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           MAAGIZO
1. Jibu maswali manne pekee
2. Swali la kwanza ni la lazima
3. Maswali hayo mengine matatu yachaguliwe kutoka sehemu nne zilizobaki.
4. Usijibu maswali mawili kutoka sehemu moja.
5. Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili.
6. Watahaniwa wahakikishe kwamba kurasa zote zimepigwa chapa sawasawa na maswali yote yamo.














SEHEMU A: FASIHI SIMULIZI
1. “Magwiji wa uwanda mpana wa tamaduni za Kiafrika: wazee walioila chumvi wakabobea katika falsafa za turathi zetu, maghuluma wenye misuli tinginya na vifua vya mfumbata vinavyostahimili hujuma za kila nui na malaika wa kike uliosheheni mizinga na chemichemi ya urembo, nawasabahi. Wa zamani waliamba kuwa mwacha mila ni mtuma. Turathi zetu ni uhai. Turathi zetu ni msingi wa ubinadamu wetu. Turathi zetu zinabeba mustakabali wetu. Tuzienzi kama tuenzivyo asali.”
Maswali
(a) (i)	Tambua kipera cha utanzu wa mazungumzo kinachohusishwa na kifungu hiki. (alama 1)
     (ii)	Thibitisha jibu lako katika (i) kwa mifano yoyote mitatu.  			(alama 3)
(b)	Iwapo umehudhuria utendaji wa kipera hiki nyanjani eleza sifa tano za mtendaji utakazoziona zisizojitokeza kwenye kifungu.						(alama 5)	
(c)	Taja na kueleza miktadha minne ambamo kipera hiki kinaweza kutumiwa katika jamii ya kisasa.   										(alama 4)
(d) Andika sifa zozote nne za jamii ya nafsi neni katika utungo huu.  		(alama 4 )
(e)	Eleza njia tatu za ukusanyaji wa data unazoweza kutumia kukusanya data kuhusu kipera hiki.     										(alama 3)











SEHEMU B USHAIRI

Jibu swali la 2 au la 3
2.	Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yafuatayo.

LONGA
Longa longea afwaji, watabusarika
Longa uwape noleji, watanusurika
Longa nenea mabubu, sema na viduko

Longa usichachawizwe, tamka maneno
Longa usitatanizwe, mbwa aso meno
Longa usidakihizwe, kishindo cha funo

Longa yote si uasi, si tenge si noma
Longa pasi wasiwasi, ongea kalima
Longa ukuli kwa kasi, likate mtima

Longa zungumza basi, liume ja uma
Longa japo ni kombora, kwa waheshimiwa
Longa liume wakora, kwani wezi miwa

Longa bangu na papara, hawakuitiwa
Longa bunge si kiwara, si medani tawa
Longa ni simba marara, wanaturaruwa.

Maswali

(a)	Tambua na ueleze nafsi neni katika shairi hili.    				(alama 1)

(b)	Onyesha vile kibali cha utunzi wa mashairi kilivyotumika kukidhi mahitaji ya kiarudhi.  
(alama 4)

(c)	Kwa kutoa maelezo mwafaka, tambua bahari nne zilizotumika na mtunzi kwenye shairi 
hili.  										(alama 4)

(d)	Eleza aina tatu za urudiaji katika shairi.  					(alama 3)

(e)	Tambua na kueleza toni ya shairi.  						(alama 2)

(f)	Eleza maana ya msamiati ifuatayo kama ilivyotumika katika shairi. 	 (alama 2)
	(i)	Afwaji
	(ii)	Tenge

(g)	Eleza umbo la shairi hili.   							(alama 4)
3.	 Soma shairi lifuatalo kisha uyajibu maswali.

Jiji Juani
Jiji
Lililojaa fahari na vinyume

Maghorofa
Yatishayo kupasua ngozi ya mawingu
Viumbe na magari
Waliobanana barabarani.

Jiji la
Waliostaarabika
Ya kidunia
Mafukara.

Lililojaa mfano na mwambatano
Wa majalala ya taka na waokotezaji
Wa ombaomba na waliotakata
Wa polisi na dereva
Wa waliopujuka na wanaostahi.
Jiji la :
majengo ya aushi na mioyo ya mawe
jua linalooka viumbe
jua linalotekenya ngozi za watalii – wakimbiao ganzi ya 
maji baridi
jua lichomalo wavuja jasho
Huku wakizumbua riziki.

La viwanda 
Vijazavyo vibeti vyenye mimba vya wenye viwanda
Vinavyofuka moshi kwenye Madongoporomoka
Vinavyosumu maisha machanga na kuua wasiozaliwa.

Jiji 
La wazururao na manamba
Wanaotia kitanzi staha
Wanaotoa kauli na maneno
Yanayouma na kukereketa.

La wazee na vijana
Ambao taadhima yao 
Imemezwa na jiji juani.
Jiji litandalo mashariki na magharibi
Kaskazini na kusini
Mbuga zitandazo
Katikati ya tanuri hili.

