GATUZI DOGO LA LONDIANI
MWONGOZO  
KISWAHILI  FASIHI  102/3
SEHEMU YA A:  USHAIRI
1. i)  Mwandishi anadhamiria kutuonyesha jinsi watoto wanadhulumiwa na 
ii)  kunyimwa haki na wazazi/watu waume 
						zozote 2 x 1 = 2
1. Tamathali nne za usemi
1. Tashibihi – mwafa ja nzi, kama mbwa 
1. Methali – ngoja , mesikia, inaumiza matumbo
1. Msemo – kupuliza mbiu – kutangaza
1. Jazanda – jehanamu tumeona							
	Za kwanza 4 x 1 = 4

1. Nafsineni ni mtoto 								1 x 1 = 1
1. Bahari 
1. Tarbia – mishoro 4 katika kila ubeti
1. Pindu – utao wa mstari wa mwisho kuanza  ubeti
1. Ukaraguni -  hakuna urariwa vina
1. Manthawi – kila mshororo una vipandi viwili
1. Sabilia – halina kibwagizo lina kimalizio					
Za kwanza 4 x 1 = 4

1. Ubeti wa 4 kwa lugha nathari
1. Wanauliza ni lini wataacha kunywa pombe haramu
1. Wazazi wote baba na mama wanakunywa bila kuwajali
1. Wanakufa kama nzi nuia kuwaachia matatizo
1. Kwa nini hawaoni/hawatambui ukweli huu	
1. 
1. 					4 x 1 = 4
1. Maudhui
1. Watoto ni Baraka katika jamii
1. Watoto wanaumia kwa matendo maovu
1. Madhara ya wazazi kunywa pombe
1. Watoto kupigwa vibaya na wazazi wao
1. Anakashifu ubakaji  unaotekelezwa kwa watoto wa kike ya 		kwanza 3 x 1 = 3

1. Uhuru wa kishairi
1. Inkisari – mesikia –nimesikia.
1. Kufinyanga  sarufi – jehanamu tumeona- tumeona jehanamu
1. Ritifaa – nyi – nyinyi 				Za kwanza 1 x 2 = 2 Kutaja 1,  Mfano 1
1. 
TAMTHILIA- KIGOGO
2.(a)(i)	Mnenaji ni Ngurumo
	(ii)	Mnenewa ni Sudi
	(iii)	Mahali ni Mangweni kwa Mamapima..
	(iv)	Sudi alikuwa amemwuliza swali kuhusu watu waliokuwa sokoni iwapo wamehamia kwa Mamapima.		(al 4 x 1 = al 4)
  (b)	Kinaya- Watu wamekuja kuuguza majeraha ilhali wengine wanakufa na kupofuka kwa pombe.  
	Swala balagha- Ulitaka wahamie wapi siku kama hizi?
		
						Kutaja:	- 1
						Mfano:	- 1													(1 x 2 = al 2)

