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MTIHANI WA CEKENAS WA MWISHO WA MUHULA WA PILI
KIDATO CHA NNE
Cheti cha Kuhitimu Masomo ya Sekondari Kenya. (K.C.S.E)
FASIHI
102/3
KISWAHILI
SEPTEMBA 2022
MWONGOZO WA FASIHI
USHAIRI
1.a) 	ukiukaji wa maadili ya kikazi
i. majaji wanaostahili kutetea haki ni walaji rushwa
ii. madaktari hawawajibiki kwa matibabu na kuwa’ magonjwa hayatibiki
iii. madaktari wanakwerida kinyume na kiapo chao kwa kuweka pesa mbele.
iv. Licha ya mbwembwe nyingi za kiapo cha mawaziri, wana mikataba ghushi.
v. Magavana wanatafuna nchi na kuwa haikaliki.
vi. Viongozi ni wanafiki hawaaminiki.
vii. Maraisi wanashabikia wizi.
viii. Waapaji ni wanafiki					Zozote 3 x 1 =3
b) 	i) usambamba
i. Kila ubeti unaanza kwa neno kiapo
ii. Sehemu ya utao ya mshororo wa tatu katika kila ubeti inarudiwa katika kimalizio
alama 2 x 1 =2

ii
i. Taswira oni— kiapo cha mawaziri, shingo tai haitoki
ii. Taswira sikivu- kwa mizinga na fataki
iii. Taswira mwonjo- wengi wao ni walaji			alama 3 x 1 = 3  

c) 	toni katika shairi
i. Kulalamika- kuna ukosefu wa uwajibikaji kazini
ii. Kushtumu/ kusuta- majaji wanaostahili kutetea haki ni walajirushwa	1×2=2
d) 	idhini/ uhuru wa mshairi
i. Utohozi- feki
ii. Kuboronga sarufi- shingo tai haitoki
iii. Inkisari- wanosimama- wanaosimama		alama 2x2=4
e) 	
i. Mpangilio wa vina- ukara- vina vya nje vinatiririka ilhali vya ndani vinabadilika badilika
ii. Mizani- msuko- kimalizio kimefupishwa
iii. Mpangilio wa maneno- kikwamba- neno kiapo limetumika kuanzia mwanzo wa kila ubeti.
Pindu- sehemu ya utao ya mshororo wa tatu katika kila ubeti inarudiwa katika kimalizio							 3x1=3
f)		i) shairi hili lina beti tano
ii) kila ubeti una mishororo minne
iii) lina pande mbili; ukwapi na utao
iv) kituo kimefupishwa
v) vina vya nje vinatiririka ilhali vya ndani havitiririki
vi) mizani 16 kwa kila mshororo ila kwa kituo ni nane. Zozote 3x1=3 

RIWAYA.Chozi L heri
2.	“Nakumbuka asubuhi ya pili baada ya mtafaruku kuanza. Nilikuwa sebuleni na wanangu tukitazama runinga. (uk.20)
(a) 	
i. Msemaji ni Kaizari
ii. Msemewa ni Ridhaa
iii. Walikuwa katika kambi la wakimbizi.
iv. Kaizari alimsimulia Ridhaa kadhia zilizotokea baada ya uchaguzi (4 x 1= 4) 
(b) 
Msemaji ni Kaizari
i. Ametumika kuonyesha jinsi ukimbizi ulivyovunja hadhi ya aliyekuwa Waziri wa Fedha. Anaonekana aking’ang’ania chakula na wakimbizi wengine.
ii. Anawasilisha matatizo yanayowakumba Lime na Mwanaheri kambini. Wao wanapigwa na matone ya mvua kwa kukosa makazi.
iii. Anaonyesha mabadiliko ya kiwajihi yaliyomkumba Subira baada ya kuvamiwa. uk. 16
iv. Ametumiwa kubainisha malalamishi ya Tetci kuhusu ubaguzi unaoendelezwa dhidi ya wanaume.
