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MUDA:  SAA 2:30
MAAGIZO:JIBU MASWALI YOTE KATIKA NAFASI ULIYOACHIWA

A. UFAHAMU (alama 15)
Soma taarifa kisha ujibu maswali
Ulimwengu unatakiwa kuzua mbinu za kulitatua tatizo la ufukara ambao ni kikwazo kikuu cha juhudi za maendeleo.Ufukara unayakabili mataifa mengi  yanayoendelea kuyatosa kwenye shida nyingi huku mataifa ya magharibi yakazidi kupiga hatua kubwa kimaendeleo.Tofauti iliyopo kati ya mataifa yanayoendelea inaendelea kuongezeka kila siku.
Miongoni mwa sababu zinazochangia katika ufukara huu ni pamoja na ufisadi , uongozi mbaya, turathi za kikoloni na uchumi unaotegemea kilimo ambacho hutegemea mvua isiyoweza kutabirika. Vilevile , maarifa yanayoendelea yana idadi kubwa ya watu inayopiku uwezo wa mataifa husika.Pamoja na haya , mataifa haya hayana uwezo wa kuwakomboa raia wake kutoka lindi la umaskini huu unaokithiri .Ukosefu wa elimu na nafasi adimu za kazi huchangia pia katika tatizo hili.
Ni wazi kuwa ufukara una athari hasi ulimwenguni.Aghalabu, ufukara huchipuza matendo mabaya .Ni rahisi kuwashawishi wananchi maskini kushiriki katika uhalifu ili kujinasua kutoka lindi la umaskini.Udhaifu huu huweza kuzaa mbegu ya kuatika maovu ya kila aina ukiwemo ugaidi.
Mataifa yanayoendelea yanatakiwa kuyaburai madeni yanayodai mataifa yanayoendelea kama njia moja ya kupambana na ufukara.Mataifa haya maskini hutumia aslimia kubwa ya mapato ya kitaifa kuyalipia madeni haya. Hali hii imeyafanya mataifa haya kushindwa kujikwamua kutoka kwa minyororo ya ufukara. Njia nyingine ya kuwasaidia mataifa haya  ni kukubali kotoa ruzuku ya kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi husika.
Mataifa yanayoendelea pia yanatakiwa kuchukua hatua katika kuwanusuru raia wake kutoka dhiki hii.Ni sharti yaibuke na  mikakati kabambe ya kupambana na ufukara. Itakuwa faida kubwa iwapo mataifa yataunda sera zinazotambua ufukara kama tatizo kuu linalozikabili  na kuweka mikakati ya kuwaokoa raia wake kutoka kwenye tatizo hili.
Pamoja na mikakati hii kuna kuzalisha nafasi za kazi , kuimarisha miundo msingi , kuendeleza elimu inayolenga kutatua matatizo maalumu katika jamii na kupanua viwanda. 
Kuna haja ya viongozi kuwa waangalifu ili mfumo wa soko huru ambao unaendelezwa na mataifa yalioendelea usiishie kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia.Maamuzi yote ya sera za kiuchumi sharti yauzingatie uhalisia wa Maisha ya raia wa mataifa haya.


Maswali
a)Eleza athari za madeni kwa nchi zinazoendelea. (alama 2)
Asali kubwa ya pato la mataifa yanayoendelea  huishia kulipa madeni hayo hivyo inakuwa vigumu kwa mataifa hayo kujikwamua kutokana na umaskini.
b)Kwa nini umaskini unatawala mataifa yanayoendelea? (alama 4)
Umaskini unatawala kwa sababu:
I. Ufisadi
II. Uongozi mbaya
III. Turathi za kikoloni
IV. Uchumi kutegemea kilimo chenye mvua isiyotabirika 
V. Idadi kubwa ya watu
VI. Ukosefu wa elimu
VII. Nafasi adimu za kazi
VIII. Madeni
IX. Ukosefu wa mali na amali za kuwakwamua raia kutoka katika umaskini uliokithiri-zozote nne(alama 4)
c)Mwandishi anatoa mapendekezo yapi kwa mataifa yanayoendelea katika kutatua tatizo la ufukara? (alama 4)

I. Mapendekezo ya mwandishi ni kwamba mataifa  yanayoendelea:
II. Yaibuke na mikakati bora ya kupambambana na ufukara.
III. Yaunde sera zinazotambua kuwa raia wake wengi ni fukara.
IV. Yazalishe nafasi za ujira.
V. Yaimarishe miundo msingi.
VI. Yahakikishe kuwa mfumo wa soko huria haushii kusababisha kufungwa kwa viwanda asilia na kuendeleza ufukara.
VII. Yaendeleze elimu
VIII. Zozote 4(alama 4).

