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KIDATO CHA TATU
MUHULA WA KWANZA
KARATASI YA TATU - MAAKIZO

USHAIRI.  (ALAMA 20)
Maswali
a) Eleza mawaidha yanayotolewa Kwa wanafunzi kuhusu namna ya kujitayarisha vyema kwa mtihani.(alama5)
i. Wasiwadharau walimu kwa kuwa ni muhimu kwao.
ii. Waamke mapema ili wadurusu.
iii. Wajiunge na makundi wanapodurusu.
iv. Watumie karatasi za mitihani iliyopita kufanya marudio.
v. Waepuke kelele darasani.
vi. Wazingatie yaliyomo kwenye mtaala.
vii. Wajihusishe katika michezo ili wapate nishati ya kudurusu.
viii. Wasiogope mtihani wa kitaifa bali wamakinike na kuukabili.
b) Eleza umbo la shairi hili.(alama 4)
i. Lina beti Tisa.
ii. Kila ubeti una vipande viwili.
iii. Kila ubeti una mishororo minne.
iv. Lina kibwagizo- Kwa bidii durusuni, mtihani mfaulu.
v. Lina mizani Kumi na Sita kwa kila mishororo.
vi. Lina vina vya kati na vya nje vinavyobadilikabadilika kutoka ubeti mmoja hadi mwingine.
c) Eleza mbinu tatu zilizotumiwa katika shairi hili ili kukidhi mahitaji ya kiarudhi/ uhuru wa mshairi.( alama 3)
Mazda
Mifano: mtambueni badala ya mtambue
Mtihanini badala ya mtihani.
Makundini badala ya makundi
Mkapotezani badala ya mkapoteza
Inksari
Kitaka badala ya mkitaka
Sielekeze badala ya usielekeze
Yalo badala ya yaliyo
Tabdila
Muweze badala ya muweze
Muepukeni badala ya mwepukeni
Kuboronga sarufi
Kwa bidii durusuni badala ya durusuni kwa bidii
Wa kitaifa ukija badala ya ukija wa kitaifa
Watii nao walimu badala ya walimu nao watii
Ni upuzi msiseme badala ya msiseme ni upuzi
d) Taja na utoe mfano wa tamathali moja ya usemi iliyotumiwa katika shairi hili.( alama1)
Uhuishi/tashhishi-neneni na vitabuni,  vitakuja walipani
e) Eleza toni ya shairi hili.( alama 1)
Toni ya kushauri.
f) Andika ubeti wa pili kwa lugha ya nathari.( alama 4)
Mwandishi/mshairi/nafsineni anawashauri wanafunzi watii walimu wao maswali yaliyowawia vigumu na pia wajitahidi katika marudio yao ili waweze kufaulu mtihani.
g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi.( alama2)
i. Dhihaka.          Kejeli
ii. Kaditama.       Mwisho /tamati
FASIHI SIMULIZI (ALAMA 20)
Maswali
a) Huku ukithibitisha jibu lako eleza huu ni wimbo wa aina gani?  (alama 2)
Bembelezi: lala mtoto:wimbo unambembeleza mtoto alale.
b) Eleza sifa za wimbo wa aina hii.( alama 5)
Huimbwa na walezi wa mtoto
Huimbiwa watoto wachanga.
Huimbiwa Kwa Sauti nyororo.
Huonyesha hisia za mlezi.
Maneno hurudiwarudiwa.
Vifungu vifupivifupi hutumiwa.
Huambatana na kumpapasapapasa mtoto kwa upole.
c) Onyesha umuhimu wa wimbo huu.( alama 4)
Hufunza utamaduni.
Hufunza lugha ya mama/ mlezi.
Huliwaza mtoto mama akiwa mbali.
Humbembembeleza mtoto alale.
Mlezi hutoa malalamiko take.
Hufunza mtoto mahusiano ya watu.
d) Eleza ni shughuli gani za kiuchumi ambazo jamii hii inajihusisha nayo katika wimbo huu.( alama2)
Biashara- Alienda sokoni
Ukulima wa ngano: mkate,mgomba( ndizi)
Ufugaji
e) Tambua mbinu zozote mbili za lugha zilizotumika katika wimbo huu.( alama 2)
Takriri   : lala mtoto lala
Tashbihi : tanona ja ndovu.
f) Wimbo huu una wahusika wangapi? Wataje. ( alama 2)
Wawili.  Mtoto na mlezi.
g) Taja vitendo viwili vinavyoambatana na uimbaji wa aina hii ya wimbo.( alama 3)
Kupapasa mtoto .
Mlezi hutembeatembea.
Tikisa mtoto.
Beba mtoto mgongeni/begani.

