Mwongozo wa kusahihisha karatasi ya tatu

FASIHI SIMULIZI
JIBU la 1
(a)	(i)	ulumbi
            (ii)
1. Matumizi ya lugha yenye mnato/ iliyojaa tamathali ya usemi kwa mfano methali: mwacha mila ni mtumwa.
2. Taswira – ya urembo, misuli tinginya.
3. Takriri – turathi zetu
4. Anasema moja kwa moja mbele ya hadhira “nawasabahi’
5. Anafahamu sifa zinazobainisha hadhira yake (kufahamu utamaduni wake) kama katika: ‘malaika wa kike mliosheheni mizinga na chemchemi ya urembo!’
			(za kwanza 3 x 1 = 3)
(b)
1. Kuzusha na kupandisha toni kutegemea uwasilishaji wake.
2. Kupaza sauri ili asikike kwa hadhira yake.
3. Huenda akavaa maleba yanayoona na masimulizi hayo.
4. Matumizi ya ishara kama vile mikunjo ya uso na viashiria mbalimbali kwa kutumia viungo mbalimbali.
5. Miondoko jukwaani – mtendaji atatembea jukwaani kwa malengo maalum.
6. Kutua kidrama katika utendaji wake (na zana hai/ halisia.
7. Huenda akaimba, akauliza maswali au akaruhusu hadhira kuuliza maswali kwa dhamira ya kuihusisha katika utendaji.
(za kwanza 5 x 1 = 5)

(c) 
1. Asasi ya ndoa – mijadala ya mahari, utatuzi wa migogoro au kuchumbia
2. Maabadini
3. Asasi ya sharia/ mahakama
4. Asasi ya siasa
5. Asasi ya elimu
6. Muktadha wa upatanishi
		(za kwanza 4 x1 = 4)
(d)
1. Jamii hii inauenzi uzee kwa kuwa wazee wana busara / falsafa.
2. Inauenzi urembo miongoni mwa wasichana.
3. Wavulana wanastahili kuwa na nguvu. (wenye miili iliyojengeka vizuri)
4. Utamaduni unaenziwa na wale wasiouenzi wanakashifiwa.
5. Ni wafugaji wa nyuki wanazalisha asali.
			za kwanza 4 x 1 = 4)
(e)
1. Kutumia vinasa sauti
2. Kutumia kanda za kunasa video
3. Kuandika mazungumzo ya mtendaji
4. Kusikiliza kwa makini
		(za kwanza tatu 3 x 1 = 3)

Majibu ya 2/3

SEHEMU A: USHAIRI
Swali la 2
(a) Mwananchi/ raia/mzalendo/mtetezi wa haki za binadamu. – aweze kueleza. (1 x 1 = 1)
(b)	Kibali cha mshairi
i) Tabdila – wanaturaruwa – wanaturarua ; ili kuleta urari wa vina.
ii) Inkisari – aso badala ya asiye, ili kuleta muwala wa mizani
iii) utohozi – noleji kutokana na neno knowledge ili kuleta urari wa vina na muwala wa mizani.       						(ataje  na kueleza   2 x  2 = 4)

