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MWONGOZO
SIRI
MWONGOZO WA INSHA - 2022
1. Suala la umoja wa kitaifa wakati huu wa kampeni za uchaguzi  limekuwa katika vinywa vya wananchi wengi. Andika tahariri katika gazeti la MWANANCHI, kuhusu namna ya kustawisha umoja wa kitaifa.
· Hii ni insha ya kiuamilifu.
· Sura ya tahariri izingatiwe. Tahariri iwe na:
a. Jina la gazeti: Mwananchi liandikwe
b. Tarehe na siku  iandikwe
c. Kichwa / anwani ya tahariri iandikwe
d. Maudhui ya kujenga mada husika:namna ya kustawisha umaja wa kitaifa kama vile;
· Kujiepusha na matamshi ya uchochezi katika mikutano ya kisiasa
· Kutiwa mbaroni na kuchukuliwa hatua  wale wote wanatishia utangamano wa jamii mbalimbali.
· Watu kutoka jamii/ mirengo ya kisiasa mbalimbali kushirikiana kuhimiza watu kuishi kama ndugu na dada.
· Wanaoeneza ujumbe wa uchochezi katika mitandao ya kijamii wachukuliwe hatua na vyombo husika vya dola.
· Watu wakubaliwe kuishi na kufanya biashara katika sehemu yoyote nchi bila kujali wanakotoka.
· Shule ziwasajili wanafunzi kutoka sehemu mbalimbali za jamhuri ili waweze kutangamana katika shughuli zote.
· Miradhi ya maendeleo isambazwe katika kila sehemu ya nchi bila ubaguzi wowote.
· Viongozi wa kidini  waendelee kuhubiri matakwa ya dini  mbalimbali kumpenda jirani unavyojipenda.
· Watu wahimizwe kutembeleana katika maeneo yao mbalimbali.
· Mitaala katika taasisi za elimu izingatie umoja umoja wa kitaifa kama mojawapo ya maswala muhimu katika masomo.
· Ndoa kati ya watu wa jamii mbalimbali zihimizwe.
· Tamasha za watu wa tamaduni mbalimbali ziandaliwe na kuhudhuriwa na watu wote.
Tanbihi:  Mwalimu akadirie majibu ya mtahiniwa.
2. Magonjwa mengi yanasababishwa na mitindo ya kisasa ya maisha. Jadili.
· Mtahiniwa aandike insha ya hoja.
· Lazima ataje hoja, kuifafanua na kuitolea mifano.
· Sharti aunge mkono hoja aliyopewa.
· Pia aonyeshe upande wa pili wa hoja aliyopewa. Akiangazia upande mmoja asipite alama  (C+)
· Aeleze mitindo ya maisha ya kisasa.
· Hoja zake ziwe tano au zaidi.

Kuunga Mkono
(i) Baadhi ya vyakulaa hasa vyenye mafuta, madini, sukari na chumvi husababisha magonjwa kama vile msukumo wa damu na kisukari.
(ii) Kukosa mazoezi ya mwili kwa sababu ya matumizi ya magari ya usafiri nay a kibinafsi na watu hawatembei kwa mguu.
(iii) Matumizi ya pombe huleta madhara mengi kwa mwili yanayosababisha magonjwa ya akili, ini na kansa.
(iv) Mienendo mibaya hasa kushiriki mapenzi ovyo ovyo husababisha magonjwa ya ukimwi,kisonono na magonjwa mengine ya zinaa.
(v) Uchafuzi wa mazingira husababisha magonjwa kama vile ya pumu, malaria, kipindupindu n.k.
(vi) Teknolojia kama vile uyoga husababisha ugonjwa wa kansa.
(vii) Kujumuika ovyo bila kujali ukuruba hueneza magonjwa kama vile korona na homa.
          	Tanbihi: Mwalimu akadirie hoja za mtahiniwa.
                   

Hoja za Kupinga:
 Magonjwa hayasababishwi tu na mitindo ya kisasa pekee;
(i) Baadhi ya magonjwa huritishwa katika familia.
(ii) Kuna magonjwa yanayoletwa na wanyama na wadudu kama vile mbu konokono, nyani na kadhalika.
(iii) Magonjwa kama vile mafua husababishwa na hali ya anga na si hali ya maisha 
(iv) Hali za kimaumbile kama vile mafuriko husababisha magonjwa kama vile kipindupindu.


3. Andika insha inyoafiki methali: Asiyejua faida ya mwangaza aingie gizani.
Mtahiniwa aelewe maana ya methali.
Kisa cha mtahiniwa kionyeshe mapuuza kuhusu jambo, kitu au mtu fulani. Baada ya mtu yule kuondoka, umuhimu wake uweze kutambulika.

Azingatie pande zote mbili za methali.

