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MUDA: SAA 2 ½ 
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
Maagizo;
Karatasi hii ina maswali manne
Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizopewa
A. UFAHAMU (ALAMA 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali
 Kijiji cha Matumaini kilikuwa na utulivu wa aina yake.Mwakio alikuwa miongoni mwa wazaliwa wa eneo hili.Katika miaka ya tisini alikuwa ameanza safari yake ya masomo ya Shule ya Msingi ya Majaliwa. Enzi hizo mshawasha na imani za watu zilihusu tu maswala ya elimu.
Mwakio alifurahishwa na utangamano wa kijiji chao.Watu walishirikiana kazini,sherehe za harusi, matanga aghalabu shughuli ya mtu iligusa mwigine.Anakumbuka vizuri ngoma zilizopigwa katika sherehe mbalimbali  na wanakikundi cha ‘Akali’ wakiongoza ilkuwa burudani ya aina yake.Na je, baragumu lilipulizwa na Achwari kuwaita watu kununua nyama na kujuza watu kuwa fulani ameaga? Kwa kweli Matumaini kilikuwa kijiji chenye uafanisi.
Kando na hayo, vyakula walivyokuwa navyo hasa samaki waliovuliwa katika mto Anyako hususan  kamabare walikuwa na ladha ya kupendeza. Mwakio alifurahia sana samaki wa kukaushwa ,’kerewa’ namna wanakijiji wavyoita. Huyu alikuwa chaguo lake, mamake alipopika siku hiyo basi ukamilifu ulijaa moyoni mwake.Mwakio alitumai atakapooa, basi mkewe ni sharti afahamu kuwa ‘kerewa’ ndicho chakula chake. Mto huu pa ulikuwa kitovu cha michezo ya kitoto , ulikuwa na vivukio vitatu , kwa Alaki, kwa Nikola na  kwa Bobobo.Kidimbwi kizuri cha kupiga mbizi  kilikuwa kivukio cha Nikola .Vivukio hivi viliitwa majina haya kutokana na mwenye ardhi palipo kivukio hicho.Mazingira ya pale pia yalimpendeza .Hili humfanya  akumbuke  hadithi  aliyosoma katika chuo kikuu  ya E. Kezilahabu kuhusu Mayai Wazuri wa Maradhi wakiogolea mtoni. Enzi hizo miaka ya tisini mwanzo , mtu hakujisumbua na lazima lazima za sabuni. Mradi umeona maji ,kulikuwa na mawe ya kusugua mguu pale mtoni ,wengine wangetumia mchana nayo sabuni ilkuwa hariita au matawi ya mti walioita ‘sabuni ya wazee ‘.Yaani wakati huo binadamu alitumia mali asili kwenye shughuli zake za kila siku. Leo hii anapojitia marashi na mkewe kumkumbusha aina za sabuni nzuri, hucheka pasi yeyote kutambua kiini cha kicheko hizi.
Je, ukarimu nao wa wanakijiji?Enzi hizo wangu walisaidiana. Anakumbuka babake akiwaalika wanakijiji katika sherehe tu za burudani. Atoka akiongea burudani huku wengine wakila na kunywa.Bangaradesi mmoja wa wanakijiji angecheza wimbo  wa Atoka kwa miondoko yote. Huo ndio ukamilifu uliokuwepo .Anakumbuka wagema wawili waliofahamika sana, Akongo na  Majimaji alikuwa rafiki wa dhati wa babake .Kila  mara babake angetaka kuonja kinywaji,Mwakio angeshika njia hadi kwake.Pombe aliyoenzi sana ni chang’aa .Akongo alikuwa mmoja  wa wagema wapenzi wa babake, alipotumwa kununua pombe, kila mara Akongo angempa kiasi kwenye gilasi kama mbinu ya kukumbusha ukamilifu wa mwanamume  Matumaini kwani waliokosa kunywa walionekana wanyonge katika jamii.Ukweli ni kuwa Mwakio alionja zote , hata zingine kubugia.Lililompiga mshipa kila mara ni habari ingewafikia walimu wake , hilo tu lingempa kwaheri ya masomo.
Katika shughuli zote , Mwakio alishauriwa na mamake kutilia maanani masomo.Ni kutokana na hali hii akaamua kupea masomoni kwa matumaini ya kuajiriwa na vilevile  kufaa kijiji chake.
Ni miaka kumi na mitano baada ya Mwakio kutimiza ndoto yake. Leo hii ni mkurugenzi wa matibabu katika mojawapo wa hospitali nchini.Hatua zake za mwanzo alizofanya ni kuenda kuwafaa wenzake na wanyonge kijijini, hususan wale waliosoma nao ambao hawakufaulu kielimu.Amefadhili wanafunzi wengi mayatima hadi shule ya upili. Ndoto yake kufaa kijiji chake ilikuwa ni  ule ustaarabu na ujamaa ndiyo  ilyokuwa azma yake.Gari alilonunua aghalabu humsaidia yeyote mwenye safari dhararura au hata mgonjwa.Kwa kuwa anafanya kazi mjini , yeye hupenda kuwaletea kanga.Kwa miaka mitano tu, jina lake lilienea na kutawala Matumaini na kuvuka mipaka Zaidi . Japo babake ameaga , amewahi kuita kikundi cha wacheza ngoma cha ‘Alaki’ katika hafla ya kumbukuka  babake.
Kwa kweli , malezi aliyopata kwa msingi wa ujamaa ni tiyara inayompeperusha .Kila atokapo mjini yeye husalimia aghalabu kila jirani yake.Mapeni yakiwa mfukoni hakosi kumwauni mwenye tabu.Lakini sasa , Mwakio ameanza kusadiki kisa alichokisoma kwenye riwaya ya Said Ahmed ya Utengano kuwa hakuwa kijichobadilika ila mabadiliko yenyewe.Mwakio amejipata tu ni yeye anayegonga mlango watu kuwajulia hali. Hata majirani waliofaana naye hawajali. Kutia msumari kwenye kidonda ni kuwa ukarimu wake umekuwa mada ya minong’ong’ono kijijini.
Alipotangaza kuwania udiwani hakujua kuwa ilikuwa ni mbinu ya kuchunguza ufanisi wake. Juzi amepata habari kuwa kuna baadhi ya wanaodai kuwa yeye ni mwizi wa mali ya umma. Wengine wanadai ana mazingaombwe. Ajabu ni kuwa wanaodai kuwa aila yake haijawahi kuwa kiongozi hata mzee wa kijiji ,hivyo basi hana nafasi pale. Kinachomkata maini zaidi ni kuna vidudu watu wanaopiga simu mjini kuchunguza kitovu cha hela zake. Lililomfikisha hatua ya leo ni kuwa kuna wale wanaokejeli mamake kuwa muuza mboga tu atawezaje kuzaa kiongozi? Lo! Dunia ni hadaa amesalimu amri!