d)Mfumo wa soko huru una madhara gani kwa mataifa yanayoendelea? (alama 2)
Mfumo soko huru unaweza kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza ufukara zaidi.
e)Taja visawe vya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.(alama 3)
i)Turathi za kikoloni-athari /madhara

ii)Kuatika-kuzalisha / kupanda

iii)Kuyaburai-kuyasamehe


B.UFUPISHO (alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali
Suala la jamii kujitosheleza kwa mahitaji ya chakula na lishe ni jambo ambalo halina budi kushughulikiwa kwa dhati.Chakula ni mojawapo ya mahitaji ya kimsingi ya binadamu  na kila mja ana haki ya kupata chakula na si chakula  tu ,  bali chakula chenye virubutisho muhimu.Nchi isiyowakimu raia  wake kwa chakula ni saw ana ng’ombe anayeshindwa kumnyonyesha ndama wake.
Kwa mda mrefu, viongozi wamekuwa wakipambana a tatizo la ukosefu wa chakula. Msimu wa kiangazi unapobisha hodi ,watu wengi hasa wale wahitaji hupukutika kutokana  na mng’ato wa njaa. Japo serikali utuma vyakula vya msaada kwa jamii zilizoathirika Zaidi,chakula hiki huwa kama nguo ya kuazima , na bila shaka ya kuazima haikidhi haja.
Mojawapo ya vianzo vikuu vya uhaba wa chakula ni kiwango cha chini cha uzalishaji na uhifadhi wa chakula cha chenyewe.Zipo sehemu nyingi nchini ambazo ni kame. Sehemu hizi hukabiliwa na ukosefu wa maji kwani mvua hainyeshi au inaponyesha haitoshelezi mahitaji ya mimea.Mimea mingi hujikaukia ikiwa michanga hudhihaki juhudi za wapanzi 
.Zipo sehemu katika nchi ambazo huenda kwa misimu  zaidi ya mitano bila kupata zao lolote kutoka mashambani.Hali ikiwa hivi makali ya uhitaji na wakazi wa sehemu hizi hulazimika kuwa wategemezi kwa majirani  na serikali. Wengine wanapokosa chakula kabisa huazimia kula visivyoliwa.Waama la mbwa ni nzuri  baada ya kukosa la mama.

Hali kadhalika, japo zipo sehemu nyingine ambazo hazina tatizo  la ukame , mbinu hasi za kilimo husababisha utoaji wa mavuno haba , hivyo kutojitosheleza kwa chakula.Bila shaka  wanapopanda ovyo, wanavuna ovyo. Kuna wakulima ambao hupalilia mmomonyoko wa udongo kwa kulima kandokando ya mito, kupanda zao lile lile katika sehemu ya ardhi miaka nenda  miaka rudi na kutopanda mimea ambayo hukinga tabaka la juu la udongo dhidi ya kumommonyolewa na maji au upepo.Matatizo ya yanaweza kutabiriwa , udongo wenye rutuba huoshwa na mashamba kutwaa utasa ambao huzidisha kuzalishwa kwa chakula haba.Wakulima wengine huakidi wito wa kupanda mimea ambayo hustahimili ukame kama vile mibaazi, mihogo ,mtama, ulezi na wimbi.Si ajabu kupata kwamba katika baadhi ya maeneo , mizoga ya ng’ombe n ahata ngamia imezagaa kote , tanuri a kiangazi linapofanya kazi yake.

Sehemu nyingine zimeharibikiwa kwa ukwasi wa chakula. Hata hivyo , baadhi ya wakazi wa sehemu hizihawana mwao kuhusu umuhimu wa lishe bora.Wapo wanaodhani kuwa chakula ni chakula , bora tumbo lipate haki. Hawa hula vyakula kama vile viazi , mahindi na wengine hula nyama bila kujua wanahitaji vyakula vyenye virutubisho yaani wanga ,protini, vitamini na madini.Wapo wanaodhani kuwa protini pekee ni nyama. Hawa hula nyama mawio hadi machweo , matokeo yake kuambulia magonjwa kama vile shinikizo la damu.
Katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakua , serikali kupitia wizara husika , imeanzisha miradi ya kuhakikisha kuwa kuna uzalishaji wa chakula kwa kiwango cha kuridhisha. Visima vya maji na mabawa yamechimbwa katika sehemu kame ili kunyunuzia mashamba maji.

