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KIDATO CHA PILI
MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 20)
1. Andika neno lenye muundo ufuatao.(alama 2)
Kitambaza ghuna Cha ufizi,irabu ya nyuma juu,kipasuo ghuna Cha kaakaalaini,kikwamizo sighuna Cha koromeo,irabu ya chini kati.  Lugha
2. Eleza maana ya silabi mwambatano.( Alama 2)
     Ni Sauti yenye mfuatano wa konsonanti mbili au zaidi ambazo hutamkwa kwa pamoja 
3. Weka shadda maneno yafuatayo Ili maana iliyokusudiwa ijitokeze.
a)mke.     ‘ Mke
b)mwanasheria.   Mwana’sheria
c)barabara( shwari). Ba'rabara
4. Andika tofauti Moja kati ya Sauti hizi.( Alama 1)
/t/ na /d/
   /t/ ni Sauti hafifu/ sighuna ilhali       /d/ ni Sauti nzito/ ghuna.
5. Taja aina nane za maneno katika kiswahili.( Alama 4)
Nomino,kitenzi,kivumishi,kielezi,kiwakilishi,kiunganishi,kihisishi/kiingizi,kihusishi
6. Taja miundo mitatu ya silabi za kiswahili.(alama3)
Irabu pekee: oa,ua,mke
Konsonanti na irabu:kitabu,somo.
Konsonanti,konsonanti,irabu:mtu,mbu,nchi.
Konsonanti, konsonanti, konsonanti,irabu: mpwa,mbweha
7. Andika udogo wa sentensi ifuatayo.
Mtoto huyu ni mkorofi sana.
Kitoto/kijitoto hiki ni kikorofi sana.
8. Eleza matumizi matatu ya mshazari.( Alama 3)
Hutumiwa unapoandika tarehe.mfano 4/5/2022.
Hutumiwa kumaanisha au.mfano runinga/televisheni.
Hutumiwa kufungia sauti.mfano 
                        /n/
FASIHI SIMULIZI(ALAMA 20)
9. Taja na ueleze aina zozote Tano za ngano.(alama 5)
Ngano za mazimwi:ngano ambazo wahusika wake ni mazimwi.
Hurafa:ni ngano zenye wahusika wanyama ambazo hupewa tabia za kibinadamu.
Hekaya:ni ngano ambazo humsawiri mhusika akitumia ulaghai kupata matilaba yake kutoka Kwa wengine.
Ngano za mtanziko:ni ngano ambazo hulenga kukuza stadi ya kutathmini na kutoa uamuzi ufaao.
Ngano za usuli:ni ngano ambazo huelezea sababu ya kuwepo Kwa hali,tabia au mahusiano Fulani.
Ngano za mashujaa:ni ngano ambazo wahusika wake ni mashujaa.
10. Fafanua sifa zozote tano za hadithi.( Alama 5)
Huwa na wahusika wa aina mbalimbali.
Hutumia lugha ya kimaelezo au ya nathari.
Husimulia matukio ya kweli au kubuni.
Huwa na fomyula maalum ya ufunguzi na za kumaliza.
Huwa na pahali maalum pa kutambia.
Huwasilishwa kwa hadhira.

11. Jadili sifa bainifu za mtambaji bora.( Alama 6)
Mtambaji anapaswa kuwa na ubunifu.
Mtambaji anapaswa kuijua hadhira yake.
Mtambaji anapaswa kuwa jasiri.
Mtambaji anapaswa kuwa na uwezo wa ufaraguzi.
Mtambaji anapaswa kuwa mcheshi.
Mtambaji anapaswa kuwa na uwezo wa kushirikisha hadhira.
Mtambaji anapaswa kuyaelewa mazingira ya hadhira yake.
Mtambaji anapaswa kuielewa na kuimudu lugha ya hadhira yake.
12. Eleza umuhimu wa utangulizi maalum katika utambaji wa hadithi.(alama 4)
Huashiria mwanzo wa hadithi.
Hutambulisha mtambaji.
Huleta hadhira na mtambaji pamoja.
Huvuta making au uskivu wa hadhira.
Hutoa hadhira kutoka ulimwengu halisi hadi ulimwengu wa hadithi.


ISIMU JAMII (ALAMA 10)
13. Taja sifa Tano za lugha.( Alama 4)
Lugha ni mali ya binadamu.
Lugha hukua kwa kuzalisha maneno zaidi.
Lugha pia hufa Kwa msamiati wake kupotea.
Lugha zote ni sawa.
Lugha hubadilika kutegemea mazingira.
14. Taja sifa za sajili ya hospitalini.(alama 6)
Msamiati maalum hutumika.mfano daktari,bandeji,malaria.
Lugha ya unyenyekevu hutumiwa.mfano pole sana.
Hutumia lugha ya mkato.mfano unaumwa wapi.
Lugha ya kuhoji na kudadisi.mfano ulianza kusikia hali hii lini?
Hushirikisha hisabati.mfano 2*3
Hutumia maelezo na michoro.
Hutumia lugha inayoeleweka.