Maswali
a)Onyesha namna usasa na ukale umejitokeza kwenye kifungu hiki.  (alama 2)
i)Wanakijiji waliwasiliana kwa njia ya ngoma/baragumu kitambo ila sasa kuna simu
ii)Awali walitumia matawi kama sabuni ila sasa kuna sabuni na hata marashi
(kadiria jibu la mwanafunzi)

b)Fafanua namna suala la kinyume limeendelezwa na mwandishi? (alama 5)
)Waliokosa kunywa pombe walionekana wanyonge katika jamii
ii)Licha ya kuwa mwanafunzi Mwakio alionja pombe zote na hata kubugia zingine
iii)Mwakio ndiye anayegonga milango ya watu kuwajulia hali licha ya kuwa ndiye anayewapa misaada 
iv)Wanakijiji wengine wanapinga azma ya Mwakio kuwa diwani licha ya kuwa anaipenda jamii na kuwafaa wengine wengi


c)Thibitisha kuwa jamii ina ustaarabu.(alama 2)
i)Wanashirikiana kazini/shughuli ya mtu aligusa mwenzako
ii)Wanajamii hii wakarimu na wanasaidiana
d)Tambua matatizo manne katika jamii hii.(alama 4)
Utabaka
Umaskini
 Ulevi
Ubaguzi
e)Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika kifungu.(alama 2)
i. Kwaheri ya masomo-mwisho wa masomo/kufukuzwa shule
ii. amesalimu amri-amekubali /amekata tamaa