v. Ametumiwa kubainisha bidii za Mwekevu. Mwekevu alijitosa kwenye uga wa siasa na kuomba kura kama walivyofanya wanaume.
vi. Ametumiwa kuonyesha ukatili wa kijana aliyevalia shati lililoandikwa ‘Hitman’. Analirushia bomu la petrol gari lililokuwa likipinduka kana kwamba alikuwa akinyunyizia viwavi dawa.
vii. Anaonesha utu wa mhusika Tulia. Tulia alienda kwa nyumba ya Kaizari ili kuwaokoa wakati wa uvamizi.
viii. Ametumia kuonyesha umaskini uliomkumba Makiwa na wenzake katika Mtaa wa Sombera.
ix. Ametumiwa kusawiri tabia ya ufisadi ya Bwana Kute. Bwana Kute anatumia ujanja ili kupata mafungu zaidi ya vyakula vya msaada .				zozote 5 x 1 =5
(c) 	(i) Tambua mtindo uliotumika katika dondoo hili. (alama1)
Mbinu rejeshi: Msimulizi anasimulia matukio yaliyotukia awali. 		(1×1=1)
(ii) Eleza jinsi mbinu uliyotaja katika (c) (i) ilivyotumika kukuza maudhui riwayani.			(alamal0)
(d)	Kupitia mbinu rejeshi maudhui yafuatayo yanakuzwa:
i. Ushirikina — Ridhaa anakumbuka matukio kama vile: kupepesa kwa jicho lake Ia kulia kwa muda wa wiki mbili mtawalia, kuanguka kwake bila kuona kilichomkwaa na jeshi la kunguru lililotua katika paa la maktaba yake. Aidha, anakumbuka milio ya kereng’ende na bundi usiku. Matukio hayo yote ni ishara ya mambo mabaya ambayo yangetokea.
ii. Ubabedume — Ridhaa anakumbuka maneno ya marehemu mama yake kuwa unyonge haukutunukiwa majimbi bali makoo (Uk. 3).
iii. Usaliti — Kedi, ambaye alikuwa jirani ya Ridhaa, anamsaliti Ridhaa kwa kuteketeza jumba lake pamoja na jamaa zake.
iv. Uharibifu wa mali — jumba la Ridhaa linateketezwa. Aidha, mahindi katika shamba la Ridhaa yanateketezwa.
v. Mauaji/ukatili — Terry, Lily Nyamvula, Annatila na Becky wanauawa baada ya nyumba yao kuchomwa moto.
vi. Vita — Mwangeka alikuwa ameenda kudumisha amani katika Mashariki ya Kati.
vii. Ukoloni mamboleo — Hata baada ya uhuru, mmiliki wa mashamba ya Theluji Nyeusi ni mlowezi maarufu. Aidha, Myunani anayamiliki maekari na maekari ya mashamba katika eneo la Kisiwa Bora ambapo wenyeji wamegeuzwa kuwa maskwota.
viii. Utegemezi — Kwa mujibu wa Tila, wenyeji hawana mashamba wanategemea wageni kwa vyakula na ajira.
ix. Udhalimu — sheria za kikoloni zilimpa Mzungu kibali cha kumiliki mashamba katika sehemu zilizotoa mazao mengi. Hali hii iliwalazimu Waafrika kama Msubili kuwa maskwota au vibarua katika mashamba ya wakoloni.
x. Utumwa — vijulanga vilinyakuliwa kutoka kwenye susu zao, hata vifua havijapanuka; na kupelekwa katika maeneo mbalimbali kufanya kazi.
xi. Upangaji uzazi — Mwimo Msubili alikuwa na watoto wa kiume ishirini. Hivyo, ardhi iligawanywa hadi haingewatosha tena. Aidha, Msubili anakabiliwa na changamoto ya kuwalisha wanawe wengi.