Baadhi ya wakulima wameanza kupanda  mimea  ambayo inapevuka na kutoa mazao haraka.Ipo mimea ya kuatika ambayo hutoa matunda baada ya muda mfupi, hivyo kusaidia kupunguza makali ya njaa.Wafugaji wengine wameanzisha miradi ya kufuga kuku wa kututumuliwa.Hawa hukua na kukomaa kwa muda mfupi na huwezi kutoa nyama  na mayai.Wafugaji wa kuku hawa huwezi kuwauzia kununua aina nyingine ya vyakula.

Wakulima pia huhimizwa kutumia njia za kisasa za kuzalisha na kuhifadhi chakula. Chakula kinapohifadhiwa vyema, hata mvua isiponyesha raia huweza kujitegemea.Ikiwa maghala ya halmashauri za kuhifadhi chakula  nchini hayahifadhi chakula , mara nyingi nchi hulazimika kuagiza chakula kutoka nje kiangazi kinapojiri.Aidha, chakula kisipohifadhiwa vyema huishia kuharibika na kuhasiri wanaokila , ikawa msiba juu ya mwingine.

Ni muhimu kufahamu kuwa jukumu la kupambana na ukosefu wa chakula ni la kila raia.Hali ya  kungojea kila mara kulishwa na serikali inatufanya kuwa wategemezi zaidi. Wakulima wadogowadogo ambao huuza vyakula vyao kwa bei ya chini sana mara tu wanapovitoa mashambani wanapaswa kujiasa dhidi ya mazoea haya na kujua kuwa akiba haiozi.Wanaoishi katika sehemu zenye vinamasi wasaidiwe kuzitunza sehemu hizi na kuzitumia kwa njia endelevu.Vijana wahimizwe wawaunge wazee mkono kushughulikia kilimo katika sehemu za mashambani badala ya kuhamia mijini kutafuta kazi za ajira ambazo  ni haba. Wanaoishi mijini nao wajifunge nira kutumia nafasi walizo nazo kuendeleza kilimo cha bustani.
Maswali
a)Fupisha ujumbe wa aya za tatu kwanza kwa maneno 100.(alma 9. 1 ya mtiririko)
i.  Matayarisho Suala la kujitosheleza kwa mahitaji ya chakula linahitaji kushughulikiwa kwa dharura
ii. Kila binadamu anahitaji kupata chakula chenye virutubishi /lishe bora
iii. Serikali inapambana na tatizo la chakula kwa kutoa misaada /viongozi/wafadhili
iv. Wakati wa njaa wahitaji hufa kwa sababu ya njaa.
v. Kiwango cha chini cha uzalishaji na uhifadhi wa chakula husababisha ukosefu wa chakula.
vi. Ukosefu wa maji huzikumba sehemu kavu kutokana na uhaba wa mvua na kuzua hali ya utegemezi.
vii. Wengine hula hata visivyostahili kuliwa.
viii. Mbinu hasi za ukulima huathiri utoaji wa mazao.
ix. Wakulima wengine hupalilia mmomonyoko wa udongo kwa kulima kando ya mito, kulima eneo lilelile kwa muda mrefu na kutopanda mimea inayozuia mmomonyoko wa udongo.