Litengalo sehemu kwa baadhi
Majumba vilimani
Vyumba visivyodari
Na mabanda yaso dirisha
Kusugua mikono laini ya mwenye nyumba.

Maswali

(a)	Fafanua maswala matatu makuu aliyoyashughulikia mshairi tungoni.  	(alama 6)

(b)	Jadili jinsi mtunzi alivyotumia jazanda kufanikisha ujumbe wake.  		(alama 6)

(c)	Mishata ni nini ? Bainisha matumizi mawili katika shairi.   			(alama 4)

(d)	Shairi hili ni la kukatisha tamaa. Dhihirisha.					(alama 4)


SEHEMU C. RIWAYA YA CHOZI LA HERI ( swali 4 na 5)
4. (a) ‘’Sasa anakumbuka vyema. Anakumbuka ku ;pepesa kwa jicho lake la kulia kwa muda wa wiki mbili mtawalia. Anakumbuka anguko ambalo aliangika sebuleni…Anakumbuka mavune yaliyowandama mwili wake na kuunyong`onyeza kwa muda hata pasi na kuudhili kwa kazi yoyote ya haja. Anakumbuka jeshi la kunguru lililotua juu ya paa la maktaba yake… Anakumbuka mlio wa kereng`ende na bundi usiku wa kuamkia siku hii ya kiyama… milio hii ni kama mbiu ya mgambo, huenda kukawa na jambo. ``
i. Eleza muktadha wa dondoo hli.  						Alama 4
ii. Jadili aina tatu za taswira katik;a dondoo hili. 				 Alama 3
iii. Bainisha vipengele vingine vitatu vya kimtindo. 				Alama 3

(b) Kwa kutolea mifano, eleza mchango wa serikali katika kuimarisha maisha ya wananchi wake.											Alama 10.






5. `` Mama mtu alikuwa ameamua kwamba hapa hapam weki tena. Alikuwa amehudumu katika afisi za umma kama mhazili mwandamizi kwa miaka mingi mpaka kazi hii akaiona inamfanya kusinyaa, hana hamu tena.
a) Eleza umuhimu wa mrejerewa katika kukuza riwaya ya Chozi la Heri. 	Alama 4
b) Huku ukitoa mifano jadili changamoto zinazokumba asasi ya ndoa kwa mujibu wa riwaya hii. 									Alama 8
c) Jadili umuhimu wa mandhari katika kuijenga riwaya hii kwa kurejelea;  	Alama 8
i. Shule ya Tangamano
ii. Hoteli ya majaliwa.

SEHEMU YA D TAMTHILIA YA KIGOGO ( swali la 6 na 7)
6. ``Dalili ya mvua ni mawingu, lazima  tuwe macho.``
a) Eleza muktadha wa dondoo hili. 						alama 4
b) Bainisha vipengele viwili vya kimtindo 					alama 4
c) Fafanua umuhimu wa mzungumzaji katika kuvijenga vipengele vifuatavyo vya tamthilia hii. 										Alama 12
i. Ploti
ii. Maudhui
iii. Wahusika wengine

7. “Hatuwezi kukubali kutawaliwa kidhalimu tena!”
a) Huku ukitoa mifano kumi, jadili namna wanasagamoyo walilemaza juhudi zao za kujikomboa.								(al. 10 )
b) Fafanua jinsi udhalimu unavyoendelezwa sagamoyo.  			(al. 10)









SEHEMU YA E HADITHI FUPI YA TUMBO LISILOSHIBA ( swali la 8)
Robert Oduori: Kidege
8. (a) Changanua mtindo katika dondoo lifuatalo: 					alama 12
‘‘ Ndege akaamua kuwafunganisha ndoa. Ndiyo, ndoa hufunganishwa mbinguni. Kama mbingu ni huko juu, basi ndipo alipotua huyo Chiriku – ndege mdogo mwenye rangi ya kupendeza na mwenye nyimbo za peponi. Ukimlinganisha na tai, basi yeye ni kidege tu chenye madaraka madogo ya kuwafunganisha ndoa Joy na Achesa huko mbinguni juu ya mtu kulikotua. Kwa makini alidondosha kitone cha majimaji. Kikalenga kwenye pua, chwa! Achesa na Joy walishtuka. Wakatazama juu. Ndege akaruka. Mose alicheka sana pale alipokuwa. Waliokuwa wakilishana huba walitazamana. Wakabaki wanachekana, ama wanachekacheka ovyo tu.
Wengi kamka hao walizoea bustani hii. Walizuru hasa baada ya shughuli nyingi za mchana kutwa. Shughuli za kujenga na  kubomoa. Kubomoa , hili hawalipendi baadhi ya binadamu ingawa wengine wanalipenda sana. Hata yule anayejua kwamba anabomoa atasema anajenga. Mimi nikubali hivyo. Au wewe waonaje? 
Ali Mwalimu Rashid: Mkubwa
 (b) “… Basi niache nitafute pesa. Muhimu mniunge mkono…”
Fafanua athari ya vitendo vya mzungumzaji wa maneno haya katika jamii		 (alama 8)
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