(c)(i)	Majoka anawaua wapinzani wake kisiasa ili kuzuia upinzani: Jabali.
	 (ii)	Majoka analifunga soko la Chapakazi na kuwafanya watu wateseke: Ashua, Sudi
 	(iii)	Sumu ya nyoka inayotengenezwa na kampuni ya Majoka inapenya shuleni, wanafunzi wanaitumia na hivyo kuwafanya 		makabeji.
 	(iv)	Majoka anamfungia Ashua gerezani ili kumlazimisha Sudi kumchongea kinyago cha Ngao.
  	(v)	Majoka anaagiza Ngurumo kuuliwa ili asitoboe siri ya njama yake ya kutaka kumwangamiza Tunu.
  	(vi)	Majoka anawapa watu kibali kukata miti, jambo linaloacha ardhi kuwa jangwa hivyo mazao kupungua: Hashima 			anasema alivuna kichele tu.
	(vii)	Majoka analifunga soko la Chapakazi kama njama ya kumnasa Ashua ili kutimiza ashiki zake za kimapenzi.
	(viii) Uongozi wa Majoka unasambaza vijikaratasi kuwachochea watu kuhama Sagamoyo.  Jambo ambalo linawatia watu 		hofu: Siti
	(ix)	Majoka anawapa polisi kibali cha kuwashambulia waandamanaji, jambo linalopelekea vijana tano kuuliwa.
	(x)	Majoka anampa kibali Asiya kutengeneza pombe haramu, watu wengi wanaaga na wengine kuwa vipofu.
	(xi)	Majoka anamfuta Kingi kazi baada ya kukaidi amri yake ya kuwafyatulia watu risasi.
	(xii) 	Majoka, Chopi na Ngurumo wanapanga njama ya kumwangamiza Tunu.  Tunu anavunjwa mundu wa mguu.
	(xiii) Majoka anaamrisha vituo vya kutangaza habari kufungwa ili kubakie tu na kimoja.
	(xiv)	Majoka anamtumia Husda ujumbe mfupi afike ofisini mwake ili kuchongea ugomvi kati ya Husda na Ashua.  Jambo 		linalopelekea Ashua kupigwa na kupata majeraha.
	(xv)	Majoka anaamrisha wafadhili wa upinzani kuhama kutoka jimbo la Sagamoyo.
	(xvi)	Majoka anawaongezea mishahara walimu na madaktari na pia kuongeza kodi maradufu.  Jambo linalofanya bei ya 			vyakula kupanda.
	(xvii) Majoka anakopa pesa kutoka mataifa ya Magharibi kufadhili miradi duni ya kuchonga vinyago.  Mikopo hii ingelipwa 		na vizazi kwa miaka mia moja.
	(xviii) Majoka anaagiza watu kusherehekea uhuru wa jimbo la Sagamoyo kwa mwezi mmoja.  Jambo hili lingeathiri uchumi 		wa Sagamoyo.
	(xix)	Kandarasi zinapeanwa kwa njia ya ufisadi.  Asiya licha ya kuoleka na Boza anashiriki mapenzi na Ngurumo ili apewe    		kandarasi ya kuoka keki.
	(xx)	Majoka anamlazimisha Tunu kuoleka na Ngao Junior ili kudhoofisha upinzani.
	(xxi)	Ardhi ya soko la Chapakazi inagawa na Majoka pamoja na washiriki wake wa karibu kama vile Kenga, jambo ambalo 		linawaathiri wachuuzi kiuchumi.
	(xxii) Uongozi umesalia katika familia moja ya Majoka tangu uhuru ulipopatikana, jambo ambalo linaathiri upinzani: Jabali 		anauliwa; Tunu anaumizwa mguu.																						(za kwanza 14  x 1 = al 14)
3.	Utawala mbaya ni tatizo sugu linalozikumba nchi nyingi za kiafrika.