b)Kwa kurejelea  aya tatu za mwisho ,eleza njia sita za kukabiliana na uhaba wa chakula.(alama 6, 1 ya mtiririko)
Matayarisho
I. Serikali imechimba visima na mabwawa katika sehemu kame ili kunyunyizia mashamba maji.
II. Wakulima kupanda mimea ya kuatika inayokamaa haraka ili kukabiliana na njaa.
III. Kufuga kuku wa kututumuliwa wanaoweza kuuzwa na kununua aina nyingine ya chakula.
IV. Wakulima kuhimizwa kutumia njia za kisasa za uzalishaji na uhifadhi wa chakula.
V. Wakulima wadogowadogo wakome kuanza vyakula vyao kiholela / waweke akiba.
VI. Wanaoishi kwenye vinamasi wavitunze na kuvitumia kwa njia endelevu.
VII. Vijana washauriwe kushughulikia kilimo mashambani.
VIII. Waishio mijini   wavamie visehemu wanavyopata kuendeleza kilimo cha bustani.
3.SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA (alama 40)
A.a) Taja aina za sauti za Kiswahili ( alama 1)
Irabu…………………………………………………………………………………………………………………………………konsonanti………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
b)Andika sauti ambazo ni nazali (alama 1)
/m/, /n/.,/ng’/, /ny…/………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
b) Akifisha sentensi ifuatayo ili iwe katika kauli tatu tofauti.(alama 3)
                   Mwalimu amefika
            Mwalimu amefika?
              Mwalimu amefika! 
              Mwalimu amefika.
c)Badilisha sentenzi hizi katika hali ya umoja na wingi.(alama 2)
i) Mhubiri anahubiri injili.
…Wahubiri wanahubiri injili .……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
.ii)Nyavu za kuvulia samaki zina mashimo makubwa .
……Wavu wa kuvulia samaki una shimo kubwa. ……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
d)Bainisha aina ya maneno katika sentensi zifuatazo. (alama 2)
i)Fahima ni mtulivu shuleni.
Fahima -nomino
Ni- kitenzi kishirikishi kipungufu.
 Mtulivu-kivumishi 
Shuleni-kielezi ………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ii)Lo! Umemwibia mwanafunzi mwenzako ?
Lo!-kihisishi
Umemwibia…-u-kiwakilishi cha nafsi
Mwanafunzi-nomino
Mwenzako-kivumishi
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
e)Taja aina tatu za sentensi.(alama 3)
Sentensi sahili
Sentensi amabatano
Sentensi changamano
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
f)Tambulisha kauli za vitenzi vivyotumika katika sentensi hizi.(alama 2)
i)Wasichana wale walichezeana shere.
Walichezeana-kutendeana
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ii)Alimpigia mamake simu.
…alimpigia-tendea
………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
g)Bainisha viambishi awali na tamati katika maneno yafuatayo (alama 2)
i)Tuliwafurahia 
……-ia
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ii)Sokoni--ni
h)Bainisha aina za mofimu(alama 2)
i) chapa-huru  
ii)maovu- tegemezi
iii) meza -huru
iv)walitafakari-tegemezi
g)Tambua aina za nomino katika sentenzi hizi (alama 2)
i)Kikosi cha askari kiliongoza gwaride la jana.
Kikosi cha askari-jamii/kikundi
Gwaride-nomino ya pekee
ii)Januari  ni mwezi wa kwanza katika mwaka.
Januari-pekee
Mwezi-kawaida
Mwaka -kawaida
……………………………………………………………………………………………………………………………………………………
h)Tumia maneno haya katika sentensi kama vielezi(alama 2)
i) Shule
Watoto wameenda shuleni.
ii)Jana
Tulisafiri jana.
i)Tumia kivumishi kisisitizi cha karibu sana kukamilisha hii sentensi.(alama 2)
Ni gari  lili hili  ulionalo limeharibika.
j)Tunga sentensi katika umoja na -enyewe.(alama 2)
Tajiri mwenyewe amefika.
k)Pigia mstari viwakilishi na ubainishe ni vya aina gani.( alama 2)
i) Yeye amelala sana.
Yeye-kiwakilshi cha nafsi
ii)Cha mlevi huliwa na mgema.
Cha-kiwakilishi cha a-unganifu
l)Yakinisha sentensi hii (alama 2)
Asingesoma kwa bidii asingepita mtihani.
Angesoma kwa bidi angepita mtihani.
m)Andika kinyume cha sentensi hii (alama 2)
Ukiingia ndani uketi chini.
Ukitoka nje usimame .
n)Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa (alama 2)
Mwizi alivunja nyumba yetu jana usiku.
Jizi lilivunja jumba letu jana usiku.

0)Onyesha kikundi tenzi na kundi nomino katika sentesi ifuatayo;(alama2)
Rubani mkakamavu anaendesha ndege.
Rubani mkakamavu-KN
Anaendesha ndege-KT
p)Tumia vitate hivi katika sentensi moja ili kubainisha maana (alama 2)
i) Vaa
ii)Faa-Vaa rinda linalofaa.