(c) 	Bahari nne
i) Sakarani – lina mseto wa bahari – tathlitha, ukaraguni na mathnawi.
ii) Kikwamba – neno longa limetumiwa kuanzia beti zote kisha maneno yanayofuata yanatumiwa kueleza maana sawa ya neno longa.
iii) Ukaraguni – vina vya ukwapi na utao vinabadilikabadilika.
iv) Mathnawi – shairi limegawika katika vipande viwili ; ukwapi na utao
v) Kikai – ukwapi una mizani 8 na utao una mizani 6
vi) Sabilia – shairi lina kitua. Mshororo wa mwisho unabadilika badilika katika kila ubeti.
										Zozote 4 x 1 = 4)
(d)	Aina tatu za urudiaji
i) Urudiaji wa neno – Longa
ii) Urudiaji wa visawe – longa ni sema, zungumza, ongea, kuli, tamka
iii) Urudiaji wa dhamira/ lengo – kusisitiza haja ya kuwasuta wabunge walafi/ wenye kuzua balaa.
											3 x 1 = 3
(e) 	Toni
	Ghadhabu/hasira – aweze kueleza (1 x 2 = 2)
(f)	Maana ya misamiati
i) Afwaji – kaumu/ halaiki/umati wa watu/kikundi/kigaro
ii) Tenge – Fujo/ ghasia/ kondo
											2 x 1 = 2
(g)	Umbo la shairi
i) Lina beti nne
ii) Kila ubeti una mishororo mitatu isipokuwa ubeti wa nne
iii) Kila mshororo una vipande viwili
iv) Lina kimalizio
v) Kila mshororo una mizani 8 katika ukwapi na 6 katika utao
vi) Vina vya kati na vya mwisho vinatofautiana katika kila ubeti
										Zozote 4 x 1 = 4
Swali la 3 (a)	
i) Utabaka – jiji linaelezwa kuwa la waliostaarabika na la mafukara.
ii) Kutowajibika – mji unasemekana kujaa majalala ya waokotezaji
iii) Ukatili – viwanda vinafukiza moshi katika vitongoji duni hivi kuwaathiri maskini kiafya.
iv) Ubinafsi – wenye viwanda wameneemeka – vibeti vyao vina mimba – ilhali faida hiyo haiwafikii wafanyakazi wanaosalia masikini.
v) Umaskini – mji waelezwa kujaa ombaomba.
Hoja 3 x 2
(b)
i) Majengo ya aushi yenye kusitiri mioyo ya mawe – maelezo haya yanadhihirisha kule kukosa utu kwa waishio mjini.
ii) Jua lichomalo – ni jazanda ya ugumu wa maisha mijini.
iii) Vibeti vyenye mimba – kutononoka kihali kwa wamiliki viwanda
iv) Kutiwa kitanzistaha – kuumbuliwa kwa mwanadamu.
v) Maghorofa yatishayo kupasua ngozi ya mawingu – ufanisi mkubwa uliofikiwa mijini.
vi) Majalala ya taka- ni kiashiria cha uozo uliojaa mijini. Uozo huu ni pamoja na kutowajibika.
										Zozote 3 x 2 = 6

c)	Mshata ni mstari ambao haujakamilika kimaana. Unahitaji msaada wa mstari mwingine ili kukamilika.
Mifano :
Lililojaa na mwambatano
Wa majalala ya taka na waokotezaji

Jua lichomalo wavuja jasho
huku wakizumbua riziki

jiji
la wazururuao na manamba
Wanaotia kitanzi staha
 (d)
· Mji umewakosesha watu utu – mioyo ya mawe.
· Ingawa wamiliki wa viwanda wanaendelea kunawiri waajiriwa wamesalia kuwa masikini 
· Heshima imewatoka wazee kwa vijana kule mjini.
· Mji umezama katika taka na hapama dalili za kuondolewa kwazo.
· Viwanda vinaathiri afya ya wakazi wa vitongoji duni na hata kusababisha kufa kwa wana wangali mimbani.

Jibu la 4/5 Riwaya ya Chozi la Heri

4. (a)  (i)– maelezo ya mwandishi/ msimulizi
· Anamrejelea Ridhaa
· Ridhaa yuko nyumbani kwake/ganjo/gofu lake
· Anapokumbuka yaliyompta kabla ya kuchomewa nyumba yake
(ii) – Taswira mnuso – mavune yaliandama mwili wake
· Taswira hisi – anguko ambalo alianguka sebuleni
· Taswira sikivu – mlio wa kereng`ende na bundi
· Taswira mwendo – jeshi la .ku8nguru kutua juu ya paa
(iii) Tashhisi – mavune yaliuandama mwili wake
· Takriri/uradidi – anakumbuka
· Methali – mbiu ya mgambo ikili a huenda kuna jambo.
(b) – mchango wa serikali  ;katika kuimarisha maisha ya wananchi wake.
· Inawasaidia watoto ;ombaomba kwa kuwapeleka katika shule za ufundfi k.m Hazina
· Kumwokoa Hazina na ,wenzake kutoka kwa uvutaji gundi na matumizi ya mihadarati na kisha wanawaelimisha
· Imeanzisha elimu bila malipo kwa shule za msingi – Ridhaa kwa Tila
· Inawajengea wanyonge makao – Hazina
· Inazindua hazina ya kufadhili masomo ya watoto[ wahitaji.
· Wizara yia elimpu inlamsaidia Ummu kwa kumhamisha hadi ,shule ya lupili ya lTangamasno.
· Sauna na .Bi Kangara wanatiwa mbaroni.
· Inawahukumu Sauna na Kangara miaka kadhaa na kazi ngumu.
· Mwangeka  anapata nafasi ya kuenda mashari kiu ya kati kudumisha amani.
· Inawahamazisha wakimbizi baada ya vita kuzuka huko msitu wa Mamba.

