MTIHANI WA PAMOJA BSJE 2021
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA KARATASI YA TATU
1. (a) 	
i. Maneno haya ni ya sauti ya mzee Kenga 
ii. mawazoni mwa Majoka. 
iii. Haya yanatendeka katika ofisi ya Mzee Majoka 
iv. wakati Husda na Ashua wanapigana.
v. Majoka anakumbuka ushauri wa Kenga wa jinsi ya kumnasa Ashua kwa kusababisha fujo baina yake na Husda.                                                                               4x1

(b) Swali balagha – huoni ni fursa nzuri ya kulipiza kisasi?
Nahau – kummezea mate; kumtamani                                                     2x2

(c )
i. Kumwaga kemikali na taka sokoni licha ya kuwa wananchi wanakaa na kufanyia biashara zao katika soko. 
ii. Kuwatumia wahuni kunyamazisha wapinzani. Mzee Kenga anakutana na Wahuni chini ya mbuyu ambao baadaye wanamwumiza Tunu. 
iii. Kuruhusu dawa za kulevya na wanafunzi ambao wanakuwa makabeji
iv. Kuwaua wapinzani, kama vile vijana watano walioandamana
v. Kuwatumia polisi kuwaua na kurushia waandamanaji risasi na vitoa machozi.
vi. Kuwanyima wafanyakazi haki, kama vile walimu na wauguzi wanaongezewa asilimia ndogo ya mshahara kasha kupandisha kodi.
vii. Utawala kuruhusu uuzaji wa pombe haramu kinyume na katiba, ambao umesababisha vifo na kufanya watu kuwa vipofu.
viii. Kufungulia biashara ya ukataji miti ilhai watu wanategemea miti hiyo kuboresha mazingira.
ix. Kufunga kituo cha runinga ya Mzalendo kwa kuonyesha mkutano wa Tunu na wapinzani wengine wa utawala.
x. Utawala kutumia vyombo vya dola kuwafukuza watu wanaoenda sokoni na kuweka ulinzi mkali licha ya kuwa ulikuwa uwanja wa umma.
xi. Kuwarushia wakazi vijikaratasi vyenye ujumbe hasimu wakitakikana wapahame mahali ambapo wamekuwa wakiishi kwa muda wote wa uhai wao.                          6x1

d. 
i. Kenga anamshauri Majoka amwalike Ashua na Husda ili patashika itokee, naye Majoka apate jinsi atakavyolipiza kisasi kwa Sudi kwa kukataa kuchonga kinyago.
ii. Anamshauri Majoka atangaze kuwa maandamano ni haramu kisha anawamuru maafisa wa polisi watumie nguvu zaidi dhidi ya umma unaondoa maandamano.
iii. Majoka anakataa Suala la polisi kutumia nguvu zaidi lakini Kenga anamwambia “Acha moyo wa huruma….. Siasa na hisia haziivi kwenye chungu kimoja ndugu yangu.
iv. Anakubali pendekezo la Majoka la kufunga Runinga ya Mzalendo kwa kupeperusha matangazo ya mkutano moja kwa moja.
v. Kenga alihusika katika kupanga mauaji ya Jabali kwani Majoka anamsifu kwa kupanga hilo na hata wanapigishana Konzi
vi. Anaibua pendekezo la kumuua Chopi kwa kutofuata maagizo ya kumuua Tunu akisema, “Nafikiri Chopi lazima aende safari.”
vii. Anamwambia Majoka kuwa si kweli kwamba watu watampigia Tunu kura na kusema, “Tunu hawezi kupigiwa hata!”
viii. Anapendekea kukusanya kodi ya juu na kukataa kuitumia vyema na kwa njia halali k.v. kutoa taka.                                                                                          6x1

2. a.
i. Haya ni mawazo ya Umulkheri, 
ii. Akiwa darasani katika shule ya upili ya Tangamano
iii. Kila mara mwalimu Dhahabu alimkumbusha Umu arejeshe mawazo darasani.
iv. Hata hivyo ilimwia vigumu kusahau yaloyopita maishani mwake.   4x1
b.   
i. Taswira – sinema za kweli anazoona mtu
ii. Swali  balagha – je, mtu  husahau..?                                                         2x2