D. ISIMU JAMII (ALAMA 10)
Longi ni mia . Hundred bob kuona ni bure.Ni viatu aina zote.Buda karibu ujionee. Niaje maze come tu… karibu jionee. Hata za manzi ziko. Mali motomoto kutoka ng’ambo. Watu wote wanabuy huku! Dungaree ni soo mbili za watoi na wasupa.
a)Tambua sajili hii.( alama 2)
Sajili ya sokoni
b)Eleza sifa za lugha iliyotumiwa katika sajili hii. Thibitisha jibu lako kwa mifano inayofaa.(alama 8)
· Lugha legevu
· Lugha ya kushawishi
· Lugha iliojaa chuku
· Kunaweza kuwa na kuchanganya ndimi
· Lugha cheshi na yenye porojo ya kuwavutia wateja
· Msamiati teule hutumika
· Maswali ya balagha huwenda yakatumika
· Lugha nyepesi / sahili hutumika
· Matumizi ya lugha mesto(zozote 8×1)=8


E. Fasihi simulizi
i)Eleza maana ya istilahi zifuatazo
a)Ayari
Ayari ni mdanganyifu au mtu anayetumia ujanja / hila kuwalaghai wengine
b) Misimu- maneno yanyozuka n akutumiwa katika mzungumzo na makundi maalum ya watu katika  jamii na baaye kupotea . Ni machache ambayo hukitika mizizi na kuchangia kwa msaiati wa lugha katika jamii husika.
c) Nyiso-ni nyimbo zinazoimbwa jandoni au unyagoni. Kila jamii inadesturi zake zinazozingatiwa kama kigezo cha kuvusha vijana tangu utotoni  kuingia utu uzima.
d) Mbolezi- Ni nyimbo za matanga.huimbwa wakati mtu amefariki au wakati wa maafa.
e)Mbazi-Ni hadithi ambazo huwa za kimafumbo na mafunzo yake hutolewa kwa kutumia kielelezo hasa wakati maongezi ya Bibilia.
f) Lakabu-Ni jina la kupanga ambalo mtu hujibandika ama kubandikwa kwa kutokana na sifa zake zakimaumbile, kitabaka, tabia au kiamtendo. (alama 8)
ii)Fafanua mbinu nne za kukusanya data katika Fasihi simulizi.(alama 8)
· Kusikiliza-mtafiti anaweza kusikiza msanii katika jamii akitamba
· Kushiriki-mtafiti anaweza kushiriki katika uwasilishaji wa kipera cha Fasihi simulizi
· Kutazama-Anaweza kushuhudia uwasilishaji wa kipera Fulani
· Kuhoji-Mtafiti  anaweza kuhoji kikundi teule kwa sababu ya kipera anachoshughulikia
Mahojiano
ZOZOTE4×2=8               
 MWISHO             
 







1


                                                                     


 


1


 


 


 


KISWAHILI


 


(102)


 


MUHULA WA KWANZA


 


KIDATO CHA 


TATU


 


(


3


)


 


MUDA:  SAA 2:30


 


MAAGIZO:JIBU MASWALI YOTE KATIKA NAFASI ULIYOACHIWA


 


 


A.


 


UFAHAMU (alama 15)


 


Soma taarifa 


kisha ujibu maswali


 


Ulimwengu unatakiwa kuzua mbinu


 


za kulitatua tatizo


 


la ufukara ambao ni kikwazo 


kikuu cha juhudi za maendeleo.Ufukara unayakabili mataifa mengi  yanayoendelea 


kuyatosa kwenye shida nyingi huku mataifa ya magharibi yakazidi kupiga hatua kubwa 


kimaendeleo


.Tofauti iliyopo kati ya mataifa y


anayoendelea inaendelea kuongezeka kila 


siku.


 


Miongoni mwa sababu zin


a


zochangia katika ufukara huu ni 


p


amoja na ufisadi , uongozi 


mbaya, turathi za kikoloni na uchumi unaotegemea kilimo ambacho hutegemea mvua 


isiyow


e


za kutabirika


. Vilevile , maarifa yanayo


endelea yana idadi kubwa ya watu 


inayopiku uwezo wa mataifa husika.P


a


moja na haya , mataifa haya hayana uwezo wa 


kuwakomboa raia wake kutoka lindi la umaskini huu unaokithiri .Ukosefu wa elimu


 


na 


nafasi adimu za k


a


zi huchangia pia katika tatizo hili.


 


Ni wa


zi kuwa ufukara una athari hasi ulimwenguni.Aghalabu, ufukara huchipuza 


matendo mabaya .Ni rahisi kuwashawishi wananchi maskini kushiriki katika uhalifu ili 


kujinasua kutoka lindi la umaskini.Udhaifu huu huweza kuzaa mbegu ya kuatika maovu 


ya kila aina uki


wemo ugaidi.