B. MUHTASARI (ALAMA 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali:
Katika kipindi cha miaka iliyopita , kumekuwa na mfumko wa bei ya bidhaa muhimu hivi kwamba idadi kubwa ya raia wanalala njaa.Uchunguzi uliofanywa na mashirika ya kijamii kuhusu bei ya bidhaa hizo umeonyesha kuwa familia za kawaida zinatumia nusu ya mapato yao kununua chakula. Bila shaka yoyote , hili janga linaendelea  kutokota.Tunafahamu kuwa kupanda bei ya petroli kimtaifa kumechangia kuongezeka kwa bei ya vyakula kwa namna moja hadi nyingine.
Mbali na vyakula , gharama ya kupanga nyumba , maji ,stima na mafuta imepanda kwa miezi mitatu iliyopita kati ya Disemba na Januari 2017.Kwa mujibu wa Benki ya dunia iliyozinduliwa hivi majuzi, kupanda kwa bei ya vyakula kumesukuma familia nyingi katika lindi la umaskini.
Ingawa serikali haina uwezo wa kuthibitishia baadhi ya sababu zinazochochea kuongezeka kwa bei  ya chakula nchini, haipaswi kutulia tuli ikisubiri suluhisho litokee kisadfa.Inasikitisha kwamba viongozi wetu wanatumia muda mwingi kuchapa siasa huku raia wa kawaida wakiendelea kuumia.Iweje basi katika vikao vyao vya hadhara wanasiasa wanatumia muda mwingi kuzungumzia masuala ya kugawanya wananchi na kufichua njama za kuwaangamiza wapinzani wao badala ya kueleza namna watakavyokabiliana na janga lililopo la njaa? Ni lini watafahamu kwamba hauwezi kumtawala mtu mwenye njaa?
Kwa muda mrefu baa la njaa limekuwa likihusishwa na maeneo ya kaskazini mwa nchi yetu;lakini kama uchunguzi ulivyoonyesha familia nyingi nchini zinaumia na wengi hawawezi kumudu bei ya bidhaa kama sukari ,unga, mafuta ya kupikia na kadhalika.
Wakati umewadia kwa serikali kuchukua hatua madhubuti kwa kuwa kama ilivyo ni vigumu kumtawala mtu aliye na tumbo tupu na ambaye hajijui wala hatambui kuhusu atakapopata lishe.
a)Ukizingatia taarifa uliyosoma ,fafanua athari za mfumuko wa bei kwa wananchi .(maneno 35-40)-(alama 7)
Mtarayisho
i)Idadi kubwa ya raia inalala njaa
ii)Familia zinatumia nusu ya mapato yao kununua chakula
iii)Gharama ya kupanga nyumba , stima , maji imepanda
iv) Kusukuma familia nyingi katika lindi la umaskini
Jibu


b)Eleza mambo muhimu anayozungumzia mwandishi katika aya za mwisho nne.(maneno 60-65) (alama 8)
Matayarisho
I)Gharama ya kupanga nyumba , maji ,stima na mafuta imepanda
ii)Kupanda kwa bei ya vyakula kumesukuma familia nyingi katika lindi la uamskini
iii)Serikali haina uwezo wa kuthibiti sababu zinazochochea ongezeko hili
iv) Viongozi wetu wanatumia muda mwingi kuchapa siasa
v)Serikali haipaswi kutulia ikisubiri suluhisho litokee kisadfa
vi)Viongozi wafahamu kwamba hauwezi kumtawala mtu mwenye njaa
vii)Njaa imekuwa ikihusishwa na maeneo  ya kaskazini
viii)Wakati umefika wa serikali kuchukua hatua madhubuti kuleta suluhu. 
Jibu




C .MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
a)Bainisha aina vivumishi katika sentensi hii  (alama 2)
Nyumba yangu ni maridadi.
Yangu-kivumishi kimilikishi
Maridadi-kivumishi cha sifa
b)Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii(alama 1)
Aliimba kwa sauti tamu.
Jinsi/namna


c)Andika kwa wingi (alama 1)
Pahala hapa ni pake.
Pahala hapa ni pao.

d)Eleza matumizi ya na katika sentensi (alama 3)
Halima na Asha wanasaidiana.
Halima na Asha-kiunganishi
Wana-wakati uliopo
-iana-kauli ya kutendeana

e)Huku ukitoa mfano , eleza miundo mitatu ya majina katika ngeli ya LI-YA (alama 3)
i)JI-ME-jino-meno
ii)JI-MA-jina –majina
iii)JE-MA-jeraha-majeraha
iv)JO-MA-jopo-majopo
v)JA-MA-jarida-majarida
vi)JU-MA-jukumu- majukumu(kutaja muundo-1/2, mfano alama nusu)

f)Onyesha ;
i)kielezi
ii)kitenzi katika sentensi  (alama 2)
Mvua ilinyesha mfululizo.
Ilinyesha-kitenzi
Mfulululizo-kielezi



g)Kanusha sentensi hii.(alama 2)
Tumechukuwa nguo chache kuuza.
Hatujachukua nguo chache wala kuuza.