Tamthiliya:Bembea ya maisha.      ( Alama 20)

“Asiyejua safari ya Sara na Yona akielezwa huiona kama ffilamu”.
a) Eleza muktadha wa dondoo hili.( alama 4)
Msemaji:Dina
Msemewa: Kuwa
Magali: nyumbani kwa Dina
Tukio/sababu: walikuwa wanazungumzia kuhusu familia ya Yona na Sara ya happy mwanzoni au kabla ya Sara kupata ugonjwa wa moyo na Yona kuingilia ulevi.
b) Bainisha matumizi mawili ya mbinu za lugha zilizotumika katika dondoo hili.( alama 2)
Tashbihi: huiona kama filamu.
Utohozi: filamu - film
c) Eleza sifa za msemewa.( alama 4)
Msemewa ni kiwa.
Ni mwenye heshima. Asna na Sara wanarejelea watoto wa Dina kuwa ni wenye heshima.
Ni mdadisi.Kiwa anataka kujua mengi kuhusu familia ya Yona na Sara kutoka Kwa mamake (Dina)
Ni mwenye kujali.Kiwa anamjali mamake na hivyo anaenda kumjulia hali.
Amezinduka. Kiwa anatambua kuwa siku hizi watu wanathamini akili na wala sio kimo.
Ni maskini.Anamwambia mamake kuwa kama ni yeye angekuwa mgonjwa angemponyoka kama maji kwenye viganja kwa vile yeye hana fedha za kufadhili matibabu take.
(Mwanafunzi adokeze hoja zingine zozote)
d) Eleza umuhimu wa msemaji.( alama 5)
Msemaji ni Dina
Amekuza maudhui ya Utu/ ujirani mwema.
Ni kielelezo cha watu ambazo wanapenda kusaidia walio na matatizo.
Amekuza sifa za Kiwa kwamba ni mdadisi.
Nu kielelezo cha watu ambazo wana kumbukizi kwa sababu anakumbuka mengi yaliyofanyika kitambo.
Ni kielelezo cha watu washamba ambao hawajui chochote kuhusu maisha ya mjini.
Ametumika kuendeleza ploti.Dina ameweza kutujulisha mengi ambayo hatungeyajua ya Yona na Sara.
(Mwanafunzi adokeze hoja zingine zozote)
e) Eleza sifa za Yona kama zinavyojitokeza kwenye tamthiliya ya Bembea ya maisha.( alama 5)
Ni msomi.Alikuwa wa kwanza kufuzu katika kijiji chao.
Ni mlevi.Yona aliingilia ulevi na kuikumbatia kwa mikono miwili aliposhinikizwa aoe mke mwingine ambaye angemzalia mtoto wa kiume.
Ni katili.Yona anamuuliza Sara kuhusu chakula na ilhali Sara ni mgonjwa.
Ni mkengeushi.Anakubali kubadili mienendo yake kwa sababu ya shinikizo la jamii kuhusu mtoto wa kiume.
Ni mtamaduni.Yona anaamini kwamba mwanaume hafai kuingia jikoni.
Ni mwajibikaji.Yona anasema hakuchoka alipokuwa anawasomesha wanawe.
Ni mtambuzi.Anatambua kwamba kuna jambo lililokuwa linamsumbua Neema.Vilevile anatambua kuwa alikuwa amekonda.
(mwanafunzi adokeze hoja zingine zozote ) lazima mwanafunzi aeleze sifa zake la sivyo asituzwe alama.
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