 


Mataifa yanayoendelea yanatakiwa kuyaburai madeni yanayodai mataifa 


yanayoendelea kama njia moja ya kupambana na ufukara.Mataifa haya maskini hutumia 


aslimia kubwa ya mapato ya kitaifa kuyalipia madeni haya.


 


Hali hii im


e


yafanya mataifa 


haya ku


shindwa kujikwamua kutoka kwa minyororo ya ufukara. Njia nyingine ya 


kuwasaidia mataifa hay


a


 


 


ni kukubali kotoa ruzuku ya kimaendeleo badala ya mikopo 


kwa nchi husika.


 


Mataifa yanayoendelea pia yanatakiwa kuchukua hatua katika kuwanusuru raia wake 


kutoka d


hiki hii.Ni 


s


harti yaibuke na  mikakati kabambe ya kupambana na ufukar


a. 


Itakuwa faida kubwa iwapo mataifa yataunda sera zinazotambua ufukara kama tatizo 


kuu linalozikabili  na kuweka mikakati


 


ya kuwaokoa raia wake kutoka kwenye tatizo hili.


 


Pamoja na 


mikakati hii kuna kuzalisha nafasi za kazi , kuimarisha miundo msingi , 


kuendeleza elimu inayolenga kutatua matatizo maalumu katika jamii na kupanua 


viwanda. 


 




                                                                        1       KISWAHILI   (102)   MUHULA WA KWANZA   KIDATO CHA  TATU   ( 3 )   MUDA:  SAA 2:30   MAAGIZO:JIBU MASWALI YOTE KATIKA NAFASI ULIYOACHIWA     A.   UFAHAMU (alama 15)   Soma taarifa  kisha ujibu maswali   Ulimwengu unatakiwa kuzua mbinu   za kulitatua tatizo   la ufukara ambao ni kikwazo  kikuu cha juhudi za maendeleo.Ufukara unayakabili mataifa mengi  yanayoendelea  kuyatosa kwenye shida nyingi huku mataifa ya magharibi yakazidi kupiga hatua kubwa  kimaendeleo .Tofauti iliyopo kati ya mataifa y anayoendelea inaendelea kuongezeka kila  siku.   Miongoni mwa sababu zin a zochangia katika ufukara huu ni  p amoja na ufisadi , uongozi  mbaya, turathi za kikoloni na uchumi unaotegemea kilimo ambacho hutegemea mvua  isiyow e za kutabirika . Vilevile , maarifa yanayo endelea yana idadi kubwa ya watu  inayopiku uwezo wa mataifa husika.P a moja na haya , mataifa haya hayana uwezo wa  kuwakomboa raia wake kutoka lindi la umaskini huu unaokithiri .Ukosefu wa elimu   na  nafasi adimu za k a zi huchangia pia katika tatizo hili.   Ni wa zi kuwa ufukara una athari hasi ulimwenguni.Aghalabu, ufukara huchipuza  matendo mabaya .Ni rahisi kuwashawishi wananchi maskini kushiriki katika uhalifu ili  kujinasua kutoka lindi la umaskini.Udhaifu huu huweza kuzaa mbegu ya kuatika maovu  ya kila aina uki wemo ugaidi.   Mataifa yanayoendelea yanatakiwa kuyaburai madeni yanayodai mataifa  yanayoendelea kama njia moja ya kupambana na ufukara.Mataifa haya maskini hutumia  aslimia kubwa ya mapato ya kitaifa kuyalipia madeni haya.   Hali hii im e yafanya mataifa  haya ku shindwa kujikwamua kutoka kwa minyororo ya ufukara. Njia nyingine ya  kuwasaidia mataifa hay a     ni kukubali kotoa ruzuku ya kimaendeleo badala ya mikopo  kwa nchi husika.   Mataifa yanayoendelea pia yanatakiwa kuchukua hatua katika kuwanusuru raia wake  kutoka d hiki hii.Ni  s harti yaibuke na  mikakati kabambe ya kupambana na ufukar a.  Itakuwa faida kubwa iwapo mataifa yataunda sera zinazotambua ufukara kama tatizo  kuu linalozikabili  na kuweka mikakati   ya kuwaokoa raia wake kutoka kwenye tatizo hili.   Pamoja na  mikakati hii kuna kuzalisha nafasi za kazi , kuimarisha miundo msingi ,  kuendeleza elimu inayolenga kutatua matatizo maalumu katika jamii na kupanua  viwanda.   