Hali mbalimbali zinaweza kudhihirika: kwa mfano;
· Mwanafunzi apuuze mawaidha ya wakuu wake k.v walimu, wazazi, n.k. baadaye afeli mtihani na aishie kujuta.
· Mkulima aliyeghairi kufuata uelekezi wa watabiri wa hali ya anga na wataalamu wa kilimo na baadaye akapata mazao duni.n.k.

Tanbihi: Mtahiniwa LAZIMA aonyeshe mapuuza la sivyo asipate alama  C




4. Andika insha itakayomalizika kwa; ... nilipojitazama, nilijidharau kwa aibu niliyopata. Niliapa kutorudia kitendo hicho maishani mwangu.
· Hii ni insha ya kumalizia. 
· Taharuki ijitokeze vilivyo.
· Lazima mtahiniwa akamilishe kwa maneno haya.
· Asipokamilisha kwa maneno haya, ataadhibiwa kimtindo.
· Atumie nafsi ya kwanza.
· Mwanafunzi abuni kisa kitakachodhihirisha hali ya kujuta sana kutokana na kitendo hicho. Asipofanya hivyo, atakuwa amepotoka kimaudhui.
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Mtahini ni sharti aisome insha yote akizingatia vipengee muhimu. Vipengee hivi ni maudhui, msamiati, mtindo,
sarufi na hijai.

MAUDHUL

Maudhui ni hoja au mambo yanayozungumziwa, kuelezewa au kuhadithiwa kwa mujibu wa mada iliyoteuliwa.
Maudhui ndio hasa uti wa mgongo wa insha yoyote ile. Ubunifu wa mtahiniwa hukisiwa kwa kutathmini uzito
wa maudhui yake kulingana na mada teule.

MSAMIATI

Msamiati ni jumla ya maneno yatumiwayo katika lugha husika. Mtahiniwa anatarajiwa kutumia msamiati
unaooana na mada teule. Kutegea ukwasi wa lugha alionao, mtahiniwa anatarajiwa kuikuza mada kwa
kuifinyanga lugha kiufundi. Ni muhimu kuelewa kwamba kutokana na maendeleo na ukuaji wa teknolojia na
mawasiliano, maneno mapya yanaibuka kila uchao.

MTINDO.

Mtindo unahusu mambo yafuatayo:

[1[]Mpangilio wa kazi kiaya.

[100Metiririko na mshikamano wa mawazo kiaya na katika insha nzima.

[][JHati nzuri na inayosomeka kwa urahisi.

[1[1Matumizi ya tamathali za usemi, kwa mfano methali, misemo, jazanda na kadhalika.
[JJKuandika herufi vizuri kwa mfano Jj, Pp, Uu, Ww na kadhalika.

[J[]Sura ya insha.

[100Unadhifu wa kazi ya mtahiniwa.

SARUFL

Sarufi ndio msingi wa lugha. Ufanisi wa mawasiliano hutegemea uwezo wa mtahiniwa wa kutunga sentensi
sahihi zenye uwiano wa kisarufi. Mtahini ataonyesha makosa yote ya sarufi yaliyo katika insha anayosahihisha.
Makosa ya sarufi huweza kutokea katika:

Matumizi ya alama za uvakifishaji.

1. Kutumia herufi kubwa na ndogo mahali pasipofaa.

2. Matumizi yasiyofaa ya ngeli na viambishi, viunganishi, nyakati, hali, vihusiano na kadhalika.

3. Mpangilio wa maneno katika sentensi.

4. Mnyambuliko wa vitenzi na majina.

5. Kuacha neno linalohitajika au kuongeza neno lisilohitajika katika sentensi.

6. Matumizi ya herufi kubwa katika:

a. Mwanzo wa sentensi.

b. Majina ya pekee.

1. Majina ya mahali, miji, nchi, mataifa na kadhalika.

il. Siku za juma, miezi n.k

iii. Mashirika, masomo,vitabu n.k

iv. Jina la mungu.

v. Majina ya kutambulisha hasa wanyama wa kufugwa, kwa mfano yale ya mbwa- Foksi, Jak, Popi, Simba,
Tomi na mengineyo.

MAKOSA YA HUIIAUTAHAJIA

Haya ni makosa ya maendelezo. Mtahini anashauriwa asahihishe huku akiyaonyesha yanapotokea kwa mara ya
kwanza tu.

Makosa ya tahajia huweza kutokea katika:

Kutenganisha neno kwa mfano _aliye kuwa*

Kuunganisha maneno kwa mfano _kwasababu*

Kukata silabi visivyo afikapo pambizoni kama vile _ngan - o*

Kuandika herufi isiyofaa kwa mfano _ongesa* badala ya _ongeza‘

Kuacha herufi katika neno kwa mfano _aliekuja‘ badala ya _aliyekuja*

Kuongeza herufi isiyohitajika kama vile _piya‘ badala ya _pia‘

Kuacha alama inayotarajiwa katika herufi kama vile j i

Kukosa kuandika kistari cha kuendelezea neno afikiapo pambizoni au kukosa kukiandikia mahali pasipofaa.
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Kuacha ritifaa au kuiandikia mahali pasipofaa, kwa mfano ngombe, ngom*be, n‘gombe, ngo‘mbe nk
Kuandika maneno kwa kifupi kama vile k.v, k.m, v.v, nk na kadhalika.
Kuandika tarakimu kwa mfano 27-08-2010.