5. (a) – umuhimu wa mrejelewa ; ( Annete- mkewe kiriri)
· Kielelezo cha malezi mabaya
· Anaonyesha ubinafsi
· Usaliti – anapomwacha mumewe
· Kuonyesha mgogoro katika ndoa
· Ukengeushi
· Uhusiano uliopo baina ya wazazi nas wanao
· Madhara ya kuvunjika kwa ndoa
· Sifa/ tabia za Kiriri


(b) changamoto zinazokumba asasi ya ndoa
· Vifom - Teerry, Lily
· Ukosefu wa watoto – Mwangemi na Neema
· Ukabila/ ukoo – Lucia, Subira, Selume
· Wazazi kukataa wanao kuolewa – Rehema
· Ukosefu wa uaminifu – Bw. Tenge
· Chuki – Pete kuonewa na wake wenza
· Vita katika ndoa – mamake Sauna anadhulumiwa na Maya
· Migogoro katika ndoa – babake Pete anamkataa
· Pombe/ ulevi – babake mzazi Sauna
· Umaskini – Naomi kumwacha Lunga
· Upweke – Lunga
· Uhasama katika ndoa – Mzee Mwimo
· Wazee kuoa wasichana wadogo – mzee Funfo anamuoa Pete
· Tofauti za kisiasa – Seleume na mumewe
· Malezi ya watoto – Annete anaenda ughaibuni na watoto
· Ndoa za kujaribisha – Nyangumi na Pete
· Kudanganywa – Pete anadanganywa na  mwanamme
· Wanandoa kutoacha nasaba zao baada ya kuolewa – Naomi
· Maonevu/ kutengwa – Subira
· Usaliti – Billy na Sally
(c) umuhimu wa mandhari
(i) shule ya Tangamano
· Kuonyesha masaibu lyanayoikumba familia ya ummu
· Matatizo wanayokumbana lnayo wakimbizi – Kairu
· Kuonyesha umaskini – familia ya Kairu
· Ubaguzi wa kiokoo – mamake mwanaheri
· Matatizo ya vijana wa kike katika umri mdogo – Zohali , Rehema
· Jukumu la familia kusambaratisha watoto – Chandachema
· Uwajibikaji wa vijana – Chandachema
· Nafasi ya dini
· Ukosefu wa uaminifu katika ndo/ uasherati – BW.Tenge
· Ukatili wa Bw. Tenge
(ii) hoteli ya majaliwa
· Kukutanisha watoto wa Lunga.
· Kuonyesha malezi  mema – mwangeka na mwangemi
· Uhafidhina wa babu
· Taasubi ya kiume ya babu
· Msamaha – Naomi / watoto wake

SEHEMU YA D TAMTHILIA 
6. (a) 
· Msemaji – kenga
· Msemewa – majika
· Mahali – ofisini mwa majika
· Kenga anamtahdharisha kuwa sharti harakati za Tunu zishughulikiwe kwa haraka
(b) 
· Methali – dalili ya .mvua ni mawingu
· Msemo -  tuwe macho
· Jazanda/ istiari – mvua ( hatari)
(c) umuhimu wa Kenga katik ;a kuijenga ;
(i) ploti ;
· Anachimuza ubadhurifu wa viongozi – anapojaribu kutumia vishawishi kwa Sudi
· Kupitia kwake tunaona kufumanishwa kwa Ashua na Husuda ofisini mwa majoka.
· Kupitia kwake tunafahamishwa kuhusu kifo cha Jabali ambach wahusika walikuwa ni m ;ajoka
· Yeye pamoja na majoka wanapanga mauaji ya Chopi
· Aidha, alihusika ;katika mpango wa kumuumiza Tunu
· Mabadiliko – anapojiunga na watetezi na kumuacha Majoka
(ii) maudhui ;
· Kuonyesha ubarakala – anafaidika na .uongozi wa Majoka
· Kielelezo cha viongozi badhirifu – wanaponda mali ya ummma anapoahidiwa kipande cha ardhi
· Ushauri mbaya – anamp[otosha majoka
· Ubinafsi – anatumia wadhifa wake kutimiza maitakwa ya kibi na fsi
· Anaonyesha mabadiliko –m anapojiunga na akina Tunu
· Ukatili – anahusika katika mauaji ya Jbali
(iii) wahusika;
· Anakuza sifa za Majika kama katili – wanapopanga na ye mauaji ya Jabali
· Anaonyesha ujinga wa Boza – anamdharau anapochonga ki9nyago
· Ujasiri wa Sudi – anapokataa vishawishi vyake