C. Mwanafunzi anatarajiwa kujadili namna wahusika walivyoleta aibu mbalimbali riwayani.
i. Umu kuwapoteza wazazi wake na Sauna kuiba umbu wake. Hakuweza kuwatunza alivyoahidi.
ii. Masaibu ya Kairu, alivyosombwa na nduguze na wazazi hadi kambini, mamake pia kukosa samaki wa kuuza
iii. Mwanaheri na Lime/ Kaizari kutorokewa na mama yao Subira.
iv. Mabarobaro kuwabaka mabinti wa Kaizari na kuipaka mashizi familia hiyo
v. Zohali kupata ujauzito na kufukuzwa shuleni.
vi. Mamake Chandachema kumtelekeza na kuishia kumwacha pweke ili kulelewa na bibi yake.
vii. Tenge kuwaleta wanawake wengine chumbani mbele ya watoto na Chandachema Bi, Kimai alipokuwa shambani.
viii. Neema na Mwangemi wanajitahidi kupata mtoto lakini hawafanikiwi na wanaishia kumpanga Mwaliko.
ix. Wafuasi wa Mwanzi kupinga ushindi wa Mwekevu mwishowe yeye ndiye anayechukua uongozi.
x. Kaizari anajitahidi kuzuia wahuni wasiwabake binti zake lakini wanamzidi nguvu na kuwabaka.
xi. Lunga anajitahidi kumrithia na kumpendeza mkewe Naomi lakini hatimaye anamtoroka na kumwachia Watoto
xii. Annette kupuuza ushauri wa Kiriri asiende ughaibuni lakini anampuuza na kuhamia huko.
xiii. Kiriri anawasihi wanawe warudi nyumbani lakini waliendelea kuishi ughaibuni hata baada ya kukamilisha masomo yao.
xiv. Ndoa ya Pete inapingwana nyanyake.
xv. Mamake Kipanga kukataa kumwambia babake halisi baada ya aliyemdhania kuwa babake kumkana lakini mamake hakumwambia.
xvi. Nyumba za mabwanyenye wa Tononoka zinabomolewa hata baada ya kutoa hongo ili zao zisibomolewe.
xvii. Naomi alimtoroka Lunga kwa sababu ya umaskini lakini anaishia kuteseka zaidi na baadaye kufa
xviii. Amize Lucia wanajizatiti kupinga ndoa yake.
xix. Wanaume kumtusi Mwekevu anapojitosa siasani ili kumvunja moyo lakini anavumilia mpaka anachaguliwa kuwa kiongozi wa Wahafidhina.
xx. Pete anakunywa dawa ya kuua panya ili afe lakini anapelekwa katika kituo cha afya cha Mwanzo Mpya na kuendelea kuishi.
xxi. Pete anajaribu kuavya mimba ya mtoto wake wa pili na wa tatu.                                12x1


							
3. Chozi la Heri
a. Umuhimu wa msitu wa mamba- mambo tunapata kujua tu kupitia mandhari haya.
i. Msitu wa Mamba ulikuwa na usawa wa watu – daktari maarufu Ridhaa,Kaizari, Selume na wengineo
ii. Dhiki ya kisaikolojia iliyowapata wakimbizi – Kaizari na aila yake na waliyoyapata, Subira kukatwana mabarobaro.
iii. Suala la ubakaji – Mwanaheri na Lime, 
iv. Njaa na kupigania vyakula – milolongo mirefu, Ridhaa kula mzizimwitu, aliyekuwa waziri wa fedha kung’ang’ania hasa uji.
v. Ushindi wa Bi. Mwekevu – alivyostahimili vitisho na matusi kutoka kwa wanaume/ maelezo ya Bi. Shali
vi. Visima vya maji vilivyochimbwa na Mwekevu alipokuwa mkurugenzi.
vii. Wimbi la mabadiliko lilifika katika jamii. Mwekevu apewe nafasi ya kuongoza
viii. Taharuki ilitanda nchini. Vyombo vya dola vilitumwa kudumisha usalama.
ix. Misafara ya Wahafidhina waliohama kwao bila kujua waendako.
x. Vita vya baada ya uchaguzi – mizoga ya watu, magofu ya majumba n.k
xi. Usimulizi wa tetei, namna wanaume walivyotumikishwa na kiongozi wa kiimla wa kike
xii. Ulawiti wa wanaume na hakuna anayewatetea 
xiii. Uporaji wa mali, magari kuchomwa moto, nk – Hitman/ kijana muuaji 
xiv. Unafiki katika upigaji kura kwa wasiojua kusoma- alama x kwa Kiboko ikiwa humtaki
xv. Ahadihewa walizopewa vijana – ubalozi, attache
xvi. Matumizi ya misala  - sandarusi kisha misala kuchimbwa
xvii. Misaada ya shirika la makazi bora - mzee Kaumu, Bw. Kute kupata mara tatu zaidi              Indhari  - mambo tunayojua tu kupitia kwa msitu wa mamba                      10x1