h)Tumia –ndi pamoja na viashiria vya ngeli kujaza mapengo(alama 2)
i)Wewe  ndiwe ninayekutafuta.
ii)Nyinyi  ndinyi mnaoongoza.

i)Andika sentensi hii upya kwa kufuata maagizo    (alama 2)
Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu wowote katika safari yangu.
Anza ;
Safari yangu haikuwa na ugumu wowote kwa vile nilkuwa nimejitayarisha.

j)Geuza vitenzi viwe  majina    (alama 2)
i)Shukuru-shukrani
ii) Enda -mwendo

k)Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii
Mamake Juma na Mariamu walitutembelea .
                           (alama 2)
Mzazi wa kike wa Juma na mzazi wa kike wa Miriamu walimtembelea.
Mzazi wa Juma na Mariamu waliandamana kumtembelea.
l)Eleza maana ya ;                                                  (alama 2)
i)Sina pa kuweka uso wangu-ninaona aibu
ii)Ana mkono wa buli-ni mchoyo
 

m)Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mshale      (alama 4)
Mkulima mzembe amepata hasara.
S---------KN+KT
KN-----N+V
N-----Mkulima
V------mzembe
KT------T+N
T------amepata
N----hasara.

n)Andika katika msemo wa taarifa.   (alama  2)
“Sitadhubutu kumpa pesa zangu, “  Mkolwe alisema.
Mkolwe alisema kuwa hangethubutu kumpa pesa zake.

o) Tunga sentensi  (alama 1)
i)Agizi
Njoo hapa!
ii)Hisishi
Lo! Amechelewa tena!

p)Tunga sentensi moja kubainisha kishazi huru na kishazi tegemezi    (alama 2)
Aliyechelewa aliadhibiwa.
Aliyechelewa-kishazi tegemezi
aliadhibiwa-kishazi huru



q) Bainisha yambwa na chagizo katika sentensi ifuatayo:   ( alama 2)
Zumari alimtunzia Keto watoto kwa upendo.
Watoto-kipozi
Keto-kitondo
Kwa upendo-chagizo

r) Mzee Pumu ni mraibu wa vileo.Baada ya muda watoto wake wawili wanakuwa watumizi sugu wa vileo.Andika methali inayoweza kutumiwa kuelezea hali hii .(alama 1)
Mtoto wa nyoka ni nyoka/mtoto umleavyo ndivyo akuavyo
s)Bainisha silabi katika neno ; wanyweshavyo    (alama 1)
wa-nywe-sha-vyo

t)Unganisha sentensi hizi ukitumia kiunganishi cha kinyume.(alama 2)
Wananchi walikabiliwa na hatari.
Wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi.
Lakini,ingawa,bali,ila,ijapo,ijapokuwa, minghairi ya /bighairi, ilhali, licha, hata hivyo
Mfano; 
Ingawa wananchi walikabiliwa na hatari ,waliendelea kuwaokoa majeruhi.

 D: ISIMU JAMII (ALAMA 10)
1. Eleza sifa tano za sajili ya vijana. ( alama 5)
I. Maudhui hubadilika badilika
II. Kauli fupi fupi
III. Matumizi ya viziada lugha
IV. Lugha legevu
V. Matumizi ya vihisishi
VI. Matumizi ya misimu
VII. Kuchanganya ndimi
VIII. Matumizi ya lakabu (lazima mwanafunzi atoe mifano)

2. Eleza sababu tano zinazomfanya mtu kufanya makosa ya matamshi na sarufi katika mazungumzo yake .(alama 5)
Kuwa na umilisi wa lugha mbili au zaidi
Kukosa msamiati mwafaka wa kutumia lugha anayoitumia wakati huo
Ili kujitambulisha na kundi moja la watu
Ili kuficha maana kutoka kwa kundi la watu
Kuonyesha ubingwa au umahiri wa lugha mbalimbali
Kuonyesha hisia fulani
Kutaka kueleweka zaidi
Kutaka kushirikisha watu katika mazungumzo 
Kutokana na mazoea ya mtu
(mwanafunzi atoe ufafanuzi wa hoja)
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