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3.2 KISWAHILI (102)
3.2.1 Utangulizi

Ingawa matokeo ya jumla ya somo la Kiswahili katika mwaka wa 2020 yameimarika, uicndas wa
asilimia kubwa ya wanafunzi ungali hafifu. Hili linadhihirika kwa matokeo ya karatasi ya pili. ambayo
yalishuka japo kwa kiwango hafifu. Idadi ya watahiniwa wanaotuzwa gredi za juu umeimarika kutoka
115,319 mwaka wa 2019 hadi 168,582 mwaka wa 2020. Uchanganuzi huu unanuiwa kutathmini
utendaji wa watahiniwa katika karatasi mahususi, na katika somo la Kiswahili kwa jumia. Jedwali
lifuatalo linaonyesha matokeo ya mtihani wa somo la Kiswahili katika kipindi cha miaka minane
(2013 hadi 2020).

Jedwali 10: Matokeo ya Mtihani wa Kiswahili (2013 — 2020)

Mwaka Karatasi Watahiniwa Upeo Alama ya Alama
Wastani Tenganishi

2013 1 445,555 40 18.46 5.44
2 80 20.92 12.68

3 80 34.82 14.92

Jumla 200 83.19 29.77

2014 1 482,122 40 20.17 5.26
2 80 32.27 12.60

3 80 42.93 15.81

Jumla 200 93.36 29.88

2015 1 5211,39 40 20.86 5.19
2 80 36.12 13.50

3 80 38.80 15.38

Jumla 200 95.76 31.02

2016 1 571,176 40 18.23 3.53
2 80 34.11 13.83

3 80 25.07 12.87

Jumla 200 71.97 29.07

2017 g 610,392 40 18.84 5.23
2 80 2545 11.79

3 80 25N 13.42

Jumla 200 69.43 27.49

2018 1 659,465 40 16.98 4.82
2 80 27.22 10.88

3 80 22.20 11.95

Jumla 200 66.40 24.76

2019 1 694,982 40 19.88 543
2 80 36.50 12.64

3 80 21.08 12.64

Jumla 200 77.46 28.03

2020 1 743,395 40 20.19 5.28
2 80 34.99 12.81

3 80 25.88 16.00

Jamla | 200 81.05 31.28
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Kutokana na jedwali hili, pamoja na takwimu na ripoti nyingine za uchanganuzi wa karatasi za mitihani
ya Kiswahili ya mwaka huu, imedhihirika kwamba kwa jumla:

(1)

(ii)

(iii)

@iv)

Utendaji wa watahiniwa katika utungaji umeimarika. Haya yanadhihirishwa na kupanda kwa
alama wastani ya karatasi ya kwanza (102/1) kutoka 19.88 mwaka 2019 hadi 20.19 mwaka
huu. Alama ya juu zaidi iliyotuzwa ni 36/40. Ni watahiniwa watatu tu ambao walipata alama
hii. Alama iliyotuzwa wanafunzi wengi (64,786) ni 23/40. Alama hii ni sawa na ya mwaka
wa 2019. Hali kadhalika, idadi ya watahiniwa ambao walipata asilimia sabini (70%- 28/40)
ilipanda kutoka 18,718 mwaka 2019 (2.69%) hadi 29,597 (3.94%) mwaka huu .

Hata hivyo, uchanganuzi umedhihirisha kwamba bado kuna idadi ya wanafunzi (1,453)
waliopata alama moja (1). Hakika wanafunzi 9874(1.31%) walipata baina ya alama 1 na
5. Pia karatasi ya kwanza bado haijawatenga vyema wanafunzi bora na wale hafifu. Hili
linadhihirishwa na alama tenganisho (5.28 ) ambayo iko chini sana ikilinganishwa na alama
ya tenganisho ya kikaida (15.00). Hali hii inaweza kuhusishwa na watahini kuwa na mtazamo
nafsi wakati wa kuzitathmini insha za watahiniwa na kuishia kuwaweka katika viwango sawa
au vinavyokaribiana.