	  (i)	Uongozi umesalia katika familia moja ya kina Majoka tangu uhuru ulipopatikana.
	  (ii)	Badala ya kupiga vita pombe haramu, serikali inatoa kibali cha kuuza pombe hiyo kinyume na sheria.
 	 (iii)	Badala ya kulinda usalama, polisi wanatumiwa kuwatawanya na kuwapiga watu wanaoandamana kwa amani.
 	 (iv)	Viongozi wa upinzani ambao wanapinga utawala wa kiimla wa Majoka wanauawa k.v Jabali.
 	 (v)	Majoka ana unafiki kwani anasema wasiruhusu watu wachache waliojazwa kasumba za kikoloni kuwarejesha katika 		utumwa.  Yeye anatenda mambo yayo hayo anayoyakashifu.
 	 (vi)	Watawaliwa wanapumbazwa kwa nyimbo na matangazo kwenye vyombo vya habari.  Wimbo wa kizalendo unatumiwa 		kumsifu Ngao, kiongozi wa Sagamoyo.
	 (vii)	Viongozi k.v Majoka wanapanga kuongeza misharara ya walimu na wanguzi kisha wapandishe kodi.
	(viii) Viongozi kutumia propaganda.  Wanatumia vyombo vya Dola k.v tevevisheni na askari kama njia ya kuoneza 			propaganda zao.
	(ix) Utawala unajaribu kutumia hila kuwatenganisha Tunu na Sudi ili kudhoofisha upinzani.  Majoka anapendekeza Tunu 		aolewe na Ngao Junior.
 	 (x)	Mojaka anapanga njama ya kumuua Ngurumo kisha anapendekeza chatu mmoja atolewe kafara ili watu wasitilie maanani kifo chake.
	 (xi)	Serikali inakopa pesa nyingi kugharamia miradi duni ya kuchonga vinyago.
	(xii)	Ardhi ya sokoni inagawiwa washiriki wa karibu wa Majoka k.v Kenga.
	(xiii) Serikali inashiriki katika biashara ya kukata na kuuza miti badala ya kutunza mazingira.
	(xiv)	Badala ya kuchimba mabwawa ya maji itakayowanufaisha wananchi wote, viongozi wanajichimbia visima katika 			maboma yao.
	(xv)	Viongozi wanatumia vyeo vyao kuwashinikiza watu kutekeleza matakwa yao.  Majoka anapanga njama ya kumtia 			Ashua mbaroni ili amshinikize Sudi kumchongea kinyago.
	(xvi)	Majoka anaagiza watu kusherehekea uhuru wa jimbo lao kwa mwezi mmoja.
	(xvii)Soko la Chapakazi linanuka uvundo wa maji chafu kwenye mitaro licha ya wananchi kulipa kodi.
	(xviii) Kandarasi zinapoanwa kwa njia ya ufisadi.
  			Ngurumo mshiriki wa karibu wa Majoka anakula uroda na Asiya na kumpendekeza apewe kandarasi ya kuoka keki.
	(xix)	Majoka and Majoka Company inatengeneza dawa za kulevya na kuharibu vijana akiwemo Ngao Junior.
	(xx)	Majoka and Majoka Academy inawaharibu wanafunzi na kuishia kuwa makabeji kwa kutumia dawa za kulevya.
	(xxi)	Majoka anakopa pesa kutoka mataifa ya magharibi kufadhili miradi duni ya kuchonga vinyago.
	(xxii) Mama pima anapika pombe haramu kwa kibali cha Majoka ilhali ni kinyume na katiba.
	(xxiii) Majoka anaagiza televisheni ya wazalendo ifungwe ibaki tu yake ya sauti ya mashujaa.
	(xxiv)	Majoka anatumia ushirikina katika uongozi wake.  Nembo ya chama chake ni swira / nyoka.
																				(za kwanza 20 x 1 = al 20)



