1. Wewe ni katibu wa jopokazi lililoteuliwa kuchunguza athari za mikopo ya kifedha inayochukuliwa na serekali kutoka mataifa ya kigeni. Andika kumbukumbu za uchunguzi huo. 							Alama 20
I. Inasababisha uoga mionkgoniu mwa wananchi kuwa watakuwa watumwa wa mataifa na mashirika haya.
II. Mikopo huja na masharti ambayo yanaumiza kwa vile hayafaidi taifa letu. Kwa mfano kuwaajiri wafanyakazi kutoka nje kama China.
III. Huenda mikopo hii ikailemea taifa letu.
IV. Biashara zetu na mataifa haya zitaathirika – zikakosa faida. Kwa vile mataifa haya , huenda yakawa yananunua bidhaa zetu kwa bei watakayo – hivyo sisi ndio tutawahitaji zaidi
V. Kutawaliwa na mataifa au mashirika ya kifedha. Kwa mfano, masharti tutakayowekewakama kupunguzaidadi ya wafanyakazi wa serekali ilhali idadi ya watu inaendelea kuongezeka.
VI. Kuingilia uhuru wetu wa kibiashara pale ambapo wananchi wa mataifa hayo na mashirika yao ya kifedha wataanza kufanya biashara zinazotakikana kufanywa na wenyeji.
VII. Asilimia kubwa ya mapato yetu itagharamia ulipaji wa mikopo na kutuacha tukiwa wategemezi wa mashirika na mataifa hayo.
VIII. Inachangia ukoloni mambo leo
IX. Inaleta utegemezi mkubwa wa taifa.
X. Kupandisha gharama ya maisha kwa wananchi
XI. Kudunisha dhamana ya shilingi
XII. Uhamiaji wa wasomi na wawekezaji katika nchi zingine zilizo na sera nzuri za kibiashara na utendakazi
XIII. Kuanguka kwa mashirika ya kibinafsi na ya kiserikali kutikana na bidhaa zinazotoka nje ya nchi kwa bei nafuu 




2. Andika insha kuhusu umuhimu wa hazina ya ustawishaji wa maeneo bunge. 
Alama 20
i. Hazina hii inatumika kuimarisha na kustawisha miradi na miundo msingi katika nchi nzima - mathalani maji ya mabomba
ii. Kustawisha elimu – inatumika kulipia karok w awatoto mayatima na kuwasaidia wanafunzi hawa kuhitimisha masomo yao
iii. Wazazi wamepungukiwa na mzigo wa ujenzi wa shule. Wanaweza kushughhulikia watoto wao ipasavyo katika mahitaji mengine kama malazi na makazi.
iv. Uchukuzi kulahisishwa kwa vile barabara zimeboreshwa hivyo kupunguza hasara kutokana na barabara mbovu
v. Kuleta maendeleo kwa wanajamii- kama vile kufadhili mradi wa kusabazwa kwa umeme
vi. Kuanzisha nafasi za kazi hasa katika sekta ya juakali
vii. Kuinua na kuboresha kiwango cha maisha ya wananchi kwa kuwaletea huduma karibu na wanakoishi kama vile ofisi za chifu
viii. Imeimarisha afya kwa kujenga vituo vipya vya afya kote nchini.

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo : 		alama 20
Pang’okapo jino pana pengo.
Methali hii ilenge kisa kitakachoonyesha umuhimu wa:
i. Mzazi baada ya kuondoka mfano kufa
ii. Umuhimu wa serikali iliyojishughulisha na wananchi inapoondoka na nyingine kuchaguliwa isiyoshughulika
iii. Kupoteza kazi na baadaye kuteseka
iv. Kupatwa na ajali napengine kupoteza kiungo cha mwili kama vile uwezo wakutembea









4. Tunga kisa kitakachomalizika kwa
	...... milio ya manusura wenzangu ilihanikiza ukumbi wa shule na kuyaziba masikio ya waombolezaji. 							Alama 20

Kisa hiki kifanyike katika mazingira ya shuleni 
Visa vinaweza kutokana na :
i. Kisa cha moto uliotokea bwenini na kuwaumiza wanafunzi
ii. Kisa cha mjengo ulioporomokla shuleni
iii. Kisa cha shambulizi la kigaidi lililotokea shuleni
iv. Choo ambacho kilichozama wanafunzi wakiwa ndani.
v. Tukio la ambukizo la ugonjwa hatari wa Korona uliosambaa na kuwaumiza wengi
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