Alama ya wastani ya Karatasi va pili (102/2) imeshuka kwa pointi 1.51 kutoka 36.50 mwaka
2019 hadi 34.99 mwaka huu. Alama ya juu zaidi iliyotuzwa ni 76/80. Alama hii ni sawa na ile
iliyotuzwa mwaka wa 2019. Ni wanafunzi wanane tu ambao walipata alama hii. Wanafunzi
377 walipata baina ya alama 70/80 na 76/80. Idadi hii iliongezeka ikilinganishwa na mwaka wa
2019 ambapo idadi ya wanafunzi waliopata alama baina ya 70/80 na 76/80 ilikuwa 180. Aidha
alama iliyotuzwa wanafunzi wengi (21,623) ni 33/80. Hali kadhalika, idadi ya wanafunzi
waliopata asilimia sabini (70%- 56/80) katika karatasi hii ilipanda kutoka 8,140 (1.17%)
mwaka wa 2019 hadi 41,136 (5.47% mwaka huu. Aidha, imebainika kwamba karatasi hii
iliweza kuwatenga vyema wanafunzi bora na wale hafifu. Alama tenganisho ilikuwa 12.81
kinyume na 12.64, ya mwaka wa 2019.

Hata hivyo, bado kuna asilimia ya wanafunzi ambao walipata alama za chini. Kwa mfano,
wanafunzi 5,979, walipata baina ya alama 1 na alama 5 ikilinganishwa na watahiniwa 3,616
waliopata baina ya alama 1 na alama 5 mnamo mwaka wa 2019. Hali kadhalika, ruwaza za
matokeo zinaonyesha kuwa matokeo ya karatasi hii yamekuwa yakiyumba tangu mwaka wa
2009. Alama ya wastani ilishuka kwa takriban alama kumi (10) mwaka 2010, ikapanda kwa
takriban kiwango hichohicho mwaka 2011, na baadaye kushuka kwa alama kumi na nne
nukta tatu sufuri (14.30 ) mwaka 2012. Mwaka 2013 ilipanda kwa kiasi kidogo mno, mwaka
2014 kwa 2.35, na mwaka 2015 kwa takriban alama 4. Mwaka 2016 alama ilishuka kwa
takriban alama 2, Mwaka 2017 alama hii ilishuka kwa zaidi ya alama 8. Mwaka 2018 alama
wastani ilipanda kwa takriban alama 2 mwaka wa 2019 ilipanda kwa alama 9.28 na mwaka
huu kushuka kwa alama 1.51.

Matokeo ya karatasi ya tatu (102/3) ya mwaka wa 2020 yameimarika kwa takriban alama
4.80 kutoka alama wastani 21.08 mwaka 2019 hadi 25.88 mwaka huu. Alama ya juu zaidi
ilivtuzwa ni 76/80. Ni watahiniwa 7 ndio waliopata alama hii. Alama iliyotuzwa wanafunzi
wengi (30, 890) ni alama 01/80 (4.11%). Hii inamanisha kwamba wanafunzi hawa walipata
sufuri katika kila swali. Aidha wanafunzi 86,175 (11. 59%) walipata baina ya alama 1 na 5
jambo linalodokeza kwamba wanafunzi hawa hawakusoma vitabu vya fasihi. Hali kadhalika,
ni wanafunzi 4,443 ambao walipata asilimia sabini (70%- 56/80) katika karatasi hii. Hii ni
asilimia ( 0.59%) ya watahiniwa 742,995 ambao walifanya karatasi hii. Hili ni dhihirisho
la kuimarika kwa matokeo ikilinganishwa na wanafunzi 646 waliopata alama hizi mnamo
mwaka wa 2019.
download more resources here: https://kcserevision.com
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(vi)  Alama wastani ya somo la Kiswahili kwa jumla imepanda kwa alama 3.59 kutoka 77 46
mwaka 2019 hadi 81.05 mwaka huu.

(vii) Kadhalika asilimia ya watahiniwa wanaopata gredi A na A- ilipanda, japo haijafikia kiwango
cha kuridhisha.