7. (a) 
· Askari kuwapiga waandamanaji / Ashua jelani.
· Vijana/ wahini kutumiwa katika mauaji
· Kuwachagua viongozi waba ya
· Wengine ka Kengak kutoa ushauri mbaya ili wafaidike
· Kuuza pombe haramu inayodhuru – mama pima
· M,ajoka kufunga soko
· Vyombo vya habari kueneza propaganda
· Viongozi kueneza ukabila/ vijikaratasi
· Majoka/ viongozi kufuja pesa za umma
· Kubomoa vibanda vya wafanya ,biashara
· Majoka kutoa kibali cha ukataji miti
· Kutosafisha soko ilhali kodi inalipwa
· Vijana kujituma katika ulevi/dawa za kulevya
(b) 
· Kufungwa kwa soko la sagamoyo ni dhuluma kwa wafanya biashara.
· mauji ya Jabali na waandamanaji
· Ashua kuzuiliwa bila sababu.
· Ashua kufanyiwa uhuni na majoka.
· Ashua kupigwa kwenye seli
· Mazingira machafu na wanasagamoyo walipa kodi
· Kuvamiwa na kupigwa kwa Tunu
· Majoka kukataa kutoa msaada wa chakula kwa wahitaji
· Kutoa kodi ya juu
· Kufunga vyombo vya habari mf. Runinga ya mzalendo.
· Kutumia vitoa machozi kuwatawanya waandamanji
· kukosa haki mahakamani.
· Kuruhusu pombe haramu
· Kuvivig’oa vibande vya wanasagamoyo
· kujenga kiwanda cha sumu ua kuwa watu

8. SEHEMU LA E HADITHI FUPI

MBINU ZA KIMTINDO
· Msemo – funganisha ndoa
· Chuku – kama mbingu ni huko juu basi ndiko alikotua huyo chiriku
· Ulinganishaji/ urejeleaji – ukimlinganisha na tai, basi yeye ni kidege tu
· Stihizahi – yeye ni kidege tu
· Tanakali ya sauti – chwa !
· Nidaa – chwa !
· Lakabu – Mose
· Taswira oni – walitazamana
· Tasfida – walilishana huba
· Tanakuzi – kujenga / kubomoa
· Takriri – kubomoa
· Ukinzani wa kauli – hata yule anayejua kwamba anabomoa atasema anajenga
· Kinaya - hata yule anayejua kwamba anabomoa atasema anajenga
· Swali balagha – au wewe waonaje ?
b.Athari ya vitendo vya mzungumzaji wa maneno haya na wenzake katika jamii     (alama 8)
Mzungumzaji ni Mkubwa. Vitendo vyake vinajikita katika ulanguzi wa dawa za kulevya. Dawa hizi zinaiathiri jamii (vijana) kwa njia zifuatazo.
· Huwafanya vijana kutojielewa.  Mkubwa akielekea pwani kununua pweza, aliwakuta vijana waliokuwa wamelaliana kutokana na kutumia unga. Walikuwa kama kuku na vifaranga walioona mwewe (uk 142).
· Huwafanya vijana kupotoka kimaadili. Mmpjawapo wa vijana waliotumia unga anamtisha Mkubwa kwa upyoro wake. Anamuuliza kama wanakula kwake na kumuita ‘makande’.  Mkubwa anakupuka mbio.
· Huwafanya vijana kuwa na hisia zisizo za kawaida. Kijana mmoja anamtusi Mkubwa na kumlaumu kwa kumwangusha na ndege. Anasema kuwa alikuwa anakata kona anaenda kwa Obama.
· Tamaa ya mali inawafanya viongozi kuwaonga wapiga kura ili wachagulie, bila ya kujali kiwango chao cha elimu. Mkubwa anauza shamba ilia pate milioni kumi za kuwaonga wapiga kura.
· Vijana wanaoshikwa baada ya kutumia dawa walizouziwa na wakubwa  wanateswa. Wakiwa ndani hawana haki. Kula ni kifo, malazi ni kifo,kukoga ni kifo, kufua ni kifo, kila kitu ni kifo.
· Dawa hizi zinasababisha ubaguzi mkubwa katika jamii. Viongozi matajiri wanaachiuliwa kwa ulanguzi wa dawa huku vijana maskini wakiendelea kukaa ndani. Mkubwa anafanya mazungumzo na mkuu wa polizi, Ng’weng’we wa Njagu na kesho yake Mkumbukwa anaachiliwa.
· Dawa za kuelvya huwafanya watu kuwehuka. Katika ndoto yake, Mkubwa anawaona vijana wachafu wakifanyiana vitendo vichafu. Anawaona watu wamehamaki hawana raha. Wizi umezidi mitaani. Miongoni mwa viajana wale ‘wala unga’ ni watoto wake wa kiume. Anatoka mbio. Kawa chizi. 
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