102/3-   KISWAHILI 
KIDATO CHA NNE 2022	

MUDA SAA 2 ½ 

Jina:	……………….. Nambari ya usajili: 	
Sahihi ya Mtahiniwa 	……………….. Tarehe 	

MAAGIZO
a) Andika jina lako na nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.
b) Tia sahihi kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.
c) Jibu maswali manne pekee.
d) Swali la kwanza ni la lazima.
e) Maswali hayo mengine matatu yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki; yaani Tamthilia
Riwaya, Hadithi Fupi na Fasihi Simulizi.
f) Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.
g) Majibu yote lazima yaandikwa kwa lugha ya Kiswahili.
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SEHEMU YA A: SHAIRI
SWALI LA LAZIMA
1. Soma shairi hili kisha ujibu maswali.
Jicho, tavumiliaje, kwa hayo uyaonayo?
Kicho, utasubirije, maonevu yapitayo
Kwacho, lijalo na lije, nimechoka vumiliyo
Naandika!

Moyo, unao timbuko, maudhi tuyasikiayo
Nayo, visa na mauko, wanyonge wayakutayo
Kwayo, sina zuiliko, natoa niyahisiyo
Naandika!

Hawa, wanotulimiya, dhiki wavumiliayo
Hawa, mamiya mamiya, na mali wazalishayo
Hawa, ndo wanaoumiya, na maafa wakutayo
Naandika!

Hawa, sioni wengine, kwao liko angamiyo
Hawa, uwapa unene, watukufu wenye nayo
Hawa, bado ni wavune, kwa shida waikutayo
Naandika!

Bado, wawapo mabwana, wenye pupa na kamiyo
Bado, tafauti sana, kwa pato na mengineyo
Bado, tuling’owe shina, ulaji pia na choyo
Naandika!



Maswali
a) Shairi hili laweza kuwekwa katika bahari zipi? Thibitisha kila jibu lako.		 (al 2)
b) Eleza dhamira ya mshairi.								(al 4) 
c) Onyesha mifano miwili ya uhuru wa kishairi jinsi ulivyotumika katika shairi.	 (al 2)
d) Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathari.						(al 3)
e) Tambulisha kwa mifano mbinu zozote mbili za sanaa katika shairi.			(al 2)
f) Fafanua sifa nne za kiarudhi zilizotumika katika ubeti wa tano.			(al 4)
g) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika shairi.			(al 3)
(i)  Zuiliko
(ii)  Wavune
(iii)  Wenye pupa na Kamiyo.

SEHEMU YA B: TAMTHILIA
Pauline Kea: Kigogo
Jibu swali la 2 au la 3
2.
   “Ama kweli dunia gunia. Ilikumeza hindi bichi ikakuguguna, sasa inakutema guguta.”
i. Fafanua muktadha wa dondoo hili. (al 4)
ii. Tambua tamathali mbili za usemi katika dondoo hili. (al 2)
iii. Eleza umuhimu wa mazingira waliyomo wahusika katika dondoo hili. (al 4)
iv. Wananchi katika tamthilia hii wamegugunwa na madhila kadhaa ya kisiasa. Dhibitisha. (al 10)
3.
  (a) Juhudi za kujikomboa za jamii kutokana na matatizo yanayowakumba zinatingwa na changamoto si haba. Fafanua ukiegemea tamthilia ya Kigogo. (al 10)
(b) Kutokomaa na kutoadilika kwa viongozi ni kizingiti kikubwa cha maendeleo katika jamii ya Wanasagamoyo. Eleza kwa kutumia hoja kumi. (10)