xii. Mgogoro katika familia — Wingi wa vinywa vya kulishwa katika familia ya Msubili ulizua mgogoro, uhasama na uhitaji mkubwa.
xiii. Ubaguzi — Ridhaa anatengwa na wanafunzi wenzake kwa kuwa walimwona kama Mfuata Mvua.Hawakumchukulia kuwa, alikuwa mmoja wao.
xiv. Elimu — Mamake Ridhaa anatilia mkazo umuhimu wa elimu. Anadai kuwa, elimu inapaswa kuwa chombo cha kueneza amani na upendo.
xv. Uhasama wa kisiasa unasababisha kuvunjika kwa ujirani — Kedi ndiye aliyemtafutia Ridhaa shamba alilolijenga. Aidha, Ridhaa alidhamini masomo ya wapwa wake wawili. Hata hivyo, Kedi anashiriki katika mauaji ya jamaa za Ridhaa.
xvi. Vitisho — vikaratasi vilisambazwa kuwatahadharisha akina Ridhaa kuwa, kuna gharika baada ya kutawazwa kwa Musumbi (kiongozi) mpya.
xvii. Unyakuzi wa ardhi — baadhi ya mabwanyenye wanajenga majumba mahali ambapo pametengwa kwa ajili ya upanuzi wa barabara. Mengine yalijengwa chini ya vigingi vya nyaya za stima.
xviii. Ufisadi — kuna mabwanyenye ambao wanaonekana wakitoa milungula hadharani.
xix. Ndoa- kwamba si wanawake pekee watesekao katika ndoa. Kuna wanaume ambao wanateseka kutokana na mapigo na dhuluma za kisaikolojia kutoka kwa wake zao (uk.17).
xx. Mabadiliko — wimbi la mabadiliko liliwakumba Wahifidhina kisiasa ambapo mwanamke anachaguliwa kama kiongozi kinyume na ilivyokuwa hapo awali.
xxi. Umuhimu wa vyombo vya dola — vyombo vya dola vilitumwa ili kudumisha usalama katika vijiji na mitaa.
xxii. Wizi — wengine waliingia katika maduka ya Kihindi, Kiarabu na hata ya Kiafrika na kupora walichoweza kubeba.      (Zozote 10 x 1=10)
3.(a)	Umuhimu wa mrejelewa; (Annete-mkewe kiriri)	(lazima amtaje)
(i) Kielelezo cha malezi mabaya-aliwanyima watoto wake ushirika na babake
(ii) Anaonyesha ubinafsi-anahamia ughaibuni na kumwacha mumewe anayeaga dunia kutokana na kihoro
(iii) Anaonyesha usaliti  anapomwacha mumewe, 
(iv) Kuonyesha mgogoro katika ndoa
(v) Anyaonyesha ukengeushi anapovutiwa na inchi ya ughaibuni na kuiona bora kuliko nchi yao
(vi) Anaonyesha uhusiano uliopo baina ya wazazi na wanao
(vii) Anaonyesha madhara ya kuvunjika kwa ndoa
(viii) Anachimuza sifa/tabia za Kiriri
(Zozote 4 x 1 = 4)
(b) 	Changamoto zinazokumba asasi ya ndoa
(i) Vifo - Terry, Lilly
(ii) Ukosefu wa watoto — Mwangemi na Neema
(iii) Ukabila/ ukoo — Lucia, Subira, Selume 
(iv) Wazazi kukataa wanao kuolewa — Rehema
(v) Ukosefu wa uaminifu — Bw. Tenge
(vi) Chuki Pete kuonewa na wake wenza
(vii) Vita katika ndoa — mamake Sauna anadhulumiwa na Maya
(viii) Migogoro katika ndoa — babake Pete anamkataa Pombe! ulevi — babake mzazi Sauna - Umaskini - Naomi kumwacha Lunga