b.Jadili ubaguzi  wa kijinsia
i. Jamaa za Kangata kupinga elimu ya mabinti zake
ii. Kimbaumbau kumdhulumu Naomi anapokataa kujihusisha kimapenzi naye.
iii. Mwimo Msubili kutotaka kukutana na mwanamke asubuhi kwa madai kuwa ni Mkosi.
iv. Lime na Mwanaheri kunajisiwa na vijana wahuni.
v. Bwana Maya anamdhulumu mamake Sauna kwa mapigo na matusi aulizapo swali lolote lile.
vi. Kuuzwa kwa Pete kwa Fungo ili wazazi wake wapate pesa za kuwaelimisha ndugu zake watano wa kiume.
vii. Pete anabakwa na mlevi anapolewa chakari
viii. Mamake Zohari kuridhia kila asemalo mumewe na kushidwa kumtetea anapopata himila.
ix. Mamake Mwangeke aliwahi kumwonya kulia kama msichana. Hii ni ishara kuwa jamii yamwona mwanamke kama mnyonge.
x. Mwanzi anakataa kukubali matokeo ya uchaguzi madhali anashindwa na mwanamke, Mwekevu.
xi. Wahafidhina kuamini kwamba mtoto wa kiume ndiye pekee anayestahili kuwa mrithi wa mali ya babake. 
xii. Ushindi wa Mwekevu unaonekana kama kutoheshimiwa kwa mwanaume.
xiii. Mwekevu kusingiziwa wizi wa kura anapomshida Mwanzi.
xiv. Kutishwa, kutusiwa na hata kutengwa kwa Mwekevu anapojitosa katika siasa zilizoaminiwa kuwa ni za wanaume
xv. Fungo anamharibia Pete maisha anapomwoa kisha kumfukuza anapojifungua mtoto.
xvi. Mwanamke kuonekana kama mnyonge anayestahili kulia akabiliwapo na vizingiti au changamoto maishani. Mwanaume hafai kulia
                            
							
Kadiria hoja za mwanafunzi  zozote 12x 1

4. Ndoto ya Mashaka
a. Maneno ya  Mashaka .
ii. Katika ndoto .
iii. Yumo chumbani mwake.
iv. Anaota kuhusu kurudi kwa ua lake baada ya kupotea kwa karne moja.              (4x1)

  b) Tambua na ueleze mbinu ya lugha iliyotumiwa katika dondoo.
i. Tashihisi -  dunia kunikunjulia mikono kunifariji baada ya kunicharaza …
ii. Nahau – kunikunjulia mikono yaani , Baraka
iii. Taswira – kunicharaza fimbo                                                                                    (al 3x1)

  c)  Eleza jinsi dunia ilimcharaza fimbo msemaji kwakutolea hoja kumi na nne. (al.13x1)
i. Mamake Mashaka kufariki punde tu baada ya kumkopoa.
ii. Babake pia anafariki punde tu baada ya mamake.
iii. Kuambulia mama mlezi maskini.
iv. Kuanza kufanya kazi za kijungu jiko kujikimu yeye na mama mlezi.
v. Licha ya bidii yao mara kwa mara walikosa ikamlazimu Kidebe kutumia akiba yake.
vi. Kufiwa na mama mlezi.
vii. Kufungishwa ndoa ya mkeka na Mzee Rubeya.
viii. Kudharauliwa na wazazi wa Waridi kwa sababu ya umasikini wake.
ix. Kuishi katika mtaa duni.
x. Chumba chake ni duni  - kinavuja paa inyeshapo.
xi. Alikosa samani  chumbani – hana meza,viti,kitanda wala godoro.
xii. Kazi ya usiku.
xiii. M shahara duni .
xiv. Kukopoa pacha mara tatu.
xv. Kulazimika kuomba nafasi ya malazi ya wana kwa jirani.
xvi. Mazingira yenye harufu mbaya ya chooni.
xvii. Mke na wana kumkimbia.			Zozote 13x1