(viii) Alama wastani ya somo hili bado haijafikia kiwango cha kuridhisha cha (100/200).
3.2.2 Uchanganuzi wa karatasi mahususi
3.2.2.1 INSHA (102/1)

Jedwali 11: Matokeo ya Karatasi ya kwanza ya miaka 2013— 2020

Mwaka 2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 |2020
Alama ya Wastani | 18.46 20.17 20.86 18.23 18.84 |16.98 |19.88 |20.19
Alama ya 5.44 5.26 5.19 5.53 5.23 4.82 543 |5.28
| Tenganisho

Jedwali hili linaonyesha kwamba, kwa kipindi cha miaka minne (20 17-2020), utendaji wa watahiniwa
katika karatasi hii umekuwa ukiyumba. Tathmini ya kazi halisi za watahiniwa imebainisha kwamba
asilimia kubwa ya watahiniwa haimudu kujieleza kwa lugha iliyokomaa. Ni wazi kwamba idadi
kubwa ya watahiniwa haikuweza kukuza mada inavyostahili. Aidha, asilimia kubwa ya watahiniwa
ilipata chini ya nusu ya alama zilizotengewa karatasi hii (1/40- 19/40). Tathmini ya kazi za watahiniwa
pia imeonyesha kwamba watahiniwa wengi hawamudu tungo za kivamilifu. Baadhi ya watahiniwa
wanazingatia muundo wa tungo hizi bila kushughulikia maudhui ya swali kikamilifu. Kwa mfano,
ingawa swali la kwanza liliwahitaji watahiniwa kuonyesha umuhimu wa vyuo vya kiufundi, wengi
walipotoka, walijadili mikakati ambayo serikali na washikadau wanapaswa kuzingatia ili kuviboresha
vyuo hivi. Baadhi ya watahiniwa hawakumudu kuandika tungo zao wakizingatia muundo wa Ripoti.
Kadhalika watahiniwa hawamudu maswali yanayoshughulikia masuala mtambuko. Asilimia kubwa
ya watahiniwa haikuweza kuonyesha umuhimu wa kuwepo kwa magazeti katika maktaba ya shule.
Wengi wa watahiniwa walijadili ama umuhimu wa maktaba kwa jumla au manufaa ya maktaba kwa
jamii pana. Hii ni ishara kwamba wanafunzi wengi, ama wamekosa ubunifu, au hawana mazoea
ya kusoma kwa kina na kwa mapana. Kadhalika imebainika kwamba swali linalohusu methali
halipendelewi na wanafunzi wengi. Idadi ya watahiniwa walioteua swali lililohusiana na methali
ilikuwa chini. Baadhi ya watahiniwa walioteua swali hili walitatizika katika kung’amua maana na
matumzi ya methali husika.

Tazama uchanganuzi wa swali la kwanza ambalo ndilo lililokuwa la lazima.
1. Lazima

Wewe ni katibu wa jopokazi ambalo limeteuliwa kuchunguza sababu za wanafunzi wa shule za
upili kupuuza masomo ya kiufundi. Andika ripoti ya uchunguzi huo huku ukitoa mapendekezo.

Swali hili lilimhitaji mtahiniwa kuandika Ripoti kuhusu sababu za wanafunzi wa shule za upili
kupuuza masomo ya kiufundi.

Tungo za watahiniwa zilidhihirisha kiwango cha chini cha ubunifu. Wengi hawakuweza kukuza mada
kikamilifu. Ni muhimu kukumbuka kuwa watahiniwa walikosa ubunifu hata katika maswali yale
mengine. download more resources here: https://kcserevision.com
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Imebainika kwamba wanafunzi wengi hawatilii maanani usomaji wa mapana, hivyo hawadiriki
kushughulikia masuala mtambuko ipasavyo katika tungo zao.

Ushauri kwa walimu

Walimu wawatayarishe wanafunzi wao katika maeneo yote kulingana na mahitaji
ya silabasi ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala, Kenya (KICD).

Mapendekezo

(1) Walimu waendelee kuwashirikisha wanafunzi katika mazoezi zaidi katika vandishi wa kazi za
kivamilifu na tungo za kiubunifu.

(i) ~ Walimu watilie maanani matumizi ya silabasi ya K.L.C.D ili kuelekeza ufundishaji wao.
Nyenzo nyinginezo kama vile mwongozo unaotolewa na Baraza la Mitihani kuhusu mada na
stadi zinazotahiniwa, pamoja na vitabu vya Fasihi vinavyotahiniwa, zitumiwe kujalizana na
silabasi ya KICD.

(iii) ~ Wanafunzi wahamasishwe kuhusu manufaa ya kuboresha stadi ya kusoma hasa kusoma kwa
mapana, na kwa kina. Kusoma huku kutapalilia ubunifu wao. Pia kutawawezesha kumudu
maswali yanayohusu masuala ibuka na mtambuko iwapo yatatahiniwa.