 RIWAYA- CHOZI LA HERI
4 a) mnenaji :mawazo ya Umu ya maneno ya mwalimu Dhahabu
        Mahali: shuleni Tangamano
        Sababu:   Mwangeka na Apondi  walikuwa wamekuja kumpanga Umu. (Alama 1X3)
  b) msemo- chanda na pete
  c) Umuhimu wa Umu
1. Ni kielelezo cha vijana wasiokufa moyo maishani hata wanapokumbwa na shida tele
1. Anaendeleza maudhui ya uwajibikaji anapowalea wadogo wake sophie na Ridhaa wazazi wake wanaposafiri
1. Ananendelelza maudhui yautu anapompa ndugu yake chakula chake
1. Anajenga sifa za Mwangeka na apondi kama wakarimu
1. Anajenga sifa za sophie kama mwenye hasira anapokuwa dawa yake ya hasira zake za kivolkani

  d) Ni tendo la kuwasaidia watu wenye mahitaji mbalimbali bila masharti
1. Ridhaa anatumia uwezo wake kuwavutia wanakijiji maji ya mabomba ili yawapunguizie makali ya ukosefu wa maji uk 11
1. Shirika la makazi bora linajitolea kuwajengea wakimbizi wa msitu wa mamba makazi ma kuwapa vyakula na maji uk 11
1. Ridhaa aliwasaidia watu mbalimbali kutokana na matatizo mengi waliyokuwa wakiyashuhudia uk 35
1. Mashirika yasiyo ya kiserikali yanawatuma wawakilishi wao ili kuwapa ushauri na nasaha waathiriwa wa makabiliano yaliyowaishia kulowea msitumi uk 36
1. Julida anamkaribisha umu kwa furaha na kumhakikishia kwamba atakuwa salama hadi wakati atakapokabidhiwa kwa idara ya watoto uk 189
1. Marafiki wapya wa umu shuleni wanamhimiza kwa ukarimu avumilie maisha ya shule mpya, kwani siku moja atayazoea uk 91
1. Mtawa pacha anawonyesha zohali ukarimu kwa kumuokoa kutoka njia ya uharibifu uk 99
1. Mwalimu mkuu Bi Tamasha wa shule ya msingi wa kilimo anasikiliza kwa makini na ukarimu mkuu masaibu ya chandachema na hatimaye kumsaidia uk 105
1. Chandachema anaokolewa na shirika la hakikisho la haki na utulivu uk 107
1. Mwangeka na apondi wanakuwa wakarimu kwa watu wenye mahitaji mbalimbali uk 116
1. Apondi na mwangeka wanakubali kumchukua umu kama mtoto wao wakiwa radhi kumtunza uk 117
1. Neema na mwangemi wanakuwa wakarimu wanapokubali kumchukua mwaliko kama mtoto wao wa kupanga. 							(alama 1x10)
5.  utamaushi ; ni ile hali ya kukata tamaa kwa jambo Fulani maishani. Wahusika mbalimbali waliweza kukata tamaa kwa njia moja aua nyingine;
Pete anakata tamaa maishani baada ya kupata watotto watatu akiwa chini ya miaka shirini na moja jambo linalomfanya kutaka kujiua
Ridhaa  mkewe na familia yake ilipoangamia kwa moto alikata tamaa ya mapenzi katika maisha yake
Zohali licha ya kuzaliwa katika familia ya  tabaka la  juu anakata tamaa katika maisha na kuingia mtaani kutumia gundi na wenzake
Mwangemi na Neema wanakata tamaa ya kupata mtoto na kuamua kupanga Mwaliko
Shamsi anakata tamaa ya kupata kazi na kudhamini pombe licha ya kuwa wa kwanza kuingia chuo kikuu kutoka eneo lao’
Naomi anakata tamaa kuishi na Lunga na kuamua kwenda kutafuta kazi mjini
Naomi anakata tamaa kuishi mjini na kurudi msitu wa samba ila anakuta Lunga aliaga na watoto wakaondoka
Umu anakata tamaa ya kupata nduguye hasa baada ya kugundua kuwa hapati  usaidizi katika kituo cha polisi
Mwanaheri anakata tamaa baada ya kifo cha mamake Subira
Subira anakata tamaa ya kuishi kwa Kaizari kutokana na chuki ya mamamkwe kwa kiini kuwa hawakuwa wametoka katika jamii moja
Lunga anakata tamaa ya maisha baada ya kuachishwa kazi, kunyakuliwa kwa mazao yake na kuachwa na mkewe jambo linalosababisha kufa kwake
Chandachema anakata  tamaa baada ya  nyanya  yake kufariki na kunyanyaswa na jirani yake satua. 											(Alama 1x10)

HADITHI FUPI 
Tumbo lisiloshiba na Hadithi zingine
6. “Hebu sikiliza jo! Pana hasara gani nzi kufia kidondani?”
1. Weka dondoo hili katika muktadha wake  				(alama 4)
Kauli ni ya Otii
Msemewa ni rafiki yake
Rafiki yake alikuwa akimtahadharisha dhidi ya wasichana warembo anapotambua ana uhusiano na Rehema. 
Otii anasema maneno haya ili kujitetea na kuuhalalisha uhusiano wake na Rehema


1. Tambua mbinu tatu za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili na umuhimu wake 	(alama 6)
1. Nidaa  - “Sikiliza jo!” Otii anadhihirisha hisa zake za hasira anapokosolewa na rafiki yake.
1. Balagha – “Pana hasara gani nzi kufia kidondani. Otii anadhihirisha hisia kuwa tayari anaelewa anachokifanya na rafikiye hana haja ya kuingilia lisilomhusu.
1. Methali  - methali nzi kufa juu ya kidonda si hasara imedokezwa. Methali hii inatumika kuonyesha kuwa anaelewa hasara zinazoweza kutokana na mahusiano yake na vimanzi. 
	Pia inadhihirisha mapuuza ya Otii					(3 x 2 = 6)