SEHEMU YA C: RIWAYA
Assumpta Matei: Chozi La Heri
Jibu swali la 4 au la 5
4.
(a) “Vita vya baada ya uchaguzi vinasambaratisha na kukwaza maendeleo ya jamii”. Fafanua usemi huu ukuegemea riwaya ya Chozi La Heri. (al 10)
(b) Kwa kutumia hoja kumi, eleza nafasi ya vijana katika kuijenga jamii mpya ukirejelea riwaya ya Chozi la Heri. (al 10)
5.
(i) “Hili ni pigo la tatu kutoka kwa walimwengu. Tofauti ni kwamba hili linauma na kudhalilisha zaidi…….”. 
a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (al 4)

b) Ni mapigo yepi manne aliyoyapitia mrejelewa katika dondoo hili. (al 4)

c) Eleza umuhimu wa mrejelewa kataka kujenga mtiririko wa vitushi katika riwaya ya Chozi la Heri. (al 12)
























SEHEMU YA D: HADITHI FUPI
A.Chokochoko na D. Kayanda: Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyingine.
Jibu swali la 6 au la 7
6. Eunice Kimaliro: Mtihani wa Maisha
(i) Changanua mtindo katika dondoo hili. (al 10)
“Punde mwalimu mkuu ananyanyuka kitini na kulivuta karibu naye daftari jingine lililo mezani……Bodi ya usimamizi wa shule vilevile inajua hilo naye mmiliki wa shule anajua hilo pia. ...wanaodaiwa karo hawayaoni matokeo ya mtihani wao ng’o! Waliosema masomo si biashara wanaishi sayari nyingine! ……Anakitazama kidole cha mwalimu mkuu kikipiga masafa kwenye orodha ndefu ya majina. Kinatua kwenye jina lake. Kimya. …anamtupia kama mtu anavyomtupia mbwa mfupa…. Labda mwalimu mkuu kazidiwa na maumivu….

(ii) Jamii imeekeza katika elimu. Fafanua ukijikita katika hadithi ya Mtihani wa Maisha. (al 10)


7. (i) Maudhui ya ubadhirifu yamekita katika hadithi ya Shibe Inatumaliza. Jadili huku ukitoa mifano mwafaka. (al 10)

(ii) “Ile haikuwa ziara ya muda mfupi. Pale nilipokwenda kulelewa, palikwa jahanamu kwangu.” Eleza ukweli wa usemi uliopigiwa mstari ukijikita katika hadithi ya Alifa Chokocho: Tulipokutana Tena. (al 10)
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SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali uliyopewa.
Msichana wa sura nzuri
Kitu gani kinakufanya usiolewe
Elimu unayo ya kutosha
Hata ng’ambo ukaenda ukarudi
Msichana wa urembo kama wewe
Uonyeshe mapenzi kwa vijana
Ukionyesha majivuno kwa vijana
Utazeeka ukiwa nyumbani kwenu
Ooh baby, miaka yaenda mbio sana
Na sura yako nayo ikichunjuka
Ooh baby, miaka yaenda mbio sana
Na sura yako nayo ikichuchuka
Pengine tabia zako ndizo mbaya
Awali kweli dada ulijivuna
Kwanza mimi nilitaka nikuoe
Ukaringa ati sina masomo
Ooh baby, ona watoto wa nyuma yako
Wameolewa wamekuwacha ukihangaika
Ooh baby, ona watoto wa nyuma yako
Wameolewa wamekuwacha ukihangaika
Msichana wa sura nzuri
Kitu gani kinakufanya usiolewe
Elimu unayo ya kutosha
Hata ng’ambo ukaenda ukarudi

A.
(i) Taja shughuli mbili za kijamii katika utungo huu. (al 2)

(ii) Fafanua mbinu zozote mbili za kimtindo katika utungo huu huku ukitoa mifano mwafaka. (al 2)

(iii) Eleza toni ya utungo huu. (al 2)

B. Wewe kama mwasilishaji wa kazi ya fasihi simulizi, ni mbinu zipi ungetumia ili kufanikisha uwasilishaji wa utungo huu? (al 5)

C. Taja changamoto nne zinazokumba kukua na kuendelea kwa fasihi simulizi. (al 5)

D. Ni sababu zipi zinaweza mfanya fanani kufaragua katika uwasilishaji wa hadithi? (al 4)
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