3.2.2.2 LUGHA (102/2)
Jedwali 12: Matokeo ya Karatasi ya pili (102/2) ya miaka 2013 hadi 2020

Mwaka 2013 | 2014 | 2015 { 2016 | 2017 | 2018 | 2019 | 2020

Alama ya Wastani 29.92 | 32.27 | 36.12 | 3411 | 2545 | 27.22 | 36.50 | 34.99
Alama ya Tenganisho | 12.68 | 12.60 | 13.50 | 13.83 /| 1342 | 10.88 | 12.64 | 12.81

Matokeo ya karatasi ya 102/2 yameshuka kutoka 36.50 mwaka wa 2019 hadi 34.99 mwaka huu.

Swali la kwanza liliwatatiza baadhi ya watahiniwa. Swali hili liliwahitaji watahiniwa kusoma kifungu
cha Ufahamu kisha kujibu maswali. Baadhi ya watahiniwa hawakumudu maswali yaliyowahitaji
kutumia ujuzi wao kupata majibu. Haya ni maswali yanayolenga kukuza stadi za kiwango cha juu cha
utambuzi kama vile uchanganuzi, usanisi na tathmini.

Swali la pili nalo liliwahitaji watahiniwa kusoma kifungu kisha kutoa muhtasari wa kifungu hicho
kwa kurejelea masuala mbalimbali katika kifungu kwa mujibu wa maswali yaliyoulizwa. Baadhi ya
watahiniwa hawakumudu kuandika ufupisho ipasavyo; walinakili yale yaliyokuwa katika kifungu, na
kuishia kupoteza alama kwa kuzidisha idadi ya maneno, wengine walifupisha japo hawakuzingatia
swali, hivyo kukosa alama kwa kuwa hawakujadili hoja zilizohitajika.

Swali la tatu lilikuwa la Matumizi ya lugha.

Swali la nne lilitahini Isimujamii. Sajili iliyotathminiwa ilikuwa ya Hotuba za Kisiasa. Japo watahiniwa
wengi walielewa sajili hii, hawakumudu kulishughulikia swali hili kwa kina kwa kupungukiwa na
hoja. Vilevile wengi wa watahiniwa walikuwa na makosa ya sarufi na hijai.

Tutachanganua swali la tatu.
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MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)

(a)

(b)

(©)

(d)

(e)
()

(2)

()
(@)

()

Andika maneno yenye miundo ifuatayo: (alama 2)

@ Kipasuo ghuna cha midomoni, irabu ya chini, kati, kipasuo sighuna cha ufizi,
irabu ya juu mbele

(i)  Nazali ya ufizi, kipasuo ghuna cha kaakaa laini, irabu ya juu, nyuma, irabu ya
nyuma wastani

Bainisha silabi zinazowekwa shadda katika maneno yafuatayo: (alama 1)

(1) waliotusifia
(i) . . sherehekea

Andika sentensi ifuatayo katika umoja. (alama 1)
Nyua walizojenga hapa zimesaidia kukabiliana na wahalifu hao.

Geuza sentensi ifuatayo katika hali ya udogo. (alama 1)
Mbuzi huyo wake anangozi laini.

Tunga sentensi moja yenye nomino dhahania na kivumishi kimilikishi. ~(alama 1)

Andika upya sentensi zifuatazo kulingana na maagizo.

(1) Maafisa hao walipewa uhamisho. Maafisa wenginehawakupewa uhamisho.

(Unganisha kuunda sentensi ambatano.) (alama 2)
(i)  Hadithi hiyo jlitungwa vizuri ikawavutia wengi.
(Badilisha vitenzi vilivyopigiwa mstari kuwa nomino.) (alama 2

(iii)  Tunda halitaoshwa vyema. Tunda halitalika. (Unganisha kuwa sentensl moja
kwa kutumia ‘po’.) (alama 2)

(iv) Kengewa alitoa ahadi. Wengi waliiamini ahadi hiyo. (Unganisha kuwa
sentensi moja inayoanza kwa: Ahadi.) (alama 2)

Tunga sentensi ya masharti inayoonyesha kwamba kitendo kilifanikiwa

kutokana na kufanikiwa kwa kingine. (alama 2)
Tunga sentensi yenye kishazi kirejeshi ambacho ni kielezi. (alama 2)
Ainisha maneno yaliyopigiwa mstari katika sentensi ifuatayo: (alama 3)

Mwenvewe hakuwa amekupa ruhusa kuitumia.