(ix) Upweke — Lunga
(x) Uhasama katika ndoa — Mzee Mwimo
(xi) Wazee kuoa wasichana wadogo — mzee Fungo anamuoa Pete
(xii) Tofauti za kisiasa — Selume na mumewe
(xiii) Malezi ya watoto — Annete anaenda ughaibuni na watoto
(xiv) Ndoa za kujaribisha — Nyangumi na Pete
(xv) Kudanganywa — Pete anadanganywa na mwanamme
(xvi) Wanandoa kutoacha nasaba zao baada ya kuolewa — Naomi Maonevu/ kutengwa -Subira
(xvii) Usaliti — Billy na Sally		(zozote 8×1=8)
(c) 	umuhimu wa mandhari
i)	shule ya Tangamano
(i) Kuonyesha masaibu yanayoikumba familia ya ummu
(ii) Matatizo wanayokumbana nayo wakimbizi — Kairu
(iii) Kuonyesha umaskini — familia ya Kairu
(iv) Ubaguzi wa kiukoo — mamake mwanaheri
(v) Matatizo ya vijana wa kike katika umri mdogo — Zohali , Rehema
(vi) Jukumu la familia kusambaratisha watoto — Chandachema
(vii) Uwajibikaji wa vijana — Chandachema
(viii) Nafasi ya dini
(ix) Ukosefu wa uaminifu katika ndoa uasherati — Bw.Tenge
(x) Ukatili wa Bw. Tenge			(zozote 4×1=4)
ii)	Hoteli ya majaliwa
(i) Kukutanisha watoto wa Lunga.
(ii) Kuonyesha malezi mema — mwangeka na mwangemi
(iii) Uhafidhina wa babu
(iv) Taasubi ya kiume ya babu
(v) Msamaha — Naomi / watoto wake
(zozote 4 x 1= 4)
SEHEMU C : TAMTHILIA 
	P.kea:kigogo
 4. (a)
(i) Msemaji- Kenga
(ii) Msemewa - Majoka
(iii) Mahali- Ofisini mwa majika
(iv) Kenga anamtahadharisha kuwa sharti harakati za Tunu zishughulikiwe kwa haraka	4×1=4
b)
(i) Methali — dalili ya mvua ni mawingu
(ii) Msemo - tuwe macho
(iii) Jazanda/ istiari—mvua(hatari) 				(3×1=3)
(c) 	Umuhimu wa Kenga katika kuijenga
(i) 	ploti;
(i) Anachimuza ubadhirifu wa viongozi — anapojaribu kutumia vishawishi kwa Sudi
(ii) Kupitia kwake tunaona kufumanishwa kwa Ashua na Husda ofisini mwa Majoka.
(iii) Kupitia kwake tunafahamishwa kuhusu kifo cha Jabali ambacho wahusika walikuwa ni Majoka
(iv) Yeye pamoja na Majoka wanapanga mauaji ya Chopi
(v) Aidha, alihusika katika mpango wa kumuumiza Tunu
(vi) Mabadiliko — anapojiunga na watetezi na kumuacha Majoka		5×1=5
(ii) 	maudhui;
(i) Kuonyesha ubarakala — anafaidika na uongozi wa Majoka
(ii) Kielelezo cha viongozi badhirifu — wanaponda mali ya umma anapoahidiwa kipande cha ardhi
(iii) Ushauri mbaya — anampotosha Majoka
(iv) Ubinafsi — anatumia wadhifa wake kutimiza matakwa ya kibinafsi
(v) Anaonyesha mabadiliko —anapojiunga na akina Tunu
(vi) Ukatili — anahusika katika mauaji ya Jabali				5×1=5
iii)	wahusika;
(i) Anakuza sifa za Majoka kama katili — wanapopanga naye mauaji ya Jabali
(ii) Anaonyesha ujinga wa Boza — anamdharau anapochonga kinyago
(iii) Ujasiri wa Sudi — anapokataa vishawishi vyake		3×1=3
5.a)
i) Ni maneno ya Tunu.