5. a. 
i. Msemaji ni Bogoa Bakari
ii. Kwa kina Sebu, Kazu na wake zao
iii. Katika klabu ya Pogopogo.
iv. Bogoa  na Sebu rafiki yake wa zamani walipokutana baada ya miaka 40.            4x1

b. Usimulizi wa Bogoa unatujuvya mambo yafuatayo;
i. Ulitima wa wazazi wa Bogoa – sabuni kuwa kitu cha anasa
ii. Uhaba wa maji kijijini mwao
iii. Ajira ya watoto – kuchoma maandazi na kuuza shuleni
iv. Kuuzw na wazazi wake kwa familia ya Bi. Sinai kule jijini
v. Mapenzi ya dhati  kwa watoto wao – kukataa kwenda mjijini
vi. Kunyimwa nafasi ya kusoma kama mtoto. Alifunzwa na Sebu
vii. Kunyimwa nafasi ya kucheza na wenzake
viii. Ukiukaji wa haki ya kutibiwa. Alichomwa na mafuta ya maandazi
ix. Talanta ya usonara na uchezaji dansi.                                 8x1
(b) Shibe inatumaliza
i. Mzee Mambo hafanyi kazi wizarani ilhali analipwa mshahara mkubwa kuliko Sasa na Mbura wanaofanya kazi wizarani
ii. Mambo anatumia runinga ya taifa inayofaa kuufahamisha umma masuala ya taifa lao kwa maslahi yake. Anaitumia kupeperusha sherehe inauofahamika nyumbani kwake.
iii. Mambo anaifilisi serikali kwa kutumia pesa za serikali kugharamia sherehe zake binafsi. DJ na wenzake wanalipwa mabilioni ya pesa za serikali kwa kusimamia sherehe hii.
iv. DJ anaipunja serikali kwa kutumia mtaji wa bohari kuu ya dawa za serikali kufungua duka lake la dawa.
v. DJ anaifilisi serikali kwa kupokea huduma za maji, umeme na matibabu bure ilhali wananchi maskini wanazilipia.
vi. Wafanyakazi wa umma wanaibia serikali saa za kazi. Sasa na Mbura wanahudhuria sherehe zilizofanyika kwa Mambo siku nzima ilhali walipaswa kuwa kazini.
vii. Mzee Mambo anatumia magari ya serikali kwa maslahi yake binafsi. Kwa mfano, anayatumia kusomba maji, chakula, kuwaleta jamaa wa Mambo shereheni na mapambo. 
viii. Sasa na Mbura wanaofanya kazi wizarani zisizotambulika – mipango na mipangilio.
ix. 
                                                                                                                            (7x 1 = 7)
6, a. 

i. Vijana
ii. Usasa                                     					  ataje na aeleze au anukuu mfano 01 
iii. Jinamizi la jamii                  					Hakiki

b. Vijana wanapotoka hasa kwa mihadarati na mitindo ya kisasa. 
Vijana wamekengeuka na kuonyesha tabia  hasi k.v wizi n.k		 (1x2)

c. 
i. Taswira – uharibifu unaotazamiwa hasa katika aya ya mwisho k.v Mtakapofika ukingoni ….. taifa litagonga mwamba mkubwa., Pia ubeti / wanavyolewa, mioshi kufuka, nguo zadondoka. 
ii. Takriri – wamebaki n.k 
iii. Kinaya / kejeli – ubeti 2 (Vijana ndio nguvu za jamii lakini kwa mujibu wa shairi, hao ni mzigo.
· Wamebaki kuomba na nyinyi kuwacheka 
· Wamebaki walipokuwa jana na nyinyi mbele mwaenda 
· Utadhani ndio waliowazaa wao. 
· Nahau – Gonga mwamba  
Hakiki – mbinu na mfano 						(2x2)

d. Mishata
……. Kama kuku wa kidimu … na vileo vya mauti mtakapofika ukingoni na pembeni kuitwa…  								 (2x2)

e. Nafsi neni – Mtu mzee / mhakiki wa mambo / msahuri/ mzazi anayetambua mabadiliko katika vijana / mkaguzi
Nafsi nenewa  umma           ndio wanaelezwa hatari
                          Viongozi         waliomo vijana


f. Toni – Ya kutamauka (ubeti wa mwisho)
Kutahadharisha 				(1x2) Ataje na kueleza.
g. Tasnifu – sawa na funzo.
i. Kurekebisha mambo kabla yaharibike 
ii. Tusiposhughulikia tatizo la vijana, taifa litagonga mwamba mkubwa. (1x2)

h. Kubananga sarufi
…… tumaini wamepungua – wamepungua tumaini 
Nahodha watakuwa hawakusalia – Hawatakuwa wamesalia Nahodha 
Tabdila :	Suruale – suruali						(2x1)

i. (i) Tutakosa kuwa na viongozi/ waelekezi/ watu wa kuigwa
(ii) Taifa litaangamia 								2x1