Akifisha sentensi ifuatayo: (alama 2)
Mwanangu akasema Neema huku amemkazia macho huoni unamtia mwenzako
wasiwasi

download more resources here: https://kcserevision.com
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(k) Andika maneno yenye mofimu zifuatazo: (alama 2)

(i) Umoja (ngeli ya U-I), mzizi, kiishio
(1))  Kikanushi, kiambishi ngeli (KI-VI umoja), mzizi, kauli tendeka, kiishio

(I) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao: (alama 2)
KN(N+RH)+KT(T+E)
(m) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya kukanusha. (alama 1)

Ngoma hizo zilihifadhiwa ili ziuzwe mjini.

(n) * Andika sentensi ifuatayo katika wakati uliopita hali ya mazoea. (alama 2)
Bili atawashauri vijana kuhusu umuhimu wa michezo.

(o) Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kutendesha kwa kuzingatia maneno
yaliyopigiwa mstari. (alama 2)

Alimfanya Tindi anvwe pombe ikamfanya alewe.
(p) Tunga sentensi ukitumia mzizi, -ingine kumaanisha “baadhi ya”. (alama 2)

(q9) Hewala ni kwa kukubaliana na jambo, ......................... ni kwa kutaka kitu
kiaasurilee, il ... .cosmnmnmsenscnls ni kwa aliyefanya vyema katika jambo. (alama 1)

(r) Zito ni kwa jepesi, .....ccococvesiancaaees dAkwa choyo, na ......cccccuvenn ni kwa kali.
(alama 1)

(s)  Andika visawe vya kauli zilizopigiwa mstari. (alama 2)

Musei alikumbwa na matatizo mengi lakini hakukata tamaa.

(t) Tunga sentensi moja kubainisha maana mbili za neno: zima. (alama 2)

Maswali katika sehemu hii yalilenga mada mbalimbali za kisarufi kama zilivyopendekezwa na
silabasi. Maswali yalimhitaji mtahiniwa kutumia ujuzi wake wa dhana za kisarufi na za matumizi
va lugha kujibu maswali aliyopewa. Imebainika kwamba utendaji wa wanafunzi katika dhana za
kimsingi za lugha kama vile uakifishaji, aina za maneno, nyakati na hali, kuandika katika umoja na
wingi, na mnyambuliko wa vitenzi, unaendelea kuwa hafifu. Hali kadhalika, tatizo hili lilichangia
katika watahiniwa wengi kupoteza alama katika maswali ya Ufahamu, Ufupisho na Isimujamii. Hili
ni kutokana na watahiniwa hawa kuwa na makosa ya sarufi na hijai.

Mapendekezo
(1) Walimu waendelee kuwapa wanafunzi mazoezi ya mara kwa mara wakizingatia vipengele
vyote vya kisarufi.

(11) Wanafunzi wasisitiziwe kwamba stadi zote hutathminiwa hasa maswali ya stadi za juu kama
vile matumizi/utekelezaji na usanisi. Wasijikite tu katika maswali ya kuchopoa majibu moja
kwa moja kutok% kw?n%e muktadha uligt olevm /%(ukann kutoka kumbukizi zao.
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(iii) ~ Wanafunzi wapewe mazoezi ya Ufahamu na Muhtasari mara kwa mara huku wakihimizwa
kuzingatia mtiririko ufaao ili wapate kuzoea kutumia viunganishi kutiririsha hoja katika kujibu
maswali ya muhtasari.

(iv)  Walimu wasisitize vipengele vyote vya kimsingi vya sarufi kuanzia kidato cha kwanza hadi
kidato cha nne.

(v)  Mwelekeo mseto katika ufunzaji uzingatiwe. Mathalan mwalimu anaweza kutumia Fasihi
kufunzia mada tata za sarufi, kama vile aina za sentensi. Hili litachangia katika kulihuisha
somo la sarufi na masomo mengine hivyo kuwatanya wanafunzi kulichangamkia.

(vi) ~ Walimu na wanafunzi watalii maeneo yote ya sajili bila ya kujifunga kwa chache tu ambazo ni
za kawaida.

(vii) Masuala yote katika silabasi yazingatiwe.