ii) Anamwambia Majoka.
iii) Ofisini mwa Majoka.
iv) Hashima/ mamake Tunu kupigania haki za mumewe wakapata fidia baada ya kifo cha mumewe aliyefanya kazi katika Majoka and Majoka Company.		(4×1=4)
b)	Sifa za Tunu
i) Mwenye utu, anamwambia Siti awachukue watoto wa Sudi awapeleke kwa mamake.
ii) Ni kiongozi mwema- Akiwa na Sudi  alionyesha uongozi mwema katika chuo kikuu.
iii) Ni mtetezi wa haki- anamwambia Majoka yeye na watu wake watalipa kil atone la damu.
iv)  Ni jasiri- anakabiliana na Mjoka kuhusu kifo cha Jabali.
v) Ni mwenye shukrani- Anamshukuru Siti kwa kuja kumtembelea.
vi) Ni mtambuzi.
vii) Ni mwenye msimamo dhabiti.
viii) Ni mwenye matumaini.		(za kwanza 4×1=4)
c.Dhuluma ni kitendo cha kumnyima mtu haki au stahiki yake; ni uonevu, ni tendo lisilo na haki. Majoka alidhihirisha dhuluma maishani mwake binafsi na katika uongozi mwake.
i. Serikali yake hutoza wanabiashara kodi lakini wanafanyia kazi katika mazingira machafu. Uvundo umekithiri. Sudi anasema. “ni jukumu lao kuhakikisha soko ni safi si kukusanya kodi pekee...(uk3.)
ii. Bali na kulipa kodi isiyowaletea huduma yoyote wafanyakazi wa soko wanalalamika kuwa wanadaiwa pesa zaidi . kombe asema kuwa ni lazima wapate chakula na pia wawape wenye nchi kitu kidogo.
iii. Ashua asema mahali wanapofanya kazi wanadaiwa kitu kikubwa au kitu chote.
iv. Utawala wake unawahangaisha wafanyakazi. hawafanyi kazi kwa amani Ashua asema “. . . na kuhangaishwa na wenye nguvu ndiyo hewa tunayopumua...” (uk2) sudi anadhibitisha hilo anapolalamika kwamba, “si haki kuchukua kilicho chetu na kututishatisha’ (uk 3).
v. Anadhulumu raia kwa kutumia rasilimali za Sagamoyo kujinufaisha pamoja na wachache, wanaomuunga mkono. Wao ndio hula ile keki kubwa, huku raia wakitaabika. Sudi anamwambia Boza, “hapo basi-kijikeki. Kwa nini wewe upate kidogo? Sagamoyo ni kwenu,• sherehe ni zenu... na keki kubwa ni ya kina nani” (Uk 4)
vi. Ni dhuluma pia kwa serikali ya majoka kufunga soko Ia Chapakazi mahali ambapo watu wengi hufanya biashara ili kupata chakula chao cha kila siku.
vii. Katika kiwanda chake wafanyakazi wanapujwa. Soko la chapakazi lilipofungwa bei ya chakula kwenye kioski cha kampuni ya Majoka and Majoka ikapanda maradufu. Wafanyakazi hawawezi kugharamia chakula. Hili ni dhuluma dhidi ya wafanyakazi. Majoka kuendelea kujitayarisha huh wafanyakazi wake wakiumia(uk 17)
viii. Maandamano yanayokumba jimbo la Sagamoyo , si walimu, si wauguzi, si wafanyakazi wa soko ni ithibati tosha kuwa watu wanadhulumiwa.
x. Ni dhuluma pia kuwaua watu. k.m alimuua jabali aliyekuwa mshindani wake katika siasa.
xi. Wale vijana watano wa Majoka and Majoka waliuawa wakidai haki yao kwenye maandamano.