7. USHAIRI

a) Lipe shairi hili anwani mwafaka
· Taifa ni ushuru / ushuru    							  (1x1  =  1 )
· 
b) Weka shairi hili katika bahari mbili tofauti						(al. 2)

Mathnawi – lina vipande viwili katika kila mshororo
Ukaraguni – vina vya kati na vya mwisho vinatofautiana   			 ( 2 x 1 =  2 )


c) Eleza muudno wa ubeti wa tatu							(al. 3 )
· Lina mishororo mine
· Lina vipande viwili katika kila mshororo
· Lina mizani kumi na sita katia kila mshororo


d) Fafanua uhuru wa mshairi								(al. 3)
· utohozi – kodi
· Inkisari – haliwatege’I, wasokuwa
· Kuboranga sarufi – watu kodi kutotowa
e) Andika ubeti wa sita katika lugha tutumbi						(al. 4 )
f) 
Mshairi anaeleza kuwa kutoa ushuru si kwa wanyonge wasiokuwa na uwezo ila kwa wabunge na wengine wenye uwezo ni vyema kila mtu ajihusishe katika kulipa kodi, ili taifa likuwa na liendelee kwani haliwezi pasipo ushuru
g) Taja nafsi nenewa katika shairi hili							(al. 2 )
Wananchi

h) Tambua toni la shairi hili								(al 1 )
Kuhimiza / kushauri


i) Eleza ujumbe unaojitokeza inahitaji pesa
· Miradi ya maendeleo inahitaji pesa
· Wadogo na wenye vyeo washirikishwe katika utoaji kodi   
(2 x  1  =  2)
j) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ilivyotumika katika shairi
· Twajifunga kamba – kujizatiti
· Bezo – dharau

8. 
a) tambua kipera hiki
tendi / tenzi
(  1   x  2 =   2 
b) fafanua sifa tano za kipera hiki
i. huwa na masimulizi yanayotolewa kishairi
ii. hutoa wasifu wa shujaa
iii. huwa na matumizi ya chuku
iv. ni masimulizi refu
v. husimulia matukio ya kihistoria
( 5  x  1  =  5 )
c) Tambua aina ya miviga katika jamii ya kisasa					(al 3 )
i. Sherehe za mazishi
ii. Sherehe za harusi
iii. Kuapishwa / kutawazwa kwa kiongozi

d) 
i. Matumizi ya tamasha za muziki ya kitamadhuni katika shule, vyuo na mashirika mbalimbali – katika ngazi ya kitaifa na kimataifa
ii. Kushirikisha fasihi simulizi katika sherehe za harusi, jandoni, mazishi na matambiko katika jamii mbalimbali
iii. Kuimarisha na kusisitiza vipindi vya redio na runinga katika vituo vyetu stesheni zetu
iv. Kuimarisha michezo ya kuigiza, mashairi, na nyimbo kupitia redio, runinga na shughuli nyingi za kitaifa
v. Kuimarisha utafiti wa Nyanja/vipera mbalimbali ya fasihi simulizi
vi. Kusisitiza tamasha za utamaduni zinazoendelezwa na kila jamii
vii. Uimarishaji wa ujenzi wa makabathi yatakayosaidia katika kuhifadhi na kuendeleza baadhi ya vitengo vya fasihi simulizi
viii. Kusisitiza matumizi ya lugha ya mama kwa vizazi vipya ili viweze kunghamua kwa urahisi thamani ya fasihi simulizi
ix. Kutilia maana uchongaji na uchoraji wa vinyango na sanamu cinazosisitiza utamaduni na destruri za jamii mbalimbali
x. Matumizi ya vitabu, takilishi na kanda za video kuhifadhi baadhi ya vipera vya fasihi simulizi

e) Kwa kurejelea vigezo vine, onyehsa umuhimu wa fani katika kufanikisha usimulizi wa hadithi za Fasihi simulizi										(al. 8)
a) Ploti – ni mfuatano wa matukio katika hadithi huwa na mwanzo unaotambulisha hadithi, mwili unatoa ujumbe / habari kuu na mwisho unaotoa utatuzi wa mgogoro uliopo

b) Mandhari – ni masingira ya mahali, wakati na hali inayozunguka tukio – huwezesha utendaji / tukio / kisa


c) Wahusika – viumbe vinavyotenda katika hadithi.  Huwasilisha vyumbe kwa hadhira

d) Lugha – maneno yanayotumiwa na wahusika kuwasilisha ujumbe
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