3.2.2.3 FASIHI (102/3)

Jedwali 13: Matokeo ya Karatasi ya tatu (102/3) ya miaka 2013 hadi 2020
Mwaka 2013 | 2014 2015 2016 2017 2018 2019 |2020

Alama ya Wastani 3482 [42.93 3880 [25671 (2515 2220 |21.08 [25.88
Alama ya Tenganisho | 14.92 15.81 15.38 12.87 13.42 11.95 |12.64 |16.00

Matokeo haya yanaonyesha kuwa utendaji wa watahiniwa katika karatasi hii uliimarika japo kwa
kiwango cha chini. Idadi kubwa ( 30,890) ya watahiniwa ilipata alama 1/80. Hali kadhalika,
karatasi za watahiniwa zimebainisha kwamba changamoto kuu inayoukumba utendaji wa wanafunzi
katika Fasihi ni ama kutozingatia vipengele muhimu katika kuvisoma vitabu viteule au kutovisoma
vitabu hivyo. Ithibati ya haya ni kutoweza kutambua mhusika katika muktadha uliotolewa pamoja
na kuchanganywa kwa wahusika; mtahiniwa akajadili sifa za mhusika mwingine badala za yule
aliyelengwa na swali. Vilevile, watahiniwa kutomudu kutambua muktadha wa dondoo lililotahiniwa.
Kadhalika, kazi za watahiniwa zilibainisha kutomudu maswali ambayo yalimhitaji mtahiniwa kujadili
umuhimu wa vipengele vya kiploti kama vile mandhari katika kuvijenga vipengele vingine vya kazi
husika kama vile wahusika na maudhui. Yaelekea kwamba ujifunzaji wa Fasihi Simulizi ni hafifu.
Wengi wa watahiniwa hawakumudu kujibu maswali yaliyowahitaji kupata majibu kutoka kwenye
tungo lililotahiniwa. Watahiniwa hawa hawakumudu kujibu maswali yaliyolenga kukuza stadi za
kiwango cha juu cha utambuzi kama vile uchanganuzi, usanisi na tathmini hasa lile lilitowahitaji
kufafanua mambo ambayo wanaweza kutenda ili kufanikisha shughuli za utambaji.

Hali kadhalika, tathmini ya karatasi halisi za watahiniwa ilibainisha kwamba asilimia kubwa ya
watahiniwa, hata wale wanaopata alama za juu zaidi katika karatasi hii, bado haimudu kuwasilisha
hoja kwa njia komavu. Kazi za watahiniwa zimepwezwa na makosa mengi ya kisarufi, kimuundo
na hijai. Kadhalika, pameibuka mtindo wa kuwasilisha hoja kwa ufupi mno, bila kuzitolea mifano
na maelezo kutoka matini husika ya kifasihi. Hili linawafanya watahiniwa wengi kupoteza alama.
Vile vile maswali ya ushairi yangali yanacpukwa na watahiniwa wengi. Hata wale wanaodiriki
kuyashughulikia, wanaambulia alama za chini. Imebainika kwamba baadhi ya masuala ya kimsingi
ya ushairi hayafunzwi, hivyo yanapotokea katika mtihani watahiniwa wengi hupoteza alama kwa
kutoweza kung’amua masuala husika. Hawamudu kutumia ujuzi wa dhana husika kujibia maswall.
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SEHEMU A: HADITHI FUPI
A. Chokocho Na D. Kayanda: Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyingine
L Lazima
D. Kayanda: “Mwalimu Mstaafu”

(a)  “Naomba radhi mfawidhi ... lakini nadhani ni jambo la busara kutokitia
mchanga kitumbua...”

(1) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
(1)  Bainisha toni ya dondoo hili. (alama 2)
(i) . Kwa kurejelea hadithi hii jadili kwa kutoa hoja kumi namna mhusika Jairo
alivyokitia kitumbua mchanga. (alama 10)
(b)  Bainisha vipengele vya kimtindo katika dondoo lifuatalo: alama 4)
L2 §

“Aljjaaliwa mvi nyeupe zilizojianika kwenye kichwa chake kidogo kilichosimama
Jadidi kwenye shingo yake nyembamba. Alijaaliwa mvi kwa vile zilikuja mapema
wakati akiwa bado ana umri wa miaka thelathini. Watu wakasema hekima hiyo
kutabasuri huko. Kwa hiyo, hakujisumbua kujipaka rangi nyeusi kuung’ang’ania
ujana uliotishia kumwondoka mapema ... mvi zimemkaa kwa haiba kama thelyji...”