xii. Tunu alikuwa auwawe kwa kukashifu vitendo vyak’e vya kidhalimu.
xiii. Kingi alionywa kuwa angevunjavunjwa na chatu kwa kukaidi amri ya Majoka ya kuwapiga watu risasi.
xvi. Majoka anawaua hata washirika wake wa karibu akihofia kuwa wangetoa siri zake. Kwa mfano Ngurumo aliuawa ilhali alikuwa mfuasi wake sugu. Chopi alipangiwa kuuawa pia kwa kujua ‘mengi’. Hii ni dhuluma iliyozidi. Majoka anasema anaona ziwa kubwa ajabu lililofurika damu... kuna kilio cha ndani kwa ndani na machozi mengi humo yasiyoonekana... (Uk 73) na kwamba mikono yake ilikuwa imefungwa nanga humo damuni.(uk 73).
xvii. Serikali yake imewahini wananchi raha, wanaishi kwa hofu. Hashima anakiri kwamba yeye na Tunu wake wanaishi kwa hofu nyingi. Wanaogopa kwamba wanaweza kuvamiwa wakati wowote hasa akitilia maanani kuwa mwanawe nusura auawe. Tunu anapopiga nduru kwa kuota mamake anafikiri wameshambuliwa.
Xviii. Isitoshe serikali ya majoka inawahangaisha watu kuwatupia vijikaratasi vya kuwashurutisha wahame sagamoyo si kwao. Siti anasema,”jana walitutupia vijikaratasi . . .tuhame Sagamoyo si kwet” (uk 52-53).
Anaamuru polisi kusambaratisha kikatili maandamano ya raia ambao hawakuwa na hatia. Walikuwa wakidai haki yao tu.
										Zozote 12 x 1 = 12
6.a
i. Msemaji ni Mbura
ii. Alikuwa anazungumza na Sasa.
iii. Walikuwa kwenye sherehe iliyoandaliwa kwa mzee Mambo. (uk44)
iv. Walikuwa wanazungumza kuhusu ‘kula kwao’			Zozote4×l
b.	msemaji ni Mbura
i. Ni mzalendo- anafanya kazi kwa bidii katika wizara yake kama njia ya kuonyesha uzalendo.	ii. Mwenye tamaa- anajaza sahani kwa chakula na kukila chote.
iii. Mwenye utu- anataka wananchi wale kwa niaba ya viongozi kama vile wao wamekuwa wakila
kwa niaba yao.
iv. Ni fisadi- amepokea kazi kwa afisi ya serikali kwa njia isiyo halali.
v. Mzembe- baada ya kula sahani tatu za vyakula kwenye sherehe analala usingizi mzito badala
ya kwenda kazini.
vi. Mtetezi wa haki
vii. Mvumilivu
viii. Mpyaro
ix. Msema kweli.				Za kwanza 6×1
c. 	Tathmini vile viongozi wanavyokuwa wabadhirifu.
i. Hulipwa mishahara mikubwa sana na serikali jambo linalochangia ubadhirifu wa mali ya üuma.
ii. Sherehe kubwa za viongozi wa kiserikali huchangia pakubwa ubadhirifu.
iii. Viongozi hutumia raslimali za nchi kwa manufaa yao ya kibinafsi- magari ya serikali.
iv. Raslimali zilizotumiwa katika kuvinunua vyakula na vinywaji vingetumika katika kuendeleza asasi tofauti za kijamii.
v. Dj na wenzake wanapata mabilioni ya fedha kutokana na kuwatumbuiza wageni katika sherehe kama hizi.
vi. Dj kupata huduma za maji, stima, matibabu bure.
vii. Dj kuuza dawa ambazo zilipaswa kutumika na wananchi katika hospitali
viii. Viongozi wanawachukua baadhi ya watu wao wa karibu na kufanya juu chini kuona kwamba wanajifaidi na mali na raslimali za wananchi pasipo kujitolea jasho kamwe.
ix. Upeperushaji wa matangazo katika vyombo vya habari ya sherehe za kiongozi binafsi ni njia ya kuendeleza ubadhirifu.
x. Sasa na Mbura wanapoamua kuchukua vyakula kupita kiasi katika sherehe za mzee mambo.
xi. Kuwaajiri viongozi wawili wenye nyadhifa sawa katika sekta moja ya umma.
xii. Vibaraka na vikaragosi kupewa mali ambayo ingewafaidi wananchi.	
