporaji-  wakati wa fujo kuna wale walijijasirisha na kuingia kwenye maduka ya wafanyabiashara wa Kihindi,Kiarabu na hata Waafrika wenzao na kupora bidhaa.
· Ubakaji- Kaizari anaeleza jinsi vijana barobaro walivyoingia walipokuwa mabinti wake na kuwabaka
· Utengano- Kaizari anatengana na jirani yake Tulia. 
· Kusambaratika kwa ndoa-  tunaelezwa kuwa ndoa ya Selume ilisambaratika baada ya vita kutokea
· Magonjwa-  kambini wakimbizi walimenyana na ndwele ainati kama vile homa ya matumbo
· Ukosefu wa huduma za kijamii-  huduma za kijamii kambini zilikosekana
· Dhiki za kisaikolojia- dhiki za kisaikolojia zinawakumba wahasiriwa wa vita vya baada ya uchaguzi na hata kupelekea wengine kupata shinikizo la damu
· Ugavi usio sawa wa raslimali-  Shamshi analalamika kutwaliwa kwa nafasi za kazi na ndugu za walio nacho huku wanyonye wakihitajika kutoa hongo
Alama 20
Kadiria majibu

SEHEMU YA E

FASIHI SIMULIZI
8 i) kipera-  mawaidha alama 2
ii) sifa za mawaidha- 

· matumizi mapana ya mbinu za lugha kama vile vile methali
· hutolewa na mzee, mzazi au mtu anayechukuliwa kuwa na hekima
· lugha inayotumiwa huwa ya kipekee inayolengwa kuathiri wanaousiwa 
· huweza kufungamanishwa na visa au matukio maalum yanayotokea katika jamii
· huweza kuambatanishwa na mbazi na istiara
                             alama 3

iii) umuhimu wa mawaidha
·  hutoa ushauri kwa walengwa
· Hutoa maelekezo kwa anayepewa mawaidha
· Humtolea mlengwa maonyo asije akapotoka na kutumbukia mashakani
· Humkosoa muathiriwa ambaye huenda alikuwa ameuchukua mkondo usiofaa wa maisha
· Hutambulisha jamii- kila jamii huwa na aina yake ya mawaidha kulingana na thamani zake
Alama 5

II) jinsi ya kuihusisha jamii katika masimulizi

·  Kuwauliza maswali
· Kuimba wimbo pamoja na hadhira
· Kuwauliza kukariri jambo alilolisema
· Kuwashirikisha katika vitendo mathalani kupiga makofi au kuigiza wahusika
             III) utaratibu wa vitendawili

i.  Mtegaji hutanguliza kwa kuiambia/ kutangaza vitendawili
ii. Hadhira hujibu tega
iii. Mtegaji hutoa kitendawili chenyewe
iv. Hadhira hupewa muda wa kufikiri na kujaribu kukitegua
v. Hadhira ikitoa jibu lisilo sahihi, mtegaji huomba apewe mji ili aweze kutoa jibu
vi. Mtegaji akipewa mji anaotaka hukubali na kutoa jibu 
                          Alama 6
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