UKADIRIAJ WA UREFU WA INSHA.

Maneno 9 katika kila mstari — ukurasa moja na nusu.
Maneno 8 katika kila mstari — ukurasa moja na robo tatu.
Maneno 7 katika kila mstari — kurasa mbili.

Maneno 6 katika kila mstari — kurasa mbili na nusu.
Maneno 5 katika kila mstari — ukurasa mbili na robo tatu.
Maneno 4 katika kila mstari — kurasa tatu na robo fatu,
Maneno 3 katika kila mstari — kurasa nne na nusu.
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ii1) Mtahiniwa anafanya makosa mengi ya sarufi, ya hijai na ya msamiati na insha yake haieleweki kwa urahisi.

C WASTANI MAKI 08.

i. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe lakini kwa njia hafifu.

i) Dhana tofauti tofauti hazijitokezi wazi.

i1) Mtahiniwa hana ubunifu wa kutosha.

ii1) Mitiririko wa mawazo ni hafifu na hana ufundi wa lugha unaofaa.

iv) Anajaribu kushughulikia mada aliyopewa.

v) Mtahiniwa ana shida ya uakifishaji.

vi) Mtahiniwa anafanya makosa mengi ya sarufi, ya hijai na ya msamiati lakini bado insha inaeleweka.

C+ (C YA JUU) MAKI 09-10.

1) Mtahiniwa anawasilisha ujumbe vizuri akizingatia mada lakini kwa njia isiyo na mvuto.
ii) Dhana tofauti tofauti zimejitokeza japo kwa njia hafifu.

i11) Kuna mtiririko wa mawazo japo hana ufundi wa lugha unaofaa.

iv) Misemo na methali zimetumika kwa njia hafifu.

v) Ana shida ya uakifishaji.

vi) Kuna makosa ya sarufi, ya msamiati na ya hijai yanayoathiri mtiririko wa mawazo.

KIWANGO CHA B KWA JUMLA MAKI 11-15

i) Mtahiniwa anaonyesha hali ya kuimudu lugha.

ii) Mtahiniwa anatumia miundo tofauti tofauti ya sentensi vizuri.
ii1) Mtahiniwa ana uwezo wa kutumia lugha kwa ufasaha.

iv) Mada imekuzwa na kuendelezwa kikamilifu.

v) Insha ya urefu wa robo tatu ikadiriwe katika kiwango hiki.

Ngazi mbalimbali za kiwango cha B.

B- (B YA CHINI) MAKI 11-12

1) Mtahiniwa anawasilisha ujumbe vizuri kwa kueleza hoja tofauti tofauti akizingatia mada.
i) Mtahiniwa ana mtiririko mzuri wa mawazo.

ii1) Mtahiniwa anatumia mifano michache ya msamiati unaovutia.

iv) Makosa yanadhihirika kiasi.

B WASTANI MAKI 13

i) Mtahiniwa anadhihirisha hali ya kuimudu lugha.

i) Mawazo ya mtahiniwa yanadhihirika akizingatia mada.

ii1) Mtahiniwa anateua na kutumia mifano michache ya msamiati mwafaka.
iv) Sarufi yake ni nzuri.

v) Makosa ni machache/ kuna makosa machache.

B+ (B YA JUU) MAKI 14-15

i) Mawazo ya mtahiniwa yanadhihirika na anajieleza waziwazi.

i) Mtahiniwa anawasilisha ujumbe kwa njia inayovutia na kwa urahisi akizingatia mada.
iii) Mtahiniwa ana mchanganyiko mzuri wa msamiati unaovutia.

iv) Sarufi yake ni nzuri.

v) Uakifishaji wa sentensi zake ni mzuri.

vi) Makosa ni machache ya hapa na pale.

KIWANGO CHA A KWA JUMLA MAKI 16-20

1) Mtahiniwa ana ubunifu wa mawazo yanayodhihirika na kutiririka akizingatia mada.

ii) Mtahiniwa anadhihirisha ujuzi wa lugha yenye mnato.

iil) Ana uwezo wa kutumia tamathali za usemi ili kutoa hisia zake kwa njia bora na kwa urahisi.
iv) Umbuji wake unadhihirisha ukomavu na ukakamavu wake kimawazo.

v) Insha ina urefu kamili.

USAHIHISHAM NA UTUNZAJI KWA JUMLA,