1. Dhana ya nzi kufia kidondani inavyobainika katika hadithi 	(alama 4)
1. Otii anaugua maradhi ya ukimwi na kuishia kujutia kitendo chake
1. Rehema anaangamia kwa ukimwi katika harakati za kujitafutia raha
1. Otii anaishia kuvunjika muundi wake akiwa katika raha za kucheza kandanda.
1. Otii anakonda kama ng’onda na kubakia mwembamba kama sindano
    									(4 x 1 = 4)
1. Jinsi hali ya kutowajibika inavyojitokeza katika hadithi 		(alama 6)
1. Hospitali zinashindwa kuwajibikia hali ya wagonjwa.
Otii anarejeshwa nyumbani
1. Vyombo vya habari vinashindwa kuwajibikia hali ya Otii hasa baada ya kuvunjika muundi. Wanamfuata Otii anapokuwa na afya na umaarufu.
1. Serikali inamtelekeza Otii baada ya kuvunjika muundi.
1. Otii anakosa kuwajibikia maisha hata baada ya kuonywa na rafiki yake.
1. Rehema anakosa kuwajibikia ujana wake. Anaendeleza maradhi ya ukimwi
1. Wanachama wa chama cha nyumbani wanapuuza agizo la Otii la kuzikwa Mombasa badala ya nyumbani Sidindi.
1. Klabu ya Bandari FC haikumjali mchezaji wao hodari Otii baada ya kuvunjika muundi.
   										( 6 x 1 = 6)
MATATIZO YA VIJANA
7. Umaskini. Hadithi ya ‘Mapenzi ya kifaurongo’ Dennis Machora anakunywa uji bila sukari 
Hana pesa/maskini
Ni zikeni papa hapa Otii anaishi kwenye kibanda kilichotalizwa kwa udongo na kuezekwa kwa makuti
Dawa za kulevya. Hadithi ‘Mkubwa’ vijana wanakufa kwa sababu ya kutumia dawa za kulevya.
Kubakwa  ‘mame Bakali’ Sara anabakwa akitoka kuhudhuria masomo ya ziada usiku.
Kuavya mimba  ‘Shogake dada ana ndevu’ SAfia anaavya mimba, inayosababisha kifo chake.
Kuvunjika kwa Uchumba  ‘Mapenzi ya kifaurongo Peninah anavunja uchumba wake na Dennis Machora kwa sababu ya Dennis kuwa maskini.
Ukosefu wa ajira  ‘Mapenzi ya Kifaurongo’ Dennis amekamilisha masom ya chuo kikuu lakini ametafuta ajira kwa miaka mitatu bila mafanikio.
Magonjwa – Nizikeni papa hapa’ Otii anaambukizwa virusi vya ukimwi Rehema Wanjiru
Tamaa ya Mapenzi “Nizikeni papa hapa” Otii ana tamaa ya mapenzi.
Mimba za mapema ‘hadithi ya Mame Bakari’ 
Mhusika Sarah
‘Shogake dada ana ndevu’ Safia.
Malezi duni- Mashaka alikosa mapenzi ya wazazi wake
Elimu duni- Mashaka hakupata masomo ya kiwango cha kumpa kazi. (Zozote 10x2)  MTAHINI AKADIRIE MAJIBU MENGINE YA MWANAFUNZI.

8. FASIHI SIMULIZI
  8. 	   -Hurafa 									(alama 1)
Ameshirikisha wanyama kama wahusika 						(alama 1)
3. Usuli
3. Unaeleza chanzo cha fisi kuchechemea					(alama 1)
1.  (i) Methali - Leo ni leo
1. Semi
v. Kumpasulia mbarika
vi. Kuvunjia heshima
vii. Wasio na mbele wala nyuma
viii. Amejaa tele mfukoni.
Kutaja 1		Mfano 1								Zozote 2 x 2 = 4
1.  
1. Mwenye majitapo
2. Mwenye nguvu
3. Mwenye uwezo mkubwa
4. Mdhalimu
5. Mnyanyasaji
6. Mjeuri								Zozote 5 x 1 = 5
1.   
· Ndovu ni mwenye nguvu
· Anamdhulumu fisi kwa kutomlipa pesa baada ya kufanya kazi shambani.
· Fisi hana nguvu / mnyonge
· Fisi wanapoamua kuitisha haki wanapigwa mijeledi na waliosalia kuchechemea kwao.
										Hoja 4 x 1 = 4
1.  
iii. Kuelimisha
iv. Kuburudisha
v. [bookmark: _GoBack]Kuendeleza maadili							zozote 3 x 1 = 3