Hili lilikuwa swali la kimuktadha ambalo lilimhitaji mtahiniwa kuwa ameisoma hadithi teule kutoka
Diwani ya Tumbo Lisiloshiba na hadithi nyingine na kuelewa ploti ili kubainisha matukio katika
hadithi na hivyo basi kung’amua wahusika na matendo yao pamoja na toni ya dondoo husika. Swali
hili pia lilihitaji mtahiniwa kuonyesha mwingiliano uliopo kati ya vipengele vya kazi ya kifasihi, hasa
vile vya kimtindo katika kuboresha kazi ya kifasihi.

Hata hivyo, uchanganuzi wa utendaji wa watahiniwa katika swali hili, na hata katika maswali mengine
ulidhihirisha kwamba wengi wa watahiniwa hawasomi vitabu vya fasihi kwa kina. Watahiniwa
hawakuweza kuliweka dondoo katika muktadha. Pia, hawakuweza kutambua toni ya dondoo husika.
Kadhalika, wanafunzi wengi hawazielewi istilahi za kimsingi za uchambuzi wa kazi za kifasihi. Kwa
mfano, baadhi ya watahiniwa walishindwa kuelewa dhana ya mabhitaji ya kiarudhi katika swali
lilowahitaji kuchanganua mbinu zinazotumiwa na mtunzi wa shairi katika kutosheleza mabhitaji ya
kiarudhi katika mojawapo wa mashairi yaliyotahiniwa.

Mapendekezo

(1) Walimu wawaongoze wanafunzi kuvisoma na kuvichambua vitabu vilivyoteuliwa kwa
ukamilifu huku wakizingatia vipengele vifuatavyo vya uchanganuzi wa kazi za kifasihi:

a) Dhamira na maudhui
b) Fani, kama vile:
o Mandhari- Maana na umuhimu wayo
o Ploti- vipengele kama vile mbinu rejeshi, elekezi na sadfa, na umuhimu wavyo
o Usimulizi- nafsi na wakati katika usimulizi =
WahusikadB/RPA] MRMEHAIRMEED MR AR eSS fasini
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o Muundo- urudiaji, usambamba....

o Mitindo, kama vile taswira, kinaya n.k

(i) ~ Wanafunzi wahimizwe kusoma na kutambua masuala muhimu yanayojitokeza katika hadithi
zote katika diwani teule ya hadithi fupi.

(iii) Wanafunzi wawekewe misingi bora katika Fasihi Simulizi tangu kidato cha kwanza na
kuongozwa kujiimarisha katika mada zote za fasihi simulizi kulingana na upeo uliopendekezwa
na mtaala wa Shule za Upili.

(iv) Walimu wawaelekeze wanafunzi wao kutambua na kutumia istilahi muhimu za ushairi 1ili
kuupalilia ukakamavu wao katika kuyajibu maswali ya ushairi.

(v)  Mbinu za kuchanganua ushairi zifunzwe katika upana na kina kulingana na kiwango hiki.

(vi) Wanafunzi wakumbushwe kwamba vipengele vya kazi ya kifasihi ni vile vile. Kwa mfano;
taharuki na toni huweza kuchanganuliwa katika Ushairi, na vilevile katika tamthilia na tungo
za kinathari, kama vile riwaya.

Hitimisho

Kutokana na uchanganuzi wa hapo juu, ni dhahiri kwamba japo utendaji wa wanafunzi katika somo la
Kiswahili kwa jumla umeimarika mwaka huu, matokeo ya karatasi ya Pili yalishuka japo kwa kiwango
hafifu. Asilimia wastani ya watahiniwa (50.27%) ilimudu kupata tuzo ya wastani ya somo hili ambalo
lilikuwa 81.05. Vilevile ni dhahiri kwamba matokeo ya watahiniwa katika somo la Kiswahili kwa
jumla bado hayajafikia kiwango cha kuridhisha.

Inatumainiwa kwamba walimu na wanafunzi watafaidi kwa uchanganuzi uliotolewa. Kadhalika ni
muhimu kuyatilia maanani mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti hii ili kuendelea kuimarisha
matokeo ya somo hili. Hali kadhalika, ipo haja ya kuandaa warsha na makongamano ili kufanikisha
kujadiliwa kwa mada na stadi ambazo zinaelekea kuwatatiza zaidi walimu na wanafunzi.
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