 Zozote l0×1=10
7.a)
i) Tashhisi/ uhuishi- mbavu zikamtafuna.
ii) Takriri/ uradidi Alicheka.
iii) Chuku- uliosafiri robo dunia.
iv) Utohozi-soli
v) Nidaa- Magharibi !.
vi) Jazanda- chatu lililotambaa.
vii) Mbinu rejeshi- unakumbuka.
viii) Taswira –kicheko cha kazu/ kuinua mguu	.	(8×1=8)
b)
i) Taswira oni- ameviringa ngumi.
ii) Taswira sikivu- vicheko vya nguvu viliwapasuka/ mwangwi.
iii) Taswira hisi- mbovu zikamtafuna.
iv) Taswira mwendo- kujirusharusha/ kuinua mguu/ lilisafiri.	(4×1=4)
c)
i) Eneo la mkutano wa kina kazu na Bongoa.
ii) Kazu anakutana na mke wa Bogoa- Sakina.
iii) Hali ya kiuchumi ya kazu na wenzake inabainika (club ni maarufu kwa watu wa kipato cha chini).
iv) Tunafahamu alivyofika mjini Bogoa.
v) Ukatili wa Bi. Sinai unabainika.
vi) Kifo cha wazazi wa Bogoa na Bi Sinai kinaelezwa.
vii) Kutoroka kwa Bogoa kutoka kwa Bi Sinai.
viii) Eneo la burudani.		(8×1=8)
8. 	SEIIEMU E. FASIHI SIMULIZI
a. 	Tambua utanzu na kipera cha kifungu hiki.	(alama 2)
Utanzu-Ushairi 					alama 1
Kipera- Nyimbo za mbolezi			 alama 1
b. 	Eleza toni ya kifungu hiki.	(alama 2)
Huzuni/ uchungu/masikitiko- ni kilio nikilio/ hurizia wapendwa.		1×2
c. 	Eleza sifa sita za kipera kinachorejelewa. (alama 6)
i. Hutofautiana katika jamii moja hadi nyingine kutegemea imani ya jamii kuhusu kifo na
hadhi ya waliofiwa.
ii. Huimbwa kwa nia ya kufariji waliofiwa.
iii. Husifu aliyekufa- sifa chanya za aliyekufa.
iv. Hufungamana na muktadha maalum.
v. Huimbwa wakati wa matanga au wakati wa kuomboleza
vi. Huimbwa kwa toni ya uchungu/ huzuni
vii. Huimbwa kwa mwendo wa taratibu.
viii. Huandamana na ala za muziki.				Za kwanza 6×1
d.	Fafanua majukumu ya kipera hiki katika uwasilishaji wa ngano.
i. Hutumiwa kuwasilisha ujumbe mzito katika hadithi.
ii. Hutenganisha matukio yanayojumuisha hadithi.
iii. Husisimua hadhira na kuiondolea ukinaifu wa masimulizi makavu
iv. Huishirikisha hadhira katika utambaji na uwasilishaji.
v. Hurefusha hadithi.
vi. Ni kipumuo. Hupunguzia hadhira uchovu.
vii. Huipa hadithi toni fulani mf. Toni ya huzuni.
viii. Huendeleza hadithi.
ix. Huangazia maadili katika hadithi.
x. Huburudisha jamii
xi. Huchangia kama kitambulisho cha jamii husika.			Zozote l